[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

thngaylangthang

Xe ngựa
Diễn đàn Otofun có chức năng vang hay vodka để bày tỏ sự bất đồng hay đồng ý với những điều mình tâm đắc một cách nhanh chóng. Nhưng để tán thưởng khen ngợi vói những áng văn mà các mợ trải lòng ở đây chỉ bằng vodka thì em cảm thấy như thế là một sự khiếm nhã. Thành ra em phải cố gắng viết ra mấy dòng bởi môn văn đối với em ngày xưa chưa bao giờ là dễ dàng.
Cảm giác của em viết văn với các mợ là một điều rất dễ, câu chữ trau chuốt cẩn thận nhưng không có chút gì giả tạo bởi chúng đều xuất phát từ cảm giác chân thực trong tâm hồn của mỗi người. Có lúc đọc thì cảm nhận như mây bay gió thổi , khi thì nhẹ nhàng như nước chảy hoa trôi, lúc lại lanh lảnh như tiếng chuông gió, thỉnh thoảng mường tượng như âm thanh những hạt pha lê lìa chuỗi rơi xuống trong đêm vắng. Nhưng đa phần chúng đều dịu dàng như một mái tóc huyền.
Em kém văn chỉ viết được thế, mời các cụ khác bổ sung ạ.
Thì ra cụ vang em vì một mợ tên Trang ở cầu Lường ... ;))
Cụ làm em nhớ ngày xưa, vang vod có lời nhắn rất là vui, hồi đó nhiều nhà nọ nhà kia hay lái nick của nhau vang vod nhắn nhủ đủ thứ, vui đáo để =))

Em ngại viết còm dài lắm í mà cứ đọc chùa văn của mợ chủ xong cũng thấy hơi áy náy nên thi thoảng cũng còm dài tẹo cho nó xôm nhà, em cứ nghĩ đến đâu gõ đến đấy chứ không cẩn thận được như mợ RedMer í. Cụ khen làm em ngại quá hihi
:>

thngaylangthang

Xe ngựa

DaDieuchienxu

Xe container
Em rất ưng cách ví von của Axit Nezin, từ ngữ như một bầy cừu, khi một con cừu chui qua khe suối đàn cừu cũng lần lượt chui theo, nếu con đầu đàn đi lạc cả đàn cũng vì thế lạc theo. Con đường qua khe suối cần tìm tòi, rồi đi mãi sẽ thành quen, nói và viết cũng cần tìm tói và rèn thành thói quen như thế.
Đọc đoạn văn này của mợ, mình lại nhớ đến 1 câu chuyện có thật cười ra nước mắt:
Ku em vợ thứ 7 của ngan già là 1 nông dân. Ngoài việc trồng lúa, giữa 2 mùa vụ, ku câu hay nuôi vịt tàu thả bầy. Hằng ngày, him xách cây sào dài lùa đàn vịt ra đồng cho vịt ăn lúa rơi rụng. Khổ cái tay này có tật....nhậu thần sầu! Mỗi ngày, gặp chiến hữu "cùng ngành nghề" là rủ nhau kiếm chai rượi + ít cóc ổi bày ra giữa đồng nhậu.
Xui rủi, 1 hôm chủ ruộng gần đó gom rơm rạ trên mảnh ruộng của họ lại, đốt để làm tro bón. Đống ung cháy âm ỉ...1 con chó chạy giỡn đuổi đàn vịt, thế là cả đàn chạy về phía đống ung kia. Bọn đi sau cứ thấy ~ con đi đầu chạy chui vào đống ung, thế là cả lũ cứ thế chui theo....Kết quả, cả bầy vịt chết cháy + ngạt trong đó, trong khi chủ của chúng đang nốc rượu tì tì ở xa xa...
Khi phát hiện ra, ku em tỉnh cả rượu, đành đi xin cái bao to hốt xác đám vịt về. Khổ thêm cái là kiểu nướng nguyên lông này ko xơi đc mà cũng chẳng thể bán cho ai, đành đem chôn hết! :((

Mưa!

Xe điện
Đọc đoạn văn này của mợ, mình lại nhớ đến 1 câu chuyện có thật cười ra nước mắt:
Ku em vợ thứ 7 của ngan già là 1 nông dân. Ngoài việc trồng lúa, giữa 2 mùa vụ, ku câu hay nuôi vịt tàu thả bầy. Hằng ngày, him xách cây sào dài lùa đàn vịt ra đồng cho vịt ăn lúa rơi rụng. Khổ cái tay này có tật....nhậu thần sầu! Mỗi ngày, gặp chiến hữu "cùng ngành nghề" là rủ nhau kiếm chai rượi + ít cóc ổi bày ra giữa đồng nhậu.
Xui rủi, 1 hôm chủ ruộng gần đó gom rơm rạ trên mảnh ruộng của họ lại, đốt để làm tro bón. Đống ung cháy âm ỉ...1 con chó chạy giỡn đuổi đàn vịt, thế là cả đàn chạy về phía đống ung kia. Bọn đi sau cứ thấy ~ con đi đầu chạy chui vào đống ung, thế là cả lũ cứ thế chui theo....Kết quả, cả bầy vịt chết cháy + ngạt trong đó, trong khi chủ của chúng đang nốc rượu tì tì ở xa xa...
Khi phát hiện ra, ku em tỉnh cả rượu, đành đi xin cái bao to hốt xác đám vịt về. Khổ thêm cái là kiểu nướng nguyên lông này ko xơi đc mà cũng chẳng thể bán cho ai, đành đem chôn hết! :((
Ôi, em tưởng tượng ra cả đàn vịt quay mà cười ra nước mắt luôn :P

Chắc quê ông Azit Nexin không có vịt nên ống ví từ ngữ như bầy cừu, vậy từ nay mình thống nhất từ ngữ như bầy vịt nhá :))

Em học văn cũng vất vả lắm mà hình như em bị thần vịt nhập từ bé, cứ mỗi lần muốn viết gì là câu chữ cứ tự kéo nhau tuôn ra :))

Bang lang

Xe điện
Diễn đàn Otofun có chức năng vang hay vodka để bày tỏ sự bất đồng hay đồng ý với những điều mình tâm đắc một cách nhanh chóng. Nhưng để tán thưởng khen ngợi vói những áng văn mà các mợ trải lòng ở đây chỉ bằng vodka thì em cảm thấy như thế là một sự khiếm nhã. Thành ra em phải cố gắng viết ra mấy dòng bởi môn văn đối với em ngày xưa chưa bao giờ là dễ dàng.
Cảm giác của em viết văn với các mợ là một điều rất dễ, câu chữ trau chuốt cẩn thận nhưng không có chút gì giả tạo bởi chúng đều xuất phát từ cảm giác chân thực trong tâm hồn của mỗi người. Có lúc đọc thì cảm nhận như mây bay gió thổi , khi thì nhẹ nhàng như nước chảy hoa trôi, lúc lại lanh lảnh như tiếng chuông gió, thỉnh thoảng mường tượng như âm thanh những hạt pha lê lìa chuỗi rơi xuống trong đêm vắng. Nhưng đa phần chúng đều dịu dàng như một mái tóc huyền.
Chắc cụ Khen mấy mợ nhưng trừ em ra vì em viết dở nhất đúng ko? Mà văn cụ sử dụng nhiều biện pháp so sánh quá!

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nói gì thì nói, là phụ nữ, khi nhận được những lời tán dương/khen ngợi, dù ít nhiều, cũng có một cảm giác âm ỉ nhẹ trong lòng, nhất là, lời khen ngợi đó, đến từ một người đàn ông đứng tuổi. Cho em được "Cảm ơn" cụ Thắng, vì lời bộc bạch rất chân tình, lại còn vào một ngày đầu tuần ạ...@};-!

Tuy cảm giác vui vẻ sớm qua đi, vì trở về với hiện tại, vẫn phải mưu sinh. Song, có những khi, login vào diễn đàn, nhìn thấy những chữ viết nhẹ nhàng từ các cụ/mợ, cảm thấy đâu đó, sự nhọc nhằn đã vơi đi phần nào. Chính vì nhận được rất nhiều sự tử tế, trân trọng của mọi người, nên để lựa chọn việc cáu gắt mù trời, với việc thả một vài âm thanh réo rắt về đây, em lựa chọn điều thứ 2.
Bản thân mỗi người, đều có những khiếm khuyết, chưa được tròn trịa, nhưng ở một mặt nào đó, em tin rằng, khi đã về đây rồi, sự thiếu hụt ấy, sẽ dần dần được khoả lấp bởi những niềm vui nho nhỏ; những tâm tư không dễ chia sẻ với người đời. Dù chỉ là một cái nick ảo, nhưng những gì các cụ/mợ đã thể hiện, khiến chúng ta cảm thấy cuộc đời bớt nhạt, bớt đắng và bớt ồn ào hơn...

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Đi qua những ngày "mưa" rồi, cũng đã đến lúc, phải chấp nhận và gói ghém những ký ức trầm lại, phải không cụ?
Đi về phía ban mai, em mong những gì của năm cũ, sẽ khiến cụ Xe có động lực nhiều hơn. Ít ra, về đây post ảnh, sẽ nói cho em và mọi người, bức hình số 4 từ trên xuống, có phải là những con Vẹm không ạ?
Avatar mang đậm phong cách "ẩm thực", mà không chia sẻ gì về món ăn, hay cách chế biến nguyên liệu, có vẻ cứ sai sai, :D.
Vâng em chỉ biết nấu cơm ngày 3 bữa thôi, sợ đưa chủ đề ẩm thực vào đây không phù hợp
Con mợ hỏi nó chính là con vẹm đấy ạ. Nhưng vẫn còn nhỏ nên bà con chưa khai thác.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cho em rong chơi trọn vẹn cuộc làm Người...

Cụ Xe bo 4 banh có vẻ rất khéo tay, liên quan đến ẩm thực nhiều. Có còn nhớ, quả này là quả gì hông ạ?

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cho em rong chơi trọn vẹn cuộc làm Người...

Cụ Xe bo 4 banh có vẻ rất khéo tay, liên quan đến ẩm thực nhiều. Có còn nhớ, quả này là quả gì hông ạ?

Ôi quả này lâu rồi em mới thấy, có phải là quả chay không mợ :D
Em cũng lọ mọ biết một số món ăn và cũng biết cách chế biến sao cho vừa miệng thực khách ạ.

Mưa!

Xe điện
Ôi quả này lâu rồi em mới thấy, có phải là quả chay không mợ :D
Em cũng lọ mọ biết một số món ăn và cũng biết cách chế biến sao cho vừa miệng thực khách ạ.
Nhắc món ăn em mới nhớ hồi xưa có vụ cụ làm mẻ chia khắp lượt mọi người, lúc đó em làm mẻ cũng mát tay lắm nên không xin :P

Khoảng 1 năm đổ lại đây em chưa làm được hũ mẻ nào như ý, khi thì chưa đủ chua, lúc chuyển mùi rượu, khi thì bị mốc. Có khi nào cụ bị lỗi như vậy không và cách khắc phục như nào nhỉ?

Mợ RedMer nhìn ảnh quả chay mà ứa nước miếng. Hồi nhỏ nhà hàng xóm cạnh nhà em có cây chay rất to, cao hơn cả nhà 2 tầng, ngày nào cũng sang xin chay về ăn, quả xanh để nấu canh chua, dầm nước rau muống, quả chín rục cứ thế ăn, lũ trẻ con vừa ăn vừa nhắm mắt nhắm mũi mà không đứa nào chịu nhường đứa nào :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Nhắc món ăn em mới nhớ hồi xưa có vụ cụ làm mẻ chia khắp lượt mọi người, lúc đó em làm mẻ cũng mát tay lắm nên không xin :P

Khoảng 1 năm đổ lại đây em chưa làm được hũ mẻ nào như ý, khi thì chưa đủ chua, lúc chuyển mùi rượu, khi thì bị mốc. Có khi nào cụ bị lỗi như vậy không và cách khắc phục như nào nhỉ?

Mợ RedMer nhìn ảnh quả chay mà ứa nước miếng. Hồi nhỏ nhà hàng xóm cạnh nhà em có cây chay rất to, cao hơn cả nhà 2 tầng, ngày nào cũng sang xin chay về ăn, quả xanh để nấu canh chua, dầm nước rau muống, quả chín rục cứ thế ăn, lũ trẻ con vừa ăn vừa nhắm mắt nhắm mũi mà không đứa nào chịu nhường đứa nào :D
Cách làm mẻ của em rất đơn giản, mua một ít mẻ ở chợ xong về gây bằng cách cho thêm 0,3kg bún vào, chỉ khoảng 2 tuần sau các sợi bún đã bắt đầu ngấu, thì cho thêm cơm nguội ( cơm nguội ăn thừa cho thêm chút nước vào nấu thành cháo xong để nguội thì mẻ rất nhanh ngấu) khi thấy mẻ đã ngấu thì em mang ra dùng máy xay xát thêm 1 lần nữa cho nhuyễn rồi đóng vào các chai để dùng dần, phần mẻ còn lại trong hũ sẽ tiếp tục cho bún, cơm nguội vào nuôi đến khi ngấu. Thành phẩm mẻ yêu cầu có mầu trắng sữa, thơm thơm mùi cơm rượu, khi đấy mẻ sẽ chua dịu, thơm. Có một mẹo nhỏ là dùng nước mẻ loãng rửa cá thịt thì rất sạch và khử được mùi tanh.
Nếu mẻ bị mốc thì khả năng cho nhiều cơm khô quá nên mẻ chưa kịp ăn mà cơm đã mốc làm cho hũ mẻ không còn ngon. Khi thấy cơm trong hũ mẻ chuyển mầu vàng hoặc đen thì cần loại bỏ ngay phần cơm vàng hoặc đen đấy ra khỏi hũ mẻ. Chúc Mưa! có được hũ mẻ ưng ý

Chỉnh sửa cuối:

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Công viên sau cơn mưa những bông hoa cũng đẫm nước

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]

Chà, cụ Xe bo 4 banh đã cẩn thận chia sẻ cách làm mẻ kìa mợ Mưa! . Chu đáo quá, em "cảm ơn" cụ Xe nhé!
Hôm nay, em mới biết cách làm mẻ mới, là cho bún vào cho ngấu. Em chỉ cho cơm nguội vào rồi nuôi và gây mẻ thôi. Để nấu canh cá, thì cho vài thìa vào, cho dậy mùi thơm và có vị chua dịu.

Mấy hôm trước, lang thang trên Facebook, em tình cờ thấy có người post ảnh quả chay. Lòng rộn lên sự khắc khoải. Nếu có mua về, chắc cũng sẽ như mợ Mưa, chỉ nhấm nháp được vài quả. Vì màu thịt đẹp quá, bửa đôi ra, cả mắt, cả miệng đều trào lên sự thèm khát. Chắc sẽ ngấu nghiến vị chua chua, thanh thanh đó, rồi chau mày hay nhắm mắt lại...
Không biết mợ Mưa có như em không, thèm nhất thứ quả quê là quả Chay này và quả Trứng gà (miền Nam gọi là quả Lêkima ấy). Thèm vị thì ít thôi, nhưng dội về bao nhiêu là ký ức. Những buổi trưa trốn ngủ. Nhà thơ Giang Nam thì trốn học trèo cầu ao, rồi bị mẹ gọi về - "chưa đánh roi nào đã khóc", em thì mải đi lùng quả chín cùng lũ bạn trong vườn, huyên thuyên đủ thứ chuyện, rồi mẹ gọi:
- A ơiiiiii!
- Dạaaaaaa.
- Mang "dạ" về đây!
Y như rằng, biết là về, thế nào cũng bị mẹ cốc cho cái. Bố sẽ im lặng, rồi mắng yêu:
- Trưa không ngủ, còn chạy đi đâu?!
Mà kỳ, cứ rong ruổi hết ngày này sang ngày khác, mùa nọ qua mùa kia, vẫn như vậy, tìm những thức quả theo Hạ, Thu và ríu rít như chim non với nhau. Nếu bứt được quả Chay chín, vỏ màu nhang nhác hồng nhạt, bám lên một lớp lông tơ mịn ơi là mịn, thơm thơm nhẹ nhẹ, mùi của quả chín, không giấu đi đâu được, dù được nguỵ trang bằng bao nhiêu cách: Khi thì giấu trong túi áo, khi thì cho vào túi quần, khi thì giấu nhẹm vào trong cặp. Mà ở đâu, vẫn sực nức, khiến cho lũ bạn quây vào đòi kiểm tra. Thế là chia năm, xẻ bảy, mỗi đứa được một miếng bé tí, gọi là...
Còn hôm nào, trèo lên cây Trứng gà, 2-3 đứa, đứng lên đó, đồng loạt rung cây, thì cứ gọi là tá lả lá, quả chín rụng lộp độp xuống vườn (toàn đất). Càng rung mạnh, lại càng tít mắt cười. Thấy mình cũng anh hùng lắm chứ bộ!
Thân cây thì chai hết, có càng còn oẻ ra vì đứa nào cũng tranh ngồi cành có ba ngạng. Nằm trên đó vu vơ, kể xấu cô giáo dạy Lý khó tính, khen cô dạy Văn giảng hay, giọng mượt...
Còn kể phim, đủ các thứ: Thiên long bát bộ, Anh hùng xạ điêu....Hết phim, chuyển qua "Dũng sĩ Hecman, Bảy viên ngọc rồng, Thám tử lừng danh Conan, Đôremon, Thuỷ thủ mặt trăng,...rồi Hoa học trò kỳ này có bài của trường Ams hay trường nào lên trang nhất. Mực Tím thì có giải gì trong tuần...đủ các thứ chuyện.

Một tuổi thơ, chưa thật sự "dữ dội" như Lượm, Vinh, Mừng của bác Phùng Quán, nhưng có những kỷ niệm, không hề mai một theo năm tháng. Ngược lại, khi càng ngày, tuổi càng đầy thêm, lại nhớ đến khắc khoải. Chỉ cần "một vé trở về" thôi, chắc sẽ ôm lấy lũ bạn, sẽ ríu rít như ngày nào. Không có chuyện chí choé nhau, chỉ vì thích A Châu mà quên không quan tâm tới cô bạn thân của mình kỳ này thi đạt mấy điểm, mà giận nhau suốt một tuần liền...:D.

Ảnh: St

Mưa!

Xe điện
Cách làm mẻ của em rất đơn giản, mua một ít mẻ ở chợ xong về gây bằng cách cho thêm 0,3kg bún vào, chỉ khoảng 2 tuần sau các sợi bún đã bắt đầu ngấu, thì cho thêm cơm nguội ( cơm nguội ăn thừa cho thêm chút nước vào nấu thành cháo xong để nguội thì mẻ rất nhanh ngấu) khi thấy mẻ đã ngấu thì em mang ra dùng máy xay xát thêm 1 lần nữa cho nhuyễn rồi đóng vào các chai để dùng dần, phần mẻ còn lại trong hũ sẽ tiếp tục cho bún, cơm nguội vào nuôi đến khi ngấu. Thành phẩm mẻ yêu cầu có mầu trắng sữa, thơm thơm mùi cơm rượu, khi đấy mẻ sẽ chua dịu, thơm. Có một mẹo nhỏ là dùng nước mẻ loãng rửa cá thịt thì rất sạch và khử được mùi tanh.
Nếu mẻ bị mốc thì khả năng cho nhiều cơm khô quá nên mẻ chưa kịp ăn mà cơm đã mốc làm cho hũ mẻ không còn ngon. Khi thấy cơm trong hũ mẻ chuyển mầu vàng hoặc đen thì cần loại bỏ ngay phần cơm vàng hoặc đen đấy ra khỏi hũ mẻ. Chúc Mưa! có được hũ mẻ ưng ý
Cảm ơn cụ!
Em làm mẻ đều tự gây, cơm nguội còn thừa em nấu mềm rồi ủ kín, bình thường cỡ 1-2 tuần (tuỳ thời tiết) là mẻ tự ngấu, trắng, thơm, chua dịu. Khi đó em sẽ thêm chút muối, lọc qua rây rồi cất tủ lạnh dùng dần. Em cũng có thói quen rửa thịt cá bằng nước mẻ, khi đó thịt vừa thơm vừa mềm.

Giờ mà ra chợ mua thì lại được cả chai để dùng, khỏi làm luôn :))