[Funland] Dành cho các cụ mợ thích cá nước ngọt: Hồ Tây, sông Đà, sông Hồng…vv

Chauthanh11

Xe điện
Vâng,
Có thể em phải định nghĩa lại.
Vì mấy loại cá song biển, mú biển em thấy tanh lắm. Chế biến khó nữa. Còn cá đồng: chép, quả, rô, rô phi, trắm…vv thì em không thấy tanh.
Cá biển loại nào ngon thì đều tanh , cá thu , cá mú , dìa , dò vv đều tanh khủng khiếp . Nhưng chế biến xong thì em lại thấy cá biển ngon hơn .

Chauthanh11

Xe điện
Cụ nào về miền Tây coi họ nuôi hầm cá trê lai , em đảm bảo đố các cụ dám ăn :D Nước đen thui bốc mùi khủng khiếp , nhiều nhà còn làm cầu tõm ở trên nữa

socvau

Xe buýt
Em toàn mang cần câu ra chợ câu cá sông, trăm phát trúng cả trăm nhưng cần kỹ năng rất cao không lại câu phải cá hồ. Cơ mà thính trong ví nó cũng phải dày hơn mới câu được.

KA:18-78

Xe tăng
Cụ thớt chả có tí kiến thức gì về cá nên chắc còn phải dính trưởng nhiều
Loại cá trê lai này có cho em cũng không thèm ăn..
cá nước ngọt thì trắm, chép, chuối… nhưng vẫn không thể ngon và sạch như cá biển được
Không zphaải tự nhiên nó đắt

Arizona

Xe tăng
Tôi ở miền núi, hầu như chỉ ăn cá ở hồ trên núi chứ cá nuôi mua về đến trẻ (khẩu vị chưa rõ ràng) nó cũng ko ăn vì cá nát và nhạtj. Mỗi lần về quê (Hà tây) ăn cá thấy khác hẳn, dù cá đồng hẳn hoi, thật sự cá hôi và béo hơn cá nước sạch rất nhiều
Đội ở VP em trước đi LC cũng nói cá suối nọ kia tụ nhiên và ngon lắm. Đi được vài lần mới phát hiện ra thổ dân người ta không ăn vì cá suối dính nhiều hoá chất của mấy nhà máy tuyển quặng. Chỉ chờ khách thủ đô lên quảng cáo đồ đồng/ tự nhiên :D

Phi Vũ

Xe hơi
Nhiều người cứ thích nâng quan điểm mới chịu cơ
Cá biển nhiều loại sạch (không tồn dư kim loại nặng đáng kể), TỰ NHIÊN 100% thế mà không ăn, chê này chê kia, rồi đi ăn mấy con cá sông cá hồ bẩn kinh khủng (Bên Nhật và nhiều nước phát triển họ toàn ăn cá nuôi, cá biển... cá trong ao hồ sông suối tự nhiên bao la mà họ bao giờ ăn đâu)

Rồi cá nuôi, gà nuôi, lợn nuôi... Người ta nuôi theo quy chuẩn, sạch sẽ, không ký sinh trùng, bệnh tật,... mà không chịu ăn
Cứ phải gà vườn lợn quê, bẩn bỏ mẹ mà cứ đớp rồi tấm tắc khen ngon, khen sạch :))

Ngu bỏ mẹ cứ tưởng thượng đẳng.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Nói bác thông cảm chứ nếu cá sông mà tự nhiên thì các loại lăng, nheo, nghạnh, chiên, chạch trấu chắc phải cỡ 500k/kg trở lên mà lại cực kì hiếm vì các bố ý ngày nào cũng dí điện, quét lưới như điên, cá còn sắp tuyệt chủng thì lớn sao nổi. Giờ hay có cái trò cá nuôi công nghiệp xong lúc nào xuất thì mấy bố thuyền chài cho nuôi lồng ngoài sông vài bữa thế là ez trở thành cá sông, cá tự nhiên. Toàn loại lăng, nheo, nghạnh tàu to thù lù, đen xì xì nhìn đến hãi mà ăn hôi vô cùng. Nhà em ở cạnh sông Hồng nên bảo mấy cái loại các da trơn tự nhiên trên 1kg thì từ cách đây 10, 15 năm trước đã hiếm chứ đừng nói bán cả đống mà toàn 2,3kg/con như bây giờ.
Ngạch giấy sông vẫn đầy cụ nhé. Cụ cần em chỉ chỗ cho lấy cho làng em vẫn có 3 nhà đi đánh sông hồng. Sông hồng giờ hiếm chiên quất. Lăng thôi năm may ra vớ được con ah.

tientung000

Xe điện
Theo tôi biết thì nhiều nước (điển hình là Nhật) ko ăn cá nước ngọt sinh sống ở môi trường tự nhiên vì ô nhiễm, mà sông hồ họ sạch hơn sông hồ mình nhiều.
Cụ nhầm về người Nhật rồi. Họ vẫn nuôi, cho ăn cá suối, cá nước ngọt, có bán ở số ít nhà hàng. Chỉ là hầu như không ăn cá hồ thôi ạ.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Cá biển nhiều loại sạch (không tồn dư kim loại nặng đáng kể), TỰ NHIÊN 100% thế mà không ăn, chê này chê kia, rồi đi ăn mấy con cá sông cá hồ bẩn kinh khủng (Bên Nhật và nhiều nước phát triển họ toàn ăn cá nuôi, cá biển... cá trong ao hồ sông suối tự nhiên bao la mà họ bao giờ ăn đâu)

Rồi cá nuôi, gà nuôi, lợn nuôi... Người ta nuôi theo quy chuẩn, sạch sẽ, không ký sinh trùng, bệnh tật,... mà không chịu ăn
Cứ phải gà vườn lợn quê, bẩn bỏ mẹ mà cứ đớp rồi tấm tắc khen ngon, khen sạch :))

Em vẫn nuôi cá nước lưu thông cả ngày cá trắng như cá sông luôn. Ở ta cứ tự nhiên mà tự nhiên ntn ko biết.
Trong đó có những con tự nhiên lại không thể bằng nuôi được.

le_petit

Xe tăng
Cụ nhầm về người Nhật rồi. Họ vẫn nuôi, cho ăn cá suối, cá nước ngọt, có bán ở số ít nhà hàng. Chỉ là hầu như không ăn cá hồ thôi ạ.
Cảm ơn cụ, vì tôi thấy du học sinh và thực tập sinh bên ấy (mà tôi quen) nói họ ko ăn cá nước ngọt.

Tiểungưnhi88

Xe điện

Em vẫn nuôi cá nước lưu thông cả ngày cá trắng như cá sông luôn. Ở ta cứ tự nhiên mà tự nhiên ntn ko biết.
Trong đó có nh
Cá biển loại nào ngon thì đều tanh , cá thu , cá mú , dìa , dò vv đều tanh khủng khiếp . Nhưng chế biến xong thì em lại thấy cá biển ngon hơn .
Cá tanh đi hàng mè. Cá da trơn nấu ko có mẻ thì cá tanh rất khó ăn

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Công nhận lắm bài cụ ạ. Trước em còn biết bà cụ bán trứng gà, chỉ bày có 7 quả thôi, gà nhà đẻ, lẽ ra chẵn chục mới bán nhưng có việc nên mới được 7 quả cũng vội mang đi bán. Khách mua đi rồi cụ lại mang tiếp 7 quả ra bày.
Ui hehe, lần đầu em nghe, đúng là bậc thầy kích cầu. Nhưng bài của cụ ý chỉ dùng được 1 lần hoặc bán khách lạ thôi mợ nhỉ.

juve99

Xe cút kít
Cụ nào về miền Tây coi họ nuôi hầm cá trê lai , em đảm bảo đố các cụ dám ăn :D Nước đen thui bốc mùi khủng khiếp , nhiều nhà còn làm cầu tõm ở trên nữa
E thấy miền Tây đa phần thích ăn cá, họ có thể ăn cả tháng được, có lẽ do địa lý và nguồn cá đa dạng dồi dào giá rẻ nên lâu dần hình thành khẩu vị. E ăn 1 bữa cá là chịu, cá da trơn hay lươn to bằng cổ tay, rất ngon mà e ko ăn được. E ăn được cá biển và mấy con có vẩy kiểu chép, rô đồng

Bupket

Xe điện
Trong đó có những con tự nhiên lại không thể bằng nuôi được.
Chuẩn cụ . Cá hồ nhà nuôi mà có nước lưu thông thì cá nhìn sạch, đẹp lắm .
Như cá hồ em nuôi gần 3 năm mới được 1,8-2,2kg, câu lên nhìn chả khác gì cá sông .

HI_CLASS

Xe điện
Đến chịu với cụ/mợ chủ thớt, cá này mà cũng bỏ tiền ra 50k/kg để ăn. Con trê lai này ăn tạp, ăn bẩn nhất trog các loại cá luôn. Có chế biến ntn thì nấu lên vẫn hôi tanh. Nói thì bảo sĩ diện chứ loại cá này cho e, e ko lấy. Những con nào bắt dc ở hồ tự nhiên vẫn tanh, cố chế biến kiểu thái mỏng tẩm giềng mẻ nướng than hoa còn ăn tạm dc.

Tuananhhau

Xe điện
Trê lai, ngạnh tàu là em bỏ qua luôn. Ăn hôi, toàn mùi bùn.

Lucas_lee

Xe tăng
Thưa các cụ, các mợ!

Em vốn thích các loại cá nước ngọt: cá đồng, cá sông hồ hơn cá biển. Cá biển có xương cứng, con to làm rất vất vả, chế biến cũng khó hơn vì tanh hơn.

Trưa hôm qua đi ven hồ Tây đoạn gần khách sạn công đoàn Quảng Bá, thấy có một đội mấy anh em cũng tầm U5x có một mớ cá trê lai khoảng hơn một tạ. Trong đó có vài con to từ 7-10kg, một số con nhỡ, một số con nhỏ gần 3kg.
Cá rô phi thì có rất ít, cá khác không có luôn.
Anh em bán 50.000đ/kg, còn cân thì ước lượng tương đối.

Vốn nhà em cũng dễ tin, dù công cụ tìm kiếm là smart phone trong tay, mà hôm qua cũng lười.

Về nhà tìm kiếm thì thấy giá cá trê lai này bán rất rẻ, từ 25.000đ đến 50.000đ/kg. Hoá ra tưởng mình mua được cá tự nhiên, cá Tây Hồ chỉ là… cảm giác.
Một bà chị nhà gần đó nói: “chị đi đạp xe cũng thấy họ hay bán lắm, thắc mắc chắc đem ở đâu về, chứ cá hồ Tây làm gì mà lắm thế!”.
Cháu mới ngã ngửa.
Nó lại tương tự câu chuyện em mua cá lăng đen sông Hồng trên cầu Long Biên, về so giá cao hơn và nó cũng ko phải cá quý.

Có lấy số của một người anh em ở đó, họ có hẹn có khi có tôm, cá khác. Để theo dõi xem các lần sau họ chào mời gì.
Các cụ mợ có kinh nghiệm, hiểu biết về vấn đề này chia sẻ cùng em ở đây để các cụ mợ khác biết.

Nhân tiện em cũng muốn biết các hội nhóm câu cá sông Hồng, Tây Hồ gần Hà Nội để tham gia thỉnh thoảng mua thôi. Chứ câu kéo có vẻ em chưa đủ tuổi :)).

Cảm ơn các cụ mợ cho ý kiến và tham gia bài.
Trê này trê lai, ăn ra gì đâu cụ.
Kiếm đc mớ trê ta vàng óng ăn mới ngon ạ.

Chauthanh11

Xe điện
E thấy miền Tây đa phần thích ăn cá, họ có thể ăn cả tháng được, có lẽ do địa lý và nguồn cá đa dạng dồi dào giá rẻ nên lâu dần hình thành khẩu vị. E ăn 1 bữa cá là chịu, cá da trơn hay lươn to bằng cổ tay, rất ngon mà e ko ăn được. E ăn được cá biển và mấy con có vẩy kiểu chép, rô đồng
Có lẽ vậy cụ ạ , nhưng giờ thì cũng chủ yếu cá nuôi .
Miền Tây em thấy kể cả ở quê thì rau cũng đắt ngang với cá rồi . 1kg rau muống 25 k và 1kg cá lóc nuôi hay cá dồ chắc cũng tầm 35k là cùng . Cá chép miền Tây thì lại rẻ bèo gần như không ai ăn .