[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng là người nghiện cảm giác cầm ĐT hàng mẫu mới/công nghệ mới (theo lời QC của nhà SX), giờ thì đỡ và chán rồi!
Con PP này hồi chuẩn bị ra, nó Pr thì đọc cũng thấy háo hức, nhưng khi cầm thực tế trên tay hết hứng thú luôn. Hình thù em thấy kỳ kỳ, kém tinh tế và không tiện khi sử dụng nên bỏ ý định sở hữu nó luôn ạ!
Hihi, em thấy màu sắc đẹp. So với các dòng em dùng trước đó, thiết kế nữ tính với viền vát tròn, màn hình cũng cân xứng với hình dạng máy. Sang PP, máy to hơn bàn tay người dùng (đa số là như vậy), màn hình tuy có to hơn, nhưng mất cân xứng với tổng thể. Còn trên các trang báo chuyên về công nghệ, nào các mỹ từ như: PP dành cho các doanh nhân (😳), trải nghiệm đẳng cấp (em không hiểu đẳng cấp ở đây là gì),...nên một thời gian làm mưa làm gió. Sau cũng lắng xuống, vì sử dụng thấy nó không đáp ứng mong muốn của người dùng. Nhu cầu còn vô hạn nữa nên cũng khó, cụ nhỉ? 😁

Khoadag1991

Xe tăng
Hihi, em thấy màu sắc đẹp. So với các dòng em dùng trước đó, thiết kế nữ tính với viền vát tròn, màn hình cũng cân xứng với hình dạng máy. Sang PP, máy to hơn bàn tay người dùng (đa số là như vậy), màn hình tuy có to hơn, nhưng mất cân xứng với tổng thể. Còn trên các trang báo chuyên về công nghệ, nào các mỹ từ như: PP dành cho các doanh nhân (😳), trải nghiệm đẳng cấp (em không hiểu đẳng cấp ở đây là gì),...nên một thời gian làm mưa làm gió. Sau cũng lắng xuống, vì sử dụng thấy nó không đáp ứng mong muốn của người dùng. Nhu cầu còn vô hạn nữa nên cũng khó, cụ nhỉ? 😁
Đúng rồi mợ ạ. Sinh viên em dùng BB nhưng khi đi làm lại phải "Thay lòng đổi dạ". Mấy năm nay em chung tình với dòng Note của SS. Không biết mối tình này có đủ sắc son không, nhưng hiện tại em chưa thấy dòng nào đáp ứng được nhu cầu công việc và giải trí của cá nhân em như Note.

Chạy theo công nghệ lúc này là việc làm thừa thải vì mỗi năm nhìn lại mọi thứ sẽ đổi thay khá nhiều, khi thứ chúng ta Chung Tình vẫn còn đáp ứng được nhu cầu của mình thì hãy cứ Tình Chung. :P

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận PN như mợ mà đam mê công nghệ ntn thì nhà cháu ngưỡng mộ quá.
Trước có tay cọc chèo điều kiện tài chính khá giả, cũng đam mê BB như mợ, hễ ưng con nào thì xúc ngay. Lúc ấy nhà cháu cũng thèm nhưng lúa ít nên ko dám đu theo. Sau này có chút tiền thì như mợ biết, BB lại ko đáp ứng đc nhu cầu công việc nên đành giã từ ước mơ.
Tính ra số ko đc xài BB nên các đời BB nhà cháu chưa đc sở hữu con nào. :D
Ui, cụ Xù nói vậy, là cười em đó. BB so với các dòng điện thoại khác thì rẻ hơn rất nhiều ạ. Chỉ là, có một vài tính năng của BB, khiến nó vượt trội hơn cùng thời điểm thui.
Ví dụ: Các brand khác bấm phím, quay lại giao diện chính bằng mũi tên, thì BB dùng trackball để back lại. Đó là 1 trong những tính năng khác biệt của BB.
Rồi bảo mật của BB cũng khá cao. Kiểu kiểu như Iphone hiện tại ấy. Muốn truy cập ứng dụng, phải reg/log in by user. Pin bền, điểm này em cực ưng luôn. Vì có ngày, chúng em ngồi trong phòng cả ngày nghe mắng, ai nói cứ nói, còn chúng em ngồi bấm điện thoại đọc báo chơi, vẫn không hết pin.

BB vẫn trong lòng người dùng, vì có những ưu điểm mà chỉ có trải nghiệm mới biết. Nhưng chân lý về công nghệ: Thay đổi hay là chết, thì có lẽ mãi là bài học cho BB (em chém gió, đừng tin, keke=)))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi mợ ạ. Sinh viên em dùng BB nhưng khi đi làm lại phải "Thay lòng đổi dạ". Mấy năm nay em chung tình với dòng Note của SS. Không biết mối tình này có đủ sắc son không, nhưng hiện tại em chưa thấy dòng nào đáp ứng được nhu cầu công việc và giải trí của cá nhân em như Note.

Chạy theo công nghệ lúc này là việc làm thừa thải vì mỗi năm nhìn lại mọi thứ sẽ đổi thay khá nhiều, khi thứ chúng ta Chung Tình vẫn còn đáp ứng được nhu cầu của mình thì hãy cứ Tình Chung. :P
Hihi, đoạn này em lại phải rẽ, không đi cùng cụ được. Em đặc biệt không có thiện cảm với SS. Do là, ngày trước em có sử dụng SS3700 thì phải, nhanh hết pin lắm luôn ạ. Nhưng nếu đánh giá theo quan điểm cá nhân, SS thiết kế rất nữ tính, bắt trend tốt. Hệ điều hành Android cũng đáp ứng phần đông thị hiếu.

Vì đã dùng BB rồi, nên em chuyển qua Ip, và thấy cũng đáp ứng được nhu cầu. Em là người không có quá nhiều yêu cầu về công nghệ, nên cũng không hay chạy theo nó. Vì có rất nhiều app trên Ip em không/chưa dùng. Do vậy, khi nào máy hỏng em mới thay thôi, còn cũng chưa dư dả để bắt trend í ạ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ nào cô cháu mình biết nhau không nhỉ ;))

Tìm mãi chẳng có ảnh kỉ niệm nào cả, còn mỗi cái ảnh này =)) có bác nào nhận ra màn hình của con BB nào không :D

Chắc không đâu ạ. Vì em không join Gr nào về BB. Chỉ đọc trên các báo và sử dụng rồi tự đưa ra đánh giá thoai. Mấy dòng Bold na ná nhau, không biết kia có phải 1 trong những máy Bold không. Vì lâu rồi nên em không nhớ ạ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Có một con đỉnh trong dòng cảm ứng nhà BB trước khi chuyển giao cho TCL, là con Z30 mà không thấy bác nào nhắc đến nhỉ ;;)
Trải nghiệm đến Z10 là thấy mệt mệt rồi, nên em không tìm hiểu Z30. Mà zét với zẹt giề, tự dưng vứt trackball đi là muốn uýnh, ~X(

Chĩm111

Xe điện

Cụ chuẩn đấy!
Nghe Pr với QC của nhà sx mà chạy theo thì đúng là chỉ đáp ứng được cái cảm xúc nhất thời thôi. Xét về nhu cầu sử dụng thì đúng là quá phí tiền. Nhân tiện cụ nhắc đến SS Note, khi mới ra con Note 20 Ultra, em cũng thấy thích cái pen lắm, nó trở nên "thần thánh" ở các bài Pr, tưởng rằng mình sẽ dùng nó nhiều lắm. Rồi từ khi mua về, em chưa từng rút nó ra để trải nghiệm, trừ hôm vừa mua về ngồi vọc vạch vài phút.
Rồi nữa, mua hàng mẫu mới/dòng mới, nếu doanh số tốt thì không sao, doanh số mà không như kế hoạch là nó xếp ngay vào loại "end off". Mình tự nhiên thành kiểu khách hàng lạc loài, bị bỏ rơi luôn. Trước em dính với ông Nokia là E90, với ông Dell rồi, mất hẳn háo hức. Hôm trước, thích con màn hình gập của SS nhưng dằn lòng đợi nó ra thêm đời thứ 3, thứ 4 nữa mua cho chắc cú, chứ không mình lại bị nhà sx nó biến thành chuột bạch. :D

Khoadag1991

Xe tăng
Hihi, đoạn này em lại phải rẽ, không đi cùng cụ được. Em đặc biệt không có thiện cảm với SS. Do là, ngày trước em có sử dụng SS3700 thì phải, nhanh hết pin lắm luôn ạ. Nhưng nếu đánh giá theo quan điểm cá nhân, SS thiết kế rất nữ tính, bắt trend tốt. Hệ điều hành Android cũng đáp ứng phần đông thị hiếu.

Vì đã dùng BB rồi, nên em chuyển qua Ip, và thấy cũng đáp ứng được nhu cầu. Em là người không có quá nhiều yêu cầu về công nghệ, nên cũng không hay chạy theo nó. Vì có rất nhiều app trên Ip em không/chưa dùng. Do vậy, khi nào máy hỏng em mới thay thôi, còn cũng chưa dư dả để bắt trend í ạ.
Vâng mợ, @};-

Ss em cũng chỉ dùng Note thôi, em chưa từng cầm đt nào khác ngoài Note (từ khi chia tay BB). Em vẫn thấy hệ sinh thái của Apple tốt nên IP là lựa chọn ưu tiên của người dùng. Còn về tùy biến công việc của cá nhân em thì em chưa kiếm ra được thứ thay thế Note.

Không phải ngẫu nhiên mà IP và SS là 2 ông lớn trong mảng di động. Họ có phân khúc và đối tượng hướng đến, ss thì có vẻ lâu lâu rãnh quá cũng hơi ngáo về số lượng mẫu mã :P. Em thì không quan trọng việc dùng gì, quan trọng nó xứng với những gì em bỏ ra để rước nó về hay không thôi mợ ạ. @};- em vẫn đang phải dùng 2 con Note dắt bên người, khổ thân em... :">

Khoadag1991

Xe tăng
Cụ chuẩn đấy!
Nghe Pr với QC của nhà sx mà chạy theo thì đúng là chỉ đáp ứng được cái cảm xúc nhất thời thôi. Xét về nhu cầu sử dụng thì đúng là quá phí tiền. Nhân tiện cụ nhắc đến SS Note, khi mới ra con Note 20 Ultra, em cũng thấy thích cái pen lắm, nó trở nên "thần thánh" ở các bài Pr, tưởng rằng mình sẽ dùng nó nhiều lắm. Rồi từ khi mua về, em chưa từng rút nó ra để trải nghiệm, trừ hôm vừa mua về ngồi vọc vạch vài phút.
Rồi nữa, mua hàng mẫu mới/dòng mới, nếu doanh số tốt thì không sao, doanh số mà không như kế hoạch là nó xếp ngay vào loại "end off". Mình tự nhiên thành kiểu khách hàng lạc loài, bị bỏ rơi luôn. Trước em dính với ông Nokia là E90, với ông Dell rồi, mất hẳn háo hức. Hôm trước, thích con màn hình gập của SS nhưng dằn lòng đợi nó ra thêm đời thứ 3, thứ 4 nữa mua cho chắc cú, chứ không mình lại bị nhà sx nó biến thành chuột bạch. :D
Note 20 em lại thấy nó k quá cải tiến so với Note 10+. Em vẫn đang dùng Note 10+ và Note 20 xanh ngọc (sếp em cho vì biết em thích xanh ngọc, ông ấy cũng fan Note nên chạy trời không khỏi nắng cụ ạ :)) ). Note nó hợp với người ghi chú nhiều và xử lý bản vẽ cụ ạ.

Cụ có điều kiện thì cứ thử trải nghiệm con Fold 2 ấy. Nó fix lại tốt hơn con Fold 1. Hàng cũ còn bảo hành ở TGDD, FPT. Chờ thì hên sui, năm nay có vẻ thị trường không ổn lắm để tung Fold 3 :P

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Vâng mợ, @};-

Ss em cũng chỉ dùng Note thôi, em chưa từng cầm đt nào khác ngoài Note (từ khi chia tay BB). Em vẫn thấy hệ sinh thái của Apple tốt nên IP là lựa chọn ưu tiên của người dùng. Còn về tùy biến công việc của cá nhân em thì em chưa kiếm ra được thứ thay thế Note.

Không phải ngẫu nhiên mà IP và SS là 2 ông lớn trong mảng di động. Họ có phân khúc và đối tượng hướng đến, ss thì có vẻ lâu lâu rãnh quá cũng hơi ngáo về số lượng mẫu mã :P. Em thì không quan trọng việc dùng gì, quan trọng nó xứng với những gì em bỏ ra để rước nó về hay không thôi mợ ạ. @};- em vẫn đang phải dùng 2 con Note dắt bên người, khổ thân em... :">
Dạ vâng, em cũng vậy. Chạy theo công nghệ, rất là tốn kém, chưa kể mục đích sử dụng không nhiều đến mức phải thay điện thoại xoành xoạch. Hơn nữa, điện thoại là mặt hàng mà mua xong, ra khỏi cửa hàng, giá của nó đã khác khi trong store.

Em có một thời gian rất ngắn thử Note - em không nhớ Note mấy, có cái bút cài bên phải để viết ký tự í. Sau em thấy bất tiện, nên nhường lại cho người khác. Trên các Gr, vẫn chưa có hồi kết về việc phân định SS hay IP tốt hơn. Quan trọng, ai thấy phù hợp thì chọn thôi ạ. Giống như ăn buffet ấy, ai thích rau thì ăn rau, thích thịt thì ăn thịt, không nói cái nào ngon hơn cái nào. Mà tiền mình bỏ ra, nhận được giá trị: Mẫu mã, các tính năng,...thấy phù hợp là được. Còn nói cái nào tốt hơn, chắc khó.

Riêng về việc sử dụng 2-3 chiếc điện thoại, là em nể. Vì em cầm một thôi đã thấy mệt, mà các cụ dùng mấy chiếc thì thật em ngưỡng mộ quá. Có lần em thấy có bác hai tai nghe hai điện thoại, em chỉ biết cười, keke=)).

Chĩm111

Xe điện
Em cũng thích Note 😂

Nói chứ em fan SE, sau trung thành với Táo. Samsung em có dùng S7 Edge và Note 10 thì được vài tháng lại quay về với Táo. Nhưng về thiết kế em vẫn chấm điểm Samsung cao hơn ^^
Con "nốt" hồng hồng, xinh xinh trong hộp của mợ kia chắc là... Nốt 22 phải không ạ? :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Lâu lắm em mới đc bàn luận về BlackBerry, không ngờ ở đây toàn fans Dâu Đen không :D
Em dùng BB từ 7230 đến PassPort. Nhưng để yêu thích thì em thích 8700 (x-Cingular), 88 & 7130C.
Khác với hầu hết mọi người tiếp xúc với điện thoại đầu tiên sẽ là Siemens, Nokia hay SS. Chiếc máy đầu tiên em dùng lại là Motorola, sau trong 1 lần bị giật ở Thủ Đức (mất bao nhiêu số quan trọng mà giờ vẫn không tìm lại được) thì em kiếm được 1 em BB 7230 cũ & yêu BB từ đó.

Chiếc máy này là 7130C (model C của x-Cingular) em tìm kiếm & mua vất vả nhất. Em mua khi em đã ra HN mà người bán tận trọng SG, sau phải nhờ bạn trong SG qua lấy cho xong lại gửi ra HN.
Chiếc này là những đời đầu tiên của RIM nên vẫn dùng trackwell (bánh xe) - thích phiên bản trackwell này, nếu dùng quen thì nhanh không thua gì trackball hay trackpad sau này. 7130 là bàn phím 1/2 qwerty, lúc đầu nhắn tin hơi khó nhưng quen rồi & sử dụng đoán từ tốt thì nhắn chẳng khác gì bàn phím qwerty đầy đủ. Dòng này được quả pin quá ngon, dùng nhiều vẫn 3 - 4 ngày thoải mái.

Ảnh hơn chục năm rồi nên không được long lanh như bây giờ, mời các cụ mợ ngắm ...

Dòng BB sau cùng mà em gắn bó rồi chia tay là PassPort, em dùng cả 4 model của dòng này nhưng sau cùng vẫn phải kiếm màu đỏ để dùng. Lúc đầu mua bản màu đỏ cực khó nên em phải đặt miếng dán da màu đỏ để dán vào mặt lưng - nhìn cũng không tệ lắm :))

Còn vãi mẫu PP khác mà em dùng, may vẫn còn ảnh trên máy tính ...

Hiện tại em còn mấy mẫu BB màn đen trắng để chơi, pin kém nếu muốn dùng chắc phải mod lại, nhưng giờ cơm áo gạo tiền cứ ủn vào mông nên chẳng có thời gian dành cho mấy thú vui ấy nữa, kể cũng tiếc nhưng cũng chẳng biết làm sao :(

Rời nhà RIM thì em chuyển sang nhà Táo (2016) do lúc ấy Táo mới đáp ứng được yêu cầu công việc của em. Em muốn gọn nhẹ nên đến giờ em vẫn chưa thực sự dùng Android - cái này là cảm nhận cá nhân của em, không hề có ý gây war nhé :D
Dã man quá!!! Ai lại khiêu khích nỗi nhớ BlackBerry của các fans thế bao giờ, :(.

Em cũng dùng trackwell một thời gian, nhưng em không nhớ đó là mẫu nào. Nhưng trackwell không thích bằng trackball nhỉ? Ball cực nhạy luôn í, nên em rất thích. Các icon hay sử dụng bên trái màn hình, cũng rất hay. Lia lia ball là chạm vào các biểu tượng.
Còn em, vẫn dành tình yêu cho Bold 9000, một mẫu của nhà Dâu đen, mà theo em rất mềm mại về thiết kế, vừa vặn với nữ giới. Còn PP thì quá to, thiết kế dành cho nam thì phù hợp hơn. Và dòng này, em vẫn vote cho PP màu đỏ mận, màu đỏ ít hãng có, không chói, rất xinh.

Em cũng chuyển sang Apple năm 2016, mới cũng chưa quen, nên có phần bỡ ngỡ. Qua mấy đời máy rồi thì cũng chỉ chọn Ip. Nhưng xem ảnh của cụ, em không biết mình có kìm lòng để quay lại với BB nữa không, hiuhiu.

Em chỉ 1 số & 1 máy.
Thi thoảng thoát cái samrtphone được 1 ngày thấy thoải mái hẳn :D
Mà máy em còn chẳng để dính vào người hay cầm trên tay ấy, bỏ balo hết.
Em cũng chỉ có duy nhất thôi ạ. Không biết, sau này khi có nhu cầu, thì có khi em lại có hai. Cuộc đời mà, ai biết đâu trước được ngày mai...😁

Chĩm111

Xe điện
Lâu lắm em mới đc bàn luận về BlackBerry, không ngờ ở đây toàn fans Dâu Đen không :D
Em dùng BB từ 7230 đến PassPort. Nhưng để yêu thích thì em thích 8700 (x-Cingular), 88 & 7130C.
Khác với hầu hết mọi người tiếp xúc với điện thoại đầu tiên sẽ là Siemens, Nokia hay SS. Chiếc máy đầu tiên em dùng lại là Motorola, sau trong 1 lần bị giật ở Thủ Đức (mất bao nhiêu số quan trọng mà giờ vẫn không tìm lại được) thì em kiếm được 1 em BB 7230 cũ & yêu BB từ đó.

Chiếc máy này là 7130C (model C của x-Cingular) em tìm kiếm & mua vất vả nhất. Em mua khi em đã ra HN mà người bán tận trọng SG, sau phải nhờ bạn trong SG qua lấy cho xong lại gửi ra HN.
Chiếc này là những đời đầu tiên của RIM nên vẫn dùng trackwell (bánh xe) - em thích phiên bản trackwell này, nếu dùng quen thì nhanh không thua gì trackball hay trackpad sau này. 7130 là bàn phím 1/2 qwerty, lúc đầu nhắn tin hơi khó nhưng quen rồi & sử dụng đoán từ tốt thì nhắn chẳng khác gì bàn phím qwerty đầy đủ. Dòng này được quả pin quá ngon, dùng nhiều vẫn 3 - 4 ngày thoải mái.

Ảnh hơn chục năm rồi nên không được long lanh như bây giờ, mời các cụ mợ ngắm ...

Dòng BB sau cùng mà em gắn bó rồi chia tay là PassPort, em dùng cả 4 model của dòng này nhưng sau cùng vẫn phải kiếm màu đỏ để dùng. Lúc đầu mua bản màu đỏ cực khó nên em phải đặt miếng dán da màu đỏ để dán vào mặt lưng - nhìn cũng không tệ lắm :))

Còn vãi mẫu PP khác mà em dùng, may vẫn còn ảnh trên máy tính ...

Hiện tại em còn mấy mẫu BB màn đen trắng để chơi, pin kém nếu muốn dùng chắc phải mod lại, nhưng giờ cơm áo gạo tiền cứ ủn vào mông nên chẳng có thời gian dành cho mấy thú vui ấy nữa, kể cũng tiếc nhưng cũng chẳng biết làm sao :(

Rời nhà RIM thì em chuyển sang nhà Táo (2016) do lúc ấy Táo mới đáp ứng được yêu cầu công việc của em. Em muốn gọn nhẹ nên đến giờ em vẫn chưa thực sự dùng Android - cái này là cảm nhận cá nhân của em, không hề có ý gây war nhé :D
Cụ chuẩn fan cứng nhà BB òi! :-bd

minhtallica

Xe buýt
Các Cụ/Mợ lại đưa em về với ký ức ngọt ngào năm xưa rồi 😜

Mobile phone đối với em như một công cụ làm việc nên tùy từng hoàn cảnh mà em sử dụng chứ không trung thành với một brand nào cả. Đầu những năm 200x do hay vạ vật ngoài hiện trường nên hay xài loại chống nước của Siemen (Cái giống như anh Jason Bourne trong phim The Bourne Identity dùng ấy 😜). Sau đó là trào lưu BB...dân chơi công nghệ hầu như ai cũng có 1 cái, vê vê vặn vặn 😜. Dân business trên khắp thế giới thì "thù ghét" BB bởi cái hệ thống push mail của nó không cho ai ăn ngủ yên, boss luôn luôn có thể contact 24/24!!! Nói giờ thì buồn cười chứ những năm cuối 9x, đầu 2x việc liên lạc tức thời nó còn là cái gì đó xa xỉ!

Cái BB Bold 9000 của em là kỷ niệm từ một chuyến công tác bên Mỹ. Dùng nó cho tới tận 2013 mới đổi sang dòng smartphone LG. Thật tiếc cho cái brand một thời lừng lẫy...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Chiếc Bold 9000 là bước đột phá của RIM đấy. Đang từ thân dày (87xx) & to (88xx) chuyển sang mỏng hơn, có góc bo mềm mại hơn. Màn hình đẹp hơn & quan trọng là so với dòng 87xx, 88xx Bold đã có chiếc camera :D (dù cam của Bold tệ).
Bold cũng là chiếc máy đầu tiên mà em ước mơ có khi đọc review trên mạng (đến giờ bạn chung giường vẫn nhớ ước mơ ấy của em) - lúc ấy tầm 2009 - 2010.
Hồi mới có trackball bọn em còn hay cài phần mềm đổi màu trackball ấy, hay phết. Nó đổi màu xanh đỏ tím hồng... khi mình dùng. Ngày ấy cô gái nào cầm 81xx màu hường mà trackball hường phát sáng nữa thì... miễn bàn
BlackBerry 8110.jpg
Đúng là giai đoạn đó, em dùng Bold 9000 đó ạ.

Các icon của BlackBerry là một điểm rất thu hút em. Icon của tin nhắn, hiển thị sao nhìn rất hay. Nhưng em không biết đổi màu trackball, cứ thế dùng như design thôi ạ. Cảm giác cầm trên tay một mẫu điện thoại vừa vặn, xinh xinh rất là gì ấy. Bạn em thì nữ tính với SS, mình em ngược gió ngược nắng, dùng BlackBerry, không giống ai, nên nếu có quên sạc là thôi khóc ròng, 😩. Đúng là, vạn sự tuỳ duyên thật. Vậy mà đã mấy năm rồi em chưa cầm lại BlackBerry, 😢.

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Trên ảnh mợ post là Bold Touch 9900, chiếc này sau mấy năm mới ra. Nó cũng đình đám khi nó ra đấy.
Đồ công nghệ thường là em được trên tay khá sớm, nhưng có phải của mình hay không thì lại phải tính sau :))
2009 mà mợ dùng Bold 9000 thì kinh đấy :D
Đấy, vì cái từ "kinh đấy" mà em phải log vào đây nài, :D.
Em vốn không đánh giá người khác dùng điện thoại tiền nhiều hay ít, là thể hiện đẳng cấp hay gì đâu í. Chỉ là, có những thú vui thì nhịn miệng để mua thôi. Thực ra, BlackBerry so với các brand khác cũng không đắt mà. Em thấy rẻ hơn Ip thời đó ghê ấy.

À, chính xác là em dùng mẫu Touch trên, nhưng của em là viền đen. Nhìn vừa nữ tính vừa cá tính. Điện thoại không giống người lắm, vì em thì rứt phù phiếm,=)).

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]

Chiếc Touch 9900 này đến tận 2011 mới ra mắt, lúc ấy thị trường điện thoại cạnh tranh khốc liệt rồi, nên khi ra mắt giá của nó khá rẻ so với mẫu Bold 9000.
Em cũng không có thói quen nhìn ai qua chiếc máy người ta dùng đâu :D
Có thể, hiện tại thì rất nhiều người nghĩ việc sử dụng điện thoại đắt tiền, là một cách gián tiếp gửi đến mọi người rằng: Tôi có tiền, tôi giàu có. Nên mới có việc chạy đua theo các mẫu điện thoại mới. Nhất là các dòng điện thoại có những tính năng như chụp ảnh đẹp, load được nhiều ứng dụng,...kiểu kiểu vậy, :D.
Nắm được nhu cầu này, nên mỗi năm, các brand lại ra một dòng sản phẩm mới.

Nhưng với BlackBerry, thì phải nói các fans sử dụng - là do đam mê, chắc em nói không quá, 😁.

Năm 2011, là năm bên em có một cuộc audit đi vào lịch sử nội bộ. Bỏ qua những râu ria, thì ở cuộc audit đó, em cũng gặp khá nhiều mem dùng BB. Một team toàn các mem nam, 🤣.
Hỏi ra mới biết, họ cũng từng ở tinh***, trung thành với BB lâu lắm rồi, từ giai đoạn trackwell gì đó. Em thì sinh sau đẻ muộn, nên thấy hay hay thì dùng thôi. Dùng rồi thì thấy yêu thích. Nên giai đoạn BB thoái trào, em cũng mơ hồ cảm thấy mình có thể không chọn BB được nữa.
Sau đó, yêu cầu bắt buộc phải dùng tới nhà Apple, thì vẫn vote cho nhà Táo một vote, vì hơi na ná BB.

Giống như mình đã từng gắn bó với một kỷ niệm, khi bất chợt bắt gặp ai đó dùng BlackBerry, là cảm giác nôn nao quẩn quanh bên người. Đó không chỉ là cảm giác tiếc nuối, còn là một sự hoài niệm...Mà hoài niệm, dễ khiến người ta khó quên,:(.

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Note 22 Limited Edition đấy ạ 😂
Mà sao cả nhà toàn fans BB thế này, mấy anh chị họ em cũng thích BB luôn ^^
#camthaybihathui :(( :(( :((
Có ai hathui mợ Phương đâu, @};-. Vì không có duyên với Note, nên em chỉ biết lắng nghe thôi í. Mà cô gái nào dùng SS cũng nữ tính hay sao đó,:D.

6997

Xe container
Note 22 Limited Edition đấy ạ 😂
Mà sao cả nhà toàn fans BB thế này, mấy anh chị họ em cũng thích BB luôn ^^
#camthaybihathui :(( :(( :((
Thôi nín nầu. Bé thế kia ai lại khóc!

Còn em đây ạ! Sau BB các thứ các thứ thì em quay về dùng con Note 33 màn hình cong này! Dùng rất ổn định, bút cũng đẹp phết!
(mà giờ hay quên, nên phải ghi số đt của mình lên trên máy cho dễ nhớ)