[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

QUANG1970

Xì hơi lốp
........................................
Còn riêng với những em nhà tuy không giầu có, mà "chịu thương chịu khó" đang học piano, thì tôi thấy trong ánh mắt của các em toát lên một niềm đam mê mãnh liệt. Với tài năng thiên bẩm trời cho, cộng với tố chất đặc biệt hiếm có đáng trân trọng, chắc chắn sẽ là những tài năng Piano của VN trong hiện tại và tương lai. :x
Tôi mong và tin như vậy!
Seeing is believing:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Bản này là bản khác so với bản hôm trước hay sao mà e nghe thấy hay thế nhỉ :-?

Trừ 1 số chỗ hơi ngắc ngứ (ko mượt như Kissin), và đoạn cuối dừng hơi nhanh, thì e thấy bản này còn ổn hơn bản Lang Lang đánh (bản mà hay bị lôi ra làm ví dụ về 1 piano entertaiment performancer) ~X(

Kissin khi đánh bản này thì mồ hôi chảy ròng ròng, đánh xong thì lưng ướt đẫm. Cậu bé này không tốn 1 giọt mồ hôi nào luôn, chứng tỏ nội lực rất mạnh, còn nhiều tiềm năng phát triển, tương lai chắc chắn sẽ vượt Kissin luôn. Cụ piano cho thêm nhận xét cho nó khách quan đi ạ :">

cà rốt xanh

Xe tải

Trừ 1 số chỗ hơi ngắc ngứ (ko mượt như Kissin), và đoạn cuối dừng hơi nhanh, thì e thấy bản này còn ổn hơn bản Lang Lang đánh (bản mà hay bị lôi ra làm ví dụ về 1 piano entertaiment performancer) ~X(

Kissin khi đánh bản này thì mồ hôi chảy ròng ròng, đánh xong thì lưng ướt đẫm. Cậu bé này không tốn 1 giọt mồ hôi nào luôn, chứng tỏ nội lực rất mạnh, còn nhiều tiềm năng phát triển, tương lai chắc chắn sẽ vượt Kissin luôn. Cụ piano cho thêm nhận xét cho nó khách quan đi ạ :">
Tầm quốc tế thì cụ thử nghe bản Lý Vân Địch đánh ở Tokyo ấy.

Tầm quốc nội thì có Lưu Hồng Quang. Gần đây có Võ Minh Quang cũng hay dùng bản này đi thi, thành công có, thất bại có.

Cá nhân cháu, sau khi nghe Lý Vân Địch chơi bản này, thì ko nghe đc các phiên bản khác nữa
😂😂😂😂

QUANG1970

Xì hơi lốp

"Practice Makes Perfect" bác ạ! =D>

Vâng, bản mới nhất thu hôm nay và mai chắc lại có bản kế tiếp vì ......... . (sẽ nói sau)! :D

FYI, ngoài Gv của mình, cho đến nay, trong vòng hơn nửa năm, chỉ riêng cho tác phẩm này chú bé đã được học Master-class với 3 Pianist lẫn Giáo sư! :))

Tôi và cô giáo của chú bé quyết tâm bằng mọi giá, với tư chất sẵn có và đôi tay thiên bẩm, chú bé sẽ là người VN đầu tiên đánh bài này tốt nhất! :P
Chỉ tiêu trước mắt là chú còn tiếp tục học và khổ luyện nó trong vòng ít nhất là từ 5 - 10 năm nữa. :((

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ post giúp thùy link ợ :x

Mà bản hay nhất e nghĩ phải chờ cụ minhlp giới thiệu L-)

Tầm quốc nội thì có Lưu Hồng Quang. Gần đây có Võ Minh Quang cũng hay dùng bản này đi thi, thành công có, thất bại có.

Cá nhân cháu, sau khi nghe Lý Vân Địch chơi bản này, thì ko nghe đc các phiên bản khác nữa
😂😂😂😂

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp

😂😂😂😂

Lý Vân Địch (Yundi Li), pianist TQ đầu tiên đoạt giải Nhất Chopin XIV năm 2000, bị TQ phong sát gần đây vì cái tội dám "gia nhập" quốc tịch .............

Dĩ nhiên thích hay không thich ai đánh một tác phẩm nào là tùy vào thẩm âm, và kiến thức âm nhạc cũng như tự do của từng người.

Anyway, FYI:
+ Lý Vân Địch (Yundi Li) đánh La Campanella theo cách ( trường phái) mà người ta goi là "kiểu Tầu"
+ La Campanella theo cái nhìn chung là Cziffra học trò của học trò cưng của Liszt đánh đạt nhất! Tôi đã có bài phân tích chuyện này và không muốn tốn giờ nhắc lại.

In addition, Phong thì cứ phong, sát thì cứ sát, Yundi Li vẫn đang biểu diễn cho những ai yêu thích tiếng đàn của mình nghe và không nhìn cái "lý lịch chính trị" trước khi bỏ tiền mua vé:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ post giúp thùy link ợ :x

Mà bản hay nhất e nghĩ phải chờ cụ minhlp giới thiệu L-)
Trong khi chờ cái thùy Link kia, thì mời bác Bastion.P và các bác ở Hà Nội nghe tạm qua clip, bài Concerto này do chú đánh trên cây Grand rẻ tiền giá chỉ 100 triệu, trước khi những bác quan tâm tới Piano ở HN, có thể tận mắt nghe Live trong vòng 12 ngày nữa, trên cây đàn Steinway 4 tỷ nhé. :P

Cây đàn rẻ tiền này đã được chỉnh dây và canh chỉnh với tất cả tình yêu thương dành cho chú bé, theo một thang âm để có thể chú tập lâu hàng ngày, mà không mệt mỏi, hay nhức đầu! :x

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện

Cháu bé này nếu có nick ở đây thì e sẽ nhận xét, còn ko thì thôi.
Chúc cho cháu kì thi tới đạt đc thành tích tương xứng vs năng lực và nỗ lực đã bỏ ra :)

piano

Xe điện

😂😂😂😂
Chuyện rất bình thường cụ ạ. Ko phải lúc nào cũng thành công đâu.
Lý Vân Địch của cụ đây

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chuyện rất bình thường cụ ạ. Ko phải lúc nào cũng thành công đâu.
Lý Vân Địch của cụ đây
Đây là bình luận của tôi gửi Lý tiên sinh: :P

李雲迪,

我不敢相信自己的眼睛,即使我知道 實實跌一跤未必不是好事,
希望一個天才藝術家能因此浴火重生。

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện

李雲迪,

希望一個天才藝術家能因此浴火重生。
Có cảm nhận các Pianist người TQ khó thành công trên đường dài về mặt âm nhạc, do đặc thù thị trường.
Không phải họ kém tài, ngu dốt...nhưng nhìn 1 thực tế là Lý Vân Địch, hay Lang Lang...rất dễ trở thành 1 ngôi sao ở thị trường TQ. Mà khi thành biểu tượng thành công, đằng sau đó sẽ là hợp đồng quảng cáo, sự kiện, tiệc tùng và tiền bạc...những thứ này hoàn toàn có thể lôi họ dần dần rời xa cây đàn, thời lượng tập luyện ít dần, và tất nhiên là chất lượng biểu diễn ngày càng đi xuống. Mà môn đàn này thì luôn cần sự đổ mồ hôi và tập trung cao độ.
Nhìn thấy rõ nhất là các cầu thủ bóng đá khi đã thành danh.
Lý Vân Địch có vẻ là ko "vượt sướng" nổi

piano

Xe điện
Kissin khi đánh bản này thì mồ hôi chảy ròng ròng, đánh xong thì lưng ướt đẫm. Cậu bé này không tốn 1 giọt mồ hôi nào luôn, chứng tỏ nội lực rất mạnh, còn nhiều tiềm năng phát triển, tương lai chắc chắn sẽ vượt Kissin luôn.
Đây là bản nhạc encore ( bản nhạc mà nghệ sỹ tặng thêm khán giả ) chứ ko có trong chương trình.
Thông lệ khi đi xem hòa nhạc là sau khi hết chương trình, nghệ sĩ chào khán giả, nhưng ai cho về mà về :P. Sẽ vỗ tay để đòi nghệ sĩ chơi thêm ( encore ), chơi xong pianist chào khán giả đi vào cánh gà, khán giả lại vỗ tay tiếp, vỗ tới khi nghệ sĩ ko chịu nổi phải đi ra encore tiếp...đôi khi quá trình này kéo dài tới mấy lần, cho tới khi vỗ mãi mà ko ra đáp lễ, thì mới xong buổi concert.

Chơi bản La Campabella cho Encore là 1 sự xa xỉ và rộng rãi, vì hết buổi diễn đã rất mệt, ngu gì chọn 1 bài vừa khó vừa hao sức. Đó là lý do Kissin mồ hôi vã ra như tắm. Chưa kể Kissin có lẽ phải chơi nhanh hơn bình thường vì tay lúc này ra mồ hôi nhiều, ngón dính trên phím thì biểu diễn rất khó khăn

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Clip thu live kiểu này thì thiệt thòi cho họ Lý quá nhỉ, cụ có clip xịn hơn chút ko :-ss
Lý Vân Địch của cụ đây
E xem bản full thì thấy Kissin đi ra đi vào mấy lần, khán giả vỗ tay nhiệt tình lắm. Không như cụ áo da cam trong clip cậu bé, ko thấy vỗ tay gì ;))
Đây là bản nhạc encore ( bản nhạc mà nghệ sỹ tặng thêm khán giả ) chứ ko có trong chương trình.
Thông lệ khi đi xem hòa nhạc là sau khi hết chương trình, nghệ sĩ chào khán giả, nhưng ai cho về mà về :P. Sẽ vỗ tay để đòi nghệ sĩ chơi thêm ( encore ), chơi xong pianist chào khán giả đi vào cánh gà, khán giả lại vỗ tay tiếp, vỗ tới khi nghệ sĩ ko chịu nổi phải đi ra encore tiếp...đôi khi quá trình này kéo dài tới mấy lần, cho tới khi vỗ mãi mà ko ra đáp lễ, thì mới xong buổi concert.

Chơi bản La Campabella cho Encore là 1 sự xa xỉ và rộng rãi, vì hết buổi diễn đã rất mệt, ngu gì chọn 1 bài vừa khó vừa hao sức. Đó là lý do Kissin mồ hôi vã ra như tắm. Chưa kể Kissin có lẽ phải chơi nhanh hơn bình thường vì tay lúc này ra mồ hôi nhiều, ngón dính trên phím thì biểu diễn rất khó khăn

piano

Xe điện
Clip thu live kiểu này thì thiệt thòi cho họ Lý quá nhỉ, cụ có clip xịn hơn chút ko :-ss

E xem bản full thì thấy Kissin đi ra đi vào mấy lần, khán giả vỗ tay nhiệt tình lắm. Không như cụ áo da cam trong clip cậu bé, ko thấy vỗ tay gì ;))
Đôi khi vỗ tay cả chục phút, như để xem khán giả vs nghệ sĩ, ai lì hơn ai :) một số thì la lớn Bis Bis
Đại loại nó giống vs mấy tràng vỗ tay bên liên hoan phim Cannes vừa rồi, theo kiểu càng vỗ lớn vs dài thì càng cho thấy buổi concert đã thành công tốt đẹp :))

Virus Love

Xe buýt

李雲迪,

希望一個天才藝術家能因此浴火重生。
Em tiếng Anh nghe thôi cũng đã khó khăn, nói thì thằng tây phải hỏi lại mấy lần mới đoán được em đang phát âm gì. Cụ tiếng anh tiếng, tiếng trung đều ổn như này thật đáng ngưỡng mộ

QUANG1970

Xì hơi lốp
Có cảm nhận các Pianist người TQ khó thành công trên đường dài về mặt âm nhạc, do đặc thù thị trường.
Không phải họ kém tài, ngu dốt...nhưng nhìn 1 thực tế là Lý Vân Địch, hay Lang Lang...rất dễ trở thành 1 ngôi sao ở thị trường TQ. Mà khi thành biểu tượng thành công, đằng sau đó sẽ là hợp đồng quảng cáo, sự kiện, tiệc tùng và tiền bạc...những thứ này hoàn toàn có thể lôi họ dần dần rời xa cây đàn, thời lượng tập luyện ít dần, và tất nhiên là chất lượng biểu diễn ngày càng đi xuống. Mà môn đàn này thì luôn cần sự đổ mồ hôi và tập trung cao độ.
Nhìn thấy rõ nhất là các cầu thủ bóng đá khi đã thành danh.
Lý Vân Địch có vẻ là ko "vượt sướng" nổi
Có hai quan niệm về "giữ mình" hay cái từ mà bác piano dùng: "vượt sướng"! :P

+ một quan niệm cho rằng với những người quen sung sướng thì khi khổ không chịu được, và sẽ dễ dàng bán mình để được sướng.

+ một quan niệm khác lại cho rằng với những người đã quen khổ thì vì hay khi đã sướng họ sẽ bằng mọi cách để tranh giành hầu đạt được cái sướng, cho thỏa cơn thèm khát.

Do hiện vẫn có chứ ai tiến hành một cuộc khảo sát, thống kê mà để có cái kết luận sau cùng. Tuy nhiên, cho dầu có tiến hành thì e rằng, cũng khó chính xác được, vì cuộc sống riêng tư của từng người, đâu ai có thể dễ dàng kết lô hay chia sẻ 100% để cho mà làm cái tính toán thống kê này?! :))

Nên khi nhận xét, chúng ta chỉ có thể nói bằng hai chữ: "nhìn chung" :D

Thế nên với Trung Quốc và các nước nghèo, các ngôi sao trong các lĩnh vực giải trí, thể thao dễ dàng đánh mất mình, khi đã thành công là điều dễ hiểu, không chỉ ăn chơi, sa đọa, vụ việc một loạt những ngôi sao trốn thuế vì tham, cũng như sa ngã trước những cám dỗ của vật chất, và hưởng thụ khiến họ đã đánh mất mình.

Riêng trong lĩnh vực piano thì việc tập luyện thường xuyên là điều rất quan trọng, chỉ cần bỏ tập dăm ba tuần lễ, thì khi đàn lại một tác phẩm khó nghệ sĩ đó đã cảm thấy lạ lẫm với nó!

Riêng trường hợp của Yundi Li việc Phong sát không đơn thuần là vì có quan hệ với gái mại dâm trong một căn hộ, mà còn có những nguyên nhân sâu xa khác .........................

QUANG1970

Xì hơi lốp

E xem bản full thì thấy Kissin đi ra đi vào mấy lần, khán giả vỗ tay nhiệt tình lắm.

Chất lượng của âm thanh có thể tệ, nhưng chuyện đánh vội nhịp, đánh như "trả nợ quỷ thần", đánh vấp note, đánh thiếu note, thì thu kiếu nào cùng lòi ra, và không ai chấp một nghệ sĩ đẳng cấp mà đánh như vậy! [-X [-X
Thà là xin lỗi vì lý do sức khỏe hay một lý do nào đó. :">
Richter đã từng ngừng (hủy) buổi biểu diễn khi khán giả ngồi đầy rạp nhưng ông xin hủy show diễn, trả tiền lại cho khán giả vì không có cảm xúc. =((

Thấy mình không ổn (trừ khi có ngoại lệ) mà vẫn biểu diễn là đã coi thường, xúc phạm, tác giả đã viết tác phẩm, và khinh thường khán giả cùng như cộng chúng nghe nhạc (tai trâu)! :(

Không như cụ áo da cam trong clip cậu bé, ko thấy vỗ tay gì ;))
Cụ áo cam mà không "vào rồi ra" lại chỉ lo vỗ ........... tay theo ý bác Bastion.P thì các bác không có cái để mà xem nhé! :))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em tiếng Anh nghe thôi cũng đã khó khăn, nói thì thằng tây phải hỏi lại mấy lần mới đoán được em đang phát âm gì. Cụ tiếng anh tiếng, tiếng trung đều ổn như này thật đáng ngưỡng mộ

Tôi may mắn sống trong môi trường thuận lợi nên hồi bé nói tiếng Hoa, Pháp, Anh còn tốt hơn tiếng Việt bác ạ. :D

Tất cả là do phần số, hay may mắn, hoặc gien thừa hưởng của từng người thôi! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
..........................................................
"Practice Makes Perfect" bác ạ! =D>

Vâng, bản mới nhất thu hôm nay và mai chắc lại có bản kế tiếp vì ......... . (sẽ nói sau)! :D
...................................................................................................................

Đến hẹn lại lên, mời bác nghe bản thu khác cũng trên cây đàn này, bản La Campanella này được thu cách đây chỉ mấy tiếng :P

Đây là tiếng đàn chỉnh theo yêu cầu của giáo viên dạy chú bé. :D
Các bác sẽ thấy khác tiếng cây đàn ngày hôm qua, bác Bastion.P có ý kiến nhận xét ntn? :-/

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Tiếng đàn có vẻ long lanh hơn cụ ạ, chắc do cụ áo trắng tay nghề ngon hơn cụ da cam ;))

Tuy nhiên, e dân ngoại đạo, chỉ nhận xét chung là hôm nay pianist có vẻ hơi mệt gì đó, đánh đoạn đầu hơi rời rạc - ngắc ngứ, về sau thì mượt hơn :D

P/s: Theo e cảm nhận, bài này là Chiếc chuông nhỏ, nhưng có lẽ nên hiểu nó là chiếc Chuông gió (như loại chuông treo ở cửa sổ ngày nay). Tiếng chuông là tiếng gió, vang lảnh lót nhưng cũng khe khẽ thôi; và vì là tiếng gió nên tiếng chuông sẽ réo rắt liên tục mượt mà. Bản của Kissin thể hiện được điều này, mà e chưa thấy ai khác tái hiện được.

Do đó, Có lẽ các bạn tập bài này nên mua cái chuông gió về treo ở cửa sổ phòng ngủ, rồi nửa đêm yên tĩnh nằm nghe tiếng chuông mà cảm thụ được nó, để mà có phần thể hiện bên tay phải cho tinh tế, vừa đủ. Để nó vang quá, hoặc rời rạc quá là e trừ điểm.

Đến hẹn lại lên, mời bác nghe bản thu khác cũng trên cây đàn này, bản La Campanella này được thu cách đây chỉ mấy tiếng :P

Đây là tiếng đàn chỉnh theo yêu cầu của giáo viên dạy chú bé. :D
Các bác sẽ thấy khác tiếng cây đàn ngày hôm qua, bác Bastion.P có ý kiến nhận xét ntn? :-/

Chỉnh sửa cuối: