[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Mưa!

Xe điện
Thật tiếc! Em lại chưa đọc tản văn của Vũ Bằng, dù nghe nói đã lâu...
Mợ Mưa đảm nhỉ?! @};-

Em nấu ăn tuỳ hứng, làm bánh hay nấu chè gì cũng tuỳ hứng. Có ngày thì cặm cụi, hì hụi nấu nấu nướng nướng. Có ngày thì nấu vô cùng đơn giản. Không được đảm như mợ Mưa. Em cũng học làm bánh, nhưng thấy không ngon như ngoài hàng người ta bán, nên em từ bỏ. Học làm son, cũng thấy màu chưa đẹp như người ta, em cũng cất đồ nghề vào một góc. Túm lại, cũng thử mày mò nhiều thứ, nhưng kết quả không như kỳ vọng...

Chỗ em làm việc, hay đặt đồ ăn từ ngoài hàng rồi mang về. Cơm trưa rôm rả, cười nói rổn rảng. Một không khí khá là đầm ấm. Chỉ có điều, đặt hay bị nhiều, nên hay bỏ mứa đồ ăn, rất là lãng phí...
Em ví dụ đồ ăn bên em theo bình luận của mợ Mưa nhé. Để mai xem có chủ đề nào ngoài ăn/uống không, kẻo mà cụ Chuột sợ ấy. Bước chân vô nhà mà nào nướng, chén với đủ các kiểu món ăn liên quan. Có khi nào, cụ ấy sợ bị chúng ta "bắt cóc", mà một đi không trở lại không nhờ?! :D

Chỗ mợ làm việc vui thế. Chỗ em buổi trưa ai cũng nhanh nhanh chóng chóng ăn xong rồi tìm chỗ ngủ để buổi chiều lại tiếp tục chiến đấu:))

Bù lại, ở cơ quan em thì hay có vụ ăn đụng lợn mán. Lợn nuôi trên Lạng Sơn, chỉ tầm 20kg 1 con, lòng chỉ nhỉnh hơn chiếc đũa 1 xíu. Cứ mua nguyên con, nhờ họ xẻ thịt sẵn, về chia nhau, còn bộ lòng thì hí húi làm bữa cùng nhau sì sụp lúc cuối ngày :D

DaDieuchienxu

Xe container
Càng đọc các còm mới càng thấy sợ! Thôi, mình té đây, chừng nào các cụ mợ kết thúc chủ đề "Ẩm thực" thì ới để mình về ngóng tiếp nhé.:-h

Bigmoto

Xe container
Bọn em bên bếp phồn thực, sợ mang vào làm ảnh hưởng đến da mịn dáng xinh của các mợ :D
Mợ hỏi thì em xin thưa, món đẹp da giữ dáng đây ạ
Sr chủ thớt! Mình mất sdt ông anh này, t3 đi phồng. E đón chỗ cầu đông trù nhá!

Bang lang

Xe điện
:)) với bệnh nhân tiểu đường, làm bánh còn khắt khe hơn bánh cho chế độ eat clean. Thông thường có các loại bánh làm bằng bột hạnh nhân + bột mã đề, bột bánh mì đen là tốt nhất; đường cỏ ngọt, đường chà là, đường từ trái cây nhà sư; dầu hạt cải, dầu hướng dương. Nói chung, chỉ cần kiên nhẫn và tỉ mỉ, kiểu gì cũng thiết kế được những món bánh tối ưu :D
Em cũng hay làm bánh mợ ơi . Mà mợ có biết chỗ nào bán bột mỳ đen giá sỉ ko? Em thấy mua lẻ đắt quá! Em muốn làm bánh mỳ đen ăn sáng.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em cũng hay làm bánh mợ ơi . Mà mợ có biết chỗ nào bán bột mỳ đen giá sỉ ko? Em thấy mua lẻ đắt quá! Em muốn làm bánh mỳ đen ăn sáng.
Bột mỳ đen là bột mỳ màu đen à mợ?

DaDieuchienxu

Xe container
Đúng là lúa mạch đen ạ, hoặc bột mỳ nguyên cám cũng ok, trước em cũng mua được bột mỳ nguyên cám và nó chỉ đắt gấp đôi thôi. Ăn bột mỳ trắng thì ko tốt ạ.
Sếp mình thường xuyên ăn bánh mì lúa mạch + uống bột lúa mạch mỗi sáng vì nghe nói tốt (còn tốt ntn thì tự mà tra Gu gồ, sếp ko giải thích :D )
Cơ mà nó đắt gấp rưỡi bánh mì thường.
Mợ làm bánh mì thì rất mất công, thà mua bột lúa mạch về khuấy ăn cho nhanh. Còn bánh thì mua của Bakery ABC (gốc là Đức Phát), khỏi mất công làm.

Bang lang

Xe điện
Sếp mình thường xuyên ăn bánh mì lúa mạch + uống bột lúa mạch mỗi sáng vì nghe nói tốt (còn tốt ntn thì tự mà tra Gu gồ, sếp ko giải thích :D )
Mợ làm bánh mì thì rất mất công, thà mua bột lúa mạch về khuấy ăn cho nhanh. Còn bánh thì mua của Bakery ABC (gốc là Đức Phát), khỏi mất công làm.
Uống thì em đầy loại bổ hơn ấy như 7 loại ngũ cốc, hạt chia... em mua cái máy làm bánh mỳ, cho nguyên liệu vào, 3 tiếng sau có bánh, ko mất công ạ. Bọn trẻ nhà em hay ăn bánh mỳ mà mua ở ngoài họ cho có tý bột lúa mạch đen thôi và cho cả màu vào nên mới thế cụ ạ. Em đọc thành phần hết rồi.

DaDieuchienxu

Xe container
Uống thì em đầy loại bổ hơn ấy như 7 loại ngũ cốc, hạt chia... em mua cái máy làm bánh mỳ, cho nguyên liệu vào, 3 tiếng sau có bánh, ko mất công ạ. Bọn trẻ nhà em hay ăn bánh mỳ mà mua ở ngoài họ cho có tý bột lúa mạch đen thôi và cho cả màu vào nên mới thế cụ ạ. Em đọc thành phần hết rồi.
Nếu đã có máy thì mợ chịu khó tìm nơi nào uy tín để mua đc bột nguyên chất. Bột mì thường các lò bánh hay pha.
Mình thích nhất mua ổ bánh mì to như cái gối ôm 15.200đ trong Big.C. Nó thơm & khi để 1 thời gian ko bị chai cứng như bánh mì bên ngoài.

Bang lang

Xe điện
Nếu đã có máy thì mợ chịu khó tìm nơi nào uy tín để mua đc bột nguyên chất. Bột mì thường các lò bánh hay pha.
Mình thích nhất mua ổ bánh mì to như cái gối ôm 15.200đ trong Big.C. Nó thơm & khi để 1 thời gian ko bị chai cứng như bánh mì bên ngoài.
Thật á! Chỗ cụ rẻ thế? Cái gối ôm to từng nào hả cụ? Em đi Big C chưa bao h thấy cái bánh mỳ nào to cả. Bánh mỳ em làm thì để lâu cũng ko cứng. Mà cụ bị tiểu đường có ăn được bánh mỳ ko?

Bang lang

Xe điện
Bình đẹp quá! Đúng là mùa Thu chín!
Em thích đi tìm cặn kẽ từng vấn đề, ví dụ như ăn lòng lợn. Em nghĩ chắc lão Xe bo 4 banh, 1 tay đầu bếp rất siêu món này nhưng chửa chắc đã đọc mấy đoạn này trong sách của cụ Chiêu Hổ, rất nổi tiếng văn thơ ở Thăng Long thời Lê Trịnh, bạn thơ với Hồ Xuân Hương.
Đấy, các cụ đừng chê xôi thịt, văn hoá thơ ca tao nhã vô cùng cả đấy! :D
Quyển sách này viết có thật ko cụ? Có vẻ ko đúng lắm nhỉ! Làm j có rồng thật chứ! Mà muối ngọt tả có vẻ giống hạt nêm nhỉ!

Mưa!

Xe điện
Bột bánh mì đen bán trên thị trường có hàm lượng gluten rất rất thấp nên khi làm bánh pha tỉ lệ tối đa bột bánh mì đen/bột mì là 1/3 nếu không sẽ không tạo được các sợi gluten trong bánh làm bánh bết, đặc, cứng, chua... rất là khó ăn. Vì vậy làm ổ bánh 500g cho cả nhà ăn 2 bữa sáng cũng chỉ 150g bột bánh mì đen thôi mợ. Mua sỉ thường mua cả bao 10kg, 20kg ăn biết bao giờ mí hết, để lâu thì hỏng mất. Nguyên liệu làm bánh em hay mua của Ongvangfoods, Farina hoặc Beemart.

Bàn thêm về tác dụng của bột bánh mì đen em tóm gọn lại thành mấy ý theo những gì em đã tìm hiểu như thế này:
- Về lượng calo: Bánh mì đen ít hơn bánh mì trắng một chút.
- Về hàm lượng chất xơ: Bánh mì đen nhiều hơn bánh mì trắng rất nhiều. Đây là nguyên nhân chính mà người giảm cân hay người tiểu đường muốn hướng tới. Chế độ ăn nhiều chất xơ nói chung, ăn chất xơ trước khi ăn tinh bột, giúp làm chậm và hạn chế sự hấp thu carbohydrat vào trong máu. Với người bình thường, điều này giúp làm giảm sản sinh insulin từ tuyến tụy, dẫn đến nhu cầu carbohydrat giảm dần, nên ăn bánh mì đen no lâu và giảm cân. Với người ĐTĐ, vốn đã thiếu hụt isulin thì việc hạn chế tối đã hấp thu carbohydrat vào máu là thiết yếu, nên khỏi bàn.
- Về các thành phần khác: Bột bánh mì đen giàu vitamin và khoáng chất rất cần cho cơ thể.

Cơ bản là vậy thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Mưa!

Xe điện
Em từng có thời gian stress dẫn đến tăng cân không phanh. Khi tìm hiểu cách giảm cân nhanh, em có đọc được chế độ ăn Keto có rất nhiều tác dụng tốt, lúc đó em không tin lắm chỉ nghĩ là cần phải giảm cân thật nhanh thôi. Sau khoảng 3 tháng ăn Keto nghiêm, em giảm cân về mốc dự định (giảm 11kg), cảm giác người rất khỏe, nhẹ nhàng, lúc nào cũng giàu năng lượng, không đói kể cả nhịn ăn cả ngày (nghĩa là giảm độ nhạy insulin về mức tối đa), đặc biệt là bao nhiêu bệnh lặt vặt như cảm cúm, viêm họng, viêm xoang, nhiệt miệng, tiền đình, viêm da cơ địa... biến mất không dấu vết như chưa từng bao giờ bị vậy, các vết thương ngoài da bình thường cả 10 ngày còn đau nhưng ăn Keto rồi vết thương chỉ tối đa 3 ngày là kín miệng.

Trong cộng đồng người ăn Keto, em thấy có nhiều chia sẻ về tác dụng của chế độ ăn này với người bệnh tiểu đường. Việc này em chưa kiểm chứng nhưng với những gì đã trải qua, em nghĩ những chia sẻ đó là thật lòng, nếu người tiểu đường ăn Keto mà kiểm soát tốt sẽ dừng hẳn việc phụ thuộc vào thuốc. Cụ có nghĩ là mình nên thử trải nghiệm không ạ?

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em từng có thời gian stress dẫn đến tăng cân không phanh. Khi tìm hiểu cách giảm cân nhanh, em có đọc được chế độ ăn Keto có rất nhiều tác dụng tốt, lúc đó em không tin lắm chỉ nghĩ là cần phải giảm cân thật nhanh thôi. Sau khoảng 3 tháng ăn Keto nghiêm, em giảm cân về mốc dự định (giảm 11kg), cảm giác người rất khỏe, nhẹ nhàng, lúc nào cũng giàu năng lượng, không đói kể cả nhịn ăn cả ngày (nghĩa là giảm độ nhạy insulin về mức tối đa), đặc biệt là bao nhiêu bệnh lặt vặt như cảm cúm, viêm họng, viêm xoang, nhiệt miệng, tiền đình, viêm da cơ địa... biến mất không dấu vết như chưa từng bao giờ bị vậy, các vết thương ngoài da bình thường cả 10 ngày còn đau nhưng ăn Keto rồi vết thương chỉ tối đa 3 ngày là kín miệng.

Trong cộng đồng người ăn Keto, em thấy có nhiều chia sẻ về tác dụng của chế độ ăn này với người bệnh tiểu đường. Việc này em chưa kiểm chứng nhưng với những gì đã trải qua, em nghĩ những chia sẻ đó là thật lòng, nếu người tiểu đường ăn Keto mà kiểm soát tốt sẽ dừng hẳn việc phụ thuộc vào thuốc. Cụ có nghĩ là mình nên thử trải nghiệm không ạ?
Mợ có hướng dẫn cụ thể phương pháp Keto ko?