[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Grandtouring

Xe điện
"Ngày sang Thu anh lót lá em nằm"...

Đẹp lãng mạn, mợ nhỉ.
Em nhớ và thích Hà Nội những năm 1990-2000, đạp xe lang thang những chiều Thu và túm tụm uống rượu chân gà những đêm Đông.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Đẹp lãng mạn, mợ nhỉ.
Em nhớ và thích Hà Nội những năm 1990-2000, đạp xe lang thang những chiều Thu và túm tụm uống rượu chân gà những đêm đông.
Em ở Hà Nội không nhiều, nhưng lần nào về chỗ cũ, nhất là những ngày Thu, cũng thấy nôn nao ấy cụ Grand. Nhớ hình ảnh mặt Hồ Tây lao xao sóng, những con sóng lăn tăn, gợn nhỏ; nhớ cái se lạnh rất "riêng" của Hà Nội. Nhiều cảm giác, mà chỉ khi ở Hà Nội, mới thấy đúng cái "chất". Không pha trộn, không bị lẫn với bất cứ tỉnh/thành nào...Mặc dù, Hà Nội bây giờ nhộn nhịp và sầm uất hơn xưa...

Mùa Thu này, nếu như cụ Grand xức bất cứ mùi hương nào lên người, đều cảm thấy mình lịch lãm ấy. Hình như, Thu của Hà Nội, chiều được lòng hết tất cả các mùi hương...
...
"Thu ngang qua trên vòm trời xa đó
Kỷ niệm nhạt nhoà theo làn gió vút bay."

Ảnh: St

Grandtouring

Xe điện
Em ở Hà Nội không nhiều, nhưng lần nào về chỗ cũ, nhất là những ngày Thu, cũng thấy nôn nao ấy cụ Grand. Nhớ hình ảnh mặt Hồ Tây lao xao sóng, những con sóng lăn tăn, gợn nhỏ; nhớ cái se lạnh rất "riêng" của Hà Nội. Nhiều cảm giác, mà chỉ khi ở Hà Nội, mới thấy đúng cái "chất". Không pha trộn, không bị lẫn với bất cứ tỉnh/thành nào...Mặc dù, Hà Nội bây giờ nhộn nhịp và sầm uất hơn xưa...

Mùa Thu này, nếu như cụ Grand xức bất cứ mùi hương nào lên người, đều cảm thấy mình lịch lãm ấy. Hình như, Thu của Hà Nội, chiều được lòng hết tất cả các mùi hương...
...
"Thu ngang qua trên vòm trời xa đó
Kỷ niệm nhạt nhoà theo làn gió vút bay."

Ảnh: St
Vâng. Chính xác là thế đấy, mợ.
Em cũng không phải gốc Hà Nội nhưng học và ở Hà Nội đến giờ là 31 năm. Cuộc sống, khung cảnh Hà Nội giờ khác xưa, phôi pha nhiều rồi, nhưng vẫn đẹp. Đôi khi đi qua một không gian cũ nào đó, bất chợt những kỷ niệm xưa hiện về, rất thú vị.
Còn với nước hoa, em vẫn dùng mỗi ngày, ở văn phòng thì Le Labo A13, không gian mở thì Creed Anventus.

Chỉnh sửa cuối:

DaDieuchienxu

Xe container

Nay em lại sống ảo, đừng ai hỏi truyện em có hay ko nhen🥺. Chỉ biết, nó đã dậy sóng từ những năm thập niên 90. Là mẹ em bảo thế đó:D:D

Chào Tháng 8 rực rỡ!

(Luýnh quýnh mãi chèn icon với ảnh, pass nhập saiii nữa chứ, hì)
Mình cũng có series truyện của T.G này. Và cuốn "Đứng trước biển" thì....nát hơn cuốn của mợ.
Mỗi lần muốn xem lại phải ngồi dưới đất, hoặc nếu đặt sách trên bàn thì ko đc....bật quạt vì gió sẽ đưa các trang sách đi muôn nơi. :D
Khi tác phẩm đc chuyển thể thành phim "Biển sáng" thì....dở ẹc, may nhờ có sự diễn xuất khá tốt của DV Thùy Liên & Thương Tín đã gỡ gạc phần nào doanh thu cho phòng vé.

Mưa!

Xe điện
Mùa này sen cũng đẹp mà em chửa thấy khuôn bánh hoa sen, toàn cúc nhể?
Bánh Trung thu, trung thu là giữa mùa Thu, giữa mùa Thu dùng khuôn cúc chuẩn rồi còn gì :P

Đùa vậy chứ các mẫu khuôn hoa sen đa phần có đường nét to, phù hợp bánh nướng hiện đại có mix màu hoạ tiết hoặc bánh dẻo. Năm nay em lên dây cót 2 tháng rồi mà chưa làm được chiếc bánh nướng hiện đại nào vì trót mọc thêm mấy cái hoa chân, chạy suốt ngày ngoài đường :D

Bánh nhìn ngon thế, ăn có ngon ko e ;;)
Nhìn ngon 1 ăn sẽ ngon 10 nhá. Đàn ông yêu bằng mắt còn gì :P

Ngon, cơ mờ phải trả tiền ;;)
Đến đây em mời nhé! Năm ngoái tầm này bị giãn cách, ngứa tay làm bánh tặng khắp hàng xóm :))

thngaylangthang

Xe ngựa
A, em phát hiện ra lần đầu mợ Red nhầm mùa nhé :P

Đố mợ biết bức ảnh này chụp mùa nào :D
Đang yêu thì đâu còn cảm nhận mùa ...
Được mời, được tặng thì auto khen đẹp, khen xynh ah :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
A, em phát hiện ra lần đầu mợ Red nhầm mùa nhé :P

Đố mợ biết bức ảnh này chụp mùa nào :D
Em biết là em nhầm đấy, nhưng vì màu lá giống "Thu vàng", nên em cứ mạo muội đính câu thơ kia lên. Vì không kiếm đâu ra chiếc ảnh với "anh lót lá em nằm", nên mới bưng cái ảnh này về bày biện. Lá vàng mãi, rồi cũng sẽ trút như mùa Thu...