[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác hay ai biết chơi piano, cứ thử đánh bài "Ánh trăng" này trên piano, và lên dây theo bình quân luật nghe coi như thế nào:
+ tiếng đàn sẽ âm u tối tăm! trong trường hợp này sẽ phù hợp với tâm lý buồn rầu. :-o
+ và nếu cũng cây đàn piano đó, khi được lên dây bằng một thang âm khác phù hợp, thì tuy vẫn là ánh trăng, những trăng này nghe không u ám mà lại tươi sáng, huyền ảo và bay bổng
! :x

…………….

Để chứng minh cho việc lên dây. cũng như thang âm chia âm thanh sẽ ảnh hưởng tới hiệu ứng âm nhạc như thế nào, cuối tuần, mời các bác nghe cùng một tác phẩm của Beethoven Piano Sonata No. 17 "Tempest" - 3rd Mov. chơi trên cùng một cây đàn (Yamaha C7), qua cùng một ngón đàn (một người đánh - Tuyết MINH) theo một kỹ thuật lên dây mà với hai thang âm khác nhau nhưng đều là Optimum, khiến cho ra hai hiệu ứng âm nhạc hoàn toàn khác nhau. :D

Trong thực tế, hiệu ứng thang âm thứ nhất (không phải "Bình quân luật" nhé!) phù hợp với việc học tập cũng như thông lệ thưởng thức, và, còn thang âm thứ hai, thì phù hợp với sân khấu biểu diễn và cá tính của pianist. :x

Thử đố các bác, người pianist trong cả hai clip này thích thang âm nào đây??? :P

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Là e thì e thích clip thứ 2 hơn, nghe có vẻ hài hòa hơn clip 1, clip 1 có 1 số note cao bất thường, nghe mà như ăn cơm phải sạn @-)

Để chứng minh cho việc lên dây. cũng như thang âm chia âm thanh sẽ ảnh hưởng tới hiệu ứng âm nhạc như thế nào, cuối tuần, mời các bác nghe cùng một tác phẩm của Beethoven Piano Sonata No. 17 "Tempest" - 3rd Mov. chơi trên cùng một cây đàn (Yamaha C7), qua cùng một ngón đàn (một người đánh - Tuyết MINH) theo một kỹ thuật lên dây mà với hai thang âm khác nhau nhưng đều là Optimum, khiến cho ra hai hiệu ứng âm nhạc hoàn toàn khác nhau. :D

Trong thực tế, hiệu ứng thang âm thứ nhất (không phải "Bình quân luật" nhé!) phù hợp với việc học tập cũng như thông lệ thưởng thức, và, còn thang âm thứ hai, thì phù hợp với sân khấu biểu diễn và cá tính của pianist. :x

Thử đố các bác, người pianist trong cả hai clip này thích thang âm nào đây??? :P

piano

Xe điện
Cách lên dây hay phương pháp chia âm thanh (12 note theo nguyên tắc chia đều mà người ta gọi cái thang âm đó là "Bình quân luật" khi nêu ra chia kiểu này, Bach cũng bị các nhà toán học, vật lý và nhạc sĩ phản đối rất nhiều, Phần mình, để chứng minh, ông đã viết ra hai tập tác phẩm cho đàn phím như đã nêu là Le Clavier bien tempéré ("Bình quân luận") để chứng minh.
Việc này đã là lịch sử và có vô số giả thuyết khác nhau. Thực tế thì đây ko phải là kiểu chia của Bach, và nhiều ng vẫn cho rằng, bộ tác phẩm này đơn giản chỉ là một tác phẩm giảng dạy cho học sinh nhỏ tuổi của Bach. Trên các diễn đàn chuyên sâu về piano, vấn đề này vẫn còn tiếp tục đc tranh luận với vô số lý thuyết.
Có chăng chỉ là những hợp âm gãy (Broken chords) bác @piano và các bác cứ thử check lại hết trong 48 bài Prelude và Fuga trong hai tập này mà coi tuyệt nhiên không có bài nào viết mà có nhiều hợp âm chủ đạo trong toán bộ 40 bài nhạc này, nếu có chỉ là những hợp âm gãy, kết hay "lác đác" điểm xuyết. :D

Vì sao lại thế ư???
Đơn giản vô cùng, vì nếu lên dây theo nguyên tắc đều nhau (dây "Bình Quân Luật" (Equa Temperament) ) của Bach chủ xướng thì các quãng 3, 4,5, 6 khi đánh lên nghe như âm thanh cứ như "đấm vào tai" không có sự hoà thanh đồng giọng. Do đó khi đánh chung chúng (các hợp âm) với nhau thì hiện tượng này sẽ xảy ra, còn nếu đánh rời ra thì ok! Đó là lý do tại sao mà trong các "tác phẩm chứng minh" này không tuyệt nhiên không có hợp âm chủ đạo nào hết!
Nhạc thời kì Baroque này thì hợp âm không được sử dụng nhiều, ko chỉ các tác phẩm này, mà từ các tác phẩm nhỏ như Invention & Sinfonia, cho tới tuyệt tác Golberg Variations, hay Keyboard Concerto đều nhất quán vs lối viết này. Nên theo em ko phải Bach cố ý ko viết để giấu đi cái nhược điểm của việc lên dây theo thang âm này.
Bác không để ý tiêu đề của tác tác phẩm này hay sao đây là tác phẩm viết cho đàn Harpsichorh/Clavecin (tiền thân của Piano) chứ không phải đàn piano!
Vậy nên e mới viết là chuyển soạn cho đàn piano. Piano đc nhiều ng coi là cây đàn thừa kế Clavecin, Harpsichord nhưng chơi nhiều nhạc Baroque lại có phần thua sút. Lý do như bác đã nói.
Riêng cái bài Romance d' Amour này, thì có thể nói là khó có nhạc cụ nào diễn tấu nó sâu lắng và có hồn được bằng guitar:
+ Piano thì lại gặp cái vấn nạn như đã nói
Nhưng cứ thích nghe Asturias, Romance d'Amour bằng tiếng piano thì sao bác. Có cách khắc phục đấy :P

piano

Xe điện
Là e thì e thích clip thứ 2 hơn, nghe có vẻ hài hòa hơn clip 1, clip 1 có 1 số note cao bất thường, nghe mà như ăn cơm phải sạn @-)
Vs e muốn tạo nên "cơn bão", chắc chắn phải là clip 1. Clip 2 chỉ ra đc cơn gió nhè nhẹ. Bé gái công lực hơi yếu, nên chưa demo đc sức mạnh của clip 1
Vậy là khẩu vị mỗi người khác nhau nhỉ bác Bastion.P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Vs e muốn tạo nên "cơn bão", chắc chắn phải là clip 1. Clip 2 chỉ ra đc cơn gió nhè nhẹ. Bé gái công lực hơi yếu, nên chưa demo đc sức mạnh của clip 1

Thang âm trong clip 1 là "Bình quân luật" nhưng đã sửa lại cao độ (hạ cao độ của 3 note xuống, và nâng cao độ của 1 note lên với tỷ lệ cực nhỏ mục đích là đảm bảo sự hòa thanh cho các quãng 3, 4, 5, 6 (quãng 8 thì khỏi bàn vì là đương nhiên!) nên nghe nó vang rền hơn, nhưng ít kích thích người nghe (lẫn người đàn) đây là thang âm thường dùng trong các kỳ thi Piano quốc tế ở châu Âu và trong Khán phòng Sun Story, Wigmore.

Thang âm trong clip 2 đã sửa lại cao độ của nhiều note hạ cao độ một số và nâng cao độ của 1 số note lên với tỷ lệ cực nhỏ mục đích là đảm bảo sự hòa thanh cho các quãng 3, 4, 5, 6 (quãng 8 thì khỏi bàn vì là đương nhiên!) và tiếng đàn sắc nét và có cá tình nên nghe nó rõ hơn, long lanh hơn nhưng sẽ kích thich người nghe (lẫn người đàn) đay là thang âm thường dùng trong các kỳ thi Piano quốc tế ở Đông Âu, và Khán phòng Kumho, Wiener Musikverein (ở Viên, Áo - trong clip Kissin đánh, Budapest, ...... )

Bác Bastion.P có taste giống cô bé Pianist T. Minh! :P

Cùng môt cây đàn, mỗi thang âm sẽ phù hợp với một số tác giả, và cả người đàn, lẫn người nghe! :))

FYI, nếu không có gì thay đổi, vào đầu hạ tuần tháng 6 này những người yêu nhạc tại Hà Nội, sẽ có dịp tận mắt xem cô bé đua tài trong một cuộc thi tại đây, nhưng cô bé đánh Duo với một bé khác một tác phẩm của Debussy và 1 tác phẩm nổi tiếng của Brahms! :x

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện e hỏi chút là giờ có ai dạy & học món Organ ko? Chứ e thấy món đấy ít biểu diễn, và có vẻ kén người nghe. Mấy hôm rồi e nghe thử mấy bản Organ của Bach mà cảm giác dựng tóc gáy ngày nào ở Paris lại hiện về :((

Thang âm trong clip 1 là "Bình quân luật" nhưng đã sửa lại cao độ (hạ cao độ của 3 note xuống, và nâng cao độ của 1 note lên với tỷ lệ cực nhò mục đích là đàm bảo sự hòa thanh cho các quãng 3, 4, 5, 6 (quãng 8 thì khỏi bàn vì là đương nhiên!) nên nghe nó vang rền hơn, nhưng ít kich thich người nghe (lẫn người đàn) đay là thang âm thường dùng trong các kỳ thi Piano quốc tế ở châu Âu và Khán phòng Sun Story, Wigmore.

Thang âm trong clip 2 đã sửa lại cao độ của nhiều note hạ cao độ một số và nâng cao độ của 1 số note lên với tỷ lệ cực nhỏ mục đích là đảmm bảo sự hòa thanh cho các quãng 3, 4, 5, 6 (quãng 8 thì khỏi bàn vì là đương nhiên!) nhưng tiềng đàn sắc nét và có cá tình nên nghe nó rõ hơn, long lanh hơn nhưng sẽ kích thich người nghe (lẫn người đàn) đay là thang âm thường dùng trong các kỳ thi Piano quốc tế ở Đông Âu, và Khán phòng Kumho, Wiener Musikverein (ở Viên, Áo - trong clip Kissin đánh, Budapest, ...... )

Bác Bastion.P có taste giống cô bé Pianist T. Minh! :P
Cùng môt cây đàn, mỗi thang âm sẽ phù hợp với một số tác giả và cả người đàn lần người nghe! :))

FYI, nếu không có gì thay đổi, vào đầu hạ tuần tháng 6 này những người yêu nhạc tại Hà Nội, sẽ có dịp tâ xem cô bé đua tài trong một cuộc thi tại đây, nhưng cô bé đánh Duo với một bé khác một tác phẩm của Debussy và 1 tác phẩm nổi tiếng của Brahms! :x

QUANG1970

Xì hơi lốp
Việc này đã là lịch sử và có vô số giả thuyết khác nhau. Thực tế thì đây ko phải là kiểu chia của Bach, và nhiều ng vẫn cho rằng, bộ tác phẩm này đơn giản chỉ là một tác phẩm giảng dạy cho học sinh nhỏ tuổi của Bach. Trên các diễn đàn chuyên sâu về piano, vấn đề này vẫn còn tiếp tục đc tranh luận với vô số lý thuyết

Sau cùng vẫn là tiếng đàn nghe ntn!
Ngày nay, tất cả đều có thể kiểm tra.

Nhạc thời kì Baroque này thì hợp âm không được sử dụng nhiều, ko chỉ các tác phẩm này, mà từ các tác phẩm nhỏ như Invention & Sinfonia, cho tới tuyệt tác Golberg Variations, hay Keyboard Concerto đều nhất quán vs lối viết này. Nên theo em ko phải Bach cố ý ko viết để giấu đi cái nhược điểm của việc lên dây theo thang âm này.
Thế thì cái gì đây, nguyên một trang toàn hợp âm, và dĩ nhiên, cả hai cây piano không lên theo "Bình quân luật" nên tiếng đàn mới rõ sạch đẹp như thế này (nhất là cây Bosendorffer của Lisitsa đánh, nghe quá mượt mà, tuy đã cũ lắm) . mời bác và các bác:

Và cũng Lisitsa cũng Bosendorffer (xin nữa là đằng khác mà tiềng đàn nghe không hay, chẳng sắc nét và ngọt ngào nếu không muốn nói là vô hồn, là vì sao?
Xin thưa: Sai dây, lên không chuẩn, và tần số chỉ La A440 Hz:

Vậy nên e mới viết là chuyển soạn cho đàn piano. Piano đc nhiều ng coi là cây đàn thừa kế Clavecin, Harpsichord nhưng chơi nhiều nhạc Baroque lại có phần thua sút. Lý do như bác đã nói.
Nhưng cứ thích nghe Asturias, Romance d'Amour bằng tiếng piano thì sao bác. Có cách khắc phục đấy :P
Cái sau cùng là tiếng đàn có "đi vào lòng người" một cách tự nhiên hay không?

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Nhân tiện e hỏi chút là giờ có ai dạy & học món Organ ko? Chứ e thấy món đấy ít biểu diễn, và có vẻ kén người nghe. Mấy hôm rồi e nghe thử mấy bản Organ của Bach mà cảm giác dựng tóc gáy ngày nào ở Paris lại hiện về :((

Mời bác vào nhà thờ (Nhà thờ Đức Bà Sài Gòn) mà hỏi. :P

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E đang định update là trừ Nhà thờ ra.

Mà NT Đức Bà mới lắp đại phong cầm à bác (trước e đọc thì cái đàn đại phòng cầm cũ của NT Đức Bà bị tháo bỏ thời bao cấp 198x do khó bảo trì); hay ý bác là họ chơi các bản nhạc Thánh Ca viết cho organ qua Organ điện tử như Roland? Còn hôm trước xem clip chơi Đại phong cầm của NT Lớn HN thì e hơi thất vọng, cảm giác những người chơi hôm đó lúng túng lắm.

Mời bác vào nhà thờ (Nhà thờ Đức Bà Sài Gòn) mà hỏi. :P

piano

Xe điện
Cái sau cùng là tiếng đàn có "đi vào lòng người" một cách tự nhiên hay không?
Một cây đàn có thể khắc phục được điểm hạn chế của cây đàn piano, mà lại có âm thanh của cây piano thì chỉ có là đàn...Digital Piano. Chức năng điều chỉnh tiếng vang giúp cho Digital Piano ko ngắt âm sắc nét như Piano
E từng luôn cho rằng, Piano cơ >>> Digital Piano trong mọi trường hợp, nhưng sau khi thử chơi 1 số bản nhạc ( như Spanish Romance ) mới phát hiện là trên piano cơ ko cách nào xử lý được, thì đàn piano điện lại làm tốt hơn nhiều. Chơi nhạc nhẹ, contemporary music trên đàn điện đôi khi hay hơn đàn cơ là vậy.
Đúng là thế giới âm nhạc muôn màu và ko có cái gì gọi là one size fits all.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước, e khen bản Etude 10.12 Revolution của Chopin thì cụ kêu e máu nóng, hôm nay thì e thấy máu cụ cũng khá nóng đấy chứ :P

Vậy là khẩu vị mỗi người khác nhau nhỉ bác Bastion.P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hôm trước, e khen bản Etude 10.12 Revolution của Chopin thì cụ kêu e máu nóng, hôm nay thì e thấy máu cụ cũng khá nóng đấy chứ :P

Máu tôi thì không nhưng cô bé Pianist kia thì chắc có! :D

Tôi "nhìn mặt" Pianist mà .............. "lên dây" bác ạ! :P
Hễ pianist mà giỏi thì nam, nữ, lẫn ...... tôi đều có khả năng làm cho thỏa mãn đến ngất ngây. :x

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện
Beethoven nóng tính lắm cụ ạ. Nghe nhạc là nóng theo liền :P
Cụ không tin?
Mất có 1 đồng xu mà tức quá ko chịu nổi, phải viết hẳn một bản nhạc để xả ngay
Vẫn là Kissin với bản Rondo E Capriccio ( nickname Rage over the.lost penny ), đánh cùng buổi diễn vs La Campanella hôm trước )

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Bản này là Etude của cụ Bet à, nghe na ná bản Etude 10.5 Black keys của Chopin nhỉ?

Tuy nhịp điệu nhanh mạnh, nhưng không bị nốt đột biến kiểu "nhai sạn" Wrong keys nào cả. E thấy bài này khá hay, cấu trúc có vẻ đơn giản, dễ nghe hơn (tuy không hay bằng) bài La Campapella.

Clip 1 lúc nãy mà cụ prefer thì mới chính xác là máu nóng, thích gây đột biến, phá cách ;))

Beethoven nóng tính lắm cụ ạ. Nghe nhạc là nóng theo liền :P
Cụ không tin?
Mất có 1 đồng xu mà tức quá ko chịu nổi, phải viết hẳn một bản nhạc để xả ngay
Vẫn là Kissin với bản Rondo E Capriccio ( nickname Rage over the.lost penny ), đánh cùng buổi diễn vs La Campanella hôm trước )

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bản này là Etude của cụ Bet à, nghe na ná bản Etude 10.5 Black keys của Chopin nhỉ?

Tuy nhịp điệu nhanh mạnh, nhưng không bị nốt đột biến kiểu "nhai sạn" Wrong keys nào cả. E thấy bài này khá hay, cấu trúc có vẻ đơn giản, dễ nghe hơn (tuy không hay bằng) bài La Campapella.

Clip 1 lúc nãy mà cụ prefer thì mới chính xác là máu nóng, thích gây đột biến, phá cách ;))

Bẩm bác, nó là bài múa vòng (Rondo), thường nằm ở chương 3 trong một Sonate, ạ! :))

Virus Love

Xe buýt
Em tại trâu nhưng cũng thích nghe đàn piano. Tình cờ xem Youtube thấy cụ này, kể 1loạt giải mà cụ ấy có, làm em nể quá
Không biết cc đánh giá thế nào, về phần biểu diễn của cụ này. Cá nhân em thì em lại không thấy hay và có phần rối rắm quá. Chắc tại tại em tại trâu

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em tại trâu nhưng cũng thích nghe đàn piano. Tình cờ xem Youtube thấy cụ này, kể 1loạt giải mà cụ ấy có, làm em nể quá
Không biết cc đánh giá thế nào, về phần biểu diễn của cụ này. Cá nhân em thì em lại không thấy hay và có phần rối rắm quá. Chắc tại tại em tại trâu

ỐI! :))

Cái nhà cô này thì tôi cạn nhời! :P

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Bàn về tác phẩm & kỹ thuật piano thôi cụ, bàn về các nv đương đại ở VN hơi nhạy cảm, khen cũng dở mà chê thì lại không nên, vì vh Á Đông ko quen nghe nhậm xét - dễ bị hiểu nhầm sang ý tiêu cực.

Còn tại sao khả năng bị chê là cao, Vì dù có giỏi đến mấy, lắm giải ao làng đến mấy, thì để đạt đến trình độ nổi tiếng tầm thế giới là rất khó, tức là luôn có điểm chưa đạt đến mức hoàn hảo - bị chê. Mà đến level tầm thế giới như Lang Lang còn bị chê tơi bời kìa, thì các nghệ sỹ rau muống chấm nước mắm làm sao có thể "chạy trời khỏi nắng" ;))

Chỉnh sửa cuối:

minhlp

Xe tải
Bác khỏi vả! [-X

Làm sao mà bác kiếm được cái tên Marc Andre Hamelin trong danh sách thí sinh đoạt giải trong cuộc thi Chopin quốc tế lần thứ XVII ! :P

Có tìm thấy được chăng là Charles Richard Hamelin! :D

Đây là sai sót hoàn toàn từ phía tôi, khi đưa thông tin chưa chưa chính xác. Tuy nhiên toàn bộ nội dung của tôi nói trong "còm" #266 đó, tôi giữ nguyên không xóa, Duy chỉ có một chút lấn cấn do sai sót ở chỗ, tôi đã đem "râu ông nọ cắm cầm bà kia"!

Tôi thành thật xin lỗi về sơ suất này, và sẽ giải thích lý do dẫn tới sai sót trên sau. ^:)^
Tuy nhiên xin nhắc lại, là toàn bộ còn ở nội dung vế Solo pianist, Concert pianist cùng như tiêu chí chon lựa Giải I trong còm trên tôi giữ nguyên, không sửa mà không thay đổi. Còm này có sai chăng là có sai sót từ phía tôi khi đã "râu ông nọ cắm cầm bà kia" nhưng bản chất vấn đề tôi nêu ra không thay đổi. [-X

Toi phải trả lời ngắn gọn lời ngay, liền vì biết bác đang ................ nên trước mắt là cứ như thế.
Và cũng xin lỗi bác nhé! :))
Thế nên tôi mới nhận lỗi ngay và xin lỗi liền chứ dâu nói thêm gì. Khi đã nhận lỗi và xin lỗi mà bác còn nói như vậy thì chính tôi mới là người nói cái "em ạ cụ" đấy!

Không ai dám bảo mình không sai lầm!

Và, nhắc lại tôi đã khẳng định là giữ nguyên nội dung chính trong còm đó về cách chọn giải nhất, Concert pianist, Solo pianist, vá chỉ có sai tên người nhé! và cũng trong còm đó, tôi cũng có noi nói là sẽ sẽ nói rõ lý do vì sao mà có sự sai sót trên sau mà!
Cụ Q ơi, em chờ hơn 2 tháng roài chưa thấy cụ kể về lý do lẫn lộn Hamelin this that trên. Cá nhân em thì đang nghĩ theo hướng cụ không nghe mấy mà google rồi chém nên lẫn lộn, nhưng chả có nhẽ thế nhỉ.
Còn nếu cụ không nêu được lý do cũng không sao. Em hiểu mà.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ Q ơi, em chờ hơn 2 tháng roài chưa thấy cụ kể về lý do lẫn lộn Hamelin this that trên. Cá nhân em thì đang nghĩ theo hướng cụ không nghe mấy mà google rồi chém nên lẫn lộn, nhưng chả có nhẽ thế nhỉ.
Còn nếu cụ không nêu được lý do cũng không sao. Em hiểu mà.
Vâng trước hết cảm ơn bác đã nhắc.

1 Điều đầu tiên, một lần nữa xin lỗi bác và những ai đã đọc thông tin sai kia từ tôi cung cấp, và cũng xin nhắc bác là tôi đã nhận sai ngay lúc đó chứ không bảo là mình không sai!

2/ Lý do tôi sai thì bác cũng thấy là cả hai đều có một cái tên Hamelin (Charles Richard-Hamelin, Marc-Andre Hamelin ) và đều giỏi tuy Charles Richard-Hamelin kém hơn. và đều là người châu Âu và có râu tóc rậm nhìn qua cũng giống nhau.

3/ Riêng Charles Richard-Hamelin rất giỏi tuy kém Marc-Andre Hamelin: Trong Cuộc thi Chopin 17, đã gây chú ý và gần như dẫn đầu trong các vòng, chỉ có vòng cuối là do đánh Concerto không tốt nên Soeng Jin Cho mời qua mắt và giành giải Nhất, Charles Richard-Hamelin đoạt giải Nhì.

4/ Còn chém hay không, nghe nhiều hay nghe ít, thì người có trính độ và kiến thức âm nhạc đọc sẽ thấy ra con người của tôi ntn và nhìn ra không cần bác vin vào một vài sai sót trong suốt quá trình viết bình luận với hơn 5.000 bình luận để moi móc và nói như vậy.

5/ Sai sót trong cuộc sống là điều khó tránh khỏi huống chi là khi viết bài, nhất là khi viết nhiều chủ đề, vào cùng một thời điểm có nhiều tác động tới sức khỏe, hay tâm lý, và xin nhắc lại là tôi đã ngay lập tức nhận sai và xin lỗi vô điều kiện.

6/ Còn như nếu bác cố tình vin và một vài sai sót của tôi mà mỉa mai , bơi móc như vậy thì xin lỗi, sẽ xếp bác vào Black List không tiếp bác nữa cho khỏi nặng đầu!

Chào bác minhlpmột lần nữa thành thật xin lỗi nhưng ai đã biết sự sai sót trên, cũng như chờ xem ứng xử sắp tới của bác minhlp sẽ ntn mà có hành động tiếp theo.

Bác mở mồm nói là "Em hiểu mà", và tôi chờ xem cái hiểu đó sẽ hành xử ntn!

Chỉnh sửa cuối: