Đào thoát chốn đô thành, đưa F1 lên Lào Cai - Hà Giang đón trung thu

NewCyberCafe

Xe tải
Lang thang Sapa

Mình hay ngồi ở đây mà ko b/g gặp chủ quán là sao nhẩy :'(
Bác thông cảm em hay lượn, ít ở một chỗ ạ!

Tiếp về cái KS Công Đoàn Sapa, nghe đồn trước đây là khu biệt thự cổ không kinh doanh; tập đoàn KS Công Đoàn lobby thành công thế nào đó nên đã đưa được nhân viên vào khu vực này; cơ ngơi khai trương hoạt động từ 30/4/2009:

Lại nói về cái phòng nhà em nghỉ, có lò sưởi dưng em chả biết cách dùng ntn. Phòng có 1 cái giường to nhưng lại chia làm 2 nhánh cách nhau ra gần 1 mét.

F1 nhà em nô đùa một lúc thì cái giường nó chuyển ra thế nầy:

Đêm ở Sapa hôm đó lạnh khoảng gần 17 độ C. Vì lúc vừa đến Sapa, khi đi ngang qua cái hồ nước bỗng cái cục đo áp suất lốp trên xe réo tít tít, em giật bắn mình, nghĩ tèo rồi - thủng lốp - nhưng cũng may là đến đích rồi... Đến khi nhìn kỹ màn hình thì ra nó báo nhiệt độ lốp 18 độ, áp suất 1.78kg/cm3 - trước đó em đặt dưới 1.8 là cảnh báo. Thở phào; kệ nó kêu, bơm sau!

Sáng hôm sau gần 9h cả nhà mới lục tục kéo đi ăn sáng.
Ngoài sân:

Nơi ăn sáng (phí đã bao gồm trong giá phòng) cách chỗ nghỉ mấy chục bước chân:

F1 xong trước, vớ que tăm, chạy ra sân, ngẩn ngơ ngắm thung lũng Sapa:

Bữa sáng tương đối ngon miệng, sạch sẽ.
Sau đó em ra xe, lôi cái bơm điện xuất xứ 352 Trần Khát Chân ra chạy phạch phạch phạch mấy phút xử lý xong quả lốp.
Cả nhà rong ruổi lao đi Thác Bạc.

Thác to cho cả nhà xem:

Thác nhi đồng cho F1 tạo dáng:

Em thì thích đi Ô Quý Hồ, dưng lúc đó đã hơn 12h00 nên phải về Sapa để ăn trưa. Do ăn sáng muộn chưa đói nên em đi tìm chỗ rửa xe. Vô phúc thế nào gặp ngay một nhà có biển đề rửa xe, thấy nhà cừa và mợ chủ có vẻ lam lũ nên em đánh xe vào tạo công việc cho mợ ấy - dưng đây là sai lầm lớn của em!
Mợ ấy một thân một mình đánh vật với cái xe của em, nước thì 2 lần hết, phải xách ở nhà khác đổ vào thùng để bơm xịt. Xịt nước không hết cát. Mợ ấy lấy giẻ chà soàn soạt cả chỗ bẩn lẫn chỗ sạch - khi em phát hiện ra thì đã dính cước mấy phát! :102:
Đến khi xong thì xe vẫn bẩn một số chỗ. Hơi bực, dưng em cóc thèm nói; tránh xa sớm cho đỡ phí thời gian...

Ăn trưa, sang cái nhà hàng cơm Việt - cạnh Anh Đào, vì ăn sáng muộn nên gọi chủ yếu rau, dưng bữa này chán lợm, 140k thì phải; món tôm đông lạnh xào nhầy nhụa; cơm thì sống... Em sẽ cạch cái chỗ này đến già!

Buổi chiều cả nhà kéo nhau leo lên Hàm Rồng, rất tiện vì ngay cổng KS Công Đoàn rẽ phải một phát là đập túi vào chỗ bán vé tham quan.

Trên đường leo lên, đoạn đầu có rất nhiều nhà bán thuốc rễ cây. Có cả cái loại "cả xóm thèm" nữa:

Trên Hàm Rồng hoa lá và tầm nhìn tương đối đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

hoa_mai

Xe tải
hehe. cuối năm em định đi nghỉ Sapa đấy, có bác làm hoa tiêu đi trước. em biết chỗ mà đi, đang dạy gấu nhà em tập lái mà. chắc sẽ có nhiều điều thú vị. nhưng em thích trời thật lạnh, và ăn món gỏi cá hồi và(b) thì thật là tuyệt:6:

vietran

Xe ba gác
hehe. cuối năm em định đi nghỉ Sapa đấy, có bác làm hoa tiêu đi trước. em biết chỗ mà đi, đang dạy gấu nhà em tập lái mà. chắc sẽ có nhiều điều thú vị. nhưng em thích trời thật lạnh, và ăn món gỏi cá hồi và(b) thì thật là tuyệt:6:
Cá hồi SP trắng ăn nhạt không như nhập Nauy đâu. Ở SP uống rượu táo mèo, nhẹ nhưng uống nhiều cũng say. Đánh chén thì xuống TP Lào Cai đi Cam đừong (chỗ đường mới) ăn cá lăng, cá quất tươi thì ngon tuyệt. Còn không thắng cố ngựa với rượu sanlung.(b)

khunganhKTS

[Tịch thu bằng lái]
Sa Pa vẫn đẹp nhất tại VN mình, cuối năm mình sẽ đi bụi lên trên ấy 1 chuyến mới được

Lập Tái

Xe điện
Bác về chưa ...nếu ở trên LC thì ra thắng cố Quềnh em mời chén rịu ...ngay cầu Cốc lếu ấy !:21:

VUQUTU

Xe buýt
Cá hồi SP trắng ăn nhạt không như nhập Nauy đâu.(b)
Có lần em ăn cá hồi nuôi bên Lai Châu thấy thịt hồng,chắc ăn ngon lắm, mà nghe nói cá này bắt lên là phải "cắt tiết" thì thịt mới ngon.

NewCyberCafe

Xe tải
Em vừa chạy từ QN về HN, gặp một vụ tai nạn chỉ còn xe, không thấy người đâu cả... Bây giờ mới nhớ lại trên đường leo dốc lên Sapa hôm trước nhà em gặp mấy chú xe 16 chỗ biển 24 lao xuống dốc từ Sapa về Lào Cai với tốc độ thật kinh hoàng, có một chú gặp em ở đúng đoạn cua gấp, chú ấy phanh và đánh lái, driff quăng đuôi ngay bên mặt em, nếu em không đánh lái nhanh quả đấy thì chắc ếch nhà em dính một phát nặng rồi!

Lại kể tiếp hành trình đưa F1 và gấu đi...
Vòng vèo trên Hàm Rồng một lúc thì nhà em đến chân cột viba, nó đề khu vực cấm và khóa kín cửa nên nhà em không vào được. Còn mấy điểm tham quan ở khu vực đó nhưng do hơi mỏi và muốn dành thời gian đi chợ chiều nên bọn em kéo nhau xuống núi.

Xuống đến cái đường nhỏ sau nhà thờ Sapa thì gặp ngay một bác không giống người Kinh, đang phiêu diêu gác chân bên mép cống, mắt lim dim, hai tay để sát vào miệng...
Em và F1 đến gần, bỗng nghe giai điệu quen thuộc một bài hát núi rừng mà em rất hay nghe: [ame]http://www.youtube.com/watch?v=D9cROY-aR6Y[/ame]

Trời ơi, nghe danh đã lâu mà giờ em mới được nhìn thấy chiếc đàn môi, tận mắt, với một "nghệ sỹ" già, bằng xương bằng thịt...

Quay về với thực tại, nhà em bắn vài kiểu, và đặt vào chiếc mũ của người một tờ polymer! Em thầm cảm ơn ông ấy thực sự!.

Khu vực Nhà thờ Sapa quả thực đẹp, trữ tình.
Lúc sáng em vừa ló mắt ra đó thì đã thấy dập dìu tài tử giai nhân, trẻ có, trung có, tay trong tay thật lãng mạn hơn người:

Tầm chiều, con phố bên trái Nhà thờ này trở thành phố ẩm thực với dãy bàn ghế sắp xếp ngay ngắn liên tiếp các hàng đồ nướng, lẩu... Nhà em ấn tượng nhất với món gà đen ở đây:
Không phân biệt màu da, chủng tộc:

Xuống đến chỗ chợ dưới cái sân rộng trước cửa Nhà thờ - chỗ này hoàn toàn dành cho khách du lịch, nói chung không có gì đặc sắc lắm. Em chỉ thấy ngạc nhiên ở đây có cái bật lửa ga và bật lửa xăng to tổ bố (cỡ 5cm x 15cm ấy) - chắc của Tàu. Em ngứa tay, mua 1 cái bình đượng rượu gin cong cong mà trong phim tây mấy chú nghiện rượu hay thủ trong cạp quần thỉnh thoảng lôi ra tợp một ngụm ấy. :)

Trời nhá nhem, nghía lên thì thấy đã có trăng 14 bồng bềnh trên đỉnh núi xa xa sau Nhà thờ:

Rồi tiếng loa của một bác gì đó yêu cầu bà con hôm sau nhớ bán hàng chỉ đến 12 giờ trưa phải dẹp sạch khu vực sân để dành cho Lễ hội hoa đăng đón Trung thu!

Buổi chiều kết thúc bằng một nồi lẩu gà đen tại quán Anh Đào. Chị chủ quán khoe có loại rượu thuốc xyz ngon lắm... em lấy nửa ly, 30k. Lẩu gà 250k, gà chưa được đen thuần chủng cho lắm, dưng ăn cũng ngon!

Mr_Lee

[Tịch thu bằng lái]
nữa đi cụ....Sapa vẫn luôn đẹp như những gì vốn có của nó!(b)

NewCyberCafe

Xe tải
Bác về chưa ...nếu ở trên LC thì ra thắng cố Quềnh em mời chén rịu ...ngay cầu Cốc lếu ấy !:21:
Cảm ơn bác. Dưng giờ này em về HN mất rồi ạ. :)
...
Ngày tiếp theo, đúng Trung thu. Em ngẩn người ra mất mấy lúc vì buổi tối hôm đó ở Sapa có chương trình đón Trung thu rất vui, thấy Vinaphone quảng cáo là nhà tài trợ chính cho đêm Lễ hội hoa đăng hôm đó, và cũng thấy bà con giới thiệu ở đây thanh niên, nhi đồng đón Trung thu có múa lân, đánh trống, rước đèn đi khắp phố núi...
Nhưng chơi ở Sapa liền từ sáng đến tối thì nhà em không biết đi đâu nữa - hỏi mấy em lễ tân là: Vườn quốc gia Sapa có đẹp không, thì thấy các em nhìn nhau, giả nhời: Anh đến đó thì qua Thác Bạc, có mấy đường để đi thăm bản abc, def... Ô ồ, em chợn mình, đến thổ địa ở đây còn lảng tránh giả nhời ý chính của câu hỏi thì tốt nhất là nhà không nên đi đến đó!
Vậy là quyết định chương trình buổi sáng đi dạo phố Cầu Mây và xem chợ dân sinh của Sapa; sau đó khoảng 10h sẽ xuôi về TP Lào Cai tham quan chợ vùng biên... buổi tối đón trung thu ở đâu thì xét sau!

Ra khỏi cổng KS, có con đường tắt sau Nhà thờ dẫn sang phố Cầu Mây, gặp một bà lão.
Điều này em và gấu trong suốt hành trình thường áy náy cho đồng bào vùng cao, vì thấy chỗ nào mặt đường buôn bán tấp nập thì y sì người dưới xuôi lại đông đúc hơn... :P

Con đường này gồm rất nhiều bậc đá, đang được sửa sang lại, hơi ngổn ngang.
Đoạn giữa thì có một “Quán Nghệ sỹ” rất lạ mắt, không biết ông, bà chủ là người như thế nào, có phải OFer không, dưng nom quán thì sặc mùi ngựa sắt:
Menu:

Bàn ghế:

Trời nắng nhưng không khí vẫn mát mẻ.
Có lẽ đoạn phố này sầm uất nhất Sapa, thật nhiều cửa hàng, nhà hàng, café và hoa lá đua nhau chen:

Phố rất đẹp. Không thể không bắn!

Lúc xem lại cái ảnh trên, em ước ao kể mà chính quyền và nhân dân Sapa sớm dổ mấy cái cây cột điện trên phố này đi thì tốt biết bao! :D

Đi qua mấy hàng đồ gỗ khắc hình cọp báo và các cô tiên, F1 khoái chí, hớn hở!

10h30 chúng em trả phòng KS; rong ruổi về Lào Cai thị.

NewCyberCafe

Xe tải
Lang thang TP Lào Cai

Hơn 11h một tý thì về đến trung tâm, còn sớm nên cho xe chạy qua cầu Cốc Lếu sang gần cửa khẩu, chạy dọc sông Nậm Thi qua Đền Thượng một tý mới quay đầu. Nhìn sang bên kia sông, thấy có mấy nhà hàng TQ khách khứa đứng lố nhố nghía sang đất Việt. Chỗ nầy hồi năm 79 hình dư hai bên bắc loa đấu võ mồm với nhau ác liệt lắm... :P
Lại qua cầu Cốc Lếu - nằm ở ngã ba sông, nhà em rẽ phải luôn, lại chạy dọc sông Hồng ngó nghiêng so sánh ta tàu tiếp cho đến hết đường rồi quay về trung tâm tìm chỗ nghỉ.
Vừa vào đầu đường Hoàng Liên thì thấy cái nhà KS Ngôi Sao to, mới; gấu cho rằng sẽ sạch nên phái em vào thám thính. Em xem 2 phòng, thấy rất sạch sẽ, hỏi về chất lượng wifi, thấy được, nên thống nhất nghỉ tại đây. Lấy phòng trên tầng 3 (250k), cửa sổ nhìn ra sân rộng sau KS.

Chuẩn bị sân khấu, tiệc đón Trung thu tại KS:

Bọn em gọi cơm của KS đưa lên tận phòng, chả ngon lắm dưng vì sự tồn tại nên phải nhá. Có món rau cải có vẻ ngon thì KS giới thiệu đó là món cải Tàu. Em thọt cả hứng, ăn và dùng đồ ở đây cứ ngài ngại dính phải đồ Tàu... :P
Hai đĩa cơm văn phòng, thêm rau luộc chấm trứng, canh cua cà, 1 bò húc và 1 bia HN:

Lại nhớ có lần thằng bạn nó hỏi: Mày dùng xe của Mỹ thấy thế nào?
Đáp: Dùng phương tiện của Mỹ để phục vụ mình thì thấy cũng tàm tạm.
Nó cười. Lúc sau nó phàn nàn về hàng TQ, và lại nói, đại ý: Mỗi khi mày dùng đồ ngoại thì nghĩa là mày đã góp phần làm cho Quân đội và Nhà nước ngoại bang thêm hùng mạnh nhá...
Á á...

Nghỉ một lúc, quyết định buổi tối không quay lại Sapa nữa; nhà em kéo nhau đi chợ Cốc Lếu - hoàn toàn thất vọng vì hàng hóa không phong phú lắm.

Đi thăm Đền Thượng, đây quả là ngôi đền có địa thế và phong cảnh đẹp.
Cây si cổ thụ cạnh lối vào sân Đền:

F1 hớn hở, trong lúc chờ mẹ thì ra bên hông đền chơi đùa với mấy chú chim bồ câu.

Vòng càn khôn 12 con giáp dưới chân Đền Thượng:

Quay ra, cả nhà vào Trung tâm thương mại Quốc tế Lào Cai, tòa nhà mười mấy tầng, do Bitis đầu tư, lại chán phèo, chỗ mua bán lèo tèo ở tầng 1, chả có gì đáng chú ý.

F1 chạy ra sân trước Trung tâm Quản lý cửa khẩu tung tăng...

Chơi chán rồi thì ra xem người ta nhắn tin:

Em thì chộp được quả xe biển số tàu nom khá đẹp mã:

Đến đây thì bỗng em cảm thấy đầu óc choáng váng, nghĩ ngay là phải gió rồi; nên gạ gẫm gấu và F1 về KS.
Vừa đi em vừa lo lắng quả này khéo tiêu rồi vì mấy hôm nay tuyền lang thang chỗ đông người, lắm Tây, lỡ H1N1 thì ôi thôi...
Khi về đến KS trán đã hơi sốt và mặt mũi xây xẩm...
Gấu lo lắng, có lúc đòi hủy chương trình, lui về HN...
Lúc này hộp thuốc mang theo mới phát huy tác dụng! Em khai trương một lọ dầu gió Kim Linh. Gấu đánh gió cho 15 phút thì thấy đỡ hẳn!
Hế hế... Bài học rút ra là đi với gấu thì rất an toàn! :6::)):41:

Tại KS nơi nhà em ở có tổ chức chương trình đón Trung thu có vẻ hoành tráng ở sân sau. Có múa lân, tiệc mặn - ngọt tự chọn, giá vé 100k/người lớn, trẻ em free. Nhà em định làm 2 xuất, dưng nhìn thực đơn tuyền món Tây và Tàu, đang thèm ăn cơm nên lại thôi!

Lúc nhà em rời KS để đi ăn tối thì chương trình đón Trung thu bắt đầu. Ở sân trước KS có rất nhiều ô tô biển 24 chở các gia đình (chắc ở Lào Cai) đến dự tiệc tại KS!

Em không thông thạo nhiều về TP Lào Cai nên việc tìm quán ăn cơm hôm đó quả thật là ác mộng với cả gia đình. Trước khi rời KS em đã hỏi anh gúc gồ dưng chả có thông tin gì cả. (Vì vậy có bác nào ở biết về TP Lào Cai thì đưa thông tin lên để anh em lỡ đường còn biết tìm đến chỗ ăn ngon!).
Ra khỏi KS, lấy mồm thay cho vietmap, được đồng bào Lào Cai chỉ cho dãy quán ăn trên phố Hồng Hà. Có lẽ do lúc đó hơi muộn (hơn 19h) và lại vào tối Trung thu nên các quán có phần hiu quạnh, nhà em chạy một lượt chả duyệt được cái nào cả.
Cả nhà kéo nhau qua cầu Cốc Lếu đi về phía ga Lào Cai dò tìm...
Trên đường (Nguyễn Huệ thì phải) gần ga thì nhà em thấy một quán thắng cố Mường Khương rất là đông khách - không biết có phải là quán Quềnh mà bác Lập Tái nói ở trên không; dưng vì em đang mệt, gấu mấy hôm nay cũng xơi nhiều đạm nên chúng em bómồm.com phi qua. :^)

Đầu phố Hợp Thành gần ga Lào Cai có mấy quán cơm rất đông khách du lịch, em thấy có nhiều anh chị em khoai Tây ngồi đó. Đang hơi cúm, cộng với gấu cũng không mặn mà dừng lại nên cả nhà quay về phố Hồng Hà, vào 1 quán cơm sáng đèn nhất - đối diện số 200 - Café chứng khoán APEC thì phải!
Bữa tối gồm rau cải luộc, canh cá, gà rang - 120k, tạm được! Ăn xong thì em thấy khỏe hẳn!!!

Tiếp, cả nhà kéo nhau ra café trên đường Thủy Hoa - ven con sông Hồng chảy vào đất Việt; chỗ này thật đẹp, café san sát, đông đúc, đủ cả người nhớn, thanh niên và cả teen nữa... (c) Ngồi bên bờ sông, phía dưới là công viên Thủy Hoa, dưới nữa là sông Hồng, sang tiếp (dải nhà cửa sáng đèn) là quốc gia ngôn ngữ xủng xoẻng đông dân nhất địa cầu:

Nghe lỏm mấy chú nhân viên phục vụ nói đêm đó bên Hà Khẩu - TQ sẽ bắn pháo hoa đón Trung thu.
Ngồi một lúc cũng thấy biên kia biên giới thỉnh thoảng phụt vài nhát pháo hoa du kích lên giời! Dưng thấy bảo đến hơn 22h mới bắn hàng loạt thì nhà em chả đợi được...
Em cũng để ý xem trăng rằm mọc ở phía nào, dưng có lẽ do núi và nhà cửa che khuất nên chả thấy... F1 tìm được một em bé bàn bên cạnh lúc đầu chơi líu lo, về sau cứ đòi sờ, véo đối tác nên nhà em hơi vất vả việc canh giữ cậu. :77:
Đêm Trung thu năm nay nhà em kéo dài có đến gần 21h30, cả nhà quyết định về KS nghỉ để lấy sức hôm sau bắt đầu vào cung đường sơn cước.

KS Ngôi Sao buổi tối nom cũng long lanh ra phết:

Chỉnh sửa cuối:

NewCyberCafe

Xe tải
Cụ nào biết cho cháu hỏi ngu tí: Lào Cai có phải cao nguyên không ạ, cháu nghe cứ thấy nó không quen thế nào í?
Cụ nói chuẩn đấy, cả Lào Cai thì chưa phải cao nguyên, mà chỉ một số vùng của Lào Cai (Sapa, Bắc Hà...) mới đáng là cao nguyên thôi.
Trích wikipedia:
Trong địa chất học, địa lý học và một vài khoa học Trái Đất khác, cao nguyên[1] là một khu vực có địa hình tương đối bằng phẳng hay hơi gợn sóng, với độ cao so với mực nước biển là trên 500 m, bị hạn chế bởi các vách bậc hay sườn dốc rõ nét với vùng đất thấp xung quanh.
Cám ơn bác mod nào đã chỉnh tiêu đề bài của em cho trông đỡ không quen... :):69::)

MussoTD

Xe buýt
Bài của bác hấp dẫn quá. Tiếp đi bác!

NewCyberCafe

Xe tải
Ngày tiếp theo, đó là Chủ nhật. Em tính trước cả tháng là đi ngày đó sẽ gặp được phiên chợ vùng cao; và nhà em chọn Bắc Hà.
Từ ngày này trở đi đến hết hành trình, cả nhà em rong ruổi trên những quãng đường thật ấn tượng, đầy thử thách; có háo hức, có lo lắng, có hân hoan, có con giận, có thỏa mãn và có nuối tiếc; tay lái của em và sức chịu đựng cả về tinh thần + thể chất của cả nhà đều được đẩy đến giới hạn.

[ame]http://www.youtube.com/watch?v=Q5R3A8Ntk6g[/ame]

Quay lại đường 70 về HN, từ Lào Cai đến chỗ rẽ đi Bắc Hà mất khoảng 40km. Từ chỗ rẽ đường đi nhỏ hơn nhưng vẫn đẹp, đủ rộng để chạy thoải mái. Dọc đường có vài xe chở khách nước ngoài đi tham quan chạy khá tít nên bám đuổi nhau cũng vui thú.

Có một con đèo, ở đây vừa xẻ núi mở thêm đường để bớt đoạn cua dốc, thế nên tuy đang bon bon trên đường nhựa dưng Vietmap báo xe em đang offroad!!!

Đến trung tâm Bắc Hà, em chưa vào chợ ngay mà chạy tiếp đến trước dinh Hoàng A Tưởng thì rẽ phải qua cái cầu gì đó theo đường đi bản du lịch (em không nhớ tên bản).
Sang bên đó nhìn lại được toàn cảnh một dải trung tâm thị xã Bắc Hà chạy dài dưới chân núi.

Đồng thời bên này cũng rộng rãi, vắng vẻ, có thể xuống xe vừa ngắm cảnh, vừa hít thở không khí trong lành, vừa trút bầu tâm sự nho nhỏ góp phần nuôi dưỡng thiên nhiên hoa lá tốt tươi hơn...

Quay lại, gửi xe ở một bãi rộng chỗ ngã ba đường rẽ vào chợ. Xa xa thấy cổng Đền Bắc Hà.

Từ chỗ gửi xe hướng về phía Đền, bên tay trái là đường dẫn vào chợ Bắc Hà. Từng tốp thiếu nữ vùng cao váy xống sặc sỡ, tíu tít túm tụm vui hơn trảy hội...

Từ ngoài đường chính rẽ vào khoảng hơn trăm mét qua các cửa hàng bán đồ lưu niệm thì phiên chợ ùa vào mắt nhà em. Thật lạ lẫm, khác hẳn chợ dưới xuôi chủ yếu bày hàng hóa còn ở đây thì nơi ăn uống chiếm quá nửa - em vừa thấy thích thú, vừa thương đồng bào vì như vậy em cảm giác là họ phải làm lụng suốt tuần mới có buổi lặn lội đến nơi này - ở đây hoạt động ẩm thực náo nhiệt và có vẻ còn được chú trọng hơn cả việc mua bán...!

Củ cải, khoai núi, ớt xanh ớt đỏ bày rực rỡ, vui mắt. Em cúi xuống nhìn, thấy mùi đặc trưng của ớt xộc lên mũi, nghĩ chắc cay lắm! Ớt có loại bé tiêu vun thành đống, có loại to to thì xâu thành dây...

Thịt lợn ở đây mỡ dầy cả tảng. Điều đặc biệt em thấy là tuyền các đấng mày râu quây quanh phản thịt. Người bán, người mua độc rựa cả!

Khu vực ăn uống chiếm một vùng lớn, những người bán hàng và thực khách rất chăm chú vào chuyện của họ, mặc cho mọi người qua lại, ngó nghiêng.
Một bác nờ...hiếp ảnh hành nghề thật cao hứng:

Nồi thắng cố mau chóng vợi gần hết:

Có loại bánh gì (em đoán làm từ ngô) màu vàng nõn nà, thật ngon mắt:

Em cõng F1, mà có lúc quên béng cu cậu. Tâm tưởng đang dập dìu câu hát bài Bắc Hà yêu thương - rượu chưa uống mà lòng ngây ngất... thì chân F1 đạp bồm bộp vào sườn em, tay cậu chỉ trỏ vào một quầy phía trước, thẳng hướng vào mâm bày thịt và lòng lợn luộc chưa thái. Chẹp! Đúng món khoái khẩu của em!
Tia xong mâm thịt thì em giật mình thấy bên cạnh ngay một người con giai dung mạo khác thường, nom thật hảo hán sơn cùng:

Anh mà bỏ kính đi thì chắc nhà em tường mình đang lạc về miền Lương Sơn Bạc...!

Bỗng thấy lạnh cuối mày. Em ngoảnh sang bên thì ra một sơn nữ.
Không dám dừng mắt, em nhìn ra tiếp, may thấy bóng lưng áo quen thuộc của gấu, làm em hoàn hồn. Một em bé trên lưng mẹ trông thật bác học và tinh nghịch làm em vui vẻ trở lại.

Một quầy bán kem. Người chồng thỉnh thoảng lấy chiếc xẻng sắt nhỏ nhỏ đảo kem trong xô cho tơi xốp. Em đoán kem này chủ yếu toàn nước và đường hóa học...

Người vợ tay thoăn thoắt dùng muôi múc, đắp kem vào ly. Thành quả:

Gần đó có đôi vợ chồng mỗi người một que kem vừa ăn vừa nhìn kem của nhau trông thật chăm sóc và ngon lành!

Phiên chợ từ 10 giờ sáng; đến hơn 11 giờ thì gùi xôi màu của bà lão đã gần hết:

Bọn em đi vòng quanh trong chợ mấy lần mà chưa chán.
Trước khi rời đi, em không quên ghé hàng “nước cất”:

Và dân tình thấy một chú người Kinh cõng con trẻ chợ về dư thế nầy:

NewCyberCafe

Xe tải
Quên, có một sự kiện em nghĩ cũng nên khoe các bác.
Gấu nhà em lúc đi vào chợ, mắt để dưới trán thế nào mà bước trẹo chân một phát. Kêu đau. Em bảo cùng đi tìm hiệu thuốc kiểm tra luôn dưng gấu bảo cứ đi xem chợ xong đã. Lúc ra khỏi chợ, mới nhăn nhó kêu đau lắm. Ngồi nghỉ mua Salonpas và uống nước ở đầu lối rẽ, bà chủ quán người Kinh bảo có thể nhờ bà chửa dẫm cho 9 cái thì khỏi. Vừa lúc đó thì có một chị người dân tộc bế bụng đi qua. Gấu nhà em và bà chủ quán lạch bạch chạy ra khua khoắng tay chân thế nào mà chị kia chạy mất - vì không hiểu tiếng nhau. Tiếc hùi hụi!
Sau đó anh trông xe ô tô mách cho ở Đền Bắc Hà có ông Cừ chữa bong gân sai khớp rất tốt; nhà em lên đường luôn; được thăm Đền thì em càng tâm đắc!

Đến nơi may quá gặp luôn, ông Cừ vui vẻ đi lấy lọ thuốc và hái lá ở Đền. Trong lúc chờ thì gấu nhà em khập khệnh đi lễ. Em và F1 loanh quanh ngắm nghía kiến trúc, bố cục trong ngoài.
Việc nắn thuốc được làm ở dãy nhà ngang. Em xin phép và được ông Cừ đồng ý cho choạch vài kiểu.

Lúc gấu hớn hở ra trước cổng Đền thì khoảng 12 rưỡi. Chúng em chưa đói, lại còn xôi trên ô tô mua lúc sáng ở Lào Cai, bữa trưa của F1 là xôi, bánh quy và sữa cũng ổn nên quyết định tiếp tục hành trình luôn!

NewCyberCafe

Xe tải
Offroad Bắc Hà - Xín Mần và đi Hoàng Su Phì

Rời Bắc Hà trong lưu luyến. Chậm hơn so với kế hoạch hơn một tiếng. Hôm trước xem bản đồ thì thấy đoạn Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì - Hà Giang - Quản Bạ khoảng 210km nên dự định sẽ chạy một lèo từ Bắc Hà lúc 11h30, dừng ở Xín Mần, Hoàng Su Phì ngắm cảnh, chụp choạch ruộng bậc thang và khoảng 6h30 về tới Tx Hà Giang ăn tối rồi chạy tiếp đi Quản Bạ nghỉ đêm.
Dưng thực tế không diễn ra như mộng tưởng.

Đoạn từ Bắc Hà đi Xín Mần đường đất và đá cấp phối quá cũ, bỏ hoang lâu ngày hình như chả có chú 4B nào đi; một số đoạn núi lở mới được san gạt lại qua loa, một số đoạn (gần phía Xín Mần) đang thi công nâng cấp ngổn ngang đất đá... nhiều đoạn em cũng hơi hốt với những cái sống trâu và đá tảng dưng đã cưỡi lưng cọp rồi với lại đi ếch thì sợ gì các bác nhở... :69:
Sedan thì hoàn toàn không nên đi đường này!
Thú vị là đoạn Bắc Hà - Xín Mần này không có thông tin trên bản đồ Vietmap!

Nhà em nhìn lại Bắc Hà lần cuối tại cây xăng thị trấn. Khách đổ xăng tuyền thấy đi Win chiến! Ếch nhà em ở HN em độc cho uống A92 nên em để ý thấy cây xăng này chỉ bán dầu và xăng A95. Hỏi bâng quơ em bán xăng là ở đây không dùng A92 à? Em ấy dòm nhà em như thấy người ngoài hành tinh, cười: anh lấy xăng A95 để tý nữa xuống dốc cho bốc, ốc thật...

Ngoài ra có một việc em để ý là thấy có mấy chị mua xăng đổ đầy cái can nhựa 30 lít trắng nhờ nhờ cũ cũ và dùng xe máy chở đi các ngả, trong đó có 1 chị đi cùng đường em mấy km. Bám nhau được một đoạn em bỗng nhớ dại đến anh Lê Văn Tám, giật bắn mình nên phanh chậm lại chờ chị kia đi khuất hẳn rồi em mới đi nhanh tiếp.

Từ cây xăng đi chậm nửa tiếng thì đến chợ Lùng Phình, lúc này chợ đã tan nên vắng. Từ cổng chợ - vẫn đường nhựa - đi tiếp một đoạn ngắn thì thấy tấm biển quảng cáo du lịch bị tàn phá lỗ chỗ. Em hỏi đường ở đây và được bà con xác nhận đường đi Xín Mần tại nhánh đường đất ở ngã ba dưới chân biển quảng cáo kia.

Quay xe, nhà em nhìn con đường đất dốc; hồi hộp tiến vào.

Một tý thì thấy ngay mấy dãy sống trâu vặn vẹo do nước xối và vệt bánh xe tải...
Hơi lưỡng lự một tý, nhưng rồi nhấn ga lên tiếp. Đoạn này em lái chậm, cài cầu, lựa đi một bên bánh lên đỉnh sống trâu, căng hết giác quan của đôi tay và mờ.ông để cảm nhận mặt đường qua những cú dằn dội lại vô lăng và xe, trong lòng lo ngay ngáy vấp đá vào cái càng sắt 2 bánh sau đặc trưng của ếch.
Ếch nhà em lừ lừ tiến lên, trượt đuôi sang ngang mấy quả, chạm gầm 1 phát (sau kiểm tra là chạm cái bệ để chân) rồi thì cũng vượt qua được đoạn lồi lõm lầy lội đó. Hơn chục cây số tiếp theo là đường đất và đường đá cục khoảng như cái bát ăn cơm trở xuống, em chả dám chạy nhanh, cứ nghe bánh xe bật vào đá rồi đá nghiến vào đá lục cục cũng hơi xót. Có chỗ xuống dốc em cài số 1 mà vẫn lo xe rẽ đá trượt xuống thì bỏ bu... Gấu nhà em chắc hơi choáng nên chả choạch giúp được kiểu ảnh nào những chỗ đó.

Thỉnh thoảng có những chỗ vẫn gặp Win chiến; và có chỗ thấy một ngôi nhà đơn độc bên đường dốc giữa mênh mông núi.

Có trẻ chăn trâu tắm vũng nước.

Có trẻ leo cây chơi bên sườn núi.

Có đàn lợn mẹ con trùi trũi mà thoăn thoắt chạy lên sườn núi tránh ô tô, cạnh căn nhà đất ven đường.

Gần 15h, em gặp cái đỏ đỏ này:

Nhìn không thấy chỗ nối sang đường bên kia đâu, chắc mẩm quả này phải đợi cả tiếng đồng hồ chờ phá vạt núi, gạt xong đá mới có thể đi tiếp rồi...
Em xuống xe xem xét thực địa, lân la bắt chuyện, gọi với nhờ chú lái máy xúc giúp cho nhà em đi qua.
Chú lái máy xúc thân thiện và vui vẻ nói em chờ một tý. Sau đó chú bỏ dở công việc xúc đá bên vách núi mà dùng gầu xúc xúc, gạt đất đá mở một con đường đủ cho xe em qua.
Em và gấu hội ý một hồi, sau đó mở cửa sau rót can rượu Bắc Hà sang đầy cái vỏ chai Aquafina, xách lại chỗ chú máy xúc. Sau đó khênh mấy tảng đá hộc còn sót trên lối đi.

Thật cảm động, không giống như bác gì có lần đi ngay đồng bằng cùng mấy xe vướng cái máy tuốt lúa mà giai thôn không chịu dừng máy tuốt nhường xe qua!

Đi tiếp vài phút sau em lại gặp cái vàng vàng này:

Bổn cũ soạn lại. Can rượu Bắc Hà lại vơi đi một chút. Lúc đó em hơi lo là cứ đà này với số lượng vỏ chai còn lại có hạn, sẽ xử lý làm sao... :P
Dưng may mắn cho nhà em, hỏi chuyện chú lái máy xúc vàng, chú ấy bảo chỉ còn đoạn này và qua một đoạn đang làm đường nữa gần đó là đến đường nhựa... Thật là tin tốt!

Như có phép lạ, roẹt một cái qua đoạn đượng đá gấp khúc mới mở, ếch nhà em chúi xuống dốc và một cái biển “Huyện Xín Mần kính chào quý khách” hiện ra.

Tính ra, vật vã gần 30km từ Bắc Hà mất hơn 2 tiếng đồng hồ mới đến chỗ biển chào này, từ đó đi thì đường đẹp hơn dưng nhiều dốc và cua gấp dần... Và em cũng thắc mặc sao chả thấy biển báo phân cách địa giới tỉnh Lào Cai và Hà Giang đâu??? Em đoán một là hỏng, hai là chưa có, ba là không cần có để đồng bào ở đây thêm hòa hợp đoàn kết hơn... :6:

Chạy qua trung tâm huyện Xín Mần, khoảng 4 giờ chiều thì nhà em đến chỗ cây cầu treo nối sang đường đi Hoàng Su Phì; phóng tầm mắt thấy sơn thủy hữu tình, hơn nữa bụng réo ùng ục nên dừng xe tại khoảnh sân cỏ trước một ngôi nhà gỗ khóa cửa nằm bên dốc nhìn xuống cầu treo để soạn bữa trưa... (b)

“Bữa trưa” gồm mấy gói mỳ tôm và trứng luộc với công cụ hỗ trợ là cái bếp cồn khô với chiếc nồi nhỏ mang từ HN.
Xong xuôi nhà em không quên gom hết rác vào một túi nilon, đành để gọn vào gốc cây bên đường vì đốt đuốc lúc bấy giờ chắc chắn cũng chả tìm thấy cái thùng rác nào.

Đoạn tiếp theo khoảng gần 50km để đến Hoàng Su Phì thì đường sá tiếp tục đèo dốc, ngoằn ngoèo, một bên núi, một bên vực... trời tối dần. Dọc đường có một số thác nước địa hình và độ đẹp phải nói ngang ngửa Thác Bạc ở Sapa, có cái còn hùng vĩ hơn, tuy nhiên nhà em không dừng lại vì thấy đã muộn.

Đi được khoảng hơn 30km, trời bắt đầu nhập nhoạng tối, không dám vừa lái vừa ngắm cảnh, mắt em chỉ có nhìn đường phía trước, lên dốc rồi xuống dốc, cua sang trái rồi cua sang phải, lõm vào khe núi rồi lồi ra mép núi... tay lái em cứ vần sang trái rồi sang phải, đều đặn, cứ thế cứ thế liên tục liên tục đến phát ngán. Quãng Xín Mần - Hoàng Su Phì này số đoạn đường thẳng được 200m có lẽ đếm trên đầu ngón tay!
Vặn vô lăng chán đến nỗi có lúc em vừa trộm liếc thửa ruộng bậc thang lúa chín vàng bên kia núi, vừa nhớ lại mẩu truyện trong Nghìn lẻ một đêm mà hồi bé đã đọc:
Ngày xửa ngày xưa, có một vị vua kia trị vì một vương quốc rộng lớn và trù phú. Năm nào cũng được mùa nên nhà vua có một cái kho rất to để chứa thóc gạo hàng năm. Kho to lắm, chứa được cả đến hàng trăm tấn thóc gạo. Nhà vua lại cắt cử ba viên quan thay nhau canh giữ kho thóc rất cẩn thận. Không một tên trộm nào có thể lọt vào được vì cổng kín tường cao, lại được các quan canh giữ rất cẩn thận.
Thế nhưng, có một con chuột nhắt đã đục một cái lỗ bé xíu ở góc mà các quan không nhìn thấy được, nó chui qua đó, vào kho và tha đi một hạt thóc. Ngày hôm sau, nó đã biết đường nên lại chui qua cái lỗ ấy, vào kho và tha đi một hạt thóc nữa. Ngày hôm sau nữa, con chuột nhắt lại chui qua cái lỗ ấy, vào kho và tha đi một hạt thóc nữa. Ngày tiếp theo, con chuột nhắt lại chui qua cái lỗ ấy, vào kho và tha đi một hạt thóc nữa...
Rồi hôm sau nữa, con chuột nhắt lại chui qua cái lỗ nhỏ xíu mà chỉ mình nó có thể lọt qua, vào kho , và lại tha đi thêm một hạt thóc nữa . Ngày hôm sau đó cũng vậy. Tuần kế tiếp cũng vậy .
Vì mỗi ngày con chuột chỉ tha được một hạt thóc, nên sau 1 tháng, các quan coi kho vẫn không hề hay biết gì cả .
Và con chuột nhắt hạnh phúc kia lại ung dung tiếp tục chui qua cái lỗ bé nhỏ mà nó khám phá, vào kho và tha đi một hạt thóc nữa.
Một ngày kia, có một con chuột nhắt nữa đã phát hiện ra cái lỗ nhỏ kia và theo đuôi con chuột thứ nhất, vào kho và tha đi thêm một hạt thóc nữa.
Ngày hôm sau, con chuột thứ hai lại nối đuôi con chuột thứ nhất vào kho, và mỗi con tha đi một hạt thóc. Sau đó, hai con nghỉ ngơi một ngày, rồi ngày tiếp theo, con chuột thứ hai lại nối đuôi con chuột thứ nhất vào kho, và mỗi con tha đi một hạt thóc nữa
...”
Rồi sau đó em không nghĩ vẩn vơ nữa; lại thấy phấn khởi vì nghĩ sau đoạn vần vô lăng này từ đôi vai, cánh tay đến bàn tay của em cứ là dẻo quẹo, có thời gian mà tham gia Câu lạc bộ dưỡng sinh của các cụ lão hay múa Thái cực quyền dưới sân gần nhà em thì khéo các cụ lại tị với em về năng khiếu vê xoa không khí... :21:
[ame]http://www.youtube.com/watch?v=404Kjrfs9GQ[/ame]

aikibi

Xe hơi
Hình của cụ đẹp nhưng em thấy cụ chụp bằng mồm còn hay hơn nhiều.
Công nhận cụ có khiếu viết thật làm cho thớt của cụ hấp dẫn quá.
Toi mất 1 giờ làm việc vàng ngọc của em để đọc thớt này. :41:

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Bài của cụ chủ thớt tuyệt vời quá(b)

Mai Bach

Xe máy
Chắc bác trước đây là hướng dẫn viên DL, có khiếu kể (b)

NewCyberCafe

Xe tải
Hoàng Su Phì - vượt đèo trong đêm

Cảm ơn các bác quá khen động viên em!
Đến đoạn tiếp thì chủ yếu đi trong đêm nên em cờ hụp bằng mồm để khoe các bác vậy:

(Tiếp)
Buổi tối ở vùng núi đến thật nhanh. Khoảng 5 rưỡi chiều em đã thấy cần phải bật đèn. Đi thỉnh thoảng lắm mới gặp một chú xe máy ngược đường.
Có một chi tiết làm em thấy thú vị là: Trên đường từ Xín Mần đi Hoàng Su Phì em luôn tắt điều hòa, mở cửa vì không khí mát mẻ và còn để nghe âm thanh ngoài xe; em và gấu lúc đầu còn nói chuyện, sau do gấu mỏi, em nói mãi cũng lịm dần, lại tập trung vào nhìn đường nên xe im lặng cả tiếng đồng hồ chỉ nghe tiếng động cơ dội lên. Bỗng đến một đoạn khi em đang ngán ngẩm thì tự nhiên cô em Vietmap cất lên một câu, giọng Sì Gòn: “Rẻ phải ở giao lổ”... phá tan cái u tịch trên xe, úi giời ôi, thật trong trẻo và thật văn minh đúng lúc. Mặc dù khi đó Vietmap báo sai vì đường chỉ có độc đạo, dưng em cũng thấy vui vui, ấm lòng lên!

Có lúc nhìn xuống trước xe, bên phụ, thấy dòng sông nhỏ tít, thăm thẳm; từ mặt sông lên mặt đường là sườn - vách núi có lẽ cả trăm mét, chóng cả mặt; nhìn lên nữa lại núi, trùng trùng điệp điệp. Lúc đó bỗng nhớ mấy đứa em ở nhà, và ước ao có lần được đưa các cụ phụ mẫu đi du lịch nơi này...

Đến một chỗ nhìn xuống chân núi em thấy nhiều công trình ngổn ngang trăng trắng, chập choạng tối, em đoán là công trình thủy điện gì đó. Dưng vòng vèo tiếp một đoạn thì biết đó là trung tâm Hoàng Su Phì. Vậy ra nơi này đang xây dựng, đô thị hóa rất mạnh thì phải!

Mời các bác nghe tạm một bài hát đã làm em mê mẩn lao về Hoàng Su Phì:
[video=youtube;q1Njop6UX2w]http://www.youtube.com/watch?v=q1Njop6UX2w[/video]
(Trong clip có sử dụng một số tư liệu của các bác khác)​

Vì mới “ăn trưa” lúc 4 giờ chiều nên nhà em hạ quyết tâm di chuyển không nghỉ về Hà Giang ăn tối. Ra khỏi trung tâm Hoàng Su Phì thì gặp đoạn dài ngổn ngang do sạt núi và mở đường, nâng cấp...
Trời tối hẳn. Em hơi tiếc vì nghe nói đoạn Hoàng Su Phì - Vĩnh Ngọc này đường có vực và ruộng bậc thang đẹp lắm... Dưng tối om thì chả thấy gì cả. Đây là quãng đường có lẽ gấu nhà em căng thẳng nhất. F1 thì ngủ tít thò lò. Sau thấy gấu kể lại là cũng muốn ngủ dưng sợ quá nên không tâm trí đâu mà chợp mắt được.
Em bật nhạc nhè nhẹ mấy bài ca về Hà Giang; lại tiếp tục điệp khúc vặn vô lăng. Đoạn này gặp được ô tô nhiều hơn, khoảng gần chục cái, trong đó hơn nửa là xe biển xanh của địa phương.
Có 2 lần gặp xe tải ngược chiều run rủi thế nào đúng đoạn cua gấp ngoài rìa núi, đường quá hẹp, đối tác phanh ken két, áp sát vào núi và dừng lại cho em tiến; bên phải em là vực chả có taluy gì cả, vãi cả hồn. Hai lần ấy cái gương độ gập điện phát huy tác dụng cho em thêm hơn chục cm tránh cái mép vực. Tuy nhiên lần thứ 2 gặp bác xe tải hơi dài, lúc em gần qua hết thì bác ấy cua tiếp làm em nghe cái bộp - em nghĩ thôi xong ăn một sẹo lõm thành xe rồi. Xuống rờ tay xem thì may quá chỉ cảm thấy có vết xước nhỏ ở phần nhựa thân xe chỗ nhô ra phía trên bánh sau. Chắc do bác xe tải cua gấp, sát nhau quá nên đuôi bác ấy chĩa ra kiss vào ếch nhà em.
Hôm sau rửa xe ở Hà Giang thấy rõ vết sẹo như thế này (muỗi thôi các bác nhở!)

Khoảng 7 giờ tối thì đến chỗ rẽ đi Thông Nguyên, cách Tân Quang 38km; trời bắt đầu mưa nhỏ, em đi chậm lại. Ban đêm đi đường đèo cảm giác thật khó tả, lúc đó quên hết nỗi lo lắng phi xuống vực mà chỉ mong có gặp bóng đèn xe khác trên đường cho đỡ cô độc.

Nói thêm về cặp đèn pha FF50 lắp thêm chỗ bác Nam Vũ, thật phát huy tác dụng. Nó phụ họa với cặp đèn pha sẵn có của ếch tạo thành 4 luồng sáng rõ rệt dưới bụi mưa xuyên màn đêm trên miệng vực, phụt ánh sáng thẳng vào cây cối bên kia vách núi, rõ mồn một, trông thật thích mắt và hài lòng.

Ông trời thương em thế nào nên khi vừa qua đèo Cổng Trời (sau cái đèo Tấn Sà Phìn đi từ HSP) thì gặp một bác 2 bánh phi từ đường nhỏ ra, cùng hướng. Em soi đường cho bác ấy khoảng 5km, đến một đoạn cong thì chúng em đều giật mình gặp một bác xe tải, do bó sát vỉa phía vách núi nên dãy bánh sau bên phụ lọt xuống khe nước phân cách giữa núi và đường; đầu bác xe tài thò ra choán quá tim đường. May bác ấy có bật đèn đỗ; dưng em cũng khiếp một phát vì đang đi thấy bác 2 bánh đánh võng một cái rồi lù lù hiện ra một cái đầu xe tải cứ như hỏng đèn lạc tay lái phi lên xơi phần đường của em...
Em đi thật chậm nhìn vào cabin xe tải, tối om dưng cũng thấy bóng người lờ mờ bất động trên ghế lái. Trôi xe tiếp nhìn lại thì thấy thảm trạng vó sau của bác ấy như trên. Em nghĩ ngay trên xe em có cáp kéo dưng xe em so với xe tải như châu chấu với voi, với lại dây cáp lúc mua thấy có ghi chịu tải 3 tấn thì có mà kéo vào mắt!
Chắc cùng thắc mắc người có bị sao không dưng cũng hãi kẻ xấu bày trò cướp dọc đường nên em và bác 2B đi rất chậm song song nhau, em hạ kính gọi bác ơi quay lại xem người ta có sao không, có người trong xe nhưng sao im thế... bác 2B vừa ngoái đầu vừa đáp đồng ý và quay xe lại. Em lùi theo. Bác 2B dựng xe sát đầu ô tô gọi với lên có ai không có sao không... dưng không thấy cái người trong xe tải phản ứng. Có lẽ diễn ra khoảng 1 phút im lặng dưng em cảm giác dài vô tận, hình như nghe cả tiếng tim mình đập thịch thịch.
Rồi một cái đầu ló ra, rồi cửa cabin xe tải hé mở; em vẫn ngồi trên ếch, thò cổ quay lại quên cả mỏi, hỏi mấy lần lạc cả giọng: Có cần giúp gì không? Thấy bên kia giả nhời không và xua tay. Bác 2B và em nhìn kỹ lại một lúc nữa rồi rời đi. Em thấy khổ thân cho người ta, còn mình cũng vui vui vì đã quay lại để giúp mặc dù họ chưa cần. Sau đó em lại soi đường cho bác 2B mấy km nữa thì phi ra đến quốc lộ 2.
(Hôm sau em nghĩ lại thấy hơi gợn một tí là đáng lẽ nên cùng bác 2B xem kỹ hơn, chờ bác tài xe tải nhảy hẳn xuống đường rồi hỏi thêm; chứ nhỡ lúc bọn em hỏi có mấy thằng cướp vẫn nấp trong cabin dí dao vào sườn bác ấy thì khổ cho bác ấy quá...)

Ra quốc lộ thì cả nhà thở phào, em cứ 80km/h lao về Tx Hà Giang, một tẹo đã thấy đến. Di chuyển lòng vòng 2 lần qua 2 cầu ở trung tâm txHG, cuối cùng bọn em dừng ở khu ẩm thực cả dãy nhà hàng gần đầu cầu Yên Biên I đi về phía Quản Bạ. Phần vì đói, phần vì được giải tỏa tâm lý nên đồ ăn bình thường nhưng 3 kẻ chúng em ngấu nghiến chả chê gì!
Sau đó hỏi bác chủ quán, được chỉ cho 2 KS, bảo nên đến 1 cái mới mở ngay gần đó (hình như tên là Đức Lan thì phải). Chúng em kéo đến, trông KS mới, nhỏ nhắn sạch sẽ, thấy 4-5 cái ô tô biển HN và biển Tủng của đậu phía ngoài; dưng hỏi kỹ thì không có thang máy, hết phòng tầng dưới mà gấu nhà em đang bó chân nên bọn em rời đi tìm KS khác. Cuối cùng dừng ở KS Huy Hoàn, ngay mặt đường chính, chếch cổng Sở Giao thông vận tải HG.
Nhìn Huy Hoàn bên ngoài thì cao ráo sáng sủa; trong sân sau KS rất nhiều ô tô biển ngoại tỉnh và cả biển TQ nữa; dưng phòng tốt nhất - VIP - 350k mà em thấy cũng hơi bửn, hơn ở Việt Trì được một tí là thêm cái phòng khách.
Nói chung hôm đó là một ngày vừa thích, vừa sợ, lại đi nhiều nên cả nhà ngủ say, hôm sau mới kịp phàn nàn về chất lượng phòng nghỉ!
Ảnh chụp ngoài KS Huy Hoàn hôm sau:

Chỉnh sửa cuối: