[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

Virus Love

Xe buýt
Bàn về tác phẩm & kỹ thuật piano thôi cụ, bàn về các nv đương đại ở VN hơi nhạy cảm, khen cũng dở mà chê thì lại không nên, vì vh Á Đông ko quen nghe nhậm xét - dễ bị hiểu nhầm sang ý tiêu cực.

Còn tại sao khả năng bị chê là cao, Vì dù có giỏi đến mấy, lắm giải ao làng đến mấy, thì để đạt đến trình độ nổi tiếng tầm thế giới là rất khó, tức là luôn có điểm chưa đạt đến mức hoàn hảo - bị chê. Mà đến level tầm thế giới như Lang Lang còn bị chê tơi bời kìa, thì các nghệ sỹ rau muống chấm nước mắm làm sao có thể "chạy trời khỏi nắng" ;))
Em không giám chê ai đâu cụ. Cá nhân em thì em chỉ nghe được những bản piano quốc dân thôi. Ngồi nghe cc bàn về piano mà còn chẳng hiểu gì, nên chỉ giám hỏi cc về cảm nhận thôi chứ về kĩ thuật thì không giám nhận xét gì

piano

Xe điện
Bản này là Etude của cụ Bet à, nghe na ná bản Etude 10.5 Black keys của Chopin nhỉ?

Tuy nhịp điệu nhanh mạnh, nhưng không bị nốt đột biến kiểu "nhai sạn" Wrong keys nào cả. E thấy bài này khá hay, cấu trúc có vẻ đơn giản, dễ nghe hơn (tuy không hay bằng) bài La Campapella.

Clip 1 lúc nãy mà cụ prefer thì mới chính xác là máu nóng, thích gây đột biến, phá cách ;))
E ko thể liên tưởng được điểm chung giữa Black Keys và bản này.
Beethoven thì rất mạnh về nhịp điệu, thậm chí còn được xem là vua của nhịp điệu trong giới soạn nhạc cổ điển. Chơi nhạc Beeth thì nhịp điệu rất quan trọng, cũng như cách làm cây đàn hát khi chơi nhạc Chopin
FYI, bộ ba âm nhạc- the Trinity of classical music - là Bach, Mozart và Beethoven. Các soạn giả lừng danh khác đều phải xếp sau.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bàn về tác phẩm & kỹ thuật piano thôi cụ, bàn về các nv đương đại ở VN hơi nhạy cảm, khen cũng dở mà chê thì lại không nên, vì vh Á Đông ko quen nghe nhậm xét - dễ bị hiểu nhầm sang ý tiêu cực.
Còn tại sao khả năng bị chê là cao, Vì dù có giỏi đến mấy, lắm giải ao làng đến mấy, thì để đạt đến trình độ nổi tiếng tầm thế giới là rất khó, tức là luôn có điểm chưa đạt đến mức hoàn hảo - bị chê. Mà đến level tầm thế giới như Lang Lang còn bị chê tơi bời kìa, thì các nghệ sỹ rau muống chấm nước mắm làm sao có thể "chạy trời khỏi nắng" ;))
Em không giám chê ai đâu cụ. Cá nhân em thì em chỉ nghe được những bản piano quốc dân thôi. Ngồi nghe cc bàn về piano mà còn chẳng hiểu gì, nên chỉ giám hỏi cc về cảm nhận thôi chứ về kĩ thuật thì không giám nhận xét gì
Vâng, thi bàn về tác phẩm và kỹ thuật piano nhé, nhưng cũng phải có "tí chút" này nọ cho .............. "rôm đám" chứ!
Mà có "Giải Ao làng" thì mới có cái "đại dương" bác ạ. :P
Đến cái "Hoa hậu tổ" còn chưa giựt được, thì nói chi đến "Hoa hậu phường"?

Cái nhà cô này là một điển hình về những nhạc sinh piano, có chút tài năng nhưng không đi đến tận cùng của nghệ thuật và trọn con đường vì nhiều lý do, trong đó hai lý do nổi cộm là ngoại hình khiêm tốn và ham (cần) tiền!

Xuất thân của nhà cô này, là một nhạc sinh có tài. Ban đầu, cô có một số học bổng để đi lên, nhưng vốn vì nhà nghèo mà phải kiếm tiền cho bằng được, nên cô đã "kết hợp giữa học và kiếm tiền" và không thể nào đi trọn con đường học tâp cao hơn và xa hơn.

Ngoài ra, cái ngoại hình nhỏ bé ngón tay không qua dài nên việc học đỉnh cao cũng là một thách thức!

In addition, sau khi học xong, cô ta cũng được mời dạy, nhưng vốn có câu "Minh sư xuất cao đồ" và cũng có câu "Bóng thì không cao hơn hình" nhìn lớp nhạc sinh cô ta đang đào tạo, ai cũng lắc đầu lè lưỡi, và những người hiểu chuyện thì chẳng bao giờ dám giao cho con mình cho cô ta, vì tuy học chưa xong, mà nó đã bắt chước ngoại hình y như cô!

Riêng chuyện Lang Lang bị chê là điều dễ hiểu, vì Lang Lang chỉ là một Excellent Piano Performer!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
E ko thể liên tưởng được điểm chung giữa Black Keys và bản này.
Beethoven thì rất mạnh về nhịp điệu, thậm chí còn được xem là vua của nhịp điệu trong giới soạn nhạc cổ điển. Chơi nhạc Beeth thì nhịp điệu rất quan trọng, cũng như cách làm cây đàn hát khi chơi nhạc Chopin
FYI, bộ ba âm nhạc- the Trinity of classical music - là Bach, Mozart và Beethoven. Các soạn giả lừng danh khác đều phải xếp sau.

Etude và Rondo thì làm sao mà có điểm chung? Có chăng là tốc độ nhanh và liên tục khiến cuốn hút người ta khi nghe!

Virus Love

Xe buýt
Vâng, thi bàn về tác phẩm và kỹ thuật piano nhé, nhưng cũng phải có "tí chút" này nọ cho .............. "rôm đám" chứ!

Cái nhà cô này là một điển hình về những nhạc sinh piano, có chút tài năng nhưng không đi đến tận cùng của nghệ thuật và trọn con đường vì nhiều lý do, trong đó hai lý do nổi cộm là ngoại hình khiêm tốn và ham (cần) tiền!

Xuất thân của nhà cô này, là một nhạc sinh có tài. Ban đầu, cô có một số học bổng để đi lên, nhưng vốn vì nhà nghèo mà phải kiếm tiền cho bằng được, nên cô đã "kết hợp giữa học và kiếm tiền" và không thể nào đi trọn con đường học tâp cao hơn và xa hơn.

Ngoài ra, cái ngoại hình nhỏ bé ngón tay không qua dài nên việc học đỉnh cao cũng là một thách thức!

In addition, sau khi học xong, cô ta cũng được mời dạy, nhưng vốn có câu "Minh sư xuất cao đồ" và cũng có câu "Bóng thì không cao hơn hình" nhìn lớp nhạc sinh cô ta đang đào tạo, ai cũng lắc đầu lè lưỡi, và những người hiểu chuyện thì chẳng bao giờ dám giao cho con mình cho cô ta, vì tuy học chưa xong, mà nó đã bắt chước ngoại hình y như cô!

Riêng chuyện Lang Lang bị chê là điều dễ hiểu, vì Lang Lang chỉ là một Excellent Piano Performer!
Em không giám này nọ trong thớt này đâu. Trình của em như học sinh tiểu học còn cc bàn toàn cái thứ đâu đâu ngoài bậc phổ thông. Em chỉ ngồi hóng xem cc quan hệ với nhau thôi

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện
Em tại trâu nhưng cũng thích nghe đàn piano. Tình cờ xem Youtube thấy cụ này, kể 1loạt giải mà cụ ấy có, làm em nể quá
Không biết cc đánh giá thế nào, về phần biểu diễn của cụ này. Cá nhân em thì em lại không thấy hay và có phần rối rắm quá. Chắc tại tại em tại trâu
Rất hay nhé cụ

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cùng 1 ng, cụ Vidút gọi là Cụ, bác Sáng gọi là Cô, e có chút confuse tế nhị >:)

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cùng 1 ng, cụ Vidút gọi là Cụ, bác Sáng gọi là Cô, e có chút confuse tế nhị >:)

Nhìn thì thấy, thấy thì ra ngay. ;;)
Dáng rõ cách, cách lại định giống! :P

Áo quần tha thướt như bóng lộ.
Lời giọng ỏng eo rõ là cô! :))

Chỉnh sửa cuối:

Virus Love

Xe buýt
Không bàn về bạn Mạnh nữa. Cc cho em hỏi cây đàn mà bạn ấy chơi có đắt tiền không và tiếng nó có như vậy là hay chưa ạ

QUANG1970

Xì hơi lốp
Không bàn về bạn Mạnh nữa. Cc cho em hỏi cây đàn mà bạn ấy chơi có đắt tiền không và tiếng nó có như vậy là hay chưa ạ
Đây là một cây DIAPASON dài tầm 170 cm, đã sơn lại.
Tầm 90 triệu hay rẻ hơn nếu biết đàm phán. :D

Cây này "Zin" nhé, máy mới, âm thanh hay, khá hoàn hảo, tôi định mua cúng tặng một nhà thờ vì cây đàn ở đây hư hoài (đứt dây), lâu lâu cha lại gửi tin nhắn nhờ giúp, sửa thì không ngại nhưng công sức sửa đi lại khéo còn ............................ :((

và tiếng nó có như vậy là hay chưa ạ
Với tôi thì không hay vì cây đàn đã sơn lại nghĩa là ................. và chỉ tuy là La A 442 Hz nhưng lại không chuẩn xác, đã vậy, những note trên cao (Octave 6, 7) thì bị tịt! :-o

Chỉnh sửa cuối:

Virus Love

Xe buýt
Đây là một cây DIAPASON dài tầm 170 cm, đã sơn lại.
Tầm 90 triệu hay rẻ hơn nếu biết đàm phán. :D
Cây này "Zin" nhé, máy mới, âm thanh hay, khá hoàn hảo, tôi định mua cúng tặng một nhà thờ vì cây đàn ở đây hư hoài (đứt dây), lâu lâu cha lại gửi tin nhắn nhờ giúp, sửa thì không ngại nhưng công sức sửa đi lại khéo còn ............................ :((

Với tôi thì không hay vì cây đàn đã sơn lại nghĩa là ................. và chỉ tuy là La A 442 Hz nhưng lại không chuẩn xác, đã vậy, những note trên cao (Octave 6, 7) thì bị tịt! :-o

Cám ơn thông tin của cụ nhiều

QUANG1970

Xì hơi lốp
...............................................................................

Cám ơn thông tin của cụ nhiều

Vậy thì thế nào là lên dây "chuẩn xác""những note trên cao (Octave 6, 7)" không "bị tịt"? :-?
Xin mời bác nghe tiếng piano cũng DIAPASON cùng tầm tiền, và tương đương kích cỡ nhưng nghe nó to, vang, rền ntn: :D

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ minhlp chắc rất có nghề về âm nhạc; Bên cạnh việc phản biện các cụ khác, cụ có thể chia sẻ ít kiến thức và sở thích âm nhạc classic của cụ với mọi người, để nâng tầm thưởng thức âm nhạc cho mọi người, thì hay quá =D>

Vâng trước hết cảm ơn bác đã nhắc.

1 Điều đầu tiên, một lần nữa xin lỗi bác và những ai đã đọc thông tin sai kia từ tôi cung cấp, và cũng xin nhắc bác là tôi đã nhận sai ngay lúc đó chứ không bảo là mình không sai!

2/ Lý do tôi sai thì bác cũng thấy là cả hai đều có một cái tên Hamelin (Charles Richard-Hamelin, Marc-Andre Hamelin ) và đều giỏi tuy Charles Richard-Hamelin kém hơn. và đều là người châu Âu và có râu tóc rậm nhìn qua cũng giống nhau.

3/ Riêng Charles Richard-Hamelin rất giỏi tuy kém Marc-Andre Hamelin: Trong Cuộc thi Chopin 17, đã gây chú ý và gần như dẫn đầu trong các vòng, chỉ có vòng cuối là do đánh Concerto không tốt nên Soeng Jin Cho mời qua mắt và giành giải Nhất, Charles Richard-Hamelin đoạt giải Nhì.

4/ Còn chém hay không, nghe nhiều hay nghe ít, thì người có trính độ và kiến thức âm nhạc đọc sẽ thấy ra con người của tôi ntn và nhìn ra không cần bác vin vào một vài sai sót trong suốt quá trình viết bình luận với hơn 5.000 bình luận để moi móc và nói như vậy.

5/ Sai sót trong cuộc sống là điều khó tránh khỏi huống chi là khi viết bài, nhất là khi viết nhiều chủ đề, vào cùng một thời điểm có nhiều tác động tới sức khỏe, hay tâm lý, và xin nhắc lại là tôi đã ngay lập tức nhận sai và xin lỗi vô điều kiện.

6/ Còn như nếu bác cố tình vin và một vài sai sót của tôi mà mỉa mai , bơi móc như vậy thì xin lỗi, sẽ xếp bác vào Black List không tiếp bác nữa cho khỏi nặng đầu!

Chào bác minhlpmột lần nữa thành thật xin lỗi nhưng ai đã biết sự sai sót trên, cũng như chờ xem ứng xử sắp tới của bác minhlp sẽ ntn mà có hành động tiếp theo.

Bác mở mồm nói là "Em hiểu mà", và tôi chờ xem cái hiểu đó sẽ hành xử ntn!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ minhlp chắc rất có nghề về âm nhạc; Bên cạnh việc phản biện các cụ khác, cụ có thể chia sẻ ít kiến thức và sở thích âm nhạc classic của cụ với mọi người, để nâng tầm thưởng thức âm nhạc cho mọi người, thì hay quá =D>

Mời bác Bastion.P thưởng thức cái tài chọc ngoáy đúng như tôi đã nói:

Mời cụ block ạ.
Nói thì hay nhưng cũng thuộc dạng thằng chột làm vua xứ mù thôi. Kiểu như khoe ta đây mê bóng đá nhưng nhầm giữa Ronaldo của Brasil và Bồ Đào Nha🤣🤣🤣
Tóm lại là cũng có kiến thức, hơn hầu hết các mem trên này, nên nhiều phần vừa chém vừa google thì cũng không mấy ai biết. Nhưng khi google thì lại nói những câu thượng đẳng, chê bai những người mà mình tưởng là chưa hiểu biết. Haha.
Thôi cụ block em đi. Em thì cứ để cụ lại để thi thoảng giải trí tí 🤣🤣🤣
Haha, em mù tịt nên vào đây hóng các cao nhân, ai ngờ cao nhân mõm đông quá.
Số 1 thì ai cũng biết là ai rồi. Số 2 thì...là đệ tử chân truyền của số 1 🤣🤣🤣
Thôi em lại đi ra để cho 2 cao nhân thi nhau hòa tấu. Bao giờ có bài của cụ piano em lại vào đọc. Vừa hiểu biết vừa khiêm nhường, không chém bạt mạng thể hiện trình độ như hai thầy trò nhà kia 🤣🤣🤣

QUANG1970

Xì hơi lốp
Sai là chuyện bình thường thôi cụ.
Cái đáng nói là cách trả lời của cụ. Cụ tưởng người khác sai cụ phang người ta nhiệt tình, còn em thì mới chỉ "ạ cụ" mà cụ đã thế rồi ;P
Qua "biệt tài" chém gió thành bão của cụ, rất nhiều người (trong đó có em) vẫn tưởng rằng mình đang được đọc những comment của "bầu trời tri thức", hóa ra là google ẩu rồi phán bừa. Làm em nghĩ tới mấy thanh niên phông bạt khoe xe khoe nhà gần đây.
Em đang tưởng tượng nếu có thêm cụ nữa tính cách giống cụ thì chắc cả hai chỉ chăm chăm phang nhau trong các topic thôi =))
À thôi, em lan màn ngoài lề topic mất rồi, tại nhiều khi "ngứa miệng" sau khi chứng kiến chuyện xã hội ý mà. Cụ thông cảm nhé.
Chúc cụ lên dây tốt và thuộc tên & mặt của các pianist mà cụ sắp chém :D
Cụ quên tra google thì phải. Hay Canada gia nhập Châu Âu lúc nào mà em không biết nhỉ.
Bố cái ông Ronaldo, lúc thì đá ở Brasil lúc thì đá ở Bồ Đào Nha, làm cho tôi không biết đường nào mà lần

Thưa các bác,

Tao nhã hay thô bỉ, kiêu ngạo hoặc khiêm tốn, kiến thức dày mỏng, đúng sai nó sẽ thể hiện qua từng con chữ, từng ý kiến khi trình bày hay phản biện.
=D>

Một khi đã đúng thì cho dù một ngàn lời chê nó vẫn là đúng và một khi đã sai thì cho dù một ngàn lời khen nó vẫn là sai! Tiếng khen chê không làm thay đổi bản chất của sự việc vào thời điểm nói ra. [-X

Trong cuộc sống cần có bản lĩnh trước lời khen, hay tiếng chê, thậm chí ngay cả tiếng chửi, để không "đánh mất" mình. Và, trong cuộc sống nói chung hay diễn đàn nói riêng cũng cần phải biết tránh những cuộc tranh cãi không cần thiết hay tiếp xúc với những con người hoặc loại người không đáng tiếp xúc. :-h

Cũng xin thưa, nói ra hẳn không khỏi phiền lòng một số người, nhưng tôi xin chia sẻ với các bác kinh nghiệm này: Trên các diễn đàn, cũng như trong cuộc sống có những phát biểu hay phản biện mà chúng ta không cần thiết phải tranh luận hay có ý kiến và nên coi nó (họ) không tồn tại để khỏi "nặng đầu", vì một hoặc trong nhiều lý do dưới đây:

1/ Người phát biểu không hiểu vấn đề, do khả năng tư duy kém, hoặc cố tình không hiểu vấn đề, vì mục đích, hay mưu đồ nào đó; x-(

2/ Người phát biểu dùng những từ ngữ chợ búa, hạ cấp, thậm chí bẩn thỉu, để khiến ai tranh cãi lại như họ cũng sẽ, vô hình trung biến thành kẻ hạ cấp, vô văn hóa như họ; :D

3/ Người phát biểu thuộc dạng "chí phèo" "trên răng dưới ..." chẳng còn gì để mất nên phát biểu kiểu "gạch mặt ăn tiền"; :))

4/ Người phát biểu tranh cãi kiểu "tầm chương trích cú", vặn vẹo vấn đề theo hướng suy nghĩ về một trường hợp ngoại lệ, mà quên đi là mọi luật pháp, hay thể chế được xây dựng trên cái chung, vì lợi ích của cộng đồng, của số đông, và họ không hiểu, hay không chấp nhận nguyên tắc "thiểu số phải phục tùng đa số"; [-X

5/ Người phát biểu dựa vào (vin lấy) một lý do nào đó, để "cãi chày cãi cối", nếu tiếp tục tranh cãi, chỉ là những cuộc tranh luận triền miên vô bổ. :((

Với những loại người này, theo tôi, chúng ta nên nhớ câu:

Thứ nhất sợ kẻ anh hùng,
Thứ nhì tránh đứa điếm đàng cố dây!

Và, hãy làm như các cụ nói: "Chó sủa mặc chó, đường ta ta cứ đi!" :P

Chỉnh sửa cuối: