[Funland] đất nước Myanmar

Trạng thái
Thớt đang đóng

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nó ko là phép màu, nhưng nó là một trong những tiền đề quan trọng. Xã hội dc ko chỉ nhằm pt kinh tế mà là pt nhiều mặt xh, như ông cụ đã nói DC là dân được mở mồm ra nói.
Thân,
Trump mở mồm ra nói còn bị khóa mẹ mất fb với twitter mà , dân tuổi gì mở mồm :(

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ nói thì nói cho trọn chứ. Bây giờ dân Phil chạy qua VN làm osin, giúp việc chứ đời nào thấy dân Việt qua đó làm Osin
Gái phil sang mình làm cave cũng có cụ nhé !
Cụ nào thử chưa nhỉ ;))

hoangduc.sbr

Xe container
Trump mở mồm ra nói còn bị khóa mẹ mất fb với twitter mà , dân tuổi gì mở mồm :(
Lên Youtube coi lũ 3/ hải ngoại + ********* bình luận mới hài vl. Bàn về Mẽo thì chúng nó bênh 100 nên chửi dân chủ hơn ch.ó. Còn bàn về VN thì chúng nó lại gào thét VN méo có dân chủ=))

Trần Gia

Xe tăng
Thái là do vua trước giữ dc bình ổn, còn anh vua hiện tại giờ em dự k quá dc 10-20 năm nữa;
Chả lâu thêd đâu cụ. Đợt rồi dân thái, đặc biệt là đội trẻ, đang biểu tình phản đối Hoàng gia kìa, vua mới lên nhưng toàn ở Đức, tiêu tiền , lấy vợ chơi bời, dân thì covid thối mồm

hoangduc.sbr

Xe container
Chả lâu thêd đâu cụ. Đợt rồi dân thái, đặc biệt là đội trẻ, đang biểu tình phản đối Hoàng gia kìa, vua mới lên nhưng toàn ở Đức, tiêu tiền , lấy vợ chơi bời, dân thì covid thối mồm
Khó đấy cụ, Thái Lọ là nc vừa mộ đạo lại vừa mộ Hoàng Gia (mà hầu như nc quân chủ nào h/tại cũng vậy, luôn coi hoàng gia là 1 biểu tượng tinh thần của đất nc).
2 thứ này gần như kiểu song hành về đức tin rồi nên chỉ cần Hoàng gia sử dụng 1 số biện pháp tuyên giáo, chiêu dân (nói toẹt ra là làm pr tích cực) là lòng tin dân Lọ lại đc đặt trở lại vào Hoàng gia ngay.
Mà cá nhân em thì cũng chả thích nó ổn định, cứ thi thoảng lộn nhộn, càn khôn vài vụ cho mất điểm với tụi đầu tư quốc tế đi.

Hooks

Xe tăng
Tiến lên dân chủ để p/triển hoành như Phil ấy cụ nhở, hình mẫu lý tưởng cùng chung hệ C.Á. Cùng xuất phát điểm thuộc địa, tương đồng về DT, dân số, tầm vóc, lại cùng thuộc Asean. Cứ soi vào cái gương tày liếp ấy thôi, cần j phải nhìn đâu xa.
Đọc comment cụ ý làm cháu nhớ cách đây hơn 20 năm, tranh cãi trên x-cà, luận điệu vẫn vậy sau hơn 20 năm 😃

Mặc đinh dc là giàu có, đến khi đưa dẫn chứng ngược lại thì chuyển qua phân biệt chủng tộc. Khi hỏi da vàng ở đâu so với da trắng thì chuyển qua "quyền được nói". Khi hỏi vụ Trần Trường với Viet weekly thì chuyển qua chửi, spam mail hihi.

179cm

Xe hơi
Bên Miến Điện đại hội có vẻ căng quá. Không thành công như Đại hội bên mình.

Lo cho Mytel quá

hoangduc.sbr

Xe container
Đọc comment cụ ý làm cháu nhớ cách đây hơn 20 năm, tranh cãi trên x-cà, luận điệu vẫn vậy sau hơn 20 năm 😃

Mặc đinh dc là giàu có, đến khi đưa dẫn chứng ngược lại thì chuyển qua phân biệt chủng tộc. Khi hỏi da vàng ở đâu so với da trắng thì chuyển qua "quyền được nói". Khi hỏi vụ Trần Trường với Viet weekly thì chuyển qua chửi, spam mail hihi.
Nhắc vụ Viet weekly lại nhớ mấy lão già trâu bên Mẽo vác biểu ngữ vừa chửi vừa múa võ dọa nhau thuở nào=))

Trần Gia

Xe tăng
Khó đấy cụ, Thái Lọ là nc vừa mộ đạo lại vừa mộ Hoàng Gia (hầu như nc quân chỉ nào h/tại cũng vậy, luôn coi hoàng gia là 1 biểu tượng tinh thần của đất nc).
2 thứ này gần như kiểu song hành về lòng tin rồi nên chỉ cần Hoàng gia sử dụng 1 số biện pháp tuyên giáo, chiêu dân (nói toẹt ra là làm pr tích cực) là lòng tin dân Lọ lại đặt trở lại vào Hoàng gia ngay.
Mà cá nhân em thì cũng chả thích nó ổn định đâu, cứ thi thoảng lộn nhộn, càn khôn vài đận cho mất điểm với tụi đầu tư quốc tế đi.
Thái ổn định , 1 phần vì Hoàng gia mà đại diện là vị Vua trước đây chứ ông vua mới lên mấy năm nay chỉ hưởng thụ , suốt ngày gái gú. 1 phần vì đội Tư bản gộc xem Thái là trung tâm công nghiệp của ĐNA nên đầu tư nhiều tiền của ở đây. Đợt vừa rồi đội trí thức trẻ đòi minh bạch tài sản , tài chính của Hoàng gia vì dân đợt này đói thối mồm mà thấy ông Vua chả quan tâm . Hiến pháp của Thái cũng để lại quyền phê chuẩn lãnh đạo dân sự ( thủ tướng) cho Vua ( tượng trưng) nên quyền của Hoàng gia cũng có tiếng nói lớn

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Dân chủ với Myanmar là liều thuốc độc .

Chưa dân chủ mà đất nước đã mỗi bang có 1 QĐ riêng, nhăm nhe đòi tách.

Giờ dân chủ thì chỉ cần lập cái đảng rồi trưng cầu dân ý là độc lập. Đánh nó thì thành ra mất dân chủ à?

Như dân Wa (Ngõa tộc) hay Jingpo (Cảnh pha tộc) thì họ sẵn sàng sát nhập vào TQ giàu có hơn là ở lại với Myanmar khố rách.

SLGB

[Tịch thu bằng lái]
Em ko ăn trực và cũng méo mở mồm ra chê cơm nhà chán vì bố mẹ ko làm ra nhiều $ để đc ăn cơm ngon.
Thế là tốt, cụ vẫn nhớ rằng cơm cụ ăn lúc bé là bố mẹ nuôi vì thế có hiếu thì không được chê là đúng nhưng mồm cụ thì vẫn phân biệt được có ngon hay không, mũi vẫn phân biệt được thịt thì thơm hơn đậu hũ. Những cái phân biệt tự nhiên đó có phải là chê ko? Biết phân biệt như vậy thì cụ có nảy sinh cái ước muốn có được như người ta ko?, muốn được như thế nhưng cụ không thể khơi khơi sang nhà người ta để ở đúng không? Vậy thì cụ còn mỗi cách chăm chỉ giúp đỡ bố mẹ mà thôi, bố mẹ cụ có tinh thông sẵn nghề thì cụ chỉ việc vừa học vừa làm, bố mẹ cụ mà chỉ biết làm nông hoặc nhà không có ruộng chỉ làm thuê thì cụ đương nhiên phải tìm tòi học hỏi hàng xóm láng giềng anh em họ hàng để tìm cách cải thiện đời sống gia đình đúng không? Đấy là em giả định thế, chứ với kiểu hơi tý xúi người khác di cư như cụ thì cụ dễ sang xin làm con nuôi người ta lắm :)

Visser III

Xe tăng
Vodka cụ, dân chủ là tất yếu và là đặc điểm chính của xã hội loài người phát triển. Đến giờ hầu như tất cả các nước giàu có phát triển thì đều là các nước có nền dân chủ rất cao.
Em trộm nghĩ, hiện tại Myanmar tuy hiện nay có rất nhiều bất ổn, nhưng nếu mà biết tận dụng tốt cơ hội để chuyển hẳn được sang chế độ dân chủ thì họ sẽ phát triẻn nhanh. Còn VN ta có thể lúc này hơn họ nhưng nếu ko thay đổi thì chưa biết thua họ lúc nào. Tiếc thay đến giờ em chưa thấy hy vọng gì.
Em thấy Phi tận dụng tốt cơ hội dân chủ mà có phát triển nhanh đâu cụ.thằng tàu béo thiếu dân chủ mà cứ phất ầm ầm.

LaziCat

Xe lăn

hoangduc.sbr

Xe container
Thế là tốt, cụ vẫn nhớ rằng cơm cụ ăn lúc bé là bố mẹ nuôi vì thế có hiếu thì không được chê là đúng nhưng mồm cụ thì vẫn phân biệt được có ngon hay không, mũi vẫn phân biệt được thịt thì thơm hơn đậu hũ. Những cái phân biệt tự nhiên đó có phải là chê ko? Biết phân biệt như vậy thì cụ có nảy sinh cái ước muốn có được như người ta ko?, muốn được như thế nhưng cụ không thể khơi khơi sang nhà người ta để ở đúng không? Vậy thì cụ còn mỗi cách chăm chỉ giúp đỡ bố mẹ mà thôi, bố mẹ cụ có tinh thông sẵn nghề thì cụ chỉ việc vừa học vừa làm, bố mẹ cụ mà chỉ biết làm nông hoặc nhà không có ruộng chỉ làm thuê thì cụ đương nhiên phải tìm tòi học hỏi hàng xóm láng giềng anh em họ hàng để tìm cách cải thiện đời sống gia đình đúng không? Đấy là em giả định thế, chứ với kiểu hơi tý xúi người khác di cư như cụ thì cụ dễ sang xin làm con nuôi người ta lắm :)
Cụ ơi, cái thằng mà nó biết chăm chỉ tìm tòi học hỏi để tìm cách cải thiện cho gia đình là cái thằng luôn biết nhìn ra (thậm chí là tưởng tượng ra) hy vọng để phấn đấu.
Còn những thằng lúc nào cũng có cái nhìn no hope thì nó ko đc như vậy đâu cụ!

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ mới nực cười. Cái điều khoản cấm chồng con quốc tịch khác lên làm tổng thống chỉ mới được phê quân đội lập ra sau này để ngăn bà này lên làm tổng thống, bà này vẫn là chủ tịch đảng cầm quyền và người dân bầu tổng thống là vì bà này chọn ông ấy làm đồng minh. Chả có gì khuất tất hay dấu giếm dân chúng cả nên kiểu nói của cụ phản cảm lắm.
Cụ sang đó đến thăm người Hồi giáo Rohingya nhé. Hỏi xem mợ Sue Ky có dân chủ hay không nhé.
Sáng đó mà bảo ủng hộ Mợ Sue có khi dân Hồi ở đó vả cho phù mỏ ấy.

Em vẫn kiên định với quan điểm, Dân chủ phải đi cùng với Dân trí. Dân trí mà thấp cài đặt phần mềm Dân chủ vào thì chỉ là chiêu bài dân tuý của lũ sâu mọt đục khoét trên lợi ích quốc gia.

SLGB

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, cái thằng mà nó biết chăm chỉ tìm tòi học hỏi để tìm cách cải thiện cho gia đình là cái thằng luôn biết nhìn ra (thậm chí là tưởng tượng ra) hy vọng để phấn đấu.
Còn những thằng lúc nào cũng có cái nhìn no hope thì nó ko đc như vậy đâu cụ!
No hope đây là dành cho những thằng nhà nghèo rớt bỗng có tý tiền vì bố mẹ bán đất, từ đó lại định sóng sánh với cả láng giềng chủ hãng cụ ah

thanhlam171

Xe tăng
Vodka cụ, dân chủ là tất yếu và là đặc điểm chính của xã hội loài người phát triển. Đến giờ hầu như tất cả các nước giàu có phát triển thì đều là các nước có nền dân chủ rất cao.
Em trộm nghĩ, hiện tại Myanmar tuy hiện nay có rất nhiều bất ổn, nhưng nếu mà biết tận dụng tốt cơ hội để chuyển hẳn được sang chế độ dân chủ thì họ sẽ phát triẻn nhanh. Còn VN ta có thể lúc này hơn họ nhưng nếu ko thay đổi thì chưa biết thua họ lúc nào. Tiếc thay đến giờ em chưa thấy hy vọng gì.
Sao china nó ko theo dân chủ mà nó chuyển bị xếp Top 1 thế giới. Cụ giải thích đc ko ạ?

hoangduc.sbr

Xe container
No hope đây là dành cho những thằng nhà nghèo rớt bỗng có tý tiền vì bố mẹ bán đất, từ đó lại định sóng sánh với cả láng giềng chủ hãng cụ ah
Đâu, bán chưa? Bán đc mấy miếng rồi cụ? Sao coi sổ đỏ mà chả thấy thằng nào update lại phần đất bị mất vì đã bán vậy?

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Khi bà ASK lên cầm quyền, miếng gân khó nhá nhất là vấn đề người Rohingya.

Họ là dân Hồi giáo nói tiếng Bengali, di cư sang bang Rakhine thời Myanmar thuộc Anh. Họ đẻ thì nhanh như thỏ nên có nguy cơ át cả dân bản địa Phật giáo.

Chính quyền QS đơn giản không công nhận quyền công dân và tìm cách đẩy họ về Bangladesh bất chấp LHQ phản đối.

Bà ASK hô hào dân chủ, nhân quyền nhưng nếu làm như nói thì phải công nhận cả triệu người Rohingya, cấp quyền công dân và công nhận quyền sở hữu đất đai nhà cửa trên đất Myanmar.

Giữa quyền lợi quốc gia và dân chủ-nhân quyền, bà ASK chọn cái đầu tiên. LHQ và nhiều nước lên án bà. Kệ mẹ, bà làm lơ cho bạo động xảy ra làm 700k người Rohingya phải chạy về Bangladesh tị nạn. Số chạy dell kịp thì toi mạng.

thanhlam171

Xe tăng
Đâu, bán chưa? Bán đc mấy miếng rồi cụ? Sao coi sổ đỏ mà chả thấy thằng nào update lại phần đất bị mất vì đã bán vậy?
Cụ để ý gì mấy lão đấy, bao năm vẫn ggi
Khi bà ASK lên cầm quyền, miếng gân khó nhá nhất là vấn đề người Rohingya.

Họ là dân Hồi giáo nói tiếng Bengali, di cư sang bang Rakhine thời Myanmar thuộc Anh. Họ đẻ thì nhanh như thỏ nên có nguy cơ át cả dân bản địa Phật giáo.

Chính quyền QS đơn giản không công nhận quyền công dân và tìm cách đẩy họ về Bangladesh bất chấp LHQ phản đối.

Bà ASK hô hào dân chủ, nhân quyền nhưng nếu làm như nói thì phải công nhận cả triệu người Rohingya, cấp quyền công dân và công nhận quyền sở hữu đất đai nhà cửa trên đất Myanmar.

Giữa quyền lợi quốc gia và dân chủ-nhân quyền, bà ASK chọn cái đầu tiên. LHQ và nhiều nước lên án bà. Kệ mẹ, bà làm lơ cho bạo động xảy ra làm 700k người Rohingya phải chạy về Bangladesh tị nạn. Số chạy dell kịp thì toi mạng.
Qua việc này em mới thấy Để được coi là Lãnh tụ và thống nhất đất nước, đoàn kết thể chế nó khó thế nào? May năm 1945- 1975 mình làm đc việc này. Chứ giờ vẫn còn loay hoay thể chế thì xã hội nó đi đến méo đâu rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng