[Funland] Dành cho các cụ mợ thích cá nước ngọt: Hồ Tây, sông Đà, sông Hồng…vv

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Hay em đánh 1 ít cá ở đầm , nuôi quảng canh lên bán cho các cụ Of nhà mình nhỉ . Cá này thì tầm tầm chứ ko to đều đâu ạ .

prado2012

Xe điện
Em ở gần Hồ Tây, vẫn mua ăn. Ngon mà, nếu biết.

Cụ chọn hôm nào nắng ấm, gió nhẹ, và ra những khu vực hồ ít nhà dân, sẽ thấy mấy bác ngồi câu hoặc đánh ba tiêu.

Đợi chút, thấy kéo lên được con nào thì mua con ấy. Xin số ĐT của bác ấy, về ăn mà thấy ngon, ko hôi tanh thì lần sau gọi điện mà mua.

Còn cá sông Hồng khu vực Hà Nội thì chỉ sang chợ Bắc Biên, Ngọc Thụy mùa hè là có một ít. Nếu muốn mua cá ngon phải về tỉnh, chứ Hà Nội ko có đâu.
Em thêm địa chỉ là chân cầu Long biên bên phía Ngọc Thụy, tầm 4h chiều có mấy bà bán cá, thỉnh thoảng có cá câu từ sông Hồng, nhiều con lạ lắm. Em gặp là mua ngay, thịt rất thơm lại rẻ. Chồng bà ấy câu, kéo lưới, vợ thì bán.

barca6996

Xe container
Dân Việt Nam mình, 1 bộ phận không nhỏ rất tráo trở
Cái này cụ quy kết là tráo trở thì hơi quá, chỉ là thủ đoạn trong kinh doanh thôi :D mà đã kinh doanh thì ai cũng có ít nhiều thủ đoạn

barca6996

Xe container
Em thi thoảng đc cậu đồng hao alo mời về măm cá sông. Do nhà nó nằm ở Xuân Canh, ngay ngã 3 sông Đuống, sông Hồng nên thỉnh thoảng được bữa cá nheo hoặc vờ vờ.

Còn lần ăn cá nhớ đời nhất là ở Gia Nghĩa, Đắc Nông. Miếng cá gì quên tên to đùng, da dày gần như da lợn, thịt xé thành thớ như thịt gà, ngọt nhức răng.
Em đoán là cá thác lác tự nhiên ở suối,vùng này và giáp Cam hay có. Cá dai,giòn,rán hay lẩu đều ngon. Giờ cá này nuôi nhiều rồi

barca6996

Xe container

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cụ quy kết là tráo trở thì hơi quá, chỉ là thủ đoạn trong kinh doanh thôi :D mà đã kinh doanh thì ai cũng có ít nhiều thủ đoạn
Anh mà có tiền cho người thân, bạn bè vay là hiểu, đặc biệt là khoản tiền lớn

barca6996

Xe container
Anh mà có tiền cho người thân, bạn bè vay là hiểu, đặc biệt là khoản tiền lớn
Đang bàn về chuyện bán hàng cụ lượn sang chuyện này thì em chịu rồi :D

barca6996

Xe container
Muốn ăn cá ngon,tươi và tương đối tự nhiên các cụ nhờ mấy mợ ở Ninh Bình nha,cá rô,cá quả cực kỳ ngon và tươi luôn. Ở thành phố Ninh Bình có mấy quán cá đi xuyên qua khu đô thị Xuân Thành,làm chục con rô nướng mọi rồi nồi cháo cá quả thì thôi rồi :)) có phải không mợ co.ntt 🤔

Chỉnh sửa cuối:

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Đang bàn về chuyện bán hàng cụ lượn sang chuyện này thì em chịu rồi :D
Lại nói về chuyện làm ăn, tôi xin hầu cụ
Hồi 2008 đến 2010, Mấy nhà máy của tàu, sang Bắc Ninh đồng kỵ tìm đối tác, tìm đến vài tay to nhất, hỗ trợ hàng hóa để mấy ông Việt Nam bán hàng, làm thị trường, hẹn 3 tháng sau thanh toán trả đủ cho nhà máy, nếu hàng không bán được thì nhà máy sẽ thâu lại.
3 tháng không thấy tiền về, nhà máy cho sale tới giục nợ và thâu lại phần hàng không bán hết, rốt cuộc chả thấy hàng tồn nhưng cũng chả thấy tiền đâu. Hẹn khất vài lần cho đỡ ngại rồi....bùng.
Nhắc đến quân Bắc Ninh mấy nhà máy ấy ...ớn lạnh.
Tôi trêu mấy ông nhà máy tàu "đến tao người Việt Nam ngay đây bọn nó còn không trả thì mày xa gấp 20 lần thì nó phải bùng gấp 21 lần"
Dĩ nhiên là bây giờ đội Việt Nam phải bắn đủ tiền thì hàng mới rời khỏi nhà máy

barca6996

Xe container
Lại nói về chuyện làm ăn, tôi xin hầu cụ
Hồi 2008 đến 2010, Mấy nhà máy của tàu, sang Bắc Ninh đồng kỵ tìm đối tác, tìm đến vài tay to nhất, hỗ trợ hàng hóa để mấy ông Việt Nam bán hàng, làm thị trường, hẹn 3 tháng sau thanh toán trả đủ cho nhà máy, nếu hàng không bán được thì nhà máy sẽ thâu lại.
3 tháng không thấy tiền về, nhà máy cho sale tới giục nợ và thâu lại phần hàng không bán hết, rốt cuộc chả thấy hàng tồn nhưng cũng chả thấy tiền đâu. Hẹn khất vài lần cho đỡ ngại rồi....bùng.
Nhắc đến quân Bắc Ninh mấy nhà máy ấy ...ớn lạnh.
Tôi trêu mấy ông nhà máy tàu "đến tao người Việt Nam ngay đây bọn nó còn không trả thì mày xa gấp 20 lần thì nó phải bùng gấp 21 lần"
Dĩ nhiên là bây giờ đội Việt Nam phải bắn đủ tiền thì hàng mới rời khỏi nhà máy
Vâng cụ, rất nhiều doanh nhân Việt Nam mình bị cái tội delay này 😂bình thường thì làm ăn với tàu nó có cho nợ đâu, giao tiền thì giao hàng :D

L.C.D

Xe container
Em ko có hiểu biết về cá lắm, nhưng 1 lần em mua cá chép ngoài chợ về rán, rán mãi miếng cá nó nhũn nhẽo ko chắc miếng thịt lại đc, em hãi quá đổ hết đi. Từ đó tới giờ gần chục năm em ko mua cá chép ngoài chợ. Thỉnh thoảng ở quê đánh đc con cá ngon thì chị giúo việc rán luôn, rán thấy thơm thì gửi ra cho em, còn ko thì vứt. Ở quê các cụ nhà em hay mua cá trắm trắng, em thấy thịt thơm và chắc phết. Nhà em các cụ kỹ tính, thịt hay cá mua về nấu lên mà mùi ko thơm là bỏ.
Em thì ko thích cá to, vì nhiều thịt ăn ngán, em chỉ thích cá nho nhỏ. Bởi vậy em hay mua cá diếc trứng về kho nhừ xương, hoặc cá ngần về làm chả.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Tụi Nhật nó chỉ ăn cá biển, khôn thật

ubisapro

Xe trâu
Công nhận lắm bài cụ ạ. Trước em còn biết bà cụ bán trứng gà, chỉ bày có 7 quả thôi, gà nhà đẻ, lẽ ra chẵn chục mới bán nhưng có việc nên mới được 7 quả cũng vội mang đi bán. Khách mua đi rồi cụ lại mang tiếp 7 quả ra bày.
Số 7 là số đẹp mà ;))

juve99

Xe cút kít
Cảm ơn các cụ mợ, em đọc một vòng và rót rượu cho các cụ hết tiêu chuẩn trong ngày.
Em tò mò vẫn muốn biết nguồn gốc cá này từ đâu ra.
Rồi muốn biết thêm các hội câu cá sông, cá tự nhiên để tham gia và… mua.
Cảm ơn mọi người!
Chỗ e làm có cái hồ nước ra vào, rảnh là ra cho cá ăn, cá trê cảm giác như nó lớn từng ngày dù chủ yếu nuôi tự nhiên, cho ăn cám để nhìn cho vui mắt. Lớn nhanh như thổi, lúc thả = ngón tay, hơn tháng đã bằng bắp ngô, cho ăn liên tục chắc phải = chai bia HN. Nguồn gốc theo e từ các ao hồ nuôi thả ở HN và các tỉnh lân cận mang về. Cá trê này sông SG thì bạt ngàn, mua 5-10k dế ra ngồi câu 1 lúc là đủ bữa.

barca6996

Xe container
Tụi Nhật nó chỉ ăn cá biển, khôn thật
Cụ lên vùng Hokkaido vẫn ăn cá suối đấy cụ
Có dân Hàn Quốc là không ăn cá nước ngọt, nghe nói là do sợ dân Bắc Triều Tiên đầu độc nguồn nước ;;)

le_petit

Xe tăng
Theo tôi biết thì nhiều nước (điển hình là Nhật) ko ăn cá nước ngọt sinh sống ở môi trường tự nhiên vì ô nhiễm, mà sông hồ họ sạch hơn sông hồ mình nhiều.
Tôi ở miền núi, hầu như chỉ ăn cá ở hồ trên núi chứ cá nuôi mua về đến trẻ (khẩu vị chưa rõ ràng) nó cũng ko ăn vì cá nát và nhạtj. Mỗi lần về quê (Hà tây) ăn cá thấy khác hẳn, dù cá đồng hẳn hoi, thật sự cá hôi và béo hơn cá nước sạch rất nhiều chứ chưa nói cá hồ hay sông Nhuệ.
Cá đánh ở đầu nguồn sông mà cũng chỉ ăn cá lăng, cá ngạnh chứ cá chép thỉnh thoảng vẫn bị hôi ko ăn được vì chắc nó sống gần nguồn xả thải bẩn.
Cá nuôi bè ở các hồ nước sạch (hồ thủy điện) ăn rất ổn vì nước sạch và được sát trùng thường xuyên. Cá tuy béo và ko chắc thịt như cá tự nhiên nhưng thơm ngon (cám công nghiệp rất ổn chứ không lo tăng trọng đâu các cụ nhé, môi trường sống mới làm cá nhiễm bẩn nhiều nhất).
Hôm trước, có cậu câu được con lá lăng 6 kg ở hồ, có người ở HN mua giá 600K/1 kg (qua điện thoại) nhờ thuê xe ôm chở gấp về (QUÃNG ĐƯỜNG TRÊN 100KM).

Chỉnh sửa cuối: