[Funland] đất nước Myanmar

Trạng thái
Thớt đang đóng

nguoimang

Xe buýt
Em đi 2018, đẹp yên bình nhưng hơi lạc hậu - kiểu cũ cũ trầm trầm khá là thú vị, ( 1 góc Yangoon nhìn từ trên cao)

Gato2009

Xe điện
Miến chưa phải là nước dân chủ đúng nghĩa vì chưa loại bỏ được sự can thiệp của quân đội vào đời sống chính trị, tương tự như Xiêm la. Tuy nhiên không nên vì thế mà bình luận xách mé kiểu " dâm chủ" này nọ :) Không thể phủ nhận giá trị của Chế độ Dân Chủ bằng việc đánh đồng nó với một số mô hình nhà nước dân chủ hình thức, nửa vời còn khiếm khuyết. Một người dân ở trong chế độ Toàn trị thì không hiểu được hành vi của những người dân ở chế độ Dân chủ, cổ nhân nói " như nhân ẩm thủy, lãnh noãn tự tri". Trên thế giới thì ngoại trừ Iran từ nước vốn tương đối cởi mở trong quá khứ rơi vào tay thần quyền độc đoán còn thì tất yếu là từ toàn trị chuyển sang đa nguyên, quá trình chuyển đổi nhanh hay chậm, êm ả hay hỗn loạn là phụ thuộc vào mức độ mâu thuẫn tầng lớp xã hội, mâu thuẫn sắc tộc, tôn giáo, nồi hơi bị nén lâu thì phải nổ. Người dân Miến đã bước được một chân vào con đường tiến bộ, trong tương lai ở Đông Nam Á thì người khóc không phải là dân Miến đâu :(
Vodka cụ, dân chủ là tất yếu và là đặc điểm chính của xã hội loài người phát triển. Đến giờ hầu như tất cả các nước giàu có phát triển thì đều là các nước có nền dân chủ rất cao.
Em trộm nghĩ, hiện tại Myanmar tuy hiện nay có rất nhiều bất ổn, nhưng nếu mà biết tận dụng tốt cơ hội để chuyển hẳn được sang chế độ dân chủ thì họ sẽ phát triẻn nhanh. Còn VN ta có thể lúc này hơn họ nhưng nếu ko thay đổi thì chưa biết thua họ lúc nào. Tiếc thay đến giờ em chưa thấy hy vọng gì.

mmxhung

Xe điện
Tóm tắt ngắn gọn vụ này
Đảng cầm quyền giành chiến thắng áp đảo trong cuộc bầu cử vừa diễn ra. Quân đội kêu bầu cử gian lận. Chính quyền đương nhiệm bảo không có gian lận. Quân đội không đưa ra được bằng chứng gian lận nên đảo chính cho nhanh. Hiện tại ở Myanmar chỉ có mạng viễn thông của quân đội còn sống, tất cả bị cắt hết, chưa có thương vong.
Vn mình ở Myanmar có viettel, hagl, bidv, ... Cũng nhiều công ty tư nhân nữa.
Ngày xưa bên Voz nâng tầm anh này lắm, bảo chắc chắn sẽ bỏ xa vn, em cười thôi, các thím ấy không hiểu rằng với một đất nước 88% dân số theo đạo Phật và có số sư sãi cao hơn cả đám quân đội, tỷ lệ chi phí cho tôn giáo cho thu nhập cao nhất thế giới sẽ không bao giờ phát triển được. Cái gọi là aura voz thực tế do các thím ấy không có tầm nhìn, hơn nữa tách biệt với thực tế quá lâu.
Em không ưa dân Hồi, nhưng cách mà dân Phật giáo đối xử với dân hồi dưới thời bà cố vấn aka tổng thống này không thể chấp nhận được. Công nhận nhân quả là có thật, ăn cấm vận là cái chắc, có bị quân đội Mỹ với Hoa nhảy vào xâu xé hay không còn dựa vào anh bình mập với Biden nữa. Nếu xảy ra thì còn tệ hơn bọn Lybia nhiều.
Cụ chuẩn, nhìn sang Miến mới thấy dân Việt mình còn may mắn chán, dù vẫn còn bần nông nhưng dẫu sao cả xã hội cũng đã tiến lên dân chủ văn minh hơn phần còn lại của ao làng.

rachfan

Xe container
Vodka cụ, dân chủ là tất yếu và là đặc điểm chính của xã hội loài người phát triển. Đến giờ hầu như tất cả các nước giàu có phát triển thì đều là các nước có nền dân chủ rất cao.
Em trộm nghĩ, hiện tại Myanmar tuy hiện nay có rất nhiều bất ổn, nhưng nếu mà biết tận dụng tốt cơ hội để chuyển hẳn được sang chế độ dân chủ thì họ sẽ phát triẻn nhanh. Còn VN ta có thể lúc này hơn họ nhưng nếu ko thay đổi thì chưa biết thua họ lúc nào. Tiếc thay đến giờ em chưa thấy hy vọng gì.
Nếu VN dân chủ nhưng bị chia thành 4,5 nước thì cụ có thấy ổn không?

Vô-va

Xe tải
My từ bao đời nay tuyền là sân chơi của đám tướng lĩnh, chưa dân chủ được ngày nào. Các ông ếch thì tốt nhất đừng nói gì, đỡ mất mặt. Dân chúng chán junta rồi nên bà Y được nhiều phiếu, bà ấy định hạn chế quyền lực của junta nên nó thịt luôn. Tôi mạnh dạn dự báo thế kỷ 22 My sẽ cất cánh, các bác cứ từ từ chờ.

DavionK

Xe đạp
Lúc nào là lúc nào hả cụ? "Chế độ dân chủ" cứ như phép màu cánh cửa thiên đường ấy nhỉ =))

Gato2009

Xe điện
Nếu VN dân chủ nhưng bị chia thành 4,5 nước thì cụ có thấy ổn không?
Tại sao dân chủ lại có thể bị chia thế? Cụ phân tích thêm cho em mở mang đàu óc đi ah, chứ em thấy các nước DC họ đâu có bị chia trác gì đâu.
Em trộm nghĩ cách đi thế nào rất quan trọng, tất yếu sự pt của xh loài ngừoi là phải xã hội dc, nc nào nhanh hoen thì sẽ có cơ hội pt sớm hơn.
Thân,

Gato2009

Xe điện
Lúc nào là lúc nào hả cụ? "Chế độ dân chủ" cứ như phép màu cánh cửa thiên đường ấy nhỉ =))
Nó ko là phép màu, nhưng nó là một trong những tiền đề quan trọng. Xã hội dc ko chỉ nhằm pt kinh tế mà là pt nhiều mặt xh, như ông cụ đã nói DC là dân được mở mồm ra nói.
Thân,

vnvodoi

Xe điện
Với chữ " nếu" thì ai cũng có thể là tỷ phú hết cụ ạ. Tóm lại là hiện họ vẫn kém ta thì chả cớ gì phải nghĩ .

SLGB

[Tịch thu bằng lái]
Đọc một số còm ở trên này, cứ giả định otf là xã hội thu nhỏ đồng dạng với xã hội thực thì với tỷ lệ của các còm ấy thì không phải là chưa thấy mà là không có cụ ah :)

hoangduc.sbr

Xe container
Đọc một số còm ở trên này, cứ giả định otf là xã hội thu nhỏ đồng dạng với xã hội thực thì với tỷ lệ của các còm ấy thì không phải là chưa thấy mà là không có cụ ah :)
Nghe bi đát nhờ, hy vọng cụ sớm bỏ nước thành công để thoải mái tìm ra hy vọng cho riêng mình.

hoangduc.sbr

Xe container
Tại sao dân chủ lại có thể bị chia thế? Cụ phân tích thêm cho em mở mang đàu óc đi ah, chứ em thấy các nước DC họ đâu có bị chia trác gì đâu.
Em trộm nghĩ cách đi thế nào rất quan trọng, tất yếu sự pt của xh loài ngừoi là phải xã hội dc, nc nào nhanh hoen thì sẽ có cơ hội pt sớm hơn.
Thân,
Tiến lên dân chủ để p/triển hoành như Phil ấy cụ nhở, hình mẫu lý tưởng cùng chung hệ C.Á. Cùng xuất phát điểm thuộc địa, tương đồng về DT, dân số, tầm vóc, lại cùng thuộc Asean. Cứ soi vào cái gương tày liếp ấy thôi, cần j phải nhìn đâu xa.

SLGB

[Tịch thu bằng lái]
Nghe bi đát nhờ, hy vọng cụ sớm bỏ nước thành công để thoải mái tìm ra hy vọng cho riêng mình.
Cụ nói chuyện như trẻ con vậy, hồi bé cụ thấy cơm hàng xóm ngon hơn cũng vác bát sang ăn chực ah :)

Vivuvip

Xe buýt
Bên Myanmar, họ nói KHÔNG với xe máy các bác ạ:

Yangon đây:
View attachment 5879098

View attachment 5879099

Em thấy vụ cấm xe máy này nên học hỏi dần đi là vừa, dưng mà phải phát triển phương tiện công cộng cho bà con đi.

Trạng thái
Thớt đang đóng