[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

QUANG1970

Xì hơi lốp
trong này sợ toàn cụ siêu với bận,
Siêu với Sẹo gì hở bác? :D

Còn bận hay truồng thì phải coi tận mắt mới biết, chứ nói mồm không thì bận có khi khéo cũng là truồng mà truồng thì lại chắc đang bận. :P

với nhận tiền cũng ngại cụ ạ,
Bác há lại không biết câu "Chó không chê mứt, người không chê tiền" hử? :))
Với tôi thì, vấn đề sẽ là tiền gì? và có đáng cầm hay không? :">

Nhưng thợ giỏi mà có tâm cũng khó phết nhỉ
Tiền bác hay người mua đàn trả để thuê KTV có bằng "tiền cò" của đám lái trả cho thợ (5 - 10% khi đàn OK, trên 10% khi đàn có "vấn đề") cũng như quan hệ (hay sự ngậm mồm để duy trì "chỗ đi về") của KTV với đám lái đàn hay không? =))

Đấy là là ta chửa nói đám KTV có trình độ "đầu đường xó chợ" cũng như lũ thợ coi đàn "ăn cả hai đầu" thì bác chỉ còn nước mạt! :((

Còn tìm thợ giỏi mà có tâm ở Việt Nam cũng khó như tìm gái trinh trong xóm Bình Khang, bác ạ! :P

TXM3b

Xe buýt
Siêu với Sẹo gì hở bác? :D

Còn bận hay truồng thì phải coi tận mắt mới biết, chứ nói mồm không thì bận có khi khéo cũng là truồng mà truồng thì lại chắc đang bận. :P

Bác há lại không biết câu "Chó không chê mứt, người không chê tiền" hử? :))
Với tôi thì, vấn đề sẽ là tiền gì? và có đáng cầm hay không? :">

Tiền bác hay người mua đàn trả để thuê KTV có bằng "tiền cò" của đám lái trả cho thợ (5 - 10% khi đàn OK, trên 10% khi đàn có "vấn đề") cũng như quan hệ (hay sự ngậm mồm để duy trì "chỗ đi về") của KTV với đám lái đàn hay không? =))

Đấy là là ta chửa nói đám KTV có trình độ "đầu đường xó chợ" cũng như lũ thợ coi đàn "ăn cả hai đầu" thì bác chỉ còn nước mạt! :((

Còn tìm thợ giỏi mà có tâm ở Việt Nam cũng khó như tìm gái trinh trong xóm Bình Khang, bác ạ! :P
e cảm ơn bác anh nhiều ạ. Em thấy đúng và trân trọng điều a nói

Mrlinhebhp

Xe hơi

Em chào cụ Quang, mừng cụ đã bơm lốp trở lại.
Em đọc comment của cụ có đoạn trên muốn thắc mắc nên mạn phép quote lại. Cụ cho em hỏi cái barème đó là cụ lấy từ đâu ra, ai áp dụng và có phổ biến không vậy ạ?
Cảm ơn cụ.

TXM3b

Xe buýt
Em đọc comment của cụ có đoạn trên muốn thắc mắc nên mạn phép quote lại. Cụ cho em hỏi cái barème đó là cụ lấy từ đâu ra, ai áp dụng và có phổ biến không vậy ạ?
Cảm ơn cụ.
cái barem đó , e cũng xin phép trả lời cụ, theo những gì e hiểu mấy hôm tìm đàn, thì 1 sự thực là có như vậy, chính shop bán đàn cũng nói là họ có lực lượng ctv , mà hầu như là thợ kiểu bán online, ghép khách, thậm chí là thầy cô giáo dậy nhạc....mỗi đàn bán được sẽ từ 5~10%, còn lại tùy thêm giá đàn loại xịn thì có thể khác, shop sẽ nói rõ cho ctv trong trường hợp này, còn mức kia là đàn cỏ sẽ như vậy
Đó là 1 phần lý do mà e cũng k dám nhờ vào thợ lạ ,không quen biết thôi.
Còn em đã chốt mua , e tự tin với những gì m đã chọn, và là chỗ quen biết, cụ Quang rất giỏi, nên có lẽ mọi thứ nó sẽ phải là chuẩn mực nhất...e đã xem những cái của gia đình, khen nức nở mà còn nát hơn thấy rõ hihi.
Đợi đàn về, e sẽ chụp ảnh úp thực tế lên haha,

Mrlinhebhp

Xe hơi
cái barem đó , e cũng xin phép trả lời cụ, theo những gì e hiểu mấy hôm tìm đàn, thì 1 sự thực là có như vậy, chính shop bán đàn cũng nói là họ có lực lượng ctv , mà hầu như là thợ kiểu bán online, ghép khách, thậm chí là thầy cô giáo dậy nhạc....mỗi đàn bán được sẽ từ 5~10%, còn lại tùy thêm giá đàn loại xịn thì có thể khác, shop sẽ nói rõ cho ctv trong trường hợp này, còn mức kia là đàn cỏ sẽ như vậy
Còn em đã chốt mua , e tự tin với những gì m đã chọn, và là chỗ quen biết, cụ Quang rất giỏi, nên có lẽ mọi thứ nó sẽ phải là chuẩn mực nhất...e đã xem những cái của gia đình, khen nức nở mà còn nát hơn thấy rõ hihi.
Thực ra em đặt câu hỏi thắc mắc là cho cụ Quang. Tuy nhiên nếu cụ có kinh nghiệm thực tế và dẫn chứng cụ thể về vấn đề em hỏi thì cụ có thể bổ sung, em vẫn chờ câu trả lời của cụ Quang. Cái chuyện “nghe nói” không phải là thứ em muốn tin.
Xin cụ đừng để cảm xúc vào câu trả lời vì điều em hỏi rất rõ ràng và không liên quan gì đến việc cụ chọn đàn nào và ra sao.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cảm ơn cụ.
Là từ trong cái gọi là "Nuật vất thành văng" của các lái đàn các cửa hàng khi (hay khi) phải chia với cò, thầy cô giáo,...... từ khi nhưng năm 198x đến nay nhưng "áp dụng" linh hoạt tùy điều kiện và hoàn cảnh (nghĩa là không phải lúc nào cũng có nhưng khi có (cò hay thầy cô giáo đòi thì ................. đưa)) :D

FYI, cứ thử nghĩ một cây Steinway mua từ NN giá tầm 10 - 15K về sửa chữa tân trang chỉ định (muốn) bán 1 tỷ mà thằng cò nó dẫn cho một đại gia mua giá, bán với giá 1,2 tới 1.5 tỷ (đại gia V có nhờ cô giáo đi coi và dĩ nhiên là cô giáo cũng ăn chia) thì cái 200 - 500 triệu kia có chia chi cò + cô giáo, có gì là quá không với người biết "Nuật chơi"? :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Thực ra em đặt câu hỏi thắc mắc là cho cụ Quang. Tuy nhiên nếu cụ có kinh nghiệm thực tế và dẫn chứng cụ thể về vấn đề em hỏi thì cụ có thể bổ sung, em vẫn chờ câu trả lời của cụ Quang. Cái chuyện “nghe nói” không phải là thứ em muốn tin.
Xin cụ đừng để cảm xúc vào câu trả lời vì điều em hỏi rất rõ ràng và không liên quan gì đến việc cụ chọn đàn nào và ra sao.

Bác TXM3b nói đúng về những cái đã và đang xảy ra trong thực tế, và bác Mrlinhebhp nói cũng không sai xét về mặt logic. =D>

TXM3b

Xe buýt
những cái e nói về % kia, là từ chính shop kể lại, e thấy nó cũng bình thường, kể cả việc các thầy cô hướng cho PH vào shop nào mua đàn để có % lại cũng là điều bt, nếu e có shop đàn, e cũng sẽ ok như vậy, kể cả việc giá cả, giá đàn 1 cái bán có lẽ các cụ buôn bán đều hiểu % phải từ mức nào mới bán, để còn theo nó 5~10 năm bảo hành, còn cụ bảo kn thực tế, thì tự cụ ra shop mà đặt vấn đề làm ctv thôi, cái này thiếu gì , còn e nói luôn là e k nghe nói nhé, mà không pải là 1 ít nhất 2 shop họ nói về việc đấy, kể cả cái việc thợ nhận đi chọn họ, chê chỗ tốt thành bt, hướng mua chỗ quen cũng là điều không hiếm, còn nếu phải có bằng chứng thì lên tivi mà đòi cụ ơi.

Mrlinhebhp

Xe hơi
Là từ trong cái gọi là "Nuật vất thành văng" của các lái đàn các cửa hàng khi (hay khi) phải chia với cò, thầy cô giáo,...... từ khi nhưng năm 198x đến nay nhưng "áp dụng" linh hoạt tùy điều kiện và hoàn cảnh (nghĩa là không phải lúc nào cũng có nhưng khi có (cò hay thầy cô giáo đòi thì ................. đưa)) :D

FYI, cứ thử nghĩ một cây Steinway mua từ NN giá tầm 10 - 15K về sửa chữa tân trang chỉ định (muốn) bán 1 tỷ mà thằng cò nó dẵn cho một đại gia mua già 1,2 tới 1.5 tỷ (đại gia V có nhờ cô giáo đi coi và dĩ nhiên là co giáo cũng ăn chia) thì cái 200 - 500 triệu kia có chia chi cò + cô giáo, có gì là quá không với người biết "Nuật chơi"? :P
Cảm ơn cụ đã làm rõ. Em chỉ thắc mắc vì thấy cụ đưa con số rất chi tiết chắc chắn. Vậy là cái 10% đó là cụ Quang tạm tính đưa ra thôi đúng không ạ? Chứ thực tế thì tuỳ độ tham của cò đàn - như em biết.
Em không lạ lùng gì với những việc cò mồi này, bản thân em cũng “cò” đàn piano cho khoảng trên dưới 300 cụ quen và không quen trong suốt chục năm từ 2010. Chưa bao giờ em lấy của cửa hàng hay người nhờ chọn một đồng nào cả, tất cả chỉ vì em thích đàn và rảnh việc. Nhưng không phải ai cũng thế. Em biết có những giáo viên gọi đến từng cửa hàng để hỏi “nếu chị đưa học sinh đến thì em cắt được bao nhiêu”. Có những giáo viên lại thích gửi giá hoặc cứ cắt thẳng 2,3 triệu mỗi cây đàn. Chuyện này khá phi đạo đức nếu ta là người rất mực thước. Nhưng thật ra thì việc người khác bỏ thời gian và hiểu biết ra để giúp mình được việc thì họ cũng nên được đãi ngộ. Như thế chả ai nợ ai cái gì. Nếu ai mua đàn cũng đòi tư vấn miễn phí, cũng muốn được người khác tận tâm với mình không vụ lợi thì e là có đếm 100 cụ Quang cũng không đủ. Nên em không thấy vấn đề gì với việc họ lấy hoa hồng nếu cây đàn đó thực sự tử tế.
Nhân tiện, theo em thấy, thì cò đàn thường là giáo viên chứ chả mấy ktv làm được cái nghề này.

TXM3b

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã làm rõ. Em chỉ thắc mắc vì thấy cụ đưa con số rất chi tiết chắc chắn. Vậy là cái 10% đó là cụ Quang tạm tính đưa ra thôi đúng không ạ? Chứ thực tế thì tuỳ độ tham của cò đàn - như em biết.
Em không lạ lùng gì với những việc cò mồi này, bản thân em cũng “cò” đàn piano cho khoảng trên dưới 300 cụ quen và không quen trong suốt chục năm từ 2010. Chưa bao giờ em lấy của cửa hàng hay người nhờ chọn một đồng nào cả, tất cả chỉ vì em thích đàn và rảnh việc. Nhưng không phải ai cũng thế. Em biết có những giáo viên gọi đến từng cửa hàng để hỏi “nếu chị đưa học sinh đến thì em cắt được bao nhiêu”. Có những giáo viên lại thích gửi giá hoặc cứ cắt thẳng 2,3 triệu mỗi cây đàn. Chuyện này khá phi đạo đức nếu ta là người rất mực thước. Nhưng thật ra thì việc người khác bỏ thời gian và hiểu biết ra để giúp mình được việc thì họ cũng nên được đãi ngộ. Như thế chả ai nợ ai cái gì. Nếu ai mua đàn cũng đòi tư vấn miễn phí, cũng muốn được người khác tận tâm với mình không vụ lợi thì e là có đếm 100 cụ Quang cũng không đủ. Nên em không thấy vấn đề gì với việc họ lấy hoa hồng nếu cây đàn đó thực sự tử tế.
Nhân tiện, theo em thấy, thì cò đàn thường là giáo viên chứ chả mấy ktv làm được cái nghề này.
ồ hóa ra cụ rất hiểu, e là mới, e xin lỗi vì ý kiến nhiều, ktv thì có, nhưng ít cụ nhé, e cũng chỉ được shop đàn nói lại chuyện này, đúng hầu như việc cắt % là từ gv dậy, còn % 5~10% là chủ yếu đàn cỏ, rẻ tiền dưới 20tr, thông thường đàn điện giá 1.x tr, còn đàn giá trị thì mức này shop sẽ trao đổi rõ với người kia để thống nhất, đấy là e được chia sẻ lại, e thấy cũng hợp lý
Em cũng mới chốt cây đàn, e ở HN, dù không nhiều kn ,nhưng e tin con đàn e chọn là con thuộc hàng khá hiếm , về độ mới và chất, giá tiền cực hợp lý. Cụ giúp 300c cho mọi người, e hoan hỉ được gặp cụ để mời trà sen ngon, nghe cụ đánh 1 bản nhạc nếu cụ ở HN, e ở đội cấn, em cám ơn cụ, chúc cụ và gđ kỳ nghỉ lễ vui vẻ

QUANG1970

Xì hơi lốp

Đấy là Trung quốc, còn ở VN và cụ thể là tại Sài Gòn, các lớp học piano vẫn sáng đèn và các cháu thực sự yêu thích piano vẫn say mê luyện tập. =D>

Dĩ nhiên với loại phụ huynh duy ý chí, đã ngu lại tham vì luôn mang trong lòng cái khẩu hiệu "Bàn tay ta làm nên tất cả, thì piano quả là khó nhằn,. Còn với những cha mẹ muốn con học thay mình để khoe sang hay khoe tài, hoặc che dấu cái quá khứ "bồng cố nân", mà bản thân cháu bé thì chưa thật ham thích hay không có tố chất thì "ba bảy hai một ngày" là ................... cây piano phủ bụi hay vẫn sáng bóng mà chẳng bao giờ phát ra âm thanh của tiếng đàn. :))

Chỉnh sửa cuối:

TrúcLam

Xe hơi
Dĩ nhiên với loại phụ huynh duy ý chí, đã ngu lại tham vì luôn mang trong lòng cái khẩu hiệu "Bàn tay ta làm nên tất cả, thì piano quả là khó nhằn,. Còn với những cha mẹ muốn con học thay mình để khoe sang hay khoe tài, hoặc che dấu cái quá khứ "bồng cố nân", mà bản thân cháu bé thì chưa thật ham thích hay không có tố chất thì "ba bảy hai một ngày" là ................... cây piano phủ bụi hay vẫn sáng bóng mà chẳng bao giờ phát ra âm thanh của tiếng đàn. :))
Ý bác Quang sâu xa hơn là nên mua lại cây đàn Piano của người chơi cũ (chỉ cần test trình độ xem , chưa chơi được bản Sonata nào hoạ chăng chơi mấy bản thông dụng thôi là đáng để ôm liền à) . Vẫn sáng đẹp , mới như lúc mua, mà lại rẻ hơn 1/3 thậm chí phân nửa so với cửa hàng đó ha. 😂. Đàn vẫn mới vì không ai chơi.

ambdiep

Xe buýt
Em chào bác QUANG1970 , Em đọc nhiều bài của bác rồi mà chưa dám comment nhiều, nay nhân dịp được nghe bài này của bạn Evan Le ,
Em quyết tâm lấy dũng khí nên hỏi bác, kinh nghiệp và chia sẻ giúp em cơ sở học piano cho bạn trẻ nhà em với ah (6 tuổi, học dc 6 tháng cơ 1 cơ sở rồi, em ngoài Hà Nội ah.)

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em chào bác QUANG1970 , Em đọc nhiều bài của bác rồi mà chưa dám comment nhiều, nay nhân dịp được nghe bài này của bạn Evan Le ,
Em quyết tâm lấy dũng khí nên hỏi bác, kinh nghiệp và chia sẻ giúp em cơ sở học piano cho bạn trẻ nhà em với ah (6 tuổi, học dc 6 tháng cơ 1 cơ sở rồi, em ngoài Hà Nội ah.)
Cám ơn bác!

Evan Lê là "Thần đồng của PR và truyền thông".

Các bác cứ chống mắt lên mà xem "chú bé ni sẽ "đánh đấm" ra răng trong nhưng năm kế tới hè"!

Tôi đố các bác thấy tên chú trong các kỳ thi Piano chuyên nghiệp đấy!
Thì vớ vẩn game show thì được.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Ý bác Quang sâu xa hơn là nên mua lại cây đàn Piano của người chơi cũ (chỉ cần test trình độ xem , chưa chơi được bản Sonata nào hoạ chăng chơi mấy bản thông dụng thôi là đáng để ôm liền à) . Vẫn sáng đẹp , mới như lúc mua, mà lại rẻ hơn 1/3 thậm chí phân nửa so với cửa hàng đó ha. 😂. Đàn vẫn mới vì không ai chơi.
Chuẩn KHÔNG cần chỉnh! :))

QUANG1970

Xì hơi lốp
..........................................................

Riêng về chuyện học đàn thì theo tôi điều đầu tiên là các cháu phải có tố chất.
Thế nào là có tố chất mời các bác xem cô bé này:
FYI, cô bé mới chỉ sáu tuổi nghĩa là năm nay vừa Tốt nghiệp Mẫu giáo, và năm nay bước vào lớp một!

Tố chất ra sao, thì chỉ nghe cố bé dạn dĩ phát biểu trước đám đông với cách phát âm rõ ràng, tròn vành rõ chữ, là các bác cũng thấy được sự mạnh dạn, tự tin, và tinh tế của cô bé trong cách phát âm.

Còn tài năng piano thì hãy nghe tiếng đàn của cô bé và tự cảm nhận.

Điều thứ hai là các cháu phải học với một giáo viên có kinh nghiệm, tài năng cũng như lương tâm.

Cháu bé này là học sinh của cô Giang Quân, cháu bé này học với cô, vì ở gần nhà cô.
FYI, về "học với một giáo viên có kinh nghiệm, tài năng cũng như lương tâm" thì cô Giang Quân (Đặng Ngọc Giang Quân) là Tiến sĩ âm nhạc và ngoài tài năng và chuyên môn âm nhạc (piano) cô còn là một phụ nữ dịu dàng, tinh tế và giàu lòng yêu trẻ, nên chẳng ngạc nhiên gì khi cháu bé học và có những thành tích như vậy:

Nói tóm lại hai điều kiện cơ bản để có thể học đàn là tố chất và học với một người thầy tử tế.

Mời các bác nghe và nhìn:

Đấy là trên sâu khấu, còn ngoài đời thì cô bé chỉ bé teo ntn: :))