[Funland] Dành cho các cụ mợ thích cá nước ngọt: Hồ Tây, sông Đà, sông Hồng…vv

zinhaicau

Xe điện
Cá trê lai này chỗ em nhiều lắm, rẻ hều 20-25k/kg mà hầu như ko ai ăn. Nuôi thì chó chết, lợn gà chết quăng hết xuống ao, đi quanh tanh lợm cổ luôn. Bữa nhà nuôi cá bố mẹ có cu con đuối nước trong bể, có 1 buổi mà cá trê ăn nham nhở cả ngón tay.

Sat xi

Xe buýt
Ngày còn trẻ trâu chúng em bắt cá trê trong hang đê bằng bồ hóng bếp trộn với nước vôi và nhựa cây xương rồng; cái hỗn hợp này mùi kinh khủng, người ngửi qua đã nôn ọe rồi; đổ vào hang cá trê và ngồi chờ cá sặc ngoi ra; hang nhỏ cũng được vài chục con đến cả trăm con; nhưng cá trê trước đây thường không to như loại lai bây giờ.
Giờ nước ngọt ô nhiễm quá rồi, em có cái ao ở quê chỉ lấy nước mưa từ vườn xuống; không dám lấy nước từ kênh rạch bên ngoài.

mamtom7981

Xe buýt
Cá bán như thế chỉ có là loại:
1. May mắn là mua được loại cá nuôi lồng, bè trên sông
2. Còn thường thì nuôi trong hồ ao và cho ăn thì thôi rồi
Cty em có cái hồ khoảng 2 ha nước chảy và có ngăn lưới để nuôi cá trê lai, 1 năm mà có con đến 10 kg, tuy nhiên nuôi nước chảy nên nó không hôi như nuôi hồ / ao tù. Câu được nó và chăn nó trước khi kéo lên cũng phê lắm
Chế biến thì cá này chỉ ướp riềng mẻ và nướng than hoặc nồi chiên không dầu sau đó ăn kèm lá lốt cũng tốn rượu phết

Phán Thông

Xe buýt
Cá trê lai này chỗ em nhiều lắm, rẻ hều 20-25k/kg mà hầu như ko ai ăn. Nuôi thì chó chết, lợn gà chết quăng hết xuống ao, đi quanh tanh lợm cổ luôn. Bữa nhà nuôi cá bố mẹ có cu con đuối nước trong bể, có 1 buổi mà cá trê ăn nham nhở cả ngón tay.
Con ba ba nó cũng ăn toàn xác thối đấy cụ.
Thế mà lên hàng đặc sản.

TÔN

Xe container
Cụ thích ăn cá hồ tây nhưng lại nghĩ là chắc rẻ hơn cá ngoài chợ thì cụ lại lầm rồi
Cá hồ tây hay sông hồng xịn thì nếu có đắt hơn ngoài chợ thì thì e vẫn mua.vì nó là cá tự nhiên nên thịt chắc và ngon hơn cá nuôi bán ở chợ nhiều
E ăn cá thì cứ phải con trên 3kg.ngon hơn là 1 chuyện,cá to xương nó to ko có xương dăm nên đỡ hóc hơn.e lười nhai nên bị mấy quả đi cấp cứu gắp xương cá nên e sợ rồi.ít khi ăn cá,nhất là cá bé bé càng ko ăn

TÔN

Xe container
E làm bên thoát nước HN,sông ngòi ao hồ ở HN hầu như đều do cty e quản lý kể cả cái hồ tây.trước e vác cần thì hồ nào cũng đc.nhưng cá mấy cái hồ nội thành ko ăn đc đâu.nấu lên khét mù,mùi hôi rình.nấu xong toàn phải đi vứt.chó nó cũng chê

Dân Tổ

Xe container
Em chịu, cứ nhìn mấy con cá trê (catfish) với mấy cá nước ngọt là em chịu :D Chỉ ăn được cá biển.

CaptainMT

Xe buýt
Thưa các cụ, các mợ!

Em vốn thích các loại cá nước ngọt: cá đồng, cá sông hồ hơn cá biển. Cá biển có xương cứng, con to làm rất vất vả, chế biến cũng khó hơn vì tanh hơn.

Trưa hôm qua đi ven hồ Tây đoạn gần khách sạn công đoàn Quảng Bá, thấy có một đội mấy anh em cũng tầm U5x có một mớ cá trê lai khoảng hơn một tạ. Trong đó có vài con to từ 7-10kg, một số con nhỡ, một số con nhỏ gần 3kg.
Cá rô phi thì có rất ít, cá khác không có luôn.
Anh em bán 50.000đ/kg, còn cân thì ước lượng tương đối.

Vốn nhà em cũng dễ tin, dù công cụ tìm kiếm là smart phone trong tay, mà hôm qua cũng lười.

Về nhà tìm kiếm thì thấy giá cá trê lai này bán rất rẻ, từ 25.000đ đến 50.000đ/kg. Hoá ra tưởng mình mua được cá tự nhiên, cá Tây Hồ chỉ là… cảm giác.
Một bà chị nhà gần đó nói: “chị đi đạp xe cũng thấy họ hay bán lắm, thắc mắc chắc đem ở đâu về, chứ cá hồ Tây làm gì mà lắm thế!”.
Cháu mới ngã ngửa.
Nó lại tương tự câu chuyện em mua cá lăng đen sông Hồng trên cầu Long Biên, về so giá cao hơn và nó cũng ko phải cá quý.

Có lấy số của một người anh em ở đó, họ có hẹn có khi có tôm, cá khác. Để theo dõi xem các lần sau họ chào mời gì.
Các cụ mợ có kinh nghiệm, hiểu biết về vấn đề này chia sẻ cùng em ở đây để các cụ mợ khác biết.

Nhân tiện em cũng muốn biết các hội nhóm câu cá sông Hồng, Tây Hồ gần Hà Nội để tham gia thỉnh thoảng mua thôi. Chứ câu kéo có vẻ em chưa đủ tuổi :)).

Cảm ơn các cụ mợ cho ý kiến và than gia bài.

Thưa các cụ, các mợ!

Em vốn thích các loại cá nước ngọt: cá đồng, cá sông hồ hơn cá biển. Cá biển có xương cứng, con to làm rất vất vả, chế biến cũng khó hơn vì tanh hơn.

Trưa hôm qua đi ven hồ Tây đoạn gần khách sạn công đoàn Quảng Bá, thấy có một đội mấy anh em cũng tầm U5x có một mớ cá trê lai khoảng hơn một tạ. Trong đó có vài con to từ 7-10kg, một số con nhỡ, một số con nhỏ gần 3kg.
Cá rô phi thì có rất ít, cá khác không có luôn.
Anh em bán 50.000đ/kg, còn cân thì ước lượng tương đối.

Vốn nhà em cũng dễ tin, dù công cụ tìm kiếm là smart phone trong tay, mà hôm qua cũng lười.

Về nhà tìm kiếm thì thấy giá cá trê lai này bán rất rẻ, từ 25.000đ đến 50.000đ/kg. Hoá ra tưởng mình mua được cá tự nhiên, cá Tây Hồ chỉ là… cảm giác.
Một bà chị nhà gần đó nói: “chị đi đạp xe cũng thấy họ hay bán lắm, thắc mắc chắc đem ở đâu về, chứ cá hồ Tây làm gì mà lắm thế!”.
Cháu mới ngã ngửa.
Nó lại tương tự câu chuyện em mua cá lăng đen sông Hồng trên cầu Long Biên, về so giá cao hơn và nó cũng ko phải cá quý.

Có lấy số của một người anh em ở đó, họ có hẹn có khi có tôm, cá khác. Để theo dõi xem các lần sau họ chào mời gì.
Các cụ mợ có kinh nghiệm, hiểu biết về vấn đề này chia sẻ cùng em ở đây để các cụ mợ khác biết.

Nhân tiện em cũng muốn biết các hội nhóm câu cá sông Hồng, Tây Hồ gần Hà Nội để tham gia thỉnh thoảng mua thôi. Chứ câu kéo có vẻ em chưa đủ tuổi :)).

Cảm ơn các cụ mợ cho ý kiến và than gia bài.
Cá biển ít tanh ít xương dăm chứ cụ nhỉ. Hay do khẩu vị khác nhau. Em thích ăn cá và ăn đủ loại thì thấy vậy. Cá nước ngọt chỉ có rô phi với chim trắng là ít xương. Btw, tri phi như kia ăn dai ko ngon nhé cụ.

Yeuphunu

Xe điện
Cảm ơn các cụ mợ, em đọc một vòng và rót rượu cho các cụ hết tiêu chuẩn trong ngày.
Em tò mò vẫn muốn biết nguồn gốc cá này từ đâu ra.
Rồi muốn biết thêm các hội câu cá sông, cá tự nhiên để tham gia và… mua.
Cảm ơn mọi người!

Chu An

Xe điện
Em thi thoảng đc cậu đồng hao alo mời về măm cá sông. Do nhà nó nằm ở Xuân Canh, ngay ngã 3 sông Đuống, sông Hồng nên thỉnh thoảng được bữa cá nheo hoặc vờ vờ.

Còn lần ăn cá nhớ đời nhất là ở Gia Nghĩa, Đắc Nông. Miếng cá gì quên tên to đùng, da dày gần như da lợn, thịt xé thành thớ như thịt gà, ngọt nhức răng.

Chỉnh sửa cuối:

Rivers

Xe container
Trê to thế này có cho em cũng chả dám ăn.

vankhuonthep

Xe tăng
Cu em hay câu được trê lai ở Hồ Tây 4-7kg, ướp riềng, mẻ, mang ra hàng nướng vịt thuê nướng. Thi thoảng mời ae về nhà nhậu. Ngon phết đấy các cụ ạ.

Killer13

Xe tăng
Em tưởng cá biển mới ít tanh hơn chứ nhỉ :( Em chỉ thích cá biển .
Em cũng thấy y chang như cụ, chỉ ăn được mỗi cá biển, cá nước ngọt thì chỉ ăn được mấy dòng cá suối cá khe thôi chứ cá sông, ao hồ là em chịu. Nói về độ tanh thì cá sông, ao, hồ tanh hơn cá biển nhiều chứ cụ chủ thớt nhỉ?

vutuanlong

Xe tăng

f1_hn

Xe container
E làm bên thoát nước HN,sông ngòi ao hồ ở HN hầu như đều do cty e quản lý kể cả cái hồ tây.trước e vác cần thì hồ nào cũng đc.nhưng cá mấy cái hồ nội thành ko ăn đc đâu.nấu lên khét mù,mùi hôi rình.nấu xong toàn phải đi vứt.chó nó cũng chê
Xưa mùa hè tầm 6h sáng, e với mấy thằng cùng khu toàn oánh lục hồ Thuyền Quang xong cho bà con mang về cho mèo ăn :(

TÔN

Xe container
Xưa mùa hè tầm 6h sáng, e với mấy thằng cùng khu toàn oánh lục hồ Thuyền Quang xong cho bà con mang về cho mèo ăn :(
Cái hố ga ở yết kiêu đoạn giữa bộ CA với trường mỹ thuật mỗi khi mưa mở nắp ra cũng nhiều rô phi lắm.e nhớ ngày e bé cái thằng bính báo vệ trường MT toàn bắt cá ở đó thả vào cái bể nước của nhà VS trong trường.e toàn làm vợt rồi buổi trưa chui vào nhà xí bắt cá :D