[Funland] Đau khắp người sau khi viếng đám ma

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Đám ma theo khoa học về cơ bản ko tốt cho sức khoẻ.
- tử khí từ tử thi đang phân rã phát tán ra không khí vô số mầm bệnh độc hại, các chất hoá học độc hại, hít phải thì ko tốt lành gì

- ko khí đau buồn tiêu cực + trường năng lượng tiêu cực toả ra

Tóm lại có bệnh nên né đám ma nếu có thể

LightStar0107

Xe hơi
Cụ nào bảo khoa học khẳng định cái tử khí (không phải virus, vi khuẩn thông thường) có hại thì đưa em một bài báo khoa học nghiêm túc em coi nào.
Không đưa ra được bài báo nào thì cụ sẽ không công nhận đúng không?
Nó giống như kiểu con người ta không nhìn thấy được không khí thì kết luận luôn là nó không tồn tại vậy

Thứ gì đó mà con người không nhìn thấy, hoặc không biết, không chứng minh được - không có nghĩa là nó không tồn tại !

XSim

Xe container
Nó giống như kiểu con người ta không nhìn thấy được không khí thì kết luận luôn là nó không tồn tại vậy

Thứ gì đó mà con người không nhìn thấy, hoặc không biết, không chứng minh được - không có nghĩa là nó không tồn tại !
Cái này giống như chuyện vong hồn tâm linh thôi, các cụ tin cứ tin em không ý kiến gì, em không bảo các cụ sai chỉ là em không tin lắm thôi.

Khanhnho

Xe buýt
Việc đi đám ma về bệnh nặng hơn là thật đấy. Hồi trước e ko tin đâu, cho đến khi chứng kiến nhiều trường hợp phát sợ. Có thể đơn giản giải thích là đám ma gây tâm lý ko tốt, hoặc có cái gì đó nữa liên quan tâm linh chưa giải thích được. Cụ nào có bệnh tốt nhất nên tránh. Năm ngoái em bệnh, mấy bác sĩ của em họ còn dặn tránh đám tang. Chứng tỏ ngay cả bác sĩ nhiều người cũng tin.

Bemagauvn

Xe điện
Cái này giống như chuyện vong hồn tâm linh thôi, các cụ tin cứ tin em không ý kiến gì, em không bảo các cụ sai chỉ là em không tin lắm thôi.
Đúng rồi, nó là quan điểm của mỗi người và cũng không hoàn toàn ai cũng bị nhưng khuyên nhau và có giải thích cả về khoa học lẫn đúc kết bao đời.
Ai bị rồi mới tin và cố gắng hạn chế, kiểu đi đám thì đứng vòng ngoài thôi ý cụ, hoặc hơ lửa nhét tỏi như các cụ mợ chia sẻ.
Kiểu như dị ứng cứ ăn hải sản vào là húp híp hết mặt thì người ta tránh thôi. Chứ bản thân mỗi lần đi là về chịu khổ khiếp lắm thì không giải thích hay giải thích được cũng kiêng ạ.

phuongmit

Xe cút kít
Vấn đề này vẫn sẽ có người k tin và yêu cầu phải có nghiên cứu khoa học, góc nhìn đó cũng là bthuong. Vì còn khoẻ, bản thân các cụ, người nhà chưa có ai trải qua hoặc qua rồi cũng k biết nên nó k rõ ràng và k tin cũng là bthuong. E tiếp xúc với người mất tạm gọi là nhiều đối với cá nhân e. Lần 1 là ông nội e, đợt ông mất e vào tận nhà lạnh, đến lúc nhập quan và đưa ra ngoài để viếng ở nhà tang lễ. Hồi đó chả khẩu trang gì, đứng sát sạt luôn. Lần 2 là ông ngoại em, tổ chức tang lễ ở nhà, hoả táng bên VĐ, lúc lấy tro e với ông cậu thay nhau ngồi ôm cái tiểu vì đi cái xe chở về khá xóc, đi đường k dám để ở ghế xe sợ rung, đổ. Lần 3 là ông cậu ruột em, hoả táng xong về nghĩa trang cho vào mộ sẵn. Diện tích mộ rất nhỏ, gia đình k tính dây dợ để đặt xuống, cứ loay hoay mãi. E hô mọi người tránh ra, e nhảy 1 phát xuống ô mộ đào sẵn, e bảo để cháu bế cậu đặt vào cho ngay ngắn nhé. Bà già e hốt hoảng, bà cô bà bác cứ bảo lên đi, tao bảo đi mua dây, đòn gỗ rồi làm. Kê tiểu đúng chiều theo yêu cầu, chêm chèn xong xuôi e nhảy lên, thả đất thả cát phủ hoa đúng thủ tục. Lần gần nhất là ông ngoại vợ em, cũng hoả táng ở VĐ. Lúc lấy tiểu tương đối nặng, e bảo mọi người để e bê, đừng chụm tay vào, cảm giác ghê tay là dễ trượt, ra xe chuẩn bị chỗ thôi, em bê 2 tay, ôm vào lòng đi 1 mạch đặt vào ngay ngắn trong xe. Sau tất cả các lần đấy e về đề bthuong, k ốm đau mệt mỏi gì vì tất cả các lần e đều khoẻ mạnh, k có bệnh hay điều trị gì, về nhà chỉ hơ lửa, thay quần áo giặt riêng vì nhà có trẻ con. Sau này chỉ cần k khoẻ như thanh niên thôi, chưa cần có bệnh cơ xương khớp hay bệnh nào đó, thì chắc e cũng k đủ sức lặp lại như vài lần kể trên [-O<

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Chắc là càng ngày càng ít người đi đám ma các cụ nhề, vì ai chả có ít nhiều 1 số bệnh vặt như xương khớp, này nọ....đi đám về lại bệnh nặng hơn thì thôi, không nên đi đám. :))
Cuộc sống công nghiệp rồi xu hướng chung là alo chia buồn, sau 3 ngày tới thắp hương…Nhớ khi xưa về quê, hủ tục, thày cúng 2 ngày, con cháu thay nhau ngồi xung quanh…

hoangduc.sbr

Xe container
Cứ bảo ko tâm linh chứ em thấy đa số đuối nước có dấu hiệu ngỏm cao. Mà người thân ruột thịt ko biết, cứ líu ríu sáp lại gần. Là kiểu j ng đuối nc cũng bị trào hộc máu, ko cứu đc nữa.

Ba Ngơ

Xích lô
Từ khi vào thớt này đọc xong, em tự nhiên đau khắp người. Vậy phải xử lý làm sao các bác nhỉ ;)

Ceramicstile

Xe tăng
Vấn đề này vẫn sẽ có người k tin và yêu cầu phải có nghiên cứu khoa học, góc nhìn đó cũng là bthuong. Vì còn khoẻ, bản thân các cụ, người nhà chưa có ai trải qua hoặc qua rồi cũng k biết nên nó k rõ ràng và k tin cũng là bthuong. E tiếp xúc với người mất tạm gọi là nhiều đối với cá nhân e. Lần 1 là ông nội e, đợt ông mất e vào tận nhà lạnh, đến lúc nhập quan và đưa ra ngoài để viếng ở nhà tang lễ. Hồi đó chả khẩu trang gì, đứng sát sạt luôn. Lần 2 là ông ngoại em, tổ chức tang lễ ở nhà, hoả táng bên VĐ, lúc lấy tro e với ông cậu thay nhau ngồi ôm cái tiểu vì đi cái xe chở về khá xóc, đi đường k dám để ở ghế xe sợ rung, đổ. Lần 3 là ông cậu ruột em, hoả táng xong về nghĩa trang cho vào mộ sẵn. Diện tích mộ rất nhỏ, gia đình k tính dây dợ để đặt xuống, cứ loay hoay mãi. E hô mọi người tránh ra, e nhảy 1 phát xuống ô mộ đào sẵn, e bảo để cháu bế cậu đặt vào cho ngay ngắn nhé. Bà già e hốt hoảng, bà cô bà bác cứ bảo lên đi, tao bảo đi mua dây, đòn gỗ rồi làm. Kê tiểu đúng chiều theo yêu cầu, chêm chèn xong xuôi e nhảy lên, thả đất thả cát phủ hoa đúng thủ tục. Lần gần nhất là ông ngoại vợ em, cũng hoả táng ở VĐ. Lúc lấy tiểu tương đối nặng, e bảo mọi người để e bê, đừng chụm tay vào, cảm giác ghê tay là dễ trượt, ra xe chuẩn bị chỗ thôi, em bê 2 tay, ôm vào lòng đi 1 mạch đặt vào ngay ngắn trong xe. Sau tất cả các lần đấy e về đề bthuong, k ốm đau mệt mỏi gì vì tất cả các lần e đều khoẻ mạnh, k có bệnh hay điều trị gì, về nhà chỉ hơ lửa, thay quần áo giặt riêng vì nhà có trẻ con. Sau này chỉ cần k khoẻ như thanh niên thôi, chưa cần có bệnh cơ xương khớp hay bệnh nào đó, thì chắc e cũng k đủ sức lặp lại như vài lần kể trên [-O<
Em bốc mộ mấy lần chả thấy gì nhưng bà cụ nhà em thấp khớp, đi đám ma mà ngồi gần là về sưng khớp ngay

Z90

Xe tăng
Có nhiều cái chúng ta k thể nhìn thấy bằng mắt thường, nhưng k có nghĩa là nó k tồn tại...

Đi Lang Thang

Xe buýt
Nếu có các bệnh về ung bướu, xương khớp thì ko nên ở gần người đã khuất hoặc ra nghĩa trang, nhà quàn,... vì rất dễ bị khí hàn từ người đã khuất và những nơi kia xâm nhập vào cơ thể khiến bệnh nặng thêm

Các Bác sĩ điều trị bệnh khớp cho em đều nói như vậy và họ giải thích theo khoa học rất logic
Thực tế của em cũng vậy, cá biệt có lần ra nghĩa trang gần 2 tiếng, sau đó em phải cấp cứu ở 108
Thân mẫu ô bạn e bị K ra đi cũng nhẹ nhàng (ở VD chứ kp xuống Tân Triều). Ông cụ nhà nó cũng mới điều trị K tiền liệt xong nên con cái bắt kiêng ko cho ra đám và ko đưa vợ đi. Giờ ổng khỏe như vâm.
E ngồi lâu hay bị tê gối phải. Nhưng e đi đám ma đều nên chắc khớp ko sao :)

congthuong

Xe điện

Cụ về học lại đi nhá.

Không nhìn thấy nhưng ai cũng có thể chứng mình được sự tồn tại của không khí, và lặp lại chứng minh đó bất kỳ lúc nào.

datinh

Xe container
Cụ mới là người ở trên núi xuống
"Sắc lạnh" từ người chết là có thật và khoa học đã chứng minh rồi, nó là khoa học chứ không phải tâm linh gì cả, vì khi người ta chết đi cơ thể sẽ tỏa ra những khí rất độc hại ảnh hưởng đến sức khỏe

Bố tôi bị Gout, cứ mỗi lần đi đám ma về là y như rằng lên cơn gout cấp đau chân quằn quại, 10 lần như cả 10, trong khi đi đám cưới thì lại không bị.
Không phải tự nhiên mà các cụ ngày xưa quan niệm như vậy đâu
Đừng phủ nhận tất cả 1 cách vô minh như thế
nịc là chuyên chém gió mà :D

MyMac

Xe điện
Hihi hôm nào cụ rảnh em mời cụ qua nhà em. Chỉ vài đường cơ bản thôi em sẽ lôi hết ra cho cụ xem các ổ hàn tà âm thầm ngấm trong người cụ mà cụ không biết. Cụ nào đến nhà chơi cũng bảo khoẻ chả có bệnh gì. Đến lúc lôi ra một đống tắc nghẽn bế phế sâu bên trong mới xanh lè mắt lên ố á ừ nhỉ. Nó chưa phát ra mình nghĩ mình khoẻ thôi cụ ạ.

Ớt xanh

Xe điện
Em vừa thức giấc và vui thay là chân không còn đau và đi lại ok, chỉ hơi còn cảm thấy cấn nhẹ.
Thế mới thấy kinh nghiệm và những bài thuốc dân gian đơn giản như lá xông vẫn còn nguyên giá trị trong cuộc sống hiện tại này.
Em xin tiếp thu chỉ dẫn của mọi người từ nay sẽ cẩn trọng hơn trong sinh hoạt.
Em sẽ đợi mợ Thái Y MyMac về Việt Nam và xin một slot khám sức khỏe.
Chân thành cảm ơn tất cả các cụ mợ.

beomap2

Xe container
Cụ nào bảo khoa học khẳng định cái tử khí (không phải virus, vi khuẩn thông thường) có hại thì đưa em một bài báo khoa học nghiêm túc em coi nào.
Cái đợt chết nhiều vì covid, xem có ai dám lảng vảng gần xác chết không thì tự biết nó là cái gì

beomap2

Xe container
Cuộc sống công nghiệp rồi xu hướng chung là alo chia buồn, sau 3 ngày tới thắp hương…Nhớ khi xưa về quê, hủ tục, thày cúng 2 ngày, con cháu thay nhau ngồi xung quanh…
Bây giờ vẫn có nơi làm đám ma cả tuần

phuongmit

Xe cút kít
Hihi hôm nào cụ rảnh em mời cụ qua nhà em. Chỉ vài đường cơ bản thôi em sẽ lôi hết ra cho cụ xem các ổ hàn tà âm thầm ngấm trong người cụ mà cụ không biết. Cụ nào đến nhà chơi cũng bảo khoẻ chả có bệnh gì. Đến lúc lôi ra một đống tắc nghẽn bế phế sâu bên trong mới xanh lè mắt lên ố á ừ nhỉ. Nó chưa phát ra mình nghĩ mình khoẻ thôi cụ ạ.
Khái niệm khoẻ đối với e và đa số người khác thì đơn giản là hiện k có bệnh, k điều trị thuốc thang gì, k gặp vấn đề ở hô hấp, tiêu hoá, vận động, khám sk hàng năm các chỉ số trong ngưỡng an toàn, k phải kiêng khem gì. Còn câu chuyện tiếp xúc gần với đám ma, người đã mất thì nó là ít gặp, nếu có gặp thì cũng k phải ai cũng tiếp xúc gần đến thế, trừ khi có lí do đặc biệt hoặc rơi vào tình huống k đừng dc. Chứ thông thường hàng ngày e cũng k thấy ai test tà âm để khẳng định mình yếu hay khoẻ như mợ nói :D

Batman

Xe container
Không biết các cụ thế nào chứ, có lần em đi phúng đám ma mà năm đó, chẳng làm ăn được gì ra hồn. Rất kỳ lạ.