[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

hxduong

Xe lăn
Đặc trưng "bố già" kiểu cũ cụ nhỉ. Còn kiểu mới thì có lẽ thế này hợp hơn :)

Em thích khá nhiều cầu thủ, nhưng anh này là 1 người em thấy khá thích. Kể cả từ trong sân cỏ tới sau này!

Nghị sĩ - anh này có lẽ là cầu thủ có tố chất học hành tốt nhất TG (cho đến cả thời điểm hiện tại).
Tài năng, lịch lãm, không scandal & vô cùng thủy chung (cả trong tình yêu & màu áo).

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nghe em nói ba hay mắng, ko biết mọi người có nghĩ em đang kể xấu ba mình ko nhỉ 😂... Câu chuyện này vốn rất hay, và em rất thích kể ^^

Ba: cứ nói gì tới nó là nó bỏ cơm
Mẹ: chưa nói xong nước mắt đã chảy ra. Không biết nó giống ai, nhà có ai vậy đâu
Em: chắc hồi xưa mẹ “lụm” được con, con là con nuôi phải ko mẹ 😂

5t ba dạy đọc, viết. 7, 8t bắt đầu xem bóng đá cùng ba (chủ yếu là ngủ). Suốt một quãng đường dài ba ngày ngày đưa đón đi học. Có những điều ba từng phản đối, nhưng em hiểu khi đó cũng là vì lo cho con.
Khi em lớn dần, tình cảm của 2 ba con ko gần gũi lắm. Có lần xem bóng đá rồi khóc trước mặt ba, hôm sau ba còn kể với bác, xấu hổ gì đâu ㅠㅠ
Tình thương của người cha thường ko thể hiện ra ngoài nhiều. Nhưng cả cuộc đời, có lẽ ko bao giờ ngừng dõi theo con gái.

Mẹ thì ấm áp hơn, dễ mủi lòng khi thấy con khóc. Con gái với mẹ cũng hay tâm sự tình cảm. Đi học, đi làm có chuyện gì cũng về “méc” mẹ.
Em cũng mong có được cô con gái, để ngày ngày váy áo, kẹp nơ :x... Và biết đâu, cũng lại thích màu hồng giống mẹ 😍😍😍

"Gánh nặng cuộc đời không ai khổ bằng Cha" đó mợ Phương, @};-!

Họ vẫn mãi dõi theo chúng ta, dù ở bất cứ nơi đâu. Dù chúng ta là một cô gái, hay đã làm mẹ. Dù có thêm tuổi, thì với họ, chúng ta vẫn là những cô gái bé bỏng, chỉ là giờ đã đổi chỗ ở, đã có thêm một bờ vai để chúng ta dựa vào. Không còn mè nheo, làm nũng như ngày bé thơ, có họ che chở khi bị bắt nạt, khi bị điểm kém. Lúc chúng ta còn nhỏ, họ là người Thầy đầu tiên với những lời ru:
''Con ong làm mật yêu hoa
Con cá yêu bơi nước
Con chim ca yêu trời
Con người muốn sống, con ơi!
Phải yêu đồng chí yêu người anh em"...

Rồi làm Bạn khi chúng ta đến tuổi yêu. Có lẽ, khi đó họ đã bắt đầu chớm lo về việc chúng ta không giữ được mình lắm, hichic.
Rồi làm Tri kỷ những khi cuộc đời hắt cho chúng ta ít nước. Họ vẫn kiên nhẫn lắng nghe, lén giấu tiếng thở dài mỗi khi thấy chúng ta khóc đó ạ. Dù không nói từ "yêu, thương" hàng ngày, nhưng họ sẽ âm thầm đọc hết các bình luận trên mạng xã hội nếu như một ngày trái gió, chúng ta có vui tay viết vài lời vu vơ lên trang cá nhân đó :D.

Nên dù có bị mắng, cũng chỉ vì lo lắng cho chúng ta thôi. Sau này, mợ Phương sẽ rất nhớ những lời mắng ấy!
Vì đôi lúc, họ sẽ cảm thấy họ là người đàn ông "thừa" khi có một người khác đi bên cạnh chúng ta. Sẽ có những lúc, họ đứng nhìn cho tới khi chúng ta hoà vào dòng người ồn ã; Hút thuốc tới đêm muộn khi thấy chúng ta giận "người ta", rồi lặng lẽ vén màn cho cô con gái ấy; Vuốt những cuốn truyện phẳng phiu nếu như chúng ta đánh dấu trang bằng cách gấp mép chúng lại; Giữ những chiếc kẹp tóc, vòng vèo vào một chiếc hộp, rồi thỉnh thoảng mang ra lau như kỷ vật chiến tranh (!!!),...Nhiều lắm!

Chỉ có điều, sang trang mới của con gái, họ canh cánh "người ta" có nâng niu con gái họ, yêu thương cô gái ấy như họ đã và đang làm. Câu hỏi đó, chắc cả đời họ vẫn còn đi tìm lời giải. Chúng ta, chỉ biết gói ghém những lời ru, khắc ghi lại những hình ảnh đó, để mang theo trong suốt cuộc hành trình làm mẹ, làm vợ. Mà vốn cuộc đời, đâu phải lúc nào cũng chỉ có "những nụ hôn''...

Ảnh: St

juve99

Xe cút kít
Cả ngày chạ thấy đâu ~X(

hxduong

Xe lăn
Video này có một câu chuyện khá hay, cụ có thể kể ở đây không ạ? Có cả một lời tựa nữa...
Việc khó, làm sau. Viết về 1 Nữ thần, 1 thiếu phụ, 1 biểu tượng... với em là quá khó, khó viết.
Em mà viết thì nó sẽ thành trần tục quá - không tốt đâu.
Nếu em còn ánh mắt của 1 cậu bé 13 tuổi thì sẽ dễ viết hơn rất nhiều, khi ấy - những điều viết ra nó không nhuốm màu dục vọng, hoặc, nếu có - thì điều đó nó cũng không trần trụi, vẫn trong sáng tận tụy như con chiên ngoan đạo hướng về Đức Chúa.
Người Ý luôn tạo ra những tác phẩm mà người ta xem & cần xem lại nhiều lần, cần xem lại nhiều lần hơn nữa.
Người Ý luôn tạo ra những tác phẩm trần trụi nhưng vẫn thanh tao, quằn quại nhưng vẫn rất thơ, rất nhân văn (Bố già không phải của Ý nhưng những con người, bối cảnh... luôn gắn với đất nước hình chiếc ủng).
Mấy film Ý mà em xem toàn là 18+ :D

Thế hệ anh chị của bọn em ngày trước nếu có được tiếp xúc, đọc, xem... những Nữ thần thì có 3 người được đưa vào vòng cuối:
Marilyn Monroe
Monica Belluci
& Sophie Marceau
3 người ở 2 thế hệ không gần nhau, đều là tác phẩm hoàn hảo của tạo hóa "mỗi người một vẻ mười phân vẹn mười" - nhưng nếu được bỏ 1 phiếu, em sẽ bỏ cho người Italia @};-

6997

Xe container
Việc khó, làm sau. Viết về 1 Nữ thần, 1 thiếu phụ, 1 biểu tượng... với em là quá khó, khó viết.
Nếu em còn ánh mắt của 1 cậu bé 13 tuổi thì sẽ dễ viết hơn rất nhiều, khi ấy - những điều viết ra nó không nhuốm màu dục vọng, hoặc, nếu có - thì điều đó nó cũng không trần trụi, vẫn trong sáng tận tụy như con chiên ngoan đạo hướng về Đức Chúa.
Người Ý luôn tạo ra những tác phẩm mà người ta xem & cần xem lại nhiều lần, cần xem lại nhiều lần hơn nữa.
Người Ý luôn tạo ra những tác phẩm trần trụi nhưng vẫn thanh tao, quằn quại nhưng vẫn rất thơ, rất nhân văn (Bố già không phải của Ý nhưng những con người, bối cảnh... luôn gắn với đất nước hình chiếc ủng).

Thế hệ anh chị của bọn em ngày trước nếu có được tiếp xúc, đọc, xem... những Nữ thần thì có 3 người được đưa vào vòng cuối:
Marilyn Monroe
Monica Belluci
& Sophie Marceau
3 người ở 2 thế hệ không gần nhau, đều là tác phẩm hoàn hảo của tạo hóa "mỗi người một vẻ mười phân vẹn mười" - nhưng nếu được bỏ 1 phiếu, em sẽ bỏ cho người Italia @};-
Em bổ sung thêm BB :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]

Marilyn Monroe
Monica Belluci
& Sophie Marceau
Nếu ở độ tuổi này, còn nhìn một người đàn bà đẹp như "ánh mắt của một cậu bé 13 tuổi" thì thật đáng tiếc lắm thay, :D!

Đàn ông ở độ tuổi nào cũng đều có những trải nghiệm về cuộc đời đáng trân trọng cả. Cậu bé Renato yêu nàng thiếu phụ Malena với một thứ tình cảm trong sáng, day dứt, khắc khoải...Thì nếu có đổi vai cho một người đàn ông từng trải ở độ tuổi này, có thể sẽ bảo vệ cô ấy đến cùng - Ít nhất, không coi phụ nữ đẹp như một thú vui với xác thịt, những trò giải khuây mà vốn một thiếu phụ vắng chồng và chịu cảnh "chăn đơn gối chiếc" thường nhận được những lời ong bướm...

Có thể, ở đây, nói những thứ không thực tế thực là hài, nhưng trong phạm vi đang nói đến bộ phim này, thì em thấy nỗi day dứt của Malena không chỉ có ở phụ nữ đẹp. Mà còn là nỗi bi ai của thân phận đàn bà. Giống như Kiều gửi ai oán của mình vào những phím đàn, thì Monica Belluci lại gửi đến người xem ánh mắt xa xăm, bất lực và sự lầm lũi. Ai oán thay, đẹp cũng là cái tội!
"Chín tuổi yêu nàng và suốt đời yêu nàng", khuôn mặt đờ đẫn của Renato mỗi khi Malena bước đi thật khiến người xem nhức nhối.
- Tôi phải đạp xe nhanh hết mức có thể, cố thoát sự khao khát nàng. Thời gian qua đi, tôi đã yêu nhiều phụ nữ. Và khi họ ôm tôi rồi hỏi có nhớ họ không, tôi đã trả lời: “Vâng, tôi sẽ nhớ em”. Nhưng người duy nhất tôi không bao giờ quên trong cuộc đời này lại là người không bao giờ hỏi tôi bất cứ điều gì: Malena!
....

juve99

Xe cút kít

mèo lang thang

Xe buýt

Marilyn Monroe
Monica Belluci
& Sophie Marceau
Cụ đang nói về bộ phim thì phải, công nhận là một bộ phim đặc biệt.

Natalie.P

Xe buýt
Biết Caniggia nhớ cả WC 90, chắc lúc đó đang mẫu giáo nhí :-o:-o:-o
Vậy chắc hồi đó nhỏ nhỏ, cũng chỉ hóng hớt như e :D
1 video rất rất nhiều cảm xúc về hình ảnh những ngày đó đủ hết các gương mặt yêu thích. Cũng lại nhớ lại chàng thủ môn dự bị của Argentina, đẹp chai dã man, cũng nổi bật từ mùa wc ấy

Natalie.P

Xe buýt
Nếu bàn về Claudio Caniggia thì lại phải bàn về Tóc mợ ạ :D
Mà đây lại là thread Da & Dáng. Xin lỗi người lập thớt nhé!
Trong group em chơi trên FB có 1 mục là "Người Ý ở Hải ngoại" - mà phần nhiều người Agentina lại là gốc Ý, nên em quan tâm cả Agentina, em khá thích những người cùng thế hệ với Caniggia của mợ :)
Ta có nên bàn về tóc không mợ?
Caniggia có 1 cô con gái, đảm bảo chuẩn là Dáng xinh & Da đẹp.
Nếu chỉ bàn riêng về tóc, một thread riêng sẽ hữu ích hơn rất nhiều. Còn thì em thấy, xét trong cái nhìn tổng thể về 1 người, mái tóc rất liên quan đến các yếu tố khác như dáng vẻ, làn da. Một vóc dáng ko thể gọi là đẹp, ưa nhìn nếu da hay tóc bị kém đẹp; thường thì da đẹp thì tóc sẽ suôn mượt hoặc da kém sắc tươi tắn thì tóc sẽ khô đó ạ. Em nghĩ RedMer cũng sẽ đồng tình với đề xuất của cụ. Vậy có thể bắt đầu bằng hình ảnh thiên thần nhỏ của "chàng chai của gió" được ko nhỉ cụ?

juve99

Xe cút kít
Vậy chắc hồi đó nhỏ nhỏ, cũng chỉ hóng hớt như e :D
1 video rất rất nhiều cảm xúc về hình ảnh những ngày đó đủ hết các gương mặt yêu thích. Cũng lại nhớ lại chàng thủ môn dự bị của Argentina, đẹp chai dã man, cũng nổi bật từ mùa wc ấy

Lúc đó mọi người ở đây còn bé xíu có người còn chưa ra đời. Maradona cũng đẹp trai nhưng vì quá tài năng và rất nhiều tật nên mọi người ít để ý vào hình thức. Lúc đó e còn bé, a lớn hơn e là chắc rồi ;;)

hxduong

Xe lăn
Nếu chỉ bàn riêng về tóc, một thread riêng sẽ hữu ích hơn rất nhiều. Còn thì em thấy, xét trong cái nhìn tổng thể về 1 người, mái tóc rất liên quan đến các yếu tố khác như dáng vẻ, làn da. Một vóc dáng ko thể gọi là đẹp, ưa nhìn nếu da hay tóc bị kém đẹp; thường thì da đẹp thì tóc sẽ suôn mượt hoặc da kém sắc tươi tắn thì tóc sẽ khô đó ạ. Em nghĩ RedMer cũng sẽ đồng tình với đề xuất của cụ. Vậy có thể bắt đầu bằng hình ảnh thiên thần nhỏ của "chàng chai của gió" được ko nhỉ cụ?
Khất các mợ sang tuần ạ :)
Chàng trai kia là “Con trai của Thần Gió”.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nếu được nói về những nét quyến rũ của phụ nữ, sau mắt, môi, thì em sẽ vote cho mái tóc. Chỉ một cử chỉ vuốt tóc một cách vô tình cũng khiến nhiều trái tim thổn thức. Hoặc những lọn tóc rơi lả lơi xuống cổ, ngang tai đều khiến chúng ta "đứng hình" mất mấy giây, 😁.
Tóc khoẻ là tóc đẹp, nên em sẽ đợi những chữ viết về "con trai của Thần Gió" nhé ạ!

Em không am hiểu về bóng đá, em chỉ biết ngắm người đẹp thôi ợ. Mà một lần xem phim của cô ấy, rồi em cứ mãi đắm đuối vẻ đẹp này, hiuhiu🙃.

Natalie.P

Xe buýt
Nếu được nói về những nét quyến rũ của phụ nữ, sau mắt, môi, thì em sẽ vote cho mái tóc. Chỉ một cử chỉ vuốt tóc một cách vô tình cũng khiến nhiều trái tim thổn thức. Hoặc những lọn tóc rơi lả lơi xuống cổ, ngang tai đều khiến chúng ta "đứng hình" mất mấy giây, 😁.
Tóc khoẻ là tóc đẹp, nên em sẽ đợi những chữ viết về "con trai của Thần Gió" nhé ạ!

Em không am hiểu về bóng đá, em chỉ biết ngắm người đẹp thôi ợ. Mà một lần xem phim của cô ấy, rồi em cứ mãi đắm đuối vẻ đẹp này, hiuhiu🙃.
Vâng, em với Red cùng chờ cụ Hxduong bàn thêm về người sở hữu mái tóc vàng mê hoặc cùng với cô gái nhỏ bé của anh ấy nhé, hii. Em cũng thích ngắm người đẹp nữa mà. Phim ông bà Smith, AJ đóng chung với BP đỉnh nhỉ, làm nức nở ối con tim, trong đó có em.
Còn nói về bóng đá, hồi đó nghỉ hè rảnh lắm, chả có gì xem nên có giải xem là vui rồi. Nhưng quả thật, BĐ cho em thôi thì đủ các cung bậc cảm xúc cũng đủ cảm xúc cả. Phấn khích, buồn thất vọng, hờn trách rồi lại vui vỡ òa ra ấy; chưa kể còn nhiều khoảnh khắc được ngắm những bóng hình CĐV nữ xinh đẹp bốc lửa nữa chứ:D
Maradona cũng đẹp trai nhưng vì quá tài năng và rất nhiều tật nên mọi người ít để ý vào hình thức.
Cũng tinh ý đấy nhỉ, maradona thì quá hút rồi, thấy đáng yêu nữa.

6997

Xe container
Khất các mợ sang tuần ạ :)
Chàng trai kia là “Con trai của Thần Gió”.
Em góp với cụ trên 1 xíu nhé!

Claudio Caniggia bắt đầu sự nghiệp từ năm 18 tuổi, ở một câu lạc bộ lớn nhất Argentina, đó là River Plate, vào năm 1985. Ngay năm sau, 1986, anh giành được Copa Libertadores. Từng chơi điền kinh, nên anh là một cầu thủ nổi trội về tốc độ, thể lực và khả năng dẫn bóng, với khả năng dẫn bóng chạy 100m dưới 11 giây. Caniggia là một trong những cầu thủ tốc độ nhất (hình như nhanh hơn cả CR7). Ban đầu, anh được gọi là chú Chim (el Pájaro), nhưng tốc độ vượt trội, cùng mái tóc dài vàng óng của anh đã được CĐV tặng cho một cái tên mới: con của thần Gió (El Hijo del Viento).

Rất nhiều cầu thủ Argentina chọn Ý làm nơi bắt đầu sự nghiệp ở châu Âu, với lý do là Ý khá dễ dàng cấp phép đá ở Ý cho những cầu thủ có nguồn gốc họ hàng từ Ý (sau thế chiến 2, cánh phát xít của Mussolini trốn sang Argentina khá nhiều), trong khi nguồn gốc này cũng khá dễ và it bị kiểm soát :D - Caniggia đến Ý từ năm 1988, nhưng anh lại không thật sự nổi bật khi đá cho các CLB ở châu Âu. Và anh cũng là một trong số những cầu thủ khoác áo cả hai CLB kình địch ở Argentina, khi quay về chơi cho Boca Junior từ 1995-1998

Ở cấp đội tuyển, Caniggia dành 1 Copa America năm 1991, và Á quân World Cup năm 1990 tại Ý. Trong kỳ World Cup này, Caniggia đã ghi bàn loại kình địch Nam Mỹ là Brazil khỏi vòng 1/8. Từ đường chuyền của Maradona, Caniggia đã có 1 pha chạy chỗ khéo léo, 1 cú lừa bóng rồi ghi bàn vào lưới trống. Một bàn thắng rất đáng nhớ trong hành trình tới chung kết của Argentina năm đó.

Anh cũng là một cầu thủ thuộc dạng phóng khoáng, "lắm tài nhiều tật": anh đã bị treo giò một năm vì dùng cocaine, hay từ chối than gia đội tuyển dự WC1998, vì không chịu cắt mái tóc của mình theo yêu cầu của HLV.

Năm 1994, anh tham gia WC tại Mỹ, được kỳ vọng rất nhiều khi sánh vai cùng Batigol trên hàng công, với sự trở lại của Maradona. Nhưng đó là một mùa WC đáng quên, khi Maradona bị treo giò giữa giải vì dương tính với chất kích thích, và sau đó, Argentina bị Rumani của George Hagi - Maradona vùng Carpathe - loại khỏi WC

Cụ Caniggia này mới cưới vợ nữa năm 2019, cô vợ này đâu bằng đúng tuổi con gái :D - Mà cô con gái cụ này thì không "hạp" mắt em, nên em để phần cụ hxduong nhé :D

Vâng, em với Red cùng chờ cụ Hxduong bàn thêm về người sở hữu mái tóc vàng mê hoặc cùng với cô gái nhỏ bé của anh ấy nhé, hii. Em cũng thích ngắm người đẹp nữa mà. Phim ông bà Smith, AJ đóng chung với BP đỉnh nhỉ, làm nức nở ối con tim, trong đó có em.
Còn nói về bóng đá, hồi đó nghỉ hè rảnh lắm, chả có gì xem nên có giải xem là vui rồi. Nhưng quả thật, BĐ cho em thôi thì đủ các cung bậc cảm xúc cũng đủ cảm xúc cả. Phấn khích, buồn thất vọng, hờn trách rồi lại vui vỡ òa ra ấy; chưa kể còn nhiều khoảnh khắc được ngắm những bóng hình CĐV nữ xinh đẹp bốc lửa nữa chứ:D

Cũng tinh ý đấy nhỉ, maradona thì quá hút rồi, thấy đáng yêu nữa.

6997

Xe container
Caniggia còn nổi tiếng với pha "khóa môi" cùng Maradona, khi hai cụ này cùng chơi cho Boca Junior. Vợ (cũ) của Caniggia đã bình luận "Tôi nghĩ là Diego yêu chồng tôi, anh ý (Diego) bị cuốn hút bởi mái tóc vàng và thân thể cơ bắp." :D

Em thêm ít ảnh em vợ (mới)

và em con gái