[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ko liên quan đến tuổi tác đâu, em nhận thấy nó nhảm nhí thôi, ko có tí nghệ thuật nào cả. Càng đọc, nghe, nhìn...nhiều càng thấy còn quá nhiều thứ phải tìm hiểu nên em ko muốn tốn thời gian và tâm huyết cho những thứ đó nữa.

Còn hành động em vẫn xem nhưng phải có yếu tố nghệ thuật. Ví dụ vũ điệu beryzoka này

Cụ nghe Podcast? Hay là những dòng sách nào? Nói em nghe với đi...

___

"Xin thời gian ngừng trôi" - Ngọc Lan

Asura

Xe tăng
Cụ nghe Podcast? Hay là những dòng sách nào? Nói em nghe với đi...
Đọc tất cả mọi chỗ có thể đọc, kể cả trên tờ báo gói xôi buổi sáng mợ ạ

Ngày xưa chỉ có sách giấy thì em đọc và xé trang có thông tin cần lấy, phần còn lại vứt đi. Bây giờ có giáo sư GG rồi thì ko phải xé giấy nữa, ghi lại key words rồi gõ GG thôi. Cộng thêm kinh nghiệm nhiều hơn nên ko bị xa đà vào các nội dung sến sẩm nữa.

Em thì chỉ uống nhiều nước, ngủ đủ giấc và tránh chường mặt ra ngoài nắng trực tiếp thôi.
Chứ con trai mà trắng quá nhìn cũng kì :D

Bigmoto

Xe container
Cảm xúc của cụ như thế nào khi đứng trước một cô gái đẹp? Em ví vẻ đẹp của dòng nhạc Cổ điển với một cô gái, theo cụ (vốn có sẵn sự tinh tường về âm nhạc), có thấy khiên cưỡng quá không?
---
Em nhắc đến Analog và Digital trên kia, là sự so sánh giữa hai công nghệ: một cổ - một kim.
Và "Thu hát cho người cũng vậy": mượn cũ để diễn đạt ý mới.
---
Mối bận tâm về Người chỉ huy/ai chơi/ai hát, là phần nổi chúng ta thấy, khi nó hiện hữu. Giống như việc tác giả Vũ Đức Sao Biển đến gốc sim và bất chợt xuất thần sáng tác lên "Thu hát cho người". Nhưng cái nỗi niềm của tác giả, khó ai có thể "đào" sâu hơn, nếu như tự ông không bộc bạch.
Và tự mỗi người, khi nghe bài hát này, đều theo đuổi ý niệm của riêng mình. Là nhớ nhung, hoài niệm hay là sự day dứt - chỉ mình ta biết. Tầng tầng lớp lớp ý nghĩa về mặt nghệ thuật, thì đây, đã có đủ.

Lưu trữ các CD nhạc là một hình thức và thú chơi cực kỳ đắt đỏ. Ông kỹ sư người Mỹ sáng chế ra CD cũng là người mê âm nhạc Cổ điển. Công nghệ này thay thế việc đọc tin bằng đầu kim nhọn tì để lưu trữ các bản nhạc "bất hủ". Nếu đặt "Thu hát cho người" là một CD đắt hàng, thì có bài hát nào có thể sánh ngang cùng hay không? Câu trả lời thật không thể có giá trị tuyệt đối. Bởi vì, bài hát nào cũng mang vẻ đẹp riêng, ý nghĩa và có "số phận" khác nhau, khi cùng ở trên dòng sông "trữ tình" sâu lắng...

Tới đây, lại muốn nhắc đến "đề bài" em hỏi cụ ở những bình luận trước. Để chúng ta có thể hiểu cặn kẽ, gốc rễ một "Tình khúc" nào đó trong những ngày mùa Thu, thay vì nói về nắng/gió và các chủ thể đi "hóng" Thu như em,:D.

Âm nhạc đã làm tốt vai trò truyền tải thông điệp về cái đẹp; về số phận con người hay là cả những đau thương mất mát (như những ngày gần đây chúng ta thấy); những cảm xúc tự nhiên của con người ở các cung bậc khác nhau. Nhưng, âm nhạc sẽ "đẹp" hơn rất nhiều, nếu như ngoài việc "chọn mặt gửi vàng" tới một Nghệ sĩ nào đó nắm được hồn của cả tác phẩm, còn có một thứ gì đó lưu trữ, để những năm tháng sau này, đi tìm lại quá khứ, chúng ta sẽ "chạm" vào...

Vâng, đó là công nghệ Analog. Analog như một cô gái Cổ điển kiều diễm, sang trọng. Và em thích vẻ đẹp kiều diễm này...
And you?

ghê đấy! phụ nữ đã tìm hiểu digit vs ana là ko phải chuyện nhỏ rồi, mời e ngó hộ a quả dac cỏ úa, giahuy super dac2009

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
ghê đấy! phụ nữ đã tìm hiểu digit vs ana là ko phải chuyện nhỏ rồi, mời e ngó hộ a quả dac cỏ úa, giahuy super dac2009
Ui, em toàn nói xạo thôi đó. Cụ qua chủ đề "Âm thanh" ngoài kia ngó các "cao thủ" xem sao đi. Em tìm hiểu cho vui ấy...:D.

Asura

Xe tăng
Này thì Tràng Giang !!!

Đủ chuẩn cổ phong rồi, mỗi giọng ca chưa đủ tầm thôi

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Này thì Tràng Giang !!!

Đủ chuẩn cổ phong rồi, mỗi giọng ca chưa đủ tầm thôi

...

"Bâng khuâng trời rộng nhớ sông dài"...

Lúc xửa xừa xưa, mượn câu thơ này khi đứng ở trên con đê nhìn xuống dòng sông, lúc chiều tà. Bên kia là bãi dâu và ngô của người ta trồng, xanh ngút ngát. Bên này, bãi cát lở dần lở mòn, xoáy nước có chỗ đục ngầu...
Một vài cụm tre bị trơ rễ, nước đập vào rồi lại trôi ra xa. Sóng lớn sóng nhỏ vỗ oàm oạp vào bờ đá. Cụ làm em nhớ ngày cũ quá!

Người hát bài này chưa đủ "sâu" sao đó, nghe cứ hững hờ ấy nhỉ? Mà lòng của thi sĩ "dờn dợn" thế kia mà?!

Ngày xưa bình giảng bài này là em nhất định gõ dài dài để vời những ký ức cũ đó. Mà hôm nay tự nhiên thấy bùi ngùi nhớ "cố hương"...

Asura

Xe tăng
...

Người hát bài này chưa đủ "sâu" sao đó, nghe cứ hững hờ ấy nhỉ? Mà lòng của thi sĩ "dờn dợn" thế kia mà?!
Đây được gọi là đem tiếng hát "bạch thoại" của Pop rock ra để hát "văn phong"

Dù không hát được bel canto thì ít nhất cũng phải như này..

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Đây được gọi là đem tiếng hát "bạch thoại" của Pop rock ra để hát "văn phong"

Dù không hát được bel canto thì ít nhất cũng phải như này..

Nói thế nào nhỉ? Em quả không thích việc phổ thơ sang nhạc kiểu nửa vời như "Tràng giang"...
Để nguyên thơ, sẽ cảm nhận sự hoang hoải/mênh mông hay là cái "dờn dợn" ấy lúc chiều tà. Bài thơ có chiều "sâu" về cả không gian và thời gian. Sâu hơn nữa, là rất nhiều tâm tư ở đó...
Chỉ riêng câu mở đầu em trích phía trên, đã "tóm" được "hồn" của cả bài rồi. Cần chi cái ngân nga hời hợt ấy?!
Huy Cận còn có một câu rất hay, em đã từng trích ở trong chủ đề này:
"Nếu như hạnh phúc cũng có thể để dành giống như chiếc bánh mẹ cho ngày bé, để những lúc buồn đói lấy ra nhăm nhi thì nhất định anh sẽ để dành lại những ngày bên em".
Một sự ví von mộc mạc, chân phương nhưng toát lên thật nhiều ý nghĩa...
"Hạnh phúc đựng trong một tà áo đẹp"...

Thế mà nỡ ngân lên những khúc hát hờ hững, nửa nọ nửa kia để phá nát đi cái "bâng khuâng" của tác giả...Thật làm em hoa mắt vì nửa say nửa tỉnh quá đi màaaa,:D

Asura

Xe tăng
Lúc xửa xừa xưa, mượn câu thơ này khi đứng ở trên con đê nhìn xuống dòng sông, lúc chiều tà. Bên kia là bãi dâu và ngô của người ta trồng, xanh ngút ngát. Bên này, bãi cát lở dần lở mòn, xoáy nước có chỗ đục ngầu...
Một vài cụm tre bị trơ rễ, nước đập vào rồi lại trôi ra xa. Sóng lớn sóng nhỏ vỗ oàm oạp vào bờ đá. Cụ làm em nhớ ngày cũ quá!
Bên lở bên bồi thì phải hát sông quê rồi mợ !!

Hò ơ sông quê nước chảy đôi bờ
Để anh chín dại mười khờ thương em.

Có một dòng sông chảy tràn trong trí nhớ
Làng em bên lở, làng anh ở bên bồi
Mỗi ngày em qua bên này sông đi học
Dưới bến con đò chờ trong bóng mù u.

Nói thế nào nhỉ? Em quả không thích việc phổ thơ sang nhạc kiểu nửa vời như "Tràng giang"...
Để nguyên thơ, sẽ cảm nhận sự hoang hoải/mênh mông hay là cái "dờn dợn" ấy lúc chiều tà. Bài thơ có chiều "sâu" về cả không gian và thời gian. Sâu hơn nữa, là rất nhiều tâm tư ở đó...
Chỉ riêng câu mở đầu em trích phía trên, đã "tóm" được "hồn" của cả bài rồi. Cần chi cái ngân nga hời hợt ấy?!
Huy Cận còn có một câu rất hay, em đã từng trích ở trong chủ đề này:
"Nếu như hạnh phúc cũng có thể để dành giống như chiếc bánh mẹ cho ngày bé, để những lúc buồn đói lấy ra nhăm nhi thì nhất định anh sẽ để dành lại những ngày bên em".
Một sự ví von mộc mạc, chân phương nhưng toát lên thật nhiều ý nghĩa...
"Hạnh phúc đựng trong một tà áo đẹp"...

Thế mà nỡ ngân lên những khúc hát hờ hững, nửa nọ nửa kia để phá nát đi cái "bâng khuâng" của tác giả...Thật làm em hoa mắt vì nửa say nửa tỉnh quá đi màaaa,:D
Từ thơ phổ nhạc vốn là con dao 2 lưỡi, hoặc sẽ nâng tầm thơ lên, khiến nó tiến sâu hơn vào vùng tiềm thức; hoặc sẽ đạp nó xuống, khiến nó bật trở lại vùng nhận thức. Cung Tiến đâu dám phổ nhạc Nguyệt Cầm mà chỉ lấy ý thơ... Em thấy có người chịu viết như vậy là rất tốt rồi, chỉ cần biên tập lại một chút và chọn ca sỹ hát nữa là chuẩn. Ví dụ em có xèng là em thuê NS Trần Mạnh Hùng biên tập và phối khí lại :P

Trong lịch sử thi ca - âm nhạc Việt Nam cũng chỉ có lác đác vài bản nhạc phổ thơ thành công như Lá đỏ (Nguyễn Đình Thi), Đôi mắt người Sơn Tây + Đôi bờ (Quang Dũng)... Trung Quốc có kho tàng thi ca khủng lồ như vậy mà CCTV phát động chương trình Kinh điển vịnh lưu truyền gần chục năm cũng chỉ đếm được trên đầu ngón tay các tác phẩm thành công như Nhạn Khâu từ, Mặc Mai, Tương tiến tửu ...

P/S: Cũng phải cám ơn mợ, nhờ mợ khơi ra Huy Cận mà em tiện tay gõ GG cái, may mắn ra luôn bài Tràng giang được phổ nhạc này !!

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]

Từ thơ phổ nhạc vốn là con dao 2 lưỡi, hoặc sẽ nâng tầm thơ lên, khiến nó tiến sâu hơn vào vùng tiềm thức; hoặc sẽ đạp nó xuống, khiến nó bật trở lại vùng nhận thức. Cung Tiến đâu dám phổ nhạc Nguyệt Cầm mà chỉ lấy ý thơ... Em thấy có người chịu viết như vậy là rất tốt rồi, chỉ cần biên tập lại một chút và chọn ca sỹ hát nữa là chuẩn. Ví dụ em có xèng là em thuê NS Trần Mạnh Hùng biên tập và phối khí lại :P

Trong lịch sử thi ca - âm nhạc Việt Nam cũng chỉ có lác đác vài bản nhạc phổ thơ thành công như Lá đỏ (Nguyễn Đình Thi), Đôi mắt người Sơn Tây + Đôi bờ (Quang Dũng)... Trung Quốc có kho tàng thi ca khủng lồ như vậy mà CCTV phát động chương trình Kinh điển vịnh lưu truyền gần chục năm cũng chỉ đếm được trên đầu ngón tay các tác phẩm thành công như Nhạn Khâu từ, Mặc Mai, Tương tiến tửu ...

P/S: Cũng phải cám ơn mợ, nhờ mợ khơi ra Huy Cận mà em tiện tay gõ GG cái, may mắn ra luôn bài Tràng giang được phổ nhạc này !!

"Dòng sông Cẩm chảy về Đông Bắc
Xô cặp uyên ương lớp sóng đào
Mái lộng cỏ Tần thơm phảng phất
Trống trên cung Hán đỉnh cây cao"...

Nhẹ tênh mà như "cứa" vào gan ruột người đọc...
Một lời thổn thức nhẹ nhưng mà sâu...
Đọc thôi mà cảm tưởng người viết phải cân nhắc "nặng-nhẹ" tới câu chữ lắm, mới đặt bút hoạ lên giấy. Còn như những giọt lệ thấm vào từng trang...

..."Mậu Lăng một sớm tâm tình hợp
Nhỏ lệ Văn Quân phú Bạch đầu
Nước chẳng về Đông, Tây cuộn mãi
Lá lìa cành rụng chốn rừng sâu..."

Asura

Xe tăng
"Dòng sông Cẩm chảy về Đông Bắc
Xô cặp uyên ương lớp sóng đào
Mái lộng cỏ Tần thơm phảng phất
Trống trên cung Hán đỉnh cây cao"...

Nhẹ tênh mà như "cứa" vào gan ruột người đọc...
Một lời thổn thức nhẹ nhưng mà sâu...
Đọc thôi mà cảm tưởng người viết phải cân nhắc "nặng-nhẹ" tới câu chữ lắm, mới đặt bút hoạ lên giấy. Còn như những giọt lệ thấm vào từng trang...

..."Mậu Lăng một sớm tâm tình hợp
Nhỏ lệ Văn Quân phú Bạch đầu
Nước chẳng về Đông, Tây cuộn mãi
Lá lìa cành rụng chốn rừng sâu..."
Và dĩ nhiên vẫn phải là thể thất ngôn - Đường thi :P

Tuy nhiên, với Lý Bạch thì em ko chắc đã cần cân nhắc. Trích Tiên mà, ho ra thơ, thở ra văn... Trên đời có cái gọi là Thiên tài

Còn thổn thức và nhức nhối nhất vẫn là Tứ ngôn. Từ Kinh Thi về sau hiếm thấy xuất hiện mà Việt Nam có một người làm được, dù chỉ là 1 đoạn trong bài từ

Thiên địa phong trần
Hồng nhan đa truân

Đến Đoàn Thị Điểm dịch nôm mà ko tả nổi 1/10 ý cảnh của nó

Thuở trời đất nổi cơn gió bụi
Khách má hồng nhiều nỗi truân chuyên

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Và dĩ nhiên vẫn phải là thể thất ngôn - Đường thi :P

Tuy nhiên, với Lý Bạch thì em ko chắc đã cần cân nhắc. Trích Tiên mà, ho ra thơ, thở ra văn... Trên đời có cái gọi là Thiên tài

Còn thổn thức và nhức nhối nhất vẫn là Tứ ngôn. Từ Kinh Thi về sau hiếm thấy xuất hiện mà Việt Nam có một người làm được, dù chỉ là 1 đoạn trong bài từ

Thiên địa phong trần
Hồng nhan đa truân

Đến Đoàn Thị Điểm dịch nôm mà ko tả nổi 1/10 ý cảnh của nó

Thuở trời đất nổi cơn gió bụi
Khách má hồng nhiều nỗi truân chuyên
"Nấu kinh sử ra mùi son phấn
Cầm bút nghiên đặng thắm má đào"...

"- Hãy cho biết cảm nhận của Anh/Chị về bài thơ"Nữ Trung Tùng Phận" của Đoàn Thị Điểm. Từ đó, Anh/Chị đưa ra nhận định về số phận của phụ nữ thời kỳ phong kiến...." (còn nữa nhưng em quên)...
Khi gõ mấy chữ này, em nhớ tới Kiều nhiều hơn. Nhớ tới Hồ Xuân Hương cùng một vài thi nhân giai đoạn "Thơ mới".
"Hồng nhan" với "giang hồ" hẳn là một cặp bài trùng nhỉ?

..."Giang hồ ta chỉ giang hồ vặt
Nghe tiếng cơm sôi cũng nhớ nhà"...

Đợi em tìm hiểu thêm về nhạc, rồi mình cùng nói chuyện tiếp nghe...

---
"Mây thu đầu núi, gió lên trăng,
Cơn lạnh chiều nao đổ bóng thầm.
Ly khách ven trời nghe muốn khóc,
Tiếng Đời xô động, tiếng hờn câm"...

hd-vt

Xe container
Ghê răng thật cụ, hôm nay em mới vào mới biết. Đang dự #-o có nên hỏi về bóng có núm không nhỉ. Loại này em chưa được thẩm, nhìn thì phê lòi. \m/

Bigmoto

Xe container
Ghê răng thật cụ, hôm nay em mới vào mới biết. Đang dự #-o có nên hỏi về bóng có núm không nhỉ. Loại này em chưa được thẩm, nhìn thì phê lòi. \m/
dạ! hàng này ko núm cơ mà nó khá chát. ebay đang bán 15tr/1p đí cụ:))
cụ vô ebay đánh l 6sn7 murlad ustralia là e nó luôn;)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ chơi nhạc số Hi-end thì chì cần một Streamer DAC, không cần server nữa. Tắt phần Streamer thì DAC hoạt động độc lập.
Em được biết Streamer có thể hỗ trợ đến DSD 128 khi cụ dùng Native DSD512.
Giá của SuperDAC 2020 đâu đó tầm 35-40tr. Thế đã đủ ghê zăng chưaaaa? :D

P/s: Em thích nhạc Cổ điển nên thiết bị bên Digital em chỉ ngó qua xíu thôi ợ, cụ đừng có mà mắng em ti toe đấy nhớ,:P

Bigmoto

Xe container
Nếu cụ chơi nhạc số Hi-end thì chì cần một Streamer DAC, không cần server nữa. Tắt phần Streamer thì DAC hoạt động độc lập.
Em được biết Streamer có thể hỗ trợ đến DSD 128 khi cụ dùng Native DSD512.
Giá của SuperDAC 2020 đâu đó tầm 35-40tr. Thế đã đủ ghê zăng chưaaaa? :D

P/s: Em thích nhạc Cổ điển nên thiết bị bên Digital em chỉ ngó qua xíu thôi ợ, cụ đừng có mà mắng em ti toe đấy nhớ,:P
a thuộc tuýp ng cổ điển, nghe cd là chính. dac thi thoảng xem mấy bộ phim thôi, xem bộ italia job tuyệt lắm:))
A có mấy cái piano Đặng thái Sơn, a ít nghe vì nó buồn, pm a gửi tặng 2c nhá!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
a thuộc tuýp ng cổ điển, nghe cd là chính. dac thi thoảng xem mấy bộ phim thôi, xem bộ italia job tuyệt lắm:))
A có mấy cái piano Đặng thái Sơn, a ít nghe vì nó buồn, pm a gửi tặng 2c nhá!
Em cảm ơn cụ! Để khi nào Diễn đàn có chương trình đấu giá hay ủng hộ cho các em nhỏ vùng cao, cụ chung tay cùng mọi người nhé!
Tấm lòng của cụ em xin ghi nhận. Khi nào em muốn xin gì, em sẽ hỏi cụ ạ.

hd-vt

Xe container

Đây nhé không lại bảo nái. Núm, dây đeo, tròn căng bằng quả bưởi nhé.
Cụ thẩm chưa, nghe nói lại gần tê tê, gần lâu ysl vì mạnh lắm. :T

À cụ, những gì dính đến Mu Lờ nên tránh xa, hao ví ạ. :P :D

Bigmoto

Xe container

Đây nhé không lại bảo nái. Núm, dây đeo, tròn căng bằng quả bưởi nhé.
Cụ thẩm chưa, nghe nói lại gần tê tê, gần lâu ysl vì mạnh lắm. :T

À cụ, những gì dính đến Mu Lờ nên tránh xa, hao ví ạ. :P :D
bome, sao căng tròn thế nhể? e chỉ thích loại chày dã cua này thôi:))