[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

prado2012

Xe điện
[IMG alt="HoaNang79"]https://www.otofun.net/data/avatars/m/375/375952.jpg?1444099683[/IMG]
HoaNang79
Xe hơi

Biển sốOF-375952Động cơ1,129 Mã lực
Hix, mợ ơi, em cũng đoán là ko đủ chỉ số nhưng mà em vẫn run khi dùng kcn nên tuy có nhưng chưa dám đụng đến. Chắc rồi em cũng phải rón rén dùng lại xem sao, đằng nào em cũng đang trong liệu trình kiểm tra, chăm sóc da mụn mỗi tuần em đang theo ạ.
Hiện giờ, mỗi tuần 1 lần em đến 1 pk da liễu ở Vũ Thạnh để lấy mụn và chăm sóc da, thuốc ng ta cho về bôi cũng chỉ có 2 loại tuýp kem kháng sinh và 1 tuýp avent thôi mợ ạ. Cũng may là da em sau nửa tháng thôi đã ổn định trở lại.
Da em hỗn hợp thiên khô vào mùa đông và đổ đầu vào mùa hè. E để ý mới thấy 2 năm gần đây da em nó đỏng đảnh như nội tiết của tuổi 40 vậy nên từ giờ em phải để ý đến da hơn còn điều chỉnh dùng kem dưỡng cho phù hợp.
Mợ dùng nước muối xông mặt là nước muối tinh hay nước muối 0.9 vậy ạ? Nếu là nước muối tinh thì mợ pha tỉ lệ thế nào ạ?
Em đang ngâm cứu thêm về mặt nạ ngủ vì thấy bảo cấp ẩm rất tốt, mợ có dùng món này chưa, tác dụng của nó ổn không và mợ thường dùng của hãng nào ạ?
Em không bị mụn nhưng tụi teen nhà em bị mụn thì bà ngoại nhà em là bác sĩ kê đơn uống thuốc và kem bôi là khỏi. Giá tiền lại rẻ mà hẳn thuốc Pháp. Hết đâu có mấy trăm ngàn là hai cô gái nhà em lại xinh như hoa. Cái này liên quan nội tiết nên phải uống thuốc nữa mợ ạ.
Mặt nạ ngủ em có dùng của các hãng sau dành cho da khô:

1. mặt nạ ngủ vichy, em lấy tạm ảnh web vì em dùng hết rồi: rất hợp da khô nhưng có thể gây mụn cho một số ng ( bạn em bị lên mụn nhưng em khá hợp

2. mặt nạ ngủ sâm Sulwashoo: giá tầm 1.1 tr kèm theo quà tặng khá nếu rình sale online trên lazada ( nhớ vào gian chính hãng nhé ạ vì đồ fake tàu nhiều khủng khiếp với giá siêu rẻ. ) Em dùng cũng thấy ưng cho mùa đông nhưng chỉ bôi lớp mỏng kẻo lên mụn. Tầm 1 tuần em dùng 1 lần. Có bác youtuber ng Nhật khuyến nghị có thể dùng thay kem khoá ẩm tính ra rẻ hơn là dùng kem sâm của hãng này nhưng em thì nhận xét kem sâm dùng thích hơn vì độ mướt sau khi thoa kem hơn hẳn.

3. Mặt nạ ngủ thông đỏ Sulwashoo

Món này em mới tậu và là dòng chống lão hoá của hãng này. Cảm nhận là rất ưng mỗi tội đau ví.
Ngoài ra có mặt nạ ngủ đêm dạng miếng của Hàn quốc dạng miếng nhưng có thể để qua đêm:
Em cũng đã dùng, sau 1 đêm mặt nạ trở nên mỏng dính vì dưỡng chất thẩm thấu vào da. Tuy nhiên em thấy hơi loạn giá, khả năng mua phải hàng Tàu giả khá cao.

juve99

Xe cút kít
Oh, nhà cháu vô ý đã làm cụ dẫm phải đinh, vậy trước thềm năm mới, thôi cụ cũng xín xái cho nhà cháu nhé. :"> Xin mời cụ cốc cafe kết tình thân hữu heng.~o)
Vâng, vui mà cụ, thi thoảng e còn gạ Chã xì lốp nghỉ vài ngày. Hôm trc thấy ô Chã Tử Trận dọa ai đó, e bảo Chã giỏi thì thử xem sao, rất quyết đoán 1” sau đã thấy tò te tí luôn \m/
Ân oán giang hồ quá nhể cụ Ju nhể? :))
Nick e đỏ k phải bị vang đâu, mà là đợt đội tuyển VN đá bóng, ô Chã bày trò cá độ mã lực e thua nên bị đấy. Mà thua hắn ko cho cơ hội gỡ mới ác

pinsu90

Xe điện
Su ui, chị ko có nhiều kinh nghiệm về mỹ phẩm hữu cơ, vì ko thuộc chuyên môn của chị. Su có biết về hoá hữu cơ, chị e là những gì chị viết sẽ khiến Su chê cười.

Có giai đoạn chị đã sử dụng những sản phẩm này, với các thành phần chính là hữu cơ, chiết xuất từ cây cỏ, hoa lá, ko có chất bảo quản các thứ...
Tuy có tác dụng, nhưng rất lâu (lâu ở đây là sử dụng 1 tháng chưa thấy xi nhê gì nếu da thuộc dạng đỏng đảnh, hoặc sự thay đổi của da khiến bình thường ko có những dấu hiệu nhận biết rõ).

Để làm quen với mỹ phẩm dạng này, với riêng em, chị nghĩ là cần có thời gian để test, để trải nghiệm. Vì em đang dùng dòng cao cấp, khi chuyển sang dạng mỹ phẩm này (hữu cơ), em sẽ thấy ko có tác dụng gì (đôi khi còn nghĩ mua tốn xèng í, :D).

Hoặc, trường hợp xấu, là da ko tương thích với một vài thành phần trong mỹ phẩm hữu cơ (MPHC), còn gây ra phản ứng tồi tệ. Nên nguyên tắc là: Test -> phù hợp -> Mua.

Em muốn mua thì đơn giản thôi, cân nhắc rồi hãy lựa chọn một brand theo kinh nghiệm của em đọc, nghe và bằng cảm nhận của riêng cá nhân em, chị sẽ cho một vài address (Theo chị là uy tín) để em thử nhé. Những địa chỉ này chỉ chuyên sản xuất dòng MPHC và chị đã dùng.
Chị mention ở đây, e là ko đúng quy định của diễn đàn,:P.

Chúc em những giây phút countdown thật vui và đáng nhớ nha,@};-!
Em ko rành về Mỹ phẩm thật ạ, dòng thiên nhiên em có biết đến Cỏ mềm, nhg thật sự ko tác dụng với em, chắc da em dày qýa :(. Nhg theo em dc bik, các hãng lớn họ có kiểm nghiệm lâm sàng trước khi cho lauching 1 sp nào đó nên e nghĩ chắc sẽ an toàn hơn ạ ^^
Mỹ phẩm e ko rành như nước hoa chị ơi, và e cũng ko nghiện hihi

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nick e đỏ k phải bị vang đâu, mà là đợt đội tuyển VN đá bóng, ô Chã bày trò cá độ mã lực e thua nên bị đấy. Mà thua hắn ko cho cơ hội gỡ mới ác
Coi cái mặt hiền lành mà ham mê cờ bạc quá ha?!

DaDieuchienxu

Xe container
Hehe, reject một vài ý trong còm này phát trong lúc relax time, :P.

Quản lý bộ phận SX mà khi có complain từ KH, cụ ko phải phối hợp điều tra cùng bên Customer care ạ? Em thấy lạ lạ, thật đó.

Trc đây, em cũng phụ trách mảng CC, nên có vấn đề phát sinh là đau đầu thực sự luôn. Report bên cụ với những case liên quan mỹ phẩm kém chất lượng (mình đổi thuật ngữ đi cho đỡ liên quan kem trộn nhé cụ, em cũng hate cực luôn) ít nhiều cụ cũng nắm được mà nhỉ?

Còn hạn sử dụng của mỹ phẩm HC, em ví dụ như dưỡng môi mật ong chẳng hạn, hạn sử dụng chỉ 06 tháng. Thành phần bee wax hay một vài TP nữa để lâu có mùi hôi, khô, đó cụ,:P.

Cụ cầu mong giề, chúng em mong cụ chia sẻ để một nửa PN trong cõi ọp này góp phần làm cho thiên hạ thái bình í. Cầu thì phải lên Chùa, mà Chùa thì chỉ cầu bình an thoai, he he
Như đã nói ở trên, Cty NC có quy mô nhỏ, mang tính chất GĐ. Năng lực tài chính yếu, ko có nguồn lực để P.R như ~ Cty lớn, lại ko thể đập kinh phí marketing vào giá thành vì NTD luôn mặc định "mỹ phẩm ngoại nhập tốt => đắt tiền, nội địa thì ngược lại". Vì vậy, nhân sự tinh gọn, SX hàng canh theo nhu cầu thị trường, ko SX quá nhiều để hàng giao ko bị trôi date quá xa. Lúc cần, NC cũng phải kiêm nhiệm c/việc CSKH khi người phụ trách vắng mặt (tất nhiên là giải đáp ~ câu hỏi normal thôi. Tình huống khó thì note lại thông tin K.H để sếp về giải quyết!) :D
Mỹ phẩm Organic thì HSD ngắn là chuẩn rồi mợ ạ. Nó có tiêu chí riêng & hạn chế tối thiểu nguyên liệu vô cơ. Tuyệt đối ko đc sử dụng bất kỳ chất bảo quản nào. (nếu có thì khi đưa lên Phòng kiểm định chất lượng SP sẽ bị loại & buộc phải thu hồi nếu lỡ tung ra thị trường). Do khắt khe quá nên Cty NC ko SX loại SP này.

24AnTrạch

Xe buýt
Theo e chỉ có sinh hoạt ăn uống điều độ kiêng chất kích thích, kết hợp tập luyện thể thao nữa thì ko cần phụ thuộc quá nhiều vào spa

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Đọc nhiều quá e loạn rồi. E muốn chăm sóc da thì phải bắt đầu như nào? Mợ tư vấn e phát. Mua cái máy rửa mặt LG thấy quảng cáo đó có nên k? Sau đó các bước lần lượt sao? Nên mua hãng nào cho da dầu và lại cả khô nữa ạ

prado2012

Xe điện
Mợ ơi, Mỹ phẩm hữu cơ là như nào ạ, e mới nghe, mợ chỉ em với và việt nam thì mua ở đâu dx ạ. E cảm ơn ^^
Mạn phép mợ chủ.

Hữu cơ Úc em có dùng tẩy tế bào chết của Origani mợ ạ. Lành tính và dùng cho phụ nữ có thai hoặc cho con bú. Có thể mua ở Tràng Tiền plaza. Tuy nhiên rất đau ví :)). Tầm 3.2 tr một lọ.

ở Việt Nam cũng có nhãn hàng nội được chứng nhận hữu cơ usda cho nguồn nguyên liệu nhưng quy trình sản xuất là mấy bác nông dân ngồi khuấy :)). Ngoài lành tính thì khá vô thưởng vô phạt, tác dụng chậm không nhiều. Thêm chủ của nó là dân tay ngang không có kiến thức về dược nên em không có ý kiến.
Thường em thấy Mỹ phẩm hữu cơ không có tác dụng lắm cho da em ngoài tác dụng cấp ẩm, ví dụ như hãng này erbaviva mua ở Trang Tiền plaza dành cho em bé và mẹ bầu có mùi tình dầu hoa rất thích:

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Đọc nhiều quá e loạn rồi. E muốn chăm sóc da thì phải bắt đầu như nào? Mợ tư vấn e phát. Mua cái máy rửa mặt LG thấy quảng cáo đó có nên k? Sau đó các bước lần lượt sao? Nên mua hãng nào cho da dầu và lại cả khô nữa ạ
Mợ nên đến của hàng của Sulwashoo ở Vincom bà triệu nhờ họ soi da để xác định loại da rồi mua sản phẩm tương ứng. Hãng này rất chịu khó có những kít nhỏ để dùng thử 1 tháng xem hợp không mợ ạ. Chứ mình cảm tính không đúng đâu.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Mợ nên đến của hàng của Sulwashoo ở Vincom bà triệu nhờ họ soi da để xác định loại da rồi mua sản phẩm tương ứng. Hãng này rất chịu khó có những kít nhỏ để dùng thử 1 tháng xem hợp không mợ ạ. Chứ mình cảm tính không đúng đâu.
Cảm ơn mợ, để e thử, e cũng ít chăm sóc bản thân lắm, cũng phải thay đổi dần

pinsu90

Xe điện
Mạn phép mợ chủ.

Hữu cơ Úc em có dùng tẩy tế bào chết của Origani mợ ạ. Lành tính và dùng cho phụ nữ có thai hoặc cho con bú. Có thể mua ở Tràng Tiền plaza. Tuy nhiên rất đau ví :)). Tầm 3.2 tr một lọ.

ở Việt Nam cũng có nhãn hàng nội được chứng nhận hữu cơ usda cho nguồn nguyên liệu nhưng quy trình sản xuất là mấy bác nông dân ngồi khuấy :)). Ngoài lành tính thì khá vô thưởng vô phạt, tác dụng chậm không nhiều. Thêm chủ của nó là dân tay ngang không có kiến thức về dược nên em không có ý kiến.
Thường em thấy Mỹ phẩm hữu cơ không có tác dụng lắm cho da em ngoài tác dụng cấp ẩm, ví dụ như hãng này erbaviva mua ở Trang Tiền plaza dành cho em bé và mẹ bầu có mùi tình dầu hoa rất thích:

Em cam ơn ạ
Giá cao quá, e ko đủ khả năng bon chen rồi :(

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em ko rành về Mỹ phẩm thật ạ, dòng thiên nhiên em có biết đến Cỏ mềm, nhg thật sự ko tác dụng với em, chắc da em dày qýa :(. Nhg theo em dc bik, các hãng lớn họ có kiểm nghiệm lâm sàng trước khi cho lauching 1 sp nào đó nên e nghĩ chắc sẽ an toàn hơn ạ ^^
Mỹ phẩm e ko rành như nước hoa chị ơi, và e cũng ko nghiện hihi
Chị cũng ko rành process của các Cty sản xuất MPHCnhư nào. Thông thường, trc khi đưa ra thị trường bất cứ sản phẩm nào, họ đều đã test trước trên một vài nhóm da. Đủ thời gian rồi đánh giá kết quả, sau đó mới công bố.

Như một hãng mà chị đã dùng, thì ngoài chứng nhận bắt buộc cho dòng Organic, thì khi sản xuất, mọi thứ đều phải đc kiểm soát ví dụ công nhân mặc áo quần bảo hộ, vô trùng như cụ DaDieuchienxu nói tới. Nhưng để nói phù hợp, thì khách hàng này hợp, khách hàng kia lại ko. Vì cấu tạo da của mọi người đều có biểu bì, hạ bì, trung bì, nhưng nội tiết lại khác nhau đó em.

Vì nội tiết khác nhau, nên có người bị nám rất sớm, có người thì ko. Chính vì vậy, kết hợp giữa sử dụng mỹ phẩm hợp, còn cần uống các sản phẩm bổ sung nữa (đó là theo ý kiến cá nhân chị). Nếu em ăn uống đủ chất, tập thể thao mà da có biến chuyển thì bỏ qua việc uống các TP bổ sung nhé, đỡ tốn xèng,:D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Như đã nói ở trên, Cty NC có quy mô nhỏ, mang tính chất GĐ. Năng lực tài chính yếu, ko có nguồn lực để P.R như ~ Cty lớn, lại ko thể đập kinh phí marketing vào giá thành vì NTD luôn mặc định "mỹ phẩm ngoại nhập tốt => đắt tiền, nội địa thì ngược lại". Vì vậy, nhân sự tinh gọn, SX hàng canh theo nhu cầu thị trường, ko SX quá nhiều để hàng giao ko bị trôi date quá xa. Lúc cần, NC cũng phải kiêm nhiệm c/việc CSKH khi người phụ trách vắng mặt (tất nhiên là giải đáp ~ câu hỏi normal thôi. Tình huống khó thì note lại thông tin K.H để sếp về giải quyết!) :D
Mỹ phẩm Organic thì HSD ngắn là chuẩn rồi mợ ạ. Nó có tiêu chí riêng & hạn chế tối thiểu nguyên liệu vô cơ. Tuyệt đối ko đc sử dụng bất kỳ chất bảo quản nào. (nếu có thì khi đưa lên Phòng kiểm định chất lượng SP sẽ bị loại & buộc phải thu hồi nếu lỡ tung ra thị trường). Do khắt khe quá nên Cty NC ko SX loại SP này.
Có vẻ như còm này của cụ là chấm dứt việc thảo luận của em với cụ òi, :((

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Theo e chỉ có sinh hoạt ăn uống điều độ kiêng chất kích thích, kết hợp tập luyện thể thao nữa thì ko cần phụ thuộc quá nhiều vào spa
Dạ vâng, nói thì dễ lắm, nhưng làm thì ko phải đơn giản. Vì ngoài ăn uống, tập luyện thì vẫn có những tác đông ngoại cảnh. Ví dụ như ánh nắng mặt trời chiếu xuống mà ko có kem chống nắng là thua rồi ạ.

DaDieuchienxu

Xe container
Có vẻ như còm này của cụ là chấm dứt việc thảo luận của em với cụ òi, :((
Có đâu, vì NC chuẩn bị đi ngủ. Tới giờ này là 2 mắt NC díu lại rồi.
Chúc mợ & các Offers 1 đêm vui tươi trước thềm năm mới nhé. :">

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Chịu khó uống bia và uống vang nữa các mợ ah.
Trc em toàn uống thực phẩm chức năng, vitamine E, C... Sau em toàn uống bia với uống rươu vang :D
Lại muốn em tặng vang òi. Sao ko đưa tên TPCN cho em với các mợ nhề?

prado2012

Xe điện
Cảm ơn mợ, để e thử, e cũng ít chăm sóc bản thân lắm, cũng phải thay đổi dần
Trước khi em 2x da nõn, chả cần chăm cũng mịn. 3x thì chăm vừa cũng đẹp còn 4x mà không chăm xuống rất rõ. Đặc biệt mợ nào ko chăm vết chân chim và rãnh cười nhìn rõ luôn ý mợ