Dành cho những người mới lái xe

nem-rán

Xe hơi
Chào các bác, em đang học lái xe bằng B2, học cả ngoài trung tâm lẫn ở nhà mà toàn bị ông xã càu nhàu làm em mất hết tự tin học lái ( mặc dù quyết tâm cao lắm vì nhà có xe 5 năm rùi mà chưa lần nào được đưa bố mẹ đi chơi), học với thầy giáo 4 buổi thấy thời gian trôi nhanh thế, ngồi xe nhà thì học mãi mới hết 1 tiếng,:'(. Mà 5 năm giờ mới được cầm lái có 1 tiếng đồng hồ thui, các bác vodka cho em xem ông xã em có ích kỉ với vợ cả không:69:
Giống mình ngày xưa thế, hồi xưa mình học lái thỉnh thoảng hai vợ chồng lại cãi nhau vặt trên xe mới buồn cười chứ. Chỉ khi nào ông xã bảo thì mình mới cầm lái. Thày giáo chồng khác thày giáo trung tâm ở chỗ ông ấy còn là chồng!

bokinhvan2006

Xe đạp
Anh xã của mợ không ích kỷ đâu mà la wan tâm đến mợ đới! Nói dại mợ cầm lái có làm sao thì... xấu hết cả vợ 2, nên anh ý mới không muốn mợ cầm lái.:)):)):))
Các bác tài Nữ thấy không, các ông chồng ích kỷ ghê. Hồi ông xã em mới lái, buổi sáng lái xe từ gara ở bãi ra vướng vào cái cột mà cứ lái thẳng ra, kết quả là một vết cào dài từ cửa trước tới tận sau xe luôn( hic xe mầu đen nhìn buốt hết cả ruột mà em vẫn an ủi: xước tí vỏ ấy mà). Thế mới biết mình rộng lượng:41:,giờ nếu em lái mà thế chắc mặt ông xã em phải thế này:mad:, sao đàn ông tính xấu thế nhỉ*-)(hic nhưng chót rùi(l))

bokinhvan2006

Xe đạp

bokinhvan2006

Xe đạp
Khi đi học thầy bảo rồi, lúc đi thi nên dùng phanh tay cho nó lành. Khi nào đi quen thì có thể dùng phanh chân thôi cũng được. Sáng tạo nhiều lại chết máy hay trôi xe thì mất công thi lại
Em đồng ý với bác,em đang học B2 và chưa thi, cứ theo thầy dạy là hơn, sáng tạo thì lại mất công thi lại thì buồn:77:

Naviman

Xe tăng
Cảm ơn bài viết của bác.
Em cũng đang học để chờ thi B1. Mong các bác chỉ giáo thêm nhé.

Naviman

Xe tăng
Anh xã của mợ không ích kỷ đâu mà la wan tâm đến mợ đới! Nói dại mợ cầm lái có làm sao thì... xấu hết cả vợ 2, nên anh ý mới không muốn mợ cầm lái.:)):)):))
Em là em rất tán thành các bà vợ đi học lái xe. Em cũng đang muốn cho bà vợ của em đi học vì bả chạy xe 2B ghê quá, em muốn bả đi học để ra đường đi xe từ tốn hơn. Hic...
Đi học lái xe 4B mới thấy nhiều điều hay các bác ạ. Mong các bác chỉ giáo thêm cho em nhé.

@ bác Hung_than: Em vừa mời bác một "chai" rồi đấy ạ! (b)

Hung_than

Xe buýt
Các bác tài Nữ thấy không, các ông chồng ích kỷ ghê. Hồi ông xã em mới lái, buổi sáng lái xe từ gara ở bãi ra vướng vào cái cột mà cứ lái thẳng ra, kết quả là một vết cào dài từ cửa trước tới tận sau xe luôn( hic xe mầu đen nhìn buốt hết cả ruột mà em vẫn an ủi: xước tí vỏ ấy mà). Thế mới biết mình rộng lượng:41:,giờ nếu em lái mà thế chắc mặt ông xã em phải thế này:mad:, sao đàn ông tính xấu thế nhỉ*-)(hic nhưng chót rùi(l))
Bắt wả tang ngồi lê đôi mách nói xấu anh xã nhá!:21::21::21:

thientamnt

Xe điện
cứ làm chai vodka nhỏ là lành nhất, vừa tầm (b)

kinban87

Xe đạp
Hic em mới tập lái nên vào chuồng đối với em là 1 cực hình...! Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với ạ nhất là trong trường hợp đỗ dọc giữa 2 xe ạ! Em loay hoay mãi không vào được toàn phải nhờ người khác vào hộ! HIc :(

nem-rán

Xe hơi
Hic em mới tập lái nên vào chuồng đối với em là 1 cực hình...! Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với ạ nhất là trong trường hợp đỗ dọc giữa 2 xe ạ! Em loay hoay mãi không vào được toàn phải nhờ người khác vào hộ! HIc :(
Cái này trong OF các bác ấy nói kỹ lắm rồi mà, có cả hình ảnh động đấy, tìm nhé!

ThiepDV

Đi bộ
Từ khi em lái mới bị mấy vết xước nhỏ thôi, có lẽ tại em vẫn run khi lái xe nên đi chậm lắm hehe người ta bảo là chậm mà chắc. Chứ lái xe mà cứ như đi xe máy có mà Hà Nội trong tương lai xe đẩy bán chạy lắm đây :21:

ThiepDV

Đi bộ
Kinh nghiệm lái xe thì vô tận lắm các bác nhỉ :D:P

Pigwalk

Xe container
Nếu khoảng cách giữa 2 xe hẹp (dưng mờ phải dài hơn chiều dài xe kụ đấy nhé), kụ dùng phương án lùi vào là ok. Cách thức lùi cũng tương tự như bài lùi chuồng lúc thi lấy bằng í. làm 1-2 lần là wen ngay mờ. Chúc kụ thành công.

Pigwalk

Xe container
Từ khi em lái mới bị mấy vết xước nhỏ thôi, có lẽ tại em vẫn run khi lái xe nên đi chậm lắm hehe người ta bảo là chậm mà chắc. Chứ lái xe mà cứ như đi xe máy có mà Hà Nội trong tương lai xe đẩy bán chạy lắm đây :21:
Kụ nói chưa hẳn đã đúng, lái xe là tập cả tay lái và tâm lý nữa. Phải có tâm lý vững thì mới có tay lái chuẩn được. Đi như kụ nhiều khi lại cản trở giao thông, dễ bị xe khác ủi đít nhất là 2b. Phải có tâm lý vững, phản xạ tương đối một chút để phán đoán và xử lý tình huống kịp thời và hợp lý nhất. Tay nghề thì cũng ko thể kể là xước nhiều hay ít, vì nhiều khi xe đỗ còn bị tông bào nữa là. Thế nên khi lái xe là ko gây ra những tình huống nguy hiểm cho mình hoặc cho người khác và xử lý các tình huống nguy hiểm nhận được một cách kịp thời, hợp lý đấy mới là giỏi. Chúc kụ vững tin khi lái xe và có giờ bay an toàn.

trinhoc9x

Xe tải
Bác nói chí phải :41:

kutedaijia

Xe đạp
xe tăng ơi lái xe chậm sao mà nhanh dc hỳ ỳ:21:

vietnam123

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Chào các pác. Iem vừa lấy bằng Otofun còn bằng lái vợ 2 vẫn đang học. Rất mong được các pác chia sẻ kinh nghiệm.

Nhân tiện các pác cho hỏi: Hôm đi học lý thuyết có thầy nói rằng có 3 cách đề pa khi dừng xe giữa dốc nhưng iem mới chỉ học đc 2 cách sau:

- Cách 1: Đối với xe yếu: Rà ga cho xe chạy đến điểm dừng ngang dốc, đạp côn, đạp phanh chân, kép phanh tay. Sau đó nhấn ga, cho đến khi kim đồng hồ đo vòng quay đến 2,5 thì nới côn cho kim trở về trên 1 => nhả phanh tay cho xe từ từ leo dốc.
- Cách 2: Đi số 1, k cần ga, đến điểm dừng ngang dốc, đạp côn, đạp phanh chân. Sau đó nới côn từ từ cho tới khi xe rung rung bần bật thì dừng lại và nới phanh chân từ từ, xe sẽ leo dốc thành công.
- Cách 3: Chưa biết.

Cả 2 cách 1 và 2 trên iem đều thực hiện tốt tuy nhiên vẫn thấy khó nếu đi trên đoạn Nguyễn Khánh Toàn quẹo lên đường Bưởi (Iem mới chỉ nghĩ thôi, chưa được đi lần nào). Pác nào đã qua đoạn đó rồi chắc biết, vừa cua tay áo, lên dốc lại nhiều xe. Mong các bác xế già chỉ giáo.:^)
Em thắc mắc, đề pa lên dốc với xe AT kiểu gì nhỉ?

texu

Xe tải
Đối với xe AT, đề pa cực kỳ đơn giản, bác cứ nhả phanh dần là nó bò lên thôi (Ỏ số D). Chính vì vậy, trong thành phố hay bị kẹt xe mới thấy rõ ưu việt của xe AT.

vietnam123

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Đối với xe AT, đề pa cực kỳ đơn giản, bác cứ nhả phanh dần là nó bò lên thôi (Ỏ số D). Chính vì vậy, trong thành phố hay bị kẹt xe mới thấy rõ ưu việt của xe AT.
Cám ơn bác nhiều.

Em tổng kết lại những kinh nghiệm trên vào 1 file WORD.

Bác nào muốn đọc tải về nhé:
Dành cho ngườ imới học lái.doc

phongthanhauto

Xe buýt
Cháu cũng đang đi học, thấy thầy bảo lúc thi chỉ có xe MT thôi chứ làm gì có AT mà thi