[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

DaDieuchienxu

Xe container
Xin phép mọi người cho phép mình quote chính cmt của mình & của mợ chủ để viết tiếp, và cũng để thuận tiện cho cụ mợ nào có nhã hứng muốn đọc tiếp.
Karl Marx đã nói: "Con người là tổng hòa của tất cả các mối quan hệ XH".
Khi vừa chào đời, ngoài 2 đấng sinh thành ra, ai trong chúng ta cũng còn gặp rất nhiều người: Anh/chị, chú, bác,cô,dì...nhưng lúc ấy ta còn bận....khóc & liên tục yêu cầu mẹ cung cấp nguồn sữa. Lúc ấy, ta chẳng bận tâm đến ~ khúc mắc "Giữa mênh mông cuộc đời này, chúng ta sẽ gặp những ai? Đi cùng họ bao lâu? Họ dạy cho chúng ta bài học gì? Điều gì còn sót lại, khi đi qua tất cả những thăng trầm của một hay nhiều mối nhân duyên?" vì trí óc non nớt của ta có biết gì đâu?
Cho đến khôn lớn, khi cắp sách đi học, ta có thêm 1 loạt các mối quan hệ XH khác như thầy cô, bạn bè...cho đến bác bảo vệ tốt bụng vẫn hé cửa cho ta vô trường mỗi khi ta đi trễ....Lúc này, ta đã có thể hiểu đc quy luật tất yếu "Có hội ngộ rồi cũng sẽ có lúc chia tay", các bạn bé, thầy cô & bác bảo vệ ấy ko thể cùng ta nắm tay đi hết đoạn đường đời dài thăm thẳm chiều trôi đc. Tặc lưỡi: "Thôi, vui đc bên nhau đến khi nào chia tay hẵng hay"...
Lón thêm 1 chút, khi rời mái trường cấp III, để bước vào ~ môi trường mới như giảng đường ĐH, hoặc rẽ bước vào đời bằng 1 công việc nào đó, ta lại có thêm mối quan hệ đồng nghiệp/sếp. Rồi 1 ngày đẹp trời (hay xấu trời - tùy cảm nhận), ta có người yêu.
Chính thời điểm này, ta sẽ nhận thấy đầy đủ hương vị của cuộc đời. Hỉ/ nộ/ ái/ ố...thôi thì đủ cả. các bài học cứ lừng lững bước vào đời ta - dù muốn hay không - do các mối quan hệ này training.
Ơ, mỏi tay quá! (To be continued)
...
Có bao giờ, chúng ta tự hỏi: "Giữa mênh mông cuộc đời này, chúng ta sẽ gặp những ai? Đi cùng họ bao lâu? Họ dạy cho chúng ta bài học gì? Điều gì còn sót lại, khi đi qua tất cả những thăng trầm của một hay nhiều mối nhân duyên?".
Và, có bao giờ, chúng ta lắng lòng mình nghĩ về một ai đó? Là tri kỷ, là bạn bè, hay là một người xa lạ thoáng qua trên đường...nhưng để lại cho chúng ta một ấn tượng sâu sắc?
Em nghĩ, người ta sẽ ít khi nghĩ về điều gì đó, mang hơi hướng trầm lặng, khi cuộc đời của họ quá ư bằng phẳng, an nhàn. Chỉ khi ở những lúc khúc khuỷu, gập ghềnh, người ta mới chua chát ngẫm lại. Hay là khi nhìn về những năm tháng vất vả đó, giờ - đang đứng trên những thành tựu, vinh quang, để "cảm ơn" hoặc là "mãn nguyện"...
Có rất nhiều thứ cảm xúc ở trong cuốn tiểu thuyết em vừa đọc xong: Hai số phận, của nhà văn Jefrey Archer. Một cuốn tiểu thuyết như có chất gây "nghiện", vì nó thực sự rất cuốn hút!
Em đã từng ước khi mình còn trẻ hơn, nhiều nhiệt huyết hơn, được đọc cuốn tiểu thuyết này sớm. Nhưng khi đã gấp những trang cuối cùng lại, em lại thấy mình thật sự may mắn, khi đọc ở thời điểm, mà, độ tuổi không còn quá trẻ.
Bởi, có rất nhiều điều, đến bây giờ em mới hiểu hết ý nghĩa. Bên cạnh những điều viết về Tài chính, mà em vẫn ngụp lặn mãi chưa hiểu xong. Tuy vậy, cũng có một cái nhìn bao quát hơn, đa dạng hơn về những thứ Tiền-Tình. Đan xen trong những mối quan hệ...
Phải kể ra đây như thế nào, để chúng ta hiểu được sự vất vả, khổ cực mà Abel đã trải qua? Và phải kể như thế nào, để những ai chưa từng đọc cuốn tiểu thuyết này, về nhân vật Kane giỏi giang, xuất sắc? Về những cố gắng, mục tiêu và cả mâu thuẫn của cả "Hai số phận" đã trải qua nhỉ?
Cụ DaDieuchienxu có gợi ý nào cho em không?

Đến thời điểm này, xem như chúng ta đã trưởng thành, dù con đường mà số phận định "dìu dắt" ta đi, chẳng ai giống ai, chẳng biết sẽ đi đâu về đâu? Thênh thang trên con đường trải đầy hoa hồng hay lủi vào ngõ cụt đầy bụi rậm? Ko ai biết!
Tuy nhiên, dù ở lứa tuổi nào thì con người cũng ko thể ở mãi 1 trạng thái trong thất tình lục dục đc. Các cảm giác sẽ biến thiên tùy theo cảm xúc khi ta chịu tác động từ các mối quan hệ hoặc môi trường. Về bản thân, mình luôn chấp nhận tất cả các cảm xúc tồn tại trong tâm hồn - vì vốn dĩ ko tránh đc - nhưng có 1 thứ cảm xúc mà mình rất ngán ngẩm, đó là sự cô đơn giữa 1 tập thể.
Để hình dung hoàn cảnh này, nhạc sĩ Hoàng Thi Thơ đã sáng tác ra 1 bài hát mà khi nghe, mình cứ ngỡ như ông ấy viết cho riêng mình: "Hỏi người còn nhớ đến ta", trong bài hát có câu "Và hỏi tại sao thế giới đông người.....Nhưng chỉ thấy riêng ta?" => nghe sao mà da diết....
+ Về cuốn sách:
Mình đã đọc khá nhiều tiểu thuyết văn học NN, nhưng thật lòng mà nói, đã mấy lần cầm các tác phẩm của nhà văn J.Archer từ giá sách, nâng lên đặt xuống rồi quyết định ko mua. Mình ko đủ trình phán xét TG này kia viết hay hoặc kém, nhưng do diện tích tủ sách mình quá khiêm tốn, nên mỗi cuốn sách đc mang về phải đạ đc tiêu chí cuốn hút. Mà tác phẩm "Hai số phận" mình cũng chưa có cơ hội ghé mắt xem thử sợ lược nội dung là gì, tuy nhiên, ở các tác phẩm của nhà văn này ko gây cho mình sự quyến rũ để chúng ta - mình & sách - thuộc về nhau. Mong mợ chủ đừng giận vì sự trải lòng này.:)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Xin phép mọi người cho phép mình quote chính cmt của mình & của mợ chủ để viết tiếp, và cũng để thuận tiện cho cụ mợ nào có nhã hứng muốn đọc tiếp.

Đến thời điểm này, xem như chúng ta đã trưởng thành, dù con đường mà số phận định "dìu dắt" ta đi, chẳng ai giống ai, chẳng biết sẽ đi đâu về đâu? Thênh thang trên con đường trải đầy hoa hồng hay lủi vào ngõ cụt đầy bụi rậm? Ko ai biết!
Tuy nhiên, dù ở lứa tuổi nào thì con người cũng ko thể ở mãi 1 trạng thái trong thất tình lục dục đc. Các cảm giác sẽ biến thiên tùy theo cảm xúc khi ta chịu tác động từ các mối quan hệ hoặc môi trường. Về bản thân, mình luôn chấp nhận tất cả các cảm xúc tồn tại trong tâm hồn - vì vốn dĩ ko tránh đc - nhưng có 1 thứ cảm xúc mà mình rất ngán ngẩm, đó là sự cô đơn giữa 1 tập thể.
Để hình dung hoàn cảnh này, nhạc sĩ Hoàng Thi Thơ đã sáng tác ra 1 bài hát mà khi nghe, mình cứ ngỡ như ông ấy viết cho riêng mình: "Hỏi người còn nhớ đến ta", trong bài hát có câu "Và hỏi tại sao thế giới đông người.....Nhưng chỉ thấy riêng ta?" => nghe sao mà da diết....
+ Về cuốn sách:
Mình đã đọc khá nhiều tiểu thuyết văn học NN, nhưng thật lòng mà nói, đã mấy lần cầm các tác phẩm của nhà văn J.Archer từ giá sách, nâng lên đặt xuống rồi quyết định ko mua. Mình ko đủ trình phán xét TG này kia viết hay hoặc kém, nhưng do diện tích tủ sách mình quá khiêm tốn, nên mỗi cuốn sách đc mang về phải đạ đc tiêu chí cuốn hút. Mà tác phẩm "Hai số phận" mình cũng chưa có cơ hội ghé mắt xem thử sợ lược nội dung là gì, tuy nhiên, ở các tác phẩm của nhà văn này ko gây cho mình sự quyến rũ để chúng ta - mình & sách - thuộc về nhau. Mong mợ chủ đừng giận vì sự trải lòng này.:)
:D Cụ Xù cứ phản biện hoặc đưa ra ý kiến - dựa trên hiểu biết và góc nhìn của cụ Xù nha. Ở đây chỉ có "được vỡ vạc" và "chưa được vỡ vạc ra", hổng có "giận" hay hờn chi cả.

Đánh giá về sách, nhìn chung đều là quan điểm chủ quan của cá nhân - trong đó có cả em, khi review một vài cuốn, mà em cho là hay. Chạm được đến cảm xúc của em, cũng như để lại cho em những ấn tượng nhất định. Không có đúng/sai cho mỗi cuốn, chỉ là sự phù hợp. Phù hợp với độ tuổi, hoàn cảnh và cả khả năng cảm thụ nữa...
...nên cụ Xù có thấy "Hai số phận" không "cuốn hút", em cũng không lấy làm buồn. Bởi vì, thế hệ cụ Xù, tâm lý và cách nhìn của cụ Xù khác em.

Em biết cụ Xù đọc rất nhiều, và hiện có rất nhiều đầu sách "đi cùng năm tháng". Có những cuốn, cụ Xù đã đọc, nhưng em còn chưa một lần biết tới - ngay cả cái tên. Có thể sau này, em sẽ đọc. Hoặc có thể mãi mãi em không (được) đọc. Vì gu đọc của em với cụ Xù khác nhau mà, phải hem?

Như em cũng đã chia sẻ, đọc vì thích thôi. Chẳng vì để cho mình "cao siêu" hay gì cả ạ. Sách em nghĩ cũng giống như người - tức là có "duyên" với người chọn. Đi qua nhau, mênh mông bể sở, có khi đến cả một cái nhìn cũng không có. Nhưng có những cuốn, ngay khi nhìn thấy, là có một "tiếng nói" bên trong thôi thúc (mình) mua. Vậy đấy! Mua bằng xèng rồi thì (phải) đọc. Xem trong đó viết cái gì? Có gì? Rồi lật lại xem review (của những người đã từng "đánh giá") có đúng không?! Không đúng, thì cũng có thêm một cái nhìn mới.

Với riêng em, thì "Hai số phận" rất nên đọc. Trong đó, có cả khổ ải và thành công. Đối lập sự giàu là nghèo. Một người sinh ra đã sẵn ở vạch đích >< một người ở hoàn cảnh khốn cùng của số phận. Trên tất cả, là ý chí, nghị lực vượt khó, vượt giàu để thành công...

Không có ý ca ngợi quá mức, để mọi người phải tìm mua. Vì sách mà, nhìn nhận ra sao, em vẫn giữ nguyên quan điểm là ý chủ quan của người đọc. Nếu như tìm được sự đồng điệu hay cảm thụ được 1-2 phần trong sách, thôi thế đã là thành công của tác giả. Nhiều quan điểm, nhiều cái nhìn, mới tạo nên sự khác biệt. Và chính vì thế, chủ đề này vẫn thỉnh thoảng "lững lờ trôi" trong hàng trăm chủ đề ấy. Cụ Xù muốn góp thêm cuốn nào, thì nói cho chúng em đi nè. Giữ nhiều sách, mối mọt xông là phí lắm, :D...

Mưa!

Xe điện
...Tạm quên những cuốn sách với những chiếc kẹp từ Huế đi nha mợ Binhyennoiay...Tạm quên những ngày mưa ẩm ướt và hiu hắt của tháng Hai, tạm quên "anh" đi xếp những muộn phiền, để em còn nói "I do" nhé mợ Mưa! , :D:
..."Something old, something new
Something borrowed, something blue
I'll be waiting till I hear you say I do"...
[Một vài thứ sẽ cũ đi, một vài điều mới lạ rồi sẽ đến
Một vài điều tạm bợ, một vài điều tẻ nhạt
Nhưng anh vẫn sẽ đợi chờ để nghe em nói rằng "Em đồng ý"]...

Ngày xưa cũ đó đã xa lâu lắm, nhưng không khí dịu dàng này của hôm nay và một vài ngày tới, thật khiến người ta cứ muốn sayyyy...

"Người thật lòng yêu không hay nói. Cái lặng im dễ buộc chặt lòng ta"...

Mình cùng nghe và lắc lư theo điệu nhạc điiii,☺...

Thật là trùng hợp mợ ơi. Hôm nay em tự cho phép mình ngủ lười 1 chút. Sáng thức dậy thưởng thức bữa sáng trên giường và bật TV xem lại chương trình “Cafe sáng với VTV3” với bài hát ”I do” của nhóm nhạc 911.

Trong 1 buổi sáng đậm hương xuân như thế này, giai điệu trầm lắng du dương của ca khúc cứ tự nhiên dắt em về cái thuở xa lắc xa lơ, cái thuở mà các cô bạn của em lúc nào cũng giấu trong cặp mấy tờ tạp chí âm nhạc hay tờ HHT tràn ngập hình ảnh các bb điển trai tận phương trời Tây :D. Cái thuở mà giữa 1 buổi sớm mùa xuân mơ màng như hôm nay, có 1 con bé đang thả hồn mình theo những chiếc lá long não đuổi nhau trên sân trường. Bỗng từ tầng trên buông xuống 1 trái tim màu đỏ có dòng chữ “I love H…”, con bé nhanh như cắt chạy vào cặp lấy ra chiếc kéo, chỉ 1 phút sau trên mặt sân chỉ còn những mảnh giấy màu đỏ tươi xào xạc vờn quanh đám lá long não bay xa dần.

I'll be waiting till I hear you say I do…

Nếu thời gian có quay trở lại, có khi nào con bé cũng muốn nói 1 câu: “I do…”? :P

Em tin dù có thế nào, con bé đó cũng sẽ cất những buổi chiều tan học kẻ trước người sau trên con đường thênh thang gió và đượm hương tinh dầu cây thuốc lá, những khi trộm nhìn bóng hình ai đó đứng ở cửa ngôi nhà màu xanh có 3 cây hoa sữa… vào một ngăn tủ không bao giờ mở ra của ký ức. Bởi những gì đã ướm vào chiếc áo cũ của thời gian, nghĩa là chẳng thể đưa tay chạm vào, nếu có đi nữa, cũng chỉ níu vào lớp bụi mờ hanh hao. Chi bằng, cứ cất đi thật kỹ những trong veo còn nguyên vẹn :D
——————

Mấy ngày gần đây, dân mạng đang rần rần kéo nhau về thanh xuân với MV tái hiện tuổi trẻ rực rỡ bằng “I do” của ca sỹ Đức Phúc. Em vẫn chưa quen được với giai điệu được làm mới, vì nó giống như mình đi mượn thanh xuân của ai :P. Nhưng thông điệp mà MV mang lại thật sự khiến người ta mềm lòng… dù thế nào, dù bạn là ai và làm công việc gì… cũng xứng đáng có được tình yêu chân thành, và lời cầu hôn là khoảnh khắc ngọt ngào thiêng liêng và khó phai nhất trong lòng mỗi người.

——————
Em bây giờ dẫu có xốn xang bao nhiêu thì trong những buổi sớm đẹp nao lòng cũng chỉ dám lặng ngắm nhuwn khoảnh khắc trôi qua và trong lòng ngân lên khe khẽ những giai điệu du dương.

Tự nhủ lòng đừng khi nào nhẹ mà buông lòng “I do” một lần nữa. Dẫu có những ký ức quá buồn đau, có những bước ngoặt chẳng muốn ngoái đầu, dẫu cuộc đời này có bao nhiêu Nắng - Mây - Mưa - Sương - Gió… thì vẫn cứ thắp lên lòng xuân vàng ươm như ngọn nắng ngọt lịm và hương thơm mơ màng… như cách em tự tặng mình những ngọn nến thơm hương vào một mùa yêu :D

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thật là trùng hợp mợ ơi. Hôm nay em tự cho phép mình ngủ lười 1 chút. Sáng thức dậy thưởng thức bữa sáng trên giường và bật TV xem lại chương trình “Cafe sáng với VTV3” với bài hát ”I do” của nhóm nhạc 911.

Trong 1 buổi sáng đậm hương xuân như thế này, giai điệu trầm lắng du dương của ca khúc cứ tự nhiên dắt em về cái thuở xa lắc xa lơ, cái thuở mà các cô bạn của em lúc nào cũng giấu trong cặp mấy tờ tạp chí âm nhạc hay tờ HHT tràn ngập hình ảnh các bb điển trai tận phương trời Tây :D. Cái thuở mà giữa 1 buổi sớm mùa xuân mơ màng như hôm nay, có 1 con bé đang thả hồn mình theo những chiếc lá long não đuổi nhau trên sân trường. Bỗng từ tầng trên buông xuống 1 trái tim màu đỏ có dòng chữ “I love H…”, con bé nhanh như cắt chạy vào cặp lấy ra chiếc kéo, chỉ 1 phút sau trên mặt sân chỉ còn những mảnh giấy màu đỏ tươi xào xạc vờn quanh đám lá long não bay xa dần.

I'll be waiting till I hear you say I do…

Nếu thời gian có quay trở lại, có khi nào con bé cũng muốn nói 1 câu: “I do…”? :P

Em tin dù có thế nào, con bé đó cũng sẽ cất những buổi chiều tan học kẻ trước người sau trên con đường thênh thang gió và đượm hương tinh dầu cây thuốc lá, những khi trộm nhìn bóng hình ai đó đứng ở cửa ngôi nhà màu xanh có 3 cây hoa sữa… vào một ngăn tủ không bao giờ mở ra của ký ức. Bởi những gì đã ướm vào chiếc áo cũ của thời gian, nghĩa là chẳng thể đưa tay chạm vào, nếu có đi nữa, cũng chỉ níu vào lớp bụi mờ hanh hao. Chi bằng, cứ cất đi thật kỹ những trong veo còn nguyên vẹn :D
——————

Mấy ngày gần đây, dân mạng đang rần rần kéo nhau về thanh xuân với MV tái hiện tuổi trẻ rực rỡ bằng “I do” của ca sỹ Đức Phúc. Em vẫn chưa quen được với giai điệu được làm mới, vì nó giống như mình đi mượn thanh xuân của ai :P. Nhưng thông điệp mà MV mang lại thật sự khiến người ta mềm lòng… dù thế nào, dù bạn là ai và làm công việc gì… cũng xứng đáng có được tình yêu chân thành, và lời cầu hôn là khoảnh khắc ngọt ngào thiêng liêng và khó phai nhất trong lòng mỗi người.

——————
Em bây giờ dẫu có xốn xang bao nhiêu thì trong những buổi sớm đẹp nao lòng cũng chỉ dám lặng ngắm nhuwn khoảnh khắc trôi qua và trong lòng ngân lên khe khẽ những giai điệu du dương.

Tự nhủ lòng đừng khi nào nhẹ mà buông lòng “I do” một lần nữa. Dẫu có những ký ức quá buồn đau, có những bước ngoặt chẳng muốn ngoái đầu, dẫu cuộc đời này có bao nhiêu Nắng - Mây - Mưa - Sương - Gió… thì vẫn cứ thắp lên lòng xuân vàng ươm như ngọn nắng ngọt lịm và hương thơm mơ màng… như cách em tự tặng mình những ngọn nến thơm hương vào một mùa yêu :D

Nhìn yêu quá mợ Mưa!!!

Những ca sỹ trẻ trẻ là em không biết nhiều bài hát của họ. Em hay nghe Uyên Linh, Bằng Kiều, Hà Anh Tuấn. Thích nhất là Uyên Linh. Những bài hát Uyên Linh thể hiện, cứ như một phụ nữ đẹp được ướp đẫm nước hay sương - trong đêm. Đợi phủ lên mình một làn hơi ấm, để sưởi những da diết, khao khát ẩn giấu trong giọng hát sang trọng và rất "đàn bà" ấy:

[...]
"Và mùa đông đến trong muộn màng
Ngoài hiên vắng đi những giọt mưa
Em đã ước giá như tan vào anh
Nhận lại đây tháng năm dại khờ
Xin giữ em trong hoàng hôn
Làm sao biết có những ban mai lần nữa"...

Có những chiếc nến kia của mợ Mưa, thắp lên một ngọn lửa trong những ngày gió mơn man này, rồi gác chân lên một chiếc ghế, nhắm mắt, thả mình du dương với những giai điệu trong "Portrait", thì thật là hết ý...

Cho em xin một bó hoa tí hon kia, để em tặng riêng em, vì một mùa ong tìm mật, có được hông? :D

Mưa!

Xe điện
Nhìn yêu quá mợ Mưa!!!

Những ca sỹ trẻ trẻ là em không biết nhiều bài hát của họ. Em hay nghe Uyên Linh, Bằng Kiều, Hà Anh Tuấn. Thích nhất là Uyên Linh. Những bài hát Uyên Linh thể hiện, cứ như một phụ nữ đẹp được ướp đẫm nước hay sương - trong đêm. Đợi phủ lên mình một làn hơi ấm, để sưởi những da diết, khao khát ẩn giấu trong giọng hát sang trọng và rất "đàn bà" ấy:

[...]
"Và mùa đông đến trong muộn màng
Ngoài hiên vắng đi những giọt mưa
Em đã ước giá như tan vào anh
Nhận lại đây tháng năm dại khờ
Xin giữ em trong hoàng hôn
Làm sao biết có những ban mai lần nữa"...

Có những chiếc nến kia của mợ Mưa, thắp lên một ngọn lửa trong những ngày gió mơn man này, rồi gác chân lên một chiếc ghế, nhắm mắt, thả mình du dương với những giai điệu trong "Portrait", thì thật là hết ý...

Cho em xin một bó hoa tí hon kia, để em tặng riêng em, vì một mùa ong tìm mật, có được hông? :D

Em thích tự tay làm các tấm thiệp nhỏ xíu đính kèm 1 lời nhắn dịu dàng cho những món quà. Cơ mà tuần trước em bị 1 trận ốm hơi to to nên có 1 vài món bị chưa kịp có thiệp :P

Hôm nay em làm thiệp tặng mợ, không cần xin hoa nhé :D

Mưa!

Xe điện

Em bê món chả rươi vào đây nhem nhem các mợ :P
Món này ăn cho đẹp da đẹp dáng:D
Có chả rươi mà không có RedMer với Mưa thì cũng chả lấy đâu ra da đẹp dáng xinh đâu mà.
Cụ ngồi đó nhem nhem 1 mình đê :P

chuot08

Xe lăn
Em đố các mợ dáng da, đây là hoa gì :D

chuot08

Xe lăn
[...]
"Lác đác ngày xuân rụng trước thềm,
Lạnh lùng ta dõi bước chân em,
Âm thầm ấp mối xa xa vọng
Đường thế đâu tìm bóng áo xiêm?"...

“Thôi chẳng gặp nhau cũng chăng là,
Gửi theo xiêm áo một màu hoa.
Ta về ta đếm ngày xuân rụng
Đếm cả luân hồi, đợi mau qua...”

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em thích tự tay làm các tấm thiệp nhỏ xíu đính kèm 1 lời nhắn dịu dàng cho những món quà. Cơ mà tuần trước em bị 1 trận ốm hơi to to nên có 1 vài món bị chưa kịp có thiệp :P

Hôm nay em làm thiệp tặng mợ, không cần xin hoa nhé :D

Xinh xẻo quá!
Nhìn những tấm thiệp nhỏ xinh như thế này, em lại nghĩ tới một phụ nữ cứ miệt mài dán dán, cắt cắt. Nắn nót nét chữ mềm mại, viết những lời chúc dành cho người mà họ quý mến ấy. Bên ngoài cửa sổ, nắng "chui" qua song cửa, ghé xem "người ấy" viết gì...Rồi ùa ra ngoài "rúc rích" trong những chiếc lá. Viết xong, còn ngắm nghía, phơi cho khô mực, mới gấp thật là phẳng phiu. Tất cả, được "gói" trong những con chữ. Ở đâu đó người nhận, đọc thôi mà cũng thổn thức. Một cảm giác ấm áp xâm lấn và len vào trong lòng, giữa những ngày gió Đông còn sót lại...

Âm thanh của thứ cảm xúc đó dịu dàng đi qua, rồi chiên chả rươi của cụ Xe bo 4 banh , gác chân lên bậu cửa, cầm cái gì đó đọc đọc, rồi ghi ghi chép chép. Sực nhớ ra, mấy khóm măng tây của cụ chuot08 đang chờ được "vùng vẫy" trong một chiếc bình. Thế là chạy đi cắm "hoa". Cuộc đời, chỉ cần có thế...!
Có phải măng tây không nhờ? Em ngắm thiệp đến mụ mị hết ngừi rồi đây này. Mợ Mưa về giải đố đi nào....!

chuot08

Xe lăn
Xinh xẻo quá!
Nhìn những tấm thiệp nhỏ xinh như thế này, em lại nghĩ tới một phụ nữ cứ miệt mài dán dán, cắt cắt. Nắn nót nét chữ mềm mại, viết những lời chúc dành cho người mà họ quý mến ấy. Bên ngoài cửa sổ, nắng "chui" qua song cửa, ghé xem "người ấy" viết gì...Rồi ùa ra ngoài "rúc rích" trong những chiếc lá. Viết xong, còn ngắm nghía, phơi cho khô mực, mới gấp thật là phẳng phiu. Tất cả, được "gói" trong những con chữ. Ở đâu đó người nhận, đọc thôi mà cũng thổn thức. Một cảm giác ấm áp xâm lấn và len vào trong lòng, giữa những ngày gió Đông còn sót lại...

Âm thanh của thứ cảm xúc đó dịu dàng đi qua, rồi chiên chả rươi của cụ Xe bo 4 banh , gác chân lên bậu cửa, cầm cái gì đó đọc đọc, rồi ghi ghi chép chép. Sực nhớ ra, mấy khóm măng tây của cụ chuot08 đang chờ được "vùng vẫy" trong một chiếc bình. Thế là chạy đi cắm "hoa". Cuộc đời, chỉ cần có thế...!
Có phải măng tây không nhờ? Em ngắm thiệp đến mụ mị hết ngừi rồi đây này. Mợ Mưa về giải đố đi nào....!
Ko phải măng tây mợ ạ. Hoa này liên quan đến dáng và da mà! :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ko phải măng tây mợ ạ. Hoa này liên quan đến dáng và da mà! :D
Kiểu: Một anh bộ đội, gặp một cô gái rất xinh, đi trên đường. Muốn làm quen, mà không biết hỏi thế nào cho người ta không e ngại. Băn khoăn quá ta. Nếu hỏi "ăn cơm chưa?" thì thường quá. Hỏi "nhà em ở đâu?", thì lại sợ người ta đánh giá mình, cũng đường đột. Thôi thì, hỏi tên cho có câu chuyện mở đầu:
- Em tên chi?
- Em tên Chi.
Hm - "cô này khó tánh quá":
- Em tên chi?
- Em tên Chi.
- Tôi hỏi cô tên gì? (Kèm icon bốc hoả)
- Em bảo em tên Chi.
(:D).
Đó, có cần song kím hợp bích đố chúng em không nhờ?
Hay giờ hỏi:
- Anh tên chi?
- Anh tên Chí, :P.
Thế là xong chiện, 😝.
Rõ ràng em cũng nhìn ra măng Tây mà lão, chiều chẳng bàn nhau là luộc hay xào đấy thây 🤣🤣🤣