[Funland] Đau khắp người sau khi viếng đám ma

meodenminh

Xe điện
Ý em: ko biết đc mình có mầm bệnh trong ng đâu, ko phải chỉ dựa vào tình trạng hiện tại.
Mà đám ma, ngồi cạnh quan dưới 5m là bài test hiệu quả nhất xem bản thân có mầm bệnh hay ko. Nhất là với ông nào 40-50.

Hiện tại khoẻ mạnh, khám ko có bệnh, nhưng đi về ko biết thế nào đâu.
Y tế kém nhỉ, người bị bệnh không phát hiên đc, phải nhờ đám ma
Có lẽ cần nghiên cứu chuyên về món này

meodenminh

Xe điện
Chắc tại quê em Thanh Trì vùng trũng vốn nhiều âm hàn lại thêm uống nước Văn Điển hàng ngày nên không thấy sợ người chết nữa, đi đám ma về chả bao giờ thấy ai đốt vía, cũng chả thấy ai kêu ốm đau sau đám cả. Lúc lấy vợ vợ bảo em mới biết có cái tục lệ đốt vía này :D
Nó có đề kháng sẵn rồi

XSim

Xe container
Chắc nhiều cụ cũng biết là ở Ấn Độ chỉ nhà có điều kiện người ta mới hỏa thiêu thành tro, nhà bình dân chỉ nướng tái thôi còn nhà nghèo thì cứ ném thẳng xác xuống sông Hằng. Thế nên thi thoảng ta lại thấy cảnh người dân tắm gội sinh hoạt dưới sông cách mấy mét là vài cái xác đang nổi lềnh phềnh.

Mấy vùng ở quanh Indo, Mã Lai thì phải, còn có tục giữ xác người chết trong nhà, người sống ở cùng người chết luôn.

Mấy vùng này chắc họ đều không ngại tử khí.

pooka

Xe container
Vấn đề này vẫn sẽ có người k tin và yêu cầu phải có nghiên cứu khoa học, góc nhìn đó cũng là bthuong. Vì còn khoẻ, bản thân các cụ, người nhà chưa có ai trải qua hoặc qua rồi cũng k biết nên nó k rõ ràng và k tin cũng là bthuong. E tiếp xúc với người mất tạm gọi là nhiều đối với cá nhân e. Lần 1 là ông nội e, đợt ông mất e vào tận nhà lạnh, đến lúc nhập quan và đưa ra ngoài để viếng ở nhà tang lễ. Hồi đó chả khẩu trang gì, đứng sát sạt luôn. Lần 2 là ông ngoại em, tổ chức tang lễ ở nhà, hoả táng bên VĐ, lúc lấy tro e với ông cậu thay nhau ngồi ôm cái tiểu vì đi cái xe chở về khá xóc, đi đường k dám để ở ghế xe sợ rung, đổ. Lần 3 là ông cậu ruột em, hoả táng xong về nghĩa trang cho vào mộ sẵn. Diện tích mộ rất nhỏ, gia đình k tính dây dợ để đặt xuống, cứ loay hoay mãi. E hô mọi người tránh ra, e nhảy 1 phát xuống ô mộ đào sẵn, e bảo để cháu bế cậu đặt vào cho ngay ngắn nhé. Bà già e hốt hoảng, bà cô bà bác cứ bảo lên đi, tao bảo đi mua dây, đòn gỗ rồi làm. Kê tiểu đúng chiều theo yêu cầu, chêm chèn xong xuôi e nhảy lên, thả đất thả cát phủ hoa đúng thủ tục. Lần gần nhất là ông ngoại vợ em, cũng hoả táng ở VĐ. Lúc lấy tiểu tương đối nặng, e bảo mọi người để e bê, đừng chụm tay vào, cảm giác ghê tay là dễ trượt, ra xe chuẩn bị chỗ thôi, em bê 2 tay, ôm vào lòng đi 1 mạch đặt vào ngay ngắn trong xe. Sau tất cả các lần đấy e về đề bthuong, k ốm đau mệt mỏi gì vì tất cả các lần e đều khoẻ mạnh, k có bệnh hay điều trị gì, về nhà chỉ hơ lửa, thay quần áo giặt riêng vì nhà có trẻ con. Sau này chỉ cần k khoẻ như thanh niên thôi, chưa cần có bệnh cơ xương khớp hay bệnh nào đó, thì chắc e cũng k đủ sức lặp lại như vài lần kể trên [-O<
Hiện nay khoa học chưa nghiên cứu những vấn đề này nên bên y học còn nhiều tranh cãi. Thật ra còn quá nhiều thứ chúng ta chưa biết, nên khi nghe một số người là bên y học khẳng định như đinh đóng cột là đi đám ma thì không việc gì, em chỉ thấy hơi buồn cười mà thôi.

XSim

Xe container
Hiện nay khoa học chưa nghiên cứu những vấn đề này nên bên y học còn nhiều tranh cãi. Thật ra còn quá nhiều thứ chúng ta chưa biết, nên khi nghe một số người là bên y học khẳng định như đinh đóng cột là đi đám ma thì không việc gì, em chỉ thấy hơi buồn cười mà thôi.
Đúng rồi cụ, khi chưa có kết quả nghiên cứu thuyết phục mà đã khẳng định chắc chắn Đúng hay Sai đều là chưa đúng với tinh thần khoa học.

Giống như bảo sừng tê giác có tác dụng chữa ung thư, có ai nghiên cứu tử tế đâu mà khẳng định được, bảo đúng cũng không phải mà bảo chả có tác dụng gì cũng là chủ quan.

Scholarvn

Xe máy
Đám ma theo khoa học về cơ bản ko tốt cho sức khoẻ.
- tử khí từ tử thi đang phân rã phát tán ra không khí vô số mầm bệnh độc hại, các chất hoá học độc hại, hít phải thì ko tốt lành gì

- ko khí đau buồn tiêu cực + trường năng lượng tiêu cực toả ra

Tóm lại có bệnh nên né đám ma nếu có thể

Isu_zu

Tháo bánh
Chuyện này cãi nhau cả ngày :))
Nếu cụ tin, thì ko nên dự đám ma, và nếu bắt buộc thì mang tỏi hay về đốt lửa/ uống ly nc gừng trục hàn tà. Mà chả có hàn tà thì uống ly nc gừng mùa đông cũng tốt cho sức khỏe.
Còn nếu cụ ko tin thì chả có vấn đề gì cả. Đến viếng đám ma thì cũng chỉ thắp nén nhang rồi ra sân uống nước, chứ nếu nói tà khí thì người liệm mới hít nhiều nhất, còn đã liệm xong rồi thì chủ yếu là mùi mồ hôi của người sống, mùi nhang khói...Cũng chưa có số liệu thống kê nào nói người hành nghề tang lễ đoản thọ cả, chỉ có tránh chúc nhau năm mới làm ăn phát đạt thôi =))

consokhong

Xe tải
Cả nhà ơi. Tối qua em tới đám ma ngồi cách áo quan khoảng 2m, lúc về có hơ lửa mà bây giờ em đau ê ẩm khắp người, khớp gối bên phải còn sưng đau.
Các đám khác em thấy bình thường.
Đây là lần đầu tiên em bị vậy.
Các bác đã gặp trường hợp này chưa và cách xử lý thế nào ạ?
Em gặp rồi cụ ơi. Hôm đó vì là người nhà rất thân nên em ngồi trong phòng để quan tài và ngay gần sát luôn. Em cũng biết như thế là không tốt nhưng không nghĩ là đêm đó về em lại bị đau khớp khủng khiếp đến vậy. Em đau tới mức ko thể nằm yên được và cảm giác là chỉ muốn đập vào chỗ đau may ra thì nó mới đỡ đau ấy. Tới giờ vẫn nhớ rõ cảm giác bị rất đau hôm đó.

bimbimzinzin

Xe tăng
Viêm khớp dạng thấp (rheumatoid arthritis ) là dạng viêm khớp tự miễn, nó có thể bị kích hoạt khi bị stress, có thể khi đi đám ma, tâm lý bất ổn làm kích hoạt viêm khớp dạng thấp. Đặc điểm của viêm khớp dạng thấp này là sưng khớp, đau khớp...

nhớ lại xem hồi bé có vặt ổi xanh, hái dưa chuột hay còn món nợ nào chưa trả Bác của Cụ ko :))
Tuy khoa học chưa có chưng minh nhưng kiểu như bị chó dại cắn (đang điều trị) các bệnh nặng về mổ xẻ, xương khớp... khi đi đám tang hay viếng mộ thì các Cụ đều khuyên không nên, vì cũng có nhiều trường hợp phát nặng hơn rồi, thôi thì có những cái tạm tin cho lành Cụ ạ

datinh

Xe container
nhớ lại xem hồi bé có vặt ổi xanh, hái dưa chuột hay còn món nợ nào chưa trả Bác của Cụ ko :))
Tuy khoa học chưa có chưng minh nhưng kiểu như bị chó dại cắn (đang điều trị) các bệnh nặng về mổ xẻ, xương khớp... khi đi đám tang hay viếng mộ thì các Cụ đều khuyên không nên, vì cũng có nhiều trường hợp phát nặng hơn rồi, thôi thì có những cái tạm tin cho lành Cụ ạ
Hồi trước em cứ đi phứa. Chả kiêng dè gì sốt. Cơ mà dần dà sức khỏe nó cũng xuống theo thời gian. Bệnh nọ tật kia.
Xem ra phải kiêng thôi. Không ẩu nữa.

hatinh5760

Xe điện
Tào lao.
Trước giờ có cái thuyết " K không đi viếng đám ma ".
Chị gái e đây. K ngực. Mẹ em đi đúng ngay sau đợt chị truyền hóa chất. Tóc rụng hết.
Mẹ e mất, chị tự tay lau người cho cụ.
Khi nhập quan, Chị cũng đứng đầu hàng. Tất nhiên là đưa mẹ e xuống nghĩa trang (hồi đó Văn Điển vẫn để hung táng). Về không nặng hơn hay gì đó.
Chị vẫn ổn định 8 năm sau.
Có cả cái thuyết: đau xương không đi đám ma, sợ khí lạnh, âm khí...
Không vô thần, nhưng cũng không nên duy tâm thái quá.

pooka

Xe container
Dạ em không test tà âm ạ. ý em là cụ vẫn nghĩ cụ không có bệnh hô hấp, tiêu hoá, vận động chưa chắc đã phải đâu cụ ạ. Có những thứ nó nằm yên tích tụ đó mà cụ không biết. Chỉ biết khi nào nó phát ra thôi. Còn em thì em có thể chỉ giúp cụ những phần nào trên cơ thể cụ đang bị hàn khí thâm nhập, thậm chí thâm nhập rất nặng mà cụ không biết thôi.
Em cũng cảm giác bị hàn khí xâm nhập. Cứ thích ăn uống đồ nóng, ít khi ăn đồ lạnh. Chịu nóng được chứ chịu lạnh kém. Chịu khó tập tành cho vã mồ hôi thường xuyên nó cũng chỉ đỡ đi chứ không hết hẳn.

công nông tàu

Xe container
Đấy là trường hợp bất khả kháng mà em nói đấy cụ. Biết như vậy nhưng mình vẫn phải làm (Thường là các đám của nội tộc hoặc người thân thiết bên vợ), né lúc đấy người hiểu và thông cảm không sao còn không thì mang tiếng cả đời !
Đã biết bị K còn đi đám ma sau sợ khoing còn đời để mà mang tiếng nữa ý chứ gì mà mang tiếng cả đời.
Em không nghĩ yếu tố tâm linh gì ở đây. Em chỉ nghĩ trong 1 con người đầy là vi khuẩn vi trùng ký sinh. Khi cơ thể chấm dứt sự sống thì tất cả vi trùng vi khuẩn ấy sẽ phát tán ra đi tìm chủ thể mới để ký sinh tiếp. Trong đám người viếng đám ma có ai bệnh tật, sức đề kháng kém là vi khuẩn nó bu vào thôi. Chưa kể thi thể là 1 khôus thịt mấy chục kg, để qua 1-2 ngay thì đã sinh ra thêm bao nhiêu vi trùng vi khuẩn. Em thấy 1 số nơi hiện nay họ làm theo cách người nhà mất họ mang đi thiêu luôn, sau đó mới về làm đám để mọi người đến viếng. Như vậy sẽ vệ sinh hơn nhiều.
Còn chuyện hơi lạnh người chết. Hồi mẹ đẻ em mất, em là người lau rửa thay quần áo cho mẹ. Trong quá trình lau rửa, chân của mẹ em luôn áp sát vào cổ chân em. Lúc xong việc 1 bên chân em cứ lạnh buốt, em phải chạy về tắm và ngâm chân nước nóng mới hết.

MyMac

Xe điện
Em cũng cảm giác bị hàn khí xâm nhập. Cứ thích ăn uống đồ nóng, ít khi ăn đồ lạnh. Chịu nóng được chứ chịu lạnh kém. Chịu khó tập tành cho vã mồ hôi thường xuyên nó cũng chỉ đỡ đi chứ không hết hẳn.
Dạ những bước cụ làm đó chỉ đỡ chút chút thôi còn thứ hàn khí ngấm sâu vào người thì phải trị liệu đặc biệt mà các cụ vẫn gọi là trục hàn nó mới ra được hết từ các tầng sâu bên trong cơ thể cụ ạ. Khi trục hàn, người được trục thường thấy người lạnh toát, đổ mồ hôi lạnh đầm đìa như tắm. Có người rét run lên, có người hàn khí thoát ra không kịp tích tụ lại trên lưng và trên ngực thành cục. Người trục hàn không biết cách phòng vệ cho mình có thể nhiễm hàn từ người được trục và đau buốt, lạnh ngắt cánh tay.

consokhong

Xe tải
Nếu có các bệnh về ung bướu, xương khớp thì ko nên ở gần người đã khuất hoặc ra nghĩa trang, nhà quàn,... vì rất dễ bị khí hàn từ người đã khuất và những nơi kia xâm nhập vào cơ thể khiến bệnh nặng thêm

Các Bác sĩ điều trị bệnh khớp cho em đều nói như vậy và họ giải thích theo khoa học rất logic
Thực tế của em cũng vậy, cá biệt có lần ra nghĩa trang gần 2 tiếng, sau đó em phải cấp cứu ở 108
Vụ cụ phải đi cấp cứu 108 là bị như nào ạ?