[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

DaDieuchienxu

Xe container
vậy em toàn chả bôi gì ban đêm, cứ thấy sai sai, hihi
mà ban ngày cũng chả bôi gì luôn, hixx
Nhà cháu cũng quen vài người bạn, trong đó có 1 mợ OF, chẳng bao giờ các hãng mỹ phẩm lấy đc của họ 1 đồng xu.
Và vs nhan sắc của họ đã chứng minh việc ko dùng mỹ phẩm hoàn toàn ko sai, nên mợ cứ yên tâm mợ ko phải là thiểu số & ko hề sai. :))

Daisynguyen78

Xe buýt
Như nhà cháu đã nói, cơ địa mỗi người mỗi khác nên tốt nhất là người dùng nên đến các điểm KD mỹ phẩm uy tín để nhờ họ tư vấn rồi test thử trên vùng da non (dưới cổ tay) để đảm bảo SP định mua ko gây kích ứng da cho bản thân.
Ko cứ là mua mỹ phẩm ngoại nhập mới tốt vì chưa chắc nó hợp vs mình. Như 1 K.H đến nhờ sếp nhà cháu tư vấn về trường hợp mua xe đc tặng hẳn 1 bộ Shiseido, đem về xài, thế nào bôi đâu là mẩn đỏ đến đây. Giải pháp thích hợp nhất là...ngưng xài, cho ai thì cho vì cơ địa người này ko phù hợp vs SP chứ ko phải vì nó ko chất lượng hay hàng fake.
P/s: Nhà cháu giới tính đực ạ. :))
Dạ, cảm ơn cụ đã chia sẻ.

nguyenquangpt

Xe tăng
mùa đông, vùng da ống đồng chân khô và hơi ngứa. dùng loại gì các mợ ơi..?

HoaNang79

Xe hơi
Hôm nay em mới lội lại còm, và biết mợ đã từng chật vật trị mụn, giống như em cách đây mấy năm. Thời điểm đó, chăm con, thức đêm nhiều, da em cũng bị mụn trên trán. Chắc ai có mụn sẽ hiểu cảm giác tự ti đến nỗi ko dám đi tới chỗ đông người đấy mợ nhỉ? :D

Em cũng loay hoay mãi về cách trị mụn, nên sau khi học được một cách vừa đơn giản vừa hiệu quả, em vẫn áp dụng tới hiện tại. Vì thỉnh thoảng, một hai em mụn cũng trồi lên đòi biểu tình vì em quên ko tẩy trang, hoặc bôi quá nhiều kem dưỡng, :P.

Em đun một nồi nước muối sôi khá đặc, rồi áp mặt vào xông. Sau đó, em đợi nước ấm, em dùng khăn xô sạch, chấm nước muối đó lên mặt, lau đi lau lại nhiều lần. Đợi 15 phút, em rửa lại bằng nước khoáng. Em thực hiện cách này mấy năm nay, và cảm nhận có hiệu quả. Mợ thử làm theo xem sao nhé, vừa đơn giản mà lại ko tốn nhiều xèng.

Nếu đi ra Spa trị mụn, họ sẽ lấy mụn rồi cho thuốc bôi. Cách này em đã thử, tuy nhiên tìm được Spa uy tín, và loại thuốc cũng phải có tên tuổi, cái này thì lại tuỳ kinh nghiệm của mỗi người ạ...
[IMG alt="HoaNang79"]https://www.otofun.net/data/avatars/m/375/375952.jpg?1444099683[/IMG]
HoaNang79
Xe hơi

Biển sốOF-375952Động cơ1,129 Mã lực
Hix, mợ ơi, em cũng đoán là ko đủ chỉ số nhưng mà em vẫn run khi dùng kcn nên tuy có nhưng chưa dám đụng đến. Chắc rồi em cũng phải rón rén dùng lại xem sao, đằng nào em cũng đang trong liệu trình kiểm tra, chăm sóc da mụn mỗi tuần em đang theo ạ.
Hiện giờ, mỗi tuần 1 lần em đến 1 pk da liễu ở Vũ Thạnh để lấy mụn và chăm sóc da, thuốc ng ta cho về bôi cũng chỉ có 2 loại tuýp kem kháng sinh và 1 tuýp avent thôi mợ ạ. Cũng may là da em sau nửa tháng thôi đã ổn định trở lại.
Da em hỗn hợp thiên khô vào mùa đông và đổ đầu vào mùa hè. E để ý mới thấy 2 năm gần đây da em nó đỏng đảnh như nội tiết của tuổi 40 vậy nên từ giờ em phải để ý đến da hơn còn điều chỉnh dùng kem dưỡng cho phù hợp.
Mợ dùng nước muối xông mặt là nước muối tinh hay nước muối 0.9 vậy ạ? Nếu là nước muối tinh thì mợ pha tỉ lệ thế nào ạ?
Em đang ngâm cứu thêm về mặt nạ ngủ vì thấy bảo cấp ẩm rất tốt, mợ có dùng món này chưa, tác dụng của nó ổn không và mợ thường dùng của hãng nào ạ?

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
[IMG alt="HoaNang79"]https://www.otofun.net/data/avatars/m/375/375952.jpg?1444099683[/IMG]
HoaNang79
Xe hơi

Biển sốOF-375952Động cơ1,129 Mã lực
Hix, mợ ơi, em cũng đoán là ko đủ chỉ số nhưng mà em vẫn run khi dùng kcn nên tuy có nhưng chưa dám đụng đến. Chắc rồi em cũng phải rón rén dùng lại xem sao, đằng nào em cũng đang trong liệu trình kiểm tra, chăm sóc da mụn mỗi tuần em đang theo ạ.
Hiện giờ, mỗi tuần 1 lần em đến 1 pk da liễu ở Vũ Thạnh để lấy mụn và chăm sóc da, thuốc ng ta cho về bôi cũng chỉ có 2 loại tuýp kem kháng sinh và 1 tuýp avent thôi mợ ạ. Cũng may là da em sau nửa tháng thôi đã ổn định trở lại.
Da em hỗn hợp thiên khô vào mùa đông và đổ đầu vào mùa hè. E để ý mới thấy 2 năm gần đây da em nó đỏng đảnh như nội tiết của tuổi 40 vậy nên từ giờ em phải để ý đến da hơn còn điều chỉnh dùng kem dưỡng cho phù hợp.
Mợ dùng nước muối xông mặt là nước muối tinh hay nước muối 0.9 vậy ạ? Nếu là nước muối tinh thì mợ pha tỉ lệ thế nào ạ?
Em đang ngâm cứu thêm về mặt nạ ngủ vì thấy bảo cấp ẩm rất tốt, mợ có dùng món này chưa, tác dụng của nó ổn không và mợ thường dùng của hãng nào ạ?
Dạ mợ, thuốc mợ được kê có kháng sinh là để chống viêm. Mợ cứ làm theo chỉ dẫn của Bs nhé, họ có chuyên môn mà. Cách của em, mợ hãy làm khi da mợ đã hết tổn thương. Hoặc như lần sau nếu có 1-2 tên mụn biểu tình, mợ thử áp dụng ạ.

Càng có tuổi, da lại càng trái tính trái nết. Đây có thể coi là dấu hiệu tiền mãn của đa số phụ nữ, hic.
Muối em xông là loại muối hạt to thông thường ạ. Nếu mợ có điều kiện, mợ mua muối hồng Hymalaya rồi đun lên cùng nước sôi nhé!

Em ko cố định loại mặt nạ nào, từ tự pha mặt nạ cho đến các hãng có sẵn. Em cũng ko dùng mặt nạ ngủ ạ. Mùa Đông lạnh, nếu ko dùng kem dưỡng, em dùng dầu dưỡng. Dầu dưỡng em sẽ viết sau nhé mợ, :D.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
SP handmade xét theo góc độ an toàn = 0 mợ ạ.
Như Cty nhà cháu (NC) dù có quy mô nhỏ nhưng cũng phải đạt tiêu chuẩn GPP mới đc phép hoạt động, vì sao cần như vậy?
Mỗi SP đc SX đều phải đạt tiêu chí an toàn cho người sử dụng như phòng SX vô trùng, công nhân phải mặc đầy đủ quần áo bảo hộ, nguồn nước RO & quy trình hoàn toàn khép khi cho đến khi xuất xưởng, còn SP handmade ko đảm bảo bất kỳ tiêu chí nào trên đây.
Đơn cử 1 việc nhỏ: họ trộn kem = tay, mà tay sẽ ra mồ hôi => làm chua kem, chưa kể SP sẽ lọt vô vàn vi khuẩn...những thứ này bôi lên da sẽ thẩm thấu, có khả năng gây nhiễm trùng nếu gặp da mẫn cảm. Đấy là chưa kể đến ~ hoạt chất nằm trong danh mục cấm thì tác hại vô lường.
Thế nên câu "Hãy là người tiêu dùng thông thái" quả ko sai. Sức khỏe của mình mà mình ko quan tâm thì kêu ai, mợ nhỉ? :D
Về lĩnh vực mỹ phẩm, "tiền nào của đó" chưa hẳn là chính xác. Có ~ SP nội địa nhưng chất lượng cũng ổn, nhất là phù hợp vs khí hậu VN.
Em cảm ơn cụ đã cho em biết thêm một khía cạnh khác của quy trình sản xuất mỹ phẩm Handmade ạ!

Handmade ở đây, em định nói tới là một Founder của một công ty trong nước đứng ra thành lập, xin cấp giấy phép, chứng nhận an toàn (Nếu mỹ phẩm hữu cơ thì xin được chứng nhận USDA hay COSMO),...và sản xuất bắt buộc tuân thủ những quy định mà cụ đã nêu phía trên.
Chúng ta bỏ qua những "công ty", "nhãn hàng" handmade dùng tay thủ công trộn kem, rồi PR rầm rộ nhé cụ.

Em đề cập mỹ phẩm trong nước được sản xuất theo đúng quy trình, an toàn cho người sử dụng, và Founder của Cty đó có đủ năng lực về Dược phẩm. Nên những Cty như vậy, họ cho ra đời những sản phẩm phù hợp với da của PN Việt. Chẳng hạn như những bánh soap, những lọ dầu dưỡng, kem mắt,...giá thành so với Dior, Lancome, Sul, Shu, Shi,...rẻ hơn rất nhiều. Nhưng chất lượng cũng ngang ngửa (khi kiên trì dùng thời gian lâu và làm theo đúng hướng dẫn họ đã đề nghị).

Là người tiêu dùng thông thái ko hề dễ cụ ui, nhất là giữa mênh mông sản phẩm như hiện tại. Nếu có kiến thức chuyên môn như cụ thì đơn giản rồi, vì thành phần cụ có thể đọc và biết được, tỷ lệ như thế nào là phù hợp,...Còn chúng em, chỉ dựa vào người bán, hiểu biết hạn hẹp thì đúng là khó hơn lên giời, :((.

pinsu90

Xe điện
Em cảm ơn cụ đã cho em biết thêm một khía cạnh khác của quy trình sản xuất mỹ phẩm Handmade ạ!

Handmade ở đây, em định nói tới là một Founder của một công ty trong nước đứng ra thành lập, xin cấp giấy phép, chứng nhận an toàn (Nếu mỹ phẩm hữu cơ thì xin được chứng nhận USDA hay COSMO),...và sản xuất bắt buộc tuân thủ những quy định mà cụ đã nêu phía trên.
Chúng ta bỏ qua những "công ty", "nhãn hàng" handmade dùng tay thủ công trộn kem, rồi PR rầm rộ nhé cụ.

Em đề cập mỹ phẩm trong nước được sản xuất theo đúng quy trình, an toàn cho người sử dụng, và Founder của Cty đó có đủ năng lực về Dược phẩm. Nên những Cty như vậy, họ cho ra đời những sản phẩm phù hợp với da của PN Việt. Chẳng hạn như những bánh soap, những lọ dầu dưỡng, kem mắt,...giá thành so với Dior, Lancome, Sul, Shu, Shi,...rẻ hơn rất nhiều. Nhưng chất lượng cũng ngang ngửa (khi kiên trì dùng thời gian lâu và làm theo đúng hướng dẫn họ đã đề nghị).

Là người tiêu dùng thông thái ko hề dễ cụ ui, nhất là giữa mênh mông sản phẩm như hiện tại. Nếu có kiến thức chuyên môn như cụ thì đơn giản rồi, vì thành phần cụ có thể đọc và biết được, tỷ lệ như thế nào là phù hợp,...Còn chúng em, chỉ dựa vào người bán, hiểu biết hạn hẹp thì đúng là khó hơn lên giời, :((.
Mợ ơi, Mỹ phẩm hữu cơ là như nào ạ, e mới nghe, mợ chỉ em với và việt nam thì mua ở đâu dx ạ. E cảm ơn ^^

DaDieuchienxu

Xe container

SP handmade dạng như mợ nói là Cty SX trong ngành hoặc có liên quan đến hóa mỹ phẩm mới xin đc giấy phép đăng ký vs Sở Y tế & Phòng quản lý dược mới đc duyệt. SP này đương nhiên có chất lượng vì tuân thủ đúng quy trình SX mỹ phẩm. Vì thế, NTD có thể yên tâm xài.
Như Cty NC, vẫn đang ký SX thêm mặt hàng dung dịch rửa tay kháng khuẩn, dù ĐKKD ko hề có SP này.
Mợ muốn xài mỹ phẩm real có gì khó đâu, vào ST, showroom hoặc các cửa hàng KD quen là mua đc. Đ/v loại mỹ phẩm mới, test thử ở vùng da non, ko thấy dị ứng là OK! :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
SP handmade dạng như mợ nói là Cty SX trong ngành hoặc có liên quan đến hóa mỹ phẩm mới xin đc giấy phép đăng ký vs Sở Y tế & Phòng quản lý dược mới đc duyệt. SP này đương nhiên có chất lượng vì tuân thủ đúng quy trình SX mỹ phẩm. Vì thế, NTD có thể yên tâm xài.
Như Cty NC, vẫn đang ký SX thêm mặt hàng dung dịch rửa tay kháng khuẩn, dù ĐKKD ko hề có SP này.
Mợ muốn xài mỹ phẩm real có gì khó đâu, vào ST, showroom hoặc các cửa hàng KD quen là mua đc. Đ/v loại mỹ phẩm mới, test thử ở vùng da non, ko thấy dị ứng là OK! :D
Dạ, thực ra là em có dùng những sản phẩm thuộc các Cty như này sản xuất rồi ạ. Nên em mới nói, chất lượng cũng "ngang ngửa" các thương hiệu lớn. Tuy nhiên, đặc điểm của các sản phẩm này là hạn sử dụng ngắn, và phải rất rất kiên trì, :D.

Để theo đuổi một làn da đẹp, thì kiên trì và "lắng nghe" da không thể không có. Nhưng, với thời đại ăn xổi như hiện nay, thực quá khó, nhất là với các cô gái đã quen với những sản phẩm được quảng cáo: Trắng nhanh, mờ nám, abc...

Nói đi nói lại về vấn đề kem trộn này khiến chúng ta mất niềm tin vào mỹ phẩm quá cụ nhỉ? Em vẫn mong chờ những hiểu biết sâu sắc của cụ về Mỹ phẩm khi mà có gần 26 năm gắn bó,@};-...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ ơi, Mỹ phẩm hữu cơ là như nào ạ, e mới nghe, mợ chỉ em với và việt nam thì mua ở đâu dx ạ. E cảm ơn ^^
Su ui, chị ko có nhiều kinh nghiệm về mỹ phẩm hữu cơ, vì ko thuộc chuyên môn của chị. Su có biết về hoá hữu cơ, chị e là những gì chị viết sẽ khiến Su chê cười.

Có giai đoạn chị đã sử dụng những sản phẩm này, với các thành phần chính là hữu cơ, chiết xuất từ cây cỏ, hoa lá, ko có chất bảo quản các thứ...
Tuy có tác dụng, nhưng rất lâu (lâu ở đây là sử dụng 1 tháng chưa thấy xi nhê gì nếu da thuộc dạng đỏng đảnh, hoặc sự thay đổi của da khiến bình thường ko có những dấu hiệu nhận biết rõ).

Để làm quen với mỹ phẩm dạng này, với riêng em, chị nghĩ là cần có thời gian để test, để trải nghiệm. Vì em đang dùng dòng cao cấp, khi chuyển sang dạng mỹ phẩm này (hữu cơ), em sẽ thấy ko có tác dụng gì (đôi khi còn nghĩ mua tốn xèng í, :D).

Hoặc, trường hợp xấu, là da ko tương thích với một vài thành phần trong mỹ phẩm hữu cơ (MPHC), còn gây ra phản ứng tồi tệ. Nên nguyên tắc là: Test -> phù hợp -> Mua.

Em muốn mua thì đơn giản thôi, cân nhắc rồi hãy lựa chọn một brand theo kinh nghiệm của em đọc, nghe và bằng cảm nhận của riêng cá nhân em, chị sẽ cho một vài address (Theo chị là uy tín) để em thử nhé. Những địa chỉ này chỉ chuyên sản xuất dòng MPHC và chị đã dùng.
Chị mention ở đây, e là ko đúng quy định của diễn đàn,:P.

Chúc em những giây phút countdown thật vui và đáng nhớ nha,@};-!

DaDieuchienxu

Xe container
Dạ, thực ra là em có dùng những sản phẩm thuộc các Cty như này sản xuất rồi ạ. Nên em mới nói, chất lượng cũng "ngang ngửa" các thương hiệu lớn. Tuy nhiên, đặc điểm của các sản phẩm này là hạn sử dụng ngắn, và phải rất rất kiên trì, :D.

Để theo đuổi một làn da đẹp, thì kiên trì và "lắng nghe" da không thể không có. Nhưng, với thời đại ăn xổi như hiện nay, thực quá khó, nhất là với các cô gái đã quen với những sản phẩm được quảng cáo: Trắng nhanh, mờ nám, abc...

Nói đi nói lại về vấn đề kem trộn này khiến chúng ta mất niềm tin vào mỹ phẩm quá cụ nhỉ? Em vẫn mong chờ những hiểu biết sâu sắc của cụ về Mỹ phẩm khi mà có gần 26 năm gắn bó,@};-...
Thật tình NC chỉ là Quản lý phòng SX chứ ko phải Trưởng bộ phận SX nên ko nắm đc công thức - tính năng nguyên liệu & quy trình xử lý các case K.H complain (nếu có), vì vậy cũng ko rành lắm đâu mợ. Tuyền nghe hơi nồi chõ thôi, ko dám nhận câu "hiểu biết sâu sắc của cụ về Mỹ phẩm khi mà có gần 26 năm gắn bó" :D
Hạn SD của mỹ phẩm nội địa cũng ngang ngửa vs SP ngoại nhập, từ 2-3 năm tính từ NSX & tùy đặc thù của loại SP, ví dụ như Sữa rửa mặt, nguyên liệu nền là nhũ tương nên HSD tốt nhất là 24 tháng thôi.
Nói điều này ko biết có Offer nào KD kem trộn sẽ ghét, nhưng hễ nghe đến cụm từ kem trộn là NC dị ứng, vì thuật ngữ này ko có trong quy trình SX của bất kỳ 1 Cty SX mỹ phẩm nào cả, tức là nó hoàn toàn ko bao giờ đc thừa nhận là SP nghiêm túc.
Thôi thì cũng cầu mong quý PN luôn tìm đc ~ SP tốt cho bản thân, mợ nhỉ.:x

juve99

Xe cút kít
Thật tình NC chỉ là Quản lý phòng SX chứ ko phải Trưởng bộ phận SX nên ko nắm đc công thức - tính năng nguyên liệu & quy trình xử lý các case K.H complain (nếu có), vì vậy cũng ko rành lắm đâu mợ. Tuyền nghe hơi nồi chõ thôi, ko dám nhận câu "hiểu biết sâu sắc của cụ về Mỹ phẩm khi mà có gần 26 năm gắn bó" :D
Hạn SD của mỹ phẩm nội địa cũng ngang ngửa vs SP ngoại nhập, từ 2-3 năm tính từ NSX & tùy đặc thù của loại SP, ví dụ như Sữa rửa mặt, nguyên liệu nền là nhũ tương nên HSD tốt nhất là 24 tháng thôi.
Nói điều này ko biết có Offer nào KD kem trộn sẽ ghét, nhưng hễ nghe đến cụm từ kem trộn là NC dị ứng, vì thuật ngữ này ko có trong quy trình SX của bất kỳ 1 Cty SX mỹ phẩm nào cả, tức là nó hoàn toàn ko bao giờ đc thừa nhận là SP nghiêm túc.
Đúng chuyên môn của cụ, mà cụ này hôm trước làm e bị Chã xịt lốp vì đệm thêm câu ... Giang hồ rộng lớn chẳng lẽ k có đất dung thân của cụ đây b-)

DaDieuchienxu

Xe container
Đúng chuyên môn của cụ, mà cụ này hôm trước làm e bị Chã xịt lốp vì đệm thêm câu ... Giang hồ rộng lớn chẳng lẽ k có đất dung thân của cụ đây b-)
Oh, nhà cháu vô ý đã làm cụ dẫm phải đinh, vậy trước thềm năm mới, thôi cụ cũng xín xái cho nhà cháu nhé. :"> Xin mời cụ cốc cafe kết tình thân hữu heng.~o)

Daisynguyen78

Xe buýt
Da mình thì có mụn ẩn ở trán vì là hỗn hợp. Nám ở hai bên má chỗ gần mắt.
Mình chỉ dùng srm buối chiều, sau khi tẩy trang (dù ko trang điểm)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hehe, reject một vài ý trong còm này phát trong lúc relax time, :P.

Quản lý bộ phận SX mà khi có complain từ KH, cụ ko phải phối hợp điều tra cùng bên Customer care ạ? Em thấy lạ lạ, thật đó.

Trc đây, em cũng phụ trách mảng CC, nên có vấn đề phát sinh là đau đầu thực sự luôn. Report bên cụ với những case liên quan mỹ phẩm kém chất lượng (mình đổi thuật ngữ đi cho đỡ liên quan kem trộn nhé cụ, em cũng hate cực luôn) ít nhiều cụ cũng nắm được mà nhỉ?

Còn hạn sử dụng của mỹ phẩm HC, em ví dụ như dưỡng môi mật ong chẳng hạn, hạn sử dụng chỉ 06 tháng. Thành phần bee wax hay một vài TP nữa để lâu có mùi hôi, khô, đó cụ,:P.

Cụ cầu mong giề, chúng em mong cụ chia sẻ để một nửa PN trong cõi ọp này góp phần làm cho thiên hạ thái bình í. Cầu thì phải lên Chùa, mà Chùa thì chỉ cầu bình an thoai, he he

Akoya

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra, hiểu phụ nữ là phái đẹp, hết đẹp thì hầu như không được coi là phụ nữ nữa. Vậy nên, trong khả năng có thể, các mợ trân trọng bản thân mình. Chỉ là lời chân tình, không có ý dạy dỗ ạ.

Mỹ phẩm kiên trì sử dụng sẽ thấy hiệu quả chỉ hợp với lứa tuổi dưới 30, tức là cơ bản đẹp sẵn vì trẻ, với điều kiện cực kỳ chăm chỉ, biết cách tự chăm sóc. Trên 35 tuổi, hầu như sẽ không còn cách nào vớt vát nếu không thực sự tốn công sức, thời gian, tiền bạc cho nhan sắc. Nếu loại nào cũng công dụng như loại nào, cứ thiên nhiên là tốt nhất, thì người ta đã không cần tốn kém đến như thế để chiết xuất ra lượng phù hợp các thành phần trong mỹ phẩm. Ví như chả ai đắp cả rổ rau lên mặt cho đủ tỷ lệ dưỡng chất, cũng như ngoài đắp cái thành phần cần đắp, trong rau còn tỷ thứ khác.

Đẹp là phải khỏe, tất nhiên cần ăn khoa học và tập luyện hợp lý. Đẹp là từ trên xuống dưới, từ trong ra ngoài, đắp mỗi phía bên ngoài cái mặt không ăn thua, nên dùng bổ sung sản phẩm uống vào trong cơ thể. Trên thế giới chưa thấy có trường hợp nào được báo cáo là không chăm sóc mà vẫn đẹp. Đẹp tự nhiên lại càng không tự nhiên mà đẹp.

Phụ nữ trên 35 tuổi, trên 40 tuổi, sẽ càng ngày càng thấy sự cách biệt giữa nâng niu bản thân và thả trôi tự do. Các cụ chê phụ nữ 40 không sai, nhưng cố gắng đừng để đúng quá :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ân oán giang hồ quá nhể cụ Ju nhể? :))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Da mình thì có mụn ẩn ở trán vì là hỗn hợp. Nám ở hai bên má chỗ gần mắt.
Mình chỉ dùng srm buối chiều, sau khi tẩy trang (dù ko trang điểm)
View attachment 5784444
Ui, da mợ như này là ít nám đó ạ. Cơ mà mợ dùng kem gì vào ban ngày và ban đêm thế?
Em kem này nọ mà nám hai bên má nhiều hơn mợ, 😰