Dành cho những người mới lái xe

xenovo-civic

Xe máy
e nghĩ đã lên xe thì tính cẩn tắc vô ây nãy, không thừa tý nào các bác ạ!:)

xe11cham

Đi bộ
Các bác đều nói đúng cả, em cũng học dài dài nhưng khi mới lái vẫn thấy cái ngõ nhà mình hẹp ơi là hẹp, may khoảng tháng rưỡi sau thì đã thấy nó rộng ra, bây giờ thì nó rộng lắm rồi. Đại khái là 1 con Q7 đỗ ngang nhiên mà vẫn còn hơn 1 m cho 2 B chạy. Thế mà mấy hôm đầu em vẫn quệt vào ngõ đấy.

jindo83

[Tịch thu bằng lái]
Theo em cứ làm vài chén đii cho nó tự tin và bốc cũng tốt chứ sao:P:P

xe11cham

Đi bộ
Em cũng xin kể chuyển mình từ thuở xa xưa còn chạy 2B đi QN từ 4 giờ sáng để kịp làm lúc 8 giờ 30 ở HGai. Tối trước lại còn đi chơi với bà cụ thân sinh ra hai cháu nhà em bây giờ (ngày xưa gọi là người iu) về muộn. Em chạy đến Sao đỏ (khoảng 6 rưỡi) thì nghe còi như sét đánh mang tai, phanh dúi dụi con 82 què, chút nữa thì xòe nhìn lên thấy một cái xe Ben 10 tấn chở đất sét ngay trước mặt. May hồi đó các bác chạy chưa điên như bây giờ chứ không em bốc mộ được mấy lần rồi. Thế là em tạt vào vỉa hè ngồi một lúc, làm thêm 2 bát phở với 1 cốc cafe mới dám đi tiếp. Xuống đến HG chậm 45 phút là 9 giờ 15. Cạch ko bao giờ dám chạy xe lúc buồn ngủ, bất kể bao nhiêu bánh.

croak

Xe hơi
Em cũng xin kể chuyển mình từ thuở xa xưa còn chạy 2B đi QN từ 4 giờ sáng để kịp làm lúc 8 giờ 30 ở HGai. Tối trước lại còn đi chơi với bà cụ thân sinh ra hai cháu nhà em bây giờ (ngày xưa gọi là người iu) về muộn. Em chạy đến Sao đỏ (khoảng 6 rưỡi) thì nghe còi như sét đánh mang tai, phanh dúi dụi con 82 què, chút nữa thì xòe nhìn lên thấy một cái xe Ben 10 tấn chở đất sét ngay trước mặt. May hồi đó các bác chạy chưa điên như bây giờ chứ không em bốc mộ được mấy lần rồi. Thế là em tạt vào vỉa hè ngồi một lúc, làm thêm 2 bát phở với 1 cốc cafe mới dám đi tiếp. Xuống đến HG chậm 45 phút là 9 giờ 15. Cạch ko bao giờ dám chạy xe lúc buồn ngủ, bất kể bao nhiêu bánh.
Bác thế là hiền đấy, thanh niên bi giờ là chúng nó đuổi theo thằng xe tải để tính chuyện "phải - quấy" : ai bảo mài còi to thế! (y)

lainghiemtuc

Xe đạp
theo em í thì uống tí chút thì cũng chẳng sao cả miễn mình kiểm soát được hành động của mình. tuy nhiên khi lên xe mà thấy bác tài mặt đỏ hoặc nồng mùi voka thì hành khách cảm thấy không yên tâm đâu các bác ạ. chúc các bác lái an toàn!

lainghiemtuc

Xe đạp
kinh nghiệm cua bác hay đấy xin cám ơn bác nhé!

bob43

Xe máy
Túm lại an toàn vẫn là bạn ! b

nguyenhoaituan

Xe máy
:102: ui xang lên giá vậy thì ai muốn đi xe nửa đúng không chán mấy ông nhà nước lém:77:

vihali

Xe container
Hôm nay đi bị ùn ở chỗ cây xăng Nam Đồng, em bám sát một chú taxi còn đằng sau là một bác bus, vừa phanh vừa run vì sợ bác bus húng lên ủi một cái thì rách việc. Có một lúc đang dừng chờ thông đường, em thấy xe mình lùi về đằng sau mặc dù đang đạp phanh chân em hoảng quá nhả ra đạp, xe vẫn lùi, em kéo nhanh phanh tay, đằng sau xe bus còi rối rít. Đúng lúc đó thì em bừng tỉnh và nhận ra xe mình vẫn đứng yên, chỉ vì mải ngắm số xe con taxi trước mặt nên khi nó đi, não em bị đánh lừa, nghĩ là nó đứng yên còn em bị trôi ra sau. Bác nào muốn thử thì cứ nhìn chăm chăm vào xe trước mà xem.:21::21::21:

croak

Xe hơi
Hôm nay đi bị ùn ở chỗ cây xăng Nam Đồng, em bám sát một chú taxi còn đằng sau là một bác bus, vừa phanh vừa run vì sợ bác bus húng lên ủi một cái thì rách việc. Có một lúc đang dừng chờ thông đường, em thấy xe mình lùi về đằng sau mặc dù đang đạp phanh chân em hoảng quá nhả ra đạp, xe vẫn lùi, em kéo nhanh phanh tay, đằng sau xe bus còi rối rít. Đúng lúc đó thì em bừng tỉnh và nhận ra xe mình vẫn đứng yên, chỉ vì mải ngắm số xe con taxi trước mặt nên khi nó đi, não em bị đánh lừa, nghĩ là nó đứng yên còn em bị trôi ra sau. Bác nào muốn thử thì cứ nhìn chăm chăm vào xe trước mà xem.:21::21::21:
Đúng đúng, ảo giác đấy rất thường gặp. Nguy hiểm phết đấy các pác ợ :s

croak

Xe hơi
Không cần nhìn xe thằng trước, bác dừng cạnh một thằng bus, cứ nhìn nó khoảng trên 10giây là có cảm giác đó ngay: nó tiến thì bác cảm giác mình lùi

midnightvn

Xe đạp
Em đang học lầy bằng B2 được 2 tháng rồi( tháng 9 thi sát hạch), lái cũng thấy ngon lành rồi nhưng vào đọc các bài trong 4R này mới thấy mình còn phải học nhiều quá. Cảm ơn các bác rất nhiều về cái bài viết rất bổ ích!

manhld

[Tịch thu bằng lái]
Em các bác cũng mới đi học được 1 buổi trên Sơn Tây, thầy cho cầm lái và giới thiệu về hệ thống côn ga ngay trên xe luôn. Về bên ngoại ở Linh Đàm, tập tiếp 2 hôm trên xe nhà (đường rộng nên tự tập 1 mình), tính tổng cộng khoảng được 10 tiếng tập xe, nói chung là côn ga số cũng ổn rồi. Nhà em ở gần Văn Quán, không rộng rãi như Linh Đàm và người dật dẹo trên đường cũng đông hơn nên chưa dám đi.

Bây giờ mà muốn tập tiếp thì phải nhờ bố vợ từ Linh Đàm đi xe máy sang chở về đó tập mà thế thì chỉ có thể cuối tuần được thôi. Học thầy thì vì thầy bận nên 1 tháng nữa mới được tập tiếp ngoài đường.

Xin hỏi các cụ là với chừng ấy tiếng tập thì đã có thể tự tập ngoài đường được chưa?
Khi em đi xe số sàn, người em cứ cứng đờ, toát hết mồ hôi. Thế mà khi chuyển sang số tự động thì thoải mái vô cùng, chỉ khoảng một ngày đã đi ngoài đường tung tăng rồi

wonbin_bs

Đi bộ
Em gio thay noi vay cung thay ghe ghe! :'( ! chu em binh thuong cu ruou vao thay minh lay xe rat chuan ma ttinh nha. hehe! di luc day thay phe lam.hihi! gio chac phai dan dan bo ruou bia mat thoi ! bac nao hay nhau cung bo dan di nhe!

xihoi

Xe hơi
vạy là bác nêu gương xấu rồi không thể công nhận có rượu bia lại có thể lái tốt hơn được em không tán thành .theo em là không rượu bia trong thời gian cầm lái:77::77::77: