Dành cho những người mới lái xe

virecorp

Xe tải
Cứ bình tĩnh mà đi và quan sát kỹ trước, hai bên để nắm bắt tình huống kịp thời xử lý.
Kụ nói hơi lý thuyết nhiều quá, theo tình huống của cụ chỉ đúng khi đang đi 20km/h, hehe

mttran

Xe hơi
Website
www.doppelherz.vn
Cá nhân em sau khi có bằng, phải mất 1000km đầu với chi phí gần 15tr (thuê xe tự lái và đền xước xe tự lái) mới lái đc ngon

HoangHong

Xe đạp
Em không có năng khiếu, lái 4000km rồi mà vẫn không lái ngon được, chắc phải tập bay thêm nữa:(

gunner_hp

Xe tăng
Em không có năng khiếu, lái 4000km rồi mà vẫn không lái ngon được, chắc phải tập bay thêm nữa:(
Cụ lái 4000km thì cứ yên tâm, em nói thật, nghề xe chả ai nói chắc được, ko ai nắm chặt tay cả ngày, cứ đến lúc nào mình ko còn sờ đến xe nữa thì hẵn nói.Nhất là ở cái xứ VN mình.Công ty em nhiều bác tài cont sắp về hưu rồi còn hôn mít kia kìa...

unitonvietnam

Xe đạp
Ko có chuyện cầm chừng đâu cụ ạ.Mới lại cụ biết là nồng độ cồn trong người như thế nào cho khỏi bị phạt nếu bị xxx bắt "thổi kèn" ko ? Đã nâng 1,2 chén rồi thì trong cuộc nhậu nó khó kiểm soát lắm ạ.Làm tài xế miễn phí cũng được,còn hơn đến lúc...ko bao giờ dám sờ đến cái vô lăng...
Tốt nhất là uống rượu bia vào thì hạn chế đi lại thôi bác ah

HoangHong

Xe đạp
Cụ lái 4000km thì cứ yên tâm, em nói thật, nghề xe chả ai nói chắc được, ko ai nắm chặt tay cả ngày, cứ đến lúc nào mình ko còn sờ đến xe nữa thì hẵn nói.Nhất là ở cái xứ VN mình.Công ty em nhiều bác tài cont sắp về hưu rồi còn hôn mít kia kìa...
Em cũng nghĩ như cụ, thanks cụ đã động viên, em lại tập bay tiếp:)

anhtho

Xe ngựa
Sắp về hưu có nghĩa là cũng già già, phản xạ chậm lại nên khả năng va chạm có khi cao hơn lúc sung sức !

phantomer

Xe hơi
ĐỌc cái lấy kinh nghiệm lái xe nào :D tks Cụ

halinh2511

Xe máy
Bài này hay thật , cảm ơn các cụ OF nhiều . :D

hai_tran

Đi bộ
Mình ở Saigon, chuyên bổ túc tay lái cho các bác mới có bằng hoặc có bằng lấu ngày ko lái.
Bác nào cần thì alo mình nhé 01222000999.
Chúc các bác an toàn trên mọi nẻo đường!

ftuvt

Xe máy
Hôm trước mình đi con morning lên cái dốc vào Keangnam, lên đến gần đỉnh dốc thì chết máy, xe mình mới mua tháng 1/2012 - mới cóng luôn. Phanh tay không đứng, phải phanh cả chân, đề pa không thể lên nổi. Cuối cùng phải để cho nó trôi xuống đáy dốc rồi ga lên lại từ đầu, may mà đằng sau không có cụ nào.

Các cụ ai có kinh nghiệm chỉ dạy mình vụ này với, đề pa kiểu gì để lên được trong tình huống đó.

Xin cảm ơn.

HoangHong

Xe đạp
Hôm trước mình đi con morning lên cái dốc vào Keangnam, lên đến gần đỉnh dốc thì chết máy, xe mình mới mua tháng 1/2012 - mới cóng luôn. Phanh tay không đứng, phải phanh cả chân, đề pa không thể lên nổi. Cuối cùng phải để cho nó trôi xuống đáy dốc rồi ga lên lại từ đầu, may mà đằng sau không có cụ nào.

Các cụ ai có kinh nghiệm chỉ dạy mình vụ này với, đề pa kiểu gì để lên được trong tình huống đó.

Xin cảm ơn.
Cái vụ phanh tay mà vẫn trôi này có 1 mục ở trên diễn đàn rồi, cụ vào thử xem, em là cứ thủ sẵn 1 viên gạch, bí quá thêm cái loa Sub chèn bánh khi treo xe =))

xe=com

Xe hơi
M cũng là lái mới đọc hết cả thớt này thấy quá bổ ích tks các CỤ !!! Ra đường gặp 4B thì còn đỡ nó to xác còn dễ q sát gặp mấy cụ 2B thì thôi rồi qua guơng hậu vừa thấy nó bên phải rẹ..t một cái nó lại ở bên trái ngay sườn xe mình chưa kịp xứ lý thì rọe..t nó lại tạt qua đầu xe mình sang phải thía là phanh dúi dụi luôn .*** nó có biết đâu mình là LÁI MỚI ...TÀI NON chứ . Vãi hết cả lúa...!!!!!!!

masterminh_bn

Xe tăng
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
hay quá cụ ạ;) voka cụ!!!

Usename

Xe tải
Mình khoảng 2 tháng nữa ms thi lấy bằng. hôm nay phi ra đường cả đi cả về khoảng 30km. lỗi như sau: lúc dừng đèn đỏ xong đi thì mình ở bên làn ngoài qua đèn đỏ định vào làn trong thì 1 em xe khách nhồ phát lên ngang xe giật mình đánh lái sang phải. ko quan sát gương khi sang vs mải nghe chuyện mọi người nói. rồi lúc sau 1 đoạn nữa mình vượt 1 con xe khác ở đường 2 chiều cũng ko chịu để ý gương và xinhan trái để vượt, zeo` lên phát thì thấy qua gương con đằng sau cũng nhồ lên ngang mít xe mình xong vẫn vượt tiếp, lúc sau e kia phi lên lườm lườm ^^

giahuy156

Xe buýt
thế 1% thì sao hả bác