Dành cho những người mới lái xe

Em thấy bác nào cứ nói là đi AT từ đầu ko nên là hoàn toàn sai lầm. Em nói thật đấy.

Em đọc trên mạng thì bọn Tây đều kêu là nên đi AT khoảng 2-3 năm trươc khi chuyển sang đi MT. Bọn Tây còn có bằng AT riêng ( ko đi đc xe MT). Theo như bọn nó lý luận thì khi đi xe AT: người đi xe sẽ ko phải bận tâm nhiều đến số xe và có thể tập trung nhiều hơn vào quan sát và điều khiển xe, trong giai đoạn này thì tập căn đường, xử lý các tình huống trên đường. Đề pa lên dốc với AT, đơn giản hơn nhiều so với MT.

So với đi MT, phải đi nhuyễn cả chân côn, chân ga, tay số. Thì đi AT chỉ phải lo đều mỗi cái chân ga thôi. Còn khi đã đạp nhầm ga với phanh thì xe nào cũng thế. Hồi mới tập em đang đi trên đê, có 1 bác phi từ đê lên. Giật mình, muốn đạp phanh mà cứ thế nhấn ga xuống, may mà lách đc chứ ko thì héo rồi. ^^

Bác nào cùng ý kiến với em ko ? (b)
Khi đạp nhầm ga với phanh thì còn chân côn đâu hả bác... Khi phanh gấp mà đi MT thì nếu có nhầm bác vẫn cắt được côn cơ mà còn nếu AT thì đi luôn bác ạ :77::77::77:

moitoelaixe

Xe buýt
Em thấy bác nào cứ nói là đi AT từ đầu ko nên là hoàn toàn sai lầm. Em nói thật đấy.

Em đọc trên mạng thì bọn Tây đều kêu là nên đi AT khoảng 2-3 năm trươc khi chuyển sang đi MT. Bọn Tây còn có bằng AT riêng ( ko đi đc xe MT). Theo như bọn nó lý luận thì khi đi xe AT: người đi xe sẽ ko phải bận tâm nhiều đến số xe và có thể tập trung nhiều hơn vào quan sát và điều khiển xe, trong giai đoạn này thì tập căn đường, xử lý các tình huống trên đường. Đề pa lên dốc với AT, đơn giản hơn nhiều so với MT.

So với đi MT, phải đi nhuyễn cả chân côn, chân ga, tay số. Thì đi AT chỉ phải lo đều mỗi cái chân ga thôi. Còn khi đã đạp nhầm ga với phanh thì xe nào cũng thế. Hồi mới tập em đang đi trên đê, có 1 bác phi từ đê lên. Giật mình, muốn đạp phanh mà cứ thế nhấn ga xuống, may mà lách đc chứ ko thì héo rồi. ^^

Bác nào cùng ý kiến với em ko ? (b)

Cái xanh xanh của cụ nó đi kèm cái đo đỏ đới. Nếu nhà mình cũng dạy lái ban đầu, cấp và sát hạch bằng AT riêng thì "OK mang lại cảm giác tin cậy" roài. Còn điều kiện ở mình đường xá, cách lưu thông phương tiện, cách đào tạo lái xe như thế thì iêm vưỡn cho là MT trước AT sau sẽ an toàn hơn. Bản thân iêm MT tàm tạm roài mờ AT vưỡn ghếch mũi xe lên viên gạch xỉ góc đường nữa mờ.

MT chuyển sang AT cũng cần thời gian để quen đới cụ ợ, nó ngắn thôi nhưng thời gian làm quen này cũng cần cẩn trọng hơn

codam

Xe hơi
Khi đạp nhầm ga với phanh thì còn chân côn đâu hả bác... Khi phanh gấp mà đi MT thì nếu có nhầm bác vẫn cắt được côn cơ mà còn nếu AT thì đi luôn bác ạ :77::77::77:
:) Dạ vâng ạ, đúng là MT khi tai nạn thì an toàn hơn AT nếu biết xử lý. Em chỉ thấy là khi đã cuống mà dí phanh rồi chả mấy ai đạp côn. Chân Côn lúc đấy còn đang gác ở tận đâu roài ý ạ.

Em cũng thích đi MT hơn là AT. Nhưng mà em thấy các mẹ và các chị lái xe mà đi MT thì mệt lắm bác ạ, lúc nào đầu óc cũng căng thẳng lo số với chả côn ( cái này em biết ko phải là tất cả mọi người đều thế). Mama em đi AT xong kêu là nhẹ hết cả người.

Cái xanh xanh của cụ nó đi kèm cái đo đỏ đới. Nếu nhà mình cũng dạy lái ban đầu, cấp và sát hạch bằng AT riêng thì "OK mang lại cảm giác tin cậy" roài. Còn điều kiện ở mình đường xá, cách lưu thông phương tiện, cách đào tạo lái xe như thế thì iêm vưỡn cho là MT trước AT sau sẽ an toàn hơn. Bản thân iêm MT tàm tạm roài mờ AT vưỡn ghếch mũi xe lên viên gạch xỉ góc đường nữa mờ.

MT chuyển sang AT cũng cần thời gian để quen đới cụ ợ, nó ngắn thôi nhưng thời gian làm quen này cũng cần cẩn trọng hơn
Chuẩn luôn cụ ạ, ở Vn em thấy gần như ko có bất cứ trung tâm đào tạo lái xe nào có xe AT hay sao ý cụ nhỉ? Cũng ko đả động gì đến cách sử dụng khi học lái cả. Em nghĩ là sắp đến lúc cần chỉnh sửa chương trình học lái xe rồi ạ. (b)

+ em có thằng bạn đi xe AT , toàn đi ở chế độ Sports +/- , bao nhiêu lần dừng xe toàn quen kiểu về D không thôi rồi nhả phanh ra ( chắc quen kiểu xe MT, chỉ kéo ra khỏi cửa số phát là về mo luôn) . Ko biết bao nhiều lần đang bước xuống xe thì xe nó chồm lên rồi. Bác nào đi AT có chức năng này nhớ làm thêm 1 động tác là về D rồi đẩy lên N hoặc P nhé (b)

dinhanhency

Đi bộ
Em phản đối cái vụ yêu cầu không được uống đồ có cồn. Em được công ty trang bị cho 1 conn Zace 2000. :)
Mỗi lần làm 3 ly vodka, e leo lên xe mà thấy mình như đang cầm vô lăng con Everest 2.5.(y)
Làm hơn 5 ly em thấy mình như lái Escape 3.0(l) . Có lần làm tới gần chai, leo lên xe - nói thật với các bác - em thấy mình như đang lái X5 BMW hay Infinity ấy chứ.(l)
120.000vnd em được 02 chai Vodka rẻ hơn quá nhiều so với việc phải bỏ ra 120.000usd để được mấy em kia.:(

Thế mà các bác cũng cấm thì bảo làm sao em chịu cho được.:107:
Bác ni nói quả hay, Nhug bi giờ ở VN thì cẩn thận với anh cầm cỏi nếu ok về Driving.

14S1414

Xe hơi
@vietlink: Bác mà làm 4 lọ vodka thì sẽ như là lái tàu vũ trụ luôn đấy :)):)):))

bactaixe

Đi bộ
các anh cho em hỏi có chỗ nào bổ túc lái xe AT ko ạ. VÌ trước đến nay em toàn đi MT. Đi trong phố mà mỏi hết cả chân...

nxthaihud3

Xe hơi
theo tôi thì cứ làm một vài cốc lái ổn luôn:))

chuotlang

Xe lừa
Bia rượu làm cho gan các bác to ra, uống xong thì bác đôi khi mát ga, thậm chí biểu diễn phanh quay đầu hay Drift hehe

rắn săn mồi

Xe đạp
em thấy chuyển từ MT sang AT không có gì đáng kể cả. E đi MT 3 năm rồi, giờ mới lái sang AT, mất có nửa tiếng là thấy thao tác quen ngay. Lúc đầu thẩy bị thừa chân côn và tay phải, kể cả bây giờ e vẫn quen để tay cầm cần số. Nhưng lái AT thấy nhàn và an toàn hơn MT nhiều các bác ợ.

redarcher

Xe buýt
Đọc chuyện của bác không thể không ôm bụng cười.

Kể từ khi biết lái xe ô tô mình luôn tự hỏi, sao chính phủ không ra quy định là bất cứ xe 2b nào muốn có bằng phải cho đi học...lái ô tô mấy hôm. đảm bảo những cái chết NGU, những tai nạn giao thông sẽ giảm đáng kể
Hay đấy, đúng lắm bác ợ :69:! (b)

wildhorse

Xe đạp
Các Bro ơi, tốt nhất là khi đang phải lái xe thi uống ít thôi, co kiểm soát là tốt nhất. Qua thì Sleep, tỉnh thi đi tiếp, kakak:P

MR_TIM

Xe tải
hixx hixx, E cũng học lái được gần 1 tháng, tối E lấy xe nhà ra tập mà chân tay E run bần bật :'(:'(, bố E ngồi cạnh còn run hơn cả E.

lanit2008

Xe đạp
Không biết các bác thế nào chứ như em mới tập lái, cái quan trọng nhất là lúc lùi xe. Lúc tập thì chỉ dề pa lên dốc, khi đi về nhà mới thấy lùi quan trọng. E mới có bằng lái xe chưa có xe mà đã lùi 2 lần làm xước 2 bên thành xe. Chán ghê, chẳng biết nói thế nào với ông anh cho mượn xe:D:ohmy:

Chipsusu

Xe máy
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

Theo GTMB
Và tính mạng của người khác nữa (bên trong và bên ngoài xe của bạn)

Em lập tái cho biết lái rồi mới vào trường học cho nó nhanh, không bị thầy ... bắt nạt, :)):)):))

phuongcarall

Xe đạp
Vote cho bác chủ thớt. Rất bổ ích cho mọi người . (b)(b)

phuongcarall

Xe đạp
Theo em thì khi chuyển từ AT qua MT hoặc ngược lại thì yếu tố cảm nhận xe hay cảm giác tốt là đều ổn cả. Vấn đề ở chổ là nhanh hay chậm mà thui.

Armor

Xe đạp
:)

+ em có thằng bạn đi xe AT , toàn đi ở chế độ Sports +/- , bao nhiêu lần dừng xe toàn quen kiểu về D không thôi rồi nhả phanh ra ( chắc quen kiểu xe MT, chỉ kéo ra khỏi cửa số phát là về mo luôn) . Ko biết bao nhiều lần đang bước xuống xe thì xe nó chồm lên rồi. Bác nào đi AT có chức năng này nhớ làm thêm 1 động tác là về D rồi đẩy lên N hoặc P nhé (b)
Bác nói chuẩn , đi AT nhiều người chưa quen, lơ đãng bỏ chân phanh ra khi số đang ở D hoặc R . nên nguyên tắc là xe AT xuống xe là phải tắt máy trước kể cả đã về P.