[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Binhyennoiay

Xe điện
Hoa mận nở, cũng là lúc nói lời tạm biệt tháng mười hai rồi đó cụ Xe. Sắp hết một năm, chùng chình với sương muối, cái rét sâu và lạnh.
Chẳng có gì để đi đổi chác với nhân gian. Xoè tay ra vẫn trắng tay...
Hoa mận đẹp, nhưng nở muộn, nên dễ khiến cho lòng người nôn nao ấy mợ Yên, :D.
Nhớ năm đó em vừa mới tốt nghiệp PTTH, khu nhà em có một bạn nam chơi rất thân với em. Ngày đó, bọn em hay tụ tập cả hội đi chơi trong khu, khi đi ngang qua nhà một bác hàng xóm, nhìn thấy cây mận nhà bác nở hoa trắng muốt đẹp quá nên cả bọn quây lại ngắm. Em thích mê nên cứ đứng suýt xoa khen mãi, quyến luyến không muốn rời bước. Tiếc rằng hồi đó chưa có điện thoại để chụp hình, chưa có mạng xã hội để sống ảo khoe khoang :)).
Thế rồi tối hôm sau nữa, bạn í gọi em ra ngõ khu tập thể, lấy ra một cành hoa trắng muốt giấu sau lưng đưa cho em...nói tặng em để làm kỉ niệm vì nhà bạn sẽ chuyển nhà đi nơi khác. Sự việc bất ngờ quá, em không kịp phản ứng gì, bạn đã chạy về. Hôm bạn đi, em sang đứng nhìn theo chả nói được câu gì. Hai đứa chỉ nắm tay nhau rồi bạn đi..
Từ đó tới giờ chúng em chưa gặp lại nhau. Vài năm sau đó gặp người quen chung thì biết tin qua loa về cuộc sống của gia đình bạn í rồi bẵng tin luôn. Thời gian trôi qua nhanh quá, thoáng đó mà cũng đã 30 năm rồi...
Nay bắt gặp cành hoa mận trắng và những dòng viết của Mợ thật sự em thấy lòng chùng xuống...không biết bạn của em giờ sống như thế nào? Giá như được gặp lại...

chuot08

Xe lăn
Nhớ năm đó em vừa mới tốt nghiệp PTTH, khu nhà em có một bạn nam chơi rất thân với em. Ngày đó, bọn em hay tụ tập cả hội đi chơi trong khu, khi đi ngang qua nhà một bác hàng xóm, nhìn thấy cây mận nhà bác nở hoa trắng muốt đẹp quá nên cả bọn quây lại ngắm. Em thích mê nên cứ đứng suýt xoa khen mãi, quyến luyến không muốn rời bước. Tiếc rằng hồi đó chưa có điện thoại để chụp hình, chưa có mạng xã hội để sống ảo khoe khoang :)).
Thế rồi tối hôm sau nữa, bạn í gọi em ra ngõ khu tập thể, lấy ra một cành hoa trắng muốt giấu sau lưng đưa cho em...nói tặng em để làm kỉ niệm vì nhà bạn sẽ chuyển nhà đi nơi khác. Sự việc bất ngờ quá, em không kịp phản ứng gì, bạn đã chạy về. Hôm bạn đi, em sang đứng nhìn theo chả nói được câu gì. Hai đứa chỉ nắm tay nhau rồi bạn đi..
Từ đó tới giờ chúng em chưa gặp lại nhau. Vài năm sau đó gặp người quen chung thì biết tin qua loa về cuộc sống của gia đình bạn í rồi bẵng tin luôn. Thời gian trôi qua nhanh quá, thoáng đó mà cũng đã 30 năm rồi...
Nay bắt gặp cành hoa mận trắng và những dòng viết của Mợ thật sự em thấy lòng chùng xuống...không biết bạn của em giờ sống như thế nào? Giá như được gặp lại...
Lớp PTTH mợ ko họp lớp sao?

chuot08

Xe lăn
Lớp em vẫn họp ạ. Nhưng bạn í ở khu em, học trên em 1 lớp.
Vâng, e tưởng cùng lớp. Những khoảng khắc của lứa hs thời xưa như mưa bóng mây, ko bão tố như bọn trẻ giờ nhưng lại thấm sâu mợ nhỉ!

Binhyennoiay

Xe điện
Năm nay mùa mưa ở Huế không lạnh, có lẽ vậy nên mấy cây mai nhà em đều nở hoa sớm...

Binhyennoiay

Xe điện
Vâng, e tưởng cùng lớp. Những khoảng khắc của lứa hs thời xưa như mưa bóng mây, ko bão tố như bọn trẻ giờ nhưng lại thấm sâu mợ nhỉ!
Dạ cụ! Ngày đó chúng ta ngây ngô hơn lớp trẻ bây giờ. Sự cảm mến nhau nó trong sáng và ngốc nghếch hơn í ạ.... Như mây mùa thu

chuot08

Xe lăn
Em gửi muộn phiền lại cho Tháng Mười Hai
Gửi lại những đêm dài cùng những sớm mai không còn ai chờ đợi
Thương-nhớ-trông-mong tựa làn khói tan vào khoảng mênh mông vời vợi
Như một năm dẫu dài rồi cũng sắp trôi qua.

Em sẽ thôi nhắc về câu chuyện của chúng ta
Để cho thời gian trở thành phương thuốc nhiệm màu tẩy nhoà đi tất cả
Anh và em...
Như những kẻ lữ hành bước ngang đời nhau vội vã
Chạm khẽ một ánh nhìn...
Rồi mỗi đứa một phương.

Gặp gỡ một lần...
Rồi rẽ lối nào cũng gặp nhớ thương
Em thôi nhớ,
Mà chắc gì anh cũng đã quên đoạn đường ta từng bước
Sẽ còn rất nhiều những Tháng Mười Hai ở phía trước
Những Tháng Mười Hai không nhau...

Cuộc sống muôn màu
Ừ! Thì thôi...đừng nhớ!!!
Tháng 12 lướt nhanh như ngọn gió. Trong lòng mỗi người, những chộn rộn cứ nhen lên, khó sắp đặt quá. Có đôi khi tự nhủ, tâm này mệt rồi thì cứ an tĩnh mà đi qua những tháng ngày rong rêu thôi. Suy cho cùng, cuộc đời này ngắn lắm, cười nhiều hơn 1 chút, yêu cuộc đời này thêm 1 chút, những muộn phiền ngoài kia rồi cũng theo gió bay xa.

Tháng 12, em vác về đây mấy dòng vô nghĩa nhắc về những tháng 12 đã qua của em, chia sẻ với mợ Red nhé!

Tháng Mười Hai bây giờ chẳng còn lạnh như xưa
Sáng thức giấc thấy nắng bên hiên nhà còn thắm
Chắc Tháng Mười Hai biết chẳng có nổi một bàn tay ấm
Ủ một bàn tay khỏi run rẩy khi gió lạnh về

Tháng Mười Hai giờ chẳng còn dài lê thê
Như những Tháng Mười Hai của những chiều hun hút gió
Lũ trẻ mồ côi cha ngóng dáng hình của người đàn bà liêu xiêu cuối ngõ
Chờ chiếc bánh sắn nguội ngắt cuối ngày

Tháng Mười Hai bây giờ thèm cả chút heo may
Xào xạc lá khô đuổi nhau chạy tung tăng như đứa trẻ
Thèm được diện chiếc áo ấm màu hồng sáng bừng trong mỗi giấc mơ thời thơ bé
Tháng Mười Hai đành lòng lấy đi cả mơ ước ấy giản đơn

Tháng Mười Hai bây giờ hình như chật chội hơn
Mà lòng người cứ rộng dài thêm nỗi nhớ
Có một câu chuyện của Tháng Mười Hai còn dang dở
Chẳng dám đi đến tận cùng
Để tìm câu trả lời… đã biết từ lâu

Tháng Mười Hai người và người vội vã lướt qua nhau
Vội vã lãng quên những dại khờ lạc điệu để tìm về tổ ấm
Tháng Mười Hai vẹn nguyên những hờn - yêu - tủi - hận
Vẫn có một người mong gặp lại Tháng Mười Hai!
Bi giờ thời gian nhanh quá, mới đấy lại sắp Tết rồi! Em nhớ hồi nhỏ, mong mãi mới đến Tết. Ngày đấy từ trẻ con đến người lớn hứa hẹn khất lần gì đều hay bảo “Đến Tết thì trả!”, nghe nó vời vợi, mờ khuất trong mưa phùn quá!
Em hồi đó mong Tết để lùi 1 xó mà nhìn xóm làng thay đổi, nhà nhà tíu tít chuẩn bị củi gạo đỗ xanh, lá dong, hẹn lịch mượn nồi nấu bánh. Nhà nào tươm thì mua vôi quét lại từ cổng ngõ đến trong nhà, tuy nó ko đáng tiền so với thứ khác nhưng quét vôi mới nó lộ ngay ra là làm ăn khá hơn năm ngoái! Nhiều nhà lấy vôi vẽ cây cung giương mũi tên ở đầu ngõ để xua đuổi tà khí; nhà thì dựng nêu. Chiều Ba mươi nghe tiếng chọc lợn eng éc, tiếng gà cắt tiết quang quác xen lẫn tiếng lẹt đẹt pháo tép trẻ con mua lẻ đốt sớm, có khi lẫn cả tiếng cãi nhau vì “đến Tết rồi trả nốt đê”; nghe nó rộn ràng không khí chiều cuối năm!
Em lại sắp sửa đầu năm mua muối, cuối năm mua vôi đây. Cccm có nợ rì em thì nhớ sắp Tết rồi đấy! :P

Tiếc gì một miếng trầu cay
Sao em chẳng hỏi những ngày còn không?

Chỉnh sửa cuối:

Mưa!

Xe điện
Em gửi muộn phiền lại cho Tháng Mười Hai
Gửi lại những đêm dài cùng những sớm mai không còn ai chờ đợi
Thương-nhớ-trông-mong tựa làn khói tan vào khoảng mênh mông vời vợi
Như một năm dẫu dài rồi cũng sắp trôi qua.

Em sẽ thôi nhắc về câu chuyện của chúng ta
Để cho thời gian trở thành phương thuốc nhiệm màu tẩy nhoà đi tất cả
Anh và em...
Như những kẻ lữ hành bước ngang đời nhau vội vã
Chạm khẽ một ánh nhìn...
Rồi mỗi đứa một phương.

Gặp gỡ một lần...
Rồi rẽ lối nào cũng gặp nhớ thương
Em thôi nhớ,
Mà chắc gì anh cũng đã quên đoạn đường ta từng bước
Sẽ còn rất nhiều những Tháng Mười Hai ở phía trước
Những Tháng Mười Hai không nhau...

Cuộc sống muôn màu
Ừ! Thì thôi...đừng nhớ!!!
Tháng Mười Hai em khẽ nhủ lòng mình thôi đừng nhớ

Mợ Red viết mượt mà quá làm em không thể kìm lại câu chữ. Định hưởng ứng mí mợ mà viết được mấy câu thì rơi xừ điện thoại, ngụ quên mất :P

Sáng ra thấy còn mỗi 1 câu này thôi :))

Tặng cả nhà bông hồng ướt đẫm sương sớm. Ngày mới tốt lành nha các cụ mợ ;;)

chuot08

Xe lăn

Mợ Red viết mượt mà quá làm em không thể kìm lại câu chữ. Định hưởng ứng mí mợ mà viết được mấy câu thì rơi xừ điện thoại, ngụ quên mất :P

Sắp Tết rồi đấy nhá! :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]

Em không biết mợ Mưa đã từng trải qua những chuyện buồn đau nào, hay chỉ là cảm xúc đến bất chợt, nên cũng góp vui vài ý thơ cho thuận theo mạch cảm xúc...
Em cũng biết, ai cũng có những nỗi niềm riêng, khó mà chia sẻ, giãi bày với người khác - nếu như không đủ quen và tin tưởng...

Nhưng đi qua rồi, thì dọn lòng mình cho tinh tươm; gói những điều cũ lại, cất kín. Để năm tháng sẽ phai mờ. Thời gian, chính là phương thuốc nhiệm màu, để tôi luyện chúng ta trưởng thành hơn. Không nhìn lại phía sau; không trốn tránh cảm xúc; đối diện với từng chi tiết,...đó là cách mà em nghĩ sẽ làm lành mọi vết thương cũ ấy mợ Mưa. Mà những điều xưa cũ, dù chỉ là ngày hôm qua thôi, cứ để nó ngủ yên như vẫn vậy đi mợ Binhyennoiay . Đừng xới lên làm gì, vì chẳng thể vặn kim đồng hồ quay ngược lại đâu...

Tết sắp đến, cảm giác nôn nao khi nhìn một vài bông hoa Đào nở sớm, trong em lại dấy lên cảm giác muốn dọn dẹp nhà cửa này, nấu nước mùi chiều cuối năm này, hay nhóm một bếp lửa rồi luộc bánh chưng. Em rất thích không khí chiều 30 Tết, cảm thấy ấm áp. Dù một năm cũ có thế nào, thất bát hay thành tựu, thì mùi khói vẩn lên trời, hương trầm vấn vít trong một khoảng không vừa đủ...cũng cảm thấy lòng mình dịu lại. Một năm trôi nhanh như chớp mắt! Bao nhiêu muộn phiền, day dứt vì những điều chưa làm được...sẽ nhường cho sự thanh tịnh, tinh tươm của một năm mới. Năm nay, em đã trả xong món nợ to đùng đoàng, vì bao nhiêu ngày canh cánh, tự thấy lòng mình nhẹ nhõm, thênh thang.

Chỉ còn chưa đầy 1 tháng nữa thôi, năm 2022 sẽ khép lại. Em, chúng ta cùng đợi những khoảnh khắc hân hoan của năm mới nhé! Ai còn nợ rì nhau, thì hãy gắng trả hết. Trả xong rồi, mới có động lực tìm kiếm cơ hội mới.
Những ngày cuối năm người ta bán mua
Những điều cả năm bán mua không hết
Chỉ có con nợ sầu không ai biết
Tạ thóc cuối cùng cũng bán nốt, còn đâu...:D.

Bi giờ thời gian nhanh quá, mới đấy lại sắp Tết rồi! Em nhớ hồi nhỏ, mong mãi mới đến Tết. Ngày đấy từ trẻ con đến người lớn hứa hẹn khất lần gì đều hay bảo “Đến Tết thì trả!”, nghe nó vời vợi, mờ khuất trong mưa phùn quá!
Em hồi đó mong Tết để lùi 1 xó mà nhìn xóm làng thay đổi, nhà nhà tíu tít chuẩn bị củi gạo đỗ xanh, lá dong, hẹn lịch mượn nồi nấu bánh. Nhà nào tươm thì mua vôi quét lại từ cổng ngõ đến trong nhà, tuy nó ko đáng tiền so với thứ khác nhưng quét vôi mới nó lộ ngay ra là làm ăn khá hơn năm ngoái! Nhiều nhà lấy vôi vẽ cây cung giương mũi tên ở đầu ngõ để xua đuổi tà khí; nhà thì dựng nêu. Chiều Ba mươi nghe tiếng chọc lợn eng éc, tiếng gà cắt tiết quang quác xen lẫn tiếng lẹt đẹt pháo tép trẻ con mua lẻ đốt sớm, có khi lẫn cả tiếng cãi nhau vì “đến Tết rồi trả nốt đê”; nghe nó rộn ràng không khí chiều cuối năm!
Em lại sắp sửa đầu năm mua muối, cuối năm mua vôi đây. Cccm có nợ rì em thì nhớ sắp Tết rồi đấy! :P

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Lâu rồi, em không chụp được hình ảnh về bếp lửa, cho "đượm" vị Tết. Chỉ hay ngó trong chủ đề "Tranh" và ngắm nghía cho thoả lòng. Mấy bữa trước, nôn nao bởi hình ảnh bếp lửa mà được vẽ như thật, nên nhớ ra là chưa gửi về cho cả nhà cùng ngắm.

Để em đặt ở đây, cho ai nhớ quê, nhớ nhà, nhớ "mùi" Tết, thì cứ rấm rứt, hay ngồi ở đâu đó vùi lòng mình vì những điều xưa cũ nghe. Có mắng hay nói gì nặng lời, vì em đã làm cho ai đó buồn, em nhận hết nha, :D.

Những ký ức này, dễ gì mà phai phôi...

Vùi ít khoai tây hay bắp ngô vào đống lửa, nước sôi, cơm cạn là có thứ để chạy ra ngõ khoe cùng bạn. Bóc khoai xong là tay nhem nhuốc vì than, má hây hây vì cúi xuống thổi "phù phù" lúc mải chạy ra ngõ nhảy dây tranh thủ...

Phố Hàng Bài đang có triển lãm tranh với chất liệu sơn dầu, sơn mài, diễn ra từ ngày 17-23/12. Nếu cụ chuot08 có dắt tay mợ Mưa! đi cùng, thì ghé qua nhà em đợi em đi với nhé!

Binhyennoiay

Xe điện
Lâu rồi, em không chụp được hình ảnh về bếp lửa, cho "đượm" vị Tết. Chỉ hay ngó trong chủ đề "Tranh" và ngắm nghía cho thoả lòng. Mấy bữa trước, nôn nao bởi hình ảnh bếp lửa mà được vẽ như thật, nên nhớ ra là chưa gửi về cho cả nhà cùng ngắm.

Để em đặt ở đây, cho ai nhớ quê, nhớ nhà, nhớ "mùi" Tết, thì cứ rấm rứt, hay ngồi ở đâu đó vùi lòng mình vì những điều xưa cũ nghe. Có mắng hay nói gì nặng lời, vì em đã làm cho ai đó buồn, em nhận hết nha, :D.

Những ký ức này, dễ gì mà phai phôi...

Vùi ít khoai tây hay bắp ngô vào đống lửa, nước sôi, cơm cạn là có thứ để chạy ra ngõ khoe cùng bạn. Bóc khoai xong là tay nhem nhuốc vì than, má hây hây vì cúi xuống thổi "phù phù" lúc mải chạy ra ngõ nhảy dây tranh thủ...

Phố Hàng Bài đang có triển lãm tranh với chất liệu sơn dầu, sơn mài, diễn ra từ ngày 17-23/12. Nếu cụ chuot08 có dắt tay mợ Mưa! đi cùng, thì ghé qua nhà em đợi em đi với nhé!
Trời mưa rét như này mà có củ khoai nướng vùi bếp than như ảnh của Mợ thì tuyệt vời ..hời ơi.

PhamHung09

Xe hơi

E thích bức tranh của cụ, rất đẹp

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Trời mưa rét như này mà có củ khoai nướng vùi bếp than như ảnh của Mợ thì tuyệt vời ..hời ơi.
Trên đường em đi chạy, cũng gặp mấy bạn nhỏ đốt lửa bên vệ đường. Những thanh củi khô cháy lép bép. Em có đứng lại hỏi:
- Các cháu có nướng củ gì trong này không?
Mấy bạn nhỏ nhìn nhau ngơ ngác. Có 1-2 em nhỏ nép vào nhau, lùi lại. Có vẻ như thấy em là người lạ, nên dè chừng. Một em lớn nhất trả lời rất dõng dạc:
- Cô hỏi củ gì cơ?
Em bật cười, vì câu hỏi của em lạc lõng so với các bạn nhỏ bây giờ quá. Không như thời chúng mình, tự lớn lên với những trò nhảy dây, ô ăn quan, cô dâu chú rể hay với con trai là đánh khăng, con quay rồi chơi xèng hay bắn bi.
Chạy tiếp đến khi lưng áo lấm tấm mồ hôi, hai chân mỏi nhừ khi leo dốc, phải gập người thở mới lại sức.
...ngẩng mặt lên, chân trời vẩn lên một vệt mây hồng cam nhàn nhạt. Sương đổ xuống rất nhanh, lạnh ngọt len vào da. Mặt sông mùa này cạn nước, nên lững lờ trôi những gợn sóng lăn tăn nhỏ. Hai bên bờ, rặng xí hổ có những quả vàng dính những sợi lông màu ngà xen lẫn vạt hoa xuyến chi trắng, hiu hiu trong gió hanh hao cuối năm...

"Sông mà cũng có ngày cạn nước
Thì nỗi đau dài được mấy mùa"...

chuot08

Xe lăn
E thích bức tranh của cụ, rất đẹp
Thanks cụ đồng cảm! Cái đẹp thường là khó nói cụ thể rành mạch; nhưng như cô thiếu nữ đó, trong tranh nhưng cũng đủ “dáng và da” và sâu hơn là cái gì đấy có lẽ cũng đồng điệu với các mợ ở thớt này.
Ngắm tranh và từ tranh mở rộng hơn ra ngoài khuôn tranh; em thấy có cả các mợ đây lấp ló bên cạnh cô kia! Hình như đang xì xào rủ rê cô đó đi sờ pa hay đi chợ Tết ăn quà vặt cụ ah! :D

juve99

Xe cút kít
Trong này nhiều mợ xinh gái nhưng có chồng và người yêu hết rồi :T