Đào thoát chốn đô thành, đưa F1 lên Lào Cai - Hà Giang đón trung thu

NewCyberCafe

Xe tải
[FONT=&quot]Cả nhà từ lâu đã ước được đi lang thang dài ngày ngắm nghía non sông tươi đẹp. Nhân dịp qua tháng 7 âm lịch, tranh thủ nghỉ được gần 1 tuần nên em và gấu quyết định đưa cả F1 đi một vòng Lào Cai - Hà Giang để refresh đầu óc mình và rèn luyện sức bền cho F1.[/FONT][FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Dự định hoành lắm: Hà Nội - Mù Cang Chải - Ô Quý Hồ - Sa Pa - Lào Cai - Bắc Hà - Hoàng Su Phì - Hà Giang - Quản Bạ - Lũng Cú - Đồng Văn - Mèo Vạc - HN, trong 7 ngày. [/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Dưng thời tiết mấy hôm trước bão số 9 càn quét miền Trung và ảnh hưởng mưa ở Tây Bắc làm nhà em phải cắt chương trình đi qua Mù Cang Chải mà đành chạy theo đường Phú Thọ. [/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Hôm nay hết gần nửa thời gian, mới được 1/3 hành trình, tạm khoe các bác một vài kinh nghiệm của nhà em trong chuyến lang thang này.[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Ngày đầu, định xuất phát từ 16h00, dưng do có việc nên phải muộn lại - cũng vì thế mà thêm lý do bỏ cung đường Mù Cang Chải; nhà em xuất phát từ 20h00, chạy qua cầu Thăng Long lên thẳng Việt Trì, hơn 9h đến nghỉ tại KS Hồng Ngọc 2, phòng 300k mà hơn... bửn :P[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]

[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Sáng dậy ra ban công nhìn đằng sau thấy có cái cầu thoát hiểm từ KS ra nhà dân... á à... ông đoán ra rồi nhá... :^)[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]

[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Cả nhà kéo đi ăn sáng. Nghe đồn ở Việt Trì có phố cháo lòng ngon lắm, sau Kho bạc Nhà nước. Lò dò vào một quán. Bên ngoài:[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]

[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Bên trong nhìn ra:[/FONT]
[FONT=&quot]

[/FONT]
[FONT=&quot](waiter áo đen đấy các bác ạ)
[/FONT]

Sau đó nhà em về KS ngơi một tý ròi kéo nhau đi. Dự đính sẽ ăn trưa tại Yên Bình, Yên Bái.[FONT=&quot][/FONT]
(Đến giờ nhà em đi Bắc Hà, sẽ up tiếp khoe các bác!)

Haiau

Xe tăng
Cụ ở Hồng Ngọc bẩn là đúng rồi . ở đó nổi tiếng về ái đấy ...:69::69:

bj2010

Xe tải
cầu thang thoát ra đằng sau khác sạn mà bác:^)

vietran

Xe ba gác
Khách sạn này vào ngửi mùi biết ngay, cháu ở đấy rồi nhưng không nhớ ở với ai, say quá.

nttiep1985

Xe hơi
Quán bún này ngay gần nhà bạn em,bác đi xuống 1 chút nữa là có hàng đồ nướng ngon lắm.

nhq73

Xe tải
Tiếp đi bác, vẫn chưa thấy Trung thu đâu cả.

Donquixote

Xe buýt
Vote bác.

Mà bác phải nói rõ cho bàn dân thiên hạ biết là bác đang du hí bằng em ESC chứ nhể. :21::21::21:

Xem ra dịp này mới thấy rõ hiệu quả của cặp đèn mới độ bác nhẩy.

aikibi

Xe hơi
Chán cái nhà bác này. Đưa các cháu đi ngắm trăng mà Post hình toàn giành cho các cụ không vậy ????? Đợi lâu quá là em vote điểm âm cho cụ đới. :))

wine

Xe tăng
Cái cầu thang thoát hiểm này bắc qua khu lò than, đốt lấy hơi để cung cấp cho khu massage thôi cụ ơi. còn cái á à... của cụ thì người ta vẫn đường hoàng đi cửa chính ạ :))

[FONT=&quot][/SIZE][/FONT][/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]

[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Sáng dậy ra ban công nhìn đằng sau thấy có cái cầu thoát hiểm từ KS ra nhà dân... á à... ông đoán ra rồi nhá... :^)[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]

ga.quay

Xe tải
tiếp đi cụ (b) (b)

benq

Xe điện
CỤ thả quả bom rồi chạy đâu lâu thế :102:

vietran

Xe ba gác
Cụ nào biết cho cháu hỏi ngu tí: Lào Cai có phải cao nguyên không ạ, cháu nghe cứ thấy nó không quen thế nào í?

NewCyberCafe

Xe tải
Cụ chủ thớt ăn phải ổi xanh nên táo bón quá :21:
Hề hề... bình tĩnh bác. Thông cảm cho nhà em mấy hôm qua lang thang vào vùng không phủ sóng...

Cụ ở Hồng Ngọc bẩn là đúng rồi . ở đó nổi tiếng về ái đấy ...:69::69:
:P Em cũng đoán thế, nhưng lúc nhận phòng xong xuôi rồi thì mới để ý. Dưng nhà em ngủ có mỗi đêm nên không ảnh hưởng lắm!

Soddy các cụ là nhà em đi đèo mấy hôm thót hết cả bụng, thoát chết mấy phen (dưng độ sướng cũng không biết bao nhiêu mà kể); hôm nay mới có cơ hội kể lể tiếp...

(tiếp)
Ăn sáng xong lề mề mất gần 10h mới đi tiếp; nên từ Phú Thọ đi Sapa nhà em chọn đường 70 đi cho gần hơn so với dự định đi đường 32c.
Nói chung đường chất lượng trung bình, chả có gì đáng nói. Qua Yên Bình, nhà em tiêm thêm ít xăng.

Chưa đói nên đi tiếp...
Hơn 13h thì thấy có cái quán dư nầy ở tọa độ nầy:

(Km43+500)

[FONT=&quot]Cả nhà dùng bữa gồm 1 đĩa rau cải luộc, 1 đĩa muống xào trâu, 1 bát canh cá và 2 chén cay cay, hết 110k. Gạo ăn bình thường.[/FONT]

[FONT=&quot][/FONT]

Cả nhà lại rong ruổi tiếp.
Tự rút ra bài học, nhà em bám đuôi ngay một chú thổ dân biển xanh. Chú ấy đi rất mấu. Chú ấy cũng biết nhà em bám theo rất rát, dưng chú không thoát:

Tuy nhiên được khoảng ba chục cây gì đó thì gấu nhà em kêu chóng mặt, thế là em phải ngậm ngùi cố gắng giảm thao tác tráng trứng để đảm bảo lợi ích lâu dài.
Hành trình đến Lào Cai thì không có gì đáng nói, vì đã có chú Vietmap dẫn đường, rất tác dụng khi báo nhưng ngả đường cong queo để đề phòng bất trắc! Duy có vấn đề em thấy là vào TP Lào Cai rồi thì chả thấy có biển báo nào chỉ đường đi Sapa cả, quái!

Khi qua cầu Cốc Lếu xong thì vietmap chỉ sai, làm ếch phải luồn qua phố Hồng Hà nhỏ tắc, lò dò mãi mới ra đường đi Sapa.
Trên đường nội thị Lào Cai thì gặp đoàn các cháu bé đi chơi trung thu sớm bằng xe điện dư nầy:

Bắt đầu lên dốc đi Sapa, gấu nhắc tắt điều hòa, mờ cửa kính! :P Am hiểu kinh!
Có lẽ vì có cái biển báo "Đoạn đường quanh co dốc nguy hiểm liên tục 25km" làm gấu nhà em tỉnh như sáo sậu, líu lo, cảm giác như cảm nhận được sự thay đổi từng ly nhiệt độ và áp suất không khí khi tăng dần độ cao... :P
Em cùng thấy thế khi xe vèo vèo phi lên từng km một! :6:
Lúc đó là chiều tà, nhà em vẫn kịp nghía vài thửa rộng bậc thang lúa chín chưa kịp gặt ở bên kia sườn núi. Không khí mát lạnh dần.

Đến gần Sapa thì thấy một chú máy xúc đang miệt mài...
Hơ hơ... lúc chúng em đến thì chú ấy xuống tấn dư thế nầy:

Chần chừ một tý, em dí ga vọt chui qua. Ngon!

Vào đến Sapa, khoảng hơn 6h. Có ngay một chú em cưỡi 2 bánh bám theo giới thiệu, mời về nhà nghỉ của chú ngay phố trung tâm. Em vui vẻ đi cùng chú ấy đến xem, dưng k0 phù hợp nhu cầu, nên chối khéo để lòng vòng tìm chỗ nghỉ.
Bàn bạc một hồi, soi thực địa, gấu và em quyết định vào KS Công Đoàn Sapa. Nhà em chọn ngọa tại 1 phòng ở biệt thự số 02:

Nhận phòng xong, cả nhà kéo ra Hoa Đào làm bữa tối, 250k lẩu cá hồi + 10k trứng rán + 20k tửu. No nê!

Nói về cái phòng nghỉ, rất được, 450k, phòng biệt thự 2 cửa sổ, cực kỳ sạch sẽ. Em chỉ k0 hài lòng là wifi tín hiệu yếu quá, ko vào được mạng.
Chỗ làm việc k0 khai thác hết công suất; được F1 duyệt làm nơi phơi xiêm y:

Chỉnh sửa cuối:

thunamtuoc

Xe tải
Mình hay ngồi ở đây mà ko b/g gặp chủ quán là sao nhẩy :'(