[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Mưa!

Xe điện
Nghe đài báo cuối tuần HN lại đón đợt gió mùa. Se lạnh một chút để các mợ lại se sua với váy áo, với khăn lụa mỏng tang, với nước hoa đủ loại thật là thích :D

Hôm nay em gặp lookbook mùa Thu của nhà La Mía, đẹp mê mẩn, và cảm giác dường như nguyên bộ sưu tập được thiết kế dành riêng cho mợ RedMer nên phải mang vào đây khoe ngay.

thngaylangthang

Xe ngựa
...

Em lọ mọ tập vẽ chữ vì chưa có ai nhận dạy, mấy chữ hồi đầu tiên tập vẽ, nhân tiện úp vui, cccm đừng cười!
Mí tập mừ dư nài thì cụ vẽ thư pháp cũng đẹp như da và dáng cụ nhỉ :)

chuot08

Xe lăn
Mí tập mừ dư nài thì cụ vẽ thư pháp cũng đẹp như da và dáng cụ nhỉ :)
Có thể cụ ko quen nhìn hoặc cụ động viên em, chứ giờ nhìn lại ngại lắm! Có điều cái gì đầu tiên, tuy ko hoàn hảo thì cũng đáng trân trọng; kiểu như nụ hôn đầu ý cụ ah! Mắt cứ mở thao láo! :P

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nghe đài báo cuối tuần HN lại đón đợt gió mùa. Se lạnh một chút để các mợ lại se sua với váy áo, với khăn lụa mỏng tang, với nước hoa đủ loại thật là thích :D

Hôm nay em gặp lookbook mùa Thu của nhà La Mía, đẹp mê mẩn, và cảm giác dường như nguyên bộ sưu tập được thiết kế dành riêng cho mợ RedMer nên phải mang vào đây khoe ngay.

Em cảm ơn mợ Mưa!
Những set đồ nhìn ngọt ngào quá, màu sắc cũng rất nhã nhặn, thanh lịch. Các chi tiết đều "khớp" với nhau ấy nhỉ? Em ưng mẫu váy liền có chiếc thắt lưng kìa, duyên dáng quá!

Hơn một năm trước, em có tham gia một chủ đề, sau đó được tặng một cuốn sách về Thời trang. Cũng tình cờ, em đã mua cuốn đó và xem xong cách đâu chừng ba, bốn tháng. Tuy nội dung không còn mới so với "Thanh lịch kiểu Pháp" hay những cuốn viết riêng về những cách mix-match, song có rất nhiều hình ảnh kết hợp đồ, màu sắc đa dạng, khiến cho cuốn sách đó vẫn có sức hấp dẫn riêng.

Thời trang tuy biến đổi không ngừng, nhưng có những quy tắc bất di bất dịch và đã trở thành kinh điển. Như đen-trắng là hai màu sắc tạo nên một diện mạo vừa quyền lực, vừa tinh khôi; vừa bí ẩn lại
gợi cho người ta muốn tìm kiếm sự sáng tạo không ngừng nghỉ...Thế nên, vài năm trở lại đây, em lại bận đồ đen nhiều hơn, màu sắc trong tủ đồ cũng tiết chế đi nhiều. Có lẽ, đó là dấu hiệu của tuổi già đã sầm sập đến, mà dù muốn dù không, em cũng không thể nào níu giữ cái xuân xanh hồi trẻ, bằng một vài bộ đồ trẻ trung theo trend ấy.

Nên lựa chọn màu đen là tối ưu!

Cũng phải nói thêm rằng, mùa lạnh này, tạo cảm hứng mặc đồ rất rất nhiều. Một chiếc áo choàng kiểu dáng giống như của nhà mốt Burberry với một chiếc váy liền thân, cộng thêm một đôi boots cao cùng với một chiếc khăn mảnh hoặc dài, là bất chấp mọi thời tiết. Em thích vẻ yêu kiều đó của những cô gái cao, mảnh, sải bước trên đường. Nhìn như là những người mẫu trong các fashion show của những nhà mốt lừng danh, mà chỉ cần vào YouTube gõ vài từ khoá là ra rất nhiều hình ảnh đẹp mắt.
Nói gì thì nói, muốn mặc đẹp, yếu tố tiên quyết phải là "dáng" cũng phải cao ráo, hình thể cân đối, nếu mặt xinh, da sáng nữa thì mặc gì cũng đều thấy "hợp nhãn". Song cũng không quá khó cho những người không được trời phú về diện mạo (như em), thì các cửa hàng thời trang với những nhân viên có mắt thẩm mỹ khá, hay những lookbook của họ đã giúp việc mặc trở nên dễ dàng hơn.

Còn ra đường ư? Không khó để bắt gặp những set đồ rất cá tính, rất hợp trend, lại còn đẹp nữa!

Đôi khi em tự hỏi: "Ở đâu ra nhiều người xinh thế nhỉ? Chỉ riêng việc mix đồ thôi, cũng làm người ta muốn rớt tim ra ngoài rồi".

Trông người lai nghĩ đến ta...😥!

thngaylangthang

Xe ngựa
Có thể cụ ko quen nhìn hoặc cụ động viên em, chứ giờ nhìn lại ngại lắm! Có điều cái gì đầu tiên, tuy ko hoàn hảo thì cũng đáng trân trọng; kiểu như nụ hôn đầu ý cụ ah! Mắt cứ mở thao láo! :P
Đọc còm của cụ em mơ màng nhớ nó thơm, nó ngọt, nó mềm ... :)

Binhyennoiay

Xe điện
Em cảm ơn mợ Mưa!
Những set đồ nhìn ngọt ngào quá, màu sắc cũng rất nhã nhặn, thanh lịch. Các chi tiết đều "khớp" với nhau ấy nhỉ? Em ưng mẫu váy liền có chiếc thắt lưng kìa, duyên dáng quá!

Hơn một năm trước, em có tham gia một chủ đề, sau đó được tặng một cuốn sách về Thời trang. Cũng tình cờ, em đã mua cuốn đó và xem xong cách đâu chừng ba, bốn tháng. Tuy nội dung không còn mới so với "Thanh lịch kiểu Pháp" hay những cuốn viết riêng về những cách mix-match, song có rất nhiều hình ảnh kết hợp đồ, màu sắc đa dạng, khiến cho cuốn sách đó vẫn có sức hấp dẫn riêng.

Thời trang tuy biến đổi không ngừng, nhưng có những quy tắc bất di bất dịch và đã trở thành kinh điển. Như đen-trắng là hai màu sắc tạo nên một diện mạo vừa quyền lực, vừa tinh khôi; vừa bí ẩn lại
gợi cho người ta muốn tìm kiếm sự sáng tạo không ngừng nghỉ...Thế nên, vài năm trở lại đây, em lại bận đồ đen nhiều hơn, màu sắc trong tủ đồ cũng tiết chế đi nhiều. Có lẽ, đó là dấu hiệu của tuổi già đã sầm sập đến, mà dù muốn dù không, em cũng không thể nào níu giữ cái xuân xanh hồi trẻ, bằng một vài bộ đồ trẻ trung theo trend ấy.

Cũng phải nói thêm rằng, mùa lạnh này, tạo cảm hứng mặc đồ rất rất nhiều. Một chiếc áo choàng kiểu dáng giống như của nhà mốt Burberry với một chiếc váy liền thân, cộng thêm một đôi boots cao cùng với một chiếc khăn mảnh hoặc dài, là bất chấp mọi thời tiết. Em thích vẻ yêu kiều đó của những cô gái cao, mảnh, sải bước trên đường. Nhìn như là những người mẫu trong các fashion show của những nhà mốt lừng danh, mà chỉ cần vào YouTube gõ vài từ khoá là ra rất nhiều hình ảnh đẹp mắt.
Nói gì thì nói, muốn mặc đẹp, yếu tố tiên quyết phải là "dáng" cũng phải cao ráo, hình thể cân đối, nếu mặt xinh, da sáng nữa thì mặc gì cũng đều thấy "hợp nhãn". Song cũng không quá khó cho những người không được trời phú về diện mạo (như em), thì các cửa hàng thời trang với những nhân viên có mắt thẩm mỹ khá, hay những lookbook của họ đã giúp việc mặc trở nên dễ dàng hơn.

Còn ra đường ư? Không khó để bắt gặp những set đồ rất cá tính, rất hợp trend, lại còn đẹp nữa!

Đôi khi em tự hỏi: "Ở đâu ra nhiều người xinh thế nhỉ? Chỉ riêng việc mix đồ thôi, cũng làm người ta muốn rớt tim ra ngoài rồi".

Tủ đồ của em cũng đa phần là trang phục màu đen. Em cũng có các màu khác nhưng có lẽ vì ưa thích và dáng vóc đậm đà nên em chỉ thấy tự tin khi mặc đồ màu đen. Xưa còn thanh mảnh, em toàn jean và sơ mi trắng, kẻ caro các kiểu. Giờ thi thoảng xem lại ảnh cũ, thấy thèm được như vậy mà xa rồi còn đâu :))

Cafe cuối tuần! Hoa rì em cũng hổng bit tên luôn ...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Tủ đồ của em cũng đa phần là trang phục màu đen. Em cũng có các màu khác nhưng có lẽ vì ưa thích và dáng vóc đậm đà nên em chỉ thấy tự tin khi mặc đồ màu đen. Xưa còn thanh mảnh, em toàn jean và sơ mi trắng, kẻ caro các kiểu. Giờ thi thoảng xem lại ảnh cũ, thấy thèm được như vậy mà xa rồi còn đâu :))

Hoa đẹp quá mợ Yên!

Màu đen dễ mặc trong nhiều tình huống, và cũng vì là tuổi tác tăng dần theo thời gian, nên màu đen cũng giấu được nhiều khuyết điểm ấy ạ. Xưa em cũng thích các màu thuộc dạng choé, nhưng vài năm nay, em ít trưng chúng hơn. Tự nhìn vào, thấy không còn hứng thú để bận nữa. Dù kiểu dáng vẫn khá mốt và tính ứng dụng của mẫu còn có thể sử dụng được.

Quần áo hay các đồ em bận, đều thiên về sự đơn giản, một màu. Khi đi đâu, em chỉ thêm 1-2 phụ kiện là xong, điệu đà hơn thì trưng thêm một mùi hương nào đó thôi ấy. Mùa Đông cũng chỉ áo len, áo dạ hay trendcoat và thêm một chiếc khăn. Chỉ có vậy thôi, nên nhiều lúc em thấy mình đơn điệu. Túi hay các kiểu giày dép, em lại không thấy mình ham mê, mà chỉ có cho việc sử dụng đựng đồ, bút, sổ hay mang theo cây son...

Em rất thích các mẫu của nhà Elise. Cảm thấy những món đồ của họ giữa lưng chừng của bay bổng và thực tế. Ứng dụng vào cuộc sống khi bận đi chơi, đi làm đều được. Nên giờ đồ em mua của mỗi bên ấy. Một ít sơ mi em mua của bên khác thui ạ...

Chỉnh sửa cuối:

Mưa!

Xe điện
Em cảm ơn mợ Mưa!

Em phải thú nhận rằng ngoài sách về văn học, hầu như em rất lười đọc các loại sách khác, kể cả sách về thời trang mặc dù cuộc vui chơi với thời trang là em đi được dài nhất :D. Nên khi nào có dịp mợ RedMer bổ túc cho em một chút kiến thức về mix-match nhớ. Em nhớ là trước thớt này, mợ có 1 thớt về thời trang, em có vào tán gẫu 1 đôi câu rồi nghỉ chơi of từ đó nên chưa đọc được gì :P

Em rất thích phong cách thiết kế của nhà LA MÍA, những bộ đồ có kiểu cách và màu sắc ngọt ngào, được tiết chế một cách vừa phải khiến người mặc toát lên một phong thái quý cô tự tin, trẻ trung, thanh lịch, nhã nhặn, chừng mực nhưng cũng rất bí ẩn và cuốn hút. Giống như cảm nhận của em về mợ Red khi đọc còm của mợ ở trên này :D

Em đồng ý với mợ, yếu tố tiên quyết để mặc đẹp là dáng, rồi đến da mà đó là 2 điểm yếu vô cùng đau lòng của em. May mắn là em có hội bạn có trình sống ảo cao và phần mềm “chống nhục” cực sịn sò nên đi chơi với tụi nó mặc gì lên ảnh cũng thành người mẫu hết. Vậy là em cứ tự tin bung lụa chứ không cần lăn tăn gì việc chọn quần áo nữa :))

Đọc còm của 2 mợ em biết 2 mợ trẻ hơn em rồi nha :D

Cỡ năm bẩy mùa mưa trước trtủ em còn nhiều màu đen lắm. Bỗng dưng 2 năm nay đủ các loại sắc màu, nổi bật nhất là seri áo quần váy vủng màu vàng, cam, xanh neon, hồng neon… cứ tự tin rực rỡ bất chấp mọi hoàn cảnh :))

Giữa một buổi sớm Hà Nội ủ ê lơ đãng như sớm nay, để tâm trạng mình không bị rớt xuống, em tự cho phép mình mix áo vàng với chân váy cam xoè rộng. Cả buổi sáng, các em ở cơ quan cứ nhìn em tủm tỉm cười, các anh các chị lớn tuổi hơn thì ai đi qua em cũng phải dừng lại chào và hỏi han 1 đôi câu :)). Ví dụ như này:
- Mưa ah?
- Vâng, Mưa chào chị ;;)
- Hôm nay mốt gì lạ vậy?
- Chị thấy Mưa rực rỡ hông ;;)
- Ừ thì rựccc!
- Đó, em tự cho phép mình rực rỡ hơn nắng :))
….
Cứ vậy mà cả buổi sáng chỉ có thời gian để cười thôi các mợ ạ :))

Giờ đọc còm các mợ, em đặt giả thiết: sáng nay mà em mặc váy đen thì sao nhở? Chắc cả sáng em lại ngồi 1 xó, tâm trạng cũng ủ ê lơ đãng như thời tiết HN sớm nay mất thôi :P

Mợ Binhyennoiay, theo em biết thì đó là một loại hoa trà. Cụ thể là trà gì thì chắc phải hỏi cụ chuot08 :P

PS: Nhân ngày cuối tuần, em mang vào đây 1 set đồ mà em cực ưng cho cuối tuần rực rỡ nhé các mợ :))
Em lại phải sửa còm: ảnh mẫu nha các mợ, hem phải em :))

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm ơn mợ Mưa! đã động viên em ạ! Mợ là cảm hứng để em chăm chỉ soạn chữ ở đây đó, chứ có những ngày, em chỉ muốn vác súng đi bắn nhao thôi ợ, :D...
Em sẽ chạy về bên mợ sau nhớ, để em gọi mợ 1234abcd vào đây cùng chúng ta, vì câu hỏi của mợ ấy rất hay, cũng là chủ đề mình cùng nhau trao đổi tới đây nhé! Mợ đừng ngại, vì ở đây, ai biết gì là sẽ tận tình hướng dẫn thôi ấy...

Em đã từng có một cửa hàng mỹ phẩm, nhưng rất tiếc, nó đã thất bại, do một vài yếu tố chủ quan của em. Rút ra bài học đau thương, để chia sẻ với mợ một vài kinh nghiệm. Nếu được quay lại, em sẽ chuẩn bị kỹ càng hơn về mọi thứ - tất nhiên là những yếu tố nằm trong tầm tay của em. Còn lại, hiện tại em vẫn cật lực kím xèng, nên bài toán làm sao có lợi nhuận cao nhất, em vẫn còn bỏ ngỏ ở đó:
1. Xác định rõ phân khúc khách hàng của mình:
- Sản phẩm của mình đáp ứng được yêu cầu gì của họ? (Cái này chắc mợ phải làm khảo sát, tìm hiểu thị trường khá lâu trước khi phân phối). Làm sao thuyết phục được họ trải nghiệm, cũng là một câu hỏi khá khó. Vì thật-giả lẫn lộn, nên khách hàng họ mất niềm tin vào các sản phẩm chăm sóc sức khoẻ khá nhiều. Chưa nói, vòng đời của sản phẩm tuy không quá dài, nhưng hiệu quả thì lại cần thời gian khá lâu mới có thể đánh giá.
- Sản phẩm của mình có gì khác biệt? Khi bắt đầu mở cửa hàng, em đinh ninh rằng sản phẩm em bán chắc chắn hơn rất nhiều sản phẩm công nghiệp trên thị trường. Đương nhiên một dòng dược mỹ phẩm, thì hơn đứt các sản phẩm khác trên thị trường rồi! Có chứng nhận, có bàn tay của Bác sĩ nhúng vào để sản xuất cơ mà. Hiệu quả thì mười mươi. Nhưng cái khác biệt là nó AN TOÀN. Em đã mang cái ý nghĩ đó, để nhập về rất nhiều và tự tin là sẽ bán được!

2. Địa điểm mở cửa hàng/giao diện của shop online:
- Địa điểm em mở không hấp dẫn. Có dân cư nhưng thưa, không tiện đường, khuất nữa.
Shop online thì gà mờ về công nghệ nên không biết chạy quảng cáo.
Đăng bài không nhiều, ít tương tác.
Nếu mợ bán offline, thì có thể nhìn các cửa hiệu xung quanh. Xem có anh nào cùng phân phối cùng loại với mình. Họ thiết kế bảng biểu ra sao, đi ngắm nghía rồi về tự design nhé. Còn online thì nên chú trọng đến giao diện và cách thức quảng cáo. Hiện tại, Fb đã hạn chế tương tác đi rất nhiều qua trang cá nhân. Bắt buộc phải sử dụng fanpage để có thể tiếp cận tới nhiều đối tượng hơn. Việc trả phí này em cũng lơ mơ lắm, nên mợ tham khảo mọi người xem sao ạ. Vì chạy quảng cáo, đâu em thử vài lần, thấy không hiệu quả nên em cắt chi phí.

3. Chính sách chiết khấu/tri ân cho khách hàng như thế nào?
Em có tính toán đến vấn đề này, và xác định mình sẽ cắt phần ưu đãi của mình từ nhà sản xuất để tặng cho khách hàng khi họ trải nghiệm, dùng thử. Nên em nghĩ, mợ nên có một chính sách rõ ràng cho những khách hàng thân thiết riêng, vãng lai riêng. Tất nhiên là có khác nhau, nhưng đôi khi, khách hàng vãng lai, lại là khách hàng giới thiệu khách hàng khác cho mình ạ.
Và khách hàng thì rất thích được tặng quà, được nhớ đến ngày sinh nhật và các đại lý chăm sóc họ, thích được quan tâm một cách riêng biệt. Do vậy, em nghĩ ngoài tặng quà theo chương trình tri ân, mình cũng nên tìm hiểu xem tính cách khách hàng như thế nào, để có thể quan tâm họ một cách chân thành nhất. Con người mà, ai chẳng muốn nhận được những tình cảm thật sự...

...
Có rất nhiều nguyên nhân, dẫn đến việc em phải dừng công việc đó lại. Em chỉ nhớ lại sơ qua mấy ý này, và ngày nghỉ rỗi nên em xin được chia sẻ cùng mợ. Có gì đang lấn cấn, mợ cứ chia sẻ ở đây, chúng em có thể nhìn khách quan dưới góc độ là khách hàng để tham gia cùng mợ nhé!
Em nhớ , em sẽ chia sẻ thêm ạ!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em phải thú nhận rằng ngoài sách về văn học, hầu như em rất lười đọc các loại sách khác, kể cả sách về thời trang mặc dù cuộc vui chơi với thời trang là em đi được dài nhất :D. Nên khi nào có dịp mợ RedMer bổ túc cho em một chút kiến thức về mix-match nhớ. Em nhớ là trước thớt này, mợ có 1 thớt về thời trang, em có vào tán gẫu 1 đôi câu rồi nghỉ chơi of từ đó nên chưa đọc được gì :P

Em rất thích phong cách thiết kế của nhà LA MÍA, những bộ đồ có kiểu cách và màu sắc ngọt ngào, được tiết chế một cách vừa phải khiến người mặc toát lên một phong thái quý cô tự tin, trẻ trung, thanh lịch, nhã nhặn, chừng mực nhưng cũng rất bí ẩn và cuốn hút. Giống như cảm nhận của em về mợ Red khi đọc còm của mợ ở trên này :D

Em đồng ý với mợ, yếu tố tiên quyết để mặc đẹp là dáng, rồi đến da mà đó là 2 điểm yếu vô cùng đau lòng của em. May mắn là em có hội bạn có trình sống ảo cao và phần mềm “chống nhục” cực sịn sò nên đi chơi với tụi nó mặc gì lên ảnh cũng thành người mẫu hết. Vậy là em cứ tự tin bung lụa chứ không cần lăn tăn gì việc chọn quần áo nữa :))

Cỡ năm bẩy mùa mưa trước trtủ em còn nhiều màu đen lắm. Bỗng dưng 2 năm nay đủ các loại sắc màu, nổi bật nhất là seri áo quần váy vủng màu vàng, cam, xanh neon, hồng neon… cứ tự tin rực rỡ bất chấp mọi hoàn cảnh :))

Giữa một buổi sớm Hà Nội ủ ê lơ đãng như sớm nay, để tâm trạng mình không bị rớt xuống, em tự cho phép mình mix áo vàng với chân váy cam xoè rộng. Cả buổi sáng, các em ở cơ quan cứ nhìn em tủm tỉm cười, các anh các chị lớn tuổi hơn thì ai đi qua em cũng phải dừng lại chào và hỏi han 1 đôi câu :)). Ví dụ như này:
- Mưa ah?
- Vâng, Mưa chào chị ;;)
- Hôm nay mốt gì lạ vậy?
- Ừ thì rựccc!
….

Giờ đọc còm các mợ, em đặt giả thiết: sáng nay mà em mặc váy đen thì sao nhở? Chắc cả sáng em lại ngồi 1 xó, tâm trạng cũng ủ ê lơ đãng như thời tiết HN sớm nay mất thôi :P

Mợ Binhyennoiay, theo em biết thì đó là một loại hoa trà. Cụ thể là trà gì thì chắc phải hỏi cụ chuot08 :P

PS: Nhân ngày cuối tuần, em mang vào đây 1 set đồ mà em cực ưng cho cuối tuần rực rỡ nhé các mợ :))

Ui, set này trẻ trung quá! Mợ Mưa chọn đồ khéo ghê!!!

Quần suông dễ mặc và hack tuổi, hack dáng, còn rất thanh lịch nữa, mợ Mưa nhỉ?! Em rất yêu thích các mẫu quần này, tuy em không cao như mợ Mưa đâu. Em cũng chỉ trung thành với màu đen thôi ấy...

Thế này thì chúng em cắp túi đi theo học, chứ mợ Mưa là thầy dạy rồi, còn học hành rì ở chúng em, hiuhiu.

Em vote cho tổng thể set đồ 10 điểm nhé! Rất nà ưngggggg...!!!

Chỉnh sửa cuối:

Binhyennoiay

Xe điện
Hoa đẹp quá mợ Yên!

Màu đen dễ mặc trong nhiều tình huống, và cũng vì là tuổi tác tăng dần theo thời gian, nên màu đen cũng giấu được nhiều khuyết điểm ấy ạ. Xưa em cũng thích các màu thuộc dạng choé, nhưng vài năm nay, em ít trưng chúng hơn. Tự nhìn vào, thấy không còn hứng thú để bận nữa. Dù kiểu dáng vẫn khá mốt và tính ứng dụng của mẫu còn có thể sử dụng được.

Quần áo hay các đồ em bận, đều thiên về sự đơn giản, một màu. Khi đi đâu, em chỉ thêm 1-2 phụ kiện là xong, điệu đà hơn thì trưng thêm một mùi hương nào đó thôi ấy. Mùa Đông cũng chỉ áo len, áo dạ hay trendcoat và thêm một chiếc khăn. Chỉ có vậy thôi, nên nhiều lúc em thấy mình đơn điệu. Túi hay các kiểu giày dép, em lại không thấy mình ham mê, mà chỉ có cho việc sử dụng đựng đồ, bút, sổ hay mang theo cây son...

Em rất thích các mẫu của nhà Elise. Cảm thấy những món đồ của họ giữa lưng chừng của bay bổng và thực tế. Ứng dụng vào cuộc sống khi bận đi chơi, đi làm đều được. Nên giờ đồ em mua của mỗi bên ấy. Một ít sơ mi em mua của bên khác thui ạ...
Em cũng có một thời gian ưa thích đồ của Elise, nhưng vì thích màu đen nên cũng sa đà vào nó...jumsui, váy đầm, quần ...đều một màu đen đen :)).
Giờ em ít ở HN nên hay mua online, cứ rảnh là lại cắm mặt vào Leflair, ACFC lang thang đến nhòe cả mắt :))

Mợ Mưa có bộ đồ rực rỡ quá, giá như em trẻ, dáng dấp thanh mảnh thì em cũng khoác lên mình những bộ đồ đẹp và tôn dáng như Mợ.
Em cũng rất thích quần ống rộng, nhưng chưa đủ can đảm để mặc xéo to như mẫu của Mợ.

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có một thời gian ưa thích đồ của Elise, nhưng vì thích màu đen nên cũng sa đà vào nó...jumsui, váy đầm, quần ...đều một màu đen đen :)).
Giờ em ít ở HN nên hay mua online, cứ rảnh là lại cắm mặt vào Leflair, ACFC lang thang đến nhòe cả mắt :))

Mợ Mưa có bộ đồ rực rỡ quá, giá như em trẻ, dáng dấp thanh mảnh thì em cũng khoác lên mình những bộ đồ đẹp và tôn dáng như Mợ.
Em cũng rất thích quần ống rộng, nhưng chưa đủ can đảm để mặc xéo to như mẫu của Mợ.
Em của những ngày hiếm hoi sắc màu đây ạ :))
Mợ Bình Yên quả là "chất" hơn em nghĩ ấy...Thả tim, thả tim ạ...@};-@};-!!!

Nhìn các mợ kết hợp đồ, em dấy lên cảm giác muốn đi lượn lờ mua sắm quá!

Màu đen và đỏ, em cũng rất thích kết hợp cùng nhau. Vì nhìn rất tươi mới, kích thích nhưng cũng không quá chói. Màu đỏ của áo sơ mi làm cho không gian quanh người mặc sáng bừng lên. Khiến cho tâm trạng của chủ thể hay ai đó nhìn vào, đều rất tích cực.

Có một giai đoạn, em cũng rất nhiều màu đỏ, từ váy, áo sơ mi cho đến những chiếc khăn 90*90, với các sắc độ đỏ khác nhau. Tuy nhiên, khi có một món đồ màu đỏ trên người, em sẽ tiết chế phụ kiện lại. Hoặc áo đen thì khăn quàng cổ nhỏ màu đỏ mận; hoặc áo sơ mi đỏ sẽ cùng quần suông đen như của mợ; hoặc váy đỏ thì thêm một đôi bông tai ngọc trai màu trắng hoặc đen.

Và em nghĩ, sau một chiếc váy body màu đen mà bất cứ người phụ nữ nào cũng nên có, thì sau đó, là một chiếc váy đỏ (tươi, trầm hay màu rượu). Để bất cứ dịp tiệc tùng nào, chúng ta cũng có thể "toả sáng"...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]

- Mưa ah?
- Vâng, Mưa chào chị ;;)
- Hôm nay mốt gì lạ vậy?
- Ừ thì rựccc!
….

Em cũng rất thích dòng văn học, đặc biệt văn học viết về đề tài chiến tranh. Đọc những dòng khác cũng có cảm xúc và dung nạp được, nhưng riêng văn học chiến tranh, khiến em có sự đồng điệu hơn cả. Còn các loại sách khác, em chỉ đọc cho vui ấy mợ Mưa. Mấy cuốn về thời trang, cũng mua về đọc để giắt lưng một vài tip mặc cho riêng mình. Chứ không phải cao siêu là chỉ dẫn ai đó. Bởi vì, gu thẩm mỹ, cũng tuỳ theo tính cách, tuỳ dáng người và quan điểm thẩm mỹ của họ nữa...

Em vẫn rất nhớ chiếc váy của mợ Mưa kết hợp cùng chiếc giày Converse bên thớt "Thời trang". Tuy chúng ta chỉ lướt qua nhau có duy nhất một bình luận. Khi đó, em cũng ở tâm thế học hỏi như bây giờ, nên ghi nhớ rất nhiều hình ảnh mix đồ đẹp mắt từ mọi người - trong đó, có cả mợ Mưa.
Chúng mình thật có duyên...Lại gặp nhau ở đây, @};-!

Những cuốn em đọc như "Thanh lịch kiểu Pháp", "Có phong cách riêng", "Thánh kinh Coco Chanel" hay "At home with Madam Chic", thì tựu trung lại, đều tôn thờ chủ nghĩa tối giản: "Simple is the best".

Như câu nói kinh điển của Coco Chanel: "Sự đơn giản là chìa khoá của mọi sự thanh lịch". Nên tất cả những cuốn trên, đều hướng phụ nữ tới việc tiết chế phụ kiện, màu sắc và giản đơn hết sức có thể. Giản đơn ở đây, là vẫn chỉn chu, sạch sẽ, mix đồ theo nguyên tắc hoặc phá cách một chút là "chơi" màu nổi song vẫn đảm bảo được tính đồng nhất và hài hoà. Chứ không phải đơn giản là sự xuề xoà, từ tóc tai cho đến phụ kiện.

Một cuốn lấy nguyên mẫu phụ nữ Pháp làm kim chỉ nam để chỉ dẫn phụ nữ cách sử dụng những thứ có sẵn trong tủ đồ, thêm một chút hiểu biết về nguyên tắc phối màu, để cho ra một "quý cô". Nhưng đọc cuốn này xong, em nghĩ rằng chẳng bao giờ em có cái thần thái của những cô gái người Pháp cả. Vì thần thái không phải học mà được, còn do nhiều yếu tố vùng miền, đất nước và văn hoá nữa. Nên em chỉ đọc để xem họ nói gì...
Nhưng cũng rất mê mẩn cách mà phụ nữ Pháp mix đồ, mix mà như không. Nhẹ nhàng, thanh thoát và có gì đó rất cuốn hút. Có thể do cái khí chất của họ, được tạo nên từ hàng trăm triệu năm. Em có đôi ngày còn lội bùn, lấm lem đất, thì cái khí chất ấy còn xa lắm...:D.

Cuốn của một cô gái người Việt viết, thì có thể học được cách cô ấy vận dụng nhuần nhuyễn các màu sắc trong bánh xe thời trang. Cũng là trải nghiệm từ sau khi quan sát, thử nghiệm trên chính bản thân, và đưa ra những quy tắc nhất định. Hai nữa, vì cùng dòng máu đỏ da vàng, nên cô ấy hiểu rõ những khuyết điểm của phụ nữ Việt như vai to, hông nhỏ, và đưa ra những lưu ý rất phù hợp. Bên cạnh đó, là việc các món đồ cô ấy gợi ý, đều an toàn, dù đi làm hay có những buổi ăn nhậu bất thình lình sau 17:00, mà không sợ bị "lúa" hay nghiêm túc quá!

Tuy đã đọc hết mấy cuốn, em cũng chỉ bỏ túi một vài tips cho bản thân là: Nên đơn giản. Càng đơn giản thì càng đỡ tốn xèng và nhọc lòng mặc gì. Nhìn vào bánh xe màu sắc để kết hợp theo nguyên tắc: Màu liền kề; màu tương phản hay màu đơn sắc. Chỉ có vậy thôi.

Mợ Mưa có nhiều trải nghiệm khi gắn bó với thời trang, có bí quyết gì, chia sẻ cho chúng em với nhé. Em đợi...@};-!

Mưa!

Xe điện

Ui, set này trẻ trung quá! Mợ Mưa chọn đồ khéo ghê!!!

Quần suông dễ mặc và hack tuổi, hack dáng, còn rất thanh lịch nữa, mợ Mưa nhỉ?! Em rất yêu thích các mẫu quần này, tuy em không cao như mợ Mưa đâu. Em cũng chỉ trung thành với màu đen thôi ấy...

Thế này thì chúng em cắp túi đi theo học, chứ mợ Mưa là thầy dạy rồi, còn học hành rì ở chúng em, hiuhiu.

Em vote cho tổng thể set đồ 10 điểm nhé! Rất nà ưngggggg...!!!
Ui, chân em dài bằng 1/2 chân mẫu ảnh nha các mợ, nhưng đó là 1 trong các set đồ bất chấp mọi ánh nhìn của em :)). Các mợ còn trẻ, còn chỉn chu và thanh lịch, em có tí tuổi rồi nên ít quan tâm đến những thứ khác, yêu cảm xúc của bản thân là điều tối quan trọng :)). Năm bảy mùa mưa sau biết đâu các mợ cũng giống em bây giờ :P

Ở đâu đó trong thớt này em cũng tâm sự với mợ Red là em mê mẩn những mẫu thiết kế của Elise vì nó mang hơi thở đặc trưng của thời trang Paris. Nhưng sau này em ít mặc phần vì định hướng phong cách của Elise có thay đổi, phần vì em bắt đầu ít gò bó bản thân trong những bộ đồ thanh lịch :P

Hôm trước em được chiêm ngưỡng 1 góc ảnh dịu dàng quá đỗi của mợ Yên, hôm nay lại đổi sang 1 góc cá tính nữa. Mợ làm em bất ngờ quá đi :x

Em chịu lạnh hơi kém, lỡ lạnh xíu là có thể ốm ngay. Vào những ngày chớm đông em cũng hay chọn những mẫu quần coluttes hoặc baggy đủ để không có cảm giác se lạnh phía cổ chân mà vẫn thoải mái :D.

Mợ RedMer: em cũng có chút kinh nghiệm về kinh doanh mỹ phẩm hơi khác với kinh nghiệm của mợ. Em chưa hiểu vấn đề của mợ nào ở trên hỏi nên chưa chia sẻ được. Khi nào em ít lười em sẽ gõ dài hơn về vấn đề này :D

chuot08

Xe lăn

Thú thật các bác là em rất ghét cờ bạc nên ghét lây sang cả màu đỏ đi với màu đen. Nhưng hôm nay lần đầu tiên em thấy màu đen đi với màu đỏ lại rất diệu kỳ, khác hẳn đỏ đi với đen. Hoá ra là do góc nhìn các bác ah; mình đang chuẩn bị thay đổi thì thế giới đổi thay mất rồi! Mợ Yên trẻ quá, trẻ hơn tuổi mợ rất nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

Binhyennoiay

Xe điện
Mợ Bình Yên quả là "chất" hơn em nghĩ ấy...Thả tim, thả tim ạ...@};-@};-!!!

Nhìn các mợ kết hợp đồ, em dấy lên cảm giác muốn đi lượn lờ mua sắm quá!

Màu đen và đỏ, em cũng rất thích kết hợp cùng nhau. Vì nhìn rất tươi mới, kích thích nhưng cũng không quá chói. Màu đỏ của áo sơ mi làm cho không gian quanh người mặc sáng bừng lên. Khiến cho tâm trạng của chủ thể hay ai đó nhìn vào, đều rất tích cực.

Có một giai đoạn, em cũng rất nhiều màu đỏ, từ váy, áo sơ mi cho đến những chiếc khăn 90*90, với các sắc độ đỏ khác nhau. Tuy nhiên, khi có một món đồ màu đỏ trên người, em sẽ tiết chế phụ kiện lại. Hoặc áo đen thì khăn quàng cổ nhỏ màu đỏ mận; hoặc áo sơ mi đỏ sẽ cùng quần suông đen như của mợ; hoặc váy đỏ thì thêm một đôi bông tai ngọc trai màu trắng hoặc đen.

Và em nghĩ, sau một chiếc váy body màu đen mà bất cứ người phụ nữ nào cũng nên có, thì sau đó, là một chiếc váy đỏ (tươi, trầm hay màu rượu). Để bất cứ dịp tiệc tùng nào, chúng ta cũng có thể "toả sáng"...
Cuối tuần rồi Mợ, dậy và lang thang mua sắm đi thôi Mợ ơi. Phụ nữ tụi mình vẫn cứ giống nhau về nhiều sở thích phù phiếm đó ạ :))
Em cũng thèm cái cảm giác cùng cô bạn thân lượn lờ các gian hàng, xúng xính hớn hở thử đồ, mệt nhoài nhưng vui ạ. Em nhớ những năm trước tháng 11 và tuần lễ black friday là tụi em quần thảo trên Vincom và Lotte cả ngày luôn í hihi.

Binhyennoiay

Xe điện
Thú thật các bác là em rất ghét cờ bạc nên ghét lây sang cả màu đỏ đi với màu đen. Nhưng hôm nay lần đầu tiên em thấy màu đen đi với màu đỏ lại rất diệu kỳ, khác hẳn đỏ đi với đen. Hoá ra là do góc nhìn các bác ah; mình đang chuẩn bị thay đổi thì thế giới đổi thay mất rồi! Mợ Yên trẻ quá, trẻ hơn tuổi mợ rất nhiều!
Em cảm ơn Cụ đã khen ạ. Phụ nữ tụi em cứ được các cụ khen là cười tít mắt ạ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ui, chân em dài bằng 1/2 chân mẫu ảnh nha các mợ, nhưng đó là 1 trong các set đồ bất chấp mọi ánh nhìn của em :)). Các mợ còn trẻ, còn chỉn chu và thanh lịch, em có tí tuổi rồi nên ít quan tâm đến những thứ khác, yêu cảm xúc của bản thân là điều tối quan trọng :)). Năm bảy mùa mưa sau biết đâu các mợ cũng giống em bây giờ :P

Ở đâu đó trong thớt này em cũng tâm sự với mợ Red là em mê mẩn những mẫu thiết kế của Elise vì nó mang hơi thở đặc trưng của thời trang Paris. Nhưng sau này em ít mặc phần vì định hướng phong cách của Elise có thay đổi, phần vì em bắt đầu ít gò bó bản thân trong những bộ đồ thanh lịch :P

Hôm trước em được chiêm ngưỡng 1 góc ảnh dịu dàng quá đỗi của mợ Yên, hôm nay lại đổi sang 1 góc cá tính nữa. Mợ làm em bất ngờ quá đi :x

Em chịu lạnh hơi kém, lỡ lạnh xíu là có thể ốm ngay. Vào những ngày chớm đông em cũng hay chọn những mẫu quần coluttes hoặc baggy đủ để không có cảm giác se lạnh phía cổ chân mà vẫn thoải mái :D.

Mợ RedMer: em cũng có chút kinh nghiệm về kinh doanh mỹ phẩm hơi khác với kinh nghiệm của mợ. Em chưa hiểu vấn đề của mợ nào ở trên hỏi nên chưa chia sẻ được. Khi nào em ít lười em sẽ gõ dài hơn về vấn đề này :D
Với đề bài: "Làm thế nào để sản phẩm của mình được nhiều người biết tới" (Sản phẩm có thể là dược mỹ phẩm/TPCN/sữa hay các mặt hàng tiêu dùng,...), chúng ta có những gợi ý nào cho bất kỳ ai khi mới bước chân vào lĩnh vực này nhỉ mợ Mưa?

Kinh nghiệm của người này, có thể không đúng với người khác, nhưng có những gạch đầu dòng, phần nào cũng giúp cho "người mới" có cái nhìn sơ bộ. Đây không phải việc của một thành viên mới nào, mà là câu hỏi khiến cho nhiều người trăn trở, mình thử mổ xẻ xem sao,:D.

Khi em lên ý tưởng, một mình em mất rất nhiều thời gian để tìm sản phẩm; tìm nhà cung cấp. Khi tìm được rồi, thì cũng trao đổi qua lại mất khá nhiều lần mới ra chính sách chiết khấu. Em đến tận nơi để có thể nhìn quy trình, cách thức sản xuất và tự đưa ra quyết định nhập hàng. Đó là những ngày cực kỳ căng thẳng, vì đi lại, vì lo lắng...
Nhưng đó chưa phải là chuỗi ngày khổ ải. Khi nhìn trên kệ hàng, các sản phẩm vẫn đứng hiên ngang chào mình, không hề "ra trận", :((...

Em mong muốn được lắng nghe những kinh nghiệm của mợ Mưa. Mợ Mưa dành thời gian gõ chữ về đây nhé. Rồi mình đàm đạo cho qua những ngày Đông lạnh giá,☕

Sớm nay, nắng đã trải khắp nơi, nên em chỉ kịp ra đường với một chiếc váy đen điểm vài chi tiết ren đáp ở vai. Thật sự đơn giản ấy mợ Binhyennoiay . Em muốn mua mấy mẫu quần suông, các mợ có biết brand nào lên dáng đẹp đẹp, cho em xin địa chỉ với nhé! Em cảm ơn ạ!