[Funland] đất nước Myanmar

Trạng thái
Thớt đang đóng

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Với những nước mới mở cửa kiểu Myanmar bây giờ quan trọng nhất là phải thu hút được FDI. Không hút được FDI thì có mà quản lý giời cũng chịu.
Thì thu hút được FDI là (một trong những) tài năng của nhà quản lý nhà nước chứ còn gì nữa.

vnvodoi

Xe điện
Có cái nick gì thanhnien.cusi vang em xong còn dạy bảo chứ !

Thật chứ cái tầm ngáo đá như ông tôi còn chưa thèm nhìn tới chứ nói gì mở mồm phí lời.

HI_CLASS

Xe điện

Hãng xe liên tỉnh JJ này xe ngon phết, tuy đẹp thế này nhưng cũng không phải xe giường nằm
Quả bus Scania bên trái kia hơi bị ngon đó cụ. Nó ăn đứt mấy con Univer bên mình, đó là còn chưa kể mấy con giường nằm.

a_cheng

Xe điện
Em biết gì đâu. Mic 29 của Myanmar ném bom được. Nếu như cụ gì nói thì nó ném rồi. Theo em nhớ, thì mình chả ném bom được ai cả.
theo lý luận của cụ là 2 ông sang nhà thằng đầu gấu chơi, một ông cầm súng lục, một ông cầm súng máy. Ông cầm súng lục lừa lừa bắn bòm một cái chết toi con gà của nhà đầu gấu, kết luận là súng lục xịn hơn súng máy phỏng ạ? ;))

Azeglio

Xe điện
theo lý luận của cụ là 2 ông sang nhà thằng đầu gấu chơi, một ông cầm súng lục, một ông cầm súng máy. Ông cầm súng lục lừa lừa bắn bòm một cái chết toi con gà của nhà đầu gấu, kết luận là súng lục xịn hơn súng máy phỏng ạ? ;))
Ấy ấy, em lý luận gì đâu. Em còn chưa từng nhìn thấy khẩu súng bao giờ, đọc báo hóng hớt thôi.

ChacuaTit

Xe tăng

buicongchuc

Xe ba gác

hungkttt

Xe tăng
Bên Myanmar, họ nói KHÔNG với xe máy các bác ạ:

Yangon đây:
View attachment 5879098

View attachment 5879099

Báo viết hơi bậy, 2015 em ở Yagon vẫn đầy xe máy, em còn ngồi sửa cùng với họ.

victory_1980

Xe điện
Myanmar chính trị cũng phức tạp quá nhỉ. Dễ xảy ra bất ổn xã hội lắm. Ở Đông Nam Á có a Thái Lan lật đổ suốt mà vẫn giữ đc ổn định.
Cũng là quân đội lật đổ đấy, và tham quyền ko muốn chuyển giao.

victory_1980

Xe điện
Bà này nửa đời đi kêu gọi dân chủ nhưng khi nên được chức rồi thì chả khác gì những người trước đó bà ấy coi là độc tài. Khi bà ấy lên nhậm chức một thời gian bọn Tây trước ủng hộ nó cũng chán rồi vì nó chả tin bà ấy nữa. Trong khi bà ấy lên chức rồi làm luôn câu: Không ai làm lãnh đạo rồi mà không độc tài. Nên bất kì đâu trên thế giới này kêu gọi việc chống độc tài, chống này chống nọ em éo bao giờ tin vì những kẻ đó có lên thì nó cũng vậy!
Thế mới thấy, ở VN mình như này là người dân hạnh phúc chán. Có này có kia, nhưng đòi hỏi hoàn hảo thì khó lắm.
Nguy Trump lên cũng tham bỏ mia, nếu ở nước khác chắc cũng thành độc tài. Vì quyền lực chính trị như bùa mê ấy.
Nên có đ/c loại nhau các kiểu, đưa đủ lý do, mà ko nhìn lại bản thân, còn tham hơn tất cả.

hungkttt

Xe tăng
Em có dịp công tác ở đất Miến vài ba lần thì nhìn chung là Yangon phát triển chậm hơn HN/SG tầm 20-30 năm là ít.
1. Thủ đô Yangon mặc dù chưa phát triển nhiều, nhưng sạch sẽ và quy hoạch khá tốt.
2. Nội đô Yangon thì cấm xe máy từ 2003 nên đường phố chỉ toàn ô tô.
3. Văn hóa giao thông ở đây rất tốt (tốt hơn rất nhiều HN, SG). Tuyệt đối tuân thủ vạch, biển, đèn. Tài xế xin đường (để rẽ) nhiều khi hạ hẳn kính lái giơ tay xin đường, và vẫy tay cảm ơn.
4. Xe cộ chủ yếu là đời 7x, 8x siêu cũ. Tay lái nghịch nhưng lại chạy chiều thuận (cái này em chẳng hiểu tại sao họ lại làm thế).
5. Dân ở đây rất sùng đạo phật. Họ nghèo nhưng góp tiền, góp vàng rất nhiều để xây chùa.
6. Mặt bằng tiếng Anh ở đây tốt hơn nhiều HN và SG. Tùy tiện bắt một xe taxi, lái xe hầu như đều có thể nói những câu đơn giản như đi đâu, bao nhiều tiền, thậm chí tám chuyện. Điều này làm em rất ngạc nhiên.
7. Đàn ông mặc váy (longyi) khá nhiều, kể cả đi làm ở các công ty lớn.
Cụ căn cứ vào đâu bảo Yangon đi trước HN và SG 30 năm chắc cụ nói ngược.

Minh Sang 2019

Xe tải
Đất đai, nhân công. Đường là ngành công nghiệp phụ thuộc cực lớn vào nguyên liệu sản xuất là mía, mà giống này chỉ rẻ nếu trồng ở quy mô công nghiệp.
Lào đất rộng người thưa, bầu ĐỨc sang trồng sẽ nhận ưu đãi dạng đầu tư, trồng 1 lần vài ngàn hecta thì dân trồng manh mún nhỏ lẻ như dân Việt làm sao có thể đối chọi được
Em tính lướt qua mà cụ cmt thế nên em lại phải vào cmt.
Bầu Đức làm đường bên Lào lỗ sặc tiết (cũng vì cái lý thuyết giống như cụ nói đấy, nhưng lao vào mới thấy thực tế nó ko phải vậy). Sau lỗ lừa bán được cho TTC đâu được 1,500 tỷ. TTC lại lấy mác nhà máy bên Lào nhập đường thô Thái Lan về tinh luyện thành đường sx tại Lào bán sang VN làm lũng loạn đường trong nước.
Các cụ ko phải trong ngành nên mới cmt thế? Chả trách các cụ được

Trạng thái
Thớt đang đóng