[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

chuot08

Xe lăn
Kiểu: Một anh bộ đội, gặp một cô gái rất xinh, đi trên đường. Muốn làm quen, mà không biết hỏi thế nào cho người ta không e ngại. Băn khoăn quá ta. Nếu hỏi "ăn cơm chưa?" thì thường quá. Hỏi "nhà em ở đâu?", thì lại sợ người ta đánh giá mình, cũng đường đột. Thôi thì, hỏi tên cho có câu chuyện mở đầu:
- Em tên chi?
- Em tên Chi.
Hm - "cô này khó tánh quá":
- Em tên chi?
- Em tên Chi.
- Tôi hỏi cô tên gì? (Kèm icon bốc hoả)
- Em bảo em tên Chi.
(:D).
Đó, có cần song kím hợp bích đố chúng em không nhờ?
Hay giờ hỏi:
- Anh tên chi?
- Anh tên Chí, :P.
Thế là xong chiện, 😝.
Mợ bị anh Bò thao túng tâm lý rồi! :D

Mưa!

Xe điện
Xinh xẻo quá!
Nhìn những tấm thiệp nhỏ xinh như thế này, em lại nghĩ tới một phụ nữ cứ miệt mài dán dán, cắt cắt. Nắn nót nét chữ mềm mại, viết những lời chúc dành cho người mà họ quý mến ấy. Bên ngoài cửa sổ, nắng "chui" qua song cửa, ghé xem "người ấy" viết gì...Rồi ùa ra ngoài "rúc rích" trong những chiếc lá. Viết xong, còn ngắm nghía, phơi cho khô mực, mới gấp thật là phẳng phiu. Tất cả, được "gói" trong những con chữ. Ở đâu đó người nhận, đọc thôi mà cũng thổn thức. Một cảm giác ấm áp xâm lấn và len vào trong lòng, giữa những ngày gió Đông còn sót lại...

Âm thanh của thứ cảm xúc đó dịu dàng đi qua, rồi chiên chả rươi của cụ Xe bo 4 banh , gác chân lên bậu cửa, cầm cái gì đó đọc đọc, rồi ghi ghi chép chép. Sực nhớ ra, mấy khóm măng tây của cụ chuot08 đang chờ được "vùng vẫy" trong một chiếc bình. Thế là chạy đi cắm "hoa". Cuộc đời, chỉ cần có thế...!
Có phải măng tây không nhờ? Em ngắm thiệp đến mụ mị hết ngừi rồi đây này. Mợ Mưa về giải đố đi nào....!
Người lãng mạn thanh tao thì tưởng tượng nó cũng phi thường là có thật :P

Sự thật nó phũ phàng lắm. Như này nè: Em, Mưa, thần thái ngút ngàn với chiếc quần xà lỏn, áo ba lỗ, đeo tạp dề, tóc buộc túm trên cao sợi thì nghiêng bên này sợi ngả bên kia, tay cầm kéo, tay cầm súng (bắn keo)…. cắt cắt dí dí, vừa cắt vừa sụt sịt mũi vì viêm xoang. Trong nhà mọi người đang say giấc, chỉ có tiếng mấy con ễnh ương kêu réo rắt gọi bạn phía xa xa vọng lại, dưới sân từng đám chuột nhắt chít chít rủ nhau đi gặm lá ớt.

Làm xong mấy tấm thiệp, em yên tâm leo lên giường đi ngủ. Sáng mở cửa tưới cây thấy cây ớt chỉ còn trơ lại những cành bé tí khẳng khiu treo lủng lẳng mấy quả ớt thóc, đám lá xanh om đêm qua đã kịp đi theo đàn chuột về nơi xa lắm 😂

Túm lại, hôm nay nhắc đến chuột là em stress thật sự, nên hoa gì cũng kệ, mợ gọi mợ Binhyennoiay vào đoán đi 🫣

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ bị anh Bò thao túng tâm lý rồi! :D
Nhiều loài hoa em không biết, hoặc có biết nhưng tạm thời không nhớ tên. Cũng giống như một người, nhìn quen lắm mà không rõ đã từng gặp ở đâu cả. Phải lục lọi lại trong "quá khứ" xem đã từng nhìn thấy "người này" ở đâu? Trong hoàn cảnh nào?...vv...
Cũng không thể tránh được, việc có thêm tuổi là sẽ bị quên những gì không quá "đặc biệt". Lão hoá mà, đi kèm với dung nhan xấu (đi), là sự suy giảm trí nhớ một cách rõ rệt. Nên có những khi, người quen gặp mà lại lướt đi qua, hờ hững rất vô tình.
Nên bông hoa của cụ Chuột, thú thực là em không nhớ - dù đã từng gặp ở đâu đó rồi ạ.

Trong hàng ngàn vạn loài hoa, em chỉ nhớ được một vài loài. Như trong hàng vạn người đi lướt qua mình, nhớ những người thật sự chân thành và mình cảm thấy đáng tin. Còn lại, cuộc đời như phù du, dâu bể...rồi mọi thứ cũng sẽ trở thành một màu bàng bạc mang tên "ký ức". Liệu em có phàm phu tục tử quá không nhỉ? :D

chuot08

Xe lăn
Nhiều loài hoa em không biết, hoặc có biết nhưng tạm thời không nhớ tên. Cũng giống như một người, nhìn quen lắm mà không rõ đã từng gặp ở đâu cả. Phải lục lọi lại trong "quá khứ" xem đã từng nhìn thấy "người này" ở đâu? Trong hoàn cảnh nào?...vv...
Cũng không thể tránh được, việc có thêm tuổi là sẽ bị quên những gì không quá "đặc biệt". Lão hoá mà, đi kèm với dung nhan xấu (đi), là sự suy giảm trí nhớ một cách rõ rệt. Nên có những khi, người quen gặp mà lại lướt đi qua, hờ hững rất vô tình.
Nên bông hoa của cụ Chuột, thú thực là em không nhớ - dù đã từng gặp ở đâu đó rồi ạ.

Trong hàng ngàn vạn loài hoa, em chỉ nhớ được một vài loài. Như trong hàng vạn người đi lướt qua mình, nhớ những người thật sự chân thành và mình cảm thấy đáng tin. Còn lại, cuộc đời như phù du, dâu bể...rồi mọi thứ cũng sẽ trở thành một màu bàng bạc mang tên "ký ức". Liệu em có phàm phu tục tử quá không nhỉ? :D
Mợ nói làm e nhớ 1 chuyện dở mếu dở cười: khoảng 15 năm trước, e đang làm trong cơ quan, phòng rộng và nhiều đồng nghiệp thì có 1 đoàn đến làm việc, em nhận ra ông anh trưởng đoàn là người quen. Em hét toáng lên chạy ra ôm, bắt tay rối rít, hô đúng tên tuổi. Ông kia cũng hô đúng tên em, mừng tủi! Nhưng ôn kỷ niệm thì chả có gì vì cả 2 ae đều vò đầu mà ko nhớ đã biết nhau trong hoàn cảnh nào! Chuyện này làm hội ae trong phòng cũng cười vật vã. Đến tận giờ e vẫn chưa nghĩ ra, dù giờ gặp lại e vẫn nhận ra ông anh đó!
Hoa kia từ 1 cây chống lão hoá và làm đẹp da đới ạ! :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Người lãng mạn thanh tao thì tưởng tượng nó cũng phi thường là có thật :P

Sự thật nó phũ phàng lắm. Như này nè: Em, Mưa, thần thái ngút ngàn với chiếc quần xà lỏn, áo ba lỗ, đeo tạp dề, tóc buộc túm trên cao sợi thì nghiêng bên này sợi ngả bên kia, tay cầm kéo, tay cầm súng (bắn keo)…. cắt cắt dí dí, vừa cắt vừa sụt sịt mũi vì viêm xoang. Trong nhà mọi người đang say giấc, chỉ có tiếng mấy con ễnh ương kêu réo rắt gọi bạn phía xa xa vọng lại, dưới sân từng đám chuột nhắt chít chít rủ nhau đi gặm lá ớt.

Làm xong mấy tấm thiệp, em yên tâm leo lên giường đi ngủ. Sáng mở cửa tưới cây thấy cây ớt chỉ còn trơ lại những cành bé tí khẳng khiu treo lủng lẳng mấy quả ớt thóc, đám lá xanh om đêm qua đã kịp đi theo đàn chuột về nơi xa lắm 😂

Túm lại, hôm nay nhắc đến chuột là em stress thật sự, nên hoa gì cũng kệ, mợ gọi mợ Binhyennoiay vào đoán đi 🫣
Phim lên truyền hình còn có "hậu kỳ" mà mợ Mưa. Cái behind the scenes đó cũng nhiều điều thú vị ấy, :D...
...là em nói vậy thôi, chứ em cũng nông dân lắm đây ạ. Có việc gì của con nhà nông mà em không biết đâu. Cấy hái, chăn trâu, cắt cỏ, lội bùn, rồi băm bèo, vớt rau,...đủ thứ. Nên giờ mà mở hội thi cấy, có khi em cũng đạt giải...rút í chứ. Xợ rì, :D.

Mà xao nhắc đến tên cụ chuot08 nhèo dữ. Cụ í đắc tội rì hay xao? 😝

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ nói làm e nhớ 1 chuyện dở mếu dở cười: khoảng 15 năm trước, e đang làm trong cơ quan, phòng rộng và nhiều đồng nghiệp thì có 1 đoàn đến làm việc, em nhận ra ông anh trưởng đoàn là người quen. Em hét toáng lên chạy ra ôm, bắt tay rối rít, hô đúng tên tuổi. Ông kia cũng hô đúng tên em, mừng tủi! Nhưng ôn kỷ niệm thì chả có gì vì cả 2 ae đều vò đầu mà ko nhớ đã biết nhau trong hoàn cảnh nào! Chuyện này làm hội ae trong phòng cũng cười vật vã. Đến tận giờ e vẫn chưa nghĩ ra, dù giờ gặp lại e vẫn nhận ra ông anh đó!
Hoa kia từ 1 cây chống lão hoá và làm đẹp da đới ạ! :D
Em lại ngỡ đâu cụ Chuột gặp "người xưa" sau thẹn thùng nhìn nhau không nói ấy chứ. Rồi về ngâm nga "hoa thừa, rượu ế, ấy tình tôi"...:D.

chuot08

Xe lăn
Hoa đêm màu sắc nổi bật, hương cũng quẩn quanh ko dễ tan đi như ngày. Người ngắm cũng có time và tập trung hơn các bác ah!

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Hoa đêm màu sắc nổi bật, hương cũng quẩn quanh ko dễ tan đi như ngày. Người ngắm cũng có time và tập trung hơn các bác ah!
Hoa lão chụp thế nào Mà em nhìn ra con nòng nọc có chân 🤣😝🤪

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
"Bên giếng nhà em có bụi chuối bồ hương
Quanh năm bóng mát sang vườn nhà tôi
Nhà tôi
hoa hồng thơm về tối
Tôi bỏ ra đi mười mấy tuổi
Mà sao còn nhớ tóc em dài?"...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
...để em về đây kể chuyện cho các cụ/mợ nghe...về một nơi em mới đến...
Đó là một buổi chiều, màu trời hơi tối, do không có ánh nắng. Đâu có bừng sáng vào ban trưa rồi rủ nhau "đi trốn" sau những đám mây trôi phía cuối chân trời. Gió heo heo lành lạnh. Phải bận một chiếc áo len gile mới đủ ấm. Rồi thong thả đi qua bậu cửa để vào khoảng sân Chùa. Hoa mộc hương thơm dìu dịu, lẩn khuất trong mùi thơm đang độ "chín" của những trái bưởi vàng ruộm bên cánh trái. Ba cây bưởi, xếp thẳng hàng được cung tiến với trĩu trịt quả, rủ xuống. Vẻ cong cong oằn mình "cưu mang" của những cành bưởi lẫn với những lá may mắn màu đỏ, bên lư hương thơm ngào ngạt cùng với khói.
Bên trong, những sơn son thiếp vàng cùng với mâm ngũ quả. Những chậu hoa lan trưng ở khắp các ban, bệ. Bên ngoài, nhịp điệu những bài hát vang vang, cùng với những lời nguyện thầm thì, lẩm nhẩm. Màu trầm mặc, tĩnh tại phủ lên những mái ngói cong cong, bên những chạm trổ vang danh một triều đại:

Những tán lá cây xà cừ rung rinh, đung đưa theo nhịp gió. Lối bên ngoài, phiến đá sừng sững dát lên một màu vàng lớt phớt, pha cùng màu hổ phách và rêu. Phía xa, là hàng liễu rủ với những bông màu đỏ u buồn "chịu tang" - như là hoài niệm về một dấu tích kiêu hùng của một thời thịnh trị.
Điều thi vị nhất, là mấy cây hoa ban lại nở khá muộn. Lác đác vài bông hoa màu phớt tím và trắng lấp ló trong những tán lá. Ve vẩy trong gió. Bên cạnh cây hoa gạo cao ngút đầu người. Trổ những nụ đang căng tròn, báo hiệu những "đốm lửa" sắp đến kỳ thiêu đốt một góc trời. Gọi về những hoang hoải của một thời xa vắng...
"Anh có về thăm hoa gạo tháng ba
Để nhớ về một thời hoa đỏ"...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ chụp tài thế, ko thấy cành lá đâu chỉ thấy hoa.
Em chụp bằng camera thường, chế độ chân dung và chọn chế độ "ánh sáng sân khấu" ấy mợ Yên. Chụp ban ngày có ánh nắng thì không cần phải chọn thêm "phụ kiện" hay các tác vụ gì của điện thoại. Nhưng mấy hôm nay, thời tiết âm u nên thiếu ánh sáng, do vậy em chọn chụp với nền màu tối cho hoa nổi.
Nói đến chụp ảnh, em lại nhớ trong cuốn "Phải lấy người như anh" em đọc cách đây mười mấy năm. Có một đoạn miêu tả nhân vật Thái Vân cầm chiếc máy ảnh, ngồi trên một phiến đá và chụp cảnh sắc Tây Bắc lúc trời còn mờ sương. Chiếc khăn cùng với những sợi tóc bay lất phất, khi cô cúi xuống chỉnh ảnh hay là xem lại trong cuộn camera. Tác giả không nói một từ nào về nhan sắc của cô gái trên, nhưng hình ảnh cô đứng ngược sáng, khi mặt trời ló những tia sáng đầu tiên của một ngày mới, làm dấy lên trong lòng nhân vật nam chính và cả độc giả, một sự ma mị khó cưỡng. Cái đẹp khi ấy, nó là sự tổng hoà của thiên nhiên hoang sơ với cỏ lau, đá với những trảng rêu xanh rì, quyện cùng với vẻ mỏng manh của cô gái, với chiếc máy ảnh cầm trên tay. Đi kèm là chiếc khăn loà xoà vương những sợi tóc...em đã thốt lên một câu cảm thán: Trời ơi! Khúc này đốn tim người ta quá điiii!!!
Vậy đó, em phù phiếm đến mức run rẩy khi đọc những ngôn từ trong vắt đến như vầy!

Chưa hết, trên đường em đi mấy bữa nay, hoa ban "trêu ngươi" trên những tán lá. Rung rinh, rung rinh. Em không biết làm thế nào để chụp được một cây hoa ban nở ngợp trời. Chỉ lấy được một bông gần em nhất. Cứ nao lòng và xao xuyến muốn nắm lấy tất cả về phía mình...
Có đôi khi, yêu quá cũng khổ, chứ chả sung sướng rì, :D.

Cuối tuần rồi em lại vào kéo thớt lên.
Hà Nội cuối tuần có lạnh không các mợ?

Binhyennoiay

Xe điện
Em chụp bằng camera thường, chế độ chân dung và chọn chế độ "ánh sáng sân khấu" ấy mợ Yên. Chụp ban ngày có ánh nắng thì không cần phải chọn thêm "phụ kiện" hay các tác vụ gì của điện thoại. Nhưng mấy hôm nay, thời tiết âm u nên thiếu ánh sáng, do vậy em chọn chụp với nền màu tối cho hoa nổi.
Nói đến chụp ảnh, em lại nhớ trong cuốn "Phải lấy người như anh" em đọc cách đây mười mấy năm. Có một đoạn miêu tả nhân vật Thái Vân cầm chiếc máy ảnh, ngồi trên một phiến đá và chụp cảnh sắc Tây Bắc lúc trời còn mờ sương. Chiếc khăn cùng với những sợi tóc bay lất phất, khi cô cúi xuống chỉnh ảnh hay là xem lại trong cuộn camera. Tác giả không nói một từ nào về nhan sắc của cô gái trên, nhưng hình ảnh cô đứng ngược sáng, khi mặt trời ló những tia sáng đầu tiên của một ngày mới, làm dấy lên trong lòng nhân vật nam chính và cả độc giả, một sự ma mị khó cưỡng. Cái đẹp khi ấy, nó là sự tổng hoà của thiên nhiên hoang sơ với cỏ lau, đá với những trảng rêu xanh rì, quyện cùng với vẻ mỏng manh của cô gái, với chiếc máy ảnh cầm trên tay. Đi kèm là chiếc khăn loà xoà vương những sợi tóc...em đã thốt lên một câu cảm thán: Trời ơi! Khúc này đốn tim người ta quá điiii!!!
Vậy đó, em phù phiếm đến mức run rẩy khi đọc những ngôn từ trong vắt đến như vầy!

Chưa hết, trên đường em đi mấy bữa nay, hoa ban "trêu ngươi" trên những tán lá. Rung rinh, rung rinh. Em không biết làm thế nào để chụp được một cây hoa ban nở ngợp trời. Chỉ lấy được một bông gần em nhất. Cứ nao lòng và xao xuyến muốn nắm lấy tất cả về phía mình...
Có đôi khi, yêu quá cũng khổ, chứ chả sung sướng rì, :D.
Gì chứ yêu thì em vẫn thích được "quá" hì hì...

nvhoan22

Xe tải
Dài quá e chưa đọc hết đc
Em đang muôbs làm trắng da mặt. Các mợ hoặc các cụ có biết spa nào uy tín ko ạ? Em ko thích uống thuốc này nọ đâu ạ
Em bôi nhiều mà ko thấy trắng hơn mấy. :(