[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Leanh65

Xe container
2 bí kíp trên thì em chả đua nổi, nh bí kíp 3 thì công nhận là chuẩn.
Vài năm trước em ko bôi ko dùng gì nh từ lúc chịu khó chăm sóc da thấy da khỏe và căng, mịn hơn hẳn. Thường chỉ rửa mặt sạch, bôi kem chống nắng (ban ngày) hoặc tối thì bôi dưỡng trước khi đi ngủ, mỗi tuần tẩy da chết, đắp mặt kem nghệ...
Em còn khổ hơn là tuổi già rồi còn đầy mụn, do nội tiết, mất bao nhiêu tiền đi chữa, mới đỡ đỡ chút chứ ko hết hẳn đc. Thêm vài bạn mụn là việc chăm sóc da cứ phải rón rén từng ly từng tí, ko dám thử dùng gì mới, sợ ko hợp lại mụn. Trước vẫn dùng MP Hàn, nhưng từ lúc xài hẳn 1 bộ Lancome, từ tẩy trang đến kem dưỡng, thì phải công nhận SIÊU THÍCH, hic, mỗi tội ko có xèng mà dùng thường xuyên thoai :(
Em da khô chẳng có đồ xịn dùng. Mỗi khi mải làm vườn với rửa bát nhiều tay với mặt khô ráp em lại thoa cái này. Thấy nó cũng dịu và đỡ khô
nhăn hẳn.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em da khô chẳng có đồ xịn dùng. Mỗi khi mải làm vườn với rửa bát nhiều tay với mặt khô ráp em lại thoa cái này. Thấy nó cũng dịu và đỡ khô
nhăn hẳn.
Hũ kem này bạn em dùng khen lắm mợ ạ. Em thì chưa dùng. Mợ dưỡng da chỉ với hũ kem này thôi ạ?

prado2012

Xe điện
Sum:37 theo cảm nhận của em thì ko hợp da khô mợ ạ. Sữa rửa mặt cực khô í
Vậy ha mợ, em mua bộ losec suma nước thần với kem dưỡng được tặng 1 bộ kit cấp ẩm có cả kem rửa mặt chưa dùng. Cái nước thần thì em thấy bình thường. Sữa rửa mặt khô da để mùa hè dùng đi mợ. Vùng chữ T hay bị bóng mùa hè.

Leanh65

Xe container
Hũ kem này bạn em dùng khen lắm mợ ạ. Em thì chưa dùng. Mợ dưỡng da chỉ với hũ kem này thôi ạ?
Hi, em là cụ nhé. Hũ này cả năm em bôi với trát hết có tý tẹo. Cơ bản là em lười, chỉ khi nào ham làm vườn khô quá và phải đi tiếp khách tay chân khiếp quá em mới bôi thôi. Bữa đực bữa cái ấy mợ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Vậy ha mợ, em mua bộ losec suma nước thần với kem dưỡng được tặng 1 bộ kit cấp ẩm có cả kem rửa mặt chưa dùng. Cái nước thần thì em thấy bình thường. Sữa rửa mặt khô da để mùa hè dùng đi mợ. Vùng chữ T hay bị bóng mùa hè.
Dạ mợ, em ko dùng vì da em khô, rửa xong cảm giác bứt rứt ạ. Nên sau khi rửa hai lần, em bỏ ko bạn í, hihi

pinsu90

Xe điện

Có mợ nào dùng dòng này chưa nhỉ? Cháu mua cũng lâu rồi, mà lười từ rửa mặt chứ chả nói đến chăm sóc da nên để không cũng nửa năm rồi. Vào xin các mợ ít review lấy động lực chút.
Em có nè, trc khi dùng lamer em có dùng toner với srm hoa cúc hãng này, cực lành tính, dc đánh giá rất cao. Nhg sau này hãng có chỉnh công thức, thêm cồn nên e ko dùng nữa. Mợ dùng đi, tốt đấy ạ ^^

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hi, em là cụ nhé. Hũ này cả năm em bôi với trát hết có tý tẹo. Cơ bản là em lười, chỉ khi nào ham làm vườn khô quá và phải đi tiếp khách tay chân khiếp quá em mới bôi thôi. Bữa đực bữa cái ấy mợ.
Uầy, cụ chịu khó quá! Em sorry vì nick name của cụ y như của mợ í, X_X.

Nam giới mà có ý thức chăm sóc da như này thật hiếm. Em có tiếp xúc thì thấy đa số nam giới toàn để mặt nẻ, mốc hết mũi (thỉnh thoảng em cũng bị, hiuhiu). Cơ bản đa phần da của đàn ông là da dầu, nên ko đáng ngại mấy như chúng em ạ

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Đúng. Nó là unisex nhưng hơi nữ tính hơn em mong đợi. Đang phân vân dùng hay bỏ nó đây :-D
Theo em thì cụ cứ để đó, dùng cho xe ô tô cũng đc ạ. Bỏ đó cũng phí lắm. Nếu ko, đưa cho mợ nhà dùng ạ.
Mùi này rất hay, là lúc tìm mãi ko thấy, nhưng có lúc lơ đễnh thì nó lại ở bên cạnh, rất gần. Càng về hương cuối lại càng gọi mời quyến rũ, nên em khá yêu nàng í,:D.

Cụ đã thử S33 của nhà Le Labo này chưa ạ? Mùi được review với những từ "như cả một xưởng cưa", hoặc mùi "gỗ tươi" rất đẹp đó ạ.

Trong này, có em pinsu90 rất rành về mùi í, phải ko Su ới?

L.C.D

Xe container
L occitane em không dùng chăm sóc da mặt của họ nhưng dưỡng thể và sữa tắm của họ dòng almond dùng cực thích cho da khô, thêm mùi thơm ngọt ngào siêu yêu. Trước đây họ có dòng chăm sóc da sữa gạo em rất thích nhưng không hiểu sao ngừng sản xuất.
Em ko dùng mỹ phẩm nên em thực sự mù tịt. Từ mười mấy năm trc thì em có dùng kem bôi tay của L’occitaine và em chỉ nhớ đến hãng này khi muốn mua kem dưỡng. Em đc tặng khá nhiều mỹ phẩm Hàn xẻng và em toàn cho đi, có khi họ tặng em cả trăm cái mặt nạ, em còn cho chị dọn nhà theo giờ của em vì nhà em ko ai dùng. Hiện giờ còn 1 set của Sum37 hay sao í, mai em chụp để các mợ hướng dẫn em cách dùng ạ.

prado2012

Xe điện
Một lần, em lang thang web và bị những "lời đường mật" mị mắt em, nên em đã đặt hộp phấn này để hoạ cho khuôn mặt già nua của mình.
Em cứ ngỡ nó là chân ái, nhưng khi nhận về, nó lại ko dành cho da khô, 😥.

Chất phấn rất mỏng, mịn, nếu như ai da dầu thì cực hợp. Khi makeup, chất phấn rất "bắt" vào da mợ ạ.

Vì xuất xứ từ Nhật, nên hộp phấn này mùi rất nhẹ, ko gây khó chịu khi dặm lên da. Hộp cũng long lanh, ko kém bất kỳ thương hiệu nào. Em rất ưng thiết kế của hãng Kanebo này với kem chống nắng nữa ạ.
Kanebo em dùng bột tẩy da chết, kem tẩy trang mắt và màu mắt nhũ của hãng. Riêng màu mắt em chỉ dùng của hãng này vì họ có bột nhũ mịn và óng ánh dịu như Ngọc trai. Đặc biệt hãng có líp serum em cực ưng, dior là cửa dưới nhé mà giá lại hạt dẻ.
Hộp phấn này xinh quá, nhìn mê lun. Chết vì cái hộp mợ nhỉ.

DaDieuchienxu

Xe container
Mợ làm ở hãng nào thế ạ? Em nghĩ Mỹ phẩm tốt và phương pháp chăm sóc tốt sẽ giúp da đẹp hơn. Sinh song nhóc 3 da mặt em bị nám, lỗ chân lông to đến khổ. Lại tốn một mớ bảo dưỡng thì hoàn được 80% so với trước đây. Hiện em dùng Mernard dòng linh chi và Sulwashoo dòng sâm thấy rất ổn.
Nhà cháu làm trong 1 Cty GĐ có quy mô nhỏ ở SG thôi mợ ạ.
Kiến thức tiêu dùng, cụ thể là "Em nghĩ Mỹ phẩm tốt và phương pháp chăm sóc tốt sẽ giúp da đẹp hơn" của mợ như vậy là chuẩn rồi.
Nám rất khó chữa nên phải điều trị lâu dài, nhưng sẽ ko hết hoàn toàn mà sẽ để lại vết mờ trên làn da, vì nám nguyên nhân do sắc tố da bị hủy hoại, việc hồi phục hơi lâu, cần phải kiên trì,
Kem trị nám có tính acid nên thoa xong tầm 1h phải rửa mặt thật kỹ vì hoạt chất trị nám đã ngấm đủ, chỉ còn lại chất nền ko cần thiết.
Nên chọn loại kem làm khít lỗ chân lông sẽ làm cho da mịn, (hạn chế dùng kem trắng da vì dùng lâu sẽ gây hủy hoại lớp biểu bì)
Các loại mỹ phẩm mợ đang xài nếu thấy ổn thì cứ tiếp tục, nhưng ban đêm nên để da nó thở, đừng thoa bất kỳ loại kem nào).

Natalie.P

Xe buýt
Hay R ah. Em oánh dấu để iu thương bản thân hơn.
Chúc RedMer và các mợ xinh đẹp một lễ tất niên đầy yêu thương @};-

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hay R ah. Em oánh dấu để iu thương bản thân hơn.
Chúc RedMer và các mợ xinh đẹp một lễ tất niên đầy yêu thương @};-
Em cảm ơn nàng ther của em nhé!
Em cũng chúc Nata một ngày cuối năm không bận rộn, hoàn thành hết những việc dang dở để đón năm 2021 với tâm thái hứng khởi và đầy hân hoan!

Hôm qua em định gọi Nata về đây chơi cùng em, nhưng sau có mấy việc em lại quên. Để em coi có gì chia sẻ cùng Nata và các mợ nhé!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Kanebo em dùng bột tẩy da chết, kem tẩy trang mắt và màu mắt nhũ của hãng. Riêng màu mắt em chỉ dùng của hãng này vì họ có bột nhũ mịn và óng ánh dịu như Ngọc trai. Đặc biệt hãng có líp serum em cực ưng, dior là cửa dưới nhé mà giá lại hạt dẻ.
Hộp phấn này xinh quá, nhìn mê lun. Chết vì cái hộp mợ nhỉ.
Nice day mợ ạ!

Hôm nay ngày cuối năm Dương lịch đó, mợ có bận lắm ko?

Em dùng màu mắt của Kate, một nhãn hàng bình dân của Nhật, nhưng cũng khá ưng. Vì bột nhũ cũng mỏng, mịn.
Còn hôp phấn kia, có một phần vì thiết kế rất ra gì và này nọ, nên khá là bắt mắt mợ ạ. Em rinh về rồi cũng ngắm nghía mãi. Có một hai cô bạn nhất định muốn lấy vỏ hộp để đựng nữ trang, hihi

langthangnoidau

Xe buýt
Vâng, bộ 1 của mernard này em dùng 18 năm rồi. Nhược điểm duy nhất là giá thành cao và nó không có retinol. Hay mợ dùng Sulwashoo đi. Em thấy cấp ẩm rất tuyệt. Nếu 3x trở lên mợ dùng dòng bạch sâm trắng da hoặc sâm vàng như em thì cấp ẩm chống già ;)) Em thấy giá thành tốt, mua trên Lazada cửa hàng chính hãng khuyến mại thôi rồi. Mợ đừng dùng Ohui nhé, em mua test thấy không thích đâu.
Ps: em là khách hàng lọc nước của mợ đấy :))
Mua trên lazada có ổn ko vậy mợ, mấy đồ mỹ phẩm như này mình chả dám mua trên mạng. Có cái dầu gội mua hàng online với chỗ quen đã thấy khác nhau hẳn rồi.
Nhưng hàng chỗ quen hay săn sale nên ko đều hàng, nhiều lúc ko có hàng mình muốn mua, mà giá ful ko sale lại quá chát :(

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu làm trong 1 Cty GĐ có quy mô nhỏ ở SG thôi mợ ạ.
Kiến thức tiêu dùng, cụ thể là "Em nghĩ Mỹ phẩm tốt và phương pháp chăm sóc tốt sẽ giúp da đẹp hơn" của mợ như vậy là chuẩn rồi.
Nám rất khó chữa nên phải điều trị lâu dài, nhưng sẽ ko hết hoàn toàn mà sẽ để lại vết mờ trên làn da, vì nám nguyên nhân do sắc tố da bị hủy hoại, việc hồi phục hơi lâu, cần phải kiên trì,
Kem trị nám có tính acid nên thoa xong tầm 1h phải rửa mặt thật kỹ vì hoạt chất trị nám đã ngấm đủ, chỉ còn lại chất nền ko cần thiết.
Nên chọn loại kem làm khít lỗ chân lông sẽ làm cho da mịn, (hạn chế dùng kem trắng da vì dùng lâu sẽ gây hủy hoại lớp biểu bì)
Các loại mỹ phẩm mợ đang xài nếu thấy ổn thì cứ tiếp tục, nhưng ban đêm nên để da nó thở, đừng thoa bất kỳ loại kem nào).
Em đồng ý với một nửa ý cuối của cụ: "...ban đêm để da thở, đừng thoa bất kỳ loại kem nào". Chăm sóc da cũng như yêu một người, thừa mứa đủ đầy quá, sẽ sinh ra nhàm chán. Mà thiếu thốn quá, da sẽ phản ứng với những dấu hiệu như nhăn nheo, chảy xệ và lão hoá nhanh hơn.

Thỉnh thoảng, em cũng để da mộc, tức đi ngủ mà không bôi gì lên mặt. Tất nhiên, trước đó thì việc làm sạch là đương nhiên rồi ạ.
Và cũng bởi, sau một thời gian chăm da quá mức, tức dưỡng ẩm nhiều, da em bị mụn - Em đã để da "thở", :D.

Em đọc chữ cụ viết, cụ rất hiểu về các phương pháp chăm sóc da. Cụ có dòng mỹ phẩm nào hay thì giới thiệu ở đây cùng chúng em đi ạ?

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em năm ngoái cũng dùng đều mà đến đầu năm mới bắt đầu triển khai dùng kcn. Kết quả sau 1 tháng dùng kcn thì mặt nổi mụn ùn ùn phát ghê. E dừng hết mọi loại dưỡng da, chỉ dám dùng srm vẫn ko lặn đc mụn nên phải đi điều trị. May sao mà điều trị nửa tháng thì thớt em nó hết dần, đến lúc này mới dám soi gương ngắm kĩ lại cái mặt thì hỡi ơi, 2 vết nám to và các thể lọai nếp nhăn sâu quanh mắt xuất hiện, nhìn muốn ngất. Vậy là em bắt tay vào chăm sóc lại từ đầu, lại ngày 2 buổi bôi trét 2, 3 loại lên mặt. Sáng rửa mặt, toner, serum, kem dưỡng ngày. Tối tẩy trang, rửa mặt, toner, kem dưỡng đêm. Hôm nào trời hanh khô quá thì em thêm 1 lượt dưỡng ẩm cho da nhạy cảm nữa cho yên tâm. Quả thật là sau khi dùng lại kem dưỡng, các nếp nhăn đỡ hẳn và nám cũng mờ đi 1 chút, có động lực hẳn lên ạ.
Tiện đây e có 1 thắc mắc các mợ cho em hỏi, trong kem dưỡng ngày của em có SPF 15, mùa đông ít nắng e dùng chống nắng chỉ số như vậy có được ko ạ? Nếu ko ổn thì các mợ chỉ giùm em vài loại chống nắng cho da nhạy cảm với, em giờ nghe đến kcn là thấy sợ sợ chưa dám dùng lại rồi ạ.
Hôm nay em mới lội lại còm, và biết mợ đã từng chật vật trị mụn, giống như em cách đây mấy năm. Thời điểm đó, chăm con, thức đêm nhiều, da em cũng bị mụn trên trán. Chắc ai có mụn sẽ hiểu cảm giác tự ti đến nỗi ko dám đi tới chỗ đông người đấy mợ nhỉ? :D

Em cũng loay hoay mãi về cách trị mụn, nên sau khi học được một cách vừa đơn giản vừa hiệu quả, em vẫn áp dụng tới hiện tại. Vì thỉnh thoảng, một hai em mụn cũng trồi lên đòi biểu tình vì em quên ko tẩy trang, hoặc bôi quá nhiều kem dưỡng, :P.

Em đun một nồi nước muối sôi khá đặc, rồi áp mặt vào xông. Sau đó, em đợi nước ấm, em dùng khăn xô sạch, chấm nước muối đó lên mặt, lau đi lau lại nhiều lần. Đợi 15 phút, em rửa lại bằng nước khoáng. Em thực hiện cách này mấy năm nay, và cảm nhận có hiệu quả. Mợ thử làm theo xem sao nhé, vừa đơn giản mà lại ko tốn nhiều xèng.

Nếu đi ra Spa trị mụn, họ sẽ lấy mụn rồi cho thuốc bôi. Cách này em đã thử, tuy nhiên tìm được Spa uy tín, và loại thuốc cũng phải có tên tuổi, cái này thì lại tuỳ kinh nghiệm của mỗi người ạ...