[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

prado2012

Xe điện
Phụ nữ muốn đẹp là phải có điều kiện chăm sóc bản thân mình trước rồi mới đến mỹ phẩm.
Em thích phụ nữ đẹp kiểu mộc mạc cơ. ;)
Cái này chỉ dưỡng da mộc mạc mà cụ? Có make up chi đâu. Da đẹp rồi chỉ cần son đỏ thắm và bộ váy lụa đen cũng thanh thoát rồi cụ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thằng cu nhà em đêm qua vừa bóp 1/2 tuýp kem mặt nạ sâm Sulwashoo ra sàn nhà Huhu. Em đắp del matrix, Sulwashoo thông đỏ và sâm, còn thiên nhiên thì thoảng đắp sữa chua tình nghệ và mậtong rất đã.

nha đam muối mợ dùng thích ko? Làm như nào mợ??
He he, may quá giai nhà em vừa thi xong, nên em gõ chữ cho mợ coi nha, :D.

Cái công thức đó lâu lắm rồi, nên em ko nhớ. Em chỉ nhớ em cắt lá nha đam, bỏ gai, ngâm cho hết nhựa rồi xắt ra thành từng miếng khoảng 2 đốt tay. Em mua muối hồng Himalaya và giấm (ko phải giấm thường đâu ạ, em quên tên loại giấm đó rồi, hic) sau đó em đổ chung muối + giấm vào nhau. Chờ nha đam hết nhựa (mủ) rồi em rửa sạch, để ráo nước. Em bỏ nha đam vào hũ có giấm và muối kia.

Em ngâm chừng được 1 năm thì em bỏ ra dùng. Hỗn hợp này làm da sáng, cấp ẩm tốt, nhưng bắt nắng kinh khủng khiếp. Nên em chỉ dùng buổi tối và chiết ra chai làm xịt khoáng. Hỗn hợp này em ngâm đặc nên khi chiết làm xịt khoáng hay đắp mặt, em phải mix thêm nước khoáng ạ.

Thỉnh thoảng em mới dùng, vì mùi giấm hơi chua,:P.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
He he, may quá giai nhà em vừa thi xong, nên em gõ chữ cho mợ coi nha, :D.

Cái công thức đó lâu lắm rồi, nên em ko nhớ. Em chỉ nhớ em cắt lá nha đam, bỏ gai, ngâm cho hết nhựa rồi xắt ra thành từng miếng khoảng 2 đốt tay. Em mua muối hồng Himalaya, rượu trắng do bố em nấu, em đổ chung muối + rượu vào nhau. Chờ nha đam hết nhựa (mủ) rồi em rửa sạch, để ráo nước. Sau đỏ em bỏ vào hũ có rượu và muối kia.

Em ngâm chừng được 1 năm thì em bỏ ra dùng. Hỗn hợp này làm da sáng, cấp ẩm tốt, nhưng bắt nắng kinh khủng khiếp. Nên em chỉ dùng buổi tối và chiết ra chai làm xịt khoáng. Hỗn hợp này em ngâm đặc nên khi chiết làm xịt khoáng hay đắp mặt, em phải mix thêm nước khoáng ạ.

Thỉnh thoảng em mới dùng, vì mùi giấm hơi chua,:P
Cảm ơn mợ. Em sẽ học tập. Mợ làm em nhớ vụ tháng này tự dưng da em đen bóng do can tội dùng vitamin C dưỡng ban ngày, ha ha.

Trục

Xe ba gác
Cái này chỉ dưỡng da mộc mạc mà cụ? Có make up chi đâu. Da đẹp rồi chỉ cần son đỏ thắm và bộ váy lụa đen cũng thanh thoát rồi cụ.
Chúng em cũng tôn thờ chủ nghĩa mộc mạc mà cụ Trục ới, :D
Phải thế chứ, để em kéo bạn em vào xem có hóng hớt được gì không? ;))
Em dao cùn, chả biết chém ở thớt này dư nào. =))

prado2012

Xe điện
Mợ chủ có thớt nước hoa à? Em dốt không tìm được nhưng trước em cũng khá thích nước hoa. Em nhớ có lần sang Paris đi dạo lang thang gặp một cửa hàng nước hoa nhỏ xinh, bước vào là cả thế giới hương hoa. Cậu chủ là truyền thừa của nhà nước hoa phục vụ cho hoàng hậu cuối cùng của nước Pháp Marie Antoinette. Em mua được 2 chai xinh, nhớ lúc qua Hải quan Phần Lan, cô gái Hải quan cứ hỏi Ui loại này là loại gì đấy, thích thế. Ui phụ nữ nơi nào cũng giống nhau mợ nhỉ RedMer

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ chủ có thớt nước hoa à? Em dốt không tìm được nhưng trước em cũng khá thích nước hoa. Em nhớ có lần sang Paris đi dạo lang thang gặp một cửa hàng nước hoa nhỏ xinh, bước vào là cả thế giới hương hoa. Cậu chủ là truyền thừa của nhà nước hoa phục vụ cho hoàng hậu cuối cùng của nước Pháp Marie Antoinette. Em mua được 2 chai xinh, nhớ lúc qua Hải quan Phần Lan, cô gái Hải quan cứ hỏi Ui loại này là loại gì đấy, thích thế. Ui phụ nữ nơi nào cũng giống nhau mợ nhỉ RedMer
Dạ mợ, em dốt nhiều thứ, chỉ có cái hay mày mò mấy thứ phù phiếm là tạm ổn (em tự huyễn hoặc cái nhớ, :P). Cao siêu thì ko biết, thấp siêu thì ko rành, nên em có create mấy cái viển vông ạ.

Ai đó nói, yêu bản thân thì mới yêu được người khác, em ko biết câu nói này có ý gì. Nhưng em nghĩ, phụ nữ thì nên biết một vài cái nho nhỏ, để biết mình rất "đàn bà", kiểu như mợ í, tìm được mùi hương hay dòng mỹ phẩm cũng là cách chiều chuộng bản thân...

Đây nha, mợ coi ảnh em up, rồi click vào dòng "Anh A, chị B đã tạo những thớt nào" để tìm về nơi có hương hoa thơm tho sực nức đó nhé! Mợ thay nick name của mợ bằng click vào nick name của em, là sẽ có ạ.
Em vẫn ngồi đây đợi mợ đi chơi ở đó về ạ,:D!

prado2012

Xe điện
Hic em cũng ko sành mỹ phẩm đâu, bạn em thì HQ hay dùng Sulwhasoo hay Ohui gì đó (dùng cả set), còn em thì trước dùng linh tinh The fece Shop với Innisfree, kem dưỡng ốc sên....dùng lẻ tinh tinh thôi. Thấy khá ổn.
Từ đầu đông đến giờ em mới dùng sang Lancome, thì quả thật ko hề bị bí hay khô da tí nào, bôi kem dưỡng tối xong mặt cứ gọi là mềm mịn như mông em bé =))))))))))

Có mợ nào nói ở trên MP quan trọng là hợp với mình, em nghĩ nên dùng vài loại cơ bản, tốt tốt chút để được lâu dài (nh ko quá đắt)
VD: - 1 chai sữa rửa mặt, toner 500 ml dùng đc cả năm
- Kem chống nắng, dùng tiết kiệm thì 2,3 tháng hết 1 tuýp 50ml
- Kem dưỡng tối, dùng tiết kiệm thì 2,3 tháng hết 1 hộp 50ml
Các loại tẩy da chết, dưỡng da khác, đắp mặt nạ khác ...có thể làm từ tự nhiên như cám gạo, sữa chua, quả xay.... vừa lành vừa tốt
Tính ra là tốn, nh chị em cũng nên đầu tư ạ
Lancome em mới dùng tẩy trang và toner của hãng thấy cũng rất Ok.

Quan trọng nhất để chống xạm/ nám là kem chống nắng mÀ em mới biết là ngày nào cũng phải dùng 2-3 lần vàở tất cả các mùa

pinsu90

Xe điện
Brand này có dòng dành cho da khô không Su ới? Cho chị xi ít review về sữa rửa mặt này đi nào....
Chuyên cho da khô đó chị, em biết đến brand này là do đợt e đi Pháp, lạnh da em bị căng rát. E có dùng thử siêu thích. Nên e mua 1 bộ về dùng. Đúng là chân ái cuộc đời em, da mềm mịn, khỏe và hồng hào. Son dưỡng xài thích hơn Dior ạ
Trc e hay dùng SKii, giờ e dùng loại này luôn ^^. Chị cứ tìm hiểu thử ạ :D

prado2012

Xe điện
Em ko có đồ trang điểm, ko nc hoa (đỡ tốn tiền quá). Da thì em để mộc, rửa mặt bằng tay ko dùng khăn. Em chỉ có nhõn 1 thỏi son để xác nhận giới tính em là nữ :))
Năm nay em bắt đầu bôi tí kem khi trời hanh khô vì da em thuộc dạng siêu khô, cả ngày mặt ko có tí dầu nào. Em dùng kem này, em bôi cả tay mà cả năm ko hết 1/5 lọ :D
L occitane em không dùng chăm sóc da mặt của họ nhưng dưỡng thể và sữa tắm của họ dòng almond dùng cực thích cho da khô, thêm mùi thơm ngọt ngào siêu yêu. Trước đây họ có dòng chăm sóc da sữa gạo em rất thích nhưng không hiểu sao ngừng sản xuất.

prado2012

Xe điện
Chuyên cho da khô đó chị, em biết đến brand này là do đợt e đi Pháp, lạnh da em bị căng rát. E có dùng thử siêu thích. Nên e mua 1 bộ về dùng. Đúng là chân ái cuộc đời em, da mềm mịn, khỏe và hồng hào. Son dưỡng xài thích hơn Dior ạ
Trc e hay dùng SKii, giờ e dùng loại này luôn ^^. Chị cứ tìm hiểu thử ạ :D
Mợ ơi cái này phải đặt xách tay à?

prado2012

Xe điện
Mợ prado2012 có trang điểm ko thế? Để lát em viết cái review về hộp phấn em rinh về cách đây 1 tháng, rồi em bỏ không vì da em ko hợp, :((.
Em hầu như không trang điểm. Chỉ dưỡng da và thoa son môi. Em cũng có hộp phấn nhưng nói thật là chưa bao giờ dùng hết trước han sử dụng mợ ơi. Mợ cứ review để mọi người biết thêm thông tin mợ nhé. Phấn của em đang dùng là Bobbi Brown và Ohui mợ ạ.

xeodau

Xe buýt
Em nghe Tây đồn là phụ nữ dùng chất dịch của đàn ông trát lên mặt dưỡng da, có làn da đẹp lắm....chả biết thế nào. ;;)
Thảo nào em thấy bọn nó toàn phun lên mặt các mợ ấy. Giờ em mới hiểu tại sao phụ nữ tây da mặt sáng thế. :P

10102020

Xe tăng
Mợ đang dùng serum gì ạ?
Trước em dùng của Dr Seven (em ko nhớ tên chính xác), thấy da bắt nắng lắm nên em thôi. Đang loay hoay chọn serum mà em chưa biết loại nào với loại nào cả ạ
Tùy từng thời điểm cần cải thiện gì thì em dùng phù hợp. Hiện em đang dùng serum của Hi Lạp - JA Mợ ạ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em hầu như không trang điểm. Chỉ dưỡng da và thoa son môi. Em cũng có hộp phấn nhưng nói thật là chưa bao giờ dùng hết trước han sử dụng mợ ơi. Mợ cứ review để mọi người biết thêm thông tin mợ nhé. Phấn của em đang dùng là Bobbi Brown và Ohui mợ ạ.
Một lần, em lang thang web và bị những "lời đường mật" mị mắt em, nên em đã đặt hộp phấn này để hoạ cho khuôn mặt già nua của mình.
Em cứ ngỡ nó là chân ái, nhưng khi nhận về, nó lại ko dành cho da khô, 😥.

Chất phấn rất mỏng, mịn, nếu như ai da dầu thì cực hợp. Khi makeup, chất phấn rất "bắt" vào da mợ ạ.

Vì xuất xứ từ Nhật, nên hộp phấn này mùi rất nhẹ, ko gây khó chịu khi dặm lên da. Hộp cũng long lanh, ko kém bất kỳ thương hiệu nào. Em rất ưng thiết kế của hãng Kanebo này với kem chống nắng nữa ạ.

10102020

Xe tăng
2. Tonner có phải là nước hoa hồng?
3. AHA/BHA/Retinol là gì hả cụ? Em chả khi nào dùng nên ứ biết :) Vitamin C thì dùng như nào?
4. Kem chống nắng loại nào tốt ở VN và mua ở đâu?
5. Da mắt, tay và cổ dùng kem gì? Cổ em ko sao mà tay em lão hóa quá, chỉ có thời gian ngắn gần đây thay đổi hẳn :)
6. Nên dùng serum gì?
Đúng rồi Mợ ạ. Tuy nhiên có một số không được chiết xuất từ hoa hồng nhưng mặc nhiên đó chính là nước hoa hồng - một sản phẩm cân bằng độ PH của da:D
2- Một số hợp chất dùng cải thiện lớp sừng của da và kích thích tế bào da tái sinh, tăng sản xuất sợi collagen, làm giảm sự sản sinh hắc tố da...
Vitamin C tùy theo nồng độ trong kem, tinh chất..trong mỗi sản phẩm mà được chỉ định dùng ban ngày hay ban đêm hoặc cả ngày và đêm Mợ ơi.
3- Nên căn cứ từng tình trạng da cụ thể và sở thích dùng mà chọn kem chống nắng. Vì hiện giờ có rất nhiều và có nhiều sản phẩm tích hợp rất dễ chịu và khiến mặt tươi sáng.
4- Châu Âu đặc biệt thích kem vùng cổ. Còn cá nhân em thì mặt dùng gì thì dùng cho cổ hoặc em dùng dưỡng thể luôn. Kem mắt thì em hay có 2 hũ dùng theo tình trạng mắt.
5- Da Mợ tùy theo tình trạng hiện nay có thể dùng thuần chống lão hóa (nếu da khô) nhưng nếu da nhờn thì có thể dùng Retinol kết hợp C.

Ha ha, Mợ yêu thích thương hiệu nào:-))

pinsu90

Xe điện
Mợ ơi cái này phải đặt xách tay à?
Em chưa mua ở vn nên e hok bik mợ ơi, em dùng gần hết rồi. Chắc e nhờ ng quen bên đó mua ^^
Mà mợ cũng cùng gu em nè, em mê Menard, lâu lâu em ra showrom họ chăm sóc da. Trên 35t e sẽ dùng của hãng này. Cơ bản e hợp với Nhật hơn Hàn. E cũng mê tẩy trang Shu lắm luôn. Xài miết thoy ^^

pinsu90

Xe điện
Chị cảm ơn Su nha!

Nhân Su nhắc tới SKII, có người coi là chân ái, nhưng chị dùng thì thấy cũng normal,X_X.

Sau khi kinh qua vài dòng cả rẻ và đắt, chị vẫn ưng ý nhà Sul nhất. Và hiểu sâu sắc một điều, đắt chưa hẳn là hợp với chị (Chị ko có ý chê Lamer của Su nha). Chị có đọc review về Lamer trên các web, vừa là cân nhắc về giá, vừa là sợ rước nàng về lại ko hợp. Nên giờ chị vẫn chưa chạm tay vào nàng, hic.

Nghe lời Su, chị sẽ thử coi sao.
Thanks with love, @};-!
Vâng chị, Mỹ phẩm phải hợp mới dc. E lại ko hợp với Hàn chị ui :(

prado2012

Xe điện
Em chưa mua ở vn nên e hok bik mợ ơi, em dùng gần hết rồi. Chắc e nhờ ng quen bên đó mua ^^
Mà mợ cũng cùng gu em nè, em mê Menard, lâu lâu em ra showrom họ chăm sóc da. Trên 35t e sẽ dùng của hãng này. Cơ bản e hợp với Nhật hơn Hàn. E cũng mê tẩy trang Shu lắm luôn. Xài miết thoy ^^
Vâng em dùng Nhật hạp hơn Hàn. Han thì ưng mỗi Sulwashoo chứ Ohui với sum:37 hay the history of whoo thấy không đáp ứng mấy.

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Vâng em dùng Nhật hạp hơn Hàn. Han thì ưng mỗi Sulwashoo chứ Ohui với sum:37 hay thế history of shop thấy không đáp ứng mấy.
Sum:37 theo cảm nhận của em thì ko hợp da khô mợ ạ. Sữa rửa mặt cực khô í