Dành cho những người mới lái xe

nadungx

Xe tải
Các cụ cho em hỏi một chút ạ. Chuyện là như này: thằng em em đang tập lái trên hình đến buổi thứ ba thì lúc về thầy bảo cầm lái chạy từ bãi Chèm về gầm cầu Long biên ( chỗ cửa đội 1) Nói chung là có thầy ngồi cạnh nên nó chạy ngon lành cành đào, nhưng nó kể với em là có 2 lần gặp đường đông nó hơi hoảng là vì tự nhiên không thấy chân phanh đâu vì sau đây lại thấy chân phanh bình thường, mọi khi chỉ chuyển mũi bàn chân từ ga sang là thấy chân phanh vì nó cao hơn. Em thì nghĩ bụng chắc lúc ấy thầy rà phanh bên phụ trước nó nên nó mới không thấy chân phanh, nhưng chưa chắc lắm lên chưa trả lời cho nó được. em lên đây hỏi các cụ có phải đúng thế không để trả lời cho nó yên tâm, đa tạ các cụ.

Cruze_62

Xe đạp
Em đang tập lái nên đọc liền tù tì mấy chục trang kinh nghiệm của các cụ quý quá!
Kính các cụ!

lequan99999

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi một chút ạ. Chuyện là như này: thằng em em đang tập lái trên hình đến buổi thứ ba thì lúc về thầy bảo cầm lái chạy từ bãi Chèm về gầm cầu Long biên ( chỗ cửa đội 1) Nói chung là có thầy ngồi cạnh nên nó chạy ngon lành cành đào, nhưng nó kể với em là có 2 lần gặp đường đông nó hơi hoảng là vì tự nhiên không thấy chân phanh đâu vì sau đây lại thấy chân phanh bình thường, mọi khi chỉ chuyển mũi bàn chân từ ga sang là thấy chân phanh vì nó cao hơn. Em thì nghĩ bụng chắc lúc ấy thầy rà phanh bên phụ trước nó nên nó mới không thấy chân phanh, nhưng chưa chắc lắm lên chưa trả lời cho nó được. em lên đây hỏi các cụ có phải đúng thế không để trả lời cho nó yên tâm, đa tạ các cụ.
Đúng rùi cụ ơi.khi gặp trường hợp khẩn cấp thầy hay đạp rà phanh sớm hơn tí.cho nên khi em của cụ rà phanh thì đã thấy chân phanh nằm hơi sâu ở dưới sàn rùi.thầy thì lúc nào chả xử lí tình huống sớm hở cụ.vodka em nha

Muon_biet

Xe cút kít
Đúng rùi cụ ơi.khi gặp trường hợp khẩn cấp thầy hay đạp rà phanh sớm hơn tí.cho nên khi em của cụ rà phanh thì đã thấy chân phanh nằm hơi sâu ở dưới sàn rùi.thầy thì lúc nào chả xử lí tình huống sớm hở cụ.vodka em nha
Trong trường hợp khẩn cấp mà đạp rà phanh như thày dạy thì không còn bài học thứ hai đâu. Xe đời mới hiện nay đều trang bị ABS nên phải đạp phanh kịch sàn luôn mới có tác dụng khi gặp tình huống khẩn cấp.

Muon_biet

Xe cút kít

tuoitre

Xe máy
ngày xưa mới lái em đọc tài liệu suốt ,cũng có tý táy máy sớm nên không bị phốt phát nào !

Muon_biet

Xe cút kít
lúc đầu cứ tưởng dễ...lái thật mới hoảng
Tưởng dễ ....đến hoảng.....rồi đến vững tin và...đến cảm nhận tay lái sướng như thế nào. Tuy nhiên đây là một quá trình rèn luyện gian khổ, bản lĩnh và có ý chí cao.

Muon_biet

Xe cút kít
Em chả kinh nghiệm gì hêt. Tâm niệm mỗi 1 điều là "quân tử ra đường thì nép vào bên phải". Hình như luật cũng dạy thê. Áp dụng hóa ra lại hiệu qua. Chưa cọ quẹt húc hic gì ai và cũng chả ai cọ quẹt húc hic vào mình
Chẳng ai nắm tay từ sáng đến tối đâu cụ ạ.

Muon_biet

Xe cút kít
Em cũng thấy bằng lái không nói lên điều gì cả, cứ cố lấy cái bằng mà không lái được thì cũng bằng không thôi ạ!
Ý kiến này cũng thể hiện là tay lái có khả năng trong tương lai đây.

Muon_biet

Xe cút kít
Hôm qua 17/3/2013 là lần đầu tiên em ra đường mà không có thày dạy trên xe. Em đi từ HN về Phủ Lý rồi chiều lên luôn, cảm nhận ban đầu của em là đi đường trường dễ hơn chạy HN :D
Nếu là cảm nhận thì đúng, nhưng thực tế không hẳn như vậy. Đường nào cũng khó và cũng dễ, khó dễ tùy thuộc vào trạng thái tâm lý, sức khỏe người lái xe.

Muon_biet

Xe cút kít
Em dang ha quyet tam trong nam nay phai co tậu cho được một em bốn bánh nên tích cực vào đây học hỏi các cụ. Có kinh nghiệm gì các cụ Chia sẻ Cho em mở rộng. Tầm mắt với a. Dầu xuân năm mới em xin chúc các cụ và vợ cả vợ hai dều mạnh khỏe. Em cảm ơn nhiều.
E cũng muốn học cái "hạ quyết tâm" của cụ ạ.

Muon_biet

Xe cút kít
Theo em quan trọng nhất là phải cẩn thận, bình tĩnh, không nóng vội, nhường đường cho tất cả các xe nếu cần, luyện tập nhiều
Ý cụ là khi nào trên đường không còn xe nào mình mới đi ạ?

Muon_biet

Xe cút kít
Bạn thực sự trở thành người lái xe an toàn khi quãng đường bạn cầm lái "Giờ bay" là từ 100.000 km trở lện[right ][i ]nguồn: otofun[/i][/right]
Chỉ thực sự an toàn khi bạn hạ cánh.

Kéo Xe

Xe hơi
hôm qua đi về đến nhà em vẫn hú vía. ko biết lúc đấy làm sao hay do thiếu kinh nghiệm
em chạy con bán tải Hilux 3.0 của ông anh từ cầu Nam qua Bắc cầu Thăng Long, rẽ phải xuống Cổ Điển. đang rẽ thì có 1 xe chở đạn (thấy ô anh gọi là xe đạn) mình thì chỉ nhớ nỏ to và dài dài hơn xe tải BT tí :) tí bị nó quét tan cái đầu xe- đuôi xe của nó chắc cách cái gương xe của em độ 5-10cm. Hú vía, lúc đi e chả cảm giác gì cả. ô anh quát ''mày đi kiểu gì thế'' e mới biết là '' nguy hiểm quá'' .Ô anh phân tích là do mình ko giữ cua đều tay khi vào cua :P
Có bác nào rơi vào trạng thái như em chưa :????
từ này khi vào cua là ứ dám nhìn gái nữa nhá:):)

0915966996

Xe tải
E thấy vụ cồn hơi khó vì thi thoảng làm dăm bẩy chai,vẫn đi ngon,e chỉ xoắn mỗi,khi uống thuốc cảm cúm,ngồi trên xecứ như đang ngồi đệm lò xo với mấy đứa trẻ con. :(

hakaraoke

Xe tăng
Số 2 ngách 124 Văn chương, Đống đa, Hà nội
Bây giờ cầm lái mà uống chút bia rượu vào thì rất khó giải quyết khi bị mắc lỗi giao thông, mặc dù là lỗi nhẹ các cụ nhể. Không bù cho trước đây em uống tương đối rồi mới bắt đầu đưa người nhà sang Nội bài, bị lỗi vượt phải, khi xuống làm luật 200k xxx ok ngay, còn nhắc nhở em lần sau đừng vượt phải và không uống rượu khi lái xe=))