Dành cho những người mới lái xe

tainghe_com_vn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tainghe.com.vn
cảm ơn các bác vì những thông tin bổ ích cho anh em mới học lái:69:

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Đối với xe AT, đề pa cực kỳ đơn giản, bác cứ nhả phanh dần là nó bò lên thôi (Ỏ số D). Chính vì vậy, trong thành phố hay bị kẹt xe mới thấy rõ ưu việt của xe AT.
dốc nhỏ thì nó mới bò thôi ạ, còn dốc lớn thì đôi khi nó bị trôi ngược, tuy nhiên với xe có chế độ hỗ trợ leo dốc như nissan x-trail 08 thì xe nó sẽ dừng lại, mình đạp ga thì xe đi tiếp, còn với xe không có chế độ đó, thì 1 là chuyển chân ga nhanh (cái này cẩn thận nhất là với bác mới lái, ko đạp nhanh mạnh quá nó vù một cái là đi hàng loạt đấy ạ) hoặc kéo phanh tay, nhưng phanh tay kiểu đạp chân như Mer hay Sfe thì các bác phải để tạm 1 chân trái đạp phanh, chân phải ga từ từ mà đi thôi vậy, còn bác nào bàn chân to thì 1 chân phanh và ga như e nè :D

thichduongdong

Xe tải
Chào các pác. Iem vừa lấy bằng Otofun còn bằng lái vợ 2 vẫn đang học. Rất mong được các pác chia sẻ kinh nghiệm.

Nhân tiện các pác cho hỏi: Hôm đi học lý thuyết có thầy nói rằng có 3 cách đề pa khi dừng xe giữa dốc nhưng iem mới chỉ học đc 2 cách sau:

- Cách 1: Đối với xe yếu: Rà ga cho xe chạy đến điểm dừng ngang dốc, đạp côn, đạp phanh chân, kép phanh tay. Sau đó nhấn ga, cho đến khi kim đồng hồ đo vòng quay đến 2,5 thì nới côn cho kim trở về trên 1 => nhả phanh tay cho xe từ từ leo dốc.
- Cách 2: Đi số 1, k cần ga, đến điểm dừng ngang dốc, đạp côn, đạp phanh chân. Sau đó nới côn từ từ cho tới khi xe rung rung bần bật thì dừng lại và nới phanh chân từ từ, xe sẽ leo dốc thành công.
- Cách 3: Chưa biết.

Cả 2 cách 1 và 2 trên iem đều thực hiện tốt tuy nhiên vẫn thấy khó nếu đi trên đoạn Nguyễn Khánh Toàn quẹo lên đường Bưởi (Iem mới chỉ nghĩ thôi, chưa được đi lần nào). Pác nào đã qua đoạn đó rồi chắc biết, vừa cua tay áo, lên dốc lại nhiều xe. Mong các bác xế già chỉ giáo.:^)
Cách 2 chỉ với dốc thấp thôi, dốc cao hơn thì phải dùng chân ga để giữ cho khỏi trôi và leo lên chứ nếu vẫn phanh chân mà nhả côn ra là chết máy ngay. Đoạn cua lên đường Bưởi đó là tương đối dễ đó vì tuy cua hơi gấp nhưng đoạn trước khi vào cua dốc không cao lại dài,rộng, vắng cộng thêm tầm quan sát thoáng nữa. Có chú ý thì chỉ là mở lái rộng ra trước khi vào cua và đi chậm quan sát bên trái kẻo quệt vào xe máy, xe đạp vượt bên trái xe mình. Khó là khi leo dốc cao, hẹp, đông, đặc biệt sợ nhất là tầm quan sát hạn chế. Mình lái bình thường tương đối ổn mà mỗi lần leo cái dốc gì đó ở Đê la thành gần trường ĐH Văn hóa vẫn hãi, nhất là lúc đông như giờ tan tầm thì quá mệt, nói chung nên có người lên đường xi nhan với những dốc bị khuất tầm nhìn. Nhưng mà chắc cũng do chưa lụa chứ thấy Taxi vẫn phi vào ầm ầm, còn lùi lên dốc nữa. (thấy bảo lùi lên dốc đó dễ hơn là tiến vì không sợ trôi)

laviet1980

Xe máy
dốc nhỏ thì nó mới bò thôi ạ, còn dốc lớn thì đôi khi nó bị trôi ngược, tuy nhiên với xe có chế độ hỗ trợ leo dốc như nissan x-trail 08 thì xe nó sẽ dừng lại, mình đạp ga thì xe đi tiếp, còn với xe không có chế độ đó, thì 1 là chuyển chân ga nhanh (cái này cẩn thận nhất là với bác mới lái, ko đạp nhanh mạnh quá nó vù một cái là đi hàng loạt đấy ạ) hoặc kéo phanh tay, nhưng phanh tay kiểu đạp chân như Mer hay Sfe thì các bác phải để tạm 1 chân trái đạp phanh, chân phải ga từ từ mà đi thôi vậy, còn bác nào bàn chân to thì 1 chân phanh và ga như e nè :D
Đúng thế đấy.Các bác mới đi xe cẩn thận với ga của xe AT.Nhiều vụ tai nạn thảm khốc đã xảy ra do không làm chủ được ga của xe AT.Với xe MT thì côn ga lúng túng thì có thể chết máy chứ xe AT thì cứ thế mà dúi thôi, rất nguy hiểm với người mới lái.

thanhbachnt

Xe đạp
Cám ơn bài viết về số AT,xe mình là lancer gala 1.6 số cvt có khác không?

duvd

Xe hơi
Hồi em mới tập lái, tập đúng 1 buổi là ra ngoài đường liền, nghĩ lại bây giờ không biết thế có liều mạng quá không ?

Cyclopusse

Xe máy
Iem là lính mới tò te, chả biết viết j bây giờ, nhưng iem đọc mấy vụ tai nạn ở phố Quang Trung và Bà Triệu mà thấy buồn quá. Người bị nạn thì rõ là thương tâm rồi. Nhưng tai nạn là do họ gây nên, tại sao cứ phải buôn bán và đứng vật vờ ở dưới lòng đường. Bản thân họ bị thiệt mạng lại gây thêm nhiều rắc rối cho người điều khiển xe. Giá như lúc trước có người nhắc nhở thì không khéo người đó lại bị chửi, bị đánh không chừng. Còn cái bác gì đó 59 tuổi nếu thực sự không có bằng thì mới đáng trách, còn nếu như bằng của bác là bằng thiệt (có sự học hành cẩn thận) thì đó chẳng qua chỉ là không may mà thôi. Lái xe thì ai mà không máu. Nhà nước có cấm những người trên 60 tuổi lái xe đâu. Một trăm vụ tai nạn do người trẻ tuổi gây ra thì không thấy nói gì. Một vài vụ do người lớn tuổi thì lại sỉ vả họ rằng đến 60 tuổi rồi thì nên rời xa cái otô ra. Như vậy có nên không? Mong các bác góp ý cho sự suy nghĩ của iem nhé :mad:

deptong

Đi bộ
Công nhận với các Bác. Từ khi ngồi 4B, Em thấy mình Gương mẫu chấp hành ATGT hẳn lên. Đi 2B là không tạt, vỉa như trước nữa. SỢ. Hihihi

duyson_bacsy

Xe buýt
Nhớ lại hồi đi thi lấy bằng 4B,trong khi chờ tới lượt thì nhìn thấy cha chủ tịch hội đồng thi là người quen nhưng nhà cháu lảng đi.Thi xong mới ra chào và nói chuyện.Chủ tịch hỏi ngay là thi chưa?Đáp thi xong rồi!Chủ tịch bảo sao không nói để xxxx nhưng nhà cháu trả lời là thi trượt thì thi lại chứ ko nên thế!Nhà cháu xác định nên học hành cẩn thận và thi nghiêm túc.Cũng khuyên chân thành ko ai nên mua bằng hoặc có bằng bằng mọi giá thì sẽ phải trả giá đấy!

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Cám ơn bài viết về số AT,xe mình là lancer gala 1.6 số cvt có khác không?
số của lancer vẫn là số AT nên chả khác j về cách vận hành đâu cụ ạ, có khác là số của cụ là số vô cấp biến thiên theo vòng quay của động cơ chứ ko bị giới hạn thành 4 hay 5 cấp như các xe bình thường

dongbobo

Xe đạp
Cám ơn ...kinh nghiệm của bác (b)

hacide

Xe tăng
Cụ nói quá chuẩn

Xe phao

Đi bộ
Cảm ơn các cụ. Em là lính mới tò te. Vào đây học được nhiều điều bổ ích quá cơ ạ...

bamhinh

Xe tải
Em cũng xin cảm ơn các bác (b)

trungran

Xe hơi
Đúng là đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn.Đọc bài của các bác em hiểu rõ được nhiều điều.Thanks