[Funland] Dành cho các cụ mợ thích cá nước ngọt: Hồ Tây, sông Đà, sông Hồng…vv

Yeuphunu

Xe điện
E sống bên Nhật thì Họ lại ngược lại. Họ chỉ ăn cá Biển không ăn cá nước ngọt. Mà e thấy bên đó cá biển không tanh mà cá nước ngọt lại Tanh thật ah
Em đi Nhật nhiều lần và xác nhận là người Nhật ăn cá biển là chính và ăn sống nhiều.
Nhưng hải sản biển họ nướv sâu, chất lượng, to ngon.

Yeuphunu

Xe điện
Nhiều người cứ thích nâng quan điểm mới chịu cơ
Cá biển nhiều loại sạch (không tồn dư kim loại nặng đáng kể), TỰ NHIÊN 100% thế mà không ăn, chê này chê kia, rồi đi ăn mấy con cá sông cá hồ bẩn kinh khủng (Bên Nhật và nhiều nước phát triển họ toàn ăn cá nuôi, cá biển... cá trong ao hồ sông suối tự nhiên bao la mà họ bao giờ ăn đâu)

Rồi cá nuôi, gà nuôi, lợn nuôi... Người ta nuôi theo quy chuẩn, sạch sẽ, không ký sinh trùng, bệnh tật,... mà không chịu ăn
Cứ phải gà vườn lợn quê, bẩn bỏ mẹ mà cứ đớp rồi tấm tắc khen ngon, khen sạch :))

Ngu bỏ mẹ cứ tưởng thượng đẳng.
Cụ comment lịch sự và thượng đẳng à!?

Yeuphunu

Xe điện
Cảm ơn các cụ!
Em đi rót rượu cảm ơn các cụ rất nhiều mà không xuể.
Một số cun tỏ ra này khác, thái độ trịch thượng em thấy rất lạ.
Cuộc sống mỗi người một lĩnh vực, OF cũng là nơi tân gẫu, thảo luận vui vẻ. Một số cụ thích thể hiện, nhưng nói thật là chẳng đúng chỗ đâu. Nhẽ em report để min mod xử lý comment của các cụ.

xegiacmo2

Xe tải
Cá nào chả tanh . Cá đồng hôi là do môi trường nước ô nhiễm

Yeuphunu

Xe điện
Cụ nói ngược lại rồi :) Chắc định nghĩa của cụ khác đa số thôi, hihihi.
Cá đồng tanh nhất luôn vì nó sống ở ao tù, nước đọng, bùn...
Em thì dân miền biển nên thích cá biển :) Mà em thấy cụ yêu Cát Bà như thế mà?
Không tự nhiên em nói cá biển tanh.
Cả nhà em không thích ăn hải sản. Còn cá đồng la Chép, Trắm, Riếc là chính, sau đó là cá Chuối, mấy con này cũng đâu có sống bùn đâu.
Còn cá biển ở đây đang nói là cá phổ thông ở miền Bắc, chủ yếu cá Song, Mú (họ Song), Nục, Lanh, Thu…vv
Chứ đâu nhắc các loại cá ở biển Nam Trung Bộ, đảo xa.

Yeuphunu

Xe điện
Cá biển loại nào ngon thì đều tanh , cá thu , cá mú , dìa , dò vv đều tanh khủng khiếp . Nhưng chế biến xong thì em lại thấy cá biển ngon hơn .
Vâng, em xác nhận là mấy loại này phổ biến ở miền Bắc, em thấy tanh nếu chế biến không khéo.
Vậy là cũng có cụ khá hiểu biết đồng tình với em về ý này.

Xe nội lước

Xe container
Thưa các cụ, các mợ!

Em vốn thích các loại cá nước ngọt: cá đồng, cá sông hồ hơn cá biển. Cá biển có xương cứng, con to làm rất vất vả, chế biến cũng khó hơn vì tanh hơn.

Trưa hôm qua đi ven hồ Tây đoạn gần khách sạn công đoàn Quảng Bá, thấy có một đội mấy anh em cũng tầm U5x có một mớ cá trê lai khoảng hơn một tạ. Trong đó có vài con to từ 7-10kg, một số con nhỡ, một số con nhỏ gần 3kg.
Cá rô phi thì có rất ít, cá khác không có luôn.
Anh em bán 50.000đ/kg, còn cân thì ước lượng tương đối.

Vốn nhà em cũng dễ tin, dù công cụ tìm kiếm là smart phone trong tay, mà hôm qua cũng lười.

Về nhà tìm kiếm thì thấy giá cá trê lai này bán rất rẻ, từ 25.000đ đến 50.000đ/kg. Hoá ra tưởng mình mua được cá tự nhiên, cá Tây Hồ chỉ là… cảm giác.
Một bà chị nhà gần đó nói: “chị đi đạp xe cũng thấy họ hay bán lắm, thắc mắc chắc đem ở đâu về, chứ cá hồ Tây làm gì mà lắm thế!”.
Cháu mới ngã ngửa.
Nó lại tương tự câu chuyện em mua cá lăng đen sông Hồng trên cầu Long Biên, về so giá cao hơn và nó cũng ko phải cá quý.

Có lấy số của một người anh em ở đó, họ có hẹn có khi có tôm, cá khác. Để theo dõi xem các lần sau họ chào mời gì.
Các cụ mợ có kinh nghiệm, hiểu biết về vấn đề này chia sẻ cùng em ở đây để các cụ mợ khác biết.

Nhân tiện em cũng muốn biết các hội nhóm câu cá sông Hồng, Tây Hồ gần Hà Nội để tham gia thỉnh thoảng mua thôi. Chứ câu kéo có vẻ em chưa đủ tuổi :)).

Cảm ơn các cụ mợ cho ý kiến và tham gia bài.
Trê lai ở mình ít nơi đc sạch . Cụ ăn làm gì.. chính ra cá mè cá mương lại là sạch cụ ạ.

dpl

Xe lăn
Lăn
Thưa các cụ, các mợ!

Em vốn thích các loại cá nước ngọt: cá đồng, cá sông hồ hơn cá biển. Cá biển có xương cứng, con to làm rất vất vả, chế biến cũng khó hơn vì tanh hơn.

Trưa hôm qua đi ven hồ Tây đoạn gần khách sạn công đoàn Quảng Bá, thấy có một đội mấy anh em cũng tầm U5x có một mớ cá trê lai khoảng hơn một tạ. Trong đó có vài con to từ 7-10kg, một số con nhỡ, một số con nhỏ gần 3kg.
Cá rô phi thì có rất ít, cá khác không có luôn.
Anh em bán 50.000đ/kg, còn cân thì ước lượng tương đối.

Vốn nhà em cũng dễ tin, dù công cụ tìm kiếm là smart phone trong tay, mà hôm qua cũng lười.

Về nhà tìm kiếm thì thấy giá cá trê lai này bán rất rẻ, từ 25.000đ đến 50.000đ/kg. Hoá ra tưởng mình mua được cá tự nhiên, cá Tây Hồ chỉ là… cảm giác.
Một bà chị nhà gần đó nói: “chị đi đạp xe cũng thấy họ hay bán lắm, thắc mắc chắc đem ở đâu về, chứ cá hồ Tây làm gì mà lắm thế!”.
Cháu mới ngã ngửa.
Nó lại tương tự câu chuyện em mua cá lăng đen sông Hồng trên cầu Long Biên, về so giá cao hơn và nó cũng ko phải cá quý.

Có lấy số của một người anh em ở đó, họ có hẹn có khi có tôm, cá khác. Để theo dõi xem các lần sau họ chào mời gì.
Các cụ mợ có kinh nghiệm, hiểu biết về vấn đề này chia sẻ cùng em ở đây để các cụ mợ khác biết.

Nhân tiện em cũng muốn biết các hội nhóm câu cá sông Hồng, Tây Hồ gần Hà Nội để tham gia thỉnh thoảng mua thôi. Chứ câu kéo có vẻ em chưa đủ tuổi :)).

Cảm ơn các cụ mợ cho ý kiến và tham gia bài.
Lăng đen sông đà tầm 100 120k/kg
Lăng vàng mới đắt

Yeuphunu

Xe điện
Trê lai ở mình ít nơi đc sạch . Cụ ăn làm gì.. chính ra cá mè cá mương lại là sạch cụ ạ.
Em không biết, mua có 1 con gần 3kg. Mang lên hỏi các cụ vì có bà chị nói như em kể trong chuyện.
Các cụ cho biết thì lần sau em không mua nữa.
Lần đầu ăn cá này cụ ạ.

Tiểungưnhi88

Xe điện

Xe nội lước

Xe container
Em không biết, mua có 1 con gần 3kg. Mang lên hỏi các cụ vì có bà chị nói như em kể trong chuyện.
Lần đầu ăn cá này cụ ạ.
Em từng câu đc vài con. Con nặng nhất cỡ 7, 8 kg. . Đó là cá ở giếng làng thì ae mới chế biến, cá hồ tù đọng, cống đổ vào là nó lớn rất nhanh nhưng câu đc là thả ra .. kể cả rô phi nó cũng ăn đáy và ăn rất tạp.. cụ thích cá thì nhằm : mè, mương, thiểu, diếc, bống .. đó là mấy loại cá mà nước bẩn nó khó sống được .

Tiểungưnhi88

Xe điện
Lần đầu ăn cá này cụ ạ.
Tre phi ăn bình thường cụ ạ. Con này đc nuôi nhiều do cá ăn tạp nên chi phí chăn nuôi rẻ. Thời gian lớn nhanh. Cụ lọc bỏ đầu ướp giềng mẻ nướng lên. Xong cho lên chảo cho hành thì là thì chả cá.

prado2012

Xe điện
Theo tôi biết thì nhiều nước (điển hình là Nhật) ko ăn cá nước ngọt sinh sống ở môi trường tự nhiên vì ô nhiễm, mà sông hồ họ sạch hơn sông hồ mình nhiều.
Tôi ở miền núi, hầu như chỉ ăn cá ở hồ trên núi chứ cá nuôi mua về đến trẻ (khẩu vị chưa rõ ràng) nó cũng ko ăn vì cá nát và nhạtj. Mỗi lần về quê (Hà tây) ăn cá thấy khác hẳn, dù cá đồng hẳn hoi, thật sự cá hôi và béo hơn cá nước sạch rất nhiều chứ chưa nói cá hồ hay sông Nhuệ.
Cá đánh ở đầu nguồn sông mà cũng chỉ ăn cá lăng, cá ngạnh chứ cá chép thỉnh thoảng vẫn bị hôi ko ăn được vì chắc nó sống gần nguồn xả thải bẩn.
Cá nuôi bè ở các hồ nước sạch (hồ thủy điện) ăn rất ổn vì nước sạch và được sát trùng thường xuyên. Cá tuy béo và ko chắc thịt như cá tự nhiên nhưng thơm ngon (cám công nghiệp rất ổn chứ không lo tăng trọng đâu các cụ nhé, môi trường sống mới làm cá nhiễm bẩn nhiều nhất).
Hôm trước, có cậu câu được con lá lăng 6 kg ở hồ, có người ở HN mua giá 600K/1 kg (qua điện thoại) nhờ thuê xe ôm chở gấp về (QUÃNG ĐƯỜNG TRÊN 100KM).
Ôi lâu lắm em không được ăn cá lăng câu. Món này chả cá thì nhất đấy! Cụ ở trên Hoà Bình ạ?

TieuFu

Xe container
Ui dưới lòng hồ toàn mộ. Nếu có trê thật thì liệu nó chui xuống đấy ko cụ nhỉ 💀
Cụ dọa kinh quá ! Kể ra cái xác vứt xuống thì không đầy nửa tháng cá nó rỉa còn mỗi xương. Chứ mấy đấm mồ mả dưới đáy hồ thì các cụ xơi cá ý bây giờ cũng bốc mộ hết rồi !

TieuFu

Xe container
Cụ comment lịch sự và thượng đẳng à!?
Cụ kia phàm mồm tý nhưng quả thật không sai đâu cụ ! Cái tự nhiên thuốc sâu, nước thải chén vào là ôm bom nổ chậm đấy ! Có điều nó không hợp với cái mốt 100% tự nhiên đang được hâm mộ !

Hoangyen91

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nhiều người chỉ ăn cá biển, không ăn cá sông cá hồ vì sợ ô nhiễm. Mà đợt trước ông bạn em câu được con cá to ở hồ Tây, mổ ra có cả bao cao su
Cá nhân em thích ăn cá biển, có lần du lịch châu Âu mấy người bạn thuê tầu cả bọn mang rượu ngon theo, câu được con nào lọc phi lê thái mỏng chấm magie mù tạc ăn sống luôn, ngon lắm và không tanh tí nào

Chỉnh sửa cuối:

Đại Ba

Xe điện
Em comment chung chung quá. Cụ chủ thớt chưa hiểu nhiều về Hồ Tây, chắc sẽ khó tìm.

Cụ chủ thớt đến chỗ ngã ba trong ảnh này nhé. Ông chồng câu cá, còn bà vợ bán quán nước, phụ chồng bán cá.

Em đã mua con trôi hơn cân ở đấy. Về hấp lên thấy chắc thịt, thơm.

tientung000

Xe điện
Em từng câu đc vài con. Con nặng nhất cỡ 7, 8 kg. . Đó là cá ở giếng làng thì ae mới chế biến, cá hồ tù đọng, cống đổ vào là nó lớn rất nhanh nhưng câu đc là thả ra .. kể cả rô phi nó cũng ăn đáy và ăn rất tạp.. cụ thích cá thì nhằm : mè, mương, thiểu, diếc, bống .. đó là mấy loại cá mà nước bẩn nó khó sống được .
Vậy theo cụ, cá trê hồ tây sống cùng với bọn mè thiểu ... đó có ăn được ko?

my.eb

Xe điện
Em hay mua ca chep va cá trắm đen, chắc cũng nuôi thôi, nhưng có sạch ko ah các cụ?
Em rất sợ con cá trê đầu to đùng thân đen sì. Ám ảnh do đọc về chuyện cá trê nên ko bao giờ em mua chứ đừng nói đến ăn, hic