[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Thời bọn em có hoc Gdcd, con em cũng học cũng học. Chỉ có thời bố em mới ko học, hay cụ hoc cung thời bố em nhỉ? Thế Cụ trai qua bao mùa xuân rồi?:)
Em 50 năm nữa thì chẵn 100 ạ 🤪

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ Sammy2017 có thể viết vài lời nơi mợ đến được không?

Thả cái ảnh kia, nhiều người ở đây cũng như em, cảm thấy rộn ràng lắm rồi, nhưng lại thấy thiếu thiếu cái content để hối cho tháng bảy này trôi qua mau, để tháng tám mùa Thu rồi quẩy tiếp đóoooo, :D.

Để em mang "Gieo quẻ" về đây trước nha. Để các cụ/mợ nghe, cũng là gieo một ý niệm thật an lành, may mắn tới mọi người...%%-!

Dù tên bài hát có mang âm hưởng tâm linh, nhưng xuyên suốt là những giai điệu vô cùng tích cực, còn hàm ý rất nhân văn. Giữa một biển các dòng nhạc thị trường mau nhớ, mau quên, Hoàng Thuỳ Linh đã mượn chất liệu dân gian, xen lẫn một chút tâm linh huyền bí vào MV của mình. Để thổi vào các giai điệu một thông điệp: Thiết lập trạng thái bình thường mới - sau hai năm đại dịch Covid làm ngưng trệ gần như mọi hoạt động.

Sự bền bỉ của Linh, khi theo đuổi dòng nhạc mang màu sắc dân tộc, nhưng không kém phần hiện đại và bắt kịp được với xu hướng, nên MV nào cũng được đầu tư kỹ lưỡng về phần nhìn và nghe. Màu sắc của phục trang rất match với nhau; phần lời mộc mạc, dễ hiểu. Nhất là biểu cảm của Linh trên khuôn mặt hay hình thể rất "cuốn"...Thế nên, giữa một rừng các ca sỹ, Hoàng Thuỳ Linh có màu sắc rất riêng, rất đàn bà, rất âm hưởng hiện đại nhưng lại có chút dân gian hoà vào trong đó. Tạo nên sự hấp dẫn của một người làm nghệ thuật chân chính (í, em nói dư lày có bị coi là lói dựa hông nhờ? :P).

Trong MV này, có cả Đen Vâu của cụ hxduong đó, cụ mau mở MV và đeo tai nghe rồi gật gù với những lời rap của anh ấy đi nhé:

[...]
Đợi người chỉ đường, chắc gì là đường bước được
Tương lai là thứ không bao giờ lường trước được
Đi tìm điều tích cực để vui lên mà sống
Thì hướng nào cũng tốt, đường nào cũng thông (đúng rồi), yeah
Đi tìm điều tích cực để vui lên mà sống
Thì hướng nào cũng tốt, đường nào cũng thông

Còn em, chỉ gửi về đây một ý niệm của riêng em - với tư cách "chủ nhà", mong các cụ/mợ "ít đi điều mong cầu, lòng êm như suối biếc". Để cùng em bình thản, thong dong đi qua những ngày tháng bảy và đón những ngày "nắng" mênh mang của tháng tám nhé!

Mưa!

Xe điện
Ra công viên không gặp Mưa! , hôm nay em đạp xe
Hồi bé em thèm mưa lắm nhớ, thèm chạy tung tăng dưới mưa, nhìn những bong bóng mưa rơi trên nền gạch như những hạt nước đang cười rộn rã. Lớn lên một chút, em lại thèm cảm giác chạy xe dưới mưa cho mưa táp vào má, mát lạnh, đang đi học mà gặp mưa là bỏ học đi chơi mưa đến khi về nhà cả người đều ướt sũng. Khi đó, thích nhất là đi qua mấy nhà đun bếp rơm, mùi rơm rạ cháy vừa thơm vừa gợi cảm giác an yên khó tả :D

Giờ lớn quá rồi sao tự dưng lại sợ những cơn mưa. Những cơn mưa ngày tháng 7 giống như tình cũ, cứ dùng dằng không ngớt. có đôi khi giữa những cơn nắng tháng 7, trời bỗng dưng đổ mưa, dù nhẹ thôi nhưng cũng đủ khiến nhiều người sụt sùi nhớ :P. Mưa đêm tháng 7 hay khiến em mất ngủ, bao nỗi rạch ròi thiệt hơn, bao tiếc nuối cứ khiến người ta quay quắt trăn trở.

Hôm nay trời cũng đổ mưa, đi dạo dưới mưa 1 tẹo mà giờ em hắt hơi chóng cả mặt òi. Mưa tháng 7 lạnh quá :))

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hồi bé em thèm mưa lắm nhớ, thèm chạy tung tăng dưới mưa, nhìn những bong bóng mưa rơi trên nền gạch như những hạt nước đang cười rộn rã. Lớn lên một chút, em lại thèm cảm giác chạy xe dưới mưa cho mưa táp vào má, mát lạnh, đang đi học mà gặp mưa là bỏ học đi chơi mưa đến khi về nhà cả người đều ướt sũng. Khi đó, thích nhất là đi qua mấy nhà đun bếp rơm, mùi rơm rạ cháy vừa thơm vừa gợi cảm giác an yên khó tả :D

Giờ lớn quá rồi sao tự dưng lại sợ những cơn mưa. Những cơn mưa ngày tháng 7 giống như tình cũ, cứ dùng dằng không ngớt. có đôi khi giữa những cơn nắng tháng 7, trời bỗng dưng đổ mưa, dù nhẹ thôi nhưng cũng đủ khiến nhiều người sụt sùi nhớ :P. Mưa đêm tháng 7 hay khiến em mất ngủ, bao nỗi rạch ròi thiệt hơn, bao tiếc nuối cứ khiến người ta quay quắt trăn trở.

Hôm nay trời cũng đổ mưa, đi dạo dưới mưa 1 tẹo mà giờ em hắt hơi chóng cả mặt òi. Mưa tháng 7 lạnh quá :))

Bất cứ lúc nào, mợ Mưa cũng làm cho em và mọi người cảm nhận cuộc sống thật là thú vị, thật là màu sắc. Bất cứ khung cảnh nào, cũng khiến cho em thấy sự "nữ tính" ở trong đó...

Em tò mò muốn biết dung nhan của mợ Mưa quá!

Dù muốn hay không, tháng 7 vẫn đến như một quy luật bất biến của tạo hoá. Tựa như tình cũ trôi đi bằng những cơn mưa, thì tình mới sẽ làm cho cuộc sống trở nên thi vị. Em không nghĩ là "tình cũ" mà mợ Mưa ví, khiến cho nhiều người sụt sùi nhớ đâu. Mà tháng 8, tháng 9 hay tháng 10 với mùa Thu chùng chình se lạnh, sẽ làm cho chúng ta nhớ nhiều hơn,:D.

Chỉ có những trận mưa đêm, tí tách hay ào ào, làm cho chúng ta có chút bối rối, vì bất ngờ quá thôi. Còn dư vị của tháng 7, thực tình là không hề dịu ngọt. Em mong cái dịu ngọt khi Thu về lắm lắm!

Giá mà mùa mưa của tháng 7 có thể hoá thành vàng hay bạc, thì có phải chúng ta bớt nhọc nhằn, trăn trở lắm không, mợ Mưa nhỉ?!
Cho em thả một giỏ hoa xinh xinh này về đây, cho sự nhọc nhằn nhẹ gánh đi một chút nào...

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Bất cứ lúc nào, mợ Mưa cũng làm cho em và mọi người cảm nhận cuộc sống thật là thú vị, thật là màu sắc. Bất cứ khung cảnh nào, cũng khiến cho em thấy sự "nữ tính" ở trong đó...

Em tò mò muốn biết dung nhan của mợ Mưa quá!

Dù muốn hay không, tháng 7 vẫn đến như một quy luật bất biến của tạo hoá. Tựa như tình cũ trôi đi bằng những cơn mưa, thì tình mới sẽ làm cho cuộc sống trở nên thi vị. Em không nghĩ là "tình cũ" mà mợ Mưa ví, khiến cho nhiều người sụt sùi nhớ đâu. Mà tháng 8, tháng 9 hay tháng 10 với mùa Thu chùng chình se lạnh, sẽ làm cho chúng ta nhớ nhiều hơn,:D.

Chỉ có những trận mưa đêm, tí tách hay ào ào, làm cho chúng ta có chút bối rối, vì bất ngờ quá thôi. Còn dư vị của tháng 7, thực tình là không hề dịu ngọt. Em mong cái dịu ngọt khi Thu về lắm lắm!

Giá mà mùa mưa của tháng 7 có thể hoá thành vàng hay bạc, thì có phải chúng ta bớt nhọc nhằn, trăn trở lắm không, mợ Mưa nhỉ?!
Cho em thả một giỏ hoa xinh xinh này về đây, cho sự nhọc nhằn nhẹ gánh đi một chút nào...
Mời mợ tham gia CLB chạy bộ, mợ sẽ gặp Mưa! Ngay

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mời mợ tham gia CLB chạy bộ, mợ sẽ gặp Mưa! Ngay
Cụ Xe là Chủ tịch của CLB phải không? Em có phải pi em cái dây thép cầm chân cầm tay gì không để được vào CLB đó ạ? Hay cụ Xe show cái hình lên đây để em tin tưởng tí đi nhờ? :P

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cụ Xe là Chủ tịch của CLB phải không? Em có phải pi em cái dây thép cầm chân cầm tay gì không để được vào CLB đó ạ? Hay cụ Xe show cái hình lên đây để em tin tưởng tí đi nhờ? :P
Em đưa hình lão nông 50 lên đây các mợ chạy hết :))

thngaylangthang

Xe ngựa

Bang lang

Xe điện
Em thích chị Thanh Lam, vì nhìn chị "đàn bà" quá, giọng hát cũng có lúc "nũng nịu" như mợ nói, khiến cho cái duyên của chị cứ làm cho người nghe muốn "nhẩn nha" bên chị. Giọng trầm của chị, tuy không lọt tai nhiều người ưa sự dịu dàng, nhưng cái vẻ nũng nịu khi chị "phiêu", khiến trái tim của khán giả bị thổn thức, bị lịm đi vì yêu quá. Yêu quá mà không "cầm, nắm" được chất giọng đó. Chỉ biết lặng đi mà nuốt những thanh âm khi chị hát thôi...

Cụ Xe bo 4 banh : Cô giáo em hẳn là rất lấy làm buồn lòng, khi học trò của mình có bao nhiêu chữ mình dạy, giờ trả cho mình bằng sạch, :((.
Cụ ấy lúc đó đang mơ màng nghe chim hót và đuổi bướm cầu ao nên ko nhớ mợ ạ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy lúc đó đang mơ màng nghe chim hót và đuổi bướm cầu ao nên ko nhớ mợ ạ.
Cụ ấy cũng có tâm hồn đẹp đó mợ, :D. Mợ thấy cụ ấy bận màu xanh tím than, em nghĩ là sẽ không mắng cụ ấy nhiều đâu ạ. Cụ Xe hôm nay đã bớt say rịu, hỉu còm của em chưa vậy chời?😭

Sammy2017

Xe tải
Gửi mợ RedMer rằng thì là mà cũng tâm tư lắm nhưng khổ nỗi khả năng viết lách có hạn ☺
Tấm ảnh trời xanh mây trắng đó mình chụp ở Tam Đảo, view quán cafe Cổng Trời. CCCM mà có dịp đi Tam Đảo thì quán này là sự lựa chọn không tồi đâu, ngồi cafe ngoài ban công, gió mát lịm tim luôn nhé.
Mấy hôm nay nắng nóng quá, mong lắm 1 ngày mùa thu gió se se hiu hiu, cùng hẹn nhau la cà phố xá, thủ thỉ đôi ba câu chuyện, tạm gác lại những âu lo đời thường...Lại chẳng có ảnh mùa thu, thôi thì thả nhẹ ảnh mùa đông năm nào nơi góc phố nhỏ của một Thượng Hải luôn tấp nập người và xe.
Xin lỗi vì quả chân ngắn của em :-"

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Gửi mợ RedMer rằng thì là mà cũng tâm tư lắm nhưng khổ nỗi khả năng viết lách có hạn ☺
Tấm ảnh trời xanh mây trắng đó mình chụp ở Tam Đảo, view quán cafe Cổng Trời. CCCM mà có dịp đi Tam Đảo thì quán này là sự lựa chọn không tồi đâu, ngồi cafe ngoài ban công, gió mát lịm tim luôn nhé.
Mấy hôm nay nắng nóng quá, mong lắm 1 ngày mùa thu gió se se hiu hiu, cùng hẹn nhau la cà phố xá, thủ thỉ đôi ba câu chuyện, tạm gác lại những âu lo đời thường...Lại chẳng có ảnh mùa thu, thôi thì thả nhẹ ảnh mùa đông năm nào nơi góc phố nhỏ của một Thượng Hải luôn tấp nập người và xe.
Xin lỗi vì quả chân ngắn của em :-"

Em có ngó thấy ảnh mợ Sammy từ chiều, mà phải xử lý nốt một vài việc, nên em quên. Giờ mới xong xuôi gọn lẹ, đi tìm ảnh mùa Thu lại hông thấy, nên vào rep "chay" vợi, :D.

Tới đây, chúng em cũng có hẹn với Tam Đảo, em có đi qua đó, mà chụp được mây vờn núi, sẽ mang về đây khoe cùng mợ Sammy nhé!

Em cũng chân ngắn, nhưng không có giày đẹp như của mợ Sam. Nên đi đâu, là hay làm background cho người khác. Chỉ mong Thu về sớm sớm, để còn se sua với áo quần, khăn khố cho giấu bớt nhược điểm đi. Mà nắng nghe chừng vẫn chói chang quá, hiuhiu...

Thèm một hôm trời lành lạnh, thoáng co mình lại, rồi quàng một chiếc khăn qua vai, ngồi ờ đâu đó có gió vờn qua tóc, ngắm cuộc sống của mỗi người trôi qua trong mắt. Sau kể với một ai đó những thanh âm rất đẹp đó, và cùng mỉm cười với nhau. Thật là những khoảnh khắc "rất Thu".
Năm nay, em mong Thu về sớm quá điiii...🍁

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Bố già
(The Godfather)

Tháng Tư quàng vào vai bằng những ngày nắng rực rỡ vàng. Lừng chừng mãi, cuối cùng em mới "chui ra khỏi cái tổ kén" của mình, để dành thời gian cho cuốn tiểu thuyết vô tiền khoáng hậu: Bố già.

Ngoắc một ngón tay với cụ hxduong khi cầm cuốn tiểu thuyết trên tay, và mong muốn được đặt trang trọng ở những ngày này, trong lúc đợi chờ "Châu Phi" bung những nhành phượng vĩ màu tím. Quả là có hơi "quá sức", nhưng nếu không đặt những viên gạch đầu tiên, thì biết đến khi nào?

Nhắc đến The Godfather, nhiều người thích những câu nói kinh điển, ai đó thích vẻ nam tính của Michael… thích những màn “trải nệm” trước lúc giông bão, hay những thủ đoạn mà có lẽ chỉ được sinh ra ở người Ý...

Em trần tục nên em thích Apollonia, thích đám cưới Sicily. Em thích cô gái ấy khi lần đầu đọc đến & cả sau này xem film lại ấn tượng hơn nữa.
Cô gái ấy không mỹ miều & học thức như Kay, cô ấy cũng không học đủ nhiều để toan tính là phải tránh cái này, không làm cái kia để lương tâm không dằn vặt… Cô gái ấy - một cô gái gốc đảo – hồn nhiên như cây cỏ, sức sống cũng mãnh liệt như cỏ cây. Rất chân phương nhưng thanh thoát, với cô ấy súng đạn hay những vụ ẩu đả cũng y như miếng ăn nước uống, không có những lời đao to búa lớn tới những việc ấy, vì… đấy là cuộc sống của cô ấy, là những thứ cô ấy thấy hằng ngày, tiếp xúc hằng ngày, mà thấy gì nhiều chẳng quen.

Em thích cách cô gái ấy yêu, không thể hiện quá nhiều cá tính hay đắm say từ khi biết Michael đến lúc bước vô lễ đường, nhưng cô gái ấy yêu chân thành, chân phương & đơn giản đến lạ lùng. Cô gái ấy, có thể là rất ấn tượng với hôn phu của mình – người rất lạ lùng với dân đảo, người mà khác hẳn những chàng trai dân đảo mà Apollonia đã từng biết – nên đã đến với hôn nhân rất nhanh. Cô gái ấy yêu đắm say nhưng không quá cuồng nhiệt, có một chút gì đó vẫn e ấp nhưng vẫn hết mình, trong sáng. Cuồng nhiệt mà không hề “phô”, cô gái ấy yêu như một sự tận hiến, như con chiên ngoan đạo hiến mình cho Đức Chúa.

Cô ấy, có thể cô gái ấy chứ không phải Kay mới là người có thể níu giữ phần lương thiện trong Michael, nhưng… cái cọc cuối cùng mà có thể Michael muốn níu vào đã không còn nữa. Lúc ấy không còn ai cho Michael lương thiện được nữa. Khi gặp cô gái ấy Michael đã như mất hồn, người đàn ông ấy có thể đã mơ về người vợ hiền truyền thống Sicily & những đứa trẻ.
Có thể, có Apollonia, Michael sẽ hạ súng xuống & bắt đầu lại một lần nữa trở thành con người bình dị. Nhưng bối cảnh câu chuyện không cho chàng trai mong làm thầy giáo ấy quyền được ước mơ.

Em thích cả đám cưới Sicily, thích phòng tân hôn đêm ấy… lãng mạn & đẹp, đẹp như cổ tích ấy, đẹp như Apollonia. Đám cưới ấy bình dị đến nao lòng, chân thực như đời nhưng đẹp như một ước mơ, đám cưới ấy có súng, & có cả hoa 🌸🌸🌸

Xin lỗi Kay Adams!!!

Mình ko quote cmts của cụ hxduong & mợ RedMer vì sẽ tốn tài nguyên Diễn đàn.
Xin cảm ơn cụ, mợ về góc nhìn cho nhân vật trong tác phẩm "Bố Già" bất hủ.
Thành công của 1 tác giả là ko định hướng cho người đọc về đứa con tinh thần của mình. Bạn có thể nhìn nhân vật hay sự vật hiện tượng trong tác phẩm qua bất ký lăng kính nào bạn muốn...và đều đúng cả. Bạn có thể công nhận hành vị của 1 tên máu lạnh giết người ko ghê tay là đúng, vì hắn ko thể làm khác đc...OK, bạn ko sai nếu cứ giữ quan điểm ấy cho riêng mình.
Trở lại tác phẩm, sự nhận định của cụ hxduong đã làm mình...lặng người đi vì như xuất phát từ chính cảm nhận của mình, có điều mình ko đủ vốn từ để có thể nhận xét đc như thế.
Và đúng đến 99%, trừ ra câu:"Xin lỗi Kay Adams!!!" (Mình xin khất giải thích lý do vì sao lại phản ứng gay gắt vs câu xin lỗi mà vốn dĩ "bà Kay Adams" ko xứng đáng đc nhận! (xin phép đc bắt chước 2 cụ Quạ khoang & Má Phị: đây là quan điểm riêng của mình, tất nhiên rồi, nhưng các bạn ko nhất thiết phải đồng ý vs mình!)
Rất mong cụ hxduong & mợ chủ thread tiếp tục chia sẻ cảm nhận về nhân vật hoặc toàn bộ tác phẩm.
Bố già
(The Godfather)

...Lần lữa mãi, cuối cùng cũng đến lúc phải thực hiện lời hứa của mình. Khi lót những "viên gạch" đầu tiên về một tác phẩm "vô tiền khoáng hậu", còn mang ý niệm sẽ đặt ở đây, cho liền mạch "hành trình" những cảm xúc thanh thuần, dịu ngọt và có cả những "khoảng lặng"...Để cho "trọn vẹn" và chui ra khỏi vòng an toàn về những điều giản dị, thì khi viết những dòng cảm nhận về các nhân vật trong "Bố già", em cũng không tránh khỏi có phần bị "quá sức". Nhưng có còn hơn không...!

Nể sự cao su của bản thân quá, vì thai nghén suốt gần 4 tháng trời, mới tiếp tục trở lại với tác phẩm. Vì sự đồ sộ của chính nó, và vì ở đây, có rất nhiều người đã đi trước em; chạm tay vào, xem phim và cả tuổi đời cũng hơn em rất nhiều, nên cảm nhận sẽ sâu sắc và đa chiều hơn. Cũng giống như mọi người, em ấn tượng với nhân vật Ông Trùm nhiều nhất. Và có lẽ, sẽ mượn tài nguyên của diễn đàn, để vu vơ còm dạo, về nhân vật này, để hiểu hơn vì sao, sức hấp dẫn của Vito Corleone lại lớn đến vậy. Bên cạnh các nhân vật khác - mỗi người lại có một sức hút riêng, tạo thành một bức tranh đa sắc màu và gắn kết. Nhưng trên hết, là tài dụng người của thủ lĩnh, sự đối nhân xử thế "có tình", của Ông Trùm, đã tạo nên sự lay động với những nhân vật có tên trong tác phẩm; và mãi sau này, là những người "không có tên" - những độc giả say sưa bàn luận, phân tích và học theo "phong cách Ông Trùm" - trong đó có em.

Đi từ những trang đầu, để hình dung tới một người đàn ông điềm đạm, sâu sắc, suy nghĩ trước sau, cầm lên đặt xuống...trước mọi vấn đề. Không nao núng trước bất kỳ tình huống nào, kể cả khi phải nghiến răng để tính toán hơn-thiệt. Phẩm chất của một người lãnh đạo này, là thứ "ánh sáng" bao trùm toàn bộ tác phẩm, toả ra từ Ông Trùm một sức hút kỳ lạ...
(còn nữa)