[Funland] Đầu năm xin các cụ tư vấn việc gia đình

Abram

Xe điện
Thực tế đã có rồi cụ ạ nhưng ông cháu đó phải có giấy tờ để chứng minh mình ở hàng thừa kế thứ bao nhiêu ...
Vậy em góp ý sửa luật cho các trường hợp thế này: đến hàng thừa kế thứ (3) tính từ thế hệ người sở hữu tài sản.
Trong khi chờ sửa luật, áp dụng tạm luật rừng cho nhanh =))

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tìm hiểu luật Thừa kế, Luật Dân sự nhé, không thể vì 01 cá nhân mà tước đi quyền thừa kế của những người khác.
Theo em tìm hiểu thì có thể khởi kiện ra toà, toà phân chia theo luật ví dụ chia đều 9 người nhưng đều ko có biện pháp thi hành án cụ ạ. Lại quay về phải bán để chia => ông ko đồng ý ko ký cũng ko bán đc

zaiwaz123

Xì hơi lốp
Vậy em góp ý sửa luật cho các trường hợp thế này: đến hàng thừa kế thứ (3) tính từ thế hệ người sở hữu tài sản.
Trong khi chờ sửa luật, áp dụng tạm luật rừng cho nhanh =))
Không cần cụ ạ vì luật quy định 30 năm là hết thời hiệu rồi, ô h cháu đời thứ 50 thì Tòa án không thụ lý hồ sơ đâu.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhà em quê Nam Định, có mảnh đất hương hoả ông bà để lại tầm 2000m2. Ông bà có 9 người con. Hiện ông bà đều mất cả.

Mảnh đất hiện tại để không ai ở và xây nhà thờ tổ cúng bái ngày rằm, mùng 1 đều đặn, thuê người trông coi lấy chỗ cho con cháu tụ tập thờ cúng

Trong số 9 người con thì có 5 ông sống ở quê, 4 người sống ở tỉnh khác. Có 2 ông hoàn cảnh khó khăn.

Giờ người thì muốn bán, người muốn giữ để làm đất hương hoả.

Giờ anh em mâu thuẫn nặng mà ko biết xử sao cho hợp lý vì mấy ông ở quê hoàn cảnh kém muốn bán chia tiền, mấy ông ở tỉnh khác thì ko muốn, muốn giữ làm nơi thờ cúng, anh em ai thích ở thì ở chứ ko bán.

Theo các cụ nên sao cho hợp lý để giải quyết ạ?
Em chém bừa nhé: chia ra 10 phần. Kụ hương hỏa sẽ giữ 2 phần mặt đường

zaiwaz123

Xì hơi lốp
Theo em tìm hiểu thì có thể khởi kiện ra toà, toà phân chia theo luật ví dụ chia đều 9 người nhưng đều ko có biện pháp thi hành án cụ ạ. Lại quay về phải bán để chia => ông ko đồng ý ko ký cũng ko bán đc
Có chứ cụ , cơ quan thi hành án dân sự là đơn vị xử lý những việc như vậy, thậm chí cụ yêu cầu họ cũng sẽ xây bao riêng phần của cụ lại. Tất nhiên cần thời gian và ......

Covid2021

Xe buýt
cụ nên hỏi luật sư cho tường tận, thường ca này phải làm song song cả pháp lý, cả tình lý:
1- Chuyển đất này sang đất thờ cúng, mọi người cùng chuyển nhượng lại cho anh cả (làm thủ tục từ chối thừa kế và cùng đồng ý giao lại cho anh cả dùng vào việc thờ cúng), thủ tục đất ở gắn với đất trồng cây lâu năm chuyển sang đất thờ cúng làm theo (khoản 2, khoản 3 Điều 11 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT, ) và đất này sẽ được di chúc đời đời dùng cho việc thờ cúng, con cháu anh cả sau này sẽ không bán đc.
2- Song song việc này, thì phải thuyết phục + hỗ trợ tiền cho các anh chị khó khăn ở quê, cái này thì những bác khấm khá xa quê, có điều kiện hơn, góp tiền hỗ trợ, mức hỗ trợ đồng đều, và phải ngồi lại, vào việc mới ra được.
3- Những ca này, chỉ cần một người không đồng ý thì sẽ hỏng tất, lúc đó buộc phải bán chia đều, ai có điều kiện nên mua lại mảnh đẹp nhất để có thể đặt bàn thờ ông bà
điều đầu tiên luật sư nói sẽ là: chúng mày thần kinh ah mà chuyển đổi đất ở sang đất thờ cúng, tiễn vong :))

The Killer

Xe điện
Còn 9 cụ đã tốt ạ, khuyết vài người và có người có vợ 2,3 rồi bác ơi

Abram

Xe điện
Không cần cụ ạ vì luật quy định 30 năm là hết thời hiệu rồi, ô h cháu đời thứ 50 thì Tòa án không thụ lý hồ sơ đâu.
Vậy là luật có quy định 30 năm chứ không phải là vô hạn định.
Em chưa đọc luật, không rõ thời hạn 30 năm tính từ mốc nào.
Có khi nào diễn giải luật, cứ một hàng thừa kế lại reset lại từ đầu cái thời hạn 30 năm không cụ?

zaiwaz123

Xì hơi lốp

butchikim

Xe ba gác
Nghĩ thoáng chút thì được giá nên bán và chia đều. Đời các ông đã không thống nhất sang đời con cháu thì còn mệt hơn rất nhiều

xe đạp Japan

Xe tăng
Theo em PA tốt nhất là có nhóm anh em góp tiền mua lại của nhóm muốn bán, nếu thực lòng muồn giữ lại chỗ hương hoả của các cụ. Còn nếu ko hợp tác với nhau thì chịu.
Thường đa số là làm như này ở quê em. Hoặc ông không ở quê nhưng có tiền mua cả, chẳng cần ông nào cùng mua cả để giữ lại làm nơi thờ cúng, tưởng nhớ bố mẹ, anh chị em trong gia đình khi mất. Con cháu có nơi tìm về cuội nguồn.

Abram

Xe điện
Từ thời điểm người để lại di sản thừa kế qua đời ạ.
Cảm ơn cụ.

Tuy nhiên em thấy vẫn bế tắc.
Theo cụ chủ thớt thì các cụ (người có tài sản) qua đời rồi, thời hạn 30 năm bắt đầu đếm ngược. Lúc này tài sản là của hàng thừa kế tiếp theo (các cụ mất rồi không thể là người sở hữu tài sản được), cứ thế...

emdeplam

Xe tăng
Ca này cực khó luôn
Em thấy chả có gì khó. Mấy ông kinh tế khá giả tham thì mới vậy.
Bán chia làm 10 xuất. 9 ông mỗi ông 1 phần. Phần còn lại mua lấy 200m đất làm nhà thờ mới.
Mấy ông có điều kiện thì ăn ít thôi. Gom tiền vào mà xây.

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy chả có gì khó. Mấy ông kinh tế khá giả tham thì mới vậy.
Bán chia làm 10 xuất. 9 ông mỗi ông 1 phần. Phần còn lại mua lấy 200m đất làm nhà thờ mới.
Mấy ông có điều kiện thì ăn ít thôi. Gom tiền vào mà xây.
Không khó à cụ mà cụ chủ phải lên đây hỏi.
Khi bắt tay vào làm mới biết khó hay dễ nhé.
Trên này thì dễ thôi mà.
Hai cụ đều đã mất, giờ theo thừa kế cũng đã nhức hết đầu rồi nhé cụ

phuongmit

Xe cút kít
Trên này thì dễ thôi mà.
chia on like dễ lắm, vào việc giở luật ra là lú luôn ;))

emdeplam

Xe tăng
Trên này thì dễ thôi mà.
Chả có gì nhức đầu. Bởi có những thành phần tham và ích kỉ nên mới vậy.
Hãy nhớ rằng mình chỉ có 1/9 trong đó. Phần còn lại là của những người khác, những ae ruột của mình mà ngày bé vẫn chơi đùa chăm sóc nhau đó.
Em mình khó khăn, muốn lấy phần của nó thì mình phải giúp nó. Bản thân mình có thiệt quái gì đâu, phần mình vẫn cầm về mà.

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
Chả có gì nhức đầu. Bởi có những thành phần tham và ích kỉ nên mới vậy.
Hãy nhớ rằng mình chỉ có 1/9 trong đó. Phần còn lại là của những người khác, những ae ruột của mình mà ngày bé vẫn chơi đùa chăm sóc nhau đó.
Em mình khó khăn, muốn lấy phần của nó thì mình phải giúp nó. Bản thân mình có thiệt quái gì đâu, phần mình vẫn cầm về mà.
Tết rảnh háng ngồi Cào phím thì dễ thôi mà. Next