[Funland] Đất nước Triều Tiên có nhiều Tố Hữu

QUANG1970

Xì hơi lốp
He he, vốt bác rồi nên ko vốt được nữa.

Em chỉ tiếc nhân dân BTT không ship bầu trời xanh đến HN cho đỡ xầm xì oi bức mấy hôm nay. Ship cod cũng được mà, nhân dân HN sẽ thanh toán đầy đủ. :x

Vâng! Cám ơn bác, ^:)^

Trời xanh, Bình Nhưỡng cứ xanh,
Hà Nội có nóng, thì đành chịu thôi, :P
Nhớ câu "cạo tóc bôi vôi"
Tay run khi viết, bồi hồi khi đăng :((

Phụ chú:
gọt tóc bôi vôi: "gọt đầu bôi vôi" một hình phạt dành cho kẻ gian dối phản trắc! :P

Bluehelmet

Xe buýt
Dân Triều bị Mông Cổ xâm lược, bị chia cắt thời hiện đại. Sao so với dân Việt được ? Còn cụ nào bảo Triều Tiên tránh được chiến tranh ? Sao học lịch sử mà ko đọc nhỉ, chúng nó oánh nhau chán chê rồi. Ko ăn được nên ko oánh nữa chứ có phải là ko oánh đâu ? Từ năm 1950 tới 53 chết gần 3 triệu người, từ năm 53 đến nay Triều Tiên đói rách bao nhiêu năm, chia cắt ?

Nó phải trả giá vì ko độc lập, thống nhất được. Đừng nói nó ko phải trả giá gì. Cái gì cũng có giá của nó cả.
Korean war trên thì phi công Liên Xô, dưới thì 1 triệu lục quân Tàu, cũng éo giải quyết được, hay ho cái éo gì mà tinh tướng

QUANG1970

Xì hơi lốp
Mai a ấy về rồi, về là HN có nắng luôn, đi đến đâu là nắng đến đấy, nắng đi sau a ấy, không tin mai cụ cứ xem mà xem, ngày kia nắng nóng vỡ đầu

Người đi, trời lại trong xanh, :))
Người về, khéo đất tan thành bụi tro :((
Người đến, hỏi cách đốt lò, :-?
Người phán, đếch có, mà lo làm gì? :P

Bluehelmet

Xe buýt
Nước ta mới manh nha làm điện hạt nhân, giới khoa học và trí thức sợ vãi mứt!
Đây lại có cụ nâng bi Triều Tiên "làm được bom hạt nhân"!
Tởm vl.
Xin lỗi cụ chứ Korea nó sợ Triều Tiên như sợ thằng chí phèo. Sang giao lưu thể thao vừa cập cảng đã xin gạo, tuyên bố không trả chi phí ăn ở ngủ nghỉ. Mang vũ khí hạt nhân ra ăn vạ doạ nạt Korea, thân ái đ' gì.
Dân Triều Tiên cứ trốn qua được Korea sẽ được cưu mang nhập tịch, cho ăn ở tận miệng.
Đói vl ôm bom hạt nhân có mài ra ăn được đ' đâu, dân chết đói. Viện trợ quốc tế thằng Ủn đ' nhận, đòi điều kiện nọ kia mới nhận gạo cứu đói con dân nước đó.
Cụ nói không chuẩn, nó chả đang mài hạt nhân lấy gạo của thế giới đấy thôi

Bluehelmet

Xe buýt
~X(
Cám ơn bác dibo!

Hòa với tấm lòng kính yêu lãnh tụ Kim Jung Un của nhân dân Triều Tiên anh em tuy không cùng máu mủ, em xin có đôi nhời. :P

Theo em, bài viết trên quả là thật hay, lại quý, và đáng học tập, cũng như phổ biến sâu rộng. Đây là một bài học, một tấm gương điển hình về lòng kính yêu lãnh tụ mà ngày nay, đâu đó dường như nhoà nhạt! :((

Bài viết rất hay nhưng dài, khó đọc lại khó nhớ đầy đủ cái hay, cái tình của nhân dân Triều Tiên anh em. Thôi thì em cũng xin phép tóm tắt nội dung bằng mấy dòng thơ mộc mạc của mình hầu gọi là chia sẻ cảm xúc và góp phần nhỏ nhoi vào quảng bá sâu rộng (nếu có thể). :D

Văn bất tận ngôn!

Nguyên Soái Thượng Lộ Hoài!
(Nỗi nhớ khi Nguyên Soái đi xa!)

Từ khi nguyên soái Lên Đường
Tam nhật, như thể dễ thường ba Thu! :((
Vắng người mắt sáng như mù,
Lòng đau, việc vẫn cần cù, mải mê :P

Mong sao người sớm quay về,
Đường xa vạn dặm, khó bề chuyển tin :-o
Nhìn hình, lại nhớ như in,
Muôn nơi, mọi chỗ, trong tim có người :-*

Người đi, dân vắng tiếng cười,
Người về, cả nước triệu người đều vui! :))
Thương người lòng lại bùi ngùi,
Nhớ người kiên quyết chẳng lùi hạt nhân [-X

Nước manh dân cũng có phần,
Bụng đói cuộc sống thanh bần vẫn no! :P
Cụ gửi sang Triều Tiên đăng khéo được giải thưởng Kim Nhật Thành đấy

phihungwww

Xe tăng
Từ khi Nguyên soái lên đường, đã 3 ngày 3 đêm người dân không ngủ được vì nhớ Người
http://docbao.vn/the-gioi/bao-trieu-tien-tu-khi-nguyen-soai-len-duong-da-3-ngay-3-dem-nguoi-dan-khong-ngu-duoc-vi-nho-nguoi-tintuc602196
Trong khi Hà Nội và nhiều người trên thế giới hụt hẫng, tiếc nuối vì không có một cái kết tiến đến hoà bình nhanh hơn cho hai miền Triều Tiên và cho cả thế giới thì nơi đây cảm nghĩ của nhiều người dân thật thi sĩ.
Gã phù thủy hắc ám Cặn Lọ cười hay không đều khiến người khác mất an tâm và ghét sợ.
Học trò cưng của Tố Hữu chắc luôn

phihungwww

Xe tăng
Hôm lâu lâu bố em giở bài thơ của Tố Hữu khóc ông Xít ta lin, em đọc vài câu mà choáng váng cả đầu óc...thật vãi với căn bệnh " sùng bái cá nhân" thời đó...
Em chỉ nhớ vài câu, đại loại như:
...Yêu biết mấy khi con tập nói
Tiếng đầu đời con gọi Xít ta lin...
Thương cha, thương mẹ, thương chồng
Thương ai thương 1 thương Ông thương mười...
:D
Em mắc ói

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ gửi sang Triều Tiên đăng khéo được giải thưởng Kim Nhật Thành đấy

Vâng cám ơn bác, ^:)^

Em nghĩ giải KNT trong nhóm văn học tiếng nước ngoài phải không bác? :-?
Em cũng tin là chắc đoạt giải nhất, vì không có đối thủ, nhưng chửa mạnh tay gửi, vì em đang làm thủ tục bảo lãnh đi Mỹ bác ạ! :P

Đúng là "Bên danh bên sướng bên nào nặng hơn"?! :((

Kitcat

Xe container
~X(
Cám ơn bác dibo!

Hòa với tấm lòng kính yêu lãnh tụ Kim Jung Un của nhân dân Triều Tiên anh em tuy không cùng máu mủ, em xin có đôi nhời. :P

Theo em, bài viết trên quả là thật hay, lại quý, và đáng học tập, cũng như phổ biến sâu rộng. Đây là một bài học, một tấm gương điển hình về lòng kính yêu lãnh tụ mà ngày nay, đâu đó dường như nhoà nhạt! :((

Bài viết rất hay nhưng dài, khó đọc lại khó nhớ đầy đủ cái hay, cái tình của nhân dân Triều Tiên anh em. Thôi thì em cũng xin phép tóm tắt nội dung bằng mấy dòng thơ mộc mạc của mình hầu gọi là chia sẻ cảm xúc và góp phần nhỏ nhoi vào quảng bá sâu rộng (nếu có thể). :D

Văn bất tận ngôn!

:D Em xin trích lại bài thơ của cụ vì trót hết rượu rồi!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Học trò cưng của Tố Hữu chắc luôn

Em lại nghĩ là thầy dù tuy nhỏ tuổi hơn! [-X
Bác nên nhớ "bóng không cao hơn hình"! [-X

Này nhé:

Một bên ca ngợi chính lãnh tụ mình với tấm lòng chân thật và mộc mạc, đọc mà xúc động, nước mất dâng trào! :((
Hay nói nôm na là tốn nước mắt! =D>

Một bên ca ngợi lãnh tụ ở tận đẩu tận đâu với giọng văn giả dối, nói quá sự thật đến mức rẻ tiền, đọc mà tức lộn gan :D
Hay nói nôm na là tốn nước, nhưng không phải là nước mắt :))

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Em lại nghĩ là thầy dù tuy nhỏ tuổi hơn! [-X
Bác nên nhớ "bóng không cao hơn hình"! [-X

Này nhé:

Một bên ca ngợi chính lãnh tụ mình với tấm lòng chân thật và mộc mạc, đọc mà xúc động, nước mất dâng trào! :((
Hay nói nôm na là tốn nước mắt! =D>

Một bên ca ngợi lãnh tụ ở tận đẩu tận đâu với giọng văn giả dối, nói quá sự thật đến mức rẻ tiền, đọc mà tức lộn gan :D
Hay nói nôm na là tốn nước, nhưng không phải là nước mắt :))
hóng đồng chí Quang 70 thở thơ chân thật mộc mạc súc động dâng chào

Kitcat

Xe container
Vâng cám ơn bác đã cho lời vàng, ^:)^

Rượu thì có chén, có phần, :P
Lời vàng, hồ dễ mấy lần, được nghe? :-?
:x Em cảm ơn cụ! Còm cụ viết mới là từng lời vàng ngọc. Nếu gửi cho Lãnh đạo Triều Tiên e cụ lại được vé mời tới thăm.
Giá cụ gì Phạm Ngọc Cảnh mà viết được như cụ, chắc chẳng phải chờ 30 năm mới được nhà gái cho lấy vợ Triều Tiên :P

Gez

[Tịch thu bằng lái]
~X(
Cám ơn bác dibo!

Văn bất tận ngôn!

Bác mà là công dân Triều Tiên giai đoạn này có khi được phong tặng Giải thưởng Kim Jong-Un về Văn học nghệ thuật ngay trong đợt xét tặng đầu tiên...
Và Bác có thể giữ chức: Trưởng ban Thống nhất Trung ương, Trưởng ban Tuyên huấn Trung ương *** Triều Tiên nữa cũng nên :D

pooka

Xe container
Gì chứ thơ mang tầm chiến lược xuyên suốt cả quá trình cưỡi lưng hổ thì bên Triều Tiên không có ai là đối thủ của bác Hữu đâu . Ha ha

Gez

[Tịch thu bằng lái]
Rứa là hết! Chiều ni Un đi xứ
Con mong ước ngày trở lại Un ơi!
Quên làm sao, Un hỡi, lúc chia phôi
Bởi xa cách, con nhớ người nấc nghẹn...

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác mà là công dân Triều Tiên giai đoạn này có khi được phong tặng Giải thưởng Kim Jong-Un về Văn học nghệ thuật ngay trong đợt xét tặng đầu tiên...
Và Bác có thể giữ chức: Trưởng ban Thống nhất Trung ương, Trưởng ban Tuyên huấn Trung ương *** Triều Tiên nữa cũng nên :D

Thế thi hay quá!

Nhưng em trót nộp hồ sơ đi Mỹ rồi bác ơi! :P

Có ba cái này lợi đâu chửa thấy! chứ anh Chum mà đóng cửa chắc em chỉ còn có nước đi "ăn mày mà lại không có ông bơ" bác ạ! Híc híc híc !!!! :((:((:((

Virus Love

Xe buýt
Em làm trong ngành viễn thông, quen biết nhiều anh em làm khoa học. Mọi người đều hiểu làm được vài trái bom như cụ nói là cả một công trình từ vật liệu, nguyên liệu, điện tử, cntt v.v, anh em làm khoa học đều tôn trọng họ. Chắc cụ nghĩ làm bom hạt nhân cũng dễ như lái máy cày ?

Khi nói chuyện vs các sinh viên và các proff kor, em có hỏi họ nghĩ gì về các lab bên north, họ nói bên đó không kém cả, cơ sở hạ tầng rất tốt. Em có hỏi thế họ nghĩ gì về chế độ v.v, họ nói chuyện chính trị thì chưa cần biết, nhưng về khoa học chúng tao hơn chúng mày.

Em rất buồn vì câu nói này vì em hiểu các bạn choson đang mỉa mai em nói riêng và các cụ nói chung, trong đó có một vài cụ ngồi đây.
Chém ít thôi ở đây đầy người nhớn

QUANG1970

Xì hơi lốp
hóng đồng chí Quang 70 thở thơ chân thật mộc mạc súc động dâng chào

Mời bác:

Trường Xuân bất đáo ai oán ca
Minh chủ cao niên cụ bất kha
Trùng Khánh nhị nhiệm: nan nhất thể
Bách gia nhất trí: đoản phong ba

Xuân vui chẳng nhắc đến bi ca
Lo Cụ tuổi cao giúp nước nhà
Một thân hai việc: chu toàn khó
Trăm họ đồng tâm: khải hoàn ca

Vui xuân thoáng chút xót xa,
Thương Cụ nặng gánh nước nhà tuổi cao
Khó khăn dù có biết bao,
Đồng lòng cả nước hỏi sao không thành!​

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Với 1 đất nước mà được support bởi Mĩ, và ngăn cách với Tàu thì việc họ phát triển thì có gì lạ ?

Tất cả những gì cụ nói ''cơ hội'', là giả thiết, dự đoán về tương lai. Nói nó ko đổ máu là hoàn toàn sai lầm.

1. Là 3 năm nó chiến nhau, cuộc chiến cũng rất tà khốc, em đọc trên wiki là gần 3 triệu mạng bỏ xuống. Con số tổn thất khổng lồ trong 3 năm ấy có phải là con số đáng chú ý ko ?
2. Là nó nợ máu với Mĩ và Tàu (nợ máu ko trả được )

> Do món nợ ấy mà nó làm điều điên rồ nhất chưa từng thấy trong lịch sử thế giới, đem 50.000 quân sang can thiệp một nước ko thù oán với nó.

Hàn Quốc dù giàu có nhưng ko phải là mô hình VN hướng tới, một mô hình mà bị Mĩ đóng quân, bị lệ thuộc, và bị gạt ra rìa khỏi mọi vấn đề hòa đàm. Theo em hiểu Mĩ nó giật dây để loại bỏ các tổng thống có xu hướng trái với nó, gần đây đưa lên 1 anh tổng thống chả có cá tính gì.

Nhưng dù sao CÁCH NHÌN, CÁCH SUY NGHĨ của các đối tượng trong xã hội nó khác nhau.

Em theo dõi trên youtube, bình loạn, tiếp xúc các kiểu em mới hiểu tại sao nhóm cư dân miền Nam lại ko có thực quyền gì trong VNCH, lãnh đạo toàn mấy ông miền Trung. Nên giải thích với các nhóm cư dân này gì gì họ cũng ko hiểu.

3 ông đọc tuyên ngôn độc lập ở xứ này đều là Thanh Hóa hoặc Nghệ An.
Trên máy bay về Trump đã gọi điện cho TT Hàn và TT Nhật ngay, chúng nó thường xuyên bàn bạc với nhau để đàm phán chứ không phải đơn giản.
Đồng minh chiến lược của Mỹ bây giờ là Nhật, Hàn, israel nhé, nếu coi Mỹ là thằng Đại ca thì bọn kia là đệ tử và chúng nó sẵn sàng sống chết vì nhau chứ ko phải như cụ nói đâu, tất nhiên khi đánh nhau thằng đệ tử phải chết trước chứ thằng đại ca nó đỡ đạn cho đệ tử à?

Về mặt kinh tế giờ Trump vẫn chưa động gì đến Hàn, Nhật trong khi chơi cả Châu Âu, hai thằng này dưới con mắt của Mỹ nó thuộc dạng rất khôn, ngoan.
Nếu có chuyện với Tàu hai thằng này phải sẵn sàng hy sinh.