Dầu nhớt - Những điều cần biết và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xe máy

Trạng thái
Thớt đang đóng

halogelcar

Xe buýt
bên bác hết nước làm mát mobil rồi à?

halogelcar

Xe buýt
em hỏi mấy chỗ bên bác thì đều hết loại mobil( dành cho xe máy), bên bác có loại nào thay thế loại này không bác ( loại nào đổ thẳng vào không cần phải pha chế thêm ấy ạ, mà sử dụng của ô tô có đc không bác?)

mnih2000

Xe buýt
bên bác hết nước làm mát mobil rồi à?
em hỏi mấy chỗ bên bác thì đều hết loại mobil( dành cho xe máy), bên bác có loại nào thay thế loại này không bác ( loại nào đổ thẳng vào không cần phải pha chế thêm ấy ạ, mà sử dụng của ô tô có đc không bác?)

Sản phẩm này hết lâu rồi bác ạ, bác muốn sử dụng loại rẻ mà tốt có thể xài của Castrol bác ạ, nếu không bác xài luôn AGIP đi bác.

shopdangviet

Xe buýt
Cụ Mr Oil còn dầu Mobil 1 cho xe máy k? E thấy loại đấy hình như chỉ dành cho oto?

mnih2000

Xe buýt
Cụ Mr Oil còn dầu Mobil 1 cho xe máy k? E thấy loại đấy hình như chỉ dành cho oto?
Còn chứ cụ, MOBIL RAcing xài vẫn còn ngon lành lắm cụ ạ. Ngày trước mà chưa có MOTUL và Shell thì em nó là đầu bảng đó ợ.

shopdangviet

Xe buýt
Còn chứ cụ, MOBIL RAcing xài vẫn còn ngon lành lắm cụ ạ. Ngày trước mà chưa có MOTUL và Shell thì em nó là đầu bảng đó ợ.
Thế còn Mobil Gold thì còn không cụ? loại đấy có dùng cho xemáy đc. không? Cụ cho em thông số em Racing đc k? Em đang đỏ Scooter cho SH nhà em. Nhưng muốn xem có loại nào hay hơn k :D

mnih2000

Xe buýt
Thế còn Mobil Gold thì còn không cụ? loại đấy có dùng cho xemáy đc. không? Cụ cho em thông số em Racing đc k? Em đang đỏ Scooter cho SH nhà em. Nhưng muốn xem có loại nào hay hơn k :D
Hì MOBIL GOLD vẫn còn và chạy được cho xe ga cụ ạ, cụ muốn xài lên hẳn KENDALL là sướng nhất đó cụ.

minhtri2002

Đi bộ
Mr.oil cho mình hỏi xe mình excel II đi tua 2 54.000km rồi chưa dùng dầu súc máy gì hết. Hiện tại mình vẫn đag dùng loại castrol scooter 10W40 loại 105.000 ngàn từ trước tới giờ và bi giờ mình muốn chuyển qua Shell ultra advanced hay MOTUL 300V được ko? Và 2 loại trên mình nên dùng loại nào ngon, mát máy, máy bốc? Trước khi chuyển qua nhớt mới mình có cần súc máy, súc hết nhớt cũ gì hay không? Mong bác trả lời dùm mình. Cám ơn.

halogelcar

Xe buýt
Sản phẩm này hết lâu rồi bác ạ, bác muốn sử dụng loại rẻ mà tốt có thể xài của Castrol bác ạ, nếu không bác xài luôn AGIP đi bác.
bác cho em hỏi chút: castrol coolant và motul motocool thì loại nào tốt hơn ạ? 2 loại này về dùng luôn hay phải đổ thêm lavie vào hả bác?

Chỉnh sửa cuối:

aston_martin123

Xe tăng
AGIP có xài đc cho Nouvo.lx không bác ơi? mua về đổ thẳng vào dùng hay phải pha chế thêm hả bác?
AGIP có tốt hơn mobil không bác?

Chỉnh sửa cuối:

mnih2000

Xe buýt
Mr.oil cho mình hỏi xe mình excel II đi tua 2 54.000km rồi chưa dùng dầu súc máy gì hết. Hiện tại mình vẫn đag dùng loại castrol scooter 10W40 loại 105.000 ngàn từ trước tới giờ và bi giờ mình muốn chuyển qua Shell ultra advanced hay MOTUL 300V được ko? Và 2 loại trên mình nên dùng loại nào ngon, mát máy, máy bốc? Trước khi chuyển qua nhớt mới mình có cần súc máy, súc hết nhớt cũ gì hay không? Mong bác trả lời dùm mình. Cám ơn.
Nói chung là MOTUL 300V thì mát máy hơn so với Shell Ultra bác ạ, nhưng mà Shell Ultra thì lại có giá tốt hơn nhiều. Bác chọn một trong hai đều được nhưng trước khi sử dụng thì bác làm 1 chai súc rửa dầu cũ đi nhé bác.

bác cho em hỏi chút: castrol coolant và motul motocool thì loại nào tốt hơn ạ? 2 loại này về dùng luôn hay phải đổ thêm lavie vào hả bác?
Chính ra là về tác dụng thì cả 2 loại là tốt như nhau bác ạ, castrol coolant thì thương hiệu không bằng và sx tại Malaysia. Cả 2 đều xài ngay và không phải đổ gì vào đâu ạ.

AGIP có xài đc cho Nouvo.lx không bác ơi? mua về đổ thẳng vào dùng hay phải pha chế thêm hả bác?
AGIP có tốt hơn mobil không bác?
AGIP theo em nghĩ thì không tốt hơn MOBIL, và chỉ tốt nhất khi chạy cho xe PIAGGIO thôi cụ ạ.

robocop

Xe buýt
AGIP theo em nghĩ thì không tốt hơn MOBIL, và chỉ tốt nhất khi chạy cho xe PIAGGIO thôi cụ ạ.
thật không bác ?? em tính lần sau thay thử mobil gold cho con LX i.e nhà em mà bác nói thế thì. Scooterwest thì khuyến khích chạy Motul FL 300v 5w40 cho Vespa bác ạ, mà ở VN mình thì không có motul FL 5w40

aston_martin123

Xe tăng
ý em là hỏi về nước làm mát ý bác oil ơi. em muốn hỏi là nước làm mát AGIP coolant có xài đc cho nouvo.lx không ấy ạ? và nước làm mát AGIP có tốt như mobil coolant không? vì em đang dùng mobil mà!
AGIP này cũng đổ vào dùng luôn như mobil hả bác?

Chỉnh sửa cuối:

halogelcar

Xe buýt
cái hộp dầu cầu motul Gear box dùng đc cho tất cả các xe hả bác?

hoanghuy_yamaha

Xe buýt
cụ ơi, đổ nước làm mát của ô tô vào xe máy có dùng đc không cụ?

minhtri2002

Đi bộ
Nói chung là MOTUL 300V thì mát máy hơn so với Shell Ultra bác ạ, nhưng mà Shell Ultra thì lại có giá tốt hơn nhiều. Bác chọn một trong hai đều được nhưng trước khi sử dụng thì bác làm 1 chai súc rửa dầu cũ đi nhé bác.
Cám ơn bác nhiều nhé. :). Phân vân quá có bác giúp là okay quá rồi. Shell thẳng tiến. Ko biết bác có nghe nhớt AMALIE chưa? Ko biết loại này có dùng tốt ko? Nghe quảng cáo gì ghê lắm sử dụng được lên tới 10.000 - 50.000km

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Cám ơn bác nhiều nhé. :). Phân vân quá có bác giúp là okay quá rồi. Shell thẳng tiến. Ko biết bác có nghe nhớt AMALIE chưa? Ko biết loại này có dùng tốt ko? Nghe quảng cáo gì ghê lắm sử dụng được lên tới 10.000 - 50.000km
Làm gì có dầu nào tồn tại được ở môi trường, khí hậu VN mà được nhiều như vậy đâu bác ơi, bụi nhiều, hay ngập lụt có mà dầu giời. Em cứ yên tâm dùng Motul Scooter mà dùng cho đỡ phải loay hoay.

CPham

Xe tải
Nước làm mát cho Ô tô dùng luôn cho cả xe máy không vấn đề gì cụ ạ, vì nguyên lý làm mát của chúng như nhau.

Riêng về dầu nhớt động cơ thì các cụ không được dùng chung với những lý do sau:

1. Động cơ Ô tô làm mát bằng nước, trong khi đó đa phần động cơ xe máy làm mát bằng gió (trừ 1 số xe Ga đời mới) nên nhớt động cơ xe máy phải truyền nhiệt nhanh hơn.
2. Vì Ô tô thông thường có 4 máy (xi-lanh) trong khi xe máy chỉ có 1 xi-lanh, nên vòng tua của xe máy cao gấp nhiều lần so với động cơ Ô tô dẫn đến sinh nhiệt cao hơn. Vậy nên ngoài việc nhớt xe máy phải truyền nhiệt nhanh hơn, còn phải tăng cường phụ gia chống mài mòn, chống ô xy hóa.
3. Ly hợp của Ô tô là ly hợp khô, trong khi đó đại đa phần xe máy (trừ xe Ga) là ly hợp ướt (tức là Côn cũng được ngâm trong dầu). Vậy nên dầu xe máy ngoài việc thực hiện chưc năng bôi trơn, làm mát, chống mài mòn... chúng còn phải đảm bảo đủ ma sát để Côn không bị trượt dẫn đến tiêu hao lực (tốn xăng). Để đảm bảo bôi trơn tốt và vẫn có ma sát, hiệp hôi kỹ sư Nhật Bản (JASO) đã cấp chứng chỉ cho dầu nhớt xe máy số là JASO MA (mới đây được nâng cấp lên JASO MA2), còn đối với xe Ga là JASO MB.

Tóm lại là nhớt xe máy phải làm việc trong điều kiện khắc nghiệt hơn nhớt Ô tô nên không thể dùng thay thế.

Trạng thái
Thớt đang đóng