[Funland] Đầu năm xin các cụ tư vấn việc gia đình

Batman

Xe điện
Em nghĩngười có điều kiện trong số 9 anh em cũng chưa muốn tỏ ra sốt sắng với ý tưởng mua lại ngay từ ban đầu. Hăng hái sớm khó thành công, lại có khả năng bị ép mua giá cao nữa.
Bố em được ông chú nịnh để bố em mua hết các phần còn lại. Nhưng em đưa ra ý kiến là mua hết thì toàn quyền định đoạt vì nó không phải là đất tổ tiên để lại nữa. Nên sau khi mua, không có ai được ý kiến gì về việc tôi dùng nó để làm gì. Thế là mấy người còn lại lại tâm tư. :P
Chứ mua xong lại xây nhà thờ, có họa mà thần kinh.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lói sai roài:
Dòng thừa kế thứ 1 là vợ chồng.
Dòng thừa kế thứ 2 là bố mẹ, con cái đẻ, con cái nuôi hợp pháp.
em vừa phân chia tài sản xong..vợ ( bà già em ) bố em mất rồi.. thì bà già đứng chung mâm với các con là em

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Bố em được ông chú nịnh để bố em mua hết các phần còn lại. Nhưng em đưa ra ý kiến là mua hết thì toàn quyền định đoạt vì nó không phải là đất tổ tiên để lại nữa. Nên sau khi mua, không có ai được ý kiến gì về việc tôi dùng nó để làm gì. Thế là mấy người còn lại lại tâm tư. :P
Cụ nói chuẩn.
Bán thì mất đất hương hoả
Ko bán thì anh em lục đục

Grandtouring

Xe điện
ly trà đá
Gửi cụ nguyên văn quy định các hàng thừa kế của luật:
Hàng thừa kế thứ nhất theo pháp luật:
Theo Điều 651, Bộ luật Dân sự 2015 quy định người thừa kế theo pháp luật như sau:
- Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
+ Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
+ Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
+ Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
- Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
- Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.
Như vậy, theo quy định trên thì hàng thừa kế thứ nhất theo pháp luật gồm vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.
Nguồn: https://daibieunhandan.vn/giai-dap-phap-luat/hang-thua-ke-thu-nhat-duoc-phap-luat-quy-dinh-the-nao--i348490/

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nhà ông anh cọc chèo của em chia đất cho 3 con trai. Ông cả đưa ý tưởng góp tiền xây nhà thờ ông bà trên đất của ông ấy. Hai ông em gạt ngay dù giàu hơn. Ông cả quyết định tự bỏ tiền xây. Không hiểu xây xong thì mọi việc thờ cúng chung sẽ ra sao.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
ly trà đá
Gửi cụ nguyên văn quy định các hàng thừa kế của luật:
Hàng thừa kế thứ nhất theo pháp luật:
Theo Điều 651, Bộ luật Dân sự 2015 quy định người thừa kế theo pháp luật như sau:
- Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
+ Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
+ Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
+ Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
- Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
- Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.
Như vậy, theo quy định trên thì hàng thừa kế thứ nhất theo pháp luật gồm vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.
Nguồn: https://daibieunhandan.vn/giai-dap-phap-luat/hang-thua-ke-thu-nhat-duoc-phap-luat-quy-dinh-the-nao--i348490/
cụ lôi cái này ra làm gì... chắc cụ chưa làm thừa kế nên lọ mọ lên mạng hả..em làm thừa kế và làm ủy quyền sao em kg rõ..

Batman

Xe điện
Em thấy hai ông em ứng xử thế là chuẩn đấy, xây nhà thờ trên đất chung thì thế hệ sau sẽ được tự do ra về. Xây trên đất riêng, sau này bà chị dâu hoặc cháu nó bảo: đất này có chủ, về phải xin phép, không thì khỏi... lúc đó hai chú biết làm sao, đứng đường bái vọng vào phỏng?
Nhà ông anh cọc chèo của em chia đất cho 3 con trai. Ông cả đưa ý tưởng góp tiền xây nhà thờ ông bà trên đất của ông ấy. Hai ông em gạt ngay dù giàu hơn. Ông cả quyết định tự bỏ tiền xây. Không hiểu xây xong thì mọi việc thờ cúng chung sẽ ra sao.

Grandtouring

Xe điện

Batman

Xe điện
Chịu cụ. Em vừa làm với tòa năm 2023 xong.
Tòa nào cũng có nguyên tắc chung cả:
Hàng 1, bố mẹ người chết, vợ người chết, các con của người chết (còn sống) = chia đều.
Vợ người chết nếu có tài sản chung với chồng, thì mặc định có 1/2 trước, sau đó mới chia đều như hàng 1.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em thấy hai ông em ứng xử thế là chuẩn đấy, xây nhà thờ trên đất chung thì thế hệ sau sẽ được tự do ra về. Xây trên đất riêng, sau này bà chị dâu hoặc cháu nó bảo: đất này có chủ, về phải xin phép, không thì khỏi... lúc đó hai chú biết làm sao, đứng đường bái vọng vào phỏng?
Không có đất chung sau này cụ ạ. Chia 3 luôn, nhưng hiện tại vẫn để nguyên. Khi các cụ thác thì ai nhận phần nấy.
Em thì cũng thấy cứ chung là phiền phức, có việc gì rất khó giải quyết.

Batman

Xe điện
Không có đất chung sau này cụ ạ. Chia 3 luôn, nhưng hiện tại vẫn để nguyên. Khi các cụ thác thì ai nhận phần nấy.
Em thì cũng thấy cứ chung là phiền phức, có việc gì rất khó giải quyết.
Chuẩn nhất là đất rộng thì chia 4, 1 phần làm nhà thờ chung, 3 con đồng sở hữu. Còn lại chia đều.
Nếu chia 3 đều thì dựa trên quan hệ tốt của các nhà thì nhà trưởng đứng ra tổ chức, thứ góp giỗ, còn không thì ai về nhà đó cúng.

Grandtouring

Xe điện
Tòa nào cũng có nguyên tắc chung cả:
Hàng 1, bố mẹ người chết, vợ người chết, các con của người chết (còn sống) = chia đều.
Vợ người chết nếu có tài sản chung với chồng, thì mặc định có 1/2 trước, sau đó mới chia đều như hàng 1.
Vâng. Tòa xử theo luật về thừa kế.
Năm 2023 em đã phải đứng ra làm hồ sơ về thừa kế của gia đình (và đã xong). Đây chỉ là 1 văn bản trong tổng số 11 văn bản mà em phải làm.
Screenshot_20240211_182923_Microsoft 365 (Office).jpg

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Các cụ cứ bẩu đẻ nhiều ace tương trợ lẫn nhau. Như em thấy thì đa phần nhà 3 ae giai trở lên là rất mệt mỏi vụ thế này 😅

sắt con

Xe điện
Đầu năm chia đất…em đi ra 🤭🤭🤭

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
vãi nhà cụ comment... đời cháu hả... văn phòng công chứng họ nói: bảo bố mẹ hay con người có tài sản đó ra đây... chúng mày chỉ là cháu thì đel đủ tuổi thừa kế đâu... tòa họ căn cứ vào văn tự của phòng công chứng để xử kiểu này.. ra công chứng đã rồi mới được ra tòa..vì tài sản này của chúng mày đel đâu mà đòi thừa kế... chỉ con hay bố mẹ đẻ thôi...cháu á.. biến nhanh nhé
Ơ thế con chết nốt chả đến đời cháu thì là gì
Tai nạn giao thông phát, hay đột tử
Cụ chủ là hàng con , nàm nay chắc 40 -50 ít đâu :D
BTW
Văn tự cái gì vậy cụ
Em có nói là di chúc đâu
Đang nói chứng minh ai có quyền lợi liện quan mà cụ
Cụ ko va chạm đất cát tòa án rồi ạ

Chỉnh sửa cuối:

tientung000

Xe điện
Vâng, cũng loằng ngoằng đúng như cụ nói nên mấy người kia ko chịu bán

Giờ 9 ông có ông chết rồi còn vợ và các con, ông thì 2-3 đời vợ nên cũng ko hiểu ai được thừa kế nữa
Nội tình nhà cụ như này thì việc thống nhất ý kiến bán hay chia đất là cực khó. Nếu có 1 đầu tàu thì dễ hơn chút.
Với ông con còn sống, nếu ko bị vợ con chi phối thì có thể lấy ý kiến. Với người con đã mất, ý kiến phụ thuộc vợ con người đó, phải đồng thuận bán hay chia, và với phương án nào thì lại nảy sinh rắc rối ở chỗ 1 hay nhiều người đứng tên vào tài sản của người đã mất. Vợ 2 3, con nuôi, con bà 2 bà 3 nếu người con còn sống thì không có phần, nhưng nếu người con đã mất thì đều có quyền với tài sản, thêm nhiều phức tạp.

dacootodau

Xe tăng
chia đều ngẫu nhiên rồi bốc thăm vị trí từng lốt
Sau đó a muốn bán mua thì vào việc

N Luxury

Xe máy
Nhà em quê Nam Định, có mảnh đất hương hoả ông bà để lại tầm 2000m2. Ông bà có 9 người con. Hiện ông bà đều mất cả.

Mảnh đất hiện tại để không ai ở và xây nhà thờ tổ cúng bái ngày rằm, mùng 1 đều đặn, thuê người trông coi lấy chỗ cho con cháu tụ tập thờ cúng

Trong số 9 người con thì có 5 ông sống ở quê, 4 người sống ở tỉnh khác. Có 2 ông hoàn cảnh khó khăn.

Giờ người thì muốn bán, người muốn giữ để làm đất hương hoả.

Giờ anh em mâu thuẫn nặng mà ko biết xử sao cho hợp lý vì mấy ông ở quê hoàn cảnh kém muốn bán chia tiền, mấy ông ở tỉnh khác thì ko muốn, muốn giữ làm nơi thờ cúng, anh em ai thích ở thì ở chứ ko bán.

Theo các cụ nên sao cho hợp lý để giải quyết ạ?
Mất tiền, mất anh em họ hàng không sợ bằng mất gốc :). Cụ đi gọi dí ông bà nhà cụ về hỏi xem có cho phép bán ko, rồi quyết :v

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Mất tiền, mất anh em họ hàng không sợ bằng mất gốc :). Cụ đi gọi dí ông bà nhà cụ về hỏi xem có cho phép bán ko, rồi quyết :v
Vâng, em cũng nghĩ xa như vậy. Đằng nào mấy ông con cũng 6x, 7x cả rồi. Sống ko đc bao lâu nữa, giờ bán đất xong tiêu thì đến đời cháu chắc chắn mất luôn gốc.

Giờ mất lòng lục đục tí cũng chả sao

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Trước có bà Phương ở Thanh Hóa chuyên gọi đấy cụ