[Funland] Đầu năm xin các cụ tư vấn việc gia đình

zaiwaz123

Xì hơi lốp
Tài sản của bố mẹ gây dựng lên mà để lại tốt nhất trong con có người ốm đau mà kinh tế khó khăn để chữa bệnh nên chia đều luôn, ai muốn bán lấy tiền chữa bệnh thì bán, ai có điều kiện mà muốn để lại thờ phụng thì thờ. Như vậy là giải pháp tốt nhất, bố mẹ ra đi rồi ai cũng muốn những người con của mình có điều kiện tốt nhất, anh em trong nhà chẳng ai có quyền lớn nhất mà áp đặt cả vì đó là tài sản của bố mẹ gây dựng lên
Nhận thức pháp luật của ta chưa đồng đều, anh trưởng đòi phần nhiều thậm chí đòi tất dưới chiêu bài thờ cúng, con trai thì coi con gái như cỏ rác dưới chiêu bài đi lấy chồng thì ăn lộc nhà chồng....

emdeplam

Xe tăng
Thực ra hài hoà được rất khó đấy cụ. Còn anh, chị, em dâu, rể, các cháu nữa. Không đơn giản chút nào, không khéo là tan đàn xẻ nghé ngay!

Em thì quan niệm, chỉ duy nhất giữ nhà ở quê để các thế hệ sau có chỗ đi về, thế thôi. Giờ thỉnh thoảng em mới về dọn dẹp. Còn lại thì không có gì quan trọng cả, ok mọi khả năng!
Cái cụ giữ mà thỉnh thoảng đi về ấy, là cụ nghĩ thế thôi. Vì cụ về vẫn còn ruột thịt, còn kỉ niệm.
Con cháu cụ, từ bé đã ở HN rồi. Nó chả ham hố gì chốn đó đâu.

Cụ em là cả, ra HN lập nghiệp từ trẻ. Nhà cửa ruộng vườn ở quê vẫn còn nguyên cho các nhánh sau. Cụ giữ giỗ ngoài HN. Mỗi lần giỗ tết ở quê ra đông lắm. Đến thời ông em vẫn đông. Đến bác em thì vắng dần, những cái giỗ to ngày xưa giờ cũng chỉ làm đơn giản. Giờ bác mất, mấy ae vẫn về quê thanh minh nhưng ra thẳng nghĩa trang chứ ko vào nhà nữa.

Mảnh đất đó giờ giá trị lắm, cách nội thành 20km thôi. Giờ em cũng k biết ai đứng tên và e cũng k quan tâm nữa. Nó là cái gì đó rất xa xôi. Trộm nghĩ đến lượt mình chắc nhờ con rải ra sông Hồng cho mát.

ruou_nep_40

Xe tăng
Nhận thức pháp luật của ta chưa đồng đều, anh trưởng đòi phần nhiều thậm chí đòi tất dưới chiêu bài thờ cúng, con trai thì coi con gái như cỏ rác dưới chiêu bài đi lấy chồng thì ăn lộc nhà chồng....
Em nghĩ bố mẹ sinh con ra, 3 con hay 7 con thì bố mẹ đều chăm lo nuôi nấng con cái từ bé đến lớn xêm xêm nhau, anh em ruột thịt mỗi người một số phận người khỏe người yếu, người có điều kiện người không có điều kiện … Nên khi bố mẹ chẳng may có ra đi thì anh em trai gái quyền lợi giống nhau cả thôi, tài sản không chia thì thôi còn đã chia thì chia đều coi như đó là tình cảm cuối cùng còn lại bố mẹ để lại cho từng người con

bomong

Xe điện
Theo luật, thì 9 người con thuộc hàng thừa kế thứ nhất và được hưởng thừa kế bằng nhau (2000m2/9). Nếu đồng lòng cùng bán để chia thì dễ, nhưng chỉ 1 người không muốn (không ký các văn bản liên quan) thì 8 người còn lại cũng chịu.
Em đã trực tiếp làm hồ sơ liên quan đến thừa kế, làm việc với tòa án, viện kiểm sát cấp quận rồi. Giấy tờ nhiều, mỗi người phải ký vào mấy văn bản, thiếu 1 chữ ký của 1 người là hồ sơ bị đình lại ngay.
Ca này nhà cụ chủ rất khó, nếu 9 người không đồng thuận.
Một người ko đồng ý bán, thì phải đâm đơn ra tòa chia thừa kế chứ nhỉ, tòa sẽ tuyên phát mãi chia theo pháp luật.

Laoba

Xe điện
Để 1 phần xây nhà thờ họ xong bán hết lấy 1 phần xây nhà thờ còn lại chia làm 9 là xong

Kiên Khùng

Xe điện
Nhà em quê Nam Định, có mảnh đất hương hoả ông bà để lại tầm 2000m2. Ông bà có 9 người con. Hiện ông bà đều mất cả.

Mảnh đất hiện tại để không ai ở và xây nhà thờ tổ cúng bái ngày rằm, mùng 1 đều đặn, thuê người trông coi lấy chỗ cho con cháu tụ tập thờ cúng

Trong số 9 người con thì có 5 ông sống ở quê, 4 người sống ở tỉnh khác. Có 2 ông hoàn cảnh khó khăn.

Giờ người thì muốn bán, người muốn giữ để làm đất hương hoả.

Giờ anh em mâu thuẫn nặng mà ko biết xử sao cho hợp lý vì mấy ông ở quê hoàn cảnh kém muốn bán chia tiền, mấy ông ở tỉnh khác thì ko muốn, muốn giữ làm nơi thờ cúng, anh em ai thích ở thì ở chứ ko bán.

Theo các cụ nên sao cho hợp lý để giải quyết ạ?
Mua bán nội bộ gia đình đi.

fanmu1234

Xe container
Nhóm này ko đồng ý mua
Về lý nếu chủ đất không có di chúc, thì những người được thừa kế theo pháp luật có quyền kiện ra Tòa để đòi chia thừa kế.

Lúc đó Tòa sẽ xử cắt mảnh đất làm nhiều mảnh nhỏ.

Về tình, thì ông giàu nên bỏ tiền ra mua lại cùa ông nghèo để giữ đất giòng họ.

fanmu1234

Xe container
Tất cả phải đồng ý cụ ơi. 1 người không đồng ý là chịu luôn
Kiện ra tòa đòi chia thừa kế, thì tòa chia đất ngay, Tất nhiên là tốn kém.

Kiện cáo thì dẫn đến anh em không nhìn mặt nhau luôn.

Lỗi tại người chết không có di chúc, không biết nhìn xa trông rộng

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cái cụ giữ mà thỉnh thoảng đi về ấy, là cụ nghĩ thế thôi. Vì cụ về vẫn còn ruột thịt, còn kỉ niệm.
Con cháu cụ, từ bé đã ở HN rồi. Nó chả ham hố gì chốn đó đâu.

Cụ em là cả, ra HN lập nghiệp từ trẻ. Nhà cửa ruộng vườn ở quê vẫn còn nguyên cho các nhánh sau. Cụ giữ giỗ ngoài HN. Mỗi lần giỗ tết ở quê ra đông lắm. Đến thời ông em vẫn đông. Đến bác em thì vắng dần, những cái giỗ to ngày xưa giờ cũng chỉ làm đơn giản. Giờ bác mất, mấy ae vẫn về quê thanh minh nhưng ra thẳng nghĩa trang chứ ko vào nhà nữa.

Mảnh đất đó giờ giá trị lắm, cách nội thành 20km thôi. Giờ em cũng k biết ai đứng tên và e cũng k quan tâm nữa. Nó là cái gì đó rất xa xôi. Trộm nghĩ đến lượt mình chắc nhờ con rải ra sông Hồng cho mát.
Nhà kụ khá giống nhà em. Nên em nghĩ không chia phần đất cho người lập nghiệp xa là rất dở ợ

zaiwaz123

Xì hơi lốp
Em nghĩ bố mẹ sinh con ra, 3 con hay 7 con thì bố mẹ đều chăm lo nuôi nấng con cái từ bé đến lớn xêm xêm nhau, anh em ruột thịt mỗi người một số phận người khỏe người yếu, người có điều kiện người không có điều kiện … Nên khi bố mẹ chẳng may có ra đi thì anh em trai gái quyền lợi giống nhau cả thôi, tài sản không chia thì thôi còn đã chia thì chia đều coi như đó là tình cảm cuối cùng còn lại bố mẹ để lại cho từng người con
Votka cụ, thực tế thì rất ít gđ được như vậy nếu không muốn nói là cực kỳ ít.

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là người muốn chia, người muốn giữ lại lấy chỗ hương hoả.

Chứ bán rồi chia đều thì cũng đơn giản thôi.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
chuẩn, gia đình cụ chủ thớt phải làm cái này đầu tiên trước khi có người nào đó trong 9 a e mất đi, thủ tục làm khai nhận di sản thừa kế mà ko có di chúc là cái thủ tục khốn khổ khốn nạn nhất.
nhà em bị dính vụ việc kiểu này nên em hiểu.. chấp nhận mất 100 củ đấy ( mặc dù nếu em tự ra tay chỉ mất 20 củ..nhưng em kg ra tay vì nhiều lý do tế nhị trong gia đình ) để bán căn nhà của bố mẹ em ( bố em mất rồi chỉ còn mẹ ) bà thì cứ khăng khăng đòi bán . các con khuyên kg được , nên em kệ cứ để cho bán. bọn cò xử lý kg xong.. em phải ra tay chỉ điểm chỗ xử lý cho bọn nó.. em kg thích nhúng tay vào. mặc dù em cũng rất tiếc tiền ..nhưng đành chấp nhận mất 100 củ.. thôi thà rằng bán cmn đi cho nhẹ nợ chứ mình nhúng tay vào tuy có giảm thiệt hại tiền bạc , nhưng mọi người trong gđ lại nghi ngờ em chấm mút ..
em rất hiểu những vụ việc kiểu như này

CuongNguyenPhuc71

Xe container
nhà em bị dính vụ việc kiểu này nên em hiểu.. chấp nhận mất 100 củ đấy ( mặc dù nếu em tự ra tay chỉ mất 20 củ..nhưng em kg ra tay vì nhiều lý do tế nhị trong gia đình ) để bán căn nhà của bố mẹ em ( bố em mất rồi chỉ còn mẹ ) bà thì cứ khăng khăng đòi bán . các con khuyên kg được , nên em kệ cứ để cho bán. bọn cò xử lý kg xong.. em phải ra tay chỉ điểm chỗ xử lý cho bọn nó.. em kg thích nhúng tay vào. mặc dù em cũng rất tiếc tiền ..nhưng đành chấp nhận mất 100 củ.. thôi thà rằng bán cmn đi cho nhẹ nợ chứ mình nhúng tay vào tuy có giảm thiệt hại tiền bạc , nhưng mọi người trong gđ lại nghi ngờ em chấm mút ..
em rất hiểu những vụ việc kiểu như này
Tòa xử thì mất 150 củ chứ kụ ây

danleduc

Xe điện
Nhà em quê Nam Định, có mảnh đất hương hoả ông bà để lại tầm 2000m2. Ông bà có 9 người con. Hiện ông bà đều mất cả.

Mảnh đất hiện tại để không ai ở và xây nhà thờ tổ cúng bái ngày rằm, mùng 1 đều đặn, thuê người trông coi lấy chỗ cho con cháu tụ tập thờ cúng

Trong số 9 người con thì có 5 ông sống ở quê, 4 người sống ở tỉnh khác. Có 2 ông hoàn cảnh khó khăn.

Giờ người thì muốn bán, người muốn giữ để làm đất hương hoả.

Giờ anh em mâu thuẫn nặng mà ko biết xử sao cho hợp lý vì mấy ông ở quê hoàn cảnh kém muốn bán chia tiền, mấy ông ở tỉnh khác thì ko muốn, muốn giữ làm nơi thờ cúng, anh em ai thích ở thì ở chứ ko bán.

Theo các cụ nên sao cho hợp lý để giải quyết ạ?
Thì chính cụ đã có phương án rồi còn gì : "nửa muốn bán - nửa không muốn bán".
Vậy là bán 1/2 còn giữ lại 1/2 làm cái nhà thờ tổ, thi thoảng con cháu về cúng lễ. :))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thì chính cụ đã có phương án rồi còn gì : "nửa muốn bán - nửa không muốn bán".
Vậy là bán 1/2 còn giữ lại 1/2 làm cái nhà thờ tổ, thi thoảng con cháu về cúng lễ. :))
Lúc ý các kụ chưa bán lại tâm tư như vị đại nguyên súy năm nao đó kụ

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Ở quê e nghĩ thủ tục này đơn giản
kg đơn giản đâu. chỉ đơn giản trong trường hợp sau
- tất cả đồng tâm chia thửa đất này ra các phần bằng nhau hoặc có tý chênh lệch mà tất cả đều ok... ai phần đó và ..tất nhiên các thửa đất này tự ý tách ra ( có cty đo trắc địa họ đo chia ra theo ý mọi người trong gđ ) .nhưng các thửa đất này đều kg hợp pháp và sẽ kg làm được sổ đỏ . coi như đất lấn chiếm và xây dựng bất hợp pháp trong thửa đất đã có chủ sở hữu
đương nhiên mọi việc mua bán các thửa đất trên đều bất hợp pháp và kg được nhà nước công nhận..ai mua lại tự chịu trách nhiệm nếu đại diện chủ thửa đất trên kiện cáo..và... tèo đấy
còn kg thif anh em gia chủ cứ việc tự chia đất thôi..và một ngày đẹp trời nào đó anh em kiện cáo nhau..thì mọi căn nhà xây trên đó đều bị chính quyền đập bỏ

cha biet chi

Xe điện
Quan điểm e nếu đủ tiền thì mua lại 1 nhà xong để thờ.sau về già lấy nơi ở cho trong lành.còn k đủ thì mấy ông muốn bán thì các ông kia mua lại sau chia cho dễ.