[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Mưa!

Xe điện
Mợ có hướng dẫn cụ thể phương pháp Keto ko?
Đơn giản là như thế này ạ: 5% Carb, 20% protein, 75% chất béo. Việc lựa chọn thực phẩm làm sao để đảm bảo tỉ lệ đó thì cụ search nhóm Keto của Dr. Viễn có chi tiết, nếu có gì cần chia sẻ thêm em sẽ trả lời chi tiết hơn bằng các trải nghiệm thực. Mở ngoặc là: em bỏ cuộc giữa chừng chỉ vì vốn em là con sâu hoa quả, cứ nhìn thấy các loại quả là em ăn đến lúc không thở được mới chịu :))

chuot08

Xe lăn
Quyển sách này viết có thật ko cụ? Có vẻ ko đúng lắm nhỉ! Làm j có rồng thật chứ! Mà muối ngọt tả có vẻ giống hạt nêm nhỉ!
Sách này ko phải của em, nhưng chuẩn đấy cụ. Mỗi thời mỗi khác; chứ các cụ xưa mà lại viết như giờ mới là điều ngạc nhiên!

chuot08

Xe lăn
Mợ có hướng dẫn cụ thể phương pháp Keto ko?
Keto thực ra là viết khác của “Kệ tớ” cho hợp thời bác ah. Ý nghĩa và mục đích của phương pháp này là đưa thực đơn và cả mọi sinh hoạt con người về phù hợp bản chất chủ thể, hiểu mình cần gì, thích ăn uống mặc thế nào cứ tự nhiên miễn thoải mái. Túm lại là sống cho chính mình chứ ko phải cho ông nọ bà kia ngồi cùng bàn nhậu. Tất nhiên là họ nâng li thì mình cạch mà gắp cho miếng dồi ngon thì cảm ơn!
Em cảm ơn bác lần nữa, dồi hôm nọ được đấy, cần phát huy! :D

juve99

Xe cút kít
Nếu có dịp vào miền Tây Nam bộ, mợ sẽ mặc sức ngắm anh Tí để nhớ về mùa săn chuột ở quê mợ nhé. Gửi mợ vài hình ảnh để....hoài niệm: :D

(Ảnh trước & sau khi....bị túm!). :D
Có bức tranh đám cưới chuột vui ngộ nghĩnh rất nổi tiếng, nhìn như này e thấy thương cụ chuot quá ;;)

DaDieuchienxu

Xe container
Em từng có thời gian stress dẫn đến tăng cân không phanh. Khi tìm hiểu cách giảm cân nhanh, em có đọc được chế độ ăn Keto có rất nhiều tác dụng tốt, lúc đó em không tin lắm chỉ nghĩ là cần phải giảm cân thật nhanh thôi. Sau khoảng 3 tháng ăn Keto nghiêm, em giảm cân về mốc dự định (giảm 11kg), cảm giác người rất khỏe, nhẹ nhàng, lúc nào cũng giàu năng lượng, không đói kể cả nhịn ăn cả ngày (nghĩa là giảm độ nhạy insulin về mức tối đa), đặc biệt là bao nhiêu bệnh lặt vặt như cảm cúm, viêm họng, viêm xoang, nhiệt miệng, tiền đình, viêm da cơ địa... biến mất không dấu vết như chưa từng bao giờ bị vậy, các vết thương ngoài da bình thường cả 10 ngày còn đau nhưng ăn Keto rồi vết thương chỉ tối đa 3 ngày là kín miệng.

Trong cộng đồng người ăn Keto, em thấy có nhiều chia sẻ về tác dụng của chế độ ăn này với người bệnh tiểu đường. Việc này em chưa kiểm chứng nhưng với những gì đã trải qua, em nghĩ những chia sẻ đó là thật lòng, nếu người tiểu đường ăn Keto mà kiểm soát tốt sẽ dừng hẳn việc phụ thuộc vào thuốc. Cụ có nghĩ là mình nên thử trải nghiệm không ạ?
Ơ, mợ hình như...ngược chiều vs mình thì phải! :))
Chỉ trong vòng 1 tháng, mình rớt 11kg! Ngan già & sếp lùa đi khám mới phát hiện ra dính tiểu đường.
Giờ cứ phải ăn uống kiêng khem, nhọc lắm!
Nghe p/pháp của mợ rất hay, nếu thực hiện đúng thì chắc chắn sẽ ko phải dùng thuốc hàng ngày, đó là điều tốt vì uống thuốc lâu ngày chỉ tổ hại thận. Tuy nhiên, mình ở Cty, ko nấu nướng đc mà toàn cơm hàng cháo chợ. Giải pháp duy nhất là yêu cầu quán mỗi bữa cung cấp cho 1 dĩa rau thật to, thay thế cho lượng tinh bột bị hụt (mỗi bữa, theo BS dặn, chỉ đc ăn 1/2 chén cơm).
Khi nào có dịp ở nhà thời gian đủ lâu, mình sẽ trải nghiệm p/pháp Keto xem sao. Cảm ơn mợ đã chia sẻ! @};-

DaDieuchienxu

Xe container
Thật á! Chỗ cụ rẻ thế? Cái gối ôm to từng nào hả cụ? Em đi Big C chưa bao h thấy cái bánh mỳ nào to cả. Bánh mỳ em làm thì để lâu cũng ko cứng. Mà cụ bị tiểu đường có ăn được bánh mỳ ko?
Hệ thống Big.C nào cũng có gian hàng bánh các loại mợ ạ.
Mợ vào quầy bánh mì, họ SX tại chỗ luôn. Từ 8h sáng, bánh mì ra đều đặn.
Nếu thích ăn vỏ nhiều thì mợ mua loại 200gr giá 3.800đ/ổ, 400gr thì 7.500đ. Riêng mình thích ăn nhiều ruột nên chơi luôn loại 800gr giá 15.200đ. Nó to y hệt cái gối ôm, vác ra quầy thanh toán, ai nhìn cũng rất ngưỡng mộ.:-bd. Loại bánh này SX hạn chế nên mợ mua sớm mới còn.
Ruột mình ăn, vỏ thì ngan già thầu. :))
Tiểu đường là phải giảm tinh bột tối đa, bánh mì cũng là tinh bột mà. Nhưng BS dặn nên chia nhỏ các bữa ăn ra nên mình "lách" :D. Cứ vài tiếng, nhéo 1 miếng ruột bánh mì, phết patê + ít cọng rau ngò + khoanh ớt, thế là bỏ vào mồm!

juve99

Xe cút kít
Tranh đám cưới chuột trên thành chậu cây đây cụ. Mèo đang hóng dự, chờ món lễ cá dán! :D

E ngưỡng mộ cách bài trí của cụ quá, mắt chú mèo thể hiện rõ sự bực bội thèm khát :-o

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Tranh đám cưới chuột trên thành chậu cây đây cụ. Mèo đang hóng dự, chờ món lễ cá dán! :D

Màu xanh ngọc ở viền của chiếc chậu đẹp quá nhỉ cụ Chuột?! Màu xanh này, em lại liên tưởng tới các cô thiếu nữ của Hà thành ngày xưa, hay có chiếc vòng ngọc như là "bùa hộ mệnh", cũng là một cách gián tiếp nói với mọi người về gia thế ấy. Lâu rồi, em ít thấy trên các vật như chậu, bát hay đĩa. Chỉ thấy ở những chiếc vòng, được các cửa hàng phong thuỷ bán để cho mọi người đeo như là trend thôi...

Điểm lý của màu xanh kia, chắc cũng lên nước rồi phải không ạ? Hồi lâu, em có đọc, ngọc điểm lý nhanh, là trong cung mệnh có Đế, Quan, Quý. Mà lên nước nhanh, thì ắt hẳn có tướng làm quan, số phú quý. Cụ Chuột thuộc hàng nào?:D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nội có những ngày mưa thực sự "dữ dội". Dữ dội theo cả hai nghĩa, trên trời và dưới đất ấy cụ Xe, :D. Trên thì nước xối xả, trút tầm tã xuống dòng người, vừa chật vật cưỡng lại dòng nước chảy vừa phải tránh những cơn "sóng" từ những chiếc ô tô trên lòng đường.

Đến Hà Nội vào một ngày mưa tầm tã, mưa quất vào cửa kính xe ràn rạt, em cũng ướt lướt thướt khi phải lội bì bõm từ phố rộng vào ngõ. Trên cao tốc, mưa mù mịt đầy trời, cả một quãng đường, chỉ nhìn thấy xe trước bằng những chiếc đèn mờ, bật lên vì sự an toàn. Cần gạt nước khua liên tục, mà nhìn đường vẫn xám xịt. Dừng ở một con phố rộng thênh thang, nhìn "sông trong lòng phố" đến cám cảnh. Rác trôi, người lội, xe cộ phóng không nhanh nhưng tạo thành những làn sóng nhỏ, ào lên vỉa hè và dâng thành một đợt "triều cường". Vài người đi xe đạp chao đảo...

Lúc này, nhớ tới bác Phú Quang, nhưng vẫn cúi mặt đạo lời: Em ơi! Hà Lội phố...!

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Keto thực ra là viết khác của “Kệ tớ” cho hợp thời bác ah. Ý nghĩa và mục đích của phương pháp này là đưa thực đơn và cả mọi sinh hoạt con người về phù hợp bản chất chủ thể, hiểu mình cần gì, thích ăn uống mặc thế nào cứ tự nhiên miễn thoải mái. Túm lại là sống cho chính mình chứ ko phải cho ông nọ bà kia ngồi cùng bàn nhậu. Tất nhiên là họ nâng li thì mình cạch mà gắp cho miếng dồi ngon thì cảm ơn!
Em cảm ơn bác lần nữa, dồi hôm nọ được đấy, cần phát huy! :D
Vậy lần tới chi bộ họp, lão nên đưa vào nghị quyết là longlon cần tổ chức tháng đôi lần ;)

chuot08

Xe lăn
Màu xanh ngọc ở viền của chiếc chậu đẹp quá nhỉ cụ Chuột?! Màu xanh này, em lại liên tưởng tới các cô thiếu nữ của Hà thành ngày xưa, hay có chiếc vòng ngọc như là "bùa hộ mệnh", cũng là một cách gián tiếp nói với mọi người về gia thế ấy. Lâu rồi, em ít thấy trên các vật như chậu, bát hay đĩa. Chỉ thấy ở những chiếc vòng, được các cửa hàng phong thuỷ bán để cho mọi người đeo như là trend thôi...

Điểm lý của màu xanh kia, chắc cũng lên nước rồi phải không ạ? Hồi lâu, em có đọc, ngọc điểm lý nhanh, là trong cung mệnh có Đế, Quan, Quý. Mà lên nước nhanh, thì ắt hẳn có tướng làm quan, số phú quý. Cụ Chuột thuộc hàng nào?:D
Ngọc thì em ko biết, nhưng trong đồ gốm thủ công xưa thì men ngọc xanh lục có thể coi là màu quý hiếm nhất vì rất khó để tạo ra nó; vừa là kinh nghiệm vừa phải may mắn mới có thể làm đc 1 sản phẩm đẹp. Do màu này có được từ oxit đồng, nung ở 1 nhiệt độ vừa phải, màu nó biến đổi theo độ dày mỏng của men và nhiệt độ nung, trong đk thủ công xưa thì may mắn góp phần lớn đến thành phẩm, và may mắn cũng góp phần làm nên cái đẹp của men, khiến nó biến ảo ko có cái nào giống nhau hoàn toàn; chính vì vậy nên gốm cổ men lục khá là hiếm so với các loại men khác; thực sự càng nhìn càng đẹp. Trong gốm sứ thì dáng và da cũng rất là quan trọng, dân gốm hay có câu “nhất dáng nhì da, tam toàn, tứ tuổi”; da lục rất là cuốn hút!
Em thì chỉ là anh thợ đụng, đụng việc gì cũng làm (trừ những việc ko làm đc) nhưng cũng ham chơi 1 ít, tự kỷ là chính! :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ngọc thì em ko biết, nhưng trong đồ gốm thủ công xưa thì men ngọc xanh lục có thể coi là màu quý hiếm nhất vì rất khó để tạo ra nó; vừa là kinh nghiệm vừa phải may mắn mới có thể làm đc 1 sản phẩm đẹp. Do màu này có được từ oxit đồng, nung ở 1 nhiệt độ vừa phải, màu nó biến đổi theo độ dày mỏng của men và nhiệt độ nung, trong đk thủ công xưa thì may mắn góp phần lớn đến thành phẩm, và may mắn cũng góp phần làm nên cái đẹp của men, khiến nó biến ảo ko có cái nào giống nhau hoàn toàn; chính vì vậy nên gốm cổ men lục khá là hiếm so với các loại men khác; thực sự càng nhìn càng đẹp. Trong gốm sứ thì dáng và da cũng rất là quan trọng, dân gốm hay có câu “nhất dáng nhì da, tam toàn, tứ tuổi”; da lục rất là cuốn hút!
Em thì chỉ là anh thợ đụng, đụng việc gì cũng làm (trừ những việc ko làm đc) nhưng cũng ham chơi 1 ít, tự kỷ là chính! :D
Giống như phải có duyên lắm, mới có thể "gặp" được những đồ vật màu xanh kia phải không ạ?
Ngọc cũng vậy, có món đồ, lựa tới lựa lui, không ưng. Nhưng có những món, thì nhìn thấy, như có "luồng điện" xẹt qua, và ưng ý ngay từ cái nhìn đầu tiên....

Có một dạo, màu men hoả biến, có thêm màu xanh lục (đậm) trở thành một trào lưu. Nhất là ở các làng gốm như Bát Tràng. Nhưng màu sắc, thực sự không được sắc, nét như màu xanh ngọc của cụ Chuột. Có thể kỹ thuật nung cũng không ở một công thức hay bí quyết nào đó quá cao siêu, nên hàng nghìn chiếc được tạo ra, na ná nhau. So với các loại gốm mộc, thì màu men hoả biến có gì đó mới mẻ, hiện đại, nhưng lại chóng chán. Nói gì nói, những món đồ cổ, có sức hút kỳ lạ. Đến em, là phụ nữ còn ngẩn ngơ, nói gì những người sưu tầm và có hiểu biết. Hiểu về lịch sử, thăng-trầm của nó; còn chứa đựng bao nhiêu câu chuyện...

Như ngày bé, đọc về việc đi tìm trầm hương, với những câu chuyện kỳ lạ, bí ẩn, càng thấy có một chiếc vòng trầm, là thực sự quý giá. Chưa nói đến lịch sử, chỉ cần được ngửi thấy mùi thôi là đã say đứ đừ rồi. Ngày đó, em vẫn mê mải tìm thạch anh trong những viên đá, sỏi. Soi dưới ánh mặt trời, thấy lấp lánh, trong vắt. Cảm thấy một sức hút ma mị nào đó, nên cứ cặm cụi chọn chọn, nhặt nhặt. Có những viên, có hình thù rất đặc sắc. Về bày ở một góc gần chiếc tủ chè (tủ chè có khảm trai nhưng không có những ánh tím hay xanh như của nhà cụ Chuột), nhìn cũng rất ngộ.
Chiếc tủ chè cũng có một giai đoạn khá thăng-trầm, được truyền từ đời các cụ tổ tiên chống Pháp. Vì là địa chủ, nên bị bắt. Bán hết gia sản để chuộc người. Chỉ còn giữ lại chiếc tủ chè; cố giữ lại để nhắc nhớ con cháu về gốc gác...

Kể ra thì vô cùng, vô kể. Nhưng nói chung, màu xanh lục của men, hiếm thấy trong những gia đình hiện đại. Cũng như Ngọc lục bảo, hiếm có người có những chiếc vòng điểm lý đẹp. Bởi vì ngọc cũng kén người. Tìm được một chiếc vòng hay viên đá Xanh lục bảo, cũng y như tìm một tri kỷ giữa nhân gian. Vừa phải có duyên, vừa phải có may mắn ( :D). Hơn nữa, ngọc lục bảo dễ bị vỡ trong quá trình xử lý. Vì được hình thành từ oxit crom và vanadi, nên trong khi xử lý, hay bị trầy xước. Do vậy, để tạo thành những chiếc vòng ưng ý, là sự tỉ mỉ, mày mò của người chế tác. Và gặp được một chiếc vòng, sinh ra là để cho mình, chứa đựng birthstone nữa, thì quá là hoàn hảo!

Em mượn tạm một chiếc vòng ngọc về đây, tuy chưa thực sự xuất sắc, nhưng minh hoạ thì nhìn sáng sủa, dễ coi. Khi nào có duyên về Ngọc, em lại chém gió cùng cụ Chuột típ nhé, :P.
Mà cụ Chuột nói về chú chim khảm trai kia đi ạ...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ mợ làm việc vui thế. Chỗ em buổi trưa ai cũng nhanh nhanh chóng chóng ăn xong rồi tìm chỗ ngủ để buổi chiều lại tiếp tục chiến đấu:))

Bù lại, ở cơ quan em thì hay có vụ ăn đụng lợn mán. Lợn nuôi trên Lạng Sơn, chỉ tầm 20kg 1 con, lòng chỉ nhỉnh hơn chiếc đũa 1 xíu. Cứ mua nguyên con, nhờ họ xẻ thịt sẵn, về chia nhau, còn bộ lòng thì hí húi làm bữa cùng nhau sì sụp lúc cuối ngày :D
Nghe mợ Mưa kể, em thấy không khí như là Tết ấy...

Đã cuối tháng Tám rồi đó, thời gian trôi nhanh thật! Qua 2/9 là tới Tết Dương lịch, rồi chuẩn bị Tết Âm lịch là vừa. Tháng Bảy âm đã khép lại, với nhiều cung bậc khác nhau, cuối cùng đã tạm biệt tháng xui xui với một bữa tiệc mini đầm ấm. Em quên không chụp ảnh để gửi về đây những màu sắc rất "ngon mắt".

Tháng Tám của chị Hằng, nếu mợ Mưa có làm bánh trung thu, thì gửi ảnh về đây cho chúng em ngắm với nhé. Mùa Trăng về, hứa hẹn có rất nhiều điều mới mẻ, may mắn đó, phải không mợ Mưa?

Bang lang

Xe điện
Bột bánh mì đen bán trên thị trường có hàm lượng gluten rất rất thấp nên khi làm bánh pha tỉ lệ tối đa bột bánh mì đen/bột mì là 1/3 nếu không sẽ không tạo được các sợi gluten trong bánh làm bánh bết, đặc, cứng, chua... rất là khó ăn. Vì vậy làm ổ bánh 500g cho cả nhà ăn 2 bữa sáng cũng chỉ 150g bột bánh mì đen thôi mợ. Mua sỉ thường mua cả bao 10kg, 20kg ăn biết bao giờ mí hết, để lâu thì hỏng mất. Nguyên liệu làm bánh em hay mua của Ongvangfoods, Farina hoặc Beemart.

Bàn thêm về tác dụng của bột bánh mì đen em tóm gọn lại thành mấy ý theo những gì em đã tìm hiểu như thế này:
- Về lượng calo: Bánh mì đen ít hơn bánh mì trắng một chút.
- Về hàm lượng chất xơ: Bánh mì đen nhiều hơn bánh mì trắng rất nhiều. Đây là nguyên nhân chính mà người giảm cân hay người tiểu đường muốn hướng tới. Chế độ ăn nhiều chất xơ nói chung, ăn chất xơ trước khi ăn tinh bột, giúp làm chậm và hạn chế sự hấp thu carbohydrat vào trong máu. Với người bình thường, điều này giúp làm giảm sản sinh insulin từ tuyến tụy, dẫn đến nhu cầu carbohydrat giảm dần, nên ăn bánh mì đen no lâu và giảm cân. Với người ĐTĐ, vốn đã thiếu hụt isulin thì việc hạn chế tối đã hấp thu carbohydrat vào máu là thiết yếu, nên khỏi bàn.
- Về các thành phần khác: Bột bánh mì đen giàu vitamin và khoáng chất rất cần cho cơ thể.

Cơ bản là vậy thôi ạ.
Cảm ơn mợ, em chắc mua 10kg vì nhà em ăn nhiều, em làm đi tặng nữa.