[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

piano

Xe điện
Cụ RW có chơi được các bản khó như cụ Hamelin không cụ piano ui?
Em chưa thấy cụ RW chơi các bản nhạc mà Hamelin biểu diễn bao giờ, nên e ko thể trả lời được.
Em nhắc lại một lần nữa, em thích âm nhạc của cụ RW. Cụ RW là 1 nhạc sĩ và chơi các bản nhạc mình viết ra, còn cụ Hamelin là 1 nghệ nhân trình diễn nhạc của người khác viết. Hai cụ này hoàn toàn khác nhau.
Có vẻ cụ vẫn chưa hiểu vấn đề nhỉ. Em đang giới thiệu âm nhạc của RW với hi vọng nó vừa tai cụ, hòng thay thế việc nghe đi nghe lại RC ( overplay - em nghĩ thế), chứ ko phải để mổ sẻ về cụ này từ hôm qua tới giờ. Cụ và cụ Quang có vẻ thích đi sâu vào tiểu tiết, thay vì nghe nhạc để thưởng thức?
Cá nhân e luôn giành sự yêu thích cho người sáng tác, hơn là người trình diễn

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe container
Em chưa thấy cụ RW chơi các bản nhạc mà Hamelin biểu diễn bao giờ, nên e ko thể trả lời được.
Em nhắc lại một lần nữa, em thích âm nhạc của cụ RW. Cụ RW là 1 nhạc sĩ và chơi các bản nhạc mình viết ra, còn cụ Hamelin là 1 nghệ nhân trình diễn nhạc của người khác viết. Hai cụ này hoàn toàn khác nhau.
Có vẻ cụ vẫn chưa hiểu vấn đề nhỉ. Em đang giới thiệu âm nhạc của RW với hi vọng nó vừa tai cụ, hòng thay thế việc nghe đi nghe lại RC ( overplay - em nghĩ thế), chứ ko phải để mổ sẻ về cụ này từ hôm qua tới giờ. Cụ và cụ Quang có vẻ thích đi sâu vào tiểu tiết, thay vì nghe nhạc để thưởng thức?
RC cụ nói có phải Richard Clayderman không ạ?

Nếu là Clayderman thì khoảng chục năm trở về trước còn hay nghe chứ giờ thì ít rồi.

piano

Xe điện
RC cụ nói có phải Richard Clayderman không ạ?

Nếu là Clayderman thì khoảng chục năm trở về trước còn hay nghe chứ giờ thì ít rồi.
Đúng rồi cụ. Có lẽ đã hết xu hướng, trừ 1 số cụ quá lười thay đổi

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E tủi thân quá, hôm qua thì bị mợ Bang lang nói là "khen đều", hôm nay lại đến lượt cụ piano oánh giá e sa đà "tiểu tiết" 8->

Thôi e đi nghe Etude của cụ rachfan đây, hy vọng sẽ ngủ ngon và có những giấc mơ đẹp |-)

antigones8X

Xe buýt
E đang tìm hiểu để mua đàn cho bé gái 8 tuổi nhà em tập, cháu cũng đi học trung tâm được hơn 1 năm rồi, đánh tàm tạm, cụ tư vấn giúp e mua dòng nào trong khoảng 10-15 triệu ạ, e đang nghía còn Cassio Px850

rach

Xe tải
Cám ơn bác.

Bản Un Sospiro của Liszt có 1 điểm rất đặc biệt là đi trước thời đại. Liszt, Chopin, Schubert và Schumann được liệt vào "Trường phái lãng mạn cổ điển", còn Trường phái ấn tượng Pháp (Debussy, Berlioz, Ravel) mãi 40 năm sau mới ra đời. Nhưng bản Un Sospiro này, mặc dù sáng tác khoảng 1848 lại nghe hệt như 1 tác phẩm nhạc ấn tượng. Cụ so sánh nó với bản "Ánh trăng" (đoạn 2) của Debussy hay "Jeux d'Eau" của Ravel thì sẽ thấy.
Vâng công nhận cụ tinh ý thật, em đã nghe so sánh và thấy đúng như cụ nói.

QUANG1970

Xe lăn
E đang tìm hiểu để mua đàn cho bé gái 8 tuổi nhà em tập, cháu cũng đi học trung tâm được hơn 1 năm rồi, đánh tàm tạm, cụ tư vấn giúp e mua dòng nào trong khoảng 10-15 triệu ạ, e đang nghía còn Cassio Px850

Cảm ơn bác đã hỏi, rất tiếc là tôi chỉ chuyên về piano cơ còn bị điện thì không nắm vững. :D

Quý bác thương cháu, mà dám có ý kiến trong case này, thì chẳng khác nào Y sĩ y học dân tộc, mà lại đi tư vấn về thuốc tây! :P

QUANG1970

Xe lăn
Cảm ơn bác đã hỏi, rất tiếc là tôi chỉ chuyên về piano cơ còn bị điện thì không nắm vững. :D

Quý bác thương cháu, mà dám có ý kiến trong case này, thì chẳng khác nào Y sĩ y học dân tộc, mà lại đi tư vấn về thuốc tây! :P

Riêng piano cơ, nếu bác hay ai cùng cảnh, thích và quan tâm, thì vẫn có thể kiếm những cây piano dạng "Ship Piano" là những cây compact piano (piano thu gọn) cực kỳ nhỏ gọn, kích cỡ chỉ bằng khoảng 2/3 tới 3/4 cây piano upright loại nhỏ, Đây là loai piano dùng để trên những tàu du lịch. :x

FYI, Bản thân nó là một cây piano cơ, nhưng được thu gọn để dùng cho những không gian nhỏ âm thanh của nó và tính năng thì y chang cây piano cơ khác và lên dây thì ........... rất sướng vì it phím (76 phím) và it dây (có loại của Nhật (Horugel) chỉ 1 dây bass và 2 dây treble thay vì 1 bass, 2 bass và 3 treble như ship piano Mỹ)! =D>
Đấy là chưa nói âm lượng của nó không thua kém, nếu may mắn gặp được một cây đàn Ship piano Mỹ, và tốt!

BTW, Đây là một trong hai cái Ship piano ở một Tu viện Sài Gòn.
Trong mùa dịch vừa qua nó đã "cân cả một hội trường lớn"! =))
Lúc đó, giãn cách xã hội các soeurs phải hành lễ ở môi trường outdoor (ngoài trời) nhưng "Everything has done smoothly in the sound of this piano" . :P

À quên! còn giá tiền như thế nào ư? :-/
Về giá tiền thì loại piano này tầm vào khoảng từ 12 tới 15 triệu. Riêng cái đàn này, các Srs. mua chỉ có 10 triệu: :D

Chỉnh sửa cuối:

rach

Xe tải
Tôi lạy bác! ^:)^
Nghe Marc-André Hamelin đánh Lizst mà không phê, thì khác nào nhìn hoa hậu cởi truồng trước mắt mà không ............ :P
Nếu không phê thì chẳng liệt dương (điếc) cũng là gay 100% (không có tâm hồn)! =))

FYI, có những người yêu piano từng nói: "Chưa bao giờ và sẽ khó bao giờ có nhữngi nghệ sĩ dương cầm như Hamelin. những ai biết Piano, hiểu Piano mà đã có cơ hội được nghe Hamelin chơi trực tiếp, sẽ nghẹn lời vì không có từ nào có thể mô tả trình độ chơi piano khủng khiếp của Hamelin. ^:)^
Hamelin chơi tất cả những bản nhạc khó nhất được viết cho piano, như thể đang đùa. ^:)^

Có người còn bảo "Đôi khi tôi hỏi tiêu chí phân phối tài năng của Chúa là gì......?????? Tại sao đối với một số người, Ngài cho 01% và đối với người khác 100%. Đây sẽ là một trong những câu hỏi tôi sẽ hỏi Chúa khi được lên thiên đàng". :))
Trời ơi cụ nói hay quá, em xem tay này chơi Liszt mà tưởng là vị thần tiên cõi nào lạc đến trái đất này cơ, đặc biệt là bản này:

QUANG1970

Xe lăn
Trời ơi cụ nói hay quá, em xem tay này chơi Liszt mà tưởng là vị thần tiên cõi nào lạc đến trái đất này cơ, đặc biệt là bản này:

Vâng, :">

Tài là thế, hay là vậy! =D>
Cứ như Lã Đồng Tân trên cánh hạc bay. Lam Thái Hòa đang đạp mây cưỡi gió trên bầu trời, hay cái vẻ mềm mại Hà Tiên Cô cưỡi trên đôi cánh phượng, hoặc giả Trương Lão Qua đang ung dung ngồi ngược trên lưng con lừa! :P

Ấy thế mà trong cuộc thi quốc tế Chopin lần XVI (2015) chỉ có được giải nhì và giải Người chơi Sonata Chopin hay nhất! và ôm về nhoẽn 25K €. :((
Mặc dầu trong tất cả những vòng trước đều xuất sắc và gây ấn tượng, các bác có biết tại sao không? :))

piano

Xe điện
Không hiểu trong não các nhạc sĩ có chất gì, mà lại dùng âm thanh vẽ được tranh.
Ví dụ như bản Aquarium của Camille Saint-Saëns trong Lễ hội muôn thú. Em rất thích nghe các bản nhạc theo phong cách nước chảy như vậy, tất nhiên là có cả Un Sospiro nữa

piano

Xe điện
Vâng, :">

Tài là thế, hay là vậy! =D>
Cứ như Lã Đồng Tân trên cánh hạc bay. Lam Thái Hòa đang đạp mây cưỡi gió trên bầu trời, hay cái vẻ mềm mại Hà Tiên Cô cưỡi trên đôi cánh phượng, hoặc giả Trương Lão Qua đang ung dung ngồi ngược trên lưng con lừa! :P

Ấy thế mà trong cuộc thi quốc tế Chopin lần XVI (2015) chỉ có được giải nhì và giải Người chơi Sonata Chopin hay nhất! và ôm về nhoẽn 25K €. :((
Mặc dầu trong tất cả những vòng trước đều xuất sắc và gây ấn tượng, các bác có biết tại sao không? :))
Để em thử trả lời
Vì đó là Hamelin this và Hamelin that

QUANG1970

Xe lăn
Để em thử trả lời
Vì đó là Hamelin this và Hamelin that

Có lẽ kiến thức của bác về Pianist nói riêng và các cuộc thi piano nói chung cũng như tiêu chí của giải nhất trong một cuộc thi Piano là ntn bác chưa nắm vững nên mới trả lời hàm hồ như vậy! :))

Tôi dám mạnh mồm nói như vậy, vì chinh bác là người đã đưa Vladimir Ashkenazy ra khoe về cái bài Etude Op.10 No.1 của Chopin. :P

piano

Xe điện
Có lẽ kiến thức của bác về Pianist nói riêng và các cuộc thi piano nói chung cũng như tiêu chí của giải nhất trong một cuộc thi Piano là ntn bác chưa nắm vững nên mới trả lời hàm hồ như vậy! :))

Tôi dám mạnh mồm nói như vậy, vì chinh bác là người đã đưa Vladimir Ashkenazy ra khoe về cái bài Etude Op.10 No.1 của Chopin. :P
Bác phân tích giúp được không?
Bác có vẻ vẫn ôm hận khi bị mình tụt quần hôm qua? Còn Askenazy thì bỏ qua đi, vì tranh luận tới hết năm nay cũng ko xong được

QUANG1970

Xe lăn
Tôi lạy bác! ^:)^
Nghe Marc-André Hamelin đánh Lizst mà không phê, thì khác nào nhìn hoa hậu cởi truồng trước mắt mà không ............ :P
Nếu không phê thì chẳng liệt dương (điếc) cũng là gay 100% (không có tâm hồn)! =))

FYI, có những người yêu piano từng nói: "Chưa bao giờ và sẽ khó bao giờ có nhữngi nghệ sĩ dương cầm như Hamelin. những ai biết Piano, hiểu Piano mà đã có cơ hội được nghe Hamelin chơi trực tiếp, sẽ nghẹn lời vì không có từ nào có thể mô tả trình độ chơi piano khủng khiếp của Hamelin. ^:)^
Hamelin chơi tất cả những bản nhạc khó nhất được viết cho piano, như thể đang đùa. ^:)^

Có người còn bảo "Đôi khi tôi hỏi tiêu chí phân phối tài năng của Chúa là gì......?????? Tại sao đối với một số người, Ngài cho 01% và đối với người khác 100%. Đây sẽ là một trong những câu hỏi tôi sẽ hỏi Chúa khi được lên thiên đàng". :))

Các bác khen tặng, lẫn cả ca ngợi Marc-André Hamelin đánh bài Hungarian Rhapsody #2có ai biết rằng Marc-André Hamelin chơi bài này bằng chính cái cadenza của mình hay không?
Rất nhiều các pianists sau này đều bắt chước đanh bài này bằng cái Cadenza đó đấy!
Nghĩa là Marc-André Hamelin còn "có gan" dám sửa cả Lizst!

Đây là cái Cadenza đó:

QUANG1970

Xe lăn
Bác phân tích giúp được không?
Bác có vẻ vẫn ôm hận khi bị mình tụt quần hôm qua? Còn Askenazy thì bỏ qua đi, vì tranh luận tới hết năm nay cũng ko xong được

Dĩ nhiên, nhưng ta cứ từ từ đi đâu mà vội! Nghe cái giọng .... tôi lại càng muốn từ từ cho ............... vui! :D

Chuyện đâu còn có đó. :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Không hiểu trong não các nhạc sĩ có chất gì, mà lại dùng âm thanh vẽ được tranh.
Ví dụ như bản Aquarium của Camille Saint-Saëns trong Lễ hội muôn thú. Em rất thích nghe các bản nhạc theo phong cách nước chảy như vậy, tất nhiên là có cả Un Sospiro nữa

Nếu bác có học đàn piano tử tế, và đã học sang đến phần thời kỳ ấn tượng, có học về các các tác giả như Ravel, Debussy, Rimsky-Korsakov, .... thì các bác sẽ được dạy về "màu trong âm nhạc" màu này được tạo ra bởi những hợp âm cũng như cách xử lý kết hợp chúng và các nhạc sĩ đã bắt cảm xúc của mình vẽ ra (viết ra câu) màu và có những màu mà bác thắc mắc.

Đó cũng là lý do tại sao những nhạc sinh học lớp cao cần cây piano có 3 Pedal (thêm cái Pedal Sostenuto nữa) chứ không phải 2 . Cá biệt có người còn đòi piano 4 pedals!

Chỉnh sửa cuối: