[Funland] Dành cho các cụ mợ thích cá nước ngọt: Hồ Tây, sông Đà, sông Hồng…vv

Nắng nhạt

Xe điện
Công nhận lắm bài cụ ạ. Trước em còn biết bà cụ bán trứng gà, chỉ bày có 7 quả thôi, gà nhà đẻ, lẽ ra chẵn chục mới bán nhưng có việc nên mới được 7 quả cũng vội mang đi bán. Khách mua đi rồi cụ lại mang tiếp 7 quả ra bày.
Em cũng thấy một bà cụ xách túi ni lông có vài quả đu đủ gặp ai cũng mời có vài quả đu đủ nhà trồng mua cho bà để bà về nấu cơm tối. Em mua xong tí ra cổng chợ lại gặp bà ấy xách túi đu đủ khác đang mời chào :)

zangzang80

Xe buýt
Theo em thấy cá sông bụng nó thon chắc chứ ko phưỡn mỡ ra . Mà nếu có câu được cá sông thì họ toàn có mối quen dặn trước rồi cụ ạ. Chẳng ra đến chợ ngồi bán đâu. Các quán , người quen còn chưa quay hết 1 vòng, người lạ lấy đâu ra được ăn. Em thấy mấy bác trên cầu với quanh bờ hồ Tây toàn bày bán cá cả ngày này qua ngày khác.

Đại Ba

Xe điện
Em thêm địa chỉ là chân cầu Long biên bên phía Ngọc Thụy, tầm 4h chiều có mấy bà bán cá, thỉnh thoảng có cá câu từ sông Hồng, nhiều con lạ lắm. Em gặp là mua ngay, thịt rất thơm lại rẻ. Chồng bà ấy câu, kéo lưới, vợ thì bán.
Vâng, để hôm nào em sang. Đúng là cá sông Hồng có nhiều giống lạ thật. Be bé, trắng tinh, ăn rất chắc thịt và thơm.

harman_kardon

Xe điện
Không biết CCCM như nào, chứ Tôi hầu như không thích ăn cá nc ngọt mấy năm nay rồi. Kể cả cá sông luôn, cảm thấy thịt nó nhạt lắm. Cá sông chúng Tôi câu về mang cho người ta không. Họ ăn khen ngon nức nở, kiểu chưa bh đc ăn cá ngon như vậy ý. Chắc do ăn nhiều quá nên chán. Trc câu đc những con cỡ gần 10kg, gom cỏ kho nướng lụi chấm muối tiêu rất ngon. Giờ Tôi chỉ ăn cá biển là thấy hợp khẩu , và ngon hơn hẳn. Lúc còn trẻ ra biển chờ triều lên là thả lưới, triều rút là thu lưới. Nướng với nấu cháo ăn ngon khủng khiếp luôn.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người cứ thích nâng quan điểm mới chịu cơ
Cá biển nhiều loại sạch (không tồn dư kim loại nặng đáng kể), TỰ NHIÊN 100% thế mà không ăn, chê này chê kia, rồi đi ăn mấy con cá sông cá hồ bẩn kinh khủng (Bên Nhật và nhiều nước phát triển họ toàn ăn cá nuôi, cá biển... cá trong ao hồ sông suối tự nhiên bao la mà họ bao giờ ăn đâu)

Rồi cá nuôi, gà nuôi, lợn nuôi... Người ta nuôi theo quy chuẩn, sạch sẽ, không ký sinh trùng, bệnh tật,... mà không chịu ăn
Cứ phải gà vườn lợn quê, bẩn bỏ mẹ mà cứ đớp rồi tấm tắc khen ngon, khen sạch :))

Ngu bỏ mẹ cứ tưởng thượng đẳng.
Em bỏ hẳn cá nước ngọt đơn giản vì nó xương ăn lộn ruột, xã hội phát triển ai đi ăn cá chép, cá trôi... toàn xương là xương và nói chung là bẩn.
Cá biển ở HN vào các siêu thị loại còn sống thì quá đắt, loại để lạnh mà nó bầy ra đổ đống đá lên trên cũng vẫn đắt mà thối mẹ nó hết ăn chán kinh. Sau này già em thích vào một tỉnh ven biển miền Nam sống.
Cá nuôi hay tự nhiên ở làng quê miền Bắc giờ đều bẩn lắm, tất cả nước thải ra đấy hết, những nơi nuôi quy mô lớn thì ổn.

Chỉnh sửa cuối:

hieukon

Xe container
người mua sai, chứ ng bán k sai đâu cụ

thungkhe

Xe điện
Nhà Em cạnh biển cũng phải ra bến sớm mới mua được cá tươi (quê E gọi là mớ tép):) Ra muộn là hết ngay. Gần hồ lại được ăn cá to nhể.

Rookies

[Tịch thu bằng lái]
Cá biển mà tanh :))) ông này cả đời ko vào bếp
Cá biển chưa chế biến thì cá nào tanh lại nó lúc sơ chế!
Tết mấy thằng em được biếu mỗi đứa 1 con cá thu Phú Quốc, toàn cỡ chục kgs! Kỷ lục bọn em gom cho bà già 1 đứa làm ~ 40 kgs cá thu, cả ngõ tanh ngòm mùi cá 🐟
Cụ chỉ chén nên kêu cá biển không tanh!
:))

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
cá này ăn còn dở hơn cá da trơn basa, nó nuôi chứ ko phải cá sinh sản tự nhiên đâu

xemoi21

Xe hơi
Thưa các cụ, các mợ!

Em vốn thích các loại cá nước ngọt: cá đồng, cá sông hồ hơn cá biển. Cá biển có xương cứng, con to làm rất vất vả, chế biến cũng khó hơn vì tanh hơn.

Trưa hôm qua đi ven hồ Tây đoạn gần khách sạn công đoàn Quảng Bá, thấy có một đội mấy anh em cũng tầm U5x có một mớ cá trê lai khoảng hơn một tạ. Trong đó có vài con to từ 7-10kg, một số con nhỡ, một số con nhỏ gần 3kg.
Cá rô phi thì có rất ít, cá khác không có luôn.
Anh em bán 50.000đ/kg, còn cân thì ước lượng tương đối.

Vốn nhà em cũng dễ tin, dù công cụ tìm kiếm là smart phone trong tay, mà hôm qua cũng lười.

Về nhà tìm kiếm thì thấy giá cá trê lai này bán rất rẻ, từ 25.000đ đến 50.000đ/kg. Hoá ra tưởng mình mua được cá tự nhiên, cá Tây Hồ chỉ là… cảm giác.
Một bà chị nhà gần đó nói: “chị đi đạp xe cũng thấy họ hay bán lắm, thắc mắc chắc đem ở đâu về, chứ cá hồ Tây làm gì mà lắm thế!”.
Cháu mới ngã ngửa.
Nó lại tương tự câu chuyện em mua cá lăng đen sông Hồng trên cầu Long Biên, về so giá cao hơn và nó cũng ko phải cá quý.

Có lấy số của một người anh em ở đó, họ có hẹn có khi có tôm, cá khác. Để theo dõi xem các lần sau họ chào mời gì.
Các cụ mợ có kinh nghiệm, hiểu biết về vấn đề này chia sẻ cùng em ở đây để các cụ mợ khác biết.

Nhân tiện em cũng muốn biết các hội nhóm câu cá sông Hồng, Tây Hồ gần Hà Nội để tham gia thỉnh thoảng mua thôi. Chứ câu kéo có vẻ em chưa đủ tuổi :)).

Cảm ơn các cụ mợ cho ý kiến và tham gia bài.
E sống bên Nhật thì Họ lại ngược lại. Họ chỉ ăn cá Biển không ăn cá nước ngọt. Mà e thấy bên đó cá biển không tanh mà cá nước ngọt lại Tanh thật ah

sakai_yo

Xe lăn
E sống bên Nhật thì Họ lại ngược lại. Họ chỉ ăn cá Biển không ăn cá nước ngọt. Mà e thấy bên đó cá biển không tanh mà cá nước ngọt lại Tanh thật ah
Em xác nhận vậy, em ở đó nửa năm chỉ thấy ăn cá biển. Hồi đó bọn em tuần được cho ăn mấy bữa cá hồi rim mặn - lúc đó VN chưa hot cá hồi nên em chả biết nó là cá gì. mấy năm sau thì VN mình hot và cá hồi thành món sang chảnh.

wunomint

Xe tải
Dân Việt Nam mình, 1 bộ phận không nhỏ rất tráo trở
Tâm lý dân mình thích hàng ngon sạch , thích mua rẻ quà quê. Nhà mình phải dùng đồ sạch nên trồng trọt chăn nuôi làm riêng luống không phun thuốc để nhà ăn. Ông bán chè uống chè sạch nhưng vẫn ăn rau bẩn...
Có chuyện người xuôi lên chơi miền núi thấy có ông cụ bán cao , bán chó mèo mới hỏi mua mèo liền hỏi con mèo này có khôn không, ông già mới con này chuột không bắt toàn bât gà. Khách nghĩ ông già thật thà liền mua cao. , tưởng cao xịn tốt nào. Ngờ toàn. Cao rởm

Chauthanh11

Xe điện
Cá biển chưa chế biến thì cá nào tanh lại nó lúc sơ chế!
Tết mấy thằng em được biếu mỗi đứa 1 con cá thu Phú Quốc, toàn cỡ chục kgs! Kỷ lục bọn em gom cho bà già 1 đứa làm ~ 40 kgs cá thu, cả ngõ tanh ngòm mùi cá 🐟
Cụ chỉ chén nên kêu cá biển không tanh!
:))
Cá biển nhiều loại ít tanh cụ ạ , như cá nục , cá trích cá cơm , cam vv chẳng hạn .
Cá trích em thấy dân biển nặn chanh vào rồi ăn luôn cơ .
Nhưng thường cá biển loại nào ngon thì tanh

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Không biết CCCM như nào, chứ Tôi hầu như không thích ăn cá nc ngọt mấy năm nay rồi. Kể cả cá sông luôn, cảm thấy thịt nó nhạt lắm. Cá sông chúng Tôi câu về mang cho người ta không. Họ ăn khen ngon nức nở, kiểu chưa bh đc ăn cá ngon như vậy ý. Chắc do ăn nhiều quá nên chán. Trc câu đc những con cỡ gần 10kg, gom cỏ kho nướng lụi chấm muối tiêu rất ngon. Giờ Tôi chỉ ăn cá biển là thấy hợp khẩu , và ngon hơn hẳn. Lúc còn trẻ ra biển chờ triều lên là thả lưới, triều rút là thu lưới. Nướng với nấu cháo ăn ngon khủng khiếp luôn.
Cụ giống em . Quê em miền trung nên từ bé toàn ăn cá biển và hải sản là chủ yếu . Vì vậy quen khẩu vị chỉ thích đồ biển , có lẽ quen mũi nên chả thấy tanh gì dù cá to cá nhỏ .Ăn cá nước ngọt thấy nhạt và nhão thịt . Có lần đội ngư phủ gần nhà mang con cá ngừ dài cả mét vào nhà em chế biến xong hấp cuốn bánh tráng rau sống phê lòi mắt =P~

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Tâm lý dân mình thích hàng ngon sạch , thích mua rẻ quà quê. Nhà mình phải dùng đồ sạch nên trồng trọt chăn nuôi làm riêng luống không phun thuốc để nhà ăn. Ông bán chè uống chè sạch nhưng vẫn ăn rau bẩn...
Có chuyện người xuôi lên chơi miền núi thấy có ông cụ bán cao , bán chó mèo mới hỏi mua mèo liền hỏi con mèo này có khôn không, ông già mới con này chuột không bắt toàn bât gà. Khách nghĩ ông già thật thà liền mua cao. , tưởng cao xịn tốt nào. Ngờ toàn. Cao rởm
Haizza
Bò bơm nước
Gà bơm nước
Nầm ngâm hóa chất

AnhViVu

Xe điện
E làm bên thoát nước HN,sông ngòi ao hồ ở HN hầu như đều do cty e quản lý kể cả cái hồ tây.trước e vác cần thì hồ nào cũng đc.nhưng cá mấy cái hồ nội thành ko ăn đc đâu.nấu lên khét mù,mùi hôi rình.nấu xong toàn phải đi vứt.chó nó cũng chê
Em đi câu ở cống được mấy con cá rô mà đúng là chó mèo nó cũng chê.

Xedap4banh2

Xe tăng
Giống trong em, sáng sớm 1 đoàn các bà đạp xe và đi cái lồng bu không vào chợ đầu mối, xong đi ra thì đầy lồng gà, và : " gà quê thứ thiệt e mang trên quê xuống đấy ạ "
Hi