[Funland] Đất nước Triều Tiên có nhiều Tố Hữu

QUANG1970

Xì hơi lốp
Mời bác:

Trường Xuân bất đáo ai oán ca
Minh chủ cao niên cụ bất kha
Trùng Khánh nhị nhiệm: nan nhất thể
Bách gia nhất trí: đoản phong ba

Xuân vui chẳng nhắc đến bi ca
Lo Cụ tuổi cao giúp nước nhà
Một thân hai việc: chu toàn khó
Trăm họ đồng tâm: khải hoàn ca

Vui xuân thoáng chút xót xa,
Thương Cụ nặng gánh nước nhà tuổi cao
Khó khăn dù có biết bao,
Đồng lòng cả nước hỏi sao không thành!​

Và:

Rõ là tỏ mặt anh hào,
Hai vai gồng gánh, ba đào, phong ba.
Vì dân, nên quyết xông pha,
Còn về tâm huyết, nói ra quá nhiều!

Nhậm chức, có mượn câu Kiều,
Thật là nhũn nhặn, rõ người khiêm cung
Chẳng vì "hồng phúc" tổ tông,
Một thân rèn luyện mà "rồng gặp mây"!

Chủ trương chống hợp với xây,
"Nhân văn" chỉ lối, chọn cây nhóm lò
Từng bước đống củi thật to,
Dần dà bóc tách, cân đo khéo là

Chung tay từ trẻ đến già,
Theo hướng chỉ lối như là nhìn sao
Bắc đẩu thì ở trên cao,
Đây là sao sáng mà bao người gần!

Có gì sai mong các bậc cao minh chỉ giáo! ^:)^ ^:)^ ^:)^

Chỉnh sửa cuối:

dibo

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
- Chú tý tuổi mà mới uống chút đã phừng phừng thế. Về luyện thêm đê.

- Vâng chào bác em về. Sochu bên em nhạt lắm, sao bằng cuốc lủi bên bác được. Em sợ rồi, vái bác cả 2 tay.

QUANG1970

Xì hơi lốp

- Vâng chào bác em về. Sochu bên em nhạt lắm, sao bằng cuốc lủi bên bác được. Em sợ rồi, vái bác cả 2 tay.

Môt già một trẻ, tiễn chia xa
Kẻ bước lên xe, người về nhà
Thất thập,Tam lập không cùng lứa
Chung hai vai nặng, gánh sơn hà!​

QUANG1970

Xì hơi lốp

Bạc đầu, đỏ mặt khéo goi là,
Trắng tóc vì lo chuyện nước nhà!
Chiêu đãi rượu không, không thành lễ,
Đỏ mặt không vì chuyện xấu xa!​

Phụ chú:
Chiêu đãi rượu không, không thành lễ
: Có câu "Vô tửu bất thành lễ "

PeonyNguyen

Xe buýt
Thế ra Thiên Bồng Nguyên Soái là có thật? Có mấy ai nhớ được tên người đứng đầu các nước như Thuỵ Sĩ, Áo, Luxembourg...đâu, và nó giàu nứt đố, đổ vách. Chỉ những nước nào có "lãnh tụ vĩ đại"...mới có đặc quyền nghèo và lạc hậu. Mà lãnh tụ vĩ đại...lại còn sống mãi trong sự nghiệp của nhân dân...nữa thì thôi chán hẳn. Hát và làm thơ ca tụng cũng hết mịe nó ngày

Bên mình chưa đạt trình độ này đâu. Một lần nữa BTT lại hơn hẳn. :D

QUANG1970

Xì hơi lốp

Một tay, đáp lại với hai tay,
Tiệc vui lâu lắm, mới có ngày.
Chia tay, lòng vẫn chung một mối,
Canh cánh nặng lo, bao đắng cay!​

Colonhec

[Tịch thu bằng lái]
Em đã từng học cùng các bạn Hàn Quốc, và chưa từng thấy các bạn ấy nói về các bạn Triều Tiên như các cụ đàm đạo ở đây cả. Họ tuy cách nhau về ý thức hệ, nhưng tỏ ra rất tôn trọng nhau, và nói chung là rất văn minh chứ không có cách suy nghĩ và cách ăn nói như một số cụ ở đây, vì thế em rất thắc mắc, hay là vì Triều Tiên làm được bom hạt nhân, rõ ràng là họ thông minh hơn, nên có một vài cụ kém thông minh muốn chê trách họ chăng ? Một đất nước mà làm nổi bom hạt nhân thì độ thông minh và khoa học cũng không vừa đâu, xin đừng so sánh cải tiến máy cày với bom nguyên tử và tên lửa tầm xa :(.

:)) Em cũng một thời gian dài tiếp xúc với các nhà khoa học nước mình, khoa học thật sự, chứ ko phải các cụ cải tiến máy cày đâu nhé. Nguyên trường bách khoa kính yêu, bây giờ muốn xây dựng các lab nghiên cứu cho xứng tầm đẳng cấp thế giới cũng không nổi, vì không có tiền. FPT muốn xây dựng các lab nghiên cứu lắm, nhưng không có người. Em lấy một ví dụ rất đơn giản, mình có được một assistant proff đã thấy kinh lắm rồi, bọn kor vs triều tiên tự xây dựng lab nghiên cứu, bài báo gửi đi khắp nơi, mình coi thường nó được chăng ? Mà dân số mình lại đông hơn nó ?

Các cụ hãy lo kiếm tiền cho thế hệ f1 tương lai học hành vì đất nước đi. “Nhiệm vụ của thanh niên không phải là hỏi nước nhà đã cho mình những gì. Mà phải tự hỏi mình đã làm gì cho nước nhà?”
Cụ thử bảo các cụ trên of này từ bây giờ cho con uống nước vo gạo thay sữa để lấy tiền góp cho nhà nước làm quả bom nguyên tử xem, có khi các cụ ấy i.ả vào mồm.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ thử bảo các cụ trên of này từ bây giờ cho con uống nước vo gạo thay sữa để lấy tiền góp cho nhà nước làm quả bom nguyên tử xem, có khi các cụ ấy i.ả vào mồm.

Ý bác thi hay! :D
Lời bác thì cay! =D>
nhưng chửa logic! [-X
Ỉ.a thì phải cởl! Có ai ị mà không cởi, họa chăng là "ị đùn"! :((
Ị mà cởi thì rõ ràng: "Vừa đã con mắt, lại no cái mồm" nên "ngu" gì không "bảo"?! :P

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
tiêu chuẩn kép bác nhé.
Vấn đề là họ có cơ hội thống nhất mà không đổ máu. Cơ hội cực kỳ rõ ràng.
Bao nhiêu năm nữa thì VN sẽ đuổi kịp Hàn, hay chẳng bao giờ????
Không phải là nó có cơ hội thống nhất không đổ máu mà nó đã đổ hết cmn máu rồi mà vẫn chưa thể thống nhất !

Cụ chọn 1 chân đi giày, 1 chân đi đất hay chọn đi dép 1 đôi ?

Đào Tử Thi

Xe container
Em đã từng học cùng các bạn Hàn Quốc, và chưa từng thấy các bạn ấy nói về các bạn Triều Tiên như các cụ đàm đạo ở đây cả. Họ tuy cách nhau về ý thức hệ, nhưng tỏ ra rất tôn trọng nhau, và nói chung là rất văn minh chứ không có cách suy nghĩ và cách ăn nói như một số cụ ở đây, vì thế em rất thắc mắc, hay là vì Triều Tiên làm được bom hạt nhân, rõ ràng là họ thông minh hơn, nên có một vài cụ kém thông minh muốn chê trách họ chăng ? Một đất nước mà làm nổi bom hạt nhân thì độ thông minh và khoa học cũng không vừa đâu, xin đừng so sánh cải tiến máy cày với bom nguyên tử và tên lửa tầm xa :(.

:)) Em cũng một thời gian dài tiếp xúc với các nhà khoa học nước mình, khoa học thật sự, chứ ko phải các cụ cải tiến máy cày đâu nhé. Nguyên trường bách khoa kính yêu, bây giờ muốn xây dựng các lab nghiên cứu cho xứng tầm đẳng cấp thế giới cũng không nổi, vì không có tiền. FPT muốn xây dựng các lab nghiên cứu lắm, nhưng không có người. Em lấy một ví dụ rất đơn giản, mình có được một assistant proff đã thấy kinh lắm rồi, bọn kor vs triều tiên tự xây dựng lab nghiên cứu, bài báo gửi đi khắp nơi, mình coi thường nó được chăng ? Mà dân số mình lại đông hơn nó ?

Các cụ hãy lo kiếm tiền cho thế hệ f1 tương lai học hành vì đất nước đi. “Nhiệm vụ của thanh niên không phải là hỏi nước nhà đã cho mình những gì. Mà phải tự hỏi mình đã làm gì cho nước nhà?”
Cụ tiếp xúc với các nhà khoa học một thời gian dài là bao lâu và để làm gì?

Cụ viết cố ra vẻ hàn lâm nhưng em không hiểu cụ muốn diễn giải điều gì trong chủ đề này? Cụ nhân cách hoá cái trường Bách Khoa khiến em buồn cười quá :D

Chỉnh sửa cuối:

29S2929

Xe tăng
Vượt ngàn dặm lý xa xăm.
Chủ tịch trợn mắt thằng Chăm cút liền.
Hoan hô lãnh tụ thiên tài .
Lưng không mang súng chỉ cài gái theo.

lesontb

Xe hơi
~X(
Cám ơn bác dibo!

Hòa với tấm lòng kính yêu lãnh tụ Kim Jung Un của nhân dân Triều Tiên anh em tuy không cùng máu mủ, em xin có đôi nhời. :P

Theo em, bài viết trên quả là thật hay, lại quý, và đáng học tập, cũng như phổ biến sâu rộng. Đây là một bài học, một tấm gương điển hình về lòng kính yêu lãnh tụ mà ngày nay, đâu đó dường như nhoà nhạt! :((

Bài viết rất hay nhưng dài, khó đọc lại khó nhớ đầy đủ cái hay, cái tình của nhân dân Triều Tiên anh em. Thôi thì em cũng xin phép tóm tắt nội dung bằng mấy dòng thơ mộc mạc của mình hầu gọi là chia sẻ cảm xúc và góp phần nhỏ nhoi vào quảng bá sâu rộng (nếu có thể). :D

Văn bất tận ngôn!

Nguyên Soái Thượng Lộ Hoài!
(Nỗi nhớ khi Nguyên Soái đi xa!)

Từ khi nguyên soái Lên Đường
Tam nhật, như thể dễ thường ba Thu! :((
Vắng người mắt sáng như mù,
Lòng đau, việc vẫn cần cù, mải mê :P

Mong sao người sớm quay về,
Đường xa vạn dặm, khó bề chuyển tin :-o
Nhìn hình, lại nhớ như in,
Muôn nơi, mọi chỗ, trong tim có người :-*

Người đi, dân vắng tiếng cười,
Người về, cả nước triệu người đều vui! :))
Thương người lòng lại bùi ngùi,
Nhớ người kiên quyết chẳng lùi hạt nhân [-X

Nước manh dân cũng có phần,
Bụng đói cuộc sống thanh bần vẫn no! :P
Rằng hay thì thật là hay
Nghe xong nó cứ đắng cay thế nào

QUANG1970

Xì hơi lốp
Rằng hay thì thật là hay
Nghe xong nó cứ đắng cay thế nào

Đắng cay hai chữ trên đời,
Tai nghe lòng lại gẫm lời bác khen
Nhục vinh, thế sự đỏ đen,
Tranh giành, đấu đá, bon chen cũng nhiều!

dibo

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đắng cay hai chữ trên đời,
Tai nghe lòng lại gẫm lời bác khen
Nhục vinh, thế sự đỏ đen,
Tranh giành, đấu đá, bon chen cũng nhiều!
Bỏ qua chuyện đùa vui, thử nghiêm túc vấn đề thì mình tin những câu văn trên có phần nào sự thật. Ở nơi ko internet, ko văn hoá phẩm nước ngoài, tôn giáo duy nhất của họ chế độ thì sự kính yêu lãnh tụ là điều hiển nhiên. Họ chỉ muốn làm mọi thứ để chứng minh tình cảm của mình với lý tưởng họ đang đeo đuổi.

Những câu văn mình đọc lên thấy buồn cười, ngây ngô và thương hại họ nhưng thực sự ở một nơi như thế, chả được nghe gì ngoài lãnh tụ thì chuyện này lại là bình thường. Nhìn các cháu chip cuồng Kpop cũng gào khóc lăn lộn thì có khác cái gì đâu.

Các bác nên cảm thấy mình hạnh phúc vì may mắn thoát khỏi những điều trên từ cách đây 30 năm. À mà bác Quang1970 nói cũng đúng, xứ nọ cần học tập họ về thái độ kính trọng lãnh tụ :>, chúng mày nhờn mãi thành quen. :-"

P/S: Nhà báo Trần Đăng Tuấn có bài viết về BTT khá hay:

http://reatimes.vn/duoi-chan-cot-den-duong-binh-nhuong-33651.html?fbclid=IwAR37IORr6jIkPMwi-WP8Io_jLfe0GCYd_J8robpeGjKRvFnNYfB1l5VDca8

QUANG1970

Xì hơi lốp
:D Em xin trích lại bài thơ của cụ vì trót hết rượu rồi!
Bỏ qua chuyện đùa vui, thử nghiêm túc vấn đề thì mình tin những câu văn trên có phần nào sự thật. Ở nơi ko internet, ko văn hoá phẩm nước ngoài, tôn giáo duy nhất của họ chế độ thì sự kính yêu lãnh tụ là điều hiển nhiên. Họ chỉ muốn làm mọi thứ để chứng minh tình cảm của mình với lý tưởng họ đang đeo đuổi.

Những câu văn mình đọc lên thấy buồn cười, ngây ngô và thương hại họ nhưng thực sự ở một nơi như thế, chả được nghe gì ngoài lãnh tụ thì chuyện này lại là bình thường. Nhìn các cháu chip cuồng Kpop cũng gào khóc lăn lộn thì có khác cái gì đâu.

Các bác nên cảm thấy mình hạnh phúc vì may mắn thoát khỏi những điều trên từ cách đây 30 năm. À mà bác Quang1970 nói cũng đúng, xứ nọ cần học tập họ về thái độ kính trọng lãnh tụ :>, chúng mày nhờn mãi thành quen. :-"

P/S: Nhà báo Trần Đăng Tuấn có bài viết về BTT khá hay:

http://reatimes.vn/duoi-chan-cot-den-duong-binh-nhuong-33651.html?fbclid=IwAR37IORr6jIkPMwi-WP8Io_jLfe0GCYd_J8robpeGjKRvFnNYfB1l5VDca8
Bên mình chưa đạt trình độ này đâu. Một lần nữa BTT lại hơn hẳn. :D

Cám ơn hai bác!

Em đồng ý với ý kiến của bác dibo, chúng ta may mắn khi có sự mở rộng trong nhận thức hơn một số người và điều này không có nghĩa là chúng ta có quyền phê phán hay lên án cách hành xử của nhân dân Triều Tiên với lãnh tụ của họ.

Tôn trọng và chấp nhận sự khác biệt nhất là khi sự khác biệt đó không gây hại cho cộng đồng mình là hành xử văn minh và có văn hoá!

Em không ủng hộ và sẽ chẳng bao giở ủng hộ một nhà cầm quyền độc tài nhưng em trân trong và ca ngợi tinh cảm của nhân dân Triều Tiên với lãnh tụ của họ. Vì nói cho cùng, những tình cảm này là đang quý và trân trọng. Một khi con người còn đối xử với nhau bằng tình cảm nghĩa là tính nhân văn, còn có giá tri trong xã hội, bằng không thì đó là xã hội của loài thú chứ không phải con người!

Xuất phát từ sự trân trong này, em xin viết tiếp trên nội dung mà Rodong Simum đăng tải về tinh cảm của nhân dân Triều Tiên với lãnh tụ của mình băng một bài thơ khác với sự trân trọng ntn:

KIM Nguyên Soái Thượng Lộ Hoài!
(Nỗi nhớ KIM Nguyên Soái đi xa!)

Kim tướng quân đi đã ba ngày!
Triều Tiên cả nước ngày rày nhớ thương.
Hỏa xa lăn bánh lên đường,
Nơi xa Ngài thấu đoạn trường này không? :P

Cả nước nhớ thương đau vô vọng
Tướng Quân về cờ trống như xưa
Thương Ngài dân khóc như mưa,
Bao người thương nhớ sớm trưa khóc chờ ! :((

Ngài đi đàm phán, bao gian khó
Đất nước nghèo, thật khổ vạn lần
Mắt nhìn, núi cách sông ngăn.
Trời cao mây biếc, cây xanh nhớ Ngài :((

Đất Việt Nam, xin đừng trờ gió
Trời Bình Nhưỡng, dân ngó trông sang
Nhớ Ngài, ruột thẳt gan vàng,
Thương Ngài, cả nước hai hàng lệ rơi :((

Trăm ánh mắt, trăm nơi chẳng thấy!
Ngó xung quanh nào thấy ngài đâu
Đau thương cây cũng thay mầu,
Lòng người, ruột cỏ, ai sầu hơn ai? :-?

Nơi Ngài đến, hôm nay có mát?
Cơm lạ mồm, no khát ra sao?
Vịệt-Triều khác lạ làm sao?
Thương Ngài vất vả xiết bao dãi dầu :-*

Trời không lạnh, người rầu, mặt rạn
Cơm dẫu ngon, lòng nản không ngon
Thương dân Ngài lại bồn chồn
Mong Ngài luôn khỏe tâm hồn tinh anh =D>

Mong đàm phán "công thành danh toại"
Nếu không xong nhân loại can qua
Ngài đi muôn dặm nẻo xa,
Thân vàng có sút, hay là bình yên? :-?

Dân cả nước Triều Tiên thương khóc
Mở bản đồ, lại học lời Người
Lòng dân thương một nhớ Mười
Ngày Ngài về nước triệu người mới vui :P

cucnguyen2186

Xe hơi
Với trình độ và cách ăn nói của cụ, em xin phép được dạy cụ một bài học.

Trên thế giới có các nước được phép sở hữu vũ khí hạt nhân, và có nước israel từ chối ký vào hiệp ước không phổ biến vũ khí hạt nhân.

Israel phát triển chương trình này vô cùng bí mật, thời tổng thống Kenedy, không thể nhờ vào khả năng tài chính quốc gia được, mà phần lớn là tài trợ cho chương trình vũ khí hạt nhân của Israel đến từ những cá nhân người Mỹ gốc Do Thái, trong đó nổi bật nhất là Abraham Feinberg, một nhà kinh doanh, nhà hảo tâm và người ủng hộ nhiệt thành nhà nước Israel.

Nhà lãnh đạo của Israel, Thủ tướng David Ben-Gurion, luôn bị ám ảnh bởi nạn diệt chủng Holocaust xem vũ khí hạt nhân là giải pháp cuối cùng để đảm bảo sự sống còn của quốc gia Do Thái trong trường hợp kẻ thù của họ từng sử dụng sức mạnh số đông và nền kinh tế lớn hơn nhằm bóp chết nhà nước Israel.

Người dân Israel là một ví dụ cho cụ thấy, khi cần hy sinh cho tổ quốc, họ sẵn sàng. Còn cụ ? Cách ăn nói và kiến thức của cụ cho em thấy khi cần chắc cụ cũng bỏ mà đi thôi.

lenhaque

Xe tăng
Với trình độ và cách ăn nói của cụ, em xin phép được dạy cụ một bài học
Trên thế giới có các nước được phép sở hữu vũ khí hạt nhân, và có nước israel từ chối ký vào hiệp ước không phổ biến vũ khí hạt nhân.

Israel phát triển chương trình này vô cùng bí mật, thời tổng thống Kenedy, không thể nhờ vào khả năng tài chính quốc gia được, mà phần lớn là tài trợ cho chương trình vũ khí hạt nhân của Israel đến từ những cá nhân người Mỹ gốc Do Thái, trong đó nổi bật nhất là Abraham Feinberg, một nhà kinh doanh, nhà hảo tâm và người ủng hộ nhiệt thành nhà nước Israel.

Nhà lãnh đạo của Israel, ********* David Ben-Gurion, luôn bị ám ảnh bởi nạn diệt chủng Holocaust xem vũ khí hạt nhân là giải pháp cuối cùng để đảm bảo sự sống còn của quốc gia Do Thái trong trường hợp kẻ thù của họ từng sử dụng sức mạnh số đông và nền kinh tế lớn hơn nhằm bóp chết nhà nước Israel.

Người dân Israel là một ví dụ cho cụ thấy, khi cần hy sinh cho tổ quốc, họ sẵn sàng. Còn cụ ? Cách ăn nói và kiến thức của cụ cho em thấy khi cần chắc cụ cũng bỏ mà đi thôi.
Không dạy được ai đâu cụ, cho nhau bài học lại càng không thể. Em không có ý kiến gì về quan niệm của cụ hay của bất kỳ ai, nhưng nên thực tế về vị trí của mình.