[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

ambdiep

Xe buýt
Riêng về chuyện học đàn thì theo tôi điều đầu tiên là các cháu phải có tố chất.
Thế nào là có tố chất mời các bác xem cô bé này:
FYI, cô bé mới chỉ sáu tuổi nghĩa là năm nay vừa Tốt nghiệp Mẫu giáo, và năm nay bước vào lớp một!

Tố chất ra sao, thì chỉ nghe cố bé dạn dĩ phát biểu trước đám đông với cách phát âm rõ ràng, tròn vành rõ chữ, là các bác cũng thấy được sự mạnh dạn, tự tin, và tinh tế của cô bé trong cách phát âm.

Còn tài năng piano thì hãy nghe tiếng đàn của cô bé và tự cảm nhận.

Điều thứ hai là các cháu phải học với một giáo viên có kinh nghiệm, tài năng cũng như lương tâm.

Cháu bé này là học sinh của cô Giang Quân, cháu bé này học với cô, vì ở gần nhà cô.
FYI, về "học với một giáo viên có kinh nghiệm, tài năng cũng như lương tâm" thì cô Giang Quân (Đặng Ngọc Giang Quân) là Tiến sĩ âm nhạc và ngoài tài năng và chuyên môn âm nhạc (piano) cô còn là một phụ nữ dịu dàng, tinh tế và giàu lòng yêu trẻ, nên chẳng ngạc nhiên gì khi cháu bé học và có những thành tích như vậy:

Nói tóm lại hai điều kiện cơ bản để có thể học đàn là tố chất và học với một người thầy tử tế.

Mời các bác nghe và nhìn:

Đấy là trên sâu khấu, còn ngoài đời thì cô bé chỉ bé teo ntn: :))
em cảm ơn bác ah, Gia Đình em lại đang sinh sống tại Hà Nội :(

QUANG1970

Xì hơi lốp
em cảm ơn bác ah, Gia Đình em lại đang sinh sống tại Hà Nội :(

Thế thì xin vừa là tặng, lại vừa là chúc bác câu: "Hữu chí cánh thành". :P

Và, để tìm được một người thầy dạy piano ở VN, để mà cháu có thể "học với một giáo viên có kinh nghiệm, tài năng cũng như lương tâm" lại không lý tài, đặc biệt là ở HN, thì theo tôi, còn mỗi một cách và cũng là chỉ có 1 chữ: "LƯƠNG DUYÊN"! :D

Kẻ Chợ nức tiếng, lắm trò lạ! :(
Lương sư bày phô, bao thầy hay. :))

QUANG1970

Xì hơi lốp
cái barem đó , e cũng xin phép trả lời cụ, theo những gì e hiểu mấy hôm tìm đàn, thì 1 sự thực là có như vậy, chính shop bán đàn cũng nói là họ có lực lượng ctv , mà hầu như là thợ kiểu bán online, ghép khách, thậm chí là thầy cô giáo dậy nhạc....mỗi đàn bán được sẽ từ 5~10%, còn lại tùy thêm giá đàn loại xịn thì có thể khác, shop sẽ nói rõ cho ctv trong trường hợp này, còn mức kia là đàn cỏ sẽ như vậy
Đó là 1 phần lý do mà e cũng k dám nhờ vào thợ lạ ,không quen biết thôi.
Còn em đã chốt mua , e tự tin với những gì m đã chọn, và là chỗ quen biết, cụ Quang rất giỏi, nên có lẽ mọi thứ nó sẽ phải là chuẩn mực nhất...e đã xem những cái của gia đình, khen nức nở mà còn nát hơn thấy rõ hihi.
Đợi đàn về, e sẽ chụp ảnh úp thực tế lên haha,
nay đàn chiều họ chuyển em, vợ e đang phấn khởi lắm, giấc mơ đánh piano từ ngày xưa luôn

TRÁCH BÁC TXM3b
Sao nói rằng chụp ảnh úp mà?​
Trách người quân tử hẹn sai ra. :(
Chừng nào thong thả vào Ô-fún​
Nhớ hái cho xin nắm lá đa…....... :P
Đàn hay nên dấu, không show-up!
Vợ đẹp phải che, kẻo knotty. :D

Chỉnh sửa cuối:

TXM3b

Xe buýt
TRÁCH BÁC @TXM​
Bác nói rằng chụp ảnh úp mà?​
Trách người quân tử hẹn sai ra. :(
Chừng nào thong thả vào Ô-fún​
Nhớ hái cho xin nắm lá đa…....... :P
Đàn hay nên dấu, không show-up!
Vợ đẹp phải che, kẻo knotty. :D
e đây cụ ơi, hii chiều qua họ mang đến nhà e rồi, mỗi cái k bê lên cầu thang được, thực ra là có thể, mà họ bảo có thể sứt sẹo, nên gợi ý tháo kính tầng 2, họ sẽ cẩu lên, đảm bảo hơn, k phải tháo gì cả.
Đàn thì tối qua e đưa ku con đi tìm guitar, có ra phố bán đàn Hào Nam gần nhà, cũng tranh thủ xem mấy con piano, được bác chủ shop mới đi bia rượu say về, chỉ thêm cho vài cách xem đàn cũ mới, chắc say rượu nên bác chỉ nhiệt tình lắm, đặc biệt cái bàn phím đánh ít hay nhiều thì xem chỗ nào, và cái đàn của bác nó quá nhiều luôn, tối e cũng soi thêm cái bộ nhà e thì ít thật hii, bao giờ xong xuôi e chụp luôn, hiện vẫn đang bọc nilon ạ

QUANG1970

Xì hơi lốp
e đây cụ ơi, hii chiều qua họ mang đến nhà e rồi, mỗi cái k bê lên cầu thang được, thực ra là có thể, mà họ bảo có thể sứt sẹo, nên gợi ý tháo kính tầng 2, họ sẽ cẩu lên, đảm bảo hơn, k phải tháo gì cả.
Đàn thì tối qua e đưa ku con đi tìm guitar, có ra phố bán đàn Hào Nam gần nhà, cũng tranh thủ xem mấy con piano, được bác chủ shop mới đi bia rượu say về, chỉ thêm cho vài cách xem đàn cũ mới, chắc say rượu nên bác chỉ nhiệt tình lắm, đặc biệt cái bàn phím đánh ít hay nhiều thì xem chỗ nào, và cái đàn của bác nó quá nhiều luôn, tối e cũng soi thêm cái bộ nhà e thì ít thật hii, bao giờ xong xuôi e chụp luôn, hiện vẫn đang bọc nilon ạ

Gìn vàng, giữ ngọc cho hay!​
Khi treo lơ lửng, phơi thây giữa trời. ;)
Dẫu sao mong hãy nhớ lời,​
Mong nghe, thấy bóng ai chơi lúc .............. vào. :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Gìn vàng, giữ ngọc cho hay!​
Khi treo lơ lửng, phơi thây giữa trời. ;)
Dẫu sao mong hãy nhớ lời,​
Mong nghe, thấy bóng ai chơi lúc .............. vào. :P

Mời các bác cứ xem, rồi ta bàn sau:

Chuyện một cây đàn quý rơi khi vận chuyển bởi thợ chuyên nghiệp, rơi mà không cứu vãn nỗi chỉ còn nước bỏ đi, rơi mà không chỉ để lại cho chủ nhân nó mà cả những ai yêu piano sự buồn tiếc một cây đàn hiếm quý, rơi và ra đi vĩnh viễn mặc dù trước đó cây đàn đã theo chủ nhân bao nhiêu năm, với bao buổi trình diễn và thu đĩa,………. không phải là cái tôi muốn nói, mà cái muốn nói ở đây là một nhân cách lớn và sự ứng xử tinh tế của một nghệ sĩ lớn (Angela Hewitt) trước một sự cố đau lòng.

Chả trách bà có một tiếng đàn (nhất là chơi Bach) khó ai sánh bằng! ^:)^

Chỉnh sửa cuối:

TrúcLam

Xe hơi

Chuyện một cây đàn quý rơi khi vận chuyển bởi thợ chuyên nghiệp, rơi mà không cứu vãn nỗi chỉ còn nước bỏ đi, rơi mà không chỉ để lại cho chủ nhân nó mà cả những ai yêu piano sự buồn tiếc một cây đàn hiếm quý, rơi và ra đi vĩnh viễn mặc dù trước đó cây đàn đã theo chủ nhân bao nhiêu năm, với bao buổi trình diễn và thu đĩa,………. không phải là cái tôi muốn nói, mà cái muốn nói ở đây là một nhân cách lớn và sự ứng xử tinh tế của một nghệ sĩ lớn (Angela Hewitt) trước một sự cố đau lòng.

Vâng cám ơn bác Quang đã gửi thông tin mà ai là người chơi Piano hoặc yêu thích đàn đều cảm thấy đau lòng... Cũng như thấy. Bà nói về cây đàn như nói về người bạn. Và nói tới việc tốt hơn... vì không có ai bị thương mà không đề cập thêm tới việc khác.
Đó là điều hiếm có ở.... .
Không tin thì thử lên mạng xem những vụ việc lớn. Và nghe những thứ của.... Những " con ...quỷ " đang nói (viết) hiện nay.
Em chỉ có thể kết luận.
Bà đúng là.... một " Người". Có cả tài năng và Nhân cách.

Chỉnh sửa cuối:

TXM3b

Xe buýt

trưa nay sau khi bọc chăn kéo đàn thì e nó đã vào vị trí cụ anh ạ

nằm gọn gàng rồi, e đã chụp được 1 ít ảnh dưới gầm máy, e sẽ gửi anh sớm, nhưng 2 cậu vận chuyển đàn bảo a có quen chủ hàng k mà mua được giá này, giá này shop bình thường với con đẹp và tem vàng như này vẫn ít phải 45tr , và năm ngoái những con như này 6x đến 70 với con đẹp, tem đồng mới,
em cũng hỏi là có biết nhìn đàn mới cũ tốt xấu không, thì cu vận chuyển bảo bọn e còn sơn sửa đàn được, đàn nào ngon xịn, mông má lại, chỉ cần nhìn , bê lên cái là đã biết, và qua cậu e nói chuyện, e cũng biết được hà nội có 10 tổng kho, và 1 kho ngay gần công ty e làm, có điều cậu ý bảo khách lẻ như e thì cũng rẻ hơn độ vài triệu. Hà Nội có 3 công ty chuyên vận chuyển piano thôi. Cũng biết được thêm vài thứ. hiii
Giờ đàn đã được bà cả bày gấu bông khung ảnh kín lên rồi cụ anh ạ, đây là ảnh e chụp lúc e nó vừa được kéo lên, đẩy vào vị trí, ô hõm tường 158cm, vừa khít với chiều dài 154cm của e nó. Không biết vô tình hay cố ý mà ông kts đã tính cái hõm này cho đàn rồi thì phải, hiiiii

TrúcLam

Xe hơi
View attachment 8723699

View attachment 8723700

nằm gọn gàng rồi, e đã chụp được 1 ít ảnh dưới gầm máy, e sẽ gửi anh sớm, nhưng 2 cậu vận chuyển đàn bảo a có quen chủ hàng k mà mua được giá này, giá này shop bình thường với con đẹp và tem vàng như này vẫn ít phải 45tr , và năm ngoái những con như này 6x đến 70 với con đẹp, tem đồng mới,
em cũng hỏi là có biết nhìn đàn mới cũ tốt xấu không, thì cu vận chuyển bảo bọn e còn sơn sửa đàn được, đàn nào ngon xịn, mông má lại, chỉ cần nhìn , bê lên cái là đã biết, và qua cậu e nói chuyện, e cũng biết được hà nội có 10 tổng kho, và 1 kho ngay gần công ty e làm, có điều cậu ý bảo khách lẻ như e thì cũng rẻ hơn độ vài triệu. Hà Nội có 3 công ty chuyên vận chuyển piano thôi. Cũng biết được thêm vài thứ. hiii
Giờ đàn đã được bà cả bày gấu bông khung ảnh kín lên rồi cụ anh ạ, đây là ảnh e chụp lúc e nó vừa được kéo lên, đẩy vào vị trí, ô hõm tường 158cm, vừa khít với chiều dài 154cm của e nó. Không biết vô tình hay cố ý mà ông kts đã tính cái hõm này cho đàn rồi thì phải, hiiiii
Đẹp cụ ạ. Trông sang hẳn lên. Nhưng cụ chú ý cái điều hoà nhé. Lâu lâu nó nghẽn mấy cái (nhày nhụa) nếu không thổi cặn (bằng mồm hoặc máy) mà đường ống không đủ dốc là nó chảy nước. Trên mà là một bức tranh đẹp nữa là đúng ý nguyện.
Âm thanh đàn nghe tim rung động
Ảnh đẹp ngỡ thấy lòng bồi hồi .
Âm thanh làm trào dâng lồng ngực
Ảnh đẹp cảm nhận sáng tâm hồn.

Chỉnh sửa cuối:

TXM3b

Xe buýt
Đẹp cụ ạ. Trông sang hẳn lên. Nhưng cụ chú ý cái điều hoà nhé. Lâu lâu nó nghẽn mấy cái (nhày nhụa) nếu không thổi cặn (bằng mồm hoặc máy) mà đường ống không đủ dốc là nó chảy nước. Trên mà là một bức tranh đẹp nữa là đúng ý nguyện.
Âm thanh đàn nghe tim rung động
Ảnh đẹp ngỡ thấy lòng bồi hồi .
Âm thanh làm trào dâng lồng ngực
Ảnh đẹp cảm nhận sáng tâm hồn.
vâng cụ ạ, đàn vẫn cách tường tầm 4cm, e đang k rõ khoảng cách vậy có ảnh hưởng đến cộng hưởng âm của đàn không, vì e kê loa thùng nhà e toàn cách tầm 10cm, vừa chuyển đàn lên thì chiều mưa, bọn trẻ về sớm, lên ngồi gõ đàn nhí nhoáy cũng vui ạ.
Còn phía trống ở trên, vợ e đã bảo treo cái tranh cả nhà rồi ,mà chưa có cái nào phù hợp, cái nào cũng treo đúng chỗ của nó rồi, chắc phải đi chụp cái cả nhà treo sau hii.

TrúcLam

Xe hơi
vâng cụ ạ, đàn vẫn cách tường tầm 4cm, e đang k rõ khoảng cách vậy có ảnh hưởng đến cộng hưởng âm của đàn không, vì e kê loa thùng nhà e toàn cách tầm 10cm, vừa chuyển đàn lên thì chiều mưa, bọn trẻ về sớm, lên ngồi gõ đàn nhí nhoáy cũng vui ạ.
Còn phía trống ở trên, vợ e đã bảo treo cái tranh cả nhà rồi ,mà chưa có cái nào phù hợp, cái nào cũng treo đúng chỗ của nó rồi, chắc phải đi chụp cái cả nhà treo sau hii.
Cụ Quang có 1 bài là nên cách tường 1 nắm đấm tay đó cụ. Thường thì đa phần sẽ muốn kê sát thì hở quá dễ rơi đồ , hoặc thấy nó hổng cũng là vấn đề. Nếu không có không gian . Nhưng sát quá thì không được. Em thấy tầm 2 đốt ngón tay thì trông nó đỡ bị hổng hơn. Hổng ra thì như vị trí của cụ nó vướng 2 bên rơi vào là khỏi lấy 🥺

TXM3b

Xe buýt
Cụ Quang có 1 bài là nên cách tường 1 nắm đấm tay đó cụ. Thường thì đa phần sẽ muốn kê sát thì hở quá dễ rơi đồ , hoặc thấy nó hổng cũng là vấn đề. Nếu không có không gian . Nhưng sát quá thì không được. Em thấy tầm 2 đốt ngón tay thì trông nó đỡ bị hổng hơn. Hổng ra thì như vị trí của cụ nó vướng 2 bên rơi vào là khỏi lấy 🥺
à vầng, hiện tại e đang là 2 đốt ngón tay rồi , vì cu kê đàn bảo k kê sát quá, nó kê vậy, còn e chơi loa đài thì thường e cũng để cách tường 10cm, nó cũng tương đương nắm đấm tay rồi, nhưng là loa nó chỉ có 1 lỗ thoát khí đằng sau, còn đàn thì e thấy nó là cả 1 tấm gỗ, là dạng cộng hưởng âm rộng, nên k rõ mức 4~5cm hợp lý chưa, vì kê xa đúng là rơi đồ là khó lấy thật.

QUANG1970

Xì hơi lốp
View attachment 8723699

View attachment 8723700

Trong khi chờ bác TXM3b up hình "ruột gan" bên trong và âm thanh cây "U3H tem vàng" gần như mới nguyên giá chắc không dưới 35tr của bác ấy xem và nghe ntn, mời các bác nghe âm thanh cậy ALAS rất cũ (coi clip là thấy) giá hơn 10 triệu và chỉ cao bằng cây U1 tôi mới lên chiều tối nay xem có phải là cứ là đàn mới, mắc tiền mới nghe hay, rõ, sạch đẹp không? :))

Đây là âm thanh testing khi Duy Chân chỉ mới thị tấu (nhìn sách vì mới vỡ bài) nhé! :P

TrúcLam

Xe hơi
Trong khi chờ bác TXM3b up hình "ruột gan" bên trong và âm thanh cây "U3H tem vàng" gần như mới nguyên giá chắc không dưới 35tr của bác ấy xem và nghe ntn, mời các bác nghe âm thanh cậy ALAS rất cũ (coi clip là thấy) giá hơn 10 triệu và chỉ cao bằng cây U1 tôi mới lên chiều tối nay xem có phải là cứ là đàn mới, mắc tiền mới nghe hay, rõ, sạch đẹp không? :))

Đây là âm thanh testing khi Duy Chân chỉ mới thị tấu (nhìn sách vì mới vỡ bài) nhé! :P

Em Nghe chừng....Cụ ý chắc đang nhờ Pro nào đó lên dây chỉnh đốn đàn. Khi nào ưng mới dám khoe tiếng đàn.
Với cây đàn mới. Lên dây cho là 500k đi với 500k làm lại cho phím bằng phẳng , búa đều chuẩn với vị trí , thêm 500k yêu cầu độ nặng hoặc nhẹ hơn phím ấn và đều tay , cũng như vệ sinh ........
Hứng chí hơn thì yêu cầu làm âm thanh cho đỡ chói tai.
Không có dụng cụ chuyên dụng thì 😂 dùng kim chọt chọt cho búa mềm. ( Đắt thì tháo từng búa chọt , thợ lười thì chọt xung quanh để nguyên búa không tháo.
Phím với búa ...lướt.....nhìn bằng mắt xem phẳng chưa.
Dây lên 440 theo Ipad đời mới . Và thử thu âm lại nhưng mà khổ nỗi...... Đàn Piano sao khó thu âm vậy nhỉ cứ xẹt xẹt , keng keng , rẹt rẹt , xột xột lẫn lộn.
Làm sao đây. 😭

TXM3b

Xe buýt
Em Nghe chừng....Cụ ý chắc đang nhờ Pro nào đó lên dây chỉnh đốn đàn. Khi nào ưng mới dám khoe tiếng đàn.
Với cây đàn mới. Lên dây cho là 500k đi với 500k làm lại cho phím bằng phẳng , búa đều chuẩn với vị trí , thêm 500k yêu cầu độ nặng hoặc nhẹ hơn phím ấn và đều tay , cũng như vệ sinh ........
Hứng chí hơn thì yêu cầu làm âm thanh cho đỡ chói tai.
Không có dụng cụ chuyên dụng thì 😂 dùng kim chọt chọt cho búa mềm. ( Đắt thì tháo từng búa chọt , thợ lười thì chọt xung quanh để nguyên búa không tháo.
Phím với búa ...lướt.....nhìn bằng mắt xem phẳng chưa.
Dây lên 440 theo Ipad đời mới . Và thử thu âm lại nhưng mà khổ nỗi...... Đàn Piano sao khó thu âm vậy nhỉ cứ xẹt xẹt , keng keng , rẹt rẹt , xột xột lẫn lộn.
Làm sao đây. 😭
ôi 2 hôm bão quét qua HN, nhà e cũng tang hoang, cây trước nhà nghiêng, đang thuê thợ làm tạm cây chống trước,
Đàn thì e chả biết mô tê gì, ảnh e gửi chi tiết cụ Quang rồi, cụ ý xác nhận đàn mới, zin chưa động chạm gì rồi cụ, chỉ là cần tinh chỉnh thêm chút để âm ngon, và 1 số cái lưu ý bảo dưỡng cho đàn thôi cụ ạ, cụ có biết ở HN thợ nào lên dây chỉnh ngon thì cho e xin số, bạn bán hàng cho e cũng kiêm cả chỉnh đàn, nhưng e sợ là chưa hay hiii

TrúcLam

Xe hơi
ôi 2 hôm bão quét qua HN, nhà e cũng tang hoang, cây trước nhà nghiêng, đang thuê thợ làm tạm cây chống trước,
Đàn thì e chả biết mô tê gì, ảnh e gửi chi tiết cụ Quang rồi, cụ ý xác nhận đàn mới, zin chưa động chạm gì rồi cụ, chỉ là cần tinh chỉnh thêm chút để âm ngon, và 1 số cái lưu ý bảo dưỡng cho đàn thôi cụ ạ, cụ có biết ở HN thợ nào lên dây chỉnh ngon thì cho e xin số, bạn bán hàng cho e cũng kiêm cả chỉnh đàn, nhưng e sợ là chưa hay hiii
Em còn rất nhiều ở dưới Fb ẩn. Nhưng mà ngại kéo quá. Nãy hì hục cắt trích đoạn tạm mấy bài cho bác nghe thử .
Âm thanh.... Chỉ được cỡ thế này thôi bác ạ. Vì cũng chả ai lên dây định kỳ đâu , mỏi lưỡi nửa năm sau mới lên....em cũng không nhớ là mấy clip này là sau bao nhiêu lâu . Bác ưng thì ưng (em cho số) chứ ở Hà Nội em cũng không biết thêm Pro nào khác .....
https://youtube.com/shorts/LqgPVj1vDno?si=4sn_cRTHna5etZOc

..............
https://youtube.com/shorts/lD1nB6pOgWg?si=i0OHVJGEgWViIf9L
..............

Chỉnh sửa cuối:

TXM3b

Xe buýt
Em còn rất nhiều ở dưới Fb ẩn. Nhưng mà ngại kéo quá. Nãy hì hục cắt trích đoạn tạm mấy bài cho bác nghe thử .
Âm thanh.... Chỉ được cỡ thế này thôi bác ạ. Vì cũng chả ai lên dây định kỳ đâu , mỏi lưỡi nửa năm sau mới lên....em cũng không nhớ là mấy clip này là sau bao nhiêu lâu . Bác ưng thì ưng (em cho số) chứ ở Hà Nội em cũng không biết thêm Pro nào khác .....
https://youtube.com/shorts/LqgPVj1vDno?si=4sn_cRTHna5etZOc

..............
https://youtube.com/shorts/lD1nB6pOgWg?si=i0OHVJGEgWViIf9L
..............
vâng cụ ạ, cái clip đầu chắc chưa lên dây hoặc trước khi lên dây, nghe chán , nghe phô dã man, như đấm vào tai
clip sau thì đã tạm ổn hay hơn khác nhiều
hiện tại cái đàn của e nó đang ở mức giữa, gần sát mức sau chỉnh dây, chưa bằng, có thể do e để sát tường, hiện cách tường 4cm, nên e nghĩ âm nó hơi ồn và nghe nó hơi ồm ồm, k hay như lúc đầu để ở chỗ bán
đây là đàn sau khi bạn chủ shop lên dây đánh cho e, nghe nó cũng khác lúc chưa lên khá nhiều
tuy nhiên so với clip cụ Quang gửi e về trước lên dây, đã lên và lên xong tinh chỉnh thì e đánh giá chỉ ở mức đã lên, chứ chưa tinh chỉnh

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
vâng cụ ạ, cái clip đầu chắc chưa lên dây hoặc trước khi lên dây, nghe chán , nghe phô dã man, như đấm vào tai
clip sau thì đã tạm ổn hay hơn khác nhiều
hiện tại cái đàn của e nó đang ở mức giữa, gần sát mức sau chỉnh dây, chưa bằng, có thể do e để sát tường, hiện cách tường 4cm, nên e nghĩ âm nó hơi ồn và nghe nó hơi ồm ồm, k hay như lúc đầu để ở chỗ bán
đây là đàn sau khi bạn chủ shop lên dây đánh cho e, nghe nó cũng khác lúc chưa lên khá nhiều
Âm ồm ồm một phần do sát tường không thoát được (nhưng không đáng kể), phần (lý do) chủ yếu là vì lên 3 dây ( chính xác là 2 dây bass) không đồng nhất (giống nhau) nên tao ra tạp âm và nghe "ồm ồm".

Bác cứ yêu cầu họ lên 3 dây (treble) và cả 2 dây (bass) tuyệt đối giống nhau hay chí it giống nhau AMAP coi có còn ồm ồm không?
Nếu họ lên 3 dây (treble) và cả 2 dây (bass) tuyệt đối giống nhau và hòa thanh với nhau, mà còn nghe "ồm ồm" thì trước diễn đàn này tôi tuyên bố là sẽ trả tiền thay bác và trả gấp 3 lần tiền công thợ lên dây thay cho bác!

Bác có sồ Cellphone của tôi, và nhìn nó người thông minh cũng biết đó không phải sim rác, nên khỏi lo chuyện tôi chạy làng nhé. :))

tuy nhiên so với clip cụ Quang gửi e về trước lên dây, đã lên và lên xong tinh chỉnh thì e đánh giá chỉ ở mức đã lên, chứ chưa tinh chỉnh

Được ở mức "đã lên" (Pitch Tuning) thì cũng gọi là may mắn cho bác, và "phúc đức" cho cây đàn vì bản thân cây đàn này có âm thanh hay mà lên ntn, theo kiểu này, thì đúng là trang điểm cẩu thả cho một cô hoa khôi!

Bác nói với người vừa lên dây, coi lại những note Do (C), Re (D), Mi (E), Sol (G),... hộ tôi: Nó thấp quá khiến không có sự hòa thanh so với các note còn lại.

Cây đàn này mà lên tử tế thì những cây U3H khác khó mà bì được về độ trong trẻo (purity) và sự long lanh (sparkling) cũng như cái ngọt ngào! :x

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Âm ồm ồm một phần do sát tường không thoát được (nhưng không đáng kể), phần (lý do) chủ yếu là vì lên 3 dây ( chính xác là 2 dây bass) không đồng nhất (giống nhau) nên tao ra tạp âm và nghe "ồm ồm".
Anh yêu cầu họ lên 3 dây (treble) và cả 2 dây (bass) tuyệt đối giống nhau hay chí it giống nhau AMAP coi có còn ồm ồm không?
Nếu họ lên 3 dây (treble) và cả 2 dây (bass) tuyệt đối giống nhau và hòa thanh với nhau, mà còn nghe "ồm ồm" thì trước diễn đàn này tôi tuyên bố là sẽ trả tiền thay anh và trả gấp 3 lần tiền công thợ lên dây thay cho anh!
Được ở mức "đã lên" (Pitch Tuning) thì cũng gọi là may mắn cho bác, và "phúc đức" cho cây đàn vì...........................................................................
Bác nói với người vừa lên dây, coi lại những note Do (C), Re (D), Mi (E), Sol (G),... hộ tôi: Nó thấp quá khiến không có sự hòa thanh so với các note còn lại.
Cây đàn này mà lên tử tế thì những cây U3H khác khó mà bì được về độ trong trẻo (purity) và long lanh (sparkling) cũng như ngọt ngào! :x

"Trăm nghe không bằng một thấy" đây là một cây đàn cây KAWAI model BL-51.
KAWAI upright là một cây đàn nổi tiếng là Kawai dòng phổ thông khi lên dây xong thường thì không bao giờ âm thanh sạch và trong được hết.
Mời các bác nghe âm thanh cây đàn KAWAI khi được lên dây tử tế, ba dây giống nhau như một và hào thanh thì âm thanh của nó nghe sẽ rõ, trong, đẹp và không ồm ồm như thế này đây:

Cây đàn để trong phòng riêng (phòng ngủ) của cô bé chủ nhân: rất nhỏ, chật và trần thấp nhưng âm thanh vẫn không chói tai mặc dầu cây đàn này có tiếng nghe rất sáng.

Chỉnh sửa cuối: