[Funland] Dạo này người ta bị ung thư nhiều quá

vinafar

Xe máy
Chuyện là ở xóm em 1 năm nay chết 6 người già có trẻ có , mà hết 5 người bị ung thư . 1 người bị xuất huyết não
1 bác gái 70t bị ung thư gan
2 cô trung niên bị ung thư vú và tử cung
2 anh ngoài 30t bị K vòm họng và K gì ko biết nhưng nghe nói bộ đồ lòng nát bét
Bà nội e trước cũng mất vì K tử cung cộng thêm bệnh người già
Sợ quá ,ko lẽ do đồ ăn hàng ngày tẩm hóa chất . E giờ đã bỏ ăn đồ bán ngoài đường , nhất là đồ chiên xào ,hôm nọ thấy dầu ăn chiên đi chiên lại đen thui mà chiên cho khách ăn 👏👏👏
Tôi thấy hầu hết hàng quán ngoài phố bẩn kinh khủng mà lúc nào cũng đầy người ăn thì bệnh tật nhiều như vậy không có gì là lạ cả.

maytinh8780

Xe tăng
Chuyện là ở xóm em 1 năm nay chết 6 người già có trẻ có , mà hết 5 người bị ung thư . 1 người bị xuất huyết não
1 bác gái 70t bị ung thư gan
2 cô trung niên bị ung thư vú và tử cung
2 anh ngoài 30t bị K vòm họng và K gì ko biết nhưng nghe nói bộ đồ lòng nát bét
Bà nội e trước cũng mất vì K tử cung cộng thêm bệnh người già
Sợ quá ,ko lẽ do đồ ăn hàng ngày tẩm hóa chất . E giờ đã bỏ ăn đồ bán ngoài đường , nhất là đồ chiên xào ,hôm nọ thấy dầu ăn chiên đi chiên lại đen thui mà chiên cho khách ăn 👏👏👏
Nhà cháu hạn chế tối đa ăn uống ngoài chục năm nay rồi và cũng từ đó ít bạn bè hơn vì bị chê là nhà quê và ky bo ạ

- Việt Nam đứng ngoài top 20 trên thế giới
- Úc đứng đầu về tỷ lệ ung thư
- Ung thư phổi là nhiều nhất
Nguồn cụ lên google tìm từ who hay các tổ chức nghiên cứu ung thư nha? Còm của cụ ngắn quá, em không hiểu hết ý cụ nên em chả muốn search
Nước nào, số liệu thống kê đâu?

vinafar

Xe máy
Các cụ cứ nói VN ăn uống mất vệ sinh nên ung thư cao mà không thấy là bọn Tây tỉ lệ còn cao hơn VN đấy, VN mới đang trên đà đuổi kịp nó thôi.

Ngay cả bảo mất vệ sinh an toàn thực phẩm gây ung thư nó cũng mơ hồ, bởi mất vệ sinh gồm những gì? Nếu là ăn bẩn, ăn đồ chưa rửa sạch, nấu chưa chín chắc sẽ gây bệnh khác chứ không phải ung thư. Ăn hóa chất thì chắc là có, tuy nhiên hóa chất trong thực phẩm có bao nhiêu loại, mỗi loại tác dụng khác nhau. Mà nói đến hóa chất trong thực phẩm thì chính phương Tây đi tiên phong với các sản phẩm chế biến sẵn, đồ ăn công nghiệp, chắc gì đã an toàn hơn ăn kiểu VN. Chưa kể thói quen ăn đồ nướng rán, ăn nhiều dầu mỡ đã được chỉ ra là gây ung thư.

Tóm lại là
+ Đầu tiên các cụ đặt vấn đề đã sai khi nói VN ung thư cao hơn phương Tây, VN mình chỉ ở mức trung bình thôi. Tuy nhiên tỉ lệ ung thư đang gia tăng, đó mới là vấn đề.
+ Vệ sinh an toàn thực phẩm có phải là nguyên nhân chính cho tỉ lệ gia tăng ung thư ở VN? Chưa có nghiên cứu nào khẳng định cả, mặc dù nguy cơ thì có nhiều.
+ Ăn uống vệ sinh như Tây có an toàn trước ung thư? Không, vì Tây còn bị cao hơn VN. Có vài yếu tố đã được chỉ ra gây tăng nguy cơ ung thư liên quan ăn uống như: ăn đồ chiên, rán, nướng, ăn nhiều dầu mỡ (đặc biệt chiên rán nhiều lần), ăn đồ ăn chế biến sẵn, chế biến công nghiệp,...
Cụ đừng nghĩ là hoá chất chỉ có trong thực phẩm bẩn. Ở VN hầu hết mọi người đều có thói quen hoá chất và các loại độc hại vứt lung tung, nó sẽ bay ra trải đều trên đường tạo thành bụi phủ lên đồ ăn ở hàng quán dọc đường, thậm chí mọi người đi đường cũng hít phải bụi có hoá chất. Ở châu Âu, ngay đến những viên pin, ac qui thải cũng có qui định đem vứt bỏ rất nghiêm, hoá chất không phải bạ đâu cũng đổ như ở Vn. Còn cụ dẫn chứng ung thư ở Tây cao hơn Vn là ở đâu vậy?

vo nho

Xe điện
- môi trg độc hại, ko khí ô nhiễm nhất TG
- cv căng thẳng, áp lực cơm áo công việc
- đồ ăn ngâm tẩm hoá chất
em về quê ở 3 năm nay, có việc thì mới xg HN thôi; cũng đủ sống rồi;
Cụ căn cứ ở đâu mà đưa ra như vậy? Nhất là "ô nhiễm nhất TG"?

vo nho

Xe điện
Nguồn cụ lên google tìm từ who hay các tổ chức nghiên cứu ung thư nha? Còm của cụ ngắn quá, em không hiểu hết ý cụ nên em chả muốn search
Nước nào, số liệu thống kê đâu?
Cái này cho cụ tham khảo không lại bảo bị CS nhồi não...

XSim

Xe container
Cụ đừng nghĩ là hoá chất chỉ có trong thực phẩm bẩn. Ở VN hầu hết mọi người đều có thói quen hoá chất và các loại độc hại vứt lung tung, nó sẽ bay ra trải đều trên đường tạo thành bụi phủ lên đồ ăn ở hàng quán dọc đường, thậm chí mọi người đi đường cũng hít phải bụi có hoá chất. Ở châu Âu, ngay đến những viên pin, ac qui thải cũng có qui định đem vứt bỏ rất nghiêm, hoá chất không phải bạ đâu cũng đổ như ở Vn. Còn cụ dẫn chứng ung thư ở Tây cao hơn Vn là ở đâu vậy?
Những cái cụ kể là nguy cơ đáng ngại nhưng chưa rõ về mặt thực tế gây ung thư thế nào (ví dụ, khói thuốc lá gây ung thư phổi, rượu gây ung thư gan có kết quả nghiên cứu cụ thể). Còn VN ung thư ít hơn phương Tây thì cụ xem bài em viết trang trước

Nhìn bản đồ ung thư toàn cầu thì thấy tỉ lệ ung thư liên quan với mức thu nhập khá rõ, hay chính xác hơn là tỉ lệ với tuổi thọ (mức độ già hóa dân số).

Các nước nghèo nói chung ăn uống kém chất hơn, mất vệ sinh hơn, y tế kém hơn, tuổi thọ kém hơn nhưng tỉ lệ ung thư vẫn thấp hơn hẳn các nước giàu.

Việt Nam tỉ lệ ung thư đang tăng dần, có lẽ nguyên nhân chính là do tăng tuổi thọ và chăm sóc y tế :D

View attachment 4636378

xephuot

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu hạn chế tối đa ăn uống ngoài chục năm nay rồi và cũng từ đó ít bạn bè hơn vì bị chê là nhà quê và ky bo ạ
Cụ mà ăn cơm rang (quán phở bò cơm rang) , chiên xào ngoài quán mới thấy họ dùng mỡ đóng can thì thôi rồi. Em nhìn thấy mà bỏ luôn k vào ăn nữa.

XSim

Xe container
Bẩn có 2 loại cụ ạ. Bẩn do vi trùng ko sợ lắm, vì đau bụng đi ngoài là hết, hoặc cơ thể tự đề kháng. Nhưng bẩn do hóa chất (thuốc sâu, tẩm ướp...) mới đáng sợ, vì cơ thể...bó tay! Tây lông hay Nhật Hàn nó cũng húp sò lông chùn chụt, vi trùng cả đống, nhưng vẫn thọ đấy thôi!
Tuổi thọ và ung thư nó lại đi song hành cùng nhau, các nước tuổi thọ cao cũng có tỉ lệ ung thư cao. VN tỉ lệ ung thư ngày càng tăng gần với phương Tây em đoán có một lý do chính là tuổi thọ người Việt tăng lên thì nguy cơ cũng cao hơn.

duytrong

Xe lăn
Có rất nhiều nguyên nhân có thể dẫn đến ung thư, nhưng theo em thì môi trường sống, không khí, nguồn nước không bảo đảm là nguyên nhân số 1...

vanphiet

Xe buýt
khi nào thuốc lá với bia rượu còn rẻ với dễ mua hơn sữa xịn thì chết còn nhiều,và rất nhiều. nhà em thì 2 bác ruột ung thư gan,ông cậu ung thư gan,1 bác họ ung thư gan,1 chú bên nhà vợ ung thư gan, cô hàng xóm thì ung thư xương, sang sing cắt chân mất hơn 2 tỉ về được 5 tháng thì đi...còn những người trong làng thì nhiều không đếm xuể.

Chỉnh sửa cuối:

tung1311 .

Xe container
Em nghĩ hệ thống thông tin Y tế của mình chưa tốt nên chắc ko có số liệu thống kê đầy đủ. Chưa kể đến yếu tố độ tuổi, ung thư nó là 1 căn bệnh tự nhiên và gia tăng khi độ tuổi càng già. Nên tỉ lệ ung thư rất lớn ở người già.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là bệnh này đang có chiều hướng tăng chứ không giảm, nguyên nhân thì có cụ bảo do gien theo em thấy thì không phải ???

vo nho

Xe điện
Em nghĩ hệ thống thông tin Y tế của mình chưa tốt nên chắc ko có số liệu thống kê đầy đủ. Chưa kể đến yếu tố độ tuổi, ung thư nó là 1 căn bệnh tự nhiên và gia tăng khi độ tuổi càng già. Nên tỉ lệ ung thư rất lớn ở người già.
Nếu cụ nói thế thì ở Âu Mỹ rất nhiều người ko có bảo hiểm,vô gia cư, sống trong các khu ổ chuột...ko thể đi khám bệnh để phát hiện ung thư hoặc biết bệnh nhưng ko đi khám thì sao thông kê hết được...tuy nhiên số liêu của WHO thì thông tin thông kê là cơ bản đúng với tình hình. Em tin là vậy. còn lại thì tùy mỗi người thui ạ.

Ở Việt Nam do thiếu bệnh viện có khả năng điều trị bệnh nhân ung thư nhất là tuyến bệnh viện huyện thành phố nên dồn hết lên tuyến trung ương, làm bệnh viện quá tải kinh hồn. Cùng với đó gười dân chưa có thói quen khám sức khỏe định kỳ nhất là tầm soát ung thư nên khi nặng mới đi khám thì lúc đó hết cách cứu. Nên nhình thấy cứ dính ung thư là chêt =>cảm giác VN bệnh ung thư kinh khủng quá, ai ai cũng sợ.

Chỉnh sửa cuối:

hòn dấu

Xe buýt
K có VN mà cụ đừng nóng, chúng ta chưa có thống kê đầy đủ, cũng như phương pháp thống kê cũng phải có tiêu chuẩn, nên họ chưa đưa vào list là bình thường.

Hatbuikute

Xe hơi
Cụ mà ăn cơm rang (quán phở bò cơm rang) , chiên xào ngoài quán mới thấy họ dùng mỡ đóng can thì thôi rồi. Em nhìn thấy mà bỏ luôn k vào ăn nữa.
Có lần em đứng mua cơm đùi gà xối mỡ coi họ chiên . Dầu dùng chiên gà ta nói ko biết chiên tái đi tái lại bao nhiêu lần rồi từ màu vàng thành màu nâu luôn , rồi ông chủ quán múc dầu trong chảo chiên gà sang chảo khác để chiên cơm . E là ko muốn ăn nữa mà lỡ mua rồi 😵😵

hòn dấu

Xe buýt
em hiểu cụ làm gì rồi ah. Nếu mất tiền tỷ sang đc Úc em sẵn sàng để bị "tỷ lệ cao bên đó nha"