[Funland] đất nước Myanmar

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ để ý gì mấy lão đấy, bao năm vẫn ggi

Qua việc này em mới thấy Để được coi là Lãnh tụ và thống nhất đất nước, đoàn kết thể chế nó khó thế nào? May năm 1945- 1975 mình làm đc việc này. Chứ giờ vẫn còn loay hoay thể chế thì xã hội nó đi đến méo đâu rồi.
VN có thể có 1 số sai lầm nhất định sau thống nhất nhưng phải công nhận trc thống nhất mình có 1 dàn lãnh đạo và lớp kế cận nhiều tinh hoa và cùng x/hiện đúng thời điểm.
Hết cụ Hồ, bác Giáp, lại đến ông Duẩn nhất nhất đều chỉ vì 1 mục đích thống nhất. Thực hiện thì quyết liệt và chính xác, ko phải ngẫu nhiên mà VN là nc đầu tiên thống nhất đc 2 miền ở vào thời kỳ chia rẽ quốc gia là trend đánh cờ của các nc đế quốc.
Sau đó thì các nc ở Mỹ Latinh và C.Phi mới mạnh dạn mà làm. Ông Đức lúc nào cũng tự kiêu chủ nghĩa dân tộc số 1 mà cũng phải tới năm 89 mới đập tường thành công.
Bọn Triều Tiên tinh vi là vậy mà đến giờ cũng ngày 1 xa tầm tay với rồi. Thằng có hạt nhân, thằng có tiền tấn mà méo dám ở chung với nhau chỉ vì bị thằng đại ca mỗi bên nó cầm xích giữ cổ.

Quyen Kenshin

Xe buýt
Chuyện ngược đời của Myanmar là sau khi dân chủ thì tốc độ tăng trưởng lại giảm đi so với mấy năm quân phiệt trước đó.

Điều đó chứng tỏ bà Aung không phải là nhà quản lý kinh tế giỏi hoặc/và không thực thi được các chính sách đến địa phương. Thực tế thì bà không thể can thiệp được vào quân đội và các lãnh địa do quân đội nắm giữ, bao gồm phần lớn nền kinh tế.

Với tình hình thực tế của Myanmar bây giờ, có lẽ dân sự/dân chủ ko phải là giải pháp tốt nhất mà tốt nhất là một chính quyền quân sự có trách nhiệm. Nhưng như thế thì Myanmar lại có nguy cơ giới trí thức sẽ bỏ đi hàng loạt.

Tóm lại, tình thế là rất nan giải với Myanmar.
cụ nói vậy đúng 1 phần.nếu quân phiệt hẳn phải giống hàn ngày xưa mới ăn thua,nhưng cái hay của hàn là giới tài phiệt lại đc ủng hộ của mỹ để phát triển kinh tế.Khi kinh tế đủ mạnh cùng vói dân trí học hành đầy đủ có khả năng tự nhận thức được các vấn đề trong xã hội thì nhu cầu tất yếu của 1 xã hội dân chủ sẽ được hình thành
Nói nôm na là Myanma thuộc loại nửa nạc nửa mơ,nhà nc dân chủ đc hình thành do sự thúc ép của Mỹ vì cấm vận nhưng sự bành trướng của giới quân sự còn cực mạnh và nắm về kinh tế nên trên bảo dưới ko nghe và có thể cố ý phá hoại để mình lên nắm lại.Nói chung cải cách thì phải cải cách triệt để chứ ko e nghĩ Myanma có thể theo vết xe đổ của Phi.mang tiếng theo mẽo mà nước càng ngày càng nát,chục năm nữa xác định thua xa vietnam dù phát triển trước khá lâu

hungkttt

Xe tăng
Đó là xe vãng lai của khách du lịch thì không tính.
Ví dụ như ở Châu Âu : vẫn có xe ô tô của dân Anh đi du lịch vào lục địa Châu Âu, thế nên vẫn có xe tay lái nghịch chạy đường lục địa Châu Âu ( hệ thống thuận-lái bên phải đường).
Bên Nhật xe có tay lái nghịch với họ không thiếu cụ nhé, dân Nhật đi đàng hoàng nhất là các dòng xe nhập Mỹ.

thien.tn

Xe tải
Myanmar thì hạ tầng giao thông, viễn thông và điện kém xa VN.

À quơn, dân Myanmar cũng không giỏi tiếng Anh.
Dân Myanmar giỏi tiếng anh hơn người Việt đó cụ, bà bán rau ngoài chợ cũng đếm được tiền bằng tiếng anh là ngon rồi

• Vodka
Reactions: ITI

Duc Sang

Xe container
Cái ông tổng thống này hình như là nguyên lái xe của bà cố vấn.
Vì quốc tịch của bà ấy là nước ngoài nên không thể đứng làm trực tiếp mới chọn ông này.
Chồng và con bà ấy là người nước ngoài. Còn bà vẫn quốc tịch Myanmar cụ ạ.

rachfan

Xe container
Tại sao dân chủ lại có thể bị chia thế? Cụ phân tích thêm cho em mở mang đàu óc đi ah, chứ em thấy các nước DC họ đâu có bị chia trác gì đâu.
Em trộm nghĩ cách đi thế nào rất quan trọng, tất yếu sự pt của xh loài ngừoi là phải xã hội dc, nc nào nhanh hoen thì sẽ có cơ hội pt sớm hơn.
Thân,
Khi đã dân chủ thì phải tôn trọng ý kiến của các dân tộc, mà các dân tộc thì luôn có xu hướng tách ra thành các quốc gia riêng (gọi là quốc gia dân tộc) cụ ợ.

Nước VN có hơn 50 dân tộc, trong đó có mấy dân tộc lớn và rất tự chủ so với ng Kinh như Mèo, Thái, Chăm, vùng Tây ng, Kh'mer. Một khi dân chủ thì khả năng họ sẽ tách ra hết.

Ở Đông Âu sau khi dân chủ hóa thì một loạt nước tách ra: LX tách thành 15, Tiệp khắc tách thành 2, Nam tư tách thành 6, đều là các quốc gia dân tộc. Đến TBN và Anh thì người Catalan và Scotland cũng nhấp nhổm đòi tách. Kể cả Singapore cũng là tách ra từ Malaysia.

Không đùa với chuyện này được dâu.

Chỉnh sửa cuối:

TaiNon1974

Xe buýt
19 đảng tham gia bầu cử thì có đến 17 đảng phản đối là có gian lận đó cụ. Với lại, họ đã khiếu kiện lên UB bầu cử nhưng UB này trả lời theo kiểu Mỹ là "Có gian lận nhưng không làm thay đổi kết quả bầu cử" nên chốt luôn là khỏi cần điều tra xử lý, thế là quân đội nó gô cổ lại thôi :))
92 đảng

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Thái là do vua trước giữ dc bình ổn, còn anh vua hiện tại giờ em dự k quá dc 10-20 năm nữa;
Lần đầu tiên nhìn thấy nhà vua Vãi Gì Ra Long Con em thấy chết cười. Ko biết là xã hội đen cải trang hay phường trộm chó. Đã thế lại ăn chơi trác táng kiểu ko suy nghĩ. 10 năm e còn khó giữ ngôi ấy chứ.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Em chưa đọc kỹ HP VN, nhưng hình như có quy định từ BT trở lên thì trong nhà có yếu tố người nước ngoài là không được chọn.
Ko có quy định đấy đâu cụ nhé. Ai lại cho cái điều kém sang ấy vào Hiến Pháp. Nó phải mang tính bao quát và nhân văn, thể hiện ý chí, nguyện vọng và lợi ích chung của toàn dân tộc, phù hợp với văn minh của nhân loại. Vì vậy có điều nào khiên cưỡng một chút là gây phản ứng, chống phá ghê gớm lắm.

Coming Soon

Xe tải
Dân Myanmar giỏi tiếng anh hơn người Việt đó cụ, bà bán rau ngoài chợ cũng đếm được tiền bằng tiếng anh là ngon rồi
Em thấy bình thường, dân taxi sân bay mà nói chuyện vài câu đơn giản cũng chỉ biết cười trừ, ra đường cũng chỉ đám trẻ trẻ là khá ok thôi, trình thì ko chắc chứ độ phổ thông cũng ko hơn đâu :)

Cường Ni

Xe hơi
Mấy ông dâm chủ cuội lên cả ô to fun khóc lóc câu chuyện cũ rích về đa đảng rồi dâm chủ nhưng cũng không tìm hiểu thử xem tình hình thực sự ở cái nước myanmar nó ra sao. Các dân tộc xích mích cỡ nào có quân riêng chia các vùng chỉ cầncó biến là chiến loạn chưa kể được TQ & us và chó của us là eu bơm news bơm đồ thì 100% là nát .

windy1

Xe điện
Đây là nơi trong danh mục phải đến của em . Rất tiếc do Covid-19 , nên chuyến đi không thể thực hiện . Bây giờ lại có chuyện đảo chánh như thế nầy , có lẻ, hết đi được rồi.

Xechaybangcom

Xe điện
Cụ nên cho cái ảnh mẫu góc khác kia mà cụ nói :D
Em có cái ảnh chụp bằng điện thoại cùi, sau nó hỏng thành ra mất ảnh. Tuy nhiên, em có đăng trên face, giờ lôi lại thì chất lượng ảnh rất thấp nhưng để chứng minh 1 góc khác có độ nghiêng cao thì cũng được nhỉ?

thien.tn

Xe tải
Em thấy bình thường, dân taxi sân bay mà nói chuyện vài câu đơn giản cũng chỉ biết cười trừ, ra đường cũng chỉ đám trẻ trẻ là khá ok thôi, trình thì ko chắc chứ độ phổ thông cũng ko hơn đâu :)
Thế chắc tốt hơn trong phạm vi em tiếp xúc thôi cụ à

hd-vt

Xe container
dâm chủ á ? thế anh 100 của tôi đâu ? trả lại dâm chủ cho anh 100 đây =))=))

Trump ban A.jpg
Bỏ mọe, cụ chửa được thông qua bao nhiêu thớt, tốn hàng yến nước bọt qua việc bầu bì xứ cờ hoa à cụ. :))

emphailamsao

Xe tăng
Bà này như Bác Hồ của Miến cơ mà. Nhưng mà qđ nó nắm quyền thì trái ý là toang thôi

hailuatn

Xe container
Cụ money_talk , cụ đọc lại tất cả các bài của em. Em liên quan chó gì đến định hướng với định phương đâu mà cụ bảo em định hướng sai. Tuy cụ vang em nhưng em không quan tâm, em vẫn vodka cụ theo phép lịch sự tối thiểu (mà em tự đặt ra cho mình).

nowhereland

Xe điện
Nói chuyện dân chủ, đến Trump phát biểu lệch đường lối còn bị khóa luôn cả face lẫn twist nữa là học đòi như Myanmar.
Dân trí, kinh tế chưa phát triển mà đã đòi nhập khẩu dân chủ thì chỉ làm cho tình hình loạn thêm thôi. Như Miến bây giờ cần có một chế độ độc tài phù hợp với lợi ích của phương tây thì sẽ lên như diều. Còn không thì dân chủ cũng khốn nạn mà quân chủ cũng chết dở sống dở thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng