[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

DaDieuchienxu

Xe container
Bố già
(The Godfather)

...Lần lữa mãi, cuối cùng cũng đến lúc phải thực hiện lời hứa của mình. Khi lót những "viên gạch" đầu tiên về một tác phẩm "vô tiền khoáng hậu", còn mang ý niệm sẽ đặt ở đây, cho liền mạch "hành trình" những cảm xúc thanh thuần, dịu ngọt và có cả những "khoảng lặng"...Để cho "trọn vẹn" và chui ra khỏi vòng an toàn về những điều giản dị, thì khi viết những dòng cảm nhận về các nhân vật trong "Bố già", em cũng không tránh khỏi có phần bị "quá sức". Nhưng có còn hơn không...!

Nể sự cao su của bản thân quá, vì thai nghén suốt gần 4 tháng trời, mới tiếp tục trở lại với tác phẩm. Vì sự đồ sộ của chính nó, và vì ở đây, có rất nhiều người đã đi trước em; chạm tay vào, xem phim và cả tuổi đời cũng hơn em rất nhiều, nên cảm nhận sẽ sâu sắc và đa chiều hơn. Cũng giống như mọi người, em ấn tượng với nhân vật Ông Trùm nhiều nhất. Và có lẽ, sẽ mượn tài nguyên của diễn đàn, để vu vơ còm dạo, về nhân vật này, để hiểu hơn vì sao, sức hấp dẫn của Vito Corleone lại lớn đến vậy. Bên cạnh các nhân vật khác - mỗi người lại có một sức hút riêng, tạo thành một bức tranh đa sắc màu và gắn kết. Nhưng trên hết, là tài dụng người của thủ lĩnh, sự đối nhân xử thế "có tình", của Ông Trùm, đã tạo nên sự lay động với những nhân vật có tên trong tác phẩm; và mãi sau này, là những người "không có tên" - những độc giả say sưa bàn luận, phân tích và học theo "phong cách Ông Trùm" - trong đó có em.

Đi từ những trang đầu, để hình dung tới một người đàn ông điềm đạm, sâu sắc, suy nghĩ trước sau, cầm lên đặt xuống...trước mọi vấn đề. Không nao núng trước bất kỳ tình huống nào, kể cả khi phải nghiến răng để tính toán hơn-thiệt. Phẩm chất của một người lãnh đạo này, là thứ "ánh sáng" bao trùm toàn bộ tác phẩm, toả ra từ Ông Trùm một sức hút kỳ lạ...
(còn nữa)
Thật tình cờ làm sao, mình cũng đang nghiền ngẫm cuốn "Đất máu Sicile" cùng TG với "Bố già". Cuốn này lẽ ra mình đã xem cách đây lâu lắm rồi, vì mình có thói quen sách hay cứ vác về đã. "Cá rộng trong khap thì chạy đi đâu?". Thế nhưng, người tính ko bằng trời tính, tay bạn đến mượn và lôi đi luôn! Thế là gần đây mới có dịp mua lại và đọc được tầm chục trang đầu.
Thật ngạc nhiên khi TG viết cuốn này trong bối cảnh Michael vẫn còn đang tị nạn ở Sicile, được ông bố chuẩn bị con đường về 1 cách "danh chính ngôn thuận", nhưng có thêm 1 nhiệm vụ là đưa 1 tay Mafia gộc đang bị CQ truy nã gắt gao về cùng. Anh chàng này nắm 1 bí mật động trời, nếu leak ra có thể làm CP Italia sụp đổ, vì vậy, nếu anh ta còn ở lại Ý thì cái chết sẽ đến bất kỳ lúc nào....
Michael có thực hiện được nhiệm vụ ông Trùm giao phó không? Chờ mình xem xong sẽ review nhé.

Chĩm111

Xe điện
Cụ Xe là Chủ tịch của CLB phải không? Em có phải pi em cái dây thép cầm chân cầm tay gì không để được vào CLB đó ạ? Hay cụ Xe show cái hình lên đây để em tin tưởng tí đi nhờ? :P
Số cầm tay hay cầm chân của mợ nếu muốn gửi cho an toàn thì gửi cho em nhá! Em sẽ mang về và thực hiện công đoạn mã hóa dãy số này (việc này vô cùng tốn công sức và rất vất vả) rồi tiếp đó mới gửi qua cho cụ kia được.
Đấy, em rất cẩn thận như vầy, mợ cứ yên tâm gửi số má cho em nhá! :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Số cầm tay hay cầm chân của mợ nếu muốn gửi cho an toàn thì gửi cho em nhá! Em sẽ mang về và thực hiện công đoạn mã hóa dãy số này (việc này vô cùng tốn công sức và rất vất vả) rồi tiếp đó mới gửi qua cho cụ kia được.
Đấy, em rất cẩn thận như vầy, mợ cứ yên tâm gửi số má cho em nhá! :D
Cụ Xe bo 4 banh muốn lói điều rì không ạ? :D

Cụ Chĩm cẩn thận quá, hỏi cả số của má em nữa. Đợi em về hỏi coi sao đã nhé! Má em là cũng cẩn thận như cụ Chĩm ấy.:D

Chĩm111

Xe điện
Cụ Xe bo 4 banh muốn lói điều rì không ạ? :D

Cụ Chĩm cẩn thận quá, hỏi cả số của má em nữa. Đợi em về hỏi coi sao đã nhé! Má em là cũng cẩn thận như cụ Chĩm ấy.:D
Ahihi, mợ xinh làm em đọc đi đọc lại mãi mới tìm được lỗi của mình ạ! =))
Xưa có câu của các cụ ta: Sai một ly, đi một... trăm dặm, quả không sai. :((

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

juve99

Xe cút kít
Dáng da gì toàn mấy cụ ẻo lả tham gia, ít mợ xinh đẹp dễ thương vào quá :-o

pinsu90

Xe điện
“Vài lần đón đưa
Em về, nụ cười giấu kín..“

Không biết mọi người thường vượt qua nỗi buồn bằng cách nào. Riêng tôi đã trải qua nhiều nốt trầm trong cuộc đời, có lúc khôn ngoan, có lúc dại khờ, có lúc sáng suốt, đôi khi lỡ may đường đột.
Thì giờ đây mỗi khi những chuyện không may không vui ập tới, tôi chỉ lẳng lặng lùi mình về để chăm sóc tưới tắm lại tâm hồn, nuôi cho tóc dài thêm, thu ghém gọn ghẽ mọi thứ xung quanh, rồi tối về đặt lưng xuống chậm rãi từng nhịp thở, thả lỏng lòng mình.
Cảm xúc dù vui hay buồn, hạnh phúc hay khổ đau, cứ để mọi thứ bồng bềnh đi theo năm tháng, rồi đến lúc điều gì cần đi qua cũng sẽ nghiễm nhiên trôi qua..

Chúng ta rồi sẽ được đền đáp, bởi cuộc đời..🙂

juve99

Xe cút kít
“Vài lần đón đưa

Không biết mọi người thường vượt qua nỗi buồn bằng cách nào. Riêng tôi đã trải qua nhiều nốt trầm trong cuộc đời, có lúc khôn ngoan, có lúc dại khờ, có lúc sáng suốt, đôi khi lỡ may đường đột.
Thì giờ đây mỗi khi những chuyện không may không vui ập tới, tôi chỉ lẳng lặng lùi mình về để chăm sóc tưới tắm lại tâm hồn, nuôi cho tóc dài thêm, thu ghém gọn ghẽ mọi thứ xung quanh, rồi tối về đặt lưng xuống chậm rãi từng nhịp thở, thả lỏng lòng mình.
Cảm xúc dù vui hay buồn, hạnh phúc hay khổ đau, cứ để mọi thứ bồng bềnh đi theo năm tháng, rồi đến lúc điều gì cần đi qua cũng sẽ nghiễm nhiên trôi qua..

Pinsu ngây thơ trong sáng mà nay cũng tâm trạng quá ha 🥺

meotamthe

Xe cút kít
Ahihi, mợ xinh làm em đọc đi đọc lại mãi mới tìm được lỗi của mình ạ! =))
Xưa có câu của các cụ ta: Sai một ly, đi một... trăm dặm, quả không sai. :((
Lão mua hoa quả sữa chưa đi tạ lỗi chưa :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
“Vài lần đón đưa

"Em về mang cả nắng về theo
Chẳng để lại cho hiên nhà đỡ nhớ...''

Thông thường, khi phụ nữ buồn, họ hay đi cắt tóc. Và họ cũng không quên nhuộm một màu thật là tươi sáng. Đó dường như là cách nhanh nhất để ru họ ngủ quên trong dư âm của sự buồn bã - từ một mối quan hệ hay từ một sự việc nào đó...

Nhưng từ rất lâu rồi, chị đọc được ở đâu đó, nữ diễn viên của TQ là Triệu Vy có chia sẻ, đại khái là: "Càng khi trưởng thành, sẽ càng ít và không nhuộm tóc". Cô ấy còn để tóc dài, để chứng kiến trái tim mình dần dần phải bước qua nỗi buồn đó, bằng việc chăm sóc và nuôi dưỡng mái tóc, để nó dài theo thời gian.

Không có nỗi buồn nào ngự trị quá lâu. Đó thực ra chỉ là cảm giác. Cảm giác quen thuộc với một điều gì đó, mà khi buông tay ra, cảm thấy hỗn độn, chới với tạm thời. Khi tâm trí của bản thân cô đọng lại, nhìn thấu suốt cả hành trình, Su sẽ nhận ra, mình của hiện tại mới là tốt nhất. Mặc dù, có lúc bão lòng có thể khiến Su mất phương hướng, nhưng khi cảm xúc nhất thời đó qua đi, sẽ thấy không có gì lớn lao đến mức bản thân phải chòng chành đến như vậy. Ngoài việc phải nhìn vào thực tế, phải chấp nhận và đi qua thôi...

Có những giai đoạn, khi công việc rối tinh rối mù, chị cũng buông bản thân theo bản năng ấy. Chiều lòng mình theo những cảm xúc rất "đàn bà". Hoặc đơn giản là "kemeno". Ngủ hoặc đi chơi.

Có một trích đoạn này, theo chị là rất hay. Tuy có hơi sách vở, nhưng chị nghĩ rằng, chúng ta vẫn đang neo mình vào những điều tích cực, bên cạnh những con quỷ tiêu cực hàng ngày hiện hữu song song. Viết lại ở đây, cho Su đọc và nghiền ngẫm. Ai rồi cũng sẽ trưởng thành cả thôi...

"Mặt hồ sóng to quá thì nước trong mấy cũng không thể nhìn thấy đáy. Đến khi tất cả những suy nghĩ tiêu cực đã lắng xuống và qua đi rồi, có thể vào một ngày đẹp trời, khi nhìn xuống đáy hồ, em sẽ nhận ra những khoảnh khắc huy hoàng của những tháng ngày hạnh phúc năm xưa vẫn đang ở đó..."

Nhân duyên mỏng hay sâu, thực ra đều là do lòng người, Su ạ!

juve99

Xe cút kít

Nãy mạng phập phù quá nên giờ này mới úp được ảnh quyểnsách để minh họa cho còm trên, mong cụ mơ nhà ta thông cảm.
Nhìn bìa thiên thanh là e thấy có yếu tố Italy rồi. E mê tuyển Ý nên thích luôn thời trang Italy. Trên người toàn dính đến Italy trừ đồng hồ Nhật, lâu lắm ko được đeo Thụy Sỹ :T

DaDieuchienxu

Xe container
Nhìn bìa thiên thanh là e thấy có yếu tố Italy rồi. E mê tuyển Ý nên thích luôn thời trang Italy. Trên người toàn dính đến Italy trừ đồng hồ Nhật, lâu lắm ko được đeo Thụy Sỹ :T
Cụ cũng chịu theo thời trang nhỉ? Quần áo tuyền đồ hiệu không! :-bd
Mình già nên ăn mặc đơn giản cực kỳ, cứ bộ nào đơn giản nhất là xỏ vào :D , chính vì thế mà khoản chi về trang phục chưa bao giờ phải so đo tính toán.
Đồng hồ cũng vậy. Trước xài toàn đồng hồ Quartz, sau bị thay pin đểu mấy lần, bực quá làm luôn con SEIKO 5, khỏi rức đầu.

thngaylangthang

Xe ngựa
Chỉnh sửa cuối:

juve99

Xe cút kít
Cụ cũng chịu theo thời trang nhỉ? Quần áo tuyền đồ hiệu không! :-bd
Mình già nên ăn mặc đơn giản cực kỳ, cứ bộ nào đơn giản nhất là xỏ vào :D , chính vì thế mà khoản chi về trang phục chưa bao giờ phải so đo tính toán.
Đồng hồ cũng vậy. Trước xài toàn đồng hồ Quartz, sau bị thay pin đểu mấy lần, bực quá làm luôn con SEIKO 5, khỏi rức đầu.
E đang tuổi tán gái nên thi thoảng cũng để ý quần áo 1 tý X_X