Dành cho những người mới lái xe

vietnamese87tn

Xe tải
Bác ơi, đã cầm tay lái thì ko nên uống đầu. Mình nói "tí nữa em còn lái xe" thì không ai ép mình uống hết

Mon men

Xe tăng
các bác cho hỏi chỗ nào có thể thuê xe tập lái được không vậy, em muốn thuê xe cho thằng bạn, cuối tháng này thi rồi
tiện đây hỏi luôn các cụ, cách này có được coi là 1 cách đề pa lên dốc không ạh
vào số 1, tiến lên dốc, khi đang ở dốc, đạp hết côn và phanh, bắt đầu nhả côn và phanh, khi thấy cần số rung thì lấy tay phải đề máy, xe bắt đầu tiến lên thì nhả dần côn và phanh
bác nào có xe số sàn thì check hộ nhà cháu cái này phát nhé:69:(b)(b)(b)(b)
Thế này cụ nhé: Nhà cháu cũng vừa mới thi lấy bằng được khoảng 1 tháng.
Nếu cụ ở Hà nội thì cụ lên bãi tập xe ngọc hà, bãi này là nơi tổ chức thi sát hạch luôn (đi theo đường đê yên phụ ý) hỏi. Ko nên thuê xe ở ngoài tốn xiền ko giải quyết vấn đề gì. Trước khi thi khoảng 2 tuần cụ cứ tập lái khoảng 3 buổi ở đó là quen xe và quen hình thi thôi. Khi lên xe thì nhớ cho bác hướng dẫn 50k (ko cho hơn) để bác ấy bảo cho mấy cái mẹo mà thi đỗ. Còn cụ muốn chắc ăn nữa thì cụ có thể cho bác ấy thêm vài lít để khi thi thì thi đúng cái xe mình vẫn tập (cái này rất quan trọng vì hôm em thi thấy mấy bác ko quen chân côn, chân ga toi luôn ở bài đêpa). Còn bác đủ tự tin thì ko cần.:41:

lyndahim

Xe hơi
:77::77::77::77:
bao giờ mới được thi cái bằng lái xe đây, khổ quá..!!!

thegioixehoi

Đi bộ
(b)Từ 1/7 trở đi tuyệt đối không dược uống thứ chất lỏng có...xồn xồn dù chỉ một giọt đâu bác ơi, "kiến vàng" nó đánh hơi được một cái là chết đấy..còn nếu ofline(xuống xe) rồi thì cứ tự nhiên em mời bác và mấy chiến hữu làm mấy chục vại cũng được.

wtpwt

Xe điện
Báo cáo các bác em mới đi học B1 được 1 tháng, hôm nay là ngày đầu tiên em lái xe. Trường dạy lái xe cho em tập với chiếc Kia 1500kg. Không hiểu sao em chay nó có cảm giác xe bổng bổng sao đấy, đường như xe không bám đường tốt thì phải. Em nghĩ vì mình chaỵ xe tải mà trên xe lại hông có tí hàng hoá nào hết ngoài trừ một ông thầy và 6 người học viên nên xe không bám chắt vào đường được. Không biết có đúng không? Xin các bác chỉ giáo.
Hôm nay là ngày đầu tiên tập lái, đúng ra là phải bò bãi, nhưng đưới em thì chay ra tuốt khu lấn biển mà tập, y như tập chạy trên đường bình thường vậy nhưng chỉ có điều ít xe hơn thôi, mật độ xe chừng 1 chiếc 1 phút, đường thì rộng từ 6 đến 10m mổi bên (có dải phân cách cố định). Nhiều người chay môtô, xe gắn máy, ôtô thấy cái biển "Xe tập lái" là họ điều né mình hết, chỉ có mấy thằng choi choi có lẽ nghỉ rằng xe honda dụng xe hơi thì tiền sửa xe hơi mắc hơn cái chắc nên cứ nhắm xe mình mà đua. Nhưng cũng may hông có đưa tiển thằng nào hết.
(b)(b) Chắc bác đi nhanh quá sao mà không bám đường. Em thấy con Kia đó bám đường cũng tốt phết. Tầm 40~50km/h đều đều thôi. Em cũng đang học, nhưng bọn em học lý thuyết có 3 buổi. Học thực hành mới có 3 buổi, chăm sóc thấy tốt, thầy máu lên là cho đi dã ngoại luôn. Đi nhiều mới lên tay + kiếm bãi rộng đi hình nữa. Đổ dầu cho thấy là chạy tuốt luốt ấy mà. (l)(l)

nataka

Xe tải
Thế này cụ nhé: Nhà cháu cũng vừa mới thi lấy bằng được khoảng 1 tháng.
Nếu cụ ở Hà nội thì cụ lên bãi tập xe ngọc hà, bãi này là nơi tổ chức thi sát hạch luôn (đi theo đường đê yên phụ ý) hỏi. Ko nên thuê xe ở ngoài tốn xiền ko giải quyết vấn đề gì. Trước khi thi khoảng 2 tuần cụ cứ tập lái khoảng 3 buổi ở đó là quen xe và quen hình thi thôi. Khi lên xe thì nhớ cho bác hướng dẫn 50k (ko cho hơn) để bác ấy bảo cho mấy cái mẹo mà thi đỗ. Còn cụ muốn chắc ăn nữa thì cụ có thể cho bác ấy thêm vài lít để khi thi thì thi đúng cái xe mình vẫn tập (cái này rất quan trọng vì hôm em thi thấy mấy bác ko quen chân côn, chân ga toi luôn ở bài đêpa). Còn bác đủ tự tin thì ko cần.:41:
ý em thế này bác xem thử, em chỉ chỗ cho mấy đứa bạn thi rồi
bác cứ xem bác thi ở đâu ??? trước khi thi bác ra thẳng chỗ đấy thuê xe đi trong hình, khoảng 200k 1 tiếng đi được 4 vòng, xe bao giờ cũng có người chỉ dẫn, bác cứ nói thẳng chỉ nhũng mẹo cho em, ví dụ đến chỗ nào nhìn vào cái gì mà căn chỉnh.
xong 1 buổi tập bồi dưỡng 50k
đi thi đảm bảo 90% là đỗ hình, còn 10% là bác run quá quên hết :)
thi luật thì ok rồi khỏi phải bàn cãi "tiền mua tiên cũng được nữa là mua mấy cái câu hỏi máy tính" :6:
chúc bác thành công
bác nào không biết pm em em chỉ dẫn cụ thể cả chỗ học và cả chỗ thi ....... ở HN thôi nhé học tao HN và thi ngay tại HN :41:

hanhnguyenle

Đi bộ
Đi xe mà có nồng độ cồn thì coi như tiêu bác ơi, sao các bác uống vào mà vẫn chạy tốt được nhỉ:102::102::102:

IMB

Xe đạp
Em cầm lái mới được 8 năm. 5 năm ở Nga và 3 năm trong nước.
Kinh nghiệm của em thì chẳng biết ít nhiều, nhưng cũng đã đôi lần hôn đít xe khác, đôi lần cho đứa khác nằm đường. Còn va quệt thì nhiều vô kể. Nhưng cũng xin có ý kiến với các bác như sau:
1. Qua ngã tư, các bác xin đừng đạp ga, cứ chân phanh mà qua hộ em.
2. Đi sau thằng nào, đình nhìn vào đèn phanh của nó, mà hãy chú tâm đến những thằng đi trước nó thì hơn. Thằng đấy có phanh gấp thì thằng trước mình nó mới phanh. Mà mình thấy thằng đi trước nó phanh mình phanh thì ko đam vào đít nó được.
3. Nếu có sắp đâm vào thằng nào, các bác đi xe số tự động cứ lùa ngay về số P, thế nào xe cũng chết dí ngay mà ko sợ lao vào đít xe khác.
4. Nếu qua đường trơn trượt, thấy mất lái, đừng vội đạp phanh, hãy nhấn ga, xe sẽ lấy lại lái ngay.
5. Đi xe tốt nhất nên đeo chặt dây đai an toàn, có bó sát người vào ghế lái, các bác mới cảm nhận xe mình được tốt hơn.
Em có vài ý kiến cho cái topic này, bác nào thấy em sai thì chỉ bảo em nhé.
Cám ơn sự chú ý của các bác.
Đa tạ bác, đúng là rất bổ ích! Nhưng cái khoản số 4: qua đường trơn trượt mất lái mà nhấn ga e là em ko có gan, hơ hơ

IMB

Xe đạp
Nhớ lại hồi đi thi lấy bằng 4B,trong khi chờ tới lượt thì nhìn thấy cha chủ tịch hội đồng thi là người quen nhưng nhà cháu lảng đi.Thi xong mới ra chào và nói chuyện.Chủ tịch hỏi ngay là thi chưa?Đáp thi xong rồi!Chủ tịch bảo sao không nói để xxxx nhưng nhà cháu trả lời là thi trượt thì thi lại chứ ko nên thế!Nhà cháu xác định nên học hành cẩn thận và thi nghiêm túc.Cũng khuyên chân thành ko ai nên mua bằng hoặc có bằng bằng mọi giá thì sẽ phải trả giá đấy!
Em cũng muốn vậy, nhưng sự đời trớ trêu, "học tài thi phận", "may hơn khôn". Em biết nhiều người học tốt lái chuẩn nhưng p thi lại đến mấy lần vì tâm lý ko tốt hoặc do lỗi xe chip nữa mới đau chứ. Em chuẩn bị thi, cũng hồi hộp phết, ko biết "số" mình thế nào đây, hị hị

IZZ

Xe tăng
Rất cám ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm. Rất bổ ích.
Em thì có bằng gần 7 năm rồi nhưng ít lái, vẫn rất gà. Sắp tới em sẽ lái nhiều hơn nên cũng có vài điều cần tham khảo các bác, toàn những cái sơ đẳng. Ví dụ như:
- Khi đỗ xe đèn đỏ trên dốc hoặc tắc đường chân dốc/cầu (ai hay đi TL-NB sẽ dính). Đúng bài ta sẽ về mo, kéo phanh tay rồi lúc đi được thì vào số 1 đạp côn từ từ và nhả phanh tay cũng từ từ. Có đúng không ạ?
Tuy nhiên lúc thả ra chạy lại xe chết máy em toàn đạp phanh chân, đạp côn, vào số 1 rồi đề ga lên chạy cho lẹ. Như vậy có vấn đề gì không các bác?

adbcfm

Đi bộ
Các bác ah, em còn đi bộ nè! huhuhu..sở thích iu oto! em muốn cần volang lắm rùi nhưng chưa có cơ hội..( em còn đang học ĐH mà!)...tuy chưa đc lái xe...nhưng kinh nghiệm của các bác là kho kiến thức quý cúa em. Sau này em còn rút kinh nghiệm nhiều ah...thank các bác nhiều!:41:

trannamvt

Xe đạp
Hãy nói không với Rượu Bia trước khi cầm Vô lăng.Vì luật giao thông từ 01/07/2009 đã nói lên điều này rồi đó các bác.

IMB

Xe đạp
Hic em mới tập lái nên vào chuồng đối với em là 1 cực hình...! Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với ạ nhất là trong trường hợp đỗ dọc giữa 2 xe ạ! Em loay hoay mãi không vào được toàn phải nhờ người khác vào hộ! HIc :(
Em cũng đang học lái, cơ mà thấy vào chuồng không khó lắm. Chuồng rộng 1.6m sau khi thày hướng dẫn 1 lần là em vào chuẩn "bách phát bách trúng". Hóa ra là do thày dạy em bám cua lùi trái/phải thật sát rồi, em cảm nhận được độ bám nên khi vào chuồng thì không thấy khó khăn.
Bác đã học bám cua lùi chưa? (Ở trường không phải thi bám cua lùi phải, nhưng thày em lại dạy rất kỹ vì thày bảo thực tế lái xe thường phải sử dụng đến thao tác này).

IMB

Xe đạp
Cứ đi MT cho wen cái đã cụ ợ. Mới lấy bằng mà đi AT ngay nhiều khi dễ gây tai nạn lắm.(b)
Ôi sao nhiều bác lại khuyên, tay lái mới nên dùng số AT khoảng 2 năm cho vững tay lái rồi hãy chuyển sang MT nhể*-)

IMB

Xe đạp
Em mới lái nhưng thấy đi số tay cũng không quá phức tạp cho lắm.
Em được cái là lúc nào cũng trong thế "chủ động nhường nhịn" vì em cũng chỉ lái loanh quanh trong thành phố.
Tuy nhiên, em đi nhún nhường bao nhiêu thì "địch" lại o ép em bấy nhiêu. Họ giành đường, vượt ẩu, các bác 2 bánh đi chả luật lệ gì cả...
Vài lần em cũng phải ..."đánh đu" theo họ thì lại thấy "được việc" của mình...
Biết là sai nhưng biết sao được? Mình đi đúng nhưng xung quanh mình toàn người đi sai, nên em đành... sai theo:'(

Nhiều lần em đi đúng thì thiên hạ lại chửi:mad:

Các bác tiền bối khuyên em phải thế nào ạ?

Mà ý thức về giao thông ở TP Thanh hoá của bà con chỗ em thì... thôi rồi.

P/S: Mặc dù là lái mới, chưa có dịp hầu chuyện các bác, nhưng rất mong được đón tiếp các bác nếu có dịp vào TH, đi Sầm sơn...
Gấu nhà em cũng có tính giống em, cũng đang tập lái... Có gì cần em, các bác có thể :101: 0912 275 093
Em cũng đang học lái thôi, nhưng buổi đầu cầm vô lăng thày đã bắt em phi trên phố, đến giờ học chưa xong mà em lượn hầu khắp nội thành HN rồi. Do lái 2B quen nên ban đầu em toàn né trái lấn phải, nhưng thày bắt em phải "đè phải nhường trái" miễn sao đi đúng trong vạch và làm chủ tốc độ là "địch" nó ko dám làm gì mình.
Chứ để hở trái thì hoặc là "địch" làm tới chiếm đường hoặc là 2B từ dưới lao lên vượt trái là mình rất bị động, nhiều khi bên phải cũng đông nhung nhúc thì mình né vào đâu, chiếm đường của... người đi bộ à, các bác nhể?

e cũng thế, luôn theo các bước sau
- Ngồi vào xe, thắt dây an toan, nhìn xung quanh xe
- Đạp côn xem về o chưa, bật công tắc, ngo qua các đèn báo,
- Đề máy, nhả phanh tay, vào số, trong lúc vẫn mở cửa kính
- Ra đường xe nào xin, nếu ko có chương ngai vật, nhường luôn, chgus ýt quan sát tất cả các xe
em ủng hộ kinh nghiệm của bác nhwng em xin góp thêm là khi vào xe không nên vào ngay tài xê mà chịu khó đi vong chút xí ngắm xe tí

Meo Van

Xe hơi
Em mới lái chưa được một năm và vẫn bị tật nóng tính khi lái trên đường. Nhiều khi gặp 2B lái ẩu tạt bất ngờ vẫn cay cú lắm:102:, các bác có kinh nghiệm gì khi lái xe giữ tinh thần tốt truyền đạt em với. *-)

quangna

Xe tăng
Em mới lái chưa được một năm và vẫn bị tật nóng tính khi lái trên đường. Nhiều khi gặp 2B lái ẩu tạt bất ngờ vẫn cay cú lắm:102:, các bác có kinh nghiệm gì khi lái xe giữ tinh thần tốt truyền đạt em với. *-)
bác cứ chửi thầm nó một câu là xong ấy mà (b)(b)(b)

Lak

Xe buýt
Nơi xa xưa người ta thường gọi là LÀNG PHÁO!
em cũng mới học lái, xong chỉ dám chạy đường ngoại ô thôi chứ ccám có dám vào thành phố bi jờ. Tại không quen cái cảnh chen chúc lấn từng tí 1, với lại tay lái non, chả dám liều :)

naito

Xe đạp
Một kinh nghiệm thực tế cho các cụ mới lái đây, em chụp bằng di động nên không được nét lắm: